Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 fm Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na mziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako wa jioni leo ni mimi Mary Mgawe. Viongozi wa nchi zenye utajiri mkubwa wa kiviwanda wanafanya mkutano wao wa mwaka wa G7. Kundi hilo linakutana Ufaransa. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kuongeza ushuru katika bidhaa ya mvinyo, moja ya bidhaa bora katika viwanda kwenye kwenye nchi hiyo. Kabla ya mkutano huo, kulikuwa na mvutano miongoni mwa viongozi hao kuhusu swala mabadiliko ya hali ya hewa, jinsi ya kukabiliana na China na Iran, swala la kuirejesha Russia tena katika umoja wa Uingereza na Uingereza kuondoka katika Umoja wa Ulaya. Kukiwa na mgawanyiko huu mkubwa, makubaliano yanaonekana ni vigumu kufikiwa. Baada ya kipindi cha kwanza cha majadiliano leo, viongozi wameshindwa kufikia makubaliano kuingiza Russia katika kundi hilo ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini. Russia iliondolewa baada ya kuvamia Ukraine na kukalia Crimea mwaka elfu mbili kumi na nne. Serikali ya Uingereza ilitangaza baada ya kipindi cha kwanza kilichojadili uchumi wa dunia, sera za kigeni na masuala ya usalama kwamba viongozi wa G7 wamekubali kumruhusu rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kutuma ujumbe Iran na kufanya mazungumzo na maafisa wa Iran. Hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusu ujumbe huo, na Trump amesema hajajadili lolote kuhusu mazungumzo na Iran. Hata hivyo, baadaye Trump alisema hamzuii mtu yeyote kuzungumza na Iran. Wakati huo wa huo, Donald Tusk rais wa baraza la Uingereza amekubali kuwa imekuwa vigumu kwa viongozi hao kupata makubaliano. Rais wa Ufaransa tayari alitangaza hakutakuwa na makubaliano mwishoni mwa mkutano huo, akigusia ni kutokana na upinzani wa Trump na viongozi wengine juu ya masuala mbalimbali kwenye mkutano huo. Itakuwa ni mara ya kwanza mkutano wa G7 kumalizika bila makubaliano katika historia. Polisi wa Hong Kong wametumia gesi ya machozi na mipira ya maji kwa mara ya kwanza kutawanya waandamanaji. Leo maelfu ya waandamanaji walifurika mitaani kuipinga serikali. Jumamosi maandamano yaligeuka kuwa ghasia kwa mara ya kwanza kwa kipindi cha wiki mbili, wakati mamia ya waandamanaji waliporusha mafuta ya petroli na miti kwa polisi. Polisi wa Hong Kong wametumia gesi ya machozi na mipira ya maji watawanya waandamanaji waliotengeneza vizuizi vya barabarani nje ya kituo cha polisi pia na karibu na maduka makubwa maarufu kama mall. Wakati huo huo, China amemwachilia mfanyakazi wa Uingereza Simon Cheng ambaye kukamatwa kwake kulizusha mvutano zaidi. Alishikiliwa kwa siku kumi na tano huko Shenzhen kuvuka mpaka tu na Hong Kong kwa kuvunja sheria, hiyo ni kwa mujibu wa polisi. Waandamanaji walidai kuachiliwa kwake katika siku chache zilizopita, na Uingereza imesema imekaribisha habari hizo, wakati maandamano yanaingia mwezi wa tatu. Waandamanaji pia wamekata mtandao wa mawasiliano ya barabarani, wakidai kuwa maafisa wa China wanatumia kuwafuatilia. Hata hivyo, serikali ya Hong Kong imedai mtandao huo unatumika kukusanya maelezo ya barabarani na kujua masuala ya hali ya hewa. Uingereza inakabiliwa na wakati mgumu kuamua kama iondoke kwenye Umoja wa Ulaya bila ya kuwa na makubaliano ya kibiashara au hapana. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyovuja na kuchapishwa na gazeti la The Sunday Times. Nchi hiyo itakabiliwa na mvutano mkubwa katika bidhaa zake za madawa, chakula na mafuta ambavyo vinaweza kuwepo kwa miezi sita, taarifa hiyo imesema. The time imeeleza kuwa taarifa hiyo ni jinsi gani mpango uliowekwa na serikali kukabiliana na hali hiyo katika miundombinu ya nchi pia. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema Uingereza itaondoka EU Oktoba 31 moja bila kuwa na makubaliano, kama haiwezi kufanya mashauriano tena yaliyokuwa yameanzishwa na mrithi wake Theresa May. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Tunapatikana katika mtandao wa www voa swahili com. Vilevile tufuatilie katika Facebook na Twitter. Israel imesema imefanya mashambulizi katika maeneo ya Iran nchini Siria, ikijibu mashambulizi iliyoyaita mauaji ya ndege zisizokuwa na rubani za Iran dhidi ya Israel licha ya Iran kukataa kufanya mashambulizi tukio hilo, limezusha mvutano mpya baina ya Israel na Iran. Israel imeamuru kupeleka silaha zake za makombora katika mpaka na Siria. Sio kawaida ya Israel kukubali uwajibikaji wake wa mashambulizi ya anga katika maeneo ya Iran huko Siria, ingawa Israel inaaminika kufanya mamia ya mashambulizi katika kipindi cha miaka michache iliyopita. Lakini wakati huu waziri mkuu Benjamin Netanyahu alikubali kwa njia ya twitter kuwa alituma ndege zisizokuwa na rubani na milipuko Israel. Jeshi la Israel limesema Iran imeingia kufanya operesheni zake Siria hivi karibuni, kuongoza ndege zisizokuwa na rubani maarufu kama kamikaze, zikiwa na milipuko. Shirika linalofuatilia haki za binadamu nchini Siria limeripoti kuwa watu watano wamekufa ikiwemo wapiganaji wawili kutoka kundi linaloungwa mkono na Iran la Hezbollah. Milipuko na mabomo katika ukumbi wa harusi huko Kabul imeua watu 63 na kujeruhi wengine 182 Jumapili jioni, maafisa wa Afghanistan wamesema. Wanawake na watoto ni miongoni mwa walioathiriwa wa Msemaji wa wizara ya mambo ya nje na Srat Rahimi ameeleza Jumapili hakuna madai ya haraka yaliyohusika na tukio hilo katika eneo la mashariki mwa mji mkuu wa Afghanistan. Waathirika walikuwa wajumbe wa kundi la walio wachache la washia kutoka jumuiya ya Hazara. Rahimi amethibitisha mlipuko huo, akishutumu maadui wa Afghanistan. Amesema washambuliaji walitegua mlipuko miongoni mwa watu waliokuwepo kwenye harusi. Waandishi wa ndani wamewanukuu watu walionusurika wakisema kuwa wameona dazani za miili ya watu kwenye ukumbi huo baada ya mlipuko mkubwa kutokea. Mlipuko ulitokea karibu na jukwaa ambapo kulikuwa na wanamuziki, watoto na vijana, na wote waliokuwepo hapo waliuawa, aliyeshuhudia gul muhamed, alieleza. Mmoja wa majeruhi Muhamed toufan anasema, wageni wengi wameathiriwa, kuna wengi waliokufa na kujeruhiwa, amesema. Shahidi mwingine Ahmad omid ambaye amedai kulikuwa na takriban wageni elfu moja mia mbili walioalikwa kwenye harusi hiyo. Karibu mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, popote pale ulipo, matarajio yangu ni kwamba uko salama salimin. Huu ni ule muda mwafaka wa kipindi chako kipendacho cha salamu na Muziki, ambacho