Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa, kutoka hapa studio nambari 15 kutoka Washington zimegonga Patrick. Naona pale saa kwenye ukuta inasema ni saa tatu na nusu asubuhi saa tatu na nusu asubuhi wa Washington DC ni sawa na saa kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki, saa tisa na nusu Eh, kule Afrika, Afrika ya kati, ya kati. Mm -hmm. Na saa zingine duniani kote, manake siku hizi tuwasikika kila mahali hata kila mahali maji. Tupo basi na kukaribisha msikilizaji kwa VOA Express kwa matangazo ya takriban dakika 30, ambapo kama ilivyo desturi yetu tumekuandalia mambo kem kem. ikiwa ni pamoja, Patrick, tutaangalia mkutano mkubwa sana wa hawa viongozi wa nchi ambazo ni tajiri zaidi hasa kwa upande wa viwanda ambao kutana karibu kila mwaka. Uh, leo, uh, ama kuanzia kesho ukifanyika kule Ufaransa anaitwa ni mkutano wa watawala wa, wa dunia G7, G7. <laughs> Tutakueleza mengi zaidi kuhusu hayo na vilevile vile, ilivyo ada, tutakuwa na mengine mengi. Hebu Patrick, waambie wasikilizaji ni nini kingine ambacho tumeorodhesha. Kuna habari ambayo imetufikia kwenye meza yetu hivi tu kwamba kuna mwanahabari mwingine amekamatwa huko Tanzania, ni mwanahabari aitwaye Joseph Nganje ambaye anafanyia kazi kituo cha televisheni cha Watetezi. Basi tutapata kujua mengi zaidi kuhusu kipi kimetokea hivi tunavyozungumza. Mwenzetu Abdu Shakur Abud alikuwa anajaribu kufanya mahojiano na mwandishi wetu huko Tanzania, tutajua ni nini ambacho amekipata. Kama hatutampata basi, tutakueleza eh, kwa kifupi ni nini kimeendelea kule mahakamani. Na kama kawaida, siku ya Ijumaa huwa tunakuwa na burudani, basi tutaungana na mwenzetu Josphat Kioko huko Mombasa, atatuambia uh, mambo gani yanaendelea huko Mombasa, na ilivyo ada, pia twakuletea mziki, twakuletea yanayovuma mitandaoni. Kwa hivyo leo ikiwa ni Ijumaa, basi uh, jua kwamba pia tuna uh, jicho letu ilivyo kawaida. Uh, kwa hivyo ni mengi kabisa. Nafikiri tuanze moja kwa moja na hiyo ripoti. Sijui ni nini ambacho, uh, tumekipata uh, tuanzie Burundi, nafahamishwa Nam huko Burundi ni kwamba, uh, au Burundi na Tanzania ni habari ya wakimbizi uh, mawaziri wawili wa mambo ya ndani, yule wa Tanzania Kangi Lugola na wa Burundi anaitwa Pascal Barandagie, walifanya ziara katika kambi za wakimbizi huko Tanzania katika mkoa wa Kigoma uh, walizuru kambi ya Nduta ndipo walianzia, na baadaye wakaenda kwenye kambi zingine, lakini hii kambi ya Nduta ndiyo inahifadhi wakimbizi wengi wa Burundi uh, kwa hiyo ujumbe ulikuwa ni kuwahamasisha wakimbizi warejee nyumbani na kujua kwamba wito huo umeitikiwa au la. Nilizungumza na mkimbizi mmoja wa kambi hiyo ya Nduta, yeye anasema, anajulikana kwa jina la Renovat. Tusikie walivyopokea ujumbe huo wa Waziri Kangi Lugola na waziri wa Burundi Pascal Baradagie. Ndiyo, waziri wa mambo ya ndani wa Burundi na wa Tanzania wametembelea kambi ya wa wakimbizi ya Nduta leo, ambapo mimi ni mmojawapo. Basi amekuja na ujumbe wa kututaka turejee e, akisema kwamba uh, usalama upo na ni wa kutosha uh, na hakuna msingi wa kuendelea kukaa kwenye kambi ya