Kumekucha Afrika. Hii ni idha ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, pendwa msikilizaji, ni saa 11 alfajiri saa za Bujumbura na Kigali, saa 12 saa za Nairobi, Dar es Salaam. Anayekaribisha hapa studio katika Kumekucha Afrika ni mimi Abdu Shakur Abud. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa. Leo ni Jumanne tarehe 27 Agosti mwaka huu wa 2019 karibu sana katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi ya leo, Wakongo wengi waridhika na serikali mpya iliyotangazwa jana, lakini wengine pamoja na upinzani wanasemaje? Ni bila matukio kwetu, kwani tunajua wataishi tu ndani ya mafarakano. Wote wawili ni watu wezi wawili, ambao kwa kupatana kwa kugabua itawatesa sana. Hiyo ni mfano ya kwanza kwa kusema tu wapate gavementi, wanakokota miezi saba. Benki ya Maendeleo ya Afrika na mataifa tajiri G7 yazindua mradi kusaidia wajasiriamali wanawake wa Afrika kuweza kupata mikopo. Na wakimbizi wa Kirundi nchini Tanzania hawajaridhika na makubaliano ya kuwarudisha nyumbani kati ya serikali za Dar es Salaam na Bujumbura. Maana Tanzania ilitupokea na kutupa hifadhi, kaonyesha nia ya serikali ya Tanzania wakishirikiana na serikali ya Burundi kuturejesha kwa nguvu. Basi kama jamii ya wakimbizi ambao amba tuko hapa Nduta, tunaona hatuna jinsi. Hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika kume kucha Afrika. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi hadi mwisho. Wa matangazo yanaweza kusikika vile vile katika tovuti www.voaswahili.com. Lakini kwanza, Kamita anasomea taarifa ya habari. Marekani inasikitishwa na jinsi idara za usalama za serikali ya Zimbabwe zinavyoendelea kutumia nguvu kukabiliana na kila aina ya malalamiko ya upinzani. Ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje Marekani aliwaeleza waandishi wa habari kuwa serikali ya Washington inaendelea kuvunjika moyo kutokana na jinsi serikali ya Harare ikizidi kutumia ghasia nyingi zaidi kukabiliana na upinzani unapolalamika. Ofisa huyo alisema Washington imeweka wazi kwa serikali ya rais Emerson Mnangagwa kile inachotakiwa kufanya ili kuboresha mahusiano kati ya Zimbabwe na Marekani. Awali, maafisa wa Marekani walitoa wito kwa Mnangagwa kubadilishana sheria ya Zimbabwe inayodhibiti uhuru wa vyombo vya habari na kuruhusu maandamano ya amani. Serikali ya Mnangagwa wiki iliyopita ilipiga marufuku maandamano yanayoipinga serikali yaliyoandaliwa na chama cha upinzani cha Movement for Democratic Change, ambacho kinawashutumu maafisa kwa ukandamizaji wa kisiasa na kuharibu uchumi. Marekani ilisema Jumatatu itafuatilia itafuatilia kwa karibu dhamira ya dhati ya serikali ya mpito ya Sudan katika kulinda haki za kibinadamu demokrasia na amani kabla ya Washington kuamua iwapo iiondoe Khartum kutoka orodha ya Marekani ya nchi ambazo zinafadhili ugaidi. Ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje Marekani alisema kama pande zote zinafanya kazi kikamilifu, wataendelea na utaratibu wa haraka kuiondoa nchi hiyo katika orodha hiyo. Waziri mkuu mpya wa Sudan Abdallah Hamdok, mchumi anayefahamika aliapishwa kuongoza serikali ya mseto nchini humo, ambapo uteuzi wake umefanyika miezi minne baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa zamani wa Sudan Omar al Bashir, ambaye aliongoza nchi kwa takriban miongo mitatu. Ofisa mwingine mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani aliongeza kusema kwamba waziri mkuu Hamdok amesema vitu sahihi na hivyo wanatarajia kushirikiana na serikali yake. Marekani itaanza kuangalia kwa makini ahadi za serikali hii ya mseto. Benki ya Maendeleo ya Afrika na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa wamezindua mpango wenye thamani ya dola milioni mia tatu ili kuimarisha biashara zinazoendeshwa na wanawake wa Kiafrika. Mpango huo ulitangazwa mwishoni mwa mkutano wa mataifa tajiri duniani G7 mjini Biarritz, Ufaransa na una lengo la kuwawezesha wafanya biashara wanawake wa Afrika barani humo kupata mikopo kwa kipindi cha miaka mitano. Abdushakur Abod anaisoma ripoti kamili. Mwimbaji mashuhuri wa Benin Angelika Kijo, ambaye ni balozi wa nia njema wa shirika la watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF, aliyekuwa akihamasisha mradi huo wa Benki ya Maendeleo ya Afrika, ndiye alikuwa na jukumu kubwa katika kufanya kazi na Macron ili kuratibu mpango huo. Kijo ameiambia Sauti ya Amerika kwamba amekuwa akijadiliana na Rais Macron kuhusiana na mpango huo kwa miaka miwili sasa, akisema mradi ni muhimu sana, kwa sababu wanawake wengi wameshavunjika moyo katika swala la uwekezaji kwa sababu hawana mteja na mabenki hayawapi umuhimu mkubwa. Kiju anasema ili kupunguza umaskini na kuwapeleka watoto shule na kujenga mustakabali mzuri kwa vijana wa Afrika ili kuepusha kufariki katika bahari ya Mediterranean, wanawake wajasirimali wanabidi kuweza kupata mikopo kwa urahisi. Benki ya maendeleo ya Afrika inaeleza kwamba asilimia 77 ya wanawake wa Afrika hawana uwezo wa kupata msaada wa kifedha, na inasema hasara inayopatikana katika uchumi kutokana na ukosefu wa usawa wa jinsia katika nchi za Afrika kusini mwa jangwa la Sahara inakadiriwa kufika bilioni mbili na nusu kwa mwaka. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump alielezea matumaini mapya jana Jumatatu kwamba mkataba wa biashara utaweza kufikiwa na China ili kumaliza vita vya ushuru wa kulipizana kisasi kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa sana duniani. Rais Trump aliwaambia waandishi wa habari baada ya mkutano wa viongozi wa jii saba huko Ufaransa kwamba China ilimpigia simu mwakilishi wa Marekani wa cheo cha juu katika biashara na kumwambia warudi tena kwenye meza ya mazungumzo. Alisema uzuri ni kwamba waziri mkuu Liu He, mpatanishi wa biashara mwenye cheo cha juu huko China, anataka kupatikana mkataba ambao unaelezea mambo yote. China inataka kuwepo mkataba. Muda mfupi baadaye, rais Trump aliongeza kuwa mkataba huu unatakiwa uwe na manufaa kwa Marekani. Tajiri mmoja wa Misri, bilionea Naguib Sawiris, alisema Jumatatu kwamba ana nia ya kuwekeza katika uchimbaji madini ya dhahabu na shaba huko Misri, lakini alikuwa akisubiri kuona maelezo kamili ya sheria mpya ya madini iliyobuniwa kuvutia uwekezaji zaidi. Sheria imeidhinishwa, lakini taarifa zaidi za mwisho bado hazijasambazwa katika gazeti rasmi la serikali. Sawiris tajiri mkubwa mwenye ushawishi wa biashara, ambaye familia yake inadhibiti