Ujambo msikilizaji popote ulipo. Jina langu ni BMJ Murithi na kukaribisha kwa kipindi cha Kwa Undani, lakini kabla hatujafanya hivyo, tukusomee habari za dunia kutoka hapa Washington, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Wagombea wawili katika uchaguzi huko Jubaland kusini mwa Somalia wamedai wa, wamedai, wamedai ushindi katika uchaguzi uliokuwa na ushindani mkali ambapo serikali kuu ya Somalia imesema kwamba haitatambua matokeo yake. Uchaguzi huo wa nchi au eneo hilo lililo jirani wa Kenya ulikuwa umeahirishwa mara kadhaa kutokana na kile wafuatiliaji wanasema ni mzozo wa madaraka kati ya Mogadishu, serikali ya Jubaland na washirika wao wa kimataifa. Maafisa wa Jubaland waliishutumu serikali kuu kwamba ilijaribu kupanua nguvu zake e, wakiwa na nia ya kumwondoa rais wa sasa Ahmed Madobe na kumweka mtu mwingine mwaminifu kwao. Mvutano kuhusu uchaguzi huo umetishia kuvuka mpaka Kenya, ikiungwa mkono au ikimuunga mkono mshirika wake Madobe, huku Ethiopia ikiungwa mko, ikiunga mkono utawala wa Mogadishu ambao inataka inayotaka kumwondoa. Lakini Madobe, mpiganaji wa zamani, alishinda uchaguzi huo kwa kupata kura 56 kati ya 74 za wabunge wa Jubaland, na sasa atakuwa rais kwa muda wa miaka minne ijayo iwapo atakubalika katika eneo hilo. Afisa mmoja wa shirika lisilo la serikali nchini Uganda anasema kwamba serikali ya Rais Yoweri Museveni anayetaka inayataka mashirika yasiyo ya kiserikali kuwasilisha hati zao kuhusu matumizi ya fedha kati ya stakabadhi zingine kwa maafisa wa serikali hiyo. Anasema kwamba serikali hiyo ya Museveni kwa muda mrefu imepuzilia ukosoaji kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali kuhusiana na ufisadi, mateso, kuzuiliwa watu bila hatia, pamoja na mauaji yanayofanywa na polisi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita, maafisa kadhaa wa serikali wamenukuliwa wakisema kwamba mwanamuziki na mbunge Bobby Wine anafadhiliwa kuwania urais na mawakala wasiotajwa kutoka mataifa ya nje, kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa ofisi iliyo inayowasajili au inayoyasajili mashirika yasiyo ya kiserikali nchini humo Stephen Okello. Uh, Reuters inasema kwamba shirika lake linafanya ukaguzi wa mashirika yote yasiyo ya kibiashara na hasa kwenye masuala ya kurekodi eh, fedha. Uchaguzi wa uraisi wa Uganda umepangwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini na moja ingawa kuna wasiwasi kwamba Rais Museveni ambaye amekuwa madarakani kwa takriban miaka thelathini na mitatu huenda akawania wadhifa huo kwa muhula mwingine. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameambia viongozi wa muungano wa Ulaya EU kwamba anataka mkakati mpya wa taifa hilo kujiondoa kutoka kwa umoja huo maarufu kama Brexit. Hata hivyo, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ameonya kwamba marekebisho yoyote yale hayawezi kuenda kinyume na mkataba wa kwanza uliokataliwa na bunge la Uingereza. Ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa Washington. Muda mfupi ujao utakuwa na mwenzangu Patrick nduimana akikuletea kipindi cha Kwa Undani, lakini kabla tujamkaribisha, tusome habari hii ambayo imetufikia hivi punde. Wabunge wa Kosovo leo wamepiga kura ya kulivunja bunge la nchi hiyo, hatua ambayo inatoa nafasi kwa Rais Hashimu Dhachi kuitisha uchaguzi mkuu wa mapema kufuatia kujiuzulu kwa Waziri Mkuu Ramush Aradinaji mwezi uliopita wajumbe 89 walipiga kura leo Alhamisi ya kuvunja bunge hilo la wawakilishi 120, na, na uchaguzi ni sharti ufanyike ndani ya kipindi cha siku 45. Ni hayo tu kwa sasa, namuona tayari mwenzangu Patrick Ndwimana yuko hapa studio akiwa tayari kabisa kukuletea mpango wa kwa undani. Jina langu ni BMJ Mridhi, kwa sasa nakutakia usiku mwema popote ulipo. Karibu msikilizaji wa VOA katika kipindi kwa undani. Kwa undani, kama kawaida, tutakuwa na mada mbili za kuzungumzia. Sehemu ya kwanza tunaangazia kuchaguliwa tena kwa rais wa jimbo la kujitegemea la Somalia la Jubaland, Ahmed Muhamed Madobe, na katika sehemu ya pili tutatizama hali ya kisiasa yanayojiri nchini Burundi wakati nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi mkuu hapo mwakani. Anayekaribisha kwa undani leo ni Patrick Nduimana. Kianza na sehemu ya kwanza. Rais wa Jubaland Ahmed Mohamed Madobe leo amechaguliwa na bunge la jimbo hilo lenye kujitegemea la Somalia kuliongoza kwa muhula mwingine wa miaka minne. Madobe amechaguliwa na wabunge 56 kwa jumla ya wabunge 74 waliopiga kura, lakini kuchaguliwa kwa Madobe kumepingwa na wapinzani wake ambao nao wameandaa uchaguzi wao katika mji mkuu wa Jubaland, Kismayo, na kumchagua kiongozi wao Wapinzani wanadai walitengwa kwenye kinyanganyiro. Serikali kuu ya Somalia inayoongozwa na rais Mohamed Abdullah Farmajo ilitangaza mapema kwamba haitotambua matokeo ya uchaguzi ikisema mchakato wa kumteua Madobe kama mgombea ulikiuka katiba ya Somalia. Madobe ambaye anaungwa mkono na Kenya mwaka elfu mbili kumi na mbili alifaulu kuwafurusha wapiganaji wa, wa kundi la Al-Shabab ndani ya mji mkuu wa Jubaland kwenye bandari Kismayo akisaidiwa na kikosi cha Kenya kinachohudumu katika jeshi la umoja wa Afrika AMISOM na hivyo kuchaguliwa mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Alshababu, fahamike kwamba alshababu shabab wanavuruga usalama nchini Somalia, lakini vilevile wamefanya mashambulizi kadhaa katika nchi jirani ya Kenya. Alshababu bado ni tishio sababu bado inadhibiti baadhi ya vijiji na mitaa ya Kismayo, na wachambuzi wanasema mvutano huo kati ya wanasiasa wa Jubaland huenda ukalipa nguvu kundi hilo la kigaidi ambalo linataka kudhibiti mji wa Kismayo, mji ambao ni muhimu sana kwa uchumi wa Jubaland. Niliongea na mbunge wa Jubaland Salad Omar Mganga ambaye anaamini Madobe na wapinzani watashirikiana kutafuta amani ya Jubaland licha uh, m -m ya mvutano uliogubika uchaguzi wake. Mimi nikiwa mbunge hapa, serikali ya hii Jubaland na serikali kuu ya federal haikubali kwamba eh, kwa kuchaguliwa kwa Madowe ni kweli. Kwa sababu gani? Kuna tatizo uh, kwanza la usalama, na Madowe hatuwezi kumwambia kwamba siyo rahisi ama hawezi kuchaguliwa kulingana na vuta ni kuvute sasa ikiwa ni kugupe yule sasa madhowe alikuwa msimamizi wa hapa nao wengine vile walikuwepo kwa hiyo ndani si ya serikali wamejitoa sasa ni uzuri gani watafanya wakiwa wanachagulia kikanda wakiwa wanafanya kazi pamoja na, na madhowe na sasa madhowe ni nani sasa hilo tunaona sasa hakutakuwa na mabadiliko ambayo watakayoleta hapa eh, isipokuwa tu eh, ni kujifundisha kujifundisha kwa kuongoza watu na shida iliyopo hapa Serikali yenyewe haina usalama, hatuwezi kusema hakuna Mogadisho, hakuna