agosti 22 mwaka 2019 hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka washington dc mimi naitwa kenneth bwire na mimi hapa ni bmj mridhi wawili hapa studio nambari 15 tuna kukaribisha wakati tukisikika kupitia redio na internet katika www voa swahili com na vilevile vile masafa ya 107.5 fm kule nairobi kenya na redio zetu zote shirika katika afrika Mashariki na maziwa Makuu. Karibu tena, miongoni mwa yaleo utakayoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa ni pamoja na wachambuzi watilia shaka makubaliano ya kumaliza uhasama kati ya Rwanda na Uganda na kusema kuna masuala nyeti yanayostahili uvumbuzi kabla ya kusaini mikataba na hata Uganda kusitisha hii kamatakamata ya Wanyarwanda kule Uganda. Otherwise sioni mabadiliko endapo wataendelea na na vitendo vile vile pasipo kutekeleza uh, haya yaliyomo kwenye haya makubaliano. Kwingineko, siasa za gubika shughuli za kuhesabu raia wa Kenya, wanasiasa wakihimiza watu wasafiri katika maeneo bunge wanakopigia kura, huku serikali nayo ikisema yeyote atakayefanya hivyo hatakamatwa. Ningependa kuhimiza watu wa Budandani mahali popote wako wahakikishe, Jumamosi wako nyumbani Budandani wahesabiwe na waeleze ya kwamba mwezi wa nane wakiulizwa, walikuwa watu wote wasema walikuwa Budandani. Haya, karibu BMJ Mridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameambia viongozi wa Muungano wa Ulaya EU kwamba anataka mkakati mpya wa taifa hilo kujiondoa kwenye European Union maarufu kama Brexit. Hata hivyo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameonya kuwa marekebisho yoyote yale hayawezi kuenda kinyume na mkataba wa kwanza uliokataliwa na bunge la Uingereza. Macron ameongeza kumkumbusha Johnson kwamba ni lazima waheshimu makubaliano yaliyofanywa awali. Johnson kwa upande wake amemwambia Macron kuwa alitia Uh, walitiwa moyo na maneno ya chansela wa Ujerumani Angela Merkel hapo jana kwamba kuongeza nguvu za ubunifu mkataba mpya huenda ukafanyika katika, uh, kufikia Oktoba 31, uh, tarehe aliyoisema Johnson kuwa Uingereza itajiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, hata bila ya makubaliano. Johnson amehakikishia Merkel kwamba Uingereza haitaweka mipaka kati yake na wanachama wa umoja wa Ulaya, Ireland na Ireland ya Kaskazini ambayo ni sehemu ya Uingereza. Mratibu wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa nchini Yemen, Elise Grandi, amesema operesheni ya huduma za dharura katika taifa hilo la mashariki ya kati inapungukiwa kwa haraka na fedha Makaribuni italazimika kupunguza ugavi wa chakula kwa watu milioni kumi na mbili na kufunga miradi muhimu ya kuokoa maisha ikiwa wafadhili hawatatimiza ahadi zao. Bi Grandi anasema kwamba fedha zisipotolewa watu wanafariki. Mzozo wa kibinadamu wa Yemen unatokana na vita vya miaka minne kati ya muungano wa nchi za Kiarabu unaongozwa na Saudi Arabia unaowasaidia unaosaidiwa na serikali ya Yemen dhidi ya waasi wa kihudi ambao wanaungwa mkono na Iran. Wagombea wawili katika uchaguzi huko Jubaland nchini kusini mwa Somalia wamedai ushindi katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkubwa ambapo serikali kuu ya Somalia imeapa kutotambua matokeo yake. Uchaguzi huo wa Jubaland, jirani wa Kenya, ulikuwa umeahirishwa mara kadhaa kutokana na kile wafuatiliaji