Hivi sasa ni saa 8 kamili kwa saa za hapa Washington DC, sawa na saa tatu kamili usiku saa za Afrika Mashariki. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji ni mimi Idi Ligongo. Rais wa Iran Hassan Rouhani ametuma muswada katika bunge kuondoa sifuri tatu za thamani ya fedha ya taifa hilo inayosuasua ya riali. Mashirika ya habari yameripoti kwamba rais Rouhani Alipeleka mswada huo katika bunge kwa haraka ili ufanyiwe wa maamuzi. Sarafu ya Iran, riali, imeanguka kwa haraka kutokana na uamuzi wa rais wa Marekani Donald Trump wa mwaka 2018 kujiondoa katika makubaliano ya nyuklia baina ya Tehran na mataifa ya dunia yenye nguvu na kuiwekea vikwazo zaidi. Hatua hiyo ilizuia biashara zenye thamani ya mabilioni ya dola na kuzuia mauzo ya mafuta yanayozalishwa na Iran ambayo yalikuwa yakinunuliwa nje ya mataifa. Mpaka hii leo dola moja ya kimarekani ilinunuliwa kwa riali laki moja na kumi na sita elfu na mia tano huku wakati yalipofikia makubaliano ya nyuklia mwaka elfu mbili na kumi na tano dola moja ya kimarekani ilinunuliwa kwa riali thelathini na mbili elfu. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya China imetangaza kwamba itaweka vikwazo kwa makampuni ya Marekani yatakayohusika na biashara ya silaha kwa Taiwan. Uamuzi huu unafuatia tangazo la wizara ya ulinzi ya Marekani kwamba italiarifu bunge la Marekani kwamba Marekani ina mpango wa kuiuzia Taiwan jumla ya ndege 16 za kivita aina ya F16 na vifaa vingine vya kijeshi. Msemaji wa wizara ya nchi, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China Geng Shuan amewaambia wanahabari mjini Beijing hii leo kwamba biashara ya silaha za Marekani kwa Taiwan ni kiukwaji wa sheria za kimataifa na misingi yake na hasa ikizingatiwa sera ya China ni China moja. Amesema ikiwa biashara hiyo itaidhinishwa, basi Marekani itakabiliwa na athari zake. Ingawa Taiwan ni taifa la kidemokrasia lenye utawala wake, lakini China inadai kuwa ni mojawapo ya majimbo yake. Geng amesema China inapinga vikali hatua hiyo ya Marekani na imeshawasilisha rasmi malalamiko yake jijini Washington. China hii leo imethibitisha kwamba mfanyakazi wa ubalozi mdogo wa Uingereza mjini Hong Kong alishikiliwa kwa siku 15 kwa sababu ya uvunjifu wa sheria mfanyakazi huyo mwenye umri wa miaka 28 Simon Cheng alishutumiwa na polisi wa Shenzhen usiku wa Agosti 8 wakati alipokuwa akirejea kutoka katika safari ya kibinafsi katika mji wa karibu, kwa mujibu wa maelezo ya familia ya yake iliyoandika madai hayo kwenye mtandao wa Facebook, ambapo saa kadhaa baadaye maafisa wa China walithibitisha hilo. Mchumba wake aliviambia vyombo vya habari vya Hong Kong kwamba ujumbe wake wa mwisho wa simu aliupokea kutoka Cheng, aliuelezea kuwa amefika katika kituo cha ukaguzi wa mipaka, kituo ambacho kinaruhusiwa na wanausalama wa China. Waziri Mkuu wa Denmark Mette Frederiksen leo amesema kuwa amesikitishwa na kushangazwa na hatua za rais wa Marekani kusitisha ziara yake kwa ghafla baada ya kukataa kununuliwa kwa eneo la Greenland, ambalo ni sehemu ya taifa hilo la kifalme. Amesema alikuwa akitarajia ziara hiyo na walikuwa wakifanya maandalizi, na kueleza kuwa ilikuwa ni fursa ya kuendeleza ushirikiano kati ya Marekani na Denmark. Rais Donald Trump alisitisha ziara yake ya Septemba pili na tatu kwa kusema Denmark ni nchi ya kipekee yenye watu wazuri lakini kuonekana kuwa waziri wake mkuu hana nia ya kujiandaa na kujadiliana naye juu ya kufanya mauzo ya eneo la Greenland, aliamua kuahirisha mkutano wake uliokuwa umepangwa kufanyika katika kipindi cha wiki mbili tu. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington, mimi ni Idi Ligongo. Abdul Shakur Abud muda mfupi ujao atakuletea kipindi cha kwa undani, na shukran kwa kuwa nami. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti america Washington DC. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, katika redio na kupitia live eh, Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo kwa ufafanuzi zaidi juu ya habari muhimu, ni kwa undani hii leo. Basi tunazungumzia makubaliano yaliyofikiwa huko mjini Luanda, Angola, kati ya marais Yoweri Museveni wa Uganda na Paul Kagame wa Rwanda juu ya kutanzua ugomvi wao kwa kuheshimiana na mazungumzo. Vilevile vile kutoka Mombasa tunamulika juu ya zoezi la hesabu na wakazi wa Kenya na kwa mara ya kwanza kutumia mfumo wa dijitali. Basi kwa niaba ya Idi Ligongo, hapa studio, mimi ni Abdushakur Abud. Kwa dakika nyingine 25 zijazo, ni matumaini tutakuwa pamoja, nasi karibuni Nam mwapende wasikilizaji, basi kwa undani hivi sasa, kama alivyokueleza, tunaanza kwanza na habari nzuri za kwamba marais Paul Kagame wa Rwanda na Yoweri Museveni wa Uganda wametia saini hati ya mwelewano mjini Luanda, Angola, katika lengo la kumaliza ugomvi wa miezi kadhaa uliofikia kiwango ambacho majirani hao wawili walituhumiana kwa ujasusi, mauaji ya kisiasa na mashambulio ya kibiashara. Cha ajabu na kusikitisha ni kwamba viongozi hao wawili walikuwa washirika wa karibu kwa miaka mingi, lakini kuzuzana katika hali ambayo wengi walidhani itaweza kutishia utulivu wa kiuchumi wa kanda hiyo ya Afrika Mashariki na ya Kati. Sasa, kabla ya kuzungumzia ugomvi wenyewe, kutoka Kinshasa nimezungumza hivi punde na mwandishi wetu Saleh Mwanamilongo aliyefuatilia mazungumzo ya Rwanda na kwanza kumuuliza hati hiyo ya mwelewano MOU inaeleza nini. Taarifa hiyo ya hati ya maridhiano uh, ama maelewano baina ya uh, Uganda na Rwanda ambayo imetoka kutiwa saini huko mjini um, Luanda nchini Angola baina ya marais Paul Kagame wa Rwanda na Yoweri Museveni wa Uganda ni kwamba nchi hizo mbili zimefahamu umuhimu wa kuishi pamoja na kuweko na utamaduni wa kihistoria baina yao na vilevile, eh, wamechukua hatua ya kuweza kuheshimu uh, mamlaka ya kila nchi na kutoingilia kati masuala ya ndani ya kila uh, nchi na vilevile wamekubaliana eh, kwamba wataweza kujizuia kutofanya vitendo ama vitisho kwa ajili ya nchi mwenza. Na hapo wamekubaliana pia kuhusu eh, kuweko na kuanzishwa upya kwa raia wa nchi mbili hizi kuanza kutembea kwenye eh, mpaka, kwa sababu umefahamu kwamba mpaka baina ya Rwanda na Uganda ilikuwa umefungwa na kulikuwa na vi, na, na vitisho baina ya nchi mbili hizi. Kwa hiyo mkataba um, huo umesema kwamba kuna