kampuni ya ujenzi ya Orascom huko Misri pia ni mwenyekiti wa kampuni ya kibinafsi ya madini ya dhahabu ya La Mancha. Kampuni ya Lamancha inawekeza Toronto, Australia na Ghana. Sawiria aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba wanataka kuwekeza kwenye sekta ya madini huko Misri kwa sababu wamewekeza kwenye sekta ya madini duniani kote. Kumekucha Afrika, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya taarifa hiyo ya habari, hivi sasa tunatupia jicho habari yenye uzito alfajiri ya hii leo, ambayo inatupeleka huko Kongo, ambako Wakongo wameeleza maoni yanayotofautiana kuhusu serikali mpya iliyotangazwa jana Jumatatu, baada ya karibu miezi minane tangu kuchaguliwa kwa Rais Felix Tshisekedi. Sehemu kubwa ya baraza hilo lenye wajumbe 66 linadhibitiwa na muungano wa rais wa zamani Joseph Kabila, inayofahamika kama FCC au muungano wa pamoja kwa ajili ya Kongo. Waandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwanamilongo na Oster Malivika wa Goma, wamezungumza na baadhi ya raia na kupata maoni yao, na ifuatao ni ripoti niliyowatayarishia. Sisi kama wanabunge wa kitaifa E, tumerizishwa tumerizishwa na kutangazwa kwa serikali mpya ila ndugu wa juu ya kama wana kibarua kizito, kwa sababu raia inasubiri mabadiliko katika sekta preske zote katika sekta zote, na tena kwa haraka sana. Huyo ni mgomberwa Claude mmoja wa bunge wa Uvira ambaye anaeleza maoni ya wengi huko Mashariki ya Kongo, wakisema wameridhika na uteuzi huo uliomaliza miezi mingi ya kitandawili na uvumi juu ya nani atakuwa waziri na kwa nini imechelewa hivyo. Kwa upande wao wanasiasa wengi hawakutaka kusema chochote bado, kulingana na oster malivika. Hata hivyo Christian bados mwanachama wa chama cha upinzani cha Martin Fayulu anayedaye aliibiwa kura ingawa alishinda uchaguzi alizungumza na Sauti Amerika kutoka Kinshasa. Unajua, kwetu ni kama tunaona hakuna matukio yoyote ya kusema kuwa government leo imefanywa ni bila matukio kwetu, kwani tunajua wataishi tu ndani ya mafarakano wote wawili. Ni watu wezi wawili ambao kwa kupatana kwa kugabua itawatesa sana. Hiyo ni mfano ya kwanza kwa kusema tu wapate government, wanakokota miezi saba na mambo mengine kwa kupata suluhu. Wataendelea tu tatizo na kelele kwa mwaka mmoja ujao, mwaka mbili. Nakwambia hii ambao munaita muungano wa FCC cash Uangalie mbele inaleta giza. Ndio maana kwetu tunasema wakongomani wabaki tu makini zo siku za mbele, barabara itaamua na tutarudi kwenye ukweli wa uchaguzi ili demokrasia ya Kongo irudi gisi na stahili katika mji wa Beni ambao unakumbwa na mlipuko wa ebola tangu mwaka jana na ghasia zinazofanywa na waasi wa ADF, wanawake wengi wanasema ni mabadiliko muhimu, kwani kuna wanawake kumi na tatu kwa mara ya kwanza katika baraza la mawaziri, lakini wanataka kuona vitendo vya mageuzi vikifanyika. Roseka Utobiana wa mjini Butembo, mji jirani na Beni, anasema na kwa sasa tunamwomba haraka iwezekanavyo, kwanja mauaji ya kimbali iweze kumalizika huko Beni, tuweze kuona usalama, tuone usalama huko katika jimbo cha Kivu ya Kaskazini, hata Ituri, kwa sababu ni, ni, ni jimbo jirani na hiyo, ebola aimalize haraka, kwa sababu watu wanaendelea kuisha tunadhani waziri wa sasa