wanasema ni mzozo wa madaraka kati ya Mogadishu, serikali ya Jubaland na washirika wao wa kimataifa. Mwenzangu Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Maafisa wa Jubaland walishitumu serikali kuu kwa kujaribu kupanua nguvu zao wakiwa na nia ya kumwondoa rais wa sasa Ahmed Madobe na kumweka mtu mwaminifu kwao. Mvutano kuhusu uchaguzi huo umetishia kuvuka mipaka, Kenya ikimuunga mkono mshirika wake Madobe, huku Ethiopia ikiunga mkono utawala wa Mogadishu inayotaka kumwondoa. Lakini Madobe, mpiganaji wa zamani alishinda, uchaguzi huo kwa kupata kura 56 kati ya 74 za wabunge wa Jubaland, na sasa atakuwa rais kwa muda wa miaka minne ijayo. Kabla ya uchaguzi, utawala wa Mogadishu ulisema hautatambua matokeo ya uchaguzi huo na hadi sasa haujatoa taarifa kuhusu matokeo ya uchaguzi. Maafisa wa Jubaland katika mji wa Kismayo wamefunga uwanja wa ndege na mipaka ya jimbo hilo hadi Agosti 23. Wapinzani wa Madobe wameandaa uchaguzi sambamba leo Alhamisi na kumtangaza Abdurashid Hidig, mwanasiasa wa muda mrefu na mwanachama wa bunge la Taifa, kuwa mshindi wa kweli. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka hapa idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Afisa mmoja wa shirika lisilo la kiserikali nchini Uganda anasema kwamba serikali ya Rais Yoweri Museveni kwa muda mrefu imepuuzia ukosoaji kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali kuhusiana na ufisadi, mateso, kuzuiliwa watu bila hatia, pamoja na mauaji yanayofanywa na polisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, maafisa kadhaa wa serikali wamenukuliwa wakisema kwamba mwanamuziki na mbunge Bobi Wine anafadhiliwa kuwania urais na mawakala wasiotajwa kutoka mataifa ya nje. Mkurugenzi mkuu wa ofisi inayosajili mashirika yasiyo ya kiserikali nchini humo Stephen Okello ameiambia Reuters kwamba shirika lake linafanya ukaguzi wa mashirika yote yasiyo ya kibiashara na hasa kwenye masuala ya kurekodi ya, ya kifedha au katika masuala ya rekodi za kifedha. Kunradi, uchaguzi wa urais wa Uganda umepangwa kufanyika mwaka elfu mbili kumi na moja, ingawa kuna wasiwasi kwamba Museveni ambaye amekuwa madarakani kwa takriban miaka thelathini na mitatu huenda akawania wadhifa huo kwa muhula mwingine. Kwingineko, Iran hivi leo imefanya jaribio la kombora la masafa marefu katika kuadhimisha siku ya kitaifa kusherekea viwanda vya viwanda vya ulinzi. Serikali ya Iran inadai kwamba kombora hilo limetengenezewa nchini humo. Video iliyoonyeshwa na televisheni ya taifa inamwonyesha Rais Hassan Ruhani akihudhuria sherehe za kuzindua mfumo huo wa makombora yaliyopewa jina la bavar 373 iran imeweza kutengeneza kiwanda kikubwa cha silaha ingawa inakabiliwa na vikwazo vya kimataifa na kupigwa marufuku kuuza silaha zake nyingi katika nchi za nje Wasiwasi kuhusu mradi wa Iran wa kutengeneza makombora ya masafa ya mbali umechangia kwa Marekani kuondoka mwaka jana kutoka mkataba wa kimataifa na Iran ulioafikiwa mwaka wa elfu mbili kumi na tano na mataifa kadhaa ili kupunguza vikwazo vya kiuchumi. Ni matangazo ya Sauti Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya, msikilizaji, vilevile unaweza kuyasikia kupitia www VOA swahilicom. Siku moja baada ya Uganda na Rwanda kusaini makubaliano ya kushirikiana na kumaliza mzozo baina yao, baadhi ya wachambuzi wanasema makubaliano hayo yaliyosainiwa mjini Luanda, Angola, yatakuwa na maana tu ikiwa yatatekelezwa. Wachambuzi wanasema kuna maswala tata katika mzozo huo yanayohitaji muda kujadiliwa. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti. Ni makubaliano yaliyosainiwa chini ya usimamizi wa marais wa Angola, DRC na Congo, na yakasainiwa baina ya marais Paul Kagame wa Rwanda na Yoweri Museveni wa Uganda. Haya ni makubaliano yenye vipengele kumi vya kuyatekeleza, lakini vikubwa zaidi ni vile kuhusu kutowasumbua tena raia wa nchi moja wanaoingia katika nchi nyingine au kupitia katika nchi hiyo kwenda mataifa mengine. Lakini makubaliano hayo pia yamezitaka pande mbili kutoingiliana kwenye mambo ya ndani ya kila nchi, hili likiwa ni moja ya sababu zilizosababisha uhusiano wao kuharibika. Baada ya makubaliano hayo, Rais Museveni wa Uganda akasema, I have my own understanding but somebody has got a different view. Unaweza kuwa na mtazamo wako na mwingine akawa na mtazamo wake tofauti na ndiyo maana nampongeza Rais Lorenso, Rais Chisekedi na Rais Ngeso. Nimekuwa na mawasiliano na Rais Kagame kupitia njia zetu za mawasiliano, lakini hili la leo limekuwa kama chachu. Makubaliano haya yamesainiwa siku nyingi baada ya juhudi za mataifa mawili jirani Rwanda na Uganda kushindwa kutatua changamoto zilizoko baina yao na hivyo kupelekea kuingilia kati kwa mataifa mengine ya ukanda wa maziwa makuu. Rais Paul Kagame akasema utayari wa Rwanda katika utekelezwaji wa makubaliano haya ambayo yatatusaidia kutatua changamoto zetu. Nadhani hatutafikia hatua ya kutaka tu kutekeleza yaliyoko kwenye makubaliano haya lakini pia tutazingatia nafasi na heshima tuliyopewa na ndugu zetu viongozi waliotusaidia kufikia hapa, na ninadhani si vigumu kufikia suluhu. Najua inawezekana kuchukua muda kuelewa hili wala lile au kutoelewana, lakini kubwa zaidi ni kufikia hapa tulipo. Hata hivyo, baadhi ya wachambuzi wa siasa wanasema kuwa makubaliano haya yatakuwa na maana endapo yataondoka kwenye maneno na kuwekwa katika vitendo. Uh, niseme tu kwamba yatakuwa na maana endapo e, yatatekelezwa na hata Uganda kusitisha hii kamatakamata -kamata ya Wanyarwanda kule Uganda uh, otherwise, sioni mabadiliko endapo ataendelea na na vitendo vile vile. Pasipo ku, ku, kutekeleza uh, haya yaliyomo kwenye haya makubaliano. Kusainiwa kwa makubaliano haya kumepokelewa kwa hisia tofauti na baadhi ya wananchi, baadhi wakipongeza hatua wa iliyofikiwa lakini baadhi ya wengine wakisuasua kuamini utekelezaji wake. Endapo yatatekelezwa kama yalivyosainiwa, yataondoa ile hali ya wasiwasi iliyokuwa imetanda baina ya wakazi wa nchi hizo mbili. Silvanus Karemera, Sauti ya America, Kigali. Baada ya kuipata ripoti hiyo yake, Silvanus Karemera akiwa kule Kigali. Uh, tunaendelea na habari za dunia kutoka hapa Washington. Wabunge wa Kosovo leo wamepiga kura ya kulivunja bunge la nchi hiyo, hatua ambayo inatoa nafasi kwa Rais Hashimu Tachi uh, kuitisha uchaguzi mkuu wa mapema kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu wa nchi hiyo Ramush Haradinaj mwezi uliopita. Wajumbe 89 walipiga kura leo Alhamisi ya kuvunja bunge hilo la wawakilishi 120 na uchaguzi ni sharti ufanyike ndani ya kipindi cha siku 45 kwa mujibu wa katiba ya nchi hiyo. Aradinaji alijiuzulu kabla ya kufika mbele ya mahakama ya kimataifa ICC iliyo mjini The Hague Uholanzi kuhojiwa kutokana na tuhuma za uhalifu wa kivita alipokuwa kamanda wa kikundi cha wanamgambo wakati wa mashambulizi dhidi ya vikosi vya Serbia kati ya mwaka 1998 na 1999. Na moto unaoteketeza msitu mkubwa zaidi duniani wa Amazon nchini Brazil umezusha mabishano makali kwenye mitandao ya kijamii ambapo Rais Jair Bolsonaro anadai kwamba makundi yasiyo ya kiserikali yanayotetea ya mazingira ndiyo yaliyoanzisha moto huo. Picha za moto zinazoonyesha zinazo sehemu ya msitu huo ukiteketea zimeenea katika kurasa za Twitter chini ya hashtag pray for Amazon, yaani tuiombee Amazon, na ni moja ya hashtag ambazo zinavuma zaidi duniani tangu jana. Mfuko wa kutetea wanyama pori duniani, WWF, unalaumu ukataji wa miti kuwa sababu kubwa za kuongezeka kwa moto mwaka huu, na rais Bolsonaro anasema uh, mba, uh, uhalifu unaofanywa na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali yanayompinga na pamoja na serikali yake ndio ambao umesababisha moto huo. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Ikiwa imesalia masaa machache kabla ya shughuli ya kuhesabu raia wa Kenya kuanza, wanasiasa nchini humo wanaripotiwa kuwasafirisha raia wa maeneo bunge yao kuhesabiwa nyumbani walikozaliwa ili kuongeza idadi ya watu katika sehemu hizo za uwakilishi. Hii inafuatia hofu kuwa huenda maeneo bunge zaidi ya 27 yakafutiliwa mbali kwa kutofikisha jumla ya idadi inayohitajika kuitwa eneo bunge. Lakini serikali ya Kenya imesisitiza itamfungulia mashtaka yeyote anayethubutu kufanya hivyo. Kennedy Wandera anaripoti huku serikali ya Kenya ikikariri kuwa mipango ya zoezi la kuwahesabu raia wake imekamilika, siasa zinaugubika mchakato mzima. Zoezi hilo linalofuatiliwa na uangalizi wa kimataifa linang'oa nanga jioni ya Jumamosi, Agosti 24, likiwa ni zoezi la kwanza mno chini ya katiba iliyoidhinishwa mwaka 2010. Yumkini zoezi hili linatarajiwa kusababisha mageuzi katika upangaji wa maeneo bunge, mchakato unaofanywa na tume ya uchaguzi na mipaka IEBC, na vile vile kuisaidia serikali ya Kenya kuwapangia raia wake miradi ya ya maendeleo hususan katika mfumo wa ugavi wa mapato ya taifa. Baadhi ya magavana wa bunge na wanasiasa wengineo wanaelezwa kufanya mikutano ya kisiri kuwarai wananchi waliozaliwa maeneo yao ya uwakilishi kurejea nyumbani kuhesabiwa, kwa misingi kuwa iwapo hawatorejea, huenda maeneo hayo ya uwakilishi yakaathirika zaidi kutokana na udhaifu wa idadi ya watu mfano kufuatia hesabu ya mwaka 9 kiwango kinachohitajika sehemu kuitwa eneo bunge ni sharti eneo hilo liwe na jumla idadi ya raia 133 na sasa wasiwasi upo wa kufutiliwa mbali kwa zaidi ya maeneo bunge 27 baadhi ya maeneo bunge yanayotajwa kuathirika ni tetu ndaragwa odhaya budalangi mukurweini marakwet mashariki na mengine mengi yanayopatikana katika eneo la bonde la ufa magharibi ya kenya pwani na maeneo ya nyanda za kaskazini mashariki ya Kenya. Eneo bunge la Budalangi, magharibi ya Kenya, lina kadri ya watu elfu arobaini na ni mojawapo wa maeneo bunge yanayotajwa kuwa katika hatari ya kuathirika. Rafael Bita Wanjala, mbunge wa eneo hilo, anakariri kuwa ni sharti wakazi warejee nyumbani kuhesabiwa. Uhimiza watu wa Budalangi mahali popote wako wahakikishe Jumamosi wako nyumbani Budalangi wahesabiwe na waeleze ya kwamba mwezi wa nane wakiulizwa, walikuwa watu wote waseme walikuwa Budalangi mahali popote waseme walikuwa Budalangi, sababu Budalangi ndio nyumbani. Matamshi ya Bwana Wanjala yanakinzana na, na msimamo wa serikali ya Kenya. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya Fred Matiangi akizungumza na vyombo vya habari Alhamisi jijini Nairobi ameeleza kuwa serikali inafuatilia siasa wanaoeneza juhudi hizo. Tunawafuatilia nyinyi nyote mnaofanya shughuli kama hizi. Tunafahamu mikutano ya kisiri mliofanya usiku wa jana. Wakati ukifika, tutahakikisha mnaandamwa na mkondo wa sheria, ili usaidiwe kuishi kama mtu mwenye hulka njema na kiongozi stahiki. Matamshi ya waziri Matiangi yanaonekana kumkasirisha Bwana Rafael Wanjala, ambaye anasisitiza kuwa anayosema hayana msingi wote yeah situlete sheria gani atatuchukulia. Ni jambo la muhimu raia wa Kenya wahesabiwe, unahesabiwa kwenu mahali ulizaliwa. Ndio sababu tunataka maendeleo iende Kenya yote, hata Yesu aliambiwa aenda ahesabiwe kwao. Usiku wa jumamosi na Jumapili, maeneo ya burudani na vileo yatafungwa kuanzia ya saa kumi na mbili jioni hadi saa kumi na mbili asubuhi. Kati ya kipindi hicho raia wa Kenya anayepatikana katika mipaka ya nchi anatarajiwa kutoa jibu ya maswali yaliyonukuliwa kwenye stakabadhi za hojaji. Na wewe raia wa Kenya, mraibu wa soka ya Uingereza unayepania kutazama mechi kati ya Liverpool dhidi ya Arsenal katika uga wa Anfield Jumamosi jioni, unatakiwa kutazama nyumbani kwako. Kenne Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Haya, asante Kenne Wandera kwa taarifa hiyo. Tuelekee Kivu Kaskazini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ambapo serikali imeanzisha kampeni ya kukabiliana na mlipuko wa Ebola. Gavana wa jimbo hilo ameanzisha kampeni mkoani humo kuwahimiza watu jinsi ya kuepuka maambukizi ya Ebola na kukubali kupewa chanjo dhidi ya ugonjwa huo, anavyoripoti mwandishi wetu wa Goma, Oster Malvika. hawa ni waandamanaji wote wakiwa wananji polisi na askari jeshi wa Jambhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDE, pamoja na wafanyakazi wa serikali ambao wameungana naye Sharli Zanzu Kasivita, gavana mpya wa Kivu Kaskazini aliyechaguliwa siku ilizopita, ambaye ameanjisha kambeni ya vita zidi ya ugonjwa wa Ebola. Ikuwe mwanajeshi ikuwe polisi ikuwe sisi eh, kama wagavana ikuwe watu wote wa serikali wanapashwa kuheshimia kanuni. Unajua kama mtu watu wanaweza kutoka kunorkivu, wanaenda hata Kinchasa, wanaenda hata Ituri, wanaenda hata provensi zengine. Kama marali inakuisha hapa kunor Kivu, na waza provensi zengine nazo zitakuwa zimekuwa na bahati ya kutokupata hiyo marali. Marishe mati ni kutoka serikali hapa Kivu Kaskazini, akiwa miongoni mwa waandamanaji, naandamana kwa kupiganisha Ebola iishe katika provense yetu ya Nord Kivu, katika republike yetu demokratike ya Congo. Kwani Ebola ni magonjwa makali sana, yanamaliza watoto wetu, na bidi watoto wanajua kwamba tuungane pamoja, ili tuepuke hiyo Ebola. Maandamano hayo ya Goma itaendelea sehemu mbalimbali hapa Kivu Kaskazini kuhamasisha wananchi kuhusu tatizo ya virusi vya ugonjwa wa Ebola ambayo imewaua watu zaidi ya elfu moja mia tisa. Nzanzu Kasivita, gavana wa Kivu ya Kaskazini, amezungumza nasi akiwa nyumbani kwake. E, unajua tumefanya mwaka mmoja na tuko na hiyo maradhi ya virusi ya Ebola, na kulikuwa kitu ambayo tumekuwa tunakosewa kwa kuangalia namna gani tunaweza kumaliza hiyo maradhi kuna watu ambao walikuwa wanapinga na kuna watu ambao walikuwa wanadanganyiwa. Sasa sisi kama serikali e, kwa kumuunga mkono rais wetu wa nje anapenda kama tumalize hiyo marali haraka. Polisi na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vile waunga mkono mchakato wa kupambana na Ebola. Meja Njike ni msemaji wa jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, FARDC. Ebola ni magonjwa na ni magonjwa ya hatari kama gisi nilikuambia, unajua sisi pia ni binadamu, uwe mwanajeshi, akini huko kinadamu. Unajua sehemu ya Beni majeshi wako porini, ambako wamepigana na ADF, ni rahisi kabisa kukutana na hiyo magonjwa. Ni kusema kwamba kati pia ya jeshi la taifa kulishapatikana hiyo kifo kutokana na magonjwa ya Ebola, lakini serikali ikiendelea kutoa mwito kwa wananchi kuwaunga mkono kama njia moja ya kusaidia utokomezwaji wa Ebola. Nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka Goma, mimi ni Oser Malivika. Katika sehemu ya pili ya makala kuhusu mji wa kale nchini Kenya, mwandishi wetu Josephat Kioko anatupasha kuhusu msikiti wa kwanza kujengwa nchini humo zaidi ya miaka mia tano iliyopita. Mji wa kale yani Old Town Mombasa unasubiri uamuzi wa, wa shirika la UNESCO ili kubaini iwapo utatambuliwa kuwa miongoni mwa sehemu za urithi wa dunia. Asilimia nyingi sana ya heritage iko hapa Afrika. Ni nzuri na inapendeza. Mi nakaa old town, ni sehemu ambayo ina umaarufu. Mji wa kale una mijengo ya kihistoria kutoka miaka ya ukoloni, majumba yaliyotumiwa hata na serikali miaka hiyo. Tumetembezwa katika vituo mbalimbali na hata maeneo ya kuabudia yanayotambuliwa na shirika la UNESCO na sasa linataka majumba haya yasalie ili kuonyesha utajiri mkubwa wa kihistoria na sanaa ya pwani katika eneo hili la Afrika Mashariki. Ufuatao sasa ni muktasari kuhusu maeneo tuliyotembezwa na hatimaye kujifunza mengi. Moja, bandari ya zamani Old Mombasa Port ambayo hata sasa inatumika na mashua ndogondogo, mfano kusafirisha abiria kwenda Zanzibar na Pemba na kurejea. Bandari hii ni kumbukumbu -kumbu ya kipekee Pili, msikiti wa kwanza kabisa nchini Kenya, hapa Old Town, msikiti wa Mantri ulijengwa mwaka 1570 yaani karibia karne 6 zilizopita. Ilikuwa inaashiria ashiria sanaa ya Waarabu na pia utamaduni wa jamii ya Waswahili. Tatu, African Hotel ni hoteli iliyofunguliwa mwaka 1901 ili kuwapa Waafrika nafasi ya kuingia angalau ndani ya hoteli wanaojivunia hii ni baada ya wao kudaiwa kubaguliwa katika hoteli za raia wa kigeni. Nne, posta ya kwanza kabisa nchini Kenya pia inapatikana hapa katika mji wa kale. Jengo la posta hii liliwekwa mwaka 1899 ambapo wahindi waliohusika kujenga reli ya kuunganisha Kenya na Uganda walihudumiwa kwa kutuma barua au hata pesa hadi kwa jamaa zao nchini India. Baadaye mwaka 1941 jengo la posta likabadilishwa na kuwa hazina kuu ya serikali ya ukoloni, the Treasury Square. Tano, kituo cha kwanza cha polisi nchini Kenya pia kipo hapa Old Town, bado kimehifadhiwa. Jengo hili lilitumiwa na serikali ya wakoloni wa Uingereza kwa ajili ya mtafiti wa kisayansi Hans Martin Sommer polisi stesheni hii ilihudumu kati ya mwaka 1885 na mwaka 1960 ili kulinda utawala wa mwingereza dhidi ya maadui au wahalifu. Cha muhimu kingine kujifunza hapa ni jumba liitwalo White House ambalo lilijengwa karne ya 18. Kisha mwaka 1915 hadi 18 jumba hilo likatumika kama ubalozi mdogo wa serikali ya Marekani. Nimejionea pia makaburi ya familia ya hayati Almazrui. Mwaka 1891 hadi mwaka 1947, alizaliwa mtu mashuhuri kwa kuleta mabadiliko nchini Kenya. Jina lake ni Sheikh Amin bin Abdallah bin Nafi Almazrui. Yeye kazikwa katika kaburi la kihistoria, pia jamaa zake wa karibuni kabisa kuzikwa katika makaburi hayo Miaka mitano iliyopita yaani mwaka elfu mbili kumi na nne alikuwa ni msomi wa Kenya Profesa Ali Mazrui. Nimetanguliza kusema kuwa umuhimu wa historia ya mji wa kale yaani old town ni mkubwa na hadhi yake ni ya juu zaidi. Wenyeji, serikali ya Kenya pamoja na Umoja wa Mataifa wanafanya kila juhudi ili kulinda historia na sanaa ambayo imepatikana kwa muda mrefu na ingali inaendelea kusheheni staha. Kwa sasa serikali ya kaunti ya Mombasa imechukua jukumu la kubadilisha rangi baadhi ya majumba katika eneo la mji wa kale, na hilo linaendelea hata kwa wakati huu kwa kushirikiana na wenyeji. Kuhusu jambo hilo, Trafiki Balala ni mmoja wa maafisa wakuu katika serikali hiyo ya kaunti kuattract wale watalii ambaye walikuwa zamani wakija mji wetu, iwe pahali pene, akipiga picha, kupost zile destinations ambayo wanaenda. Uniformity katika rangi ya, ya, ya building zetu. Mwanzo tulikaa tukafikiria tutapiga rangi gani, lazima upige nyumba rangi fulani. Watu walikuwa wanabadilisha mji wao, na pia ni mila zao zetu sisi Mombasa tangu zamani, na tunataka kuiregesha na hilo linaashiria umuhimu mkubwa katika kuhifadhi turathi na utamaduni wa watu. Upo ushirikiano wa karibu sana baina ya watu wa Mombasa na watu wa Zanzibar kwa misingi ya sultani aliyetawala himaya kubwa eneo la Afrika Mashariki. Watu wa Zanzibar na watu wa Mombasa ni vigumu kuwatofautisha kwa karibu, ni kama shilingi kwa shilingi ya pili. Majumba yaliyotumiwa na sultani wa Zanzibar katika ziara zake sehemu hii ya Kenya yangali yanayopatikana katika mji wa kale. Yani, Old Town. Makala hii ya Old Town, Mombasa imetayarishwa na kusimuliwa nami Josephat Kioko. Na ufuatao ni muktasari wa habari. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameambia viongozi wa muungano wa Ulaya kwamba anataka mkakati mpya wa taifa hilo kujiondoa kutoka umoja huo maarufu kama Brexit. Wabunge wa Kosovo leo wamepiga kura ya kulivunja bunge la nchi hiyo, hatua ambayo inatoa nafasi kwa rais Hashim Tachi kuitisha uchaguzi mkuu wa mapema kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu Ramush Haradinaj mwezi uliopita. Moto unaoteketeza msitu mkubwa zaidi duniani wa Amazon nchini, Amazon, nchini Brazil umezusha mabishano makali kwenye mitandao ya kijamii ambapo rais Jair Bolsonaro anadai kwamba makundi yasiyo ya kiserikali yanayotetea mazingira ndiyo yaliyoanzisha moto huo. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Mwelekezi wa matangazo amekuwa Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Mimi ni Kenneth Bwire. Ijapo hapa Washington DC ni saa saba kamili mchana, niruhusu nikutakie usiku mwema.