umuhimu wa kuanzisha haraka iwezekanavyo, uh, kutembea kwa kwa raia wa nchi hizo kwenye mpaka wao. Je, taarifa hiyo au hati hiyo inazungumzia suala la kwamba ugomvi ndo umemalizika au wanajadiliana au wanachukua hatua za kumaliza ugomvi? Kwa kweli, hati yenyewe imeelezea kwamba kutawekwa, uh, kamati ya pamoja ambayo itaweza kufuatilia na kuweza hizi kuhakikisha kwamba kumekuwa na maridhiano bora baina ya uh, nchi mbili hizi, ambayo kamati hiyo itaongozwa na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo. Kwa hiyo imeonekana kwamba ni hatua, lakini kwa mujibu wa gazeti mojawapo la Rwanda ambalo limetoka kutoa taarifa yake ni kwamba E, mkutano huo wa Rwanda haukuweza kutatua matatizo yaliyopo wakisema kwamba ni kama vile kiazi cha moto ambacho kimeachwa mikononi mwa viongozi wawili hawa bila kuzima moto ambao umekuwa ndani ya mwaki. Na je, maana yake katika taarifa tuliziona kwamba viongozi hao wote wametia mkataba wa ushirikiano. Je, kuna mkataba huo umeandikwa mbali kabisa na suala la Rwanda uhum, na Uganda? Yaani, mkataba sio wa viongozi wote waliohudhuria. Wa ifahamishwe kwamba kulikuwa na rais wa Congo uh, Brazavil, ambaye alialikwa kama vile kiongozi wa nchi za kanda ya maziwa makuu ICDLR na rais Chisekeli, pamoja na mwenyeji wa mkutano huo rais Lorenzo wa Angola, walihudhuria kama vile mashahidi. Yaani mkataba unatiwa saini ama hati hiyo ya makubaliano imetiwa saini baina ya rais wa Uganda na rais wa, wa wa Rwanda. Kwa hiyo ni makubaliano yao, na hawa wengine walikuwa tu kama vile mashahidi, na hapo imeonekana kwamba ni mkataba. Cha muhimu sasa ni eh, ufuatiliaji na vilevile kuweza kutekelezwa kwa mkataba huo. Wengi wanajiuliza imekuwaje Angola ndo imekuwa kama mpatanishi. Inaonyesha kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki imeshindwa? Je, kuna habari zozote zinazungumzia swala hilo? Kwa kweli ni swali ambalo watu wengi wamekuwa wamejiuliza kuona kwamba rais wa Angola ni mwaka mmoja na na, na nusu ama miaka miwili toka afike madarakani na rais wa Congo uh, ni miezi saba toka aje madarakani, lakini wamewekwa kama vile mashahidi na wafuatiliaji wa mkataba huo ama makubaliano ama kuingiliaji kati wa mzozo baina ya Rwanda na Uganda. Kwa kweli ni imekuwa ni maswali ambayo watu wengi wamehoji, na bila shaka ni kuona kwamba viongozi eh, hawa wanaweza wa kuwa neutral, yani wanaweza kuwa wa wa katikati kabisa, kutotegemea upande mmoja ama mwingine. Ndio tafsiri ambayo wengi wameitoa kwamba wao kwa sasa wa wameonekana kwamba wanaweza kuwa hawajaingilia upande wowote, ku- kulingana na, na mzozo huo na pili ni kwamba kumekuwa na hali ya kwamba rais wa Rwanda ndio alikuwa anapiga hatua ya mwanzo, kwa sababu ni wakati Rais Paul Kagame alipokutana na Rais Chisekedi pamoja na Rais Lorenzo hapa mjini Kinshasa wakati wa mazishi ya Chen Chisekedi, ndio pendekezo hilo la kuweko na mazungumzo baina ya viongozi hao ilivyoweza kutokea. Kwa hiyo nafikiri ni mm, eh, Rwanda ambayo ilipiga hatua ya mwanzo katika suluhisho ya mzozo huu. Kwa hivyo tunaweza kusema kwamba Rwanda ilikuwa inatafuta nchi ambayo haipendelei upande wowote kutanzua