Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Karibu msikilizaji wa VOA katika kipindi kwa undani. Kwa undani, kama kawaida, tutakuwa na mada mbili za kuzungumzia. Sehemu ya kwanza tunaangazia kuchaguliwa tena kwa rais wa jimbo la kujitegemea la Somalia la Jubaland, Ahmed Mohamed Madobe, na katika sehemu ya pili tutatizama hali ya kisiasa yanayojiri nchini Burundi wakati nchi hiyo ikielekea kwenye uchaguzi mkuu hapo mwakani. Anayekaribisha kwa undani leo ni Patrick Nduimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, rais wa Jubaland Ahmed Mohamed Madobe leo amechaguliwa na bunge la jimbo hilo lenye kujitegemea la Somalia kuliongoza kwa muhula mwingine wa miaka minne. Madobe amechaguliwa na wabunge 56 kwa jumla ya wabunge 74 waliopiga kura, lakini kuchaguliwa kwa Madobe kumepingwa na wapinzani wake ambao nao wameandaa uchaguzi wao katika mji mkuu wa Jubaland, Kismayo, na kumchagua kiongozi wao Wapinzani wanadai walitengwa kwenye kinyanganyiro. Serikali kuu ya Somalia inayoongozwa na Rais Mohamed Abdullah Farmajo ilitangaza mapema kwamba haitotambua matokeo ya uchaguzi, ikisema mchakato wa kumteua Madobe kama mgombea ulikiuka katiba ya Somalia. Madobe ambaye anaungwa mkono na Kenya, mwaka 2012 alifaulu kuwafurusha wapiganaji wa wa kundi la Al-Shabab ndani ya mji mkuu wa Jubaland kwenye bandari Kismayo akisaidiwa na kikosi cha Kenya kinachohudumu katika jeshi la umoja wa Afrika, AMISOM, na hivyo kuchaguliwa mwaka wa elfu mbili kumi na tano. Alshababu, ifahamike kwamba Alshabab eh, wanavuruga usalama nchini Somalia, lakini vilevile wamefanya eh, mashambulizi kadhaa katika nchi jirani ya Kenya. Alshababu bado ni tishio, sababu bado inadhibiti baadhi ya vijiji na mitaa ya Kismayo. Na wachambuzi wanasema mvutano huo kati ya wanasiasa wa Jubaland huenda ukalipa nguvu kundi hilo la kigaidi ambalo linataka kudhibiti mji wa Kismayo, mji ambao ni muhimu sana kwa uchumi wa Jubaland. Niliongea na mbunge wa Jubaland, Salad Omar Mganga, ambaye anaamini Madobe na wapinzani watashirikiana kutafuta amani ya Jubaland licha ya mvutano uliogubika uchaguzi wake mini nikiwa mbunge hapa serikali ya hiubeland na serikali kuu ya federal haikubali kwamba e, kwa kuchaguliwa kwa mahowe ni kweli. Kwa sababu gani? Kuna tatizo a, kwanza la usalama. Na madowe hatuwezi kumwambia kwamba siyo rahisi ama hawezi kuchaguliwa kulingana na, na vuta ni kuvute. Sasa ikiwa ni kuvute yule sasa, madhowe alikuwa msimamizi wa hapa nao wengine vile walikuwepo. Kwa hiyo ndani pia serikali wamejitoa. Sasa ni uzuri gani watafanya, wakiwa wanachagulia kikanda, wakiwa wanafanya kazi pamoja na Mahowe? Na sasa mahowe ni nani? Sasa hilo tunaona sasa hakutakuwa na mabadiliko ambayo watakayoleta hapa e, isipokuwa tu e, ni kujifundisha, kujifundisha kwa kuongoza watu, na shida iliyopo hapa hii serikali yenyewe haina usalama hatuwezi kusema hakuna Mogadisho, hakuna huko uh, sijui sehemu za bosaso huko matatizo ni yale yale tu sasa, lakini kidogo usalama uko hapa Kisimali, ndio tunashukuru sana, ingawaje bado hali haitakuwa haijakuwa sawa e, bado inahitaji tena e, kusaidiwa serikali yenyewe kupiga vita hawa ambayo maadui waliovamia kwamba sehemu ambaye kungetokea E, usaidizi zaidi kwa kuendeleza taifa hili e, sehemu za mashamba za kuinua uchumi