wakimbizi. Na nyiye mmesema nini kuhusu wito huo? Jumla ujumbe wake umepokelewa vibaya sana. Kwa nini? Maana uh, mtazamo wetu ni kwamba mambo haijatengamaa Burundi mpaka ipelekee watu kurejea Ndiyo, serikali mwenendo wake umekuwa wakuja kuhamasisha watu, pengine hata kuwataka warejee kwa nguvu, lakini msimamo wetu ni kwamba uh, tukiangazia tuki, yale yanayotokea nchini mwetu ni kwamba usalama haujakaa vizuri. Waziri wa mambo ya ndani wa Burundi naye amesema nini? Hotuba yake ndiye iliyetangulia, akasema kwamba kwanza, yeye hajasalimia hata umati wa watu uliokuwepo, amekuja na akasema kwa hasira kwamba tunatakiwa kurejea. Wale ambao wanamzomea ama wale ambao hawataki kurejea wanadanganywa na wanasiasa, na akasimulia kwamba tujue kwamba wale wanasiasa au, au, au, ni waongo na hawana nia njema kwa wakimbizi. Akasema kwa vyovyote vile lazima turejee akasema kwamba ndio yeye ameongea ame, ame lakini tujue kwamba uh, walishakubaliana na serikali ya Tanzania kwamba kwa vyovyote vile watu ni lazima turejee na tujenge nchi yetu. Sasa kwa hiyo, nyie msimamo wenu ni upi? Uh, hakuna wakimbizi wote ambao wamesema wako tayari kurejea nyumbani. Ndugu ni kusimulie, mkutano wa leo umekuwa ni mkutano ambao unatiisha maana hata wakupewa hata muda wa kujieleza. Alikuwa anataka wafanye mjadala pale mbele, akasema wale wanaompinga wanyoshe vidole na waseme ni kwa nini hawataki kurejea, na wakaonekana baadhi walionyosha vidole kwamba wanataka kurejea, lakini process inacheleweshwa kidogo kwa hao. o, ali, aliita mashirika yanayohudumia kushirikiana na serikali ya Tanzania wahakikishe eh, kwa kila wiki wanaweza kurejesha watu uh, takribani elfu mbili ama kuelekea mpaka elfu tatu. Sasa kwa ujumla wakimbizi wa Nduta, kwa nini wanasema hawako tayari kurejea nyumbani? Mm, kwa ujumla wakimbizi wa Nduta walio wengi na atmosfea iliyokuwepo ni kwamba hawako tayari kurejea, pamoja na kwamba wanaweza kuleta vitisho vya kila aina, bado msimamu ni wa kwamba bado wanahitaji hifadhi, bado wanahitaji ku, ku, ku, kuendelea wanapewa ukimbizi wakisema kwamba walisimulia kwamba kuna ndugu wengi waliokimbia walitaja wali kwamba kuna idadi kubwa ambayo walilazimika wali kurudi, wengine wakaenda kwa nchi jirani kama Rwanda kama Kenya kama Uganda wakisharejea kwamba wanatishiwa, wengine bado wanaendelea kutoweka, wengine wanaendelea kushikwa na kufunga bila hatia, wengine wanasikia taarifa kwamba walifika na kuuawa. Nam huyu ni mkimbizi wa Nduta, ni mkimbizi wa Burundi, huko huko Nduta, akisema kwamba jumla wakimbizi wa Nduta wamemwambia waziri Kangi Lugola na waziri Pascal Barandigie kwamba hawajawa tayari kurejea nyumbani. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa Washington, kama alivyokuwa amekuarifu mwenzangu hapa Patrick Ndwimana. Taarifa za hivi punde kutoka Tanzania zinaeleza kwamba mwandishi wa habari katika nchi hiyo amekamatwa, tunapata jina lake kamili na ni kwa madai kwamba alichapisha ara za uongo baada ya kutangaza habari za ukatili ambao alisema unafanywa na jeshi la polisi katika taifa hilo, ikiwa ni kama mwendelezo wa hali ilivyo hivi sasa, ambapo wachambuzi wanasema kuna uminyaji wa uhuru wa habari unaoendelea sasa hivi katika taifa hilo. Hapa studio ninaye mwenzangu, mwenzangu Abdushakur Abud ambaye amekuwa akifuatilia. Ni nini ambacho tunakijua, Abdushakur? wa Iringa, lakini alikuwa hawezi kuzungumza, yuko njiani, alikuwa aje katika matangazo. Anasema kwamba huyu mwandishi wa habari Godwin kutoka shirika la televisheni Watetezi TV amefikishwa polisi, lakini bado hajafunguliwa mahakama. Amekuwa akifanya ni, ni televisheni ambayo imeundwa na muungano wa walinzi wa haki za binadamu wa Tanzania. Inasemekana wakili wake Jones Sedono Sendondo amesema kwamba Alikam, alikamatwa kwa sababu ya ripoti aliyofanya tarehe 9 Agosti, ambapo alisema kwamba polisi wa Iringa walilazimisha kundi la vijana sita walokamatwa walawitiane. Kwa hivyo hiyo ndio sababu kubwa nileweza kupata kwamba amekamatwa kwa sababu hiyo. Kwa hivyo umesikia jina lake ni Joseph Gandie, na kwa mujibu wa mratibu wa kitaifa wa THRDC taarifa iliyomtia matatani gadieni ni kwamba uh, inahusu tuhuma za polisi mkoani Iringa uh, kuwalazimisha mahabusu uh, kulawitiana katika kituo cha Mafinga. Ni taarifa ambazo tunazipata hivi punde, tutaeleza zaidi katika labda kwa matangazo yajayo. Sijui kama una lolote lingine la kuongezea Abdushakur kuhusu ripoti hii? Kwa hakika hakuna ripoti zaidi, kwa sababu mawasiliano ya simu yameharibika. Ilikuwa nimempata mwandishi habari mwingine Francis Godwin, lakini naona simu imekatika, angeweza kutueleza zaidi, lakini hii ni moja kati ya msururu wa hali ambayo inaendelea huko Tanzania ambapo Marekani na Uingereza zilitoa taarifa rasmi kama tutakumbuka mapema mwezi huu wakisema wasiwasi wao kuhusu kuzorota kwa hali ya uhuru wa waandishi wa habari. Kwa hivyo ni mojawapo ya hali ambapo hii inafuatiwa kukamatwa kwa Kabendera mwandishi habari mashuhuri Eric Kabendera, ambaye ameshikiliwa na hivi sasa anashitakiwa kwa mashtaka kadhaa wa kadhaa, na yeye Mwanza alishtakiwa kwa swala la uraia wake. Kwa hivyo ni hali ambapo waandishi wa habari wanakabiliwa na changamoto kubwa huko Tanzania. Asante sana Abdushakur Abude. Msikilizaji, endelea kufuatilia mengi tuliyonayo kwa tovuti yetu www.voaswahili.com na vilevile vile kwenye ukurasa wetu wa Facebook utapata mengi zaidi kuhusiana na ripoti hiyo na ripoti zingine nyingi. Twende sasa kwa habari za dunia. Uganda inasema hivi leo kwamba imelifungia gazeti la mtandao la Rwanda New Times ambalo linamilikiwa na serikali kwa kile utawala wa Rais Yoweri Museveni unasema ni sababu za kiusalama. Haya yanajiri siku mbili tu baada ya Rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni kutia saini makubaliano yaliyokusudiwa kumaliza hali ya taharuki iliyopelekea kufungwa kwa mpaka kati ya nchi hizo mbili kwa takriban miezi sita. Na mkurugenzi wa idara ya malaria ya shirika la afya duniani WHO Dr Pedro Alonso amesema kwamba dunia haiwezi kutokomeza ugonjwa wa malaria kwa dawa na vifaa walivyonavyo kwa wakati huu, akitangaza matokeo ya uchunguzi wa shirika hilo juu ikiwa malaria yanaweza kutokomezwa kutokana