Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau, ikiwa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Mahakama moja ya Zimbabwe mapema leo imemwachilia kiongozi mashuhuri wa upinzani baada ya kushtakiwa kwa kutozuia maandamano yaliyopigwa marufuku na serikali hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters kwamba Amos Chibaya ambaye ni katibu wa kitaifa wa chama cha Movement for Democratic Change MDC anasemekana kupanga maandamano mjini Harare Agasti 16 kwa nia ya kuzindua vuguvugu vugu la kitaifa la maandamano. MDC kinalaumu serikali ya Rais Am ya Amazon Mnangagwa kutokana siyasa na ukandamizaji wa kisiasa pamoja na kushindwa kudhibiti uchumi ambao umeshuka zaidi katika muungo mmoja uliopita. Polisi walivunja maandamano hayo pamoja na mengine yaliyopangwa na MDC kwenye miji tofauti nchini humo. Chibaya anatarajiwa kufika mahakamani tena Septemba 12 na Oktoba 4 kujibu mashtaka tofauti aliyoitisha Januari ya kulalamikia nyongeza ya bei za mafuta. Na bado tukiwa tungali nchini Zimbabwe, ni kwamba madaktari nchini humo wamekataa nyongeza ya mshahara ya asilimia sitini kutoka kwa serikali na badala yake kutishia kuanza maandamano Septemba tatu iwapo hawatalipwa kwa dola za Kimarekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, shirika la madaktari nchini humo limeandikia serikali barua inayosema kuwa wanachama wake hawawezi tena kwenda kazini kutokana na kudorora kwa uchumi pamoja na kushuka kwa dhamani ya sarafu za Kizimbabwe unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc kupitia 107.5 fm nairobi kenya viongozi wanaohudhuria mkutano wa g7 nchini ufaransa wametenga dola milioni 22 za kupambana na moto unaoendelea kutekeleza msitu mkubwa zaidi duniani wa amazon rais wa ufaransa emmanuel macron pamoja na mwenzake wa chile sebastian pinera ambaye ni mgeni kwenye mkutano huo amesema msitu huo una umuhimu mkubwa duniani. Macron amesema kuwa katika kipindi cha saa chache zijazo jeshi lake litasaidia katika kuzima moto huo. Macron na Pinera wanasema kuwa mataifa ya G7 yaani Marekani, Uingereza, Ujerumani, Itali, Japan, Canada na Ufaransa yanatathmini nini na kutoa misaada kama hiyo kwa mataifa ya Afrika ili yaweze kukabiliana na mioto kwenye misitu yake. Rais wa Marekani Donald Trump amesema leo kuwa China imeomba kurejea mazungumzo ya kibiashara siku chache tu baada ya mataifa yote mawili kutangaza ushuru mpya dhidi ya kila mmoja. Wakati akizungumza kwenye mkutano wa G7 nchini Ufaransa, Trump amesema kuwa China imeomba kukutana na viongozi wa ngazi ya juu wa Marekani ili kurejelea mazungumzo. Hata hivyo, Trump hajasema iwapo amekuwa kwenye mawasiliano ya moja kwa moja na rais wa China Xi Jinping. Ingawa amemsifu na kusema ni kiongozi mzuri. Na makampuni matatu ya mitandao ya kijamii, yani Facebook, Twitter na YouTube yamechukua hatua ya kuondoa mamia ya akaunti zinazohusishwa na serikali ya China na ambazo zinasemekana kutumika kutoa maoni kuhusu maandamano ya miezi kadhaa dhidi ya serikali ya Hong Kong. Hata hivyo Waladisi wanasema kuwa hatua zaidi zinahitajika kuchukuliwa kutokana na kuminywa kwa habari nchini humo ambako kunatishia maendeleo ya kidemokrasia pamoja na uhuru wa habari kote ulimwenguni. YouTube imesema kuwa imeondoa akaunti 120 ambazo zilionyesha mwenendo fulani kwenye video kuhusiana na maandamano ya Hong Kong. Video hizo zinashukiwa kuwa kampeni ya China inayolenga utoaji maoni kuhusiana na hali ya kisiasa ya Hong Kong. Hatua hiyo imefuatia kwa karibu ile ya Twitter na Facebook wiki iliyopita kutokana na habari potofu, kwa mfano madai kuwa maandamano ya Hong Kong yanafadhiliwa na kundi la kigaidi la Islamic State. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, muda usio mbali sana ama sekunde chache mtakuwa naye BMJ Muridhi, tayari kabisa kuingia kwenye kipindi cha Kwa Undani. Hadi wakati mwingine, kwaheri ya kuonana. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani, na kukaribisha msikilizaji wetu wa redio na vilevile live stream kupitia Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi na tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo u, na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Jina langu ni Bmj Muridhi. Hii ni Kwa Undani. Katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tutaangazia suala la kuundwa kwa serikali ya DRC, manake Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo hii leo mawaziri kadhaa wametajwa wa baraza la mawaziri la, uh, wa, la rais wa nchi hiyo uh, Feliksi Tshisekedi. Vilevile katika sehemu ya pili, tutakwenda mpaka kule nchini Tanzania ambako uh, serikali imetangaza kwamba wale wakimbizi wanaoishi upande wa magharibi mwa nchi hiyo watarudishwa kwao katika nchi ya Burundi. Na tuanze kama nilivyokuarifu, na habari kutoka huko DRC tunaarifua kwamba serikali mpya imetangazwa leo nchini Kongo baada ya miezi saba ya kuapishwa au tangu alipoapishwa rais Felix Tshisekedi. Ni serikali ambayo zaidi ya asilimia 80 ya mawaziri wake ni wapya na inakabiliwa tayari na changamoto chungu nzima, hasa katika kupambana na rushwa na umaskini. Kwa mara ya kwanza katika historia ya Kongo, mwanamke ataongoza wizara ya mambo ya nje sasa. Uh, tuungane na mwenzetu akiwa kule Kinshasa. Uh, Salehi mwana Mwanamilongo, ambaye amekuwa akifuatilia yale ambayo ya ameendelea leo asubuhi huko uh, nchini DRC. Salehe, uh, tupe, uh, tueleze, kwanza kabisa aanza kwa kutueleza ni vipi ambavyo tumefika hapa, ikiwa ni, mia, ni miezi kadhaa, tumefikaje hapa mpaka ikatangazwa serikali kwa kweli ni hatua ambayo ilikuwa ikisubiriwa na raia wa Kongo na hata barani Afrika na ulimwenguni kote, kipindi cha miezi saba bila serikali. Kwa hiyo ilikuwa ni uzito mkubwa. Kwa hiyo asubuhi mapema ya leo uh, serikali hiyo iliweza kutangazwa kupitia runinga ya taifa moja kwa moja kutoka huko Ikulu, na ni jambo ambalo kwa kweli lilisubiriwa usiku kutwa, lakini ni saa kumi na moja za asubuhi hivi ndio serikali hiyo iliweza kutangazwa, ambayo bila kushangaza uh, ni ukubwa wa serikali ilikuwa ni inalalamikiwa na raia wengi. Lakini kipya ni kwamba kumekuwa na sura nyingi sana za watu ambao hawajawahi kufanya kazi kama mawaziri ama kuchukua nyadhifa za juu nchini. Sijui kama pale ulipo Salehe uko na orodha ya baadhi, hasa wale mawaziri ambao wanachukua nyadhifa ambazo zinaangaliwa kama ni za juu, ziko na uzito mkubwa. Labda unihitajie wawili watatu, yeah, ni mfano wa wizara ya mambo ya nje ambayo imechukuliwa na bibi Marie Tumba Nzeza, ambaye ni mkongwe wa chama cha UDPS. Aliwahi kufanya kazi na um, Chen