uh, wa Kismayo. Lakini sasa serikali na yenyewe ni kama vile ambayo tunavyoona inapinga kulingana na hali ya kisiasa, na tunajua tu nchi za Kiafrika, wewe mwenyewe unaelewa, hakuna serikali ambayo inakubali matokeo, hakuna serikali ambayo inakubali kwamba e, rais akichaguliwa, wao watakuwa sawa. Ugomvi hauishi, lakini bora ikiwa mimi nilizaliwa hapa, unajua tu usalama ndio bora zaidi, na matokeo yake naona watakaa chini, watazungumuza waelewane, kwa sababu hawa ndio wenyewe. Kwa hiyo huna tatizo lolote na kuchaguliwa tena kwa uh, Mohamed Madobe upande wako eh? Kulingana, mimi sina tatizo kulingana hali ya hapa vile ilivyo, ule usalama mdogo, na wale marefu juu wako hapa eh, nawaona na mimi mwenyewe wanahisi kwamba kwa usalama sasa kitokea tatizo, je, itakuwaje? lakini wepo tena naona kuna wagombea wa Aa... upinzani ambao wanalalamika kwamba walitengwa na wanasema uchaguzi haukuwa wa haki. Ok, sawa. Uh, ni kweli hapo, siwezi nikasema kwamba wametengwa. Eh, kwanza Madoe mwenyewe hakuanza leo, alianza muda mrefu kwa kuwaarifu wale wapinzani ili wajiunge waje kusagiriwa, lakini lengo la serikali Mazowe mwenyewe hamtaki, lakini kwa kufuata sheria Mazoe alifuata sheria ambayo zinazostahili kama vile ambayo watu wanafanya eh, mambo ya election kihalali. Eh, sasa lile la pili, sasa hao hawakutaka ule msimamo, kama Mazowe alisema kwamba mimi nataka tena nigombee huo urais, wao hawakupenda Walitaka e, tu Marowe ajiuzuru aidha resign kwa kusema kama mimi sasa sitakuwepa. Sasa baada ya kusimama a, sasa akawa wapingamizi Marowe, ule muda aliweka ukawa umepita. Baada ya kupita tena Marowe e, Umoja wa Mataifa akaomba tena msaada zaidi e, wapewe muda, akatoa wa muda siku tatu hao watu wajisajili wa e, wajifanyie kwamba wao wagombee wameshwasimame na marowe pamoja, lakini hawakubali na wao sasa ikawa ni vutani kuvute. Sasa yule msimama wakasema, eh, katiba ambayo ya Jubaland inakubali wananchi wa, wa Jubaland, yule ambaye atakuwepo, uh, katika kuchaguliwa ndio atakuwa rais, yoyote yule ambaye ako tayari ajilete agombee urais na muda utakuwa ule, ule tu. Sasa hapo ndiyo vutani kuvute. Yeah, tunaona hawa wagombea ambao wanasema wametengwa, na wao wameandaa uchaguzi wao uh, Kismayo, uh, na wakamchagua naona hapo wameandika Abdurashid Mohamed Hidik. Sasa itakuwaje hapa, uh, uongozi wa wa wa Madobe utakuwaje hapa? Sasa hapo kweli uongozi wa Madobe, Madobe eh, ni vile nilivyokuambia nyuma eh, wataelewana hao watu, wataelewana eh, kulingana na hali ya kisiasa ya hapa eh, hapa Somalia tuseme, anajua eh, Madobe mwenyewe hakuna mji eh, mmoja, aidha mkoa mmoja, serikali mbili jue zinajengwa kwa nchi moja hakuna, lakini hii itakuwepo. Watakuja kukaa chini. Mabage tayari amesema yatafungua baraza la kwa watu wakae chini, waongee, wazungumuze ambaye tujue matokeo yake itakuwa vipi. Kila mtu ambaye ana swali lake aweke hapo kwenye wazee, ili wakae chini waeleze hali ilivyo, ili usalama wa kuwepo naona, mwenyewe amesema kwamba yuko tayari kufanya kazi na watu wote wakiwemo hao wapinzani ambao wakubaliane kuchaguliwa kwake. Unafikiri hii inaweza ikaleta uelewano, uh, wakamkubali waka kwamba ndio alichaguliwa rasmi? Eh, kwa kweli wale walimchagua ni watu wa Jibaland, si watu wa India, ni watu ambayo wazaliwa waiia hapa eh, kwenye jimbo la