na mbinu na vifaa vilivyopo hivi sasa. Alonzo anasema jambo hilo haliwezi kufikiwa kutokana na hali ya vita dhidi ya malaria duniani kwa wakati huu. Anasema wataalamu hawakuweza kufikia uva, uamuzi wa bayana kutokana na mambo mbalimbali yasiyo ya wazi na kuweza kuunda mkakati mpya juu ya namna ya kutokomeza malaria. Kwingineko, Umoja wa Mataifa umesema kwamba mvua kubwa na mafuriko zimesababisha vifo vya watu 54 nchini Sudan na kuathiri athiri zaidi ya watu mia mbili elfu uh, tangu mwanzoni mwa mwezi Julai. Ripoti ya umoja huo inaeleza kwamba maeneo yaliyoathiriwa zaidi na hali hiyo ni jimbo la White Nayo lililo kusini mwa nchi hiyo, lakini pia mji mkuu wa Khatum pamoja na maeneo mengine yameshuhudia uharibifu mkubwa. Na mashambulio ya ndege katika mji wa Marat al Numan katika jimbo la Idlib kaskazini magharibi mwa Siria yamesababisha vifo vya watu watatu na saba kujeruhiwa hii leo wakati jeshi la nchi hiyo likiendelea na juhudi zake za mwisho za kukomboa ngome ya mwisho ya waasi. Kundi la kuwalinda raia la White Helmet limechapisha video inayoonyesha maafa baada ya mashambulizi hayo, ambapo watu wanaonekana wakikimbia kutoka mji huo ambao ulikuwa eneo salama kwa mamia ya familia waliokimbia maeneo yaliyokuwa wanashikiliwa na waasi, huku waokozi wakiwatafuta walionusurika. na kanga ahe nisituwe kijoti usijeleta janga taona baridi oh, la nisaka mawendo koti koti mashahiri hayo kitu. Kitu. mambo pia huja na wasiwasi. Ngoma akiondoka ngoma ngoma safi safi. Uh, uh, hapo chini kwa chini, msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja ambayo uja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, kila siku kutoka Jumatatu hadi Jumapili eh, siku saba kwa wiki unapata matangazo hayo eh, kutoka hapa. Ingawaje Jumamosi na Jumapili huwa ni marudio, lakini hapa tunakupeleka moja kwa moja kutoka Washington DC. Twende wapi, Patrick? Haya, tunakwenda huko Dar es Salaam, tunaungana naye Rahab Fred katika makala ya Jicho Letu. Amezungumza na mabinti watatu ambao ni wanandugu hawa, wana bendi, wana bendi iitwayo Unique Sisters. Sasa, katika mahojiano yake na hawa mabinti watatu, wanaelezea mabadiliko ambayo wameyaona eh, kwenye muziki wa hivi sasa. Wakati wa Jicho Letu na mwenyeji wako hii leo ni mimi Rahabu Fredi. Nimekutana na mabinti watatu walikuwa wakiunda kundi la Unix Sisters lilipata umaarufu hapa nchini miaka ya nyuma. Rahima, Radhia pamoja na Radhina, wote hawa ni mabinti wa mtangazaji maarufu wa zamani kidogo anaitwa Ahmedi Kipozi. Kwa kuwa wamekuwa kimya kwa muda mrefu basi wanatuambia walichokiona katika mabadiliko hivi sasa kwenye muziki. Wakati sisi tunaanza mziki, ilikuwa ni wanaume ndo wengi, wasichana wako po wachache, na pia vikundi, mpaka saa hivi amna vikundi wa kike, lakini wasichana wamejitokeza wengi, so naona mabadiliko yako hapo na pia katika mm, malipo yani, watu wamekuwa sasa hivi wa kimuziki, mtu watu wanalipa vizuri, kwa ni tofauti na kama tulikuwa tumeanza miaka hiyo ya tisini, na pia naona kama vile wamekuwa yani, creative yani, wana ubunifu zaidi katika mambo ya muziki. Naona