Kutoka studio 15, hii ni VOA express barabara kabisa. VOA express kutoka moja kwa moja studio za Sauti ya america Washington DC. Leo ikiwa ni Jumatatu, tarehe 26 mwezi wa 8 mwaka 2019, hapa studio anayokaribisha kwa siku ya leo Patrick Ndwimana, lakini niko na mwenzangu hapa, mtani wangu wa jadi anaitwa Kenneth mwana wa Bwire mwana wa Odongo. Mimi huwa sikutanii, huwa nakuambia tu Manchester United huwa inachapwa. Ni utani huo, hamna shida. Haya, tuna nini leo mezani? Huko DRC hatimaye serikali imeundwa, majina yametangazwa hapo na Rais Tshisekedi tutaungana naye Mwanamilongo Saleh huko Kinshasa kutupa mengi zaidi. Nchini Kenya wamefanikiwa kusafirisha awamu yao ya kwanza, sehemu ya kwanza ya mafuta ambayo yanaendelea kuchimbwa Turkana. Ni miongoni tu mwa habari kuu, msikilizaji, ambazo zitakuwa tukikuarifu. Lakini katika mjadala wa barazani, kama kawaida, leo tuna mada ambayo tumebandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook tukisema unauliza kukaa nyumbani na familia yako siku za wikendi au kwenda nayo kwenye maeneo ya starehe, kipi bora? Akina Patrick wamezoea, wanakwenda wao wenyewe tu kuangalia mechi zinapochezwa, wanaacha familia nyumbani huko, na marafiki wakina Bwire na kina nani ndio wanakutana nao. Familia ikae nyumbani? Nitakaaje nyumbani kutazama mpira na familia, naenda na jivinjari peke yangu. Nitakaporudi basi, tutazungumza mengine. Linafaa hilo, wasikilizaji, kabisa wamejibu. Tutapata uh, maoni yao moja kwa moja uh, bado tunamtafuta mwenzetu Saleh Mwana Milongo huko Kinchasa, lakini kama nilivyokwambia, unaiona orodha ya ma mawaziri hapa. Ni muda mrefu tangu uchaguzi ulipofanyika Desemba mwaka jana, sio hadi hadi wa sasa. Serikali ikuwa nasubiriwa sasa kwa miezi saba, lakini hatimaye imepatikana. Miezi saba Umesema oroda ndefu, oroda upana kiasi gani? kiasi gani? mia saba? mia nane? elfu moja? Yani, kila mtu anataka kipande cha pesa ma, sio mawaziri manaibu ma, ma waziri, hmm, uh, wote kwa jumla ni sitini na watano. Nchi kubwa, lakini haya, Sale amepatikana huko Kenchasa. Sale Mwana Milongo, uh, kipi kipya cha kutujuza kuhusu baraza hili la mawaziri ya miezi saba ya kusubiri serikali hiyo ambayo, uh, bila shaka uh, kulikuwa na lazima ya kuweza kusubiri kuona kwamba, um, mawaziri takriban asilimia themanini uh, hivi ni watu ambao hawajulikani na watu walio wengi. Hata mimi mwenyewe, baadhi ya majina ni kwa mara ya kwanza nimesikia, hata jina hilo la waziri wa mambo ya nje yani. Kwa hiyo ni sura mpya ambazo, uh, wakongomani wengi walikuwa hawazijui. Kwa kweli ni sura mpya na duru zinaelezea kwamba ilikuwa ni vigumu kabisa kuweza kumshawishi hata rais Joseph Kabila kuweza kukubali kuto kuweko na watu wake wa karibu sana ambao kwa kweli kwenye daftari ya mwisho ya mawaziri walikuwa wote wameondolewa uku, na wengine kabisa ambao kwa kweli hawana ushawishi mkubwa wa kisiasa ambao hivi sasa wamekuwa mawaziri na labda kipi kinaweza kuwa kimepelekea rais Chisekedi na waziri wake mkuu huyu uh, Silvestre Ilunga Ilunkamba uh, kuteua mawaziri ambao labda