mzozo, na tunaweza kusema kwamba wamefanikiwa. Kufanikiwa hilo ni jambo gumu. Umejua, uh, uhusiano wa nchi mbili hizo ni wa karibu sana, hasa wa viongozi wawili hao, rais yoweri uh, Museveni na Paul Kagame, ambao kwa kweli Tshisekedi ambayo amekuja madarakani sasa hivi uh, uh, hajui historia ama tuseme E, hawezi kulinganishwa kwamba amekuwa na uzito wa kufahamu historia ya nchi mbili hizo na vilevile viongozi wawili hao e, ikiwa uh, tatizo hilo limekuwa kwa undani kabisa, kuweza kulipatia suluhisho ni swala ambalo litatokana kwanza na nia nzuri ya viongozi wawili hao. Lakini nimeona uh, kwenye akaunti yake ya Twitter rais Museveni ambaye amesema kwamba nchi yake na yeye mwenyewe wako tayari kuweza kuheshimu na kutekeleza mkataba um, huo ama hati hiyo ya maridhiano baina ya nchi mbili hizi ambayo imetoka kufikiwa huko Luanda. Asante sana Saleh. Lakini jambo moja, hivi punde tu tumesikia kwamba serikali ya Chisekedi itatangazwa kesho. Je, inaonyesha kwamba pande zote zimeshakubaliana? kwa mujibu wa rais Chisekedi ambaye alihojiwa na vyombo vya habari vya Angola wakati wa mkutano wapamoja, wa pamoja na waandishi habari wa marais wote watano waliohudhuria mkutano huu, amesema kwamba serikali yake imechelewa na amesema ni suala la kusikitisha, lakini eh, ameelezea kuwa ni hatua ya kutaka kwanza kujuana baina ya yeye mwenyewe na chama chake cha UDPS na vilevile washirika wake wa hivi sasa ambao watakuwa wa kwenye serikali ya, ya, ya pamoja ya muungano wa FCC. Na sema wote wamekuwa nani na mtizamo wa aina moja, yaani ideolojia moja ya ki ya, ya, ya, ya kisoshalisti. Na kwa hiyo amesema kwamba uh, wanakubaliana na tayari kesho akirejea atakuwa na mashauriano na waziri mkuu mchana na jioni. Ameahidi kwamba serikali itakuwa imetangazwa tangazo. Amesema mwenyewe kwamba kulikuwa na kundi mojawapo ambalo lilikuwa halijawakilisha daftari eh, eh, yake ya mawaziri. Haijulikani ni kundi gani hilo. Asante sana Salei bwana Milongo. Asante nam. Huyu ni salehe na Milongo, mwandishi wetu wa Kinshasa, tukizungumzia makubaliano yaliyofikiwa jioni ya leo huko Luanda kati ya Rwanda na Uganda. Sasa hapa studio niko pamoja na mwandishi wetu Kennes Bwire, naye vilevile kutoka Uganda anafuatilia kwa karibu sana. Kennes, karibu kwa undani sasa. Umemsikia Saleha akitueleza yale yaliyotokea, Haya makubaliano yatachukuliwa vipi huko Uganda? ni makubaliano ambayo kwa kweli huwezi ukatambua kama yatadumu ama hayatadumu, kwa sababu si mara ya kwanza kabila na Kagame na Museveni kuweza kuingia makubaliano kama haya. Utakumbuka waliwahi pigana mara mbili katika msitu wa Congo na kufika kuwekeana makubaliano baada ya vifo vya wanajeshi kadhaa. Hawa wawili walikuwa marafiki kihistoria, walikuwa ni waasi ambao wanajuana kiasi kwamba hata Kagame alipewa uraia ndani ya Uganda licha ya kwamba ni kutoka Rwanda akawa hata kiongozi wa upelelezi ndani ya Uganda. Kwa sababu unapoangalia wote wawili, basi ndio wamesaini lakini ni makubaliano ambayo wachambuzi wanasema yana dukuduku na mwanya nyingi chungu nzima, ni kiasi kwamba hawa viongozi wenzao marafiki wenzao kwa mfano Lorenzo ni