huko, uh, sijui sehemu za Bosaso huko matatizo ni yale yale tu. Sasa lakini kidogo usalama uko hapa Kisimali, ndio tunashukuru sana, ingawaje bado hali haitakuwa haijakuwa sawa. E, bado inahitaji tena, e, kusaidiwa serikali yenyewe kupiga vita hawa ambayo maadui waliovamia kwamba E, sehemu ambayo kungetokea eh, usaidizi zaidi kwa kuendeleza taifa hili, e, sehemu za mashamba za kuinua uchumi wa Kismayo. Lakini sasa serikali yenyewe ni kama vile ambayo tunavyoona inapinga kulingana na hali ya kisiasa, na tunajua tu nchi za Kiafrika, we mwenyewe unaelewa, hakuna serikali ambayo inakubali matokeo, hakuna serikali ambayo inakubali kwamba E, rais akichaguliwa wao watakuwa sawa, ugomvi hauishi. Lakini bora ikiwa mimi ni mzaliwa hapa, unajua tu usalama ndio bora zaidi, na matokeo yake naona watakaa chini, watazungumuza waelewane, kwa sababu hawa ndio wenyewe. Kwa hiyo huna tatizo lolote na kuchaguliwa tena kwa uh, Mohamed Madobe upande wako e, kulingana, mimi sina tatizo kulingana hali ya hapa vile ilivyo, ule usalama mdogo na wale marefujuu wako hapa Ee, nawaona mimi mwenyewe wanahisi kwamba kwa usalama sasa, kutokea tatizo kukimbia, itakuwaje tena watu kuanza. Lakini naona kuna wagombea wa upinzani ambao wanalalamika kwamba walitengwa na wanasema uchaguzi haukuwa wa haki. Okay, sawa. Ni uh, kweli hapo siwezi nikasema kwamba wametengwa ee, kwanza maoa mwenyewe hakuanza leo, alianza muda mrefu kwa kuarifu wale wa pinzani ili wajiunge waje kuchaguliwa, lakini lengo la serikali Mazowe mwenyewe hamtaki, lakini kwa kufuata sheria Mazowe alifuata sheria ambayo zinazostahili kama vile ambayo watu wanafanya eh, mambo ya election kihalali. Eh, sasa lile la pili, sasa hao hawakutaka ule msimamo, kama Mazowe alisema kwamba mimi nataka tena nigombee huo urais hu hawakupenda, wanataka e, tu marowe ajiuzulu aidha resign kwa kusema kama mimi sasa sitakuwepo. Sasa baada ya kusimama hao sasa, akawa wapingamizi marowe, ule muda aliweka ukawa umepita. Baada ya kupita tena marowe e, Umoja wa Mataifa akaomba tena msaada zaidi e, wapewe muda, akatoa wa muda siku tatu, hao watu wajisajili e, wajifanyie kwamba wawe wagombee wameshawasimame na marowe pamoja lakini hawakubali, na wao sasa ikawa ni vuta ni kuvute sasa eh, ya ule msimamo. Wakasema katiba ambaye ya Jubaland, inakubali wananchi wa, wa Jubaland, yule ambaye atakuwepo uh, katika kuchaguliwa ndiyo atakuwa rais. Yoyote yule ambaye ako tayari ajilete agombee urais na muda utakuwa ule ule tu. Sasa hapo ndiyo vuta ni kuvute. Ya, tunaona hawa wagombea ambao wanasema wametengwa, na wao wameandaa wa uchaguzi wao wa wa Kismayo na wakamchagua, naona hapo wameandika Abdurashid Mohamed Hidik. Sasa itakuwaje hapa uongozi wa wa, wa, aa, wa madobe utakuwaje hapa? Sasa hapo kweli uongozi wa madobe, e, ni vile nilivyokuambia nifu nyuma, e, wataelewana hawa watu, wataelewana e, kulingana na hali ya kisiasa ya hapa. E, e, hapa Somalia tuseme anajua hee mahoo mwenyewe hakuna mji mmoja aidha e, mkoa mmoja serikali mbili jue zinajengwa kwa nchi moja hakuna, lakini hii itakuwepo, watakuja kukaa chini. Mahowe tiari amesema yatafungua baraza la haku watu wakae chini waongee wazungumuze, ambaye tujue matokeo yake itakuwa vipi kila mtu ambaye ana, ana, ana swali lake aweke hapo kwenye wazee, ili wakaitini waeleze