hukufikia kila siku ya Jumapili wakati kama huu. Msimulizi wako leo ni Patrick Ndwimana, lakini kabla ya kukusomea salamu zako na kukupa fursa kupeperusha ujumbe wako kwa njia ya simu na kukaribisha na wimbo huu uitwao nacho nzava ulioimbwa na msanii kutoka huko Rwanda, Medii. Wimbo huu ni katika orodha ya gospel music. Medii anasema akiwa na Yesu hana wasiwasi. Nacho nzava, twende kazi. Nacho nzava Baada ya kusikiliza wimbo huo nacionzava wa mwimbaji kutoka huko Rwanda Meli, na sasa na kusomea ujumbe wako mpenzi msikilizaji. Aliyebahatika kufungua kipindi cha leo cha salamu na muziki ni James tano kutoka Nzega, Tanzania. Anasema salamu zake ziwafikie Mwela Kasoko, Kleofas Sombi, Mtemi Lechisha, Shilogile Mabere Malale, Michael Nonga. E, naupokea ujumbe wake. Wilfred Tambwe anaitwa anaitwa Wilfred Tambwe kutoka na Manyere Mkasi, Rukwa, Tanzania, anasema salamu zake ziwafikie mama yake mzazi Amri Hamisi Mwitu akiwa Kiseke, Mwanza. Pili, zimwendee Philbert Jonathan Kenshambi, Jafe ED, Mashaka Subi, Mkonole, William Kitengai, Paul Msalaba Alfonsi Ntinda, Mzindakaya Zuberi, Magwe Halima Bamhiga na Mage Mbise. Ujumbe anasema ulimi safi ni mti wa uzima. <laughs> Ujumbe safi kabisa. Ujumbe wa kufuata ni wake Meja Jimi, anasema yeye yuko Dar es Salaam, Tanzania anatuma salamu kwa mama yake Esther Mwasomola akiwa Ibolelo, Mbeya, Tanzania, na marafiki wake wakiwa Mbeya, Tanzania, Ashel Mwaipopo, Donald Kasunga na Delila Robert. Anasema anawapenda nyote. baada ya kusoma ujumbe wa wasikilizaji hao wa kwanza na sasa natoa fursa kwa wale wasikilizaji wetu waweze kupeperusha salamu zao kupitia njia ya simu, na hivi sasa nampokea msikilizaji wa kwanza uh, kwa njia ya simu. Kwa jina naitwa Edward Barremo Ernesti, napatikana wilaya ya Kikerwa, mkoa wa Kagera. uh, napenda kutuma salamu zangu za kwanza kabisa kwa rafiki yangu wa dhati kabisa wa moyo anaitwa Evidence Ernest Kapia, akipatikana pande za Mwanza Tanzania. Pia napenda kutuma salamu zangu za pili kwa Florence Bantambi akipatikana Dar es Salaam chuo kikuu pale. Alafu napenda kutuma salamu za kwangu na kwa mtu mwingine wa, wa moyo kabisa anaitwa George Florian anapatikana katika chuo kikuu pale Santa John Dodoma. Pia napenda nimtumie mama yangu mzazi na babangu mzazi wakiwa wanapatikana pande za kerwa kule Mabila, Tanzania na za mwisho kabisa napenda niwatumie ba mdogo zangu mmoja anaitwa Naan Sebastian na akiwa anapatikana Dar es Salaam. Uh, ujumbe nawaambia tujuane, tuwe tunawasiliana mara. Na wambia, uh, tujuwane, tunawasili, ana, mala, maana hatujui siku wala saa. Shukran, asante. Kipindi ni Salamu na Muziki. Tunaendelea kupokea wasikilizaji ambao wanataka kutuma salamu kupitia njia ya simu, na hivi nampokea msikilizaji wa pili. Halo, nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa kupata hii nafasi. Kwa jina naitwa Alembe Lutenye Lesemple. Kwa sasa hivi niko hapa Tanzania, Nyarugusu. E, nataka kumtumia salamu za kwanza kwa babangu mzazi na mama mzazi, wakiwa Marekani huko New York Buffalo. Eh, za pili nitazisukuma kwa watangazaji wote wa idhaa hii, naomba Mungu awabariki. Nashukuru sana kwa niaba yao kwa so, za tatu nitazituma Kongo kwa rafiki yangu msoe ya Fidele akiwa Mboko, na mwisho ni kwa wote