rafiki wa Museveni na wa Kagame, kuitwa na kuambiana jameni tu, tujaribu kutuliza joto hapa. Bila shaka hawa wameambiwa kutuliza joto, kwa sababu wamesema kamati imeundwa ambapo itazungumzia kwa undani matatizo yao. Sasa hebu tuangalie kwa nini imefanyika Angola? Huko Uganda watu wanasemaje? Kwa nini haijafanyika Afrika Mashariki? Je, viongozi wa Afrika Mashariki wameshindwa, au Afrika ya Kati? Kwa nini wamemchagua Angola na bila shaka DRC? Unapoangalia viongozi hao wote watano, ni wanachama wa eh, ma, nchi za maziwa makuu, na rais wa Angola ndiye mwenyekiti. Historia zao zote tano, kwamba Angola kwa wakati mmoja ilijihusisha katika vita vilivyohusisha Namibia, Zimbabwe na Chad na alikuwa alikuwa mmoja wao wanaosema katika mgogoro ule, lakini ameipuka kama amechipuka kama mtu ambaye anaweza akasuluhisha huu mgogoro lakini DRC ndio inatuhumiwa zaidi. Museveni aliyeipinga M23, lile kundi la wasa ambao lilikuwa linatuhumiwa nchini eh, DRC kwamba linapanga kufanya mashambulizi, lakini kwa wakati mwingine vyombo vya habari vilikuwa vinaripoti kwamba Rwanda ilikuwa inaliunga mkono kiasi kwamba likafika hata ndani ya Tanzania kuweza kuzungumziwa. Unapoangalia Museveni kwa upande mwingine na Kagame, wanajuana kwa muda mrefu. Unapomwangalia Tshisekedi, ndiye ameingia madarak, madarakani, lakini yote anazunguka pale kwamba wanapotoka Uganda wale wanaotuhumiwa kwamba wanapanga kuipindua Rwanda wanajificha DRC. Uganda pia inadai kwamba wale wa Rwanda wanajificha ndani ya DRC na jirani wake Congo Brazzaville naye kwa upande mmoja, wanasema wanakimbia kule kujificha. Kwa hivyo wanajuana wote watano, wameitana, tunajuana, yanatuzunguka tusionyeshe uchi wetu, tujaribu kufunika. Hamna haja ya kuleta viongozi wa Kenya, tulete wa Burundi, tulete wa Tanzania, tunajuana sote watano, basi tuyasuluhishe sote kama watano, tunajuana upungufu wetu. Sasa hebu tuwaeleze wasikilizaji, nini kilichosababisha ugomvi wa hivi sasa? Ni kutoaminiana ni kutoaminiana kati ya marafiki wawili wa, wa muda mrefu waliotokea Tanzania wakaingia Uganda wakajaribu, wakapindua serikali iliyokuwepo wakajipa madaraka, ikabidi mmoja arudi Rwanda kuweza kuongoza nchi akasaidiwa. Na sasa inakuwa kwamba sikuamini kwamba, hata kiasi kwamba raia wangu wanaingia nchini mwako, siamini kwamba wanaingia kwa njia nzuri. Rwanda inadai kwamba Mseveni anaendelea kuwakamata raia wa Rwanda na Rwanda inasema waraia wetu wanakamatwa kinyume cha sheria, na wengi wanasema unapoingia Uganda huwezi tofautisha mzaliwa wa Rwanda na mzaliwa wa Uganda kwa sababu wote wanafanana, wote wapo katika jeshi, wote wako katika polisi. Na wanaposema ujasusi unaondolewa, utajuaje yule ambaye amewekwa katika kitengo cha ujasusi ni raia wangu wa Uganda na sio e, raia wa Rwanda. Ni kutoaminiana tu, hamna swala lingine ila kutoaminiana kwamba mimi niliye madarakani fulani anataka kuniondoa na yule mwingine pia anasema huyu tunajuana, kwa sababu wote walikuwa waasi, na historia inaonyesha kwamba waasi siku zote wanakuwa na fikira moja kwamba tulivyomwondoa wanataka kutuondoa. Nam, sasa sekunde chache ulisema hapo, haiaminiki