hali ilivyo, ili usalama ili, ili, kuwepo. Naona mwenyewe amesema kwamba yuko tayari kufanya kazi na watu wote wakiwemo hao wapinzani ambao wakubaliani kuchaguliwa kwake. Unafikiri hii inaweza ikaleta uh, uelewano wakamkubali waka, waka kwamba ndiyo alichaguliwa rasmi? E, kwa kweli wale walimchagua ni watu wa si watu wa India, ni watu ambao wazaliwa waina hapa e, kwenye jimbo la Jubaland na wale ambayo wapinzani ni hao watu wamezaliwa hapa jimbo la Jubaland. Eh, hao wapinzani walifanya kazi na marowe. Sasa mtu akiwa amefanya kazi na marowe, kwa nini wakati ule alikuwa anafanya kazi na marowe, marowe? Anajua eh, kosa liko hapa, kosa liko hapa, hakuweza kulirekebisha wakati ule. Sasa anataka kuja kurekebisha kosa leo, unge unge ambayo marowe umeisha ili anaye atakuja kusimama asema mimi mtafanya zaidi ya madhowe. Sasa hapo naona ni eh, zile zile tu, lakini bora sasa, wale ambayo wataulizana, aidha watakaa chini waongee kuhusu maswali ya, ya madhowe na huyo uh, hidi, basi naona wataelewana, ili walinde usalama wa wananchi wa Jubaland kwa kuinua eh, maendeleo ya Jubaland yale ambayo yanatakiwa. Hapa tunayataka sisi ni maendeleo, sio vita. Vita watu wamechoka, pia sisi tumechoka, na unajua tu vita ni ugonjwa, hauishi. Lakini usalama ni afya, itaendelea na nikiinua uchumi juu. Sasa mm -hmm, watu wanakaa urufugii kama e, miaka mingapi, wakiwa ukimbizini, miaka nenda miaka rudi, wako hapa e, Kenya na nchi nyingine vilevile. Lakini sasa hapo haitakuwa vizuri, ni bora tu tujenge nchi yetu, tukae vizuri, tukaribishe wageni na sekuriti iwe sawa, na afya iwe sawa, na masuli aendelee vizuri, na uchumi, kama wakulima wawe wana nafasi zao za kawaida. Lakini kile ambayo tunachoomba hapa huo, e, Moja Mataifa uh, wamesema Amison anatakiwa kama amekuja tena kusaidia asaidie, kama vile watu wanavyoteseka wana, wana hapa. Lakini naona hawafanyi kazi hao wenyewe, wanakaa tu zaidi, wanakaa zaidi, kusema kweli ile kazi wanaotakiwa eh, ni kama bado haihaiwi sawa. Na sasa vile ambayo Mahowe wamechaguliwa, na vile vile tukiwa hapa kwenye bunge hili mpya, basi eh, tutajadiliana, tutajaribu hiyo kazi hivyo imefanyika, wakimbizi warudi nyumbani na tujenge nchi na serikali, ambayo inayapinga Mahowe. Tunajua ni mambo ya baadaye hayo, wanataka kuja kusimamia, nani atakuja kuwa rais wa nchi nzima. Eh, kupiga kura hiyo tunaelewa mambo kama haya vile. Vile inaonekana Kenya inamuunga mkono uh, Madobe, na bila shaka uh, kuchaguliwa kwake kutaleta faida nafikiri, upande wa, wa, wa Kenya na, na Madobe mwenyewe kwa kukabiliana na, na wa Alshabab. Uh, unafikiri sasa hivi uh, nini itafanyika uh, baada ya ma, Madobe kuchaguliwa tena kati ya uhusiano wa Kenya na na, na na ye mwenyewe katika kupambana na hawa Alshababu au kuimarisha usalama kwenye mpaka kati ya Kenya na na upande huo wa wa Somalia. Uh, kwa kweli siwezi kusema tu eh, Madhowe ndio yanapewa mkono ni Kenya, hata serikali kuu yenyewe inapewa mkono na serikali nyingine za kimataifa. Na Kenya iko na uzito, tunaielewa, tunaijua, ingawaje yenyewe inapewa ina mkono Madhowe sasa kwa ule muda kwamba wamekubaliana masharti yaliyowekwa mimi kwa ule mda Kenya atimize wajibu wa AMISON kwa ile kazi ambayo aliyekujia hapa. Sasa akiwa hapa, mtu ukimwambia tu e, mimi sikutaki, sasa useme lile kosa. Na sasa kama ni Kenya inampa mkono Madowe kulingana ni nchi jirani kwanza, sasa suluhisho, serikali kuu ndio inatakiwa ambaye ije isuluhishe hilo swala ambaye Kenya na Somalia kati yao, na sio Madowe, kwa sababu hii ni jimbo ni serikali ya majimbo tu madogo, si ya serikali ya ya ya taifa. Hilo ndio lilikuwepo sasa. Kenya ikukubaliana na serikali kuu, wakae chini, lile tatizo alikuwepo wa wasuluhishe. Hakuna jirani mwingine atakuja njue, kati yao na jirani ni ule ule tu msomali na Kenya. Hilo ndio itakuwa hilo, uh, lakini inaonekana Kenya ilimsaidia sana Madobe uh hapo mwaka wa elfu mbili kumi na mbili ili kuwaondoa Alshababu katika Jubaland, lakini Alshababu bado wapo katika maeneo mengi ya Jubaland. A, sijui hivi sasa unafikiri ah, Alshababu kweli, hivi Madobe amechaguliwa upya, atakuwa na nguvu zipi za kuwakomesha au kuwaondoa kabisa katika Jubaland a, au alshababu alsabab eh, kulingana na ile bunge la kwanza ambaye mazao ma alikuwa akiongoza nilivyokuambia nyuma E, ni kitu gani ambaye kitakacholeta mabadiliko kati ya madowe na anahitaja huyo hidi? Sasa wao wote walikuwa kitu kimoja, sioni kwamba e, hidi ataleta faida juu ya madowe na madowe ataleta faida juu ya hidi. Lile ambayo inaleta faida ni bunge ambaye, ni uamuzi gani ambaye wataamua kuhusu kuleta usalama juu ya shabab na Kenya, usaidizi wake utafikia wapi na tukifuatilia tu kama international waendeleze hiyo kazi, kama vile ambayo tunajua hali ya kibinadamu, basi itafaa wafanye hiyo kazi kama vile ilivyopangiwa na inavyotakiwa, kwa sababu vijana hapa tunawaona wanateseka vizuri, na international community vile vile inasaidia kwa kupea mshahara, lakini hawaelewi vile ambayo kazi inavyoendelea, wanaambiwa tu yule ambaye anaendesha hiyo kazi ni yule ambaye anajua kitu gani kinachoendelea hapa, na sababu sio mtu mmoja wala sio kabila moja, makabila mengi yapo hapo ndani, hapo msituni, hapo tunayajua na tunayafahamu. Na vijana wanaonana wanapigana, vile vilevile nao wanarudi huko msituni. Sasa inahitajika ni kufuatilia tu, international community waambie hawa ambayo watu wageni ambayo, ambayo wanasaidia Somalia ambayo wasaidie kikamilifu kihaki. Unafikiria Madobe atakuwa na ushirikiano upi na Amison? Uh, ushirikiano na Madobe na Amison utakuwepo ikiwa Amison bado ako ndani ya nchi ya Somalia, ushirikiano utakuwepo kwa sababu Amison asile kuwepo ndani ya nchi ya Somalia, basi Madobe naye angepata usaidizi. Iwapo Amison ako ndani ya Somalia kokote alipo, basi sehemu ambayo anatakiwa afanye kazi akiufanya Nam ni mbunge Salad Omar Mganga akizungumza nasi kutoka huko Jubaland. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Kama nilivyodokeza hapo mapema, katika sehemu hii ya pili ya kwa undani tunaangazia hali ya siasa inayojiri nchini Burundi kabla ya uchaguzi mkuu wa 2020 joto la uchaguzi limeanza kupamba moto kati ya wafuasi wa chama madarakani cndd-fdd na wale wa chama kikuu cha upinzani cnl kinachoongozwa na naibu spika wa bunge agaton gwasa chama cha cnl kinasema wafuasi wake kadhaa wamejeruhiwa katika wiki za hivi karibuni kwa kupigwa na vijana wafuasi wa chama tawala maarufu imbonerakure na baadhi wameuawa na wengine kufungwa jela kinyume cha sheria chama hicho kinaongeza kuwa karibu afisi zake ishirini zilibomolewa na vijana hao katika kipindi cha miezi miwili, ni katika mji wa