wasikilizaji na watafikia siku njema. Asante sana. Naam, tayari tumepata kibao cha kufungua kipindi chetu cha leo ambacho kilikuwa ni ngoma ya mtindo wa gospel na sasa tuungane na wasanii Diamond kutoka huko Tanzania na Fali Ipupa kutoka huko DRC katika ngoma yao safi sana ambayo inavuma kabisa kabisa. Ni ngoma itwayo inama inama, na Diamond na Fali Ipupa. ukudekeza kama mtoto fura unavurahia fura napogeuka moto machozi melia Bila shaka, nafikiri ngoma hiyo ya Fally Ipupa na Diamond inama hiyo imewafurahisha sana wasikilizaji wa VOA Kiswahili na hivi sasa naendelea kukusomea ujumbe wako mpenzi msikilizaji. Hapa inaopokea ujumbe wake Maria B Kamara anasema salamu zake zitufikie sisi hapa studio. Nashukuru sana, zimfikie pia Majuta Mwakatobe, Marco Embassy, Cyprian Chas, Juma Chas, Hamisi Mrangi, Mwanzalima Nkinda, Doto Mahona, Kulwa Mahona, Mugema Wilson, Pro Joshua Ntango Kashinje, mjomba wa watu. Baadhi ujumbe anasema tukumbukane. Samuel Singu wa Kishapu Shai anasema salamu zake ziwafikie Kastori Mwandu akiwa Mpanda Katavi, Thomas Paulo akiwa Morogoro, Musa Hosea wa Kishapu, familia ya Msenga. Mwisho anasema watangazaji wote wa VOA Jumbe salamu, ni nusu ya kuonana na kushukuru sana Samuel Singu kwa niaba ya wenzangu. Ujumbe mwingine ambao ninao hapa uh, kwenye meza uh, ni wake Elisha Mazoya kutoka Mwanza, Tanzania. Anasema salamu zake za Jumapili ya leo zinakwenda kwa Hamisi Churi, Joseph Chila, Tunza, Godefrey Mwakapenda, hamisi Shembaruku na Fuso wa Fuso. Kilichobora huthaminiwa kabisa. Jumbe safi kabisa, baada ya kusoma awamu ya pili ya ujumbe na salamu kutoka kwa wasikilizaji wetu. Na sasa natoa fursa kwa mara nyingine kwa wasikilizaji wetu kutoa ujumbe kupitia njia ya ya simu, na hapa kwenye laini ya simu ninaye msikilizaji kwa majina pia anapatikana Katoro, Geita, nchini Tanzania. Bila kupoteza muda, ningependa kusema salamu kwanza kabisa kwa wangu wapendwa na a wakiwa hapa hapa Katoro, zingine ziwasikie rafiki zangu wapendwa, Tim Majuto akiwa Geita, Golgota Magabe Mkono akiwa Geita, Victor B Mtilabuye akiwa Geita, Mariam Magula akiwa Geita, Juma Yasini wa Gusukala, Mbogwe, Pera Sekela Nyanda akiwa pande za Ulembela, Nyanda Mayala akiwa Ilula Mwanza bila kusahau wasikilizaji wote wa Idhaa ya VOA. Ujumbe, anayekuchekesha leo, kesho atakutoa machozi. Kiwe makini na binadamu, si watu wazuri. Asante sana Boniface Stefan Baba Sarapia ykaema Kipindi ni salamu na muziki. Msikilizaji mwingine kwenye njia ya simu, karibu. Asante sana kwa jina, naitwa Eric Victus Masawe, napatikana maeneo ya Kamaina ya Rombo. Nashukuru sana kuipa nafasi, na salamu yangu ya kwanza kabisa inaenda kwa Hema, ishirini ya pili kwa Amina Mlasha, ya tatu kwa Jidi Spara Marisa, ya nne kwa Saenda Mabula Magesha, ya tano kwa Kongwa salamu ki Dario Gakala akiwa na sali zali sali, sali waziri wa shida na mipango ya gasi na wambia kwa aminia Yani, ya, sisi anaenda kwa Devota Daniel, ya saba anaenda kwa Enshambi akiwa na mke wake Dorita Tadeo, ya nane anaenda kwa dimbo akiwa songea pale Eno Kangele na Lukas Alberto Mseti. Nashukuru sana kunia nafasi, Mungu akubariki sana na kazi njema, shukrani sana Eric. Amani koko na Mungu akubariki. Amin, asante Uh, naendelea kukusomea ujumbe wako msikilizaji. Hapa