Jibaland na wale ambayo wapinzani ni hao watu wamezaliwa hapa jimbo la Jibaland. Ee, hawa wapinzani walifanya kazi na Malowe, sasa mtu akiwa amefanya kazi na Malowe. Kwa nini wakati ule alikuwa anafanya kazi na Malowe anajua ee, kosa liko hapa, kosa liko hapa, hakuweza kulirekebisha wakati ule. Sasa anataka kuja kurekebisha kosa leo kasauri unda ambayo Malowe umeisha ili naye atakuja kusimama asema mimi nitafanya zaidi ya Malowe. Sasa hapo naona ee, ni zile zile tu, lakini bora sasa wale ambaye wataulizana aidha, watakaa chini waongee kuhusu maswali ya, ya madove na huyo uh. Hivi basi naona wataelewana, ili walinde usalama wa wananchi wa Jubaland kwa kuinua eh, maendeleo ya Jubaland yale ambayo yanatakiwa hapa. Tunayataka ya sisi ni maendeleo, sio vita. Vita watu wamechoka, pia sisi tumechoka, na unajua tu vita ni ugonjwa hauishi, lakini usalama ni afya, itaendelea na nikuinua uchumi juu. Sasa <tiposan> watu wanakaa urufuji kama miaka mingapi, wakiwa ukimbizini, miaka nenda miaka rudi, wako hapa Kenya na nchi nyingine vile vile. Lakini sasa hapo haitakuwa vizuri, ni bora tu tujenge nchi yetu tukae vizuri, tukaribishe wageni, na sekuriti iwe sawa na afya iwe sawa na mashule aendelee vizuri na uchumi kamba wakulima wawe wana nafasi zao za kawaida lakini kile ambayo tunachomba huo eh, moja mataifa aidha uh, wakisema Amson anatakiwa kama amekuja tena kusaidia asaidie, kama vile watu wanavyoteseka hapa, lakini naona hawafanyi kazi hao wenyewe, wanakaa tu zaidi wanakaa zaidi. Kusema kweli, ile kazi wanaotakiwa eh, ni kama bado haikaiwi sawa, na sasa vile ambayo Marua amechaguliwa na vilevile, tukiwa hapa kwenye bunge hili mpya basi E, tutajadiliana, tutajaribu hiyo kazi hiyo imefanyika, wakimbizi warudi nyumbani, na tujenge nchi na serikali ambayo inayapinga. Uh, marowe tunajua, ni mambo ya baadaye hayo, wanataka kuja kusimamia. Nani atakuja kuwa rais wa nchi nzima kwa kupiga kura hiyo, tunaelewa mambo kama haya sia sasa Vilevile inaonekana Kenya inamuunga mkono uh, Madobe na bila shaka uh, kuchaguliwa kwake kutaleta faida nafikiri, upande wa, wa, wa Kenya na, na Madobe mwenyewe kwa kukabiliana na, na hawa Al-Shabaab. Uh, unafikiri sasa hivi uh, nini itafanyika uh, baada ya ma, Madobe kuchaguliwa tena, kati ya uhusiano wa Kenya na, na, na, na yeye mwenyewe katika kupambana na hawa Al-Shabaab au kuimarisha usalama kwenye mpaka kati ya Kenya na, na upande huo wa, wa Somalia. Uh, kwa kweli siwezi kusema tu eh, Madhowe ndio yanapewa mkono ni Kenya, hata serikali kuu yenyewe inapewa mkono na serikali nyingine za kimataifa, na Kenya iko na uzito, tunaielewa, tunaijua ingoaji yenyewe inapea ina, mkono Madhowe sasa kwa ule muda kwamba wamekubaliana masharti yaliyowekwa, ili kwa ule muda Kenya atimize wajibu wa amison kwa ile kazi ambaye aliyekujia hapa sasa, akiwa hapa mtu ukimwambia tu e, mimi sikutaki, sasa useme lile kosa. Na sasa kama ni Kenya inampa mkono Madowe kulingana ni nchi jirani, kwanza. Sasa suluhisho, serikali kuu inatakiwa ambaye ije isuluhishe hiyo swala ambaye Kenya na Somalia kati yao, na sio Madowe kwa sababu hii ni jimbo, ni serikali ya majimbo tu Magaasi si ya serikali ya, ya, ya taifa. Hilo ndio ilikuwepo. Sasa Kenya ikakubaliana na serikali kuu, wakae chini, ile tatizo walikuwepo wasuluhishe. Hakuna jirani mwingine atakuja njue, kati yao na jirani ni ule ule tu Somalia na Kenya. Hilo ndio hiyo hivyo, uh, lakini inaonekana Kenya ilimsaidia sana Madobe uh, hapo mwaka wa elfu mbili kumi na mbili uh, ili kuwaondoa alshababu katika Jubaland lakini Alshababu uh, bado wapo katika maeneo mengi ya Jubaland. Uh, sijui hivi sasa unafikiri uh, alshababu kweli, hivi Madobe amechaguliwa upya, atakuwa na nguvu zipi za kuwakomesha au kuwaondoa kabisa katika Jubaland uh, au alshabab kulingana eh, na ile bunge la kwanza ambaye Madobe alikuwa akiongoza, nilivyokuambia nyuma ni eh, kitu gani ambaye kitakacholeta mabadiliko kati ya Madowe na huyo uh, huyo hivi sasa wao wote walikuwa kitu kimoja kioni kwamba, eh, hi ataleta faida juu ya Marore na Marore ataleta faida juu ya hi. Ile ambayo inaleta faida ni bunge ambaye ni uamuzi gani ambaye wataamua kuhusu kuleta usalama juu ya Shabab na Kenya. Usaidizi wake utafikia wapi? Na tukifuatilia tu kama international waendeleze hiyo kazi kama vile ambayo tunajua hali ya kibinadamu basi itafaa wafanye hiyo kazi kama vile ilivyopangiwa na inavyotakiwa, kwa sababu vijana hapa tunaona wanateseka vizuri, na vilevile inasaidia kwa kupea mshahara, lakini hawaelewi vile ambayo kazi inavyoendelea. Wanaambiwa tu yule ambaye anaendesha hiyo kazi ni yule ambaye anajua kitu gani kinachoendelea hapa, na sababu sio mtu mmoja wala sio kabila moja, makabila mengi yako hapo ndani hapo, hapo msituni, hapa tunayajua na tumefahamu na vijana wanaonana wanapigana vile vile nao wengi wanatoka wanarudi huko msituni. Sasa hiyo itakapo ili inahitajika ni kufuatilia tu international community waambie hawa ambayo watu wageni ambayo wanasaidia Somalia ambayo wasaidie kikamilifu kihaki. Unafikiria Madobe atakuwa na ushirikiano upi na Amison? Ushirikiano uh, na Madobe na Amison itakuwepo ikiwa Amison bado ako ndani ya nchi ya Somalia ushirikiano takuwepo kwa sababu AMISOM atule kuwepo ndani ya nchi ya Somalia. Basi mazome naye angepata usaidizi iwapo AMISOM hapo ndani ya Somalia, kokote alipo, basi sehemu ambayo anatakiwa afanye kazi akiifanya. Nam ni mbunge Salad Omar Mganga akizungumza nasi kutoka huko Jumba Jubaland. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani Kama lilivyotokeza hapo mapema katika sehemu hii ya pili ya kwa undani, tunaangazia hali ya siasa inayojiri nchini Burundi kabla ya uchaguzi mkuu wa 2020. Joto la uchaguzi limeanza kupamba moto kati ya wafuasi wa chama madarakani CNDD-FDD na wale upinzani, wa chama kikuu cha upinzani CNL kinachoongozwa na naibu spika wa bunge agaton Gwasa. Chama cha CNL kinasema wafuasi wake kadhaa wamejeruhiwa katika wiki za hivi karibuni kwa kupigwa na vijana wafuasi wa chama tawala maarufu Imbonerakure na baadhi wameuawa na wengine kufungwa jela kinyume cha sheria. Chama hicho kinaongeza kuwa karibu ofisi zake ishirini zilibomolewa na vijana hao katika kipindi cha miezi miwili, ni katika mji wa Bujumbura na baadhi ya mikoa ya Burundi. Lakini chama tawala kimekanusha madai hayo ya SNL, kikisema mara nyingi wafuasi wa SNL ndio wanaanza chokochoko. Msimamo huo wa chama tawala unaungwa mkono na msemaji wa polisi ya taifa Pierre Nurikie, ambaye anasema madai mengi ya chama cha CNL ni ya uzushi. Wakati huo huo, rais Pierre Nkurunziza anaahidi ana