sasa hivi muziki, mm -hmm, yani, muziki umekuwa yani kwenye levo ambao unaweza hata ukashindana na muziki ya kimataifa. mm -hmm. Na kama hivyo sasa hivi watu wanaichukulia kama kazi na ni kitu ambacho ni kizuri sana kwa sababu inaleta ajira kwa vijana. Um, na pia ya, zamani ilikuwa inachukuliwa haijachukuliwa vile haijapewa heshima kama inavyopewa sasa hivi. Tunatarajia nini kwenye kazi? <laughs> Kwa sasa hivi kwa kuwa kila mmoja ana maisha yake ni kitu ambacho tunakifanya ili tuunganike sisi watatu. Mm-hmm. Kwa hivyo kusema kwamba tunarudi rasmi mm. Sidhani kitu kama hicho kipo mm. Ila kama tunaweza tukakutana na mm. Tukafanya mziki just kwa kujifurahisha for fun kwa ajili ya mashabiki wele wetu mm. Kwa hiyo kwa sasa tunaona kwamba tukipata muda tuna tunaweza tukatoa single mm. Tukafanya video mm. Na ikitoka tukapata mwaliko tutaenda, lakini haitakuwa mm. kama vile ndo tumeshaifungia mkanda e, kwamba e, ndo tuna, haya tunarudi. Kwa sababu na kama kama majukumu na kazi kazi kazi na mm. watoto mm. unaona. Kwa hiyo tukipata muda muda tunafanya. Hamjawahi kufikiria kuweka mziki kama kazi nyewe wenyewe wote watatu? Hapana, yani haijakuwa hivyo hata tuvokuwa tumeanza, yani ilikuwa ni yani, hiyo ilikuwa sio kusudi yetu mm. kufanya mziki kama kazi. Mimi sina zaidi yako wewe, kuwa mbalimbali na wewe, kama unavyonipenda we. No, mimi sina zaidi yako wewe, kuwa mbalimbali na wewe kama unavyonipenda we. No, no, we. Mashallah. Sasa sauti hizi jamani, hazipo kikazi, zaidi kwa tuko <laughs> tukisubiri tukisubirisubiri tu, wenyewe wakipenda ndio watatuburudisha. Shukrani kwa kuwa nami kwenye jicho letu Rahima, Radhia pamoja na Radhina. Mimi sina la kuongeza hapo. Jina langu ni Rahabu Freddy, VOA Express. Rahima rahi, Radhia rahia nasema mabinti hawa uh, unique sisters. Majina yao umeyapata vizuri: ra Radhia, Rahima na Rahia na, na, na Rahab Fred, Rahab Fred <laughs> ndio ameongea nao BMJ. mm -hmm, kama kawaida ni furaha dei, leo lazima mm -hmm, tuwe na ngoma safi kabisa, na leo ngoma ambayo imeandaliwa ni ya mwanamuziki Aslei na wimbo unaitwa Nishombeze. Basi Aslei na wimbo wake ni Shombeze. Nafikiri bila shaka wasikilizaji wetu leo Furahadei wamenufaika wameridhika na wimbo wenyewe. Haya, BMJ, mm -hmm. uh, tulidokeza pale kuhusu mkutano wa zile nchi ambazo zimeendelea kiviwanda na kiuchumi, G7 summit ambao unafanyika uh, huko Ufaransa. E, bila shaka unafanyika katika mji uitwao Brit, labda Patrick, Kifaransa chako ni safi kuliko changu, lakini nafikiri nimetamka vizuri mji huu Briarite, ambao uko Ufaransa. Na kama ulivyoeleza, huu ni mkutano wa 45 tangu e, mkutano hiyo kuanza. Nikupe tu kwa kifupi historia fupi. Mwaka wa 1975 nchi sita wakati huo, Ufaransa, Italia, Japan, Uingereza, Marekani na wakati huo Ujerumani iliyojulikana kama Ujerumani kulikuwa na, na mashariki na magharibi. mm-hmm. Hizo ndizo nchi sita ambazo zilikusanyika pamoja eh, kwa sababu kulikuwa na vikwazo vilikuwa vimewekewa nchi wanachama wa OPEC ambazo zinazalisha mafuta kwa wingi kwa wakati huo. mm-hmm. Na zikaanza kujadili jinsi ya kujikwamua