wanasema ni, ni, ni damu mpya labda ni kutokana hasa na presha zilizowekwa na raia wenyewe ambao walikuwa kila mara wanapozungumza wanamwambia kwamba ni lazima aweze kubadili eh, eh, uongozi na utendaji kazi uliokuwepo ambao walilaumu wa rais aliyoondoka, na vilevile eh, kukawa na presha za ya jumuiya ya kimataifa pia ambao walikuwa wanamlazimisha kwamba ushirikiano utatokana na serikali uh, ambayo wataunda, kusiwepo na watu ambao waliwekewa vikwazo na Marekani na muungano wa Ulaya na vilevile watu ambao kwa kweli, uh, majina yao yamekuwa yametaja kila mara katika ubadhirifu wa, wa mali za umma, na kwa hiyo kulikuwa na changamoto nyingi, na ndio kwa maana watu wameamini kwamba uh, kukawia kwa kutoka kwa serikali hii ama kutangazwa kwa serikali yenyewe kunatokana na hali kama hiyo. Uh, lakini pamoja na hivyo uh, muungano FCC wa rais wa zamani Joseph Kabila unashikilia na uh, wadhifa muhimu muhimu na nyingi kwenye baraza hili Ndiyo, ndio. Kwa jumla ni mawaziri arobaini na mbili kutoka FCC ambao wameweza hivi kutangazwa ku, ku, ku, ku, na ishirini na tatu kutoka uh, uh, kashi ya, ya rais Felix Tshisekedi na mshirika wake Vital Kamerhe na wizara moja ambayo iliundwa ni wizara maalum ambayo itahusika na walemavu, ambayo iliundwa usiku wa kuamkia jana tu na imepewa mtu ambaye amekuwa na ulemavu na ambaye ni mama ambaye amehusika na mashirika ya kutetea pia haki za walemavu hapa. Kwa hiyo imekuwa mawaziri sitini na sita na waziri mkuu, imekuwa mawaziri tuseme, serikali ya mawaziri, mawaziri na waziri mkuu sitini na saba, hivi ni kubwa kabisa kuwahi kutokea nchi. Kulikuwa na mi, mi, minunguniko au miguno upande wanawake wa wanawake eh, kwamba hawashirikishwi ipasavyo kwenye baraza la mawaziri. Je, wanawake wamepata nafasi za kutosha? Ndio, ndio, wanawake ndio swali ambalo kwa kweli limekuwa limeelezewa hapa. Ni asilimia kumi na saba pekee, lakini ukilinganisha na serikali zote ziliwahi kutokea nchini ni kwa mara ya kwanza wafikie idadi hiyo, ijapokuwa katiba imesema kwamba ni lazima wapewe nafasi zaidi ya asilimia thelathini hivi kwenye eh, hatua za, za, za, za, nyanja zote za uongozi, lakini kumekuwa na kasoro nyingi na hivi sasa wamefikia asilimia kumi na saba na inamaanisha kwamba kumekuwa makamu wa, uh, ama naibu waziri mkuu, kumekuwa na mwanamke mmoja miongoni ama naibu waziri wakuu wa tano, na kumekuwa na waziri wa taifa ambaye kuna wanawake wawili, na vilevile mawaziri watatu wanawake. Kwa jumla ni wanawake kumi na tatu ambao walioserkaii. Tukushukuru sana Selemana Milongo, na uh, mengi zaidi labda utatupasha uh, kwenye uh, matangazo yetu ya jioni. Unajua Patrick, eh, gharama ya kuendesha wizara moja kwa mwaka ni gari. Waziri mwenyewe ana gari, ana wale wanaosindikiza, ana wale wanaomlinda, ana dereva, ana wafanyakazi wengine ndani ya ofisi, sitini na ngapi? Sitini na tano atachapa kazi kwelikweli kweli. Uh, Collins Liberty wa uh, Adede, ukiwa Mombasa karibu kwenye Express Shukran sana Bwire e, pamoja na Nduwimana, tunaarifiwa kwamba mafuta awamu ya kwanza yanaelekea