au haijulikani kama mkataba huu unaweza kuendelea. Je, unafikiri vyombo vya habari na watu wengine wanafikiri hii ni mojawapo ya njia kwamba hakuna njia nyingine isipokuwa kukubaliana? Kwanza huu ni mkataba wa tuunde, tukubaliane tuunde kamati ya kuunda mkataba mwingine. Kwa hivyo hii ni kamati inayoenda kuundwa kuzungumza jinsi ya kusuluhisha mambo, si mkataba wa kusaini kumaliza kwamba tumepata amani. Hapana, ni mkataba wa Shakur na Bwire wamekaa, waunde kamati nyingine izungumzie mambo yetu, ili ndio tupate mkataba. Kwa hivyo hakuna mkataba wanavyosema wachambuzi, ni awamu ya kwanza ya kuweza tukubali tuunde kamati. Naam, asante sana Kenneth Bwire, umekuwa hapa katika kwa undani tukizungumzia makubaliano mapya kati ya Rais Kagame na Rais yoweri museveni sehemu ya kwanza ya kwa undani tunamaliza na mpendo msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikiwa natunga, unaungana nasi hivi sasa tuko katika kipindi cha kwa undani tunaangalia maswala muhimu kwa undani kabisa. Na hivi sasa basi, katika sehemu yetu ya pili, tunaelekea hadi studio zetu za Mombasa, ambako nawakaribisha waandishi wetu Amina Chombo na Liberty Edede. Wanatuambia kwamba wako katika zoezi la kuhesabu wakazi litaanza hivi karibuni, ambako hufanyika kila baada ya miaka kumi. Sasa Liberty na Amina, tueleze zaidi juu ya zoezi hili. Shukran sana wenzetu studio 15 Washington. Karibu studio 15 Africa kwa undani hivi leo. Tunaangazia zoezi la kuhesabu watu maarufu sensa nchini Kenya. Kumesalia siku nne tu kabla ya kufanyika zoezi hilo. Mara ya mwisho lilifanyika mwaka 2009 na, na sasa linarejea tena baada ya miaka kumi mwaka 2009, idadi ya Wakenya ilikuwa ni watu milioni 38 laki sita na kumi na tisini na saba mambo yatakuwaje awamu hii zoezi hili linafanyika vipi na ni kwa nini karibu mimi ni collins liberty adede pamoja na mwenzangu amina chombo nam hesabu ya watu ni shughuli ambayo inafanyika humu nchini kenya kama ulivyosema kila baada ya miaka kumi na shughuli hii ya mwaka elfu mbili kumi na tisa kwa taifa la kenya ni ya sita tangu kupatikana kwa uhuru kwani ya kwanza kabisa ilifanyika mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane kuna ile ilifanyika mwaka elfu moja mia tisa sitini na mbili ambapo kenya ilikuwa hijapata uhuru kwa hivyo zoezi la kwanza la kuhesabu watu lilifanyika mwaka 1969 . Hapo ni baada ya Kenya kupata uhuru. Kila mwaka idadi ya watu inaongezeka. Mwaka jana ilikuwa inakadiriwa kwamba Wakenya wako milioni 52 kwa hivyo, hesabu hii ya tarehe 24 na 25 usiku, uh, ndio itakaotoa hesabu kamili ya Wakenya wanaoishi humu nchini Kenya. Kile ambacho kinaangaliwa sana sana, wanataka kujua idadi ya watu waliomo, maswala ya uchumi, maswala ya kijamii pia kuangalia je, katika eneo fulani ambalo likuwa lina watu je, hawa watu wameongezeka, wana matatizo gani? Maswala ya afya pia yataangaziwa kwa sababu wanapopita watauliza, je, mnatumia choo, mnatumia choo shaina gani? kuna mtu ambaye ana ulemavu. Kikumbuka katika hotuba ya rais Uhuru Kenyatta, wakati akizindua rasmi shughuli hizi, alisema kwamba kuna haja ya kwamba hawa wanaoishi na ulemavu, wale