kutoka eh, kwa hali hiyo ya kiuchumi ambapo uchumi wa dunia ulikuwa unaanza kuzorota na Canada nayo ikajiunga mwaka mmoja baadaye na mwaka wa elfu, 1997, ndio sasa uh, u -u Urusi wakati huo mm -hmm. au, ikajiunga na zikawa sasa Umoja wa Kisovieti e, bila shaka na sasa zikawa ni nchi nane, na unakumbuka Patrick kwamba mwaka wa 2013 ndio nayo sasa uh, uh, uh, uh, ikaondolewa kutoka, uh, kutoka kwa muungano huo, hiyo uh, uh, uh, Rasia, kwa sababu uh, ilisemekana kwamba imeteka ama imetoa eneo la Crimea, ilivamia eneo la Crimea na hadi sasa, kutokana na hali hiyo, Russia haijaruhusiwa kujiunga tena G7. Lakini mm -hmm. Rais Trump, Naam. ametamka kwamba atatetea Russia irejeshwe kwenye muungano huo. Kwa hivyo ni mengi sana ambayo tunaweza kusema, lakini kwa sababu naona muda unakimbia, labda niseme tu kauli mbiu ya mwaka huu ni kwamba wanasema ni kupambana na ukosefu wa usawa na vilevile vile, eh, kuangazia kabisa athari za, ah, hali ya hewa, mabadiliko ya hali ya hewa. Na unajua kuna mvutano tayari Patrick, Marekani ikisema kwamba aigundui kupitia rais wake, na kwa hivyo hapa pana mvutano, Rais Trump haamini, moto kubwa uh, hapa duniani, lakini hapa tunapoongea hivi BMJ, unaona kwenye runinga pale. Ndiyo. msitu mkubwa duniani wa Amazon unaendelea, unaendelea kuteketea. Unaendelea kuteketea kwa moto, na ni moja ya masuala yanapiga vichwa vya habari katika mkutano huo tayari, maanake baadhi ya viongozi washafika, eh, na rais Trump yuko njiani kuelekea kule, na inasemekana kwamba uenda wasije, eh, na ile wanaita kwa Kiingereza communique ya pamoja, eh, kwa sababu rais Trump amekuwa akisuasua katika maswala mbalimbali kuna mambo mengi ambayo haelewani na viongozi wengine, lakini sasa twende huko Mombasa katika mambo ya burudani. Tunaungana naye Josphat Kioko. Karibu Kioko. Asante sana wenzangu, na burudani kweli ipo tele. Wikendi hii imejaa mambo zaidi katika nchi yetu ya Kenya, nikianzia kabisa katika pwani hii ya Kenya, mji wa Malindi umeshaeni mashabiki kwa sasa hivi, jioni hii wanaburudishwa na mwanamziki Paul pamoja na mwanadada Nandi kutoka Tanzania. Hawa ni maarufu sana kwa ile kolabu yao, wameshatoa nyimbo mbili pamoja. Leo hii hadi usiku leo wanahudhuria tamasha inaitwa Coconut Festival, yaani tamasha ya kuhusu mnazi, na wao ndia wana pale, wanatumbuiza mashabiki I, ikiwa wapo pamoja na mchekeshaji Eric Omondi. Hiyo ndio burudani kubwa zaidi ambayo imezungumziwa sana na wa mashabiki wa miziki hii ya Kenya, Tanzania na leo kubwa zaidi iko katika hapo pwani ya Kenya. Na Kioko, sijui kama nimepitwa, lakini sijui kama umetaja ni wapi, ni katika ukumbi upi ambapo wanafanyia haya tamasha? Imeandaliwa katika uwanja mkubwa unajulikana kama, katika mji wa Malindi. mm -hmm. ukumbi ni barani ambapo Aha. ni uwanja mkubwa umesheheni mashabiki kwa wakati huo, kwa sababu ya burudani hii. Unakumbuka Willy Paul na Nandi wamejumuishwa sana katika tamasha nyingi nchini Kenya na Tanzania, na wameshatoa nyimbo mbili kwa pamoja, waliopanga hii ni mabalozi wa utalii katika eneo hili la pwani ya Kenya. Kioko, lakini vilevile