Chisekedi, baba wa rais wa sasa, na kwa kweli ni mtu ambaye ni kizazi hicho cha cha cha, cha, cha miaka ya themanini na sabini ndio kimemfahamu vizuri, lakini vijana wa miaka thelathini ama miaka arobaini hawamjui hata, ni kwa mara ya kwanza wamesikia wame, wa jina hilo. Na mama huyu ambaye alikuwa hayuko kwenye mstari wa mbele kwenye siasa miaka ishirini ama ishirini na tano ameteuliwa kama vile waziri wa mambo ya nje. Kwa kweli ni msangao mkubwa leo hapa mjini Kinshasa, na pia kumekuwa waziri wa uh, ulinzi ambaye ni mm, e, kutoka chama cha rais Kabila, Emengo Imuke, na ambaye kwenye serikali iliyopita alikuwa waziri wa mafuta na hivi sasa ameteuliwa kama waziri wa ulinzi, na ni mtu wa karibu na kutokea huko kwenye jimbo la Katanga, mtu wa karibu sana na rais Kabila na kumekuwa pia uh, waziri Jean Bodoin Mayo ambaye ni waziri wa, wa, wa bajeti na pia ni makamu wa, wa, wa na, na, naibu waziri mkuu. Kwa hiyo kumekuwa na kwenye serikali hii manaibu waziri wakuu watano, na, uh, wa tano na kibao ama mawaziri chungu nzima ambao wamefikia eh, kwa jumla sitini na sita akiwemo pia eh, waziri wa walemavu ambaye pia aliweza kuteuliwa ku, ku, kwa hiyo Uh, ni hao ambao wamejulikana, na tukiingilia kwenye wizara nyingine, ni kama vile waziri wa uh, viwanda ni aliyekuwa gavana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Julien Paluku, ndio ameteuliwa. Kumekuwa na waziri atakayehusika na mipangilio ya serikali kutoka pia jimbo la Kivu ya Kaskazini ni bibi Elize Munembwe wa chama cha FCC ambaye pia alikuwa uh, mlinda hazina kwenye baraza la bunge lililopita, kwa hiyo Uh, mawaziri wamekuwa wengi na takriban uh, uh, asilimia themanini ya mawaziri ni wapya na ishirini ni um, wale ambao walitumika na kabila kwenye serikali iliyopita. Tuangalie mtazamo wa kisiasa. Itakumbukwa kwamba katika uchaguzi uliopita ambao ulimleta madarakani rais wa sasa Tshisekedi, kulikuwa na uh, miungano ya kisiasa ambayo Uh, wengi waliangalia wakasema kwamba haijulikani serikali itakuwaji. Je, swali ni sasa wale ambao ni viongozi wa vyama vin, vilivyounda serikali wametosheka na serikali iliyoundwa? Ni mapema mno BMJ kuelezea hivyo, na umejua, ijapokuwa hawaridhishwe lakini hawawezi kutangaza rasmi. Bila shaka cha wewe kufahamu ni kwamba wengi tena wengi watakuwa hawajaridhika na serikali hii, ambayo kwa kweli vigogo wote wamepengwa, wako nje kwenye serikali. Wanaokuja wengi ni vijana chipukirizi tu wa tawi la vijana kwenye vyama hivyo. Kwa hiyo imeashiria kwamba mnamo siku zijazo kutakuwa na uh, uh, hali ambayo watu watasema tusubiri tuone, kuona kwa kwamba ni swala gumu kabisa kuweza kutabiri kitakachoendelea kwenye vuguvugu la vugu f na hata lile la kashi la, la, la Rais Chisekedi, kwa sababu alikuwa na watu waliomuunga mkono. Vigogo wengi ambao walikuwa kwenye upinzani walikuwa wakimuunga mkono hawako kwenye serikali hii, bali ni vijana vijana tu ambao wameingizwa serikalini. Eh, ni kushukuru sana mwenzangu Salehe Mwana Milongo, ukiwa hapo Kinshasa. Asante sana BMJ. E kadhalika kwenye laini ya simu tuko naye Austral Malivika ambaye yuko mashariki mwa DRC. Si Malivika, hatua hii ya kutangazwa kwa serikali ya rais Tshisekedi imepokelewaje hapo ulipo hasa? Asante sana, ni kwamba hii kutangazwa baraza la mawaziri hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na serikali yake Felix Tshisekedi, ni kwamba kwa baadhi ya wananchi maeneo yote ya mashariki mwa Kongo, ukichukulia mkoa wa Ituri, Chopo, Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Maniema, Katanga na Kivu kuhu na kivu yote kwa jumla, ni kwamba serikali hii inasubiriwa kwa ni nini, kwa sababu ni maeneo ambayo imekuwa na machafuko na wenyewe ndio walishiriki sana katika uchaguzi ambao uliopita, na rais mwenyewe Felix Chisekedi wakati wa kampeni yake aliahidia ya wananchi kwamba mara atakapochaguliwa atarudi mashariki mwa Kongo kuhakikisha kwamba anasaidia wananchi hao, na anasema ataunda serikali ambayo itakuwa na watu wapya ambao hawakukuwa na uzoefu wa kuonewa na wananchi hao watu wataweza ku- wataweza pengine kusikia malalamiko ya raia na kujua pengine maslahi yao. Na nilizungumza kwanza na Mugomberu wa mgombewa ambaye iaguliwa kutoka maeneo ya uia, lakini ka katika bunge la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mji wa kinjai. Sisi kama wanabunge wa kitaifa e, tumeridhishwa, tumeridhishwa na kutangazwa kwa serikali mpya, ila ndugu wa jue ya kama wana kibarua kizito kwa sababu raia inasubiri mabadiliko katika sekta presque zote katika sekta zote na tena kwa haraka sana. Naam, najua Malivika pia umezungumza hata na wananchi na nani na, lakini katika viongozi wengine ambao umezungumza nao, uh, wakatoa wa maoni yao, ni nani miongoni mwa viongozi ambao nilizungumza nao? Wengine ambao, ambao, ambao. ambao hawa kutaka kuzungumza zaidi, lakini imezungumza na Christian bados kutoka chama cha upinzani kinachoongozwa naye Martin Fayulu anayesema kwamba alishinda ali, uchaguzi lakini akaibwa. Na yeye ni miongoni mwa viongozi wa kwanza wa, wa chama hiki cha upinzani. Nilizungumza naye akiwa katika mji wa Kinshasa, anasema hivi: unajua kwetu ni kama tunaona hakuna matukio yoyote ya kusema kuwa government leo imefanywa ni bila matukio kwetu, kwani tunajua wataishi tu ndani ya mafarakano. Wote wawili ni watu wezi wawili ambao kwa kupatana, kwa kugabua itawatesa sana. Hiyo ni mfano ya kwanza kwa kusema tu wapate government, wanakokota miezi saba na mambo mengine kwa kupata suluhu. Wataendelea tu tatizo na kelele kwa mwaka mmoja ujao, mwaka mbili. Nakwambia hii ambao munaita muungano wa FCC, cash Uangalie mbele inaleta giza. Ndio maana kwetu tunasema wakongomani wabaki tu makini, hizo siku za mbele barabara itaamua, na tutarudi kwenye ukweli wa uchaguzi ili demokrasia ya Kongo irudi gisi na stahili. Na nasikia umezungumza na wanaume, sijui kama kuna mwanamke hata mmoja ambaye umejaribu kupata maoni yake kuhusu hali hiyo baada ya kuundwa kwa serikali hii. Ha, kwa kweli ni kwamba nimezungumza naye Rose Kahambu Tobiane akiwa katika mji wa Butembo, ni mji jirani na Wabeni, na sehemu hiyo ndio kuna sehemu ya Ebola, kuna ugonjwa wa Ebola na vile tatizo la watu wa AIDS. Hao wanawake wanasema kwamba wameridhika kwanza kidogo kuona kwamba Rais Felix Tshisekedi amewaweka wanawake, wanawake uh, kumi na tatu katika serikali yake, swala ambalo halikukuwa katika uongozi wake Rais Joseph uh, Kabila, lakini wanasema kwamba wanachokihitaji ni kuona kwamba hao, hao, hao mawaziri wanatekeleza lengo la rais Felix Chisekedi, yaani kusikia malalamiko ya wananchi ikiwemo suala la usalama la ebele, ebele, Ino, oh, ya ya na kuhakikisha kwamba wanashughulikia swala la Ebola kwa sababu Ebola sasa imeua watu zaidi ya elfu moja mia tisa na thelathini. Kwa hiyo rais, tuongeani tulizungumza naye kwenye njia simu akiwa katika muja, na kwa sasa tunamwomba haraka iwezekanavyo kwanja mauaji ya kimbali iweze kumalizika huko Beni tuweze kuona usalama Tuone usalama huko katika jimbo cha Kivu kaskazini hata Ituri, kwa sababu ni jimbo ni, ni jirani na hiyo Ebola aimalize haraka kwa sababu watu wanaendelea kuisha uh, tunadhani waziri wa sasa ambaye amewekwa uh, madarakani ya ajili ya afya afatilie mambo haya. Ni shida hizo mbili tu ndizo tunazo haja, hatuna haja bado ya maendeleo, lakini tunadhani maendeleo ya kwetu inaweza kuendeka haraka ikiwa tumekuwa katika amani na tukiwa na afya nzuri. na malivika, tukienda kumalizia, ameeleza Salehe Mwana Milongo kwamba kati ya mawaziri ni aliyekuwa Eh, gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini, Julian Paluku, sijui kama huyu kama mmoja wa watu ambao wako karibu sana na wewe hapo eh, mashariki mwa DRC, limepokelewaje hili ama ni mapema sana? Ah, kwa kweli hili limepokelewa vizuri, lakini we, watu wengi walikuwa nadhani pengine waziri wa ulinzi atatoka mashariki mwa Kongo, kwa sababu wale ambao kutoka mashariki mwa Kongo wanaweza kuwa wa waziri wa, wa usalama ndio, pengine kuweza kufahamu kipi kitafanyika kita, lakini bahati mbaya waziri wausikani na mambo ya, ya, ya usalama hakutoka maeneo haya, kwa sababu hata raisi Sliisekedi mwenyewe wakati wa ya kampeni yake aliahidia wananchi butongo na deni kwenye kampeni kwamba waziri wa ulinzi atatoka maeneo haya ili mwenyewe Asante uh, sana mwenzangu Austel Malivika uh, ukiwa hapo Goma kwa kuzungumza nasi hapa katika kipindi cha Kwa Undani. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington. Ni kipindi Kwa Undani. Tutakwenda mpaka Tanzania ambako Tanzania na Burundi wamesaini makubaliano ya kuwarejesha wakimbizi wapatao elfu mbili kila wiki nchini mwao kuanzia Oktoba mosi mwaka elfu mbili na kumi na tisa huku Tanzania ikionya kwamba wanaokwamisha juhudi uh, hizo kwa makusudi basi watakiona cha mtema kuni. Nimezungumza na mmoja wa wakimbizi ambaye jina lake ni Renevolt, uh, ni Yangambo akiwa uh, kule kwenye kambi ya Nduta uh, kufuatia habari hizo nikamuuliza uh, amezipokeaje. Tumekasirikishwa na uamuzi wa namna hiyo na, na tamko la namna hiyo, maana bado tunahitaji hifadhi, bado tunahitaji kukaa kama wakimbizi, maana kile ambacho tulikikimbia bado kiko pale pale, usalama haujakaa vizuri, bado watu wananyanyasika, wana bado watu wanafungwa bila hatia, bado watu wanatoweka, familia zinawakosa wamekwenda wapi, bado idara ya upelelezi bado inaua ina, ina, ina watu bila vyombo vya sheria kufuatilia ama kusema chochote, bado serikali uh, in, inaonyesha msimamo wake mkali na, na kutotolelei wale ambao walionyesha muhula watatu wa wa mheshimiwa rais uh, Nkurunziza. Kwa hiyo sisi, sisi tumeshtuka, tume, tume sana kwa uamuzi huo, na tuna tunafikiri uh, jamii ya ya kimataifa haitokubali Tanzania iendelee kutekeleza mradi um, wake wa kutelezesha kwa nguvu Sawa, lakini sasa sijui kama wakati maamuzi kama haya yanafanywa, wa, wao uh, serikali hizi huja wakapata maoni yenu kabla ya kufanya maamuzi kama haya? Oh, sidhani kwamba kuna maoni yoyote kutoka kwa wakimbizi ambayo yatakuwa yalipelekea serikali hizo mbili kuchukua uamuzi huyo. Tunachokijua na, na kinachofahamika ni kwamba wakimbizi kurejea ama kurejeshwa imekuwa nia ya serikali ya Burundi. Sasa serikali ya Tanzania, kulingana na uhusiano mzuri uliopo kati ya serikali hizi mbili, basi serikali ya Tanzania itakuwa imeangukia ime, ime, ime kwenye kosa la kutaka kuturejesha kwa nguvu, kwa kufurahisha serikali ya Burundi ambayo ni serikali ndugu. Lakini uh, sidhani kwamba kuna mkimbizi yeyote ambaye atakuwa alitoa maoni kwamba bado atahitaji hifadhi kama wakimbizi bado sisi tunahitaji kukaa kama wakimbizi, na kama Tanzania imetutoka na ye, na Tanzania inaridhishwa na hali ya usalama Burundi, uh, omba uh, jamii ya kimataifa ama UNHCR iingilie na kututafutia hifadhi kwingine. Na ni jambo la la kuahibisha sana, kwamba kama serikali ya Tanzania ndiyo ina assess ina, ina na kuelewa na, na, na kuona kwamba kwenye nchi Asante sana Renovat uh, uh, kwa kuzungumza na Sauti America. Nashukuru sana mtangazaji, misisite kutuita pale ambapo mtakuwa mnataka taarifa. Asanti sana na waziri wa kutoka upande wa Burundi uh, anajulikana kama Barandagie amesema wako tayari kabisa kutekeleza makubaliano ya pande zote tatu, lakini pia amesema wanashangazwa na namna shirika la kuwahudumia wakimbizi linavyoendesha zoezi hilo kwa kasi ndogo kulingana na yeye. Na sasa tuungane moja kwa moja na Maite Bashira hisishe, huyu ni wakili na mwanaharakati wa kutetea haki za wakimbizi, yuko nchini Brussels. Kwanza kabisa tuambie umepokeaje habari hizi? Kitu ya kwanza naweza sema ni kwamba tumeshangazwa sana na tangazo hiyo ambaye inasema kwamba serikali ya Tanzania itashirikiana na serikali ya Burundi ili warudishe wakimbizi kwa nguvu mu nchi ambaye wamekimbia wakati kwa hofu na maisha kwa maisha yao. Tanzania ni nchi ambaye imetia saini kwenye mkataba ya kimataifa mbalimbali kuwa na lengo ya kulinda wakimbizi katika hiyo naweza sema mkataba wa Umoja wa Mataifa yenye imetayarisha sheria dhidi ya wakimbizi ulimwengu, katika kifungu cha thelathini na tatu, hakuna nchi yoyote ambaye tayari imeshaki, imeshapokea wakimbizi ambaye inaruhusiwa kuwaru, kuwarudisha kwenye nchi yao kwa nguvu amani ya mtu si Tanzania na Burundi ambaye zinapashwa kuikaa pamoja na kusema amani ya kudumu imerudia Burundi. Ni mkimbizi mwenyewe ambaye anaweza sema mimi, katika vitu ambaye nasikia na naona, nasikia kwenye kama kwenye roho yangu, amani tayari imerejea na naweza rejea. Nchini Tanzania ni nchi ambaye ilikuwa imerombwa na mainchi ya Afrika Mashariki ili itayarishe mazungumzo ya kutatua mgogoro ambayo ulipo Burundi tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kutatua mgogoro huyo, Tanzania na nchi za Afrika Mashariki zimeshindwa. Na kwa wakati huyu tunaongea, bwana mtangazaji, kuna watu ambayo wamerudi Burundi na wak wakarudia tena kukimbia ajili ya ya milishi ambayo inatumika pamoja na chama tawala eh. Kwa sasa hivi ambaye tunaongea, kuna watu ambayo wako wananyanyaswa kwa jua wanatokea kwenye vyama vya upinzani, na hiyo hatua ya Tanzania ni hatua yenye iko kinyume na na sheria eh, iko kinyume na sheria ya Tanzania, sheria