Bujumbura na baadhi ya mikoa ya Burundi. Lakini chama tawala kimekanusha madai hayo ya Senel kikisema mara nyingi wafuasi wa Senel wa ndio wanaanza chokochoko. Msimamo huo wa chama tawala unaungwa mkono na msemaji wa polisi ya taifa Pierre Nurikie, ambaye anasema madai mengi ya chama cha Senel ni ya uzushi. Wakati huo huo, rais Pierre Nkurunziza anaahidi kuwa uchaguzi wa 2020 utakuwa wa amani na utulivu. Anawataka wanasiasa wote kujiepusha na kauli za uchochezi na washindane kwa sera, wala sio kwa kutumia mabavu. Ili kutathmini hali hiyo na mchakato mzima wa maandalizi ya uchaguzi ujao nchini Burundi, kwenye laini ya simu ninaye Emery Pacific Igiraneza ambaye anaongoza vuguvugu liitwalo Map Burundi, ni vuguvugu vugu au chama cha vitendo vya uzalendo. Emery Pacific, uh, karibu katika kipindi cha kwa undani. Uh, nakushukuru sana na nakusikia uh, bila shaka. Nafikiri nimepatia kusema kwamba Map Burundi ni vuguvugu vugu au chama cha vitendo vya uzalendo. Uh, unaweza ukasema kwamba ni vuguvugu vugu, lakini kwa sababu unajua mpaka vuguvugu uh, vugu hiyo ibadilike chama, ni kwamba serikali ya Burundi iweze kutupatia nafasi la kuweza kufanya siasa nchini Burundi bila wasiwasi, ila kwa sasa uh, nafasi hiyo haipo. Kwa hivyo sasa waweza kutumia neno hilo. Pia na niwafahamishe wasikilizaji wetu kwamba uh, Emery Pacific uh, wewe uko hapo Uingereza, uko katika mji wa London d eh? uh, ninaishi katika mji wa Manchester. Uko Manchester huko? Ndiyo. Haya, uh, Emery, niliona taarifa nyingi za vuguvugu lenu likisema kwamba uh, wakati hujawadia Burundi kuandaa uchaguzi ulio huru na wa haki. Kwa nini? Uh, unajua uh, hali ilivyo sasa hivi nchini Burundi ni hali ya kutisha sana. Warundi, ukiwauliza wao, haoni ya kwamba uchaguzi kusema ukweli ni muhimu kwa sababu Waona, wanaona ndugu zao wakiwawa, wanaona uh, wazazi wao wakiteswa na serikali hasa hasa na chama tawala huko nchini Burundi. Kwa hivyo sasa, unapozungumza mambo ya uchaguzi, ni kwamba kwa hakika hauna uh, shida yoyote ya kuona ya kwamba wananchi wenyewe huko unawatesa. Kwa hivyo uh, sisi tunasema hivi wakati ambapo uh, viongozi wa Burundi hawajali uh, maisha ya wananchi, wakati wao huwa wanatuma vijana wao ambao wa... uh, tunasema kwamba uh, nafasi hiyo siyo kabisa muda mwafaka wa kuandaa uchaguzi, ndo maana tunasema kwamba itabidi uchaguzi huo kabisa usi- usifanyike na Warundi waweze kusikilizana kwanza, wakimbizi, mamia ya wakimbizi ambao wako nje nchini Tanzania, Rwanda, Congo, Uganda na nchi za Ulaya waweze kurudi. We unaona utaweza kusemaje ya kwamba kunatakiwa kuwa uchaguzi, wakati hata wapinzani wenyewe bado wako nje, wamefukuzwa na serikali hiyo? Yani ni kitu cha kushangaza sana. Na unajua serikali hiyo iko kwenye investigation na hii tribunal ya kimataifa kwa uh, mauaji mengi alipofanyika nchini huko. Kwa hivyo sio, sio hali halisi ya kufanya uchaguzi ndugu yangu. Lakini unasema uh, kuna wapinzani wengi ambao bado wako nje na kuna wengine wametangaza wazi kwamba watarejea nyumbani na wako tayari kushiriki uchaguzi bila masharti yoyote, huoni e, e, ambi... kwamba uh, wapinzani hao hakika wameona kwamba hali imeanza kuwa shwari? Vile vile ripoti nyingi za, za umoja au shirika hili la UNHCR ambalo linalohudumia wakimbizi e, zinatambua kwamba kuna wakimbizi ambao wameanza kurejea