ambaye amewekwa madarakani ya ajili ya afya afuatilie mambo haya. Ni shida hizo mbili tu ndizo tunazo haja, hatuna haja bado ya maendeleo, lakini tunadhani maendeleo yetu tunaweza kuendeka haraka ikiwa tumekuwa katika amani na tukiwa na afya. Na moja kati ya mambo ambayo hayakutarajiwa katika baraza hilo na moja kati ya mambo ambayo hayakutarajiwa katika baraza hilo na litazungumziwa kwa muda mrefu itakuwa ni uteuzi wa mmoja wa waasisi wa chama cha UDP kilichokuwa cha upinzani kwa miaka mingi, mwanamke wa kwanza kuwa waziri wa mambo ya nchi za nje, kama anavyoeleza Salehe Mwanamilongo, ambayo imechukuliwa na bibi Marin Tumbanzeza, ambaye ni mkongwe wa chama cha UDPS, aliwahi kufanya kazi na Chen Chisekedi, baba wa rais wa sasa, na kwa kweli ni mtu ambaye ni kizazi hicho cha cha cha miaka ya themanini na sabini ndiyo kimemfahamu vizuri, lakini vijana wa miaka thelathini ama miaka arobaini hawamjui hata ni kwa mara ya kwanza wa wamesikia jina hilo. Upinzani haujatoa maoni yao bado rasmi, na baadhi ya wananchi wanasema hawaamini kutakuwepa na mabadiliko makubwa, kwa vile wafuasi wa kabila ndio wanashikilia nafasi za juu katika serikali hiyo. Hata hivyo, wengine wanasema ni mapema mno kusema chochote. Wanasema serikali ipatiwe nafasi kuona kile itakachoweza kufanya. Nam, mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa studio zetu za Washington. Na sasa turudi kidogo katika habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump alisema jana Jumatatu kwamba kuna uwezekano mzuri wa kukutana na rais wa Iran Hassan Rouhani katika wiki kadhaa zijazo kujaribu kujadili juu ya mkataba mpya wa kusitisha mradi wa silaha za nyuklia wa Teheran ili kuchukua nafasi ya mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 ambao Rais Trump alijiondoa mwaka jana. Trump alipozungumza mwishoni mwa mkutano wa viongozi wa mataifa makuu ya kiuchumi duniani G7, alisema anadhani Irani itakubali kukutana na Marekani. Kiongozi huyo wa Marekani alisema vikwazo vya kiuchumi alivyorudia kuviwekea Iran mwaka mmoja uliopita, kwa hakika vinawaumiza. Anasema mkataba wowote mpya utabidi kupiga marufuku kabisa silaha za nyuklia za Iran na majaribio ya makombora ya masafa marefu. Rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anaelekea Moscow leo Jumanne kukutana na rais wa Rusia Vladimir Putin katika juhudi za kupunguza mgawanyiko unaozidi kuongezeka kuhusiana na Siria, Erdogan anatoa wito wa kumalizika mashambulizi ya kijeshi ya serikali ya Damascus yanayoungwa mkono na Rasia dhidi ya waasi wa jimbo la Idlib nchini Siria. Mhadhiri Soli Ozel katika chuo kikuu cha Kadir Has cha mjini Istanbul alisema mkutano huu ni muhimu sana, kwa sababu uhusiano kati ya Uturuki na Rasia ni mbaya hivi sasa kulingana na ilivyokuwa hivi karibuni. Na haya ni matokeo ya kile kilichotokea huko Idlib. Nam, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba leo Tanzania na Burundi zimetia saini makubaliano ya kurejesha wakimbizi elfu mbili kila wiki nyumbani kwao kuanzia Oktoba mosi mwaka elfu mbili kumi na tisa huku Tanzania ikiwaonya wanaokwamisha kwa makusudi utaratibu wa kurejea kwa wakimbizi hao, kwamba watachukuliwa hatua kali. Lakini wakimbizi wengi