ambao ni wazee, hali zao zitaangaliwa vizuri, ili kuhakikisha kwamba ule mgao wa serikali ambao unashuka mashinani, basi wanaangaliwa aliyekuwa waziri wa masuala ya fedha nchini Kenya bwana Henry Rotich, wakati alipokuwa akisoma bajeti ya taifa la Kenya alisema kwamba shughuli hii ya sensa itagharimu serikali ya Kenya shilingi bilioni 18.5 hapa. Takriban watu laki mbili na elfu hamsini wa wamepata ajira mbalimbali mbali. Kwa wale watakuwa ni makarani wa kufanya mahesabu, wale watakuwa ni masimamizi, wale machifu na maafisa wa polisi ambao watahusika katika shughuli hii ya kuhesabu watu. Kwa sasa yanayoendelea, umma unaendelea kuhamisishwa katika vyombo vya mawasiliano kama vile redio, na pia kumekuwa na mikutano na baraza katika vitongoji mbalimbali kuwahamasisha wa Kenya. Jambo la muhimu ambalo linaweza ama litakuwa linaangaziwa katika sensa hii ni kwamba awamu hii kutakuwa na jinsia ya tatu ambayo itatambulika katika sensa hii. Ilikuwa ni kwamba wanaume, wanawake na labda watoto ndio walikuwa wanatambulika, lakini sasa kwenye sensa hii watu wasiokuwa na jinsia iliyobainika watakuwa wanahesabiwa, ingawa hili limepingwa na baadhi ya watu ambao wamewasilisha kesi mahakamani kuhusu hii jinsia ya tatu hata hivyo, Wakenya wengi wameelezea kutokuwa tayari na wanauliza maswali, ni kwa nini kuwe na shughuli hii ambayo inagharimu serikali fedha nyingi, baada ya kuwepo na shughuli nyingine ambayo iliyofanyika hapo awali ya huduma namba, ambapo kila Mkenya alisajiliwa na habari muhimu kumhusu kuweza kuchukuliwa. Kumbuka pia shughuli hii itafanyika kwa mara ya kwanza kwa njia dijitali. Kwa hivyo ka, kama uliwahi kushuhudia hesabu ya mwaka elfu mbili na tisa ambapo wale wenye kuhesabu walipita na makaratasi mengi, <laughs> safari hii kila kitu kitakuwa kinachukuliwa katika uh, kifaa maalum ambayo eh, inajulikana kama tablet, na itakuwa kila jambo pale, maswali yatakuwa yamewekwa pale. Kwa hivyo ni ku, ni kujaza tu na infomesheni ile. Baada ya nusu saa atakuwa amemaliza nyumba moja na anakwenda nyumba nyingine. Wakifika wanafika pale wanaambiwa kwamba watauliza umri, wanauliza kama ulivyosema maswala ya jinsia. Uh, pia wataka kujua umeoa, hujaoa, umeolewa, hujaolewa, watoto waliozaliwa ni wangapi, kulikuwa na vifo, vimetokana na nini. Wanaangalia pia maswala ya elimu, maswala ya ajira, utumizi wa teknolojia, na pia wameshirikisha sana maswala ya kilimo kwa upana zaidi, wakisema kwamba wanaangazia e, swala zima la ajenda nne za e, taifa ama ajenda nne za serikali ya Uhuru Kinyatta katika kipindi hiki cha mwisho, na pia vilevile vile swala la kabila. Kumbuka Kenya ina makabila mengi, na makabila 43 kwa sasa, wale ambao wamesajiliwa baada ya Wamakonde kujumuishwa katika uh, Uh, miongoni mwa jamii ama kabila za Kenya kumbuka pia jamii hiyo ya Makonde watakuwa katika hesabu hii ya mwaka huu elfu mbili kumi na tisa kwa mara ya kwanza wakihesabiwa wao kama wa Kenya. Pia wataangalia masuala ya nyumba. Uh, itakumbukwa kwamba kulikuwa na siasa nyingi kuhusiana na pesa ambayo mwananchi anakatwa ili kusudi kujengwe nyumba, kwa hivyo katika hili pia wataangalia