kuwa uchaguzi wa elfu mbili na ishirini utakuwa wa amani na utulivu. Anawataka wanasiasa wote kujiepusha na kauli za uchochezi na washindane kwa sera, wala sio kwa kutumia mabavu. Ili kutathmini hali hiyo na mchakato mzima wa maandalizi ya uchaguzi ujao nchini Burundi, kwenye laini ya simu ninaye Emery Pacific Igiraneza ambaye anaongoza vuguvugu liitwalo Map Burundi, ni vuguvugu vugu au chama cha vitendo vya uzalendo. Emery Pacific uh, karibu katika kipindi cha kwa undani. Uh, nakushukuru sana na nakusikia bila shaka nafikiri nimepatia na kusema kwamba map Burundi ni vuguvugu vugu au chama cha vitendo vya uzalendo. Uh, unaweza ukasema kwamba ni vuguvugu vugu, lakini kwa sababu unajua mpaka vuguvugu uh, vugu hiyo ibadilike chama ni kwamba serikali ya Burundi iweze kutupatia nafasi la kuweza kufanya siasa nchini Burundi bila wasiwasi. Ila kwa sasa uh, nafasi hiyo haipo, kwa hivyo sasa Waweza kutumia neno hilo pia, na niwafahamishe wasikilizaji wetu kwamba uh, Emery Pacific uh, wewe uko hapo Uingereza, uko katika mji wa London waondo eh? uh, ninaishi katika mji wa Manchester. Uko Manchester huko, ndio haya. uh, Emery, niliona taarifa nyingi za vuguvugu lenu likisema kwamba uh, wakati haujawadia Burundi kuandaa uchaguzi ulio huru na wa haki. Kwa nini uh, Unajua, uh, hali ilivyo sasa hivi nchini Burundi ni hali ya kutisha sana. Warundi ukiwauliza wao, haoni ya kwamba uchaguzi kusema ukweli ni muhimu, kwa sababu waona wanaona ndugu zao wakiwawa, wanaona uh, wazazi wao wakiteswa na serikali, hasahasa na chama tawala huko nchini Burundi. Kwa hivyo sasa unapozungumza mambo ya uchaguzi ni kwamba kwa hakika hauna uh, shida yoyote ya kuona ya kwamba wananchi wenyewe huko unawatesa. Kwa hivyo, uh, sisi tunasema hivi, wakati ambapo uh, viongozi wa Burundi hawajali uh, maisha ya wananchi, wakati wao huwa wanatuma vijana wao ambao Uh, tunasema kwamba uh, nafasi hiyo sio kabisa muda mwafaka wa kuandaa uchaguzi, ndo maana tunasema kwamba itabidi uchaguzi huo kabisa usi, usifanyike na Walundi waweze kusikilizana kwanza. Wakimbizi, mamia ya wakimbizi ambao wako nje nchini Tanzania, Rwanda, Congo, Uganda na nchi za Ulaya waweze kurudi. Wewe unaona, utaweza kusemaje ya kwamba kunatakiwa kuwa uchaguzi wakati hata wapinzani wenyewe bado wako nje, wamefukuzwa na serikali hiyo? Yani ni kitu cha kushangaza sana. Na unajua serikali hiyo iko kwenye investigation na hii tribunal ya kimataifa kwa uh, mauaji mengi alipofanyika nchini huko, kwa hivyo sio, sio hali halisi ya kufanya uchaguzi ndugu yangu. Lakini unasema uh, kuna wapinzani wengi ambao bado wako nje, na kuna wengine wametangaza wazi kwamba watarejea nyumbani na wako tayari kushiriki uchaguzi bila masharti yoyote, huoni eh, kwamba uh, wapinzani hao hakika wameona kwamba hali imeanza kuwa shwari? Vilevile ripoti nyingi za, za umoja au shirika hili la UNHCR ambalo linalohudumia wakimbizi e, zinatambua kwamba kuna wakimbizi ambao wameanza kurejea Burundi. E, hizo zote ku, ikiwa ni ishara kwamba hali e, inaonekana sasa imeanza kuwa tulivu kilinganisha na mwaka elfu mbili kumi na tano. Uh, unajua, uh, ukweli ni kwamba hali imeenda ikiwa mbaya zaidi, ila sasa uh, swali la Burundi inaonekana, yani, jamii ya kimataifa imeliacha hivyo hivyo tu uh, kwa sababu labda kuna mambo