Malaysia. Meli ishaanza isha, safari nam ke, Kenya inajiunga nam inakuwa taifa la kwanza Afrika Mashariki na kujiunga kwa wale yale mataifa yanayozalisha mafuta. Hii ni baada ya kuzinduliwa kwa meli ambayo inasafirisha mafuta ikielekea Malaysia, mafuta yaliyonunuliwa na kampuni inaitwa Chem China mafuta hayo yanakadiriwa kuwa ya dola milioni kumi nukta tatu. Ni mapipa laki mbili elfu arobaini yaliyosafirishwa pole pole eh, lori baada ya lori kutoka Turukana kaskazini mwa Kenya hadi mjini Mombasa na kuhifadhiwa katika kituo ambacho kilikuwa kitambo, ama awali kinatumika kusafisha mafuta, lakini kikafungwa, yakahifadhiwa hapo mpaka vile ilivyofika mapipa hayo laki mbili na sasa yametiwa kwenye meli hii na yanasafirishwa kuelekea huko kuweza kue, kuelekea mataifa ya ughaibuni yakasafishwe na kisha baadaye kuuzwa. Ni shughuli ambayo ilianza mwaka jana, mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mafuta hayo yaliwasili mjini Mombasa mwezi wa sita, katika taarifa zetu za vioa tuliangazia, na sasa imefika wakati ya kuyasafirisha. Rais Uhuru Kenyatta ameongoza shughuli hiyo nzima, akisema kwamba sasa hii ina maana kwamba ama serikali yake inaenda kuwekeza kikamilifu kuhakikisha inalinda rasilimali zake zote kwenye ardhi na pia kwenye bahari, ikitilia maanani kwamba Kenya ina e, sera pana sana kuhusiana na e, e, uchumi wa baharini, yani blue economy Ande... na swala hili ama kuwasili kwa mafuta haya na sasa kuelekea masoko ya kigeni imepokelewa vizuri sana. Nimezungumza na viongozi na wa Kenya kutoka maeneo yale ya ya Turukana na Pokot kaskazini mwa Kenya. Hapa ni sauti ya gavana wa jimbo la Pokot Bwana John Nyungapuo pamoja na Mkenya kutoka eneo hilo anaitwa Esta ambaye anatuelezea eh, wamehisi wame vipi kuhusiana na kuasili ama kuondoka kwa mili hiyo. Saa hii ninavyoongea na nyinyi, imelete utulivu na imeunganisha Wapokot na Waturkana. Hii tumaini kubwa ya kuwa kwamba dunia ya, ya Kenya huko itafunguka, tutakuwa na maji kwa sababu ya pesa hii ambayo itapatikana tutakuwa na masomo vizuri mashule, tutakuwa na ukulima ya irrigation ili tupate chakula. Ile njaa mnaona sometimes around January, February, March mwezi wa sita ambayo inaonyesha watu kweli wanakufa kufa, itaisha kwa sababu sasa ile mamito tuko nayo tutakuwa tumetumia, na ya kwamba pia West Pokot, tuko na resource kubwa sana inaitwa maji sisi kama watu wa Turkana leo tuko na furaha kubwa sana tunapoona meli ikielekea hivi. Tunaona sisi kama watu wa Turkana we've also contributed to the economy of Kenya in one way or the other. Adede, Chemchina ni kampuni ya, ya serikali ya China ambayo makao yake makunu Uingereza. Je, katika kuamua nani wa kumuuzia mafuta haya kulikuwa na kampuni zingine ambazo zilikuwa na zimeonyesha ari ya kununua, ama serikali iliamua kuipatia kampuni ya China kwa sababu labda ina deni la China? Hapana. Na kulingana na taarifa ambazo tunazipata ni kwamba eh, kulikuwa na shughuli ya zaburi ilitolewa, na mafuta haya yakawekwa wazi. Kuna kampuni kadha wa kadha ambazo zilionyesha nia ya kuyanunua na