Burundi. E, hizo zote ku, ikiwa ni ishara kwamba hali e, inaonekana sasa imeanza kuwa tulivu ukilinganisha na mwaka elfu mbili kumi na tano. Uh, unajua uh, ukweli ni kwamba hali imeenda ikiwa mbaya zaidi, ila sasa uh, swali la Burundi inaonekana, yani jamii ya kimataifa imeliacha hivyo hivyo tu uh, kwa sababu labda kuna mambo mengine ambao wanahusika nao. Ngoja ni kupatie mfano. Unaposema kwamba kuna ripoti nyingi ambazo zinaonyesha kwamba hali imekuwa nzuri, mi nashangaa kwa sababu sijawahi moja hata wewe mwenyewe hujataja hata ripoti moja ambayo inasema. UNHCR UNHCR katika uh, takwimu ambazo inatoa inaonyesha kwamba kuna wakimbizi zaidi ya elfu sabini ambao wamesharejea nyumbani. Uh, ndiyo, na nitakueleza hivyo. Ngoja nikupatia mfano huyo huyo UNHCR inaendelea kuomba hela za kusaidia wakimbizi wa, wa, wa Burundi kwa sababu inaamini, inaamini ya kwamba wakimbizi hao wana wana, wana wanamaana kwamba wamekimbia kitu ambacho kinaonekana. Yani, ingekuwa kwamba Burundi kuna amani, UNHCR haingekuwa inawasaidia na haingekuwa inaendelea kuomba jamii la kimataifa kutoa hela nyingi ili waweze kuwasaidia. Unajua, mtu uh, akikimbia alafu akikosa usaidizi popote pale, uh, anaweza karudi hata hapa Ulaya. Uh, tunatetea watu ambao wanarudishwa nyumbani kwa nguvu Sio kwamba ni kwa mapenzi yao, lakini kwa nguvu. Kwa hivyo wale wanaporudi nyumbani, sio kwamba wanapenda kurudi, ila u... ya mfano, alafu unapigwa risasi ndani ya kambi, je, wewe utabaki pale? Utasema kwamba bora nirudi kule, kwa sababu kufa ni kufa tu. Hiyo ndo hali yenyewe ambayo inatisha kabisa. Ila sasa wewe nikupatie ripoti ambazo zinaonyesha kwamba hali ya Burundi kabisa imeenda ikiwa mbaya Uh, ukiangalia mfano hii uh, ofisi ya haki za binadamu ya ya, ya, ya UN inaonyesha kwamba watu wanaendelea kunyanyaswa, kwamba hakuna uwezekano ambao watu wanaweza kusema kile wanachojisikia uh, kusema kisiasa nchini Burundi. Wanaonyesha watu waliowawa uh, uh, uh, mwaka uliopita, alafu ukiangalia uh, ili shirika la uh, la, Human Rights, la Burundi uh, pia ambalo Uh, lina uzoefu kabisa ya kuangalia kitu kinachotendeka uh, kule mm -hmm. Burundi uh, inaitwa Ligue Iteka wanaonyesha kwamba i ripoti za watu na wengi sana wanao uh, wao uh, wewe mwenyewe uh, umetaja watu members wa chama cha saw, CNL uh, panga uh, karibuni karibunia Dio. Emery tunasalia na uh, sekonda chache kabla ya, ku, ya ku dakika kama moja na sekonda chache kuhitimisha kipindi. Uh, yoyote vyote vile uchaguzi utafanyika, sababu na ratiba ya uchaguzi imeshatolewa imesha. Sijui vuguvugu lelo linaonaje lina uh, uchaguzi utafanyika au mnapendekeza nini, ili labda uchaguzi uh, watu wahisi kwamba uchaguzi huu utawashirikisha kila, kila upande. Swali nzuri sana. La kwanza ni kwamba uh, tunawaambia Warundi wote kwa sababu tunajua tunaongea nao tunajua hisia yao kuhusu uchaguzi huu kwamba wawe makini sana, kwa sababu unajua, serikali hii, usipoenda kuchagua unaweza kukakuua. Lakini sasa sisi tunasema hivi, uh, ikiwa umo, uh, Umoja wa Mataifa, ikiwa nchi uh, uh, jirani na jamii la kimataifa a M Emery, Emery Pacific, samahani kidogo, na kushukuru lakini kwa mchango wako, sababu uh, uh, muda ndio hivyo tena, tunakamilisha kwa undani leo. Namshukuru mwelekezi wa kipindi Saida Hamdun, Patrick Nduwimana na wageni, kiwatakia usiku mwema.