mengine ambao wanahusika nao. Ngoja ni kupatie mfano. Unaposema kwamba kuna ripoti nyingi ambazo zinaonyesha kwamba hali imekuwa nzuri, mi nashangaa kwa sababu sijawahi ku moja hata wewe mwenyewe hujataja hata ripoti moja ambayo inasema UNHCR, UNHCR. UNHCR katika uh, takwimu ambazo inatoa inaonyesha kwamba kuna wakimbizi zaidi ya elfu sabini ambao wamesharejea nyumbani. Uh, ndiyo, na nitakueleza hivyo. Ngoja nikupe mfano huyo huyo. UNHCR inaendelea kuomba hela za kusaidia wakimbizi wa, wa, wa Burundi kwa sababu ina inaamini ya kwamba wakimbizi hao wana wana wana, wana maana kwamba wamekimbia kitu ambacho kinaonekana. Yani, ingekuwa kwamba Burundi kuna amani, UNHCR haingekuwa inawasaidia na haingekuwa inaendelea kuomba jamii la kimataifa kutoa hela nyingi ili waweze kuwasaidia. Unajua, mtu akikimbia ah, ah, ah, ah, ah, alafu akikosa ah, usaidizi popote pale ah, anaweza akarudi hata hapa Ulaya. Ah, tunatetea watu ambao wanarudishwa nyumbani kwa nguvu, sio kwamba ni ah, kwa mapenzi yao, lakini kwa nguvu. Kwa hivyo wale wanaporudi nyumbani, sio kwamba wanapenda kurudi, ila mfano alafu unapigwa risasi ndani ya kambi, je, wewe utabaki pale? Utasema kwamba bora nirudi kule, kwa sababu kufa ni kufa tu. Hiyo ndo hali yenyewe ambayo inatisha kabisa. Ila sasa, ee nikupatie ripoti ambazo zinaonyesha y kwamba hali ya Burundi kabisa imeenda ikiwa mbaya. Uh, u ukiangalia mfano hii uh, ofisi ya haki za binadamu ya, ya, ya, ya UN inaonyesha ya kwamba watu wanaendelea kunyanyaswa kwamba hakuna uwezekano ambao watu wanaweza kusema kile wanachojisikia uh, kusema kisiasa nchini Burundi. Wanaonyesha watu waliowaua uh, uh, uh, mwaka uliopita. Alafu ukiangalia uh, ili shirika la uh, la human rights, la Burundi uh, pia ambalo uh, lina uzoefu kabisa ya kuangalia kitu kinachotendeka uh, mm -hmm. kule Burundi uh, hii inaitwa Ligi Iteka, wanaonyesha kwamba ripoti zao watu Uh -huh. Wengi an-wanao wao uh -uh. Wewe mwenyewe umetaja watu members wa chama cha chasawaiga Sawa, Sawa, Emery. Emery. Ivi karibuni Emery. Au, uh -huh. sasa. E, Emery tunasalia na dakika, sekonda chache kabla ya, ku, ya ku dakika kama moja na sekonda chache kuhitimisha kipindi e, yeah. Yoyote vyovyote vile uchaguzi utafanyika, sababu na ratiba ya uchaguzi imeshatolewa, imesha sijui vug, vuguvugu leo linaonaje? Uh, uchaguzi utafanyika au mnapendekeza nini ili labda uchaguzi uh, watu wahisi kwamba uchaguzi huu utawashirikisha kila, kila upande? Swali zuri sana. La kwanza ni kwamba uh, tunawambia warundi wote kwa sababu tunajua tunaongea nao, tunajua hisia yao kuhusu uchaguzi huu kwamba wawe makini sana, kwa sababu unajua, serikali hii, usipoenda kuchagua unaweza kukakuua. Lakini sasa sisi tunasema hivi uh, ikiwa umo, uh, Umoja wa Mataifa, ikiwa nchi uh, uh, jirani na jamii la kimataifa, wana haki Emery, Emery Pasifiki, samahani kidogo. Nakushukuru lakini kwa mchango wako, sababu uh, muda ndio hivyo tena. Tunakamilisha Kwa Undani leo. Namshukuru mwelekezi wa kipindi Saida Hamdun, Patrick Ndwimana na wageni, kiwatakia usiku mwema. Ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC hivi sasa. Basi na kuacha na burudani ya muziki. <laughs> Wache kujizuzua, mwelezeni, mimi si wa kuchezea. Nilidhani ni shujaa kwa vile alivokaa, kajipa sifa ya taa, kumbe vile mshumaa.