naupokea ujumbe wake mzee mtarajiwa Marko Embasi wa Kahama, Shinyanga, anasema mtangazaji, mbona umenitenga? Sijakutenga kabisa Marko Embasi. Uh, anapenda kutuma salamu zake kwa furaha Lukas wa Kabondo, Kahama, Charles Peleka Majaliwa, Bususu, Buyenze, Tabu Nzungu, mzee wa Sola, Masanja Kulwa Ujumbe anasema tukumbukane kupitia VOA na kushukuru sana, mtalaji wa marco Emberson. Tumalizia na ujumbe huu wa nyamayombo de delusi Joseph, anaitwa nasir Amani, yuko jijini Mwanza, Tanzania. Anasema salamu zake ziwaendee wife maake mkewe sara Thomas, vijana wake Tamba, Obed, wote wakiwa Musoma, Tanzania, Mtata na Imani wakiwa Kisii Kenya, bila kumsahau Enis Mkira akiwa Kisii. Anasema nawatakia heri njema, Mungu awe nasi sote. Mpenzi msikilizaji, tukielekea kukamilisha kipindi cha leo, na washukuru wote ambao walichangia katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Well, aga kabisa na nawaacheni na, na ngoma hii safi sana ngoma hii safi sana inayoimbwa na msanii Saint Paul. uh, ngoma yenyewe ni mtindo wa reggae music inaitwa I'm still in love with you. Patrick Ndwimana, ambaye nilikuwa msimulizi wenu kwa siku ya leo, na wageni kiwatakia jumapili njema na muwe na usiku uliosalama. Barabara kabisa. Kipindi hiko cha salamu na muziki siku ya leo kimeletwa naye Patrick Nduimana, na unaweza kukipata kila siku ya Jumapili kupitia VOA Swahili. Na hivi sasa mimi Mary Mgaya nakamilisha matangazo haya kukusomea muktasari wa habari. Viongozi wa nchi zenye utajiri mkubwa ki viwanda, wa kiviwanda wanafanya mkutano wao wa mwaka wa G7. Kundi hilo linakutana Ufaransa. Rais wa Marekani Donald Trump ametishia kuongeza ushuru katika bidhaa ya mvinyo, moja ya bidhaa bora katika viwanda kwenye nchi hiyo. Kabla ya mkutano huo, kulikuwa na mvutano miongozi mwa viongozi hao kuhusu suala la mabadiliko ya hali ya hewa, jinsi ya kukabiliana na China na Iran, swala la kuirejesha rasia tena kwenye muungano huo na vilevile vile umoja wa Uingereza kuondoka katika umoja wa Ulaya. Kukiwa na mganyiko huu mkubwa, makubaliano yanaonekana kuwa ni vigumu kufikiwa. Polisi wa Hong Kong wametumia gesi ya machozi na mipira ya maji kwa mara ya kwanza kutawanya waandamanaji. Leo maelfu ya waandamanaji walifurika mitaani kuipinga serikali. Jumamosi, maandamano yaligeuka kuwa ghasia kwa mara ya kwanza katika kipindi cha wiki mbili wakati mamia ya waandamanaji waliporusha mafuta na petroli na miti kwa polisi. Polisi wa Hong Kong wametumia gesi ya machozi na mipira ya maji kuwatawanya waandamanaji hao waliotengeneza vizuizi vya barabarani nje ya kituo cha polisi pia na karibu na maduka makubwa maarufu kama moo Uingereza inakabiliwa na wakati mgumu kuamua kama iondoke kwenye Umoja wa Ulaya bila ya kuwa na makubaliano ya kibiashara au hapana. Hiyo ni kwa mujibu wa taarifa iliyovuja na kuchapishwa na gazeti la The Times, The Sunday Times. Nchi hiyo itakabiliwa na mvutano mkubwa katika bidhaa zake za madawa, chakula na mafuta ambavyo vinaweza kuwepo kwa miezi sita, taarifa hiyo imesema. Israeli imesema imefanya mashambulizi katika maeneo ya Iran nchini Siria ikijibu mashambulizi iliyoita mauaji ya ndege zisizokuwa na rubani za Iran dhidi ya Israeli na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.