ya, ya nchi <laughs> zenye zimejiunga katika nchi za Afrika Mashariki mm -hmm, na sheria yenye imetiwa uh, iko asaini na Tanzania kutokea Umoja wa Mataifa kwa ujumla. Kwa kifupi tukimalizia kwa kifupi, unamaanisha kwamba hakuna usalama wa kutosha kwa wakimbizi hawa kurejea Burundi, licha ya kwamba uh, serikali ya Tanzania ukimsikia hapo eh, waziri huyo Kangi Lugola akieleza, anasema iko salama. Kwa hivyo unasema hakuna usalama wa kutosha uh, kuwawezesha hawa wakimbizi kurudi Burundi kwa haraka. Wakimbizi wenyewe wakiona kama usalama umerejea, watarudi Burundi, si Tanzania na Burundi wenye kusema hebu tayari usalama umerudi. Kwa wakati huyu tunaongea, kuna watu ambaye wako wanakimbia nchi ajili ya vitisho, watu wenye kutoka vyama upinzani wanavamiwa, wanapigwa, wengine wanauliwa. Sijui kama mmesikia mambo ambayo yametokea huko Muinga watu wa chama upinzani Sener walivamiwa na vijana wamilisha Imbonela kule e, yenye kutumika mkono na mkono na, na chama tawala e, sasa e, kitu ambaye kimewatuma wenyewe wa waondoke nchi yao kingali ki bado hakijabadilika. Serikali ya Tanzania labda iheshimishe mikataba ya kimataifa ambayo imetia iko saini. Kama sio hivyo, mashirika ya kiraia ya Burundi tutaungana na mashirika kutoka Tanzania na Afrika kwa ya mashariki kwa ujumla mm -hmm. ili tushtaki Tanzania kwenye ma, mahakama mbalimbali za kimataifa, kwa juu hiyo hairuhusiwi na Tanzania. Hii ikitokea itakuja kurekebisha mambo yote itaweza tokea, uh, uh, tokea ajili ya hii hatua Uh, yenye iko kinyuma na sheria ni Diodene Bashirahisishi. Huyu ni Bashira Hisishi, eh, wakili na mwanaharakati wa kutetea haki za wakimbizi akizungumza nasi moja kwa moja kutoka Brussels ambapo nilikuwa nimemuuliza kutueleza kimataifa ni mikakati ipi ambayo inafaa kufuatwa na sheria zinasemaje? Eh, kwa sababu yeye anahusika, ah, na masuala kama haya ah, kuhusu, ah, wakimbizi katika maeneo hayo. Kwa kifupi tu ni kwamba wakimbizi ambao wako katika kambi ya Nduta na Mtendeli wanatarajiwa kusafirishwa kuelekea katika nchi yao kwa, ya asili kutokana na uh, kile ambacho serikali ya, ya, ya, ya, ya, serikali ya Tanzania inasema ni amani iliyopo eh, katika nchi ya Burundi na vilevile vile, eh, ameeleza waziri wa upande huo wa Burundi pia kwamba wako tayari kutekeleza yale ambayo wanahitajika kutekeleza, lakini wakaeleza kwamba wanashangazwa na namna shirika la kuhudumia wakimbizi linavyoendesha zoezi hilo. Na tukimalizia kabisa, naona nina sekunde chache zilizosalia, ni kwamba wiki iliyopita, katika mkutano wa hadhara katika kambi ya Nduta iko magharibi mwa Tanzania, baadhi ya wakimbizi walisema kwamba wanawekewa vikwazo na kucheleweshwa na baadhi ya watendaji wa, wa mashirika ya wakimbizi kambini humo wakati wanapoomba kujiandikisha kurejeshwa kwao. Kwa, kwa hivyo unaona kwamba kuna vuta ni kuvuta kwa pande zote eh, zinazohusika, na tutaendelea kufuatilia kuona ni nini kitaendelea baada ya kauli hizo zilizotolewa mapema leo. Na ni hayo tu kutoka hapa studio nambari 15, ulikuwa unasikiliza kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni BMJ Muridhi, nimeshirikiana kwa upande wa pili hapa na mwenzangu Saida Hamdun akiwa mwelekezi wangu, na ni matangazo ambayo yamesimamiwa na Mwamoyo Hamza. Tuonane tena panapo majaliwa.