wananchi wanaishi katika nyumba gani. Taarifa ambayo tunapata kutoka shirika hili la takwimu za kitaifa ni kwamba Wakenya wanaoishi katika mataifa ya kigeni, mfano kama vile mwenzetu BMJ pamoja na Harrison Kamau hawatahusishwa katika eh, sensa hii. Kando na hayo ni kwamba matokeo huenda yakapatikana baada ya kipindi cha miezi mitatu, na wengi hutumia idadi hii ama hutumia sensa hii kubainisha mambo mengi sana. Mfano tu umesema makabila yataweza kutambulika na sensa hii, ama data ambayo itakaweza kupatikana huenda ikatumika sana na wanasiasa katika mipango yao. Serikali imeweka mikakati mbalimbali kuhakikisha shughuli hii inakamilika katika njia iliyo ya sawa na bila kuwa na bughudha nyingi. Miongoni mwazo ni hatua kali sana zilizochukua kuwa na waziri wa masuala ya usalama wa ndani ya kitaifa Bwana Fred Matiang'i ambaye ameamrisha kwamba vyumba vyote vya starehe vitakuwa vinafungwa kufikia saa so kumi na moja katika siku mbili hizi ambapo sensa hii itafanyika, kwa serikali ikiwa imetangaza kwamba siku hizo mbili zitakue ni kwamba ni siku zitakuwa ni rasmi e, za mapumziko. Lakini hatua hiyo ikatolewa ama ikafutiliwa mbali na ikulu ya rais. Tumsikie huyu kamishna wa jimbo la Nakuru Bwana Felix wakatila serikali yetu imejitolea kuona kwamba kila Mkenya, kila Mkenya ambaye anaishi inji yetu ya Kenya atahesabiwa. Kwa hivyo wale ambao wako na biashara ya mapaa, mambo ya vitio, mambo ya bulutepo watatusamea hiyo siku mbili, lazima wapunguze kunywa vileo, lazima wapunguze masaa ya kunywa pombe. Saa kumi na moja, saa kumi na moja tutafunga mapaa yote, watu warute mapaa masao wahesabiwe. Ni sauti yake kamishna wa jimbo la Nakuru, Bwana Felix wa katila nam. Wakati kenya inakadiriwa kwamba iko na idadi ya watu milioni 52.57 ikiwa itakuwa ni taifa la 27 h eh, kote ulimwenguni baada ya ile Myanmar ambao wako na idadi ya watu milioni hamsini na nne. Lakini China ndo inaongoza kote ulimwenguni kwa idadi kubwa ya watu ikiwa na watu bilioni moja nukta nne, ikifuatiwa na India, kisha inafika Marekani ikichukua nambari ya tatu. Afrika, natumai Nigeria inaongoza katika idadi hiyo japo sijashika sija eh... Nigeria wako na watu milioni mia mbili Um, laki tisa, sitini na mbili alf na, tukirudi katika geographical ama kuangalia ukubwa wa taifa hili la Kenya ambalo liko katika Afrika Mashariki na pia vilevile vile, tuko katika ikweta ikiwa tuko na, tuko na ziwa ziwa lile la Victoria, uh, unapata kwamba ni la 47 kwa ukubwa Kenya. Amina, sijui kama kuna kauli mbiu ya shughuli hii. Kauli mbiu ni simama uhesabiwe, na hata wamesema yale magwanda watakovaa wale wenye kuhesabu yatakuwa yameandikwa hivyo simama uhesabiwe. La ziada sina. Hii ni Studio 15 Africa kwa undani hivi leo, mimi Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo tumeangazia zoezi la sensa mwaka 2019. Asante sana, kutoka studio hizo za Mombasa. Hapa studio mimi ni abdu shakur abud, nikisema idadi ya watu imekuwa kwa haraka kweli kweli. Msikose kuwa nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya wenzangu wote walifanikisha matangazo haya, mimi nakutakieni usiku mwema, kwaherini, alamsik.