baada ya vuta ni kuvute katika biashara hiyo, kampuni hii ya chem china iliweza kununua mafuta haya Julai ishirini na sita mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Ni shughuli ambayo ilianza hapo nyuma, si jambo tu ambalo wameliamua kwa sababu kuna deni ama kuna nini. Ni, kuna ushirikiano kati ya kampuni hii ya kuchimba mafuta ya tale na serikali ya Kenya, na sasa ikaweka wazi ambapo kumekuwa na uuzaji, kumekuwa na ile inaitwa bidding kwa Kiingereza, watu wametoa zabuni na hasa ikachukuliwa Julai ishirini na sita, ambapo sasa mafuta hayo ya takriban dola milioni milioni kumi nukta tatu akawa wamepata soko kwenda kusafishwa, na sasa yatatafutiwa soko ili kwamba yakivutia wa wawekezaji zaidi. Sasa mafuta haya pia yatatafutwa kusafirishwa. Lakini Bwire, pia kuna jambo lingine ambalo serikali ya Kenya inajaribu kufanya, kwa sababu kusafirisha mafuta kutoka eneo la Turukana ni ghali mno, wanapanga sasa kuweka mabomba ya mafuta moto ambayo itakuwa inasafirisha mafuta hayo kutoka kaskazini kule na kuyapeleka mpaka Lamu ama bandari ya Lamu naendelea kujengwa kwa sasa, imekamilika kwa kiasi fulani, na hiyo itapunguza kwa ukubwa sana gharama ya kusafirisha mafuta, na japo na labda itaongeza faida. Asante Dede, muda muda umetuka, umetukata, lakini tutakuwa na muda zaidi kuweza kuangazia hili eh, kwa upana zaidi. Shukrani Collins. Karibu na sasa tuende kwenye habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema leo kuwa hajashangazwa na ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Sarif kwenye mkutano wa mataifa yenye nguvu ulimwenguni wa G7 nchini Ufaransa. Trump amesema hayo kaona habari mjini Bearids wakati akikutana na rais wa Misri Abdul Fatah al Sisi, akiongeza kuwa ameheshimu hatua ya Zarif ya kukutana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron na wengine. Trump ameongeza kusema kuwa anahusira na Macron na kwamba ameidhinisha anayoyafanya. Uhusiano kati ya Marekani na Iran umekuwa ukidorora tangu mwaka uliopita baada ya Trump kuondoka kwenye mkataba wa kimataifa wa nyuklia wenye lengo la kupunguza vikwazo vya kiuchumi dhidi ya taifa hilo la Iran. Wakati huo huo, rais Donald Trump amesema kuwa China imeomba kurejea mazungumzo ya kibiashara siku chache tu baada ya mataifa yote mawili kutangaza ushuru mpya dhidi ya kila mmoja. Wakati akizungumza kwenye mkutano wa G7 nchini Ufaransa, Trump amesema kuwa China imeomba kukutana na viongozi wa ngazi ya juu wa Marekani ili kurejelea mazungumzo. Hata hivyo, Trump hajasema iwapo amekuwa kwenye mawasiliano ya moja kwa moja na rais wa China Xi Jinping, ingawa amemsifu kuwa kusema ni kiongozi mzuri. Na makampuni matatu ya mitandao ya kijamii, Facebook, Twitter na YouTube yamechukua hatua ya kuondoa mamia ya akaunti zinazohusishwa na serikali ya China na ambazo zinasemekana kutumika kutoa maoni kuhusu maandamano ya miezi kadhaa dhidi ya serikali ya Hong Kong. Hata hivyo, wadadisi wanasema kuwa hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa kutokana na kunyimwa kwa habari nchini humo ambako kunatishia maendeleo ya kidemokrasia pamoja na uhuru wa habari kote ulimwenguni. Watabiri wanasema dharuba iliyopewa jina Dorian inaendelea kuongeza nguvu inapokaribia visiwa vya mashariki mwa bahari ya Caribbian na huenda ikapiga Puerto Rico na sehemu jirani kesho Jumanne. Kituo cha kutabiri vimbunga cha kitaifa Marekani kimetoa ilani ya dharuba hiyo kupiga sehemu ya Barbados, St. Lucia na St. Vincent na Grenadines. Ilani ya kutokea dharuba kali pia imetolewa kwa Grenada na Martinique. Pita Majura unasema huko pamoja hadi tamati mwa kipindi. Unasikiliza VOA Express ukiwa Tunduma, Momba, Songwe, Tanzania. Good luck Olomi unasema unatupata vizuri sana. Unataka Joakim Olomi akiwa Masaki, Dar es Salaam, Tanzania, naye akawe pamoja nawe kwenye VOA Express idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikilizaji, dakika kama 13 hivi ikaweze kutimia saa 11. Kenneth Bwire jina la kwangu na mimi ni Patrick Ndwimana. Tunawashukuru wasikilizaji wetu ambao wanaendelea kutufuata uh, popote pale walipo. Uh, sasa tuingie kwenye uh, mjadala wetu wa barazani. Kama uh, nilivyosema hapo mwanzo ni kwamba tumeuliza, je, kukaa nyumbani na familia yako siku za wikendi au kwenda nayo kwenye maeneo ya starehe Kipi bora? Kwenye laini ya simu tuna wasikilizaji wawili ambao wanataka kuchangia. Tunaye Octavius Alex kutoka huko Tanzania, vilevile vile tunaye Sami Wamasebu kutoka huko Kenya. Karibuni wasikilizaji wetu, nashukuru. Sami nashukuru. Yeah, nakuskia. Nianze na wewe, umemsikiliza Patrick vizuri, utaondoka kwa nyumba uende burudani peke yako ama uandamane na familia, na sababu zako zinakuwa ni zipi? Uh, kulingana na mfumo wa maisha hapa nchini Kenya kwa mfano, inakuwa vigumu sana jambo hilo kutekelezwa, na sababu nina hoja nzito hapa, hoja tano ambazo zinapinga hali hiyo, na nafikiri kama mtanipa muda, ntazidondoa moja hadi nyingine. Dondoadondoa tukusikilize, muda utakukata. <laughs> tutakukata hatua <laughs> mojawapo, moja ni ule uwezo waji nchi za Kiafrika tuna no umaskini, watu wana dola moja, wanafanya kazi, wanapata dola moja kwa siku kwa hivyo ule uwezo kidogo hau, hau, watu wengi huwa hawana uwa, asa walio katika ndoa. Jambo la pili ni kwamba umri baada ya kustaafu, wajua ukifika miaka fulani hapa Kenya ni vile utakaa nyumbani ukalewa jukuu. Kwa hivyo hilo la kuwa familia kuwapeleka katika sehemu za starehe halipo. Hoja ya tatu ni ule ujeuri wa mpenzi ama wanaokuzingira kwa mfano, akiwa mke wa kusumbua sasa, inakuwa vipi huyu msumbufu tena ikae kwamba umempeleka katika sehemu ya burudani eh? Halafu hoja nne ni kwamba huwa kuna hofu fulani ya mazingira. Kwa mfano, mwanamke au mtu yote yule, huenda kaiga tabia ambazo si za kweli, si za kwake, kwa mfano sehemu kama za burudani ya pombe mambo mengi tu ambayo si mazuri hutendeka huko. Kwa hivyo inakuwa uoga fulani kwamba huyu akimpeleka pale atachukua tabia ambazo ni za kuiga, tabia ambazo haziendani na na na maisha ya Mwafrika. Alafu mwisho kabisa, kuna watu wamejiingiza katika shughuli nyingi za kutafuta hela, kwa hivyo mambo ya kisuku starehe tena yamepuuzwa. Pesa ndo muhimu katika maisha, wala starehe. Nafikiri hizo hoja tano nilizojitoa ndizo zinazuia, Sami. Kifupi, kifupi wewe, yeah, mbona uondoke uende peke yako ukaacha familia? Mbona basi namsikae nyote nyumbani? Kifupi tu awajua, mimi najiamini uh, katika uzee wangu na umri wangu <laughs> mambo mengi ambayo kwa mfano yanatendeka mabaya kule, najua vile nitajizuia, lakini kumwamini mtoto wangu au mke wangu au yeyote yule ambaye mm -hmm. anataka nimpeleke kule. Tukushukuru Sami. Tumsikie naye e, Octavius Alex kutoka huko Kareheni, sehemu za Kareheni, Tanzania. Ndio kwanza kabisa ni washukuru watangazaji watangazaji wote kwa kuipa hii nafasi mm -hmm. Binafsi kwangu mimi ninaona kwamba ni vizuri endapo ukitoka ukaenda kwenye chombo, uka, ukaenda na ukaenda na familia yako ukiwa na wazazi, na watoto wako. Kwa kuwa ni vizuri, kwa sababu gani? Pale moja kwa moja ukienda, mnakuwa mnabadilishana mawazo, hususani mkiwa mnabadilishana mawazo. Aidha, pale kuna watu wengi, mnakuwa mnaaminiana. Ndoo vizuri. Mimi ndo mchango wangu. Kwa hiyo unaunga mkono, uh, kutoka nje au kwenda kwenye sehemu za starehe na familia, mama na watoto kila kila wikend maanake? E, maana yake mimi kwangu binafsi ninasema kwamba ni vizuri kwa kuwa ukienda, ukienda na mke wako pamoja na watoto pamoja na, na, na, na mimi mwenyewe ni vizuri kwa kuwa mke wako unamjengea mazingira mazuri kwamba kweli mimi binafsi ninapendwa. Lakini ukimwacha wakati mwingine ukiwa mfano kijana, ukamwacha ukaenda kwenye vyombo vya starehe, atajua kwamba kuna watu nashoboka nao ah. Kwa hiyo kwako hii inaongezea penzi eh, katika familia. Eh, yani hapo ndo upendo ndo unazidi. Na itoshi, kuna wanawake wengine huku huku nini huku Tanzania make ukianza uki kwenda naye mfano kuke, u, mfano mmeamua kwenda kutembea ukaenda naye moja kwa moja, hapo ndo anajenga uaminifu ura, kwamba kumbe na mimi kweli yawezekana nichagua chaguo bora. Kuna watu wengine wanachagua chaguo bovu, akienda naye anaogopa, ili wasije wakamuona. Ndio maana <laughs> watu walio wengi huwa wanaficha kwenda na wake zao pamoja na watoto wao, aidha walizao watoto wabaya. <laughs> <laughs> Shukrani Octavius Alex, na tukushukuru pia Sami wa Masebu kutoka lakini, huko Kenya. Lakini Zebedayo gossip ndo anasema yuko Tunduma, anasema kukaa na familia nyumbani ni bora zaidi, maana utajua familia inaisha, inaishije kipindi ukiwa kwenye mahangaiko ya kutafuta na pia kunajenga ukaribu mkubwa na familia, maana hata wageni wanakuwa na uwezo wa kukukuta nyumbani au jirani yako na ukatabasamu nao pamoja. Wengi wameandika na tunawashukuru, na sasa twende kwenye muziki. Kenes niko naye imeimbwa na Sinjo na wimbo unaitwa niko naye. Niko naye sawa, nani nani, twende kwamba yupo naye, anajivunia, anaringa naye wakati wote, amekaa naye uz usiku mchana sijui kama kuna tofauti saa zingine ambazo tunaweza weka katikati hapo, kati ya usiku na mchana, sijui, lakini ni rekodi kweli ambayo imepangwa ikapangika vizuri. Ukisikiliza vinanda vinavolia, inapendezwa, ni mahaba hayo, ni mapenzi bila shaka, na tabasamu. Jamani, haya hapa, mm -hmm, tunaye mwenzetu BMJ Muridhi, tunazoea akitupa mambo ya teknolojia, lakini leo anazungumzia mambo ya afya. Ndio, ni kweli kabisa. um, eti, uta... kwamba utafiti unaonyesha kwamba vijana wanaovutavuta bangi wana uwezekano mkubwa wa kutumia dawa nyingine za kulevya. Eti ni kweli kabisa unavyosema Bwire, na sio mimi nasema, maanake ni utafiti ambao umefanywa na chuo kikuu cha Arizona State University hapa katika moja ya majimbo hapa Marekani, na umetajwa na wachambuzi kama ambao sasa unawatia sana wasiwasi wazazi wa vijana ambao wamekuwa wakitumia bangi hata kama ni kwa kiwango cha chini. Mnavyojua Bwire na Patrick, kwa majimbo, mba mba ni kwamba kuna baadhi ya majimbo hapa ambapo ni halali ni halali Mm. Kwa watu kutumia bangi, kutumia bangi. Dawa. Kwa sababu, kama dawa na sababu zingine lakini sio ile bangi kali. Kali, ile bangi, ambayo haina. Bangi, ni bangi mkuu lakini sasa sikiliza haya jarida <laughs> la Jano Pedi, Pediatrics limeripoti kwamba waliofanya utafiti huo waliwaoji vijana wapatao elfu hamsini katika hmm, jimbo la Arizona tu peke yake na kupata kwamba asilimia sabini na mbili kati yao walikuwa pia wanatumia dawa zingine za kulevya zenye nguvu zaidi kuliko hata bangi kama. Sasa hawajaeleza sana lakini, kuna dawa kama vile opioids ambazo zimeleta matatizo makubwa hapa Marekani. mm -hmm. E, na sasa wengine wanazificha, lakini ikiendelea na ripoti ni kwamba Uh, inaonyesha kwamba vijana wengi wanatumia bangi iliyo na nguvu zaidi kuliko bangi ya kawaida, na ni hali ambayo inachangia katika kudumaza uwezo wao wa akili zao kukua. Wajua, wale ni kama mm -hmm. vijana bado wanaendelea kubaleki mm -hmm. lakini wajafika kiwango, kwa hivyo kuna, hata, kuna hatari ambayo inaonekana pale. Na aliyeongoza utafiti huo anaitwa Madeline Meyer ambaye ni mkufunzi katika chuo hicho, anasema kwamba kuna umuhimu mkubwa wa kutoa mafunzo kwa wazazi ili kuweza kutofautisha kati ya mariwana na dawa zingine za kulevya kwa sababu baadhi ya vijana wanatumia mihadarati mingine kwa kisingizio kwamba ni bangi. Mm-hmm. Unaona sasa oh. Aha. Aha, wanavuta vitu vingine lakini wanaonyesha ah. Wa, watu wanafikiri ni bangi hiyo ya kawaida Patrick anayosema, <laughs> lakini kumbe ni vitu vizito wanaweka kwenye akili zao. Naona muda umekimbia, lakini hii labda tuseme sio habari njema kwa vijana wengine duniani kote, pamoja na wale wa Afrika Mashariki na Kati ambako wasikilizaji wetu wengi wapo ambao wanatumia bangi na wana hulka ya kuwaiga vijana wa nchi za magharibi kama vile Marekani, ikiwa ni pamoja na utumiaji wa dawa kama hizo zenye nguvu zaidi kuliko bangi. Tukushukuru sana BMJ Mridhi kwa ripoti yako hiyo. Naona muda huturuhusu. Nina swali, una swali? Mm. BMJ, usiondoke hivi. Katika utafiti huo uliposikia, mtu anavuta hiyo kitu, anajihisiaje? kwa sekunde chache tu anasikia kichwa kinakwenda vizuri sana na anapata raha kweli kweli. <laughs> <laughs> <laughs> Shukrani tena BMJ Patrick na Kenneth, tuna wageni tukiwatakia, uh, jioni njema.