vile, uh, tunasikia uh, mashabiki wa soka hasa soka ya Uingereza vilevile vile wale watu ambao wanapenda uh, kuspendi weekend wakiwa kwenye vilabu vya pombe na kwenye klabu zingine za kujiburudisha wananungunika. Kwa nini? Wafuasi wa burudani za aina hii wanasema kuwa kitumbua kimeingia mchanga kwa sababu kumbi za starehe zinafungwa Jumamosi kuanzia saa kumi na moja jioni saa za Afrika Mashariki. Ni kwa sababu ya sensa ya kitaifa ambayo inafanyika Jumamosi usiku kucha na hadi siku ya Jumapili. Sasa kwa siku mbili, baa zote ambazo ni maarufu, hata zile zinaonyesha mipira, kwa, kwa sababu ligi ya England kwa sasa imeshika kasi tena, ishaanza rasmi na mechi kati ya Liverpool na Arsenal. Wengi wanasema ah, sasa tujumuike pamoja. Kuna watu kawaida hawapendi kutizama mechi nyumbani kwao, lazima waburudike na wenzao katika mvinyo na nini. Sasa hiyo kwa sasa watasahau kwa sababu ya sensa ya kitaifa. Kwa hiyo watakaa nyumbani waangalie, uh, uh, mpira uh, waangalie soka mbele ya runinga wakiwa nyumbani. Nafikiri labda hii ni habari njema kwa wakinamama <laughs> kwa maana yake <laughs> <laughs> <laughs> kumekuwa na mvutano sana, dume hataki kutizama mechi nyumbani, hata wakati mwingine alipiruninga kwa sababu ya kuona nyumbani, ili akajumuika na wenzake katika hizi kumbi za starehe. Lakini waziri wa usalama wa ndani Fred Matiang'i anasema basi zifungwe, eh, census ni kitu muhimu sana. Aha. Na hiyo kweli, watu wanasema wengine, wanasema itaharibu biashara za wale wanaotegemea Eh, kuwaletea pesa, kwa na, na vile, vile Kioko, nimeona mitandaoni watu waki, wakifanya michezo michezo huko, wakisema kwamba baadhi ya sababu ambazo Matiangi anataka waende nyumbani kwa sababu wakienda wakiwa walevi eh, basi huenda wakatoa habari za kupotosha <laughs> mtu akasema niko na watoto wane. <laughs> Na, na, na kumbe ako na ishirini. Asante sana Josfat Kioko. <laughs> <laughs> Kwa taarifa zako hizo eh, turejee kwenye mambo ya muziki. Tuliuliza swali jana tukasema, Harmonize bila Wasafi WCB atafanikiwa? na, na wamejibu kweli, kweli. ni kweli, lakini Patrick, wape tu, uh, historia fupi kuhusu swali hili ni kwamba Harmonize aliandika kwamba sasa hivi amejitenga au hayuko tena na hili, hili kundi la Wasafi ambalo eh, ni maprodusa wanaopromoti muziki huko Tanzania eh, na ndipo tukauliza Saaki akiachana aki na hawa atafanikiwa ah, basi wamejibu kwa wingi, kama anavyosema Patrick. Kama huyu Celestin George Kitaa anasema kwamba ah, kikubwa kila kitu ni mpango na maamuzi. Nafikiri hapo kama anamaanisha kwamba akiamua, ameamua na maamuzi yake binafsi. Naye Gafrid Landulila anasema Wasafi sio Mungu, ni studio. Haya ah, <laughs> ah, naye Ali Mtule anasema kwa kuwa yeye ana walinzi na anamuiga uh, Platinumz, kuongea hadi kucheka na watu, wakasema Platinumz anakuja kufunikwa na Harmonize. Basi e, naona kafura kichwa huyo bwana. Basi wamejibu wengi sana na tunawashukuru, na hapa ndipo tunakamilisha VOA Express kwa siku ya leo. BMJ Mrithi na Patrick Ndwimana, tuna wageni pamoja tukiwa na mwelekezi wetu pale Aida Issa, tukiwatakia kuanza vizuri uweekend.