wameshaeleza wazi kwamba hawako tayari kurejea nyumbani, kwani wanaamini hali ya usalama bado haijarudi kuwa sawa namna vile walivyoondoka. Renovat Nduayo akizungumza na Patrick Luimana, Nduimana ametueleza kwa nini wakimbizi hawataki kurudi nyumbani. Kwanza kabisa tulistaajabishwa sana na tamko la Mheshimiwa Waziri, maana Tanzania ilitupokea na kutupa hifadhi. Na ni kweli kauli yake imeonyesha kwamba uh, wameridhishwa na hali ya usalama nchini Burundi na kwamba hatuna sababu yoyote ya kubaki kwenye nchi yao. Akaonyesha nia ya serikali ya Tanzania wakishirikiana na serikali ya Burundi kuturejesha kwa nguvu. Basi kama jamii wakimbizi amba, ambao tuko hapa Nduta, tunaona hatuna jinsi, na ni kweli zoezi la watu kurejea limekuwa likiendelea. Kuna wale wanajisikia na watu walikimbia kwa sababu tofauti tofauti, lakini sababu za msingi ambazo zimepelekea watu kukimbia ilikuwa ni machafuko na matafaruko ya kisiasa na tulio wengi hapa tunaona kwamba mambo kweli Burundi hayajatengamaa hususan hizi nyakati za kuelekea uh, uchaguzi mkuu, na tunasikia marumbano bado tayari yameshaanza. Basi tutakuwa hatuna jinsi, tunategemea jamii ya kimataifa kutupigania ama UNHCR kusimama na kusimamia haki za wakimbizi mawaziri hawa wawili walisema kwamba uh, hali ya usalama hivi sasa Burundi ni shwari. Kwa hiyo hawaoni sababu nyiye kuendelea kukaa hapo Tanzania. Sijui unasema nini hapo. Ni vigumu kusema kwamba hali ya usalama ni ni shwari, ni nzuri. Tukumbushe kwamba uh, wakati watu wanakimbia nchi kulikuwepo mitafaruko ya kisiasa, na watu walikuwa wanapelekwa wengine, wanapelekwa na idara ya upelelezi, wanauawa, jamii zao hazina hata na fursa ya kuwazika. Wengine wanatoweka, wengine wanafungwa bila hatia, yale bado yako pale pale, yanaendelea. Eh, waziri wa mambo ya ndani wa Burundi Pascal Barandagie, yeye amesema kwamba nyiye mnashawishiwa na wanasiasa, ndiyo maana eh, hamtaki kuregea nyumbani, eh, sababu zenu hazina msingi. Sijui unasema nini inachekesha kidogo, maana uh, pale waziri anasema kwamba tunashawishwa na, na wanasiasa sisi huku hakuna mikutano yote ya kisiasa inayofanyika. Sisi huku hakuna mwanasiasa yeyote ambaye anatutembelea pasipo yeye. Yeye ndiye amekuwa mwanasiasa wa kwanza wakuja kushawishi kulingana na msimamo wa serikali yake, lakini wale ambao ni wa upinzani hatujasikia kauli zao wanasema nini. Sisi tunaangalia mambo o ambavyo yako sasa hivi, tunasikiliza redio za nje na za nchi katikati zinasikika hapa, sio mbali sana na, na, na Burundi. Kwa hiyo tunasikia kile ambacho kinajitokezea. Nam, huyo ni Ronovat Nduaio, mkimbizi wa Burundi, akizungumza na Sauti ya america kutoka kambi ya Nduta inayopatikana katika mkoa wa Kigoma huko Tanzania. Na sasa tukielekea upande wa magharibi wa Afrika, huko Nigeria, shirika la kupambana na biashara ya binadamu nchini Nigeria inawarejesha nyumbani kwao na kuwasaidia wanawake kuishi na jamii zao. Wanawake hao ni wale waliolazimishwa kufanya kazi au kufanya ukahaba baada ya kupelekwa Ulaya kimagendo, wakidanganywa kwamba wangepata kazi yenye malipo mazuri. Maelfu ya wanawake wa Nigeria wamesafirishwa kwa njia ya magendo katika miaka ya hivi karibuni, japo baadhi yao walibahatika kurudi nyumbani. Ifuatayo ni ripoti ya mwandishi wetu wa Nigeria Timothy Obiezu inayozingatia suala hilo la kurejea kwa wanawake wa Nigeria. Inasoma hapa na Harrison Kamau. Kwake Beatrice mwenye umri wa miaka 35 ilikuwa fursa nzuri ambayo hangekataa. Aliahidiwa kazi nzuri katika kampuni ya Itali mwaka wa 2013 alikubali ahadi aliyopewa, akiwa na matumaini kwamba angemsaidia baba yake na mama kukabiliana na hali ya umaskini. Badala yake, baada ya kufika Itali kwa usafiri mgumu, alilazimishwa kuanza biashara ya ngono na kuwapa pesa waliompeleka huko so a Rafiki yangu alinitambulisha kwa watu hao walioniahidi kazi nzuri katika kampuni ya Italia. Hakuniambia nitaenda kufanya ukahaba. Nilikubali na kuamua kwenda kujaribu. Mwisho wa siku, tulipitia Libya, tukapanda meli. Tulikuwa watu wengi, na wengine wengi walikufa tukiwa njiani. Beatrice alikuwa Italia kwa muda wa miaka minne anatoka jimbo la Edo kusini mwa Nigeria linalojulikana kwa wanawake wengi kusafirishwa nje ya nchi kwa njia ya kimagendo. Zaidi ya wanawake elfu kumi na moja wanaripotiwa kufanya kazi ya ukahaba nchini Italy. Beatrice anasema hangeweza kuvumilia mateso aliyokuwa anapitia kama hurudi nyumbani na pesa. Unapigwa na unafanyiwa vitu tofauti, wanakuwekea pilipili machoni white. Wanakuwekea pilipili katika sehemu yako ya siri. Hata kama upo katika siku zako za hedhi, ni lazima uende ukafanye ukahaba. Umoja wa Mataifa unasema wanawake ni zaidi ya nusu ya idadi ya watu wanaosafirishwa kwa njia ya magendo kutoka Afrika hadi Ulaya kila mwaka. Wanaume wa Nigeria nao pia ni waadhiriwa wa biashara haramu ya binadamu na kulazimishwa kufanya kazi. Chukwema Asiegbu mwenye umri wa miaka 45 aliishi Libya kwa muda wa miaka 6 lakini kisha baadaye akatoroka japo katika mazingira magumu sana. Alipowasili Nigeria, alianzisha kundi la kutetea haki za watu wanaosafirishwa kwa njia za kimagendo. Kama mtu anayefanya biashara ya binadamu, unatosheleza mahitaji yako ya kibinafsi, lakini ina athiri sana wengine. Tuligundua kwamba biashara haramu ya binadamu ina athiri sana akili na fikra ya mtu. Ni janga kubwa, kwa sababu unatosheleza mahitaji yako bila kujali maisha ya wengine. Shirika la kupambana na usafirishaji haramu wa binadamu nchini Nigeria, NAPTIP, lilianzishwa mwaka wa elfu mbili na tatu kutatua shida hiyo. Kwa muda wa miaka kadhaa, limewezesha kupiga hatua kidogo katika kuwarejesha nyumbani waathirika na kuwasaidia kuanza upya maisha katika jamii, kama anavyosema Arinze Orakwe, mkurugenzi wa NAPTIP. Ni uhalifu ambao umeisababishia Nigeria aibu kubwa sana, ni uhalifu ambao hatuwezi kujivunia. Serikali ilifanya uamuzi kwamba lazima tuchukue hatua kumaliza uhalifu huu. Kwa msaada wa NAPTIP, waathiriwa kama Beatrice wameanza maisha upya baada ya kupewa mafunzo ya kiufundi katika masuala mbalimbali. Beatrice sasa anamiliki kibanda cha kuuza chakula nchini mwake. Na ripoti yetu ya mwisho inatupeleka huko Kenya, ambapo nchi hiyo hivi sasa inajiunga na mataifa mengine yanayozalisha na kusafirisha mafuta ghafi nje. Hii ni baada ya taifa hilo kufanikiwa kutuma shehena yake ya kwanza ya mafuta ghafi kusafishwa na kutafutiwa masoko ughaibuni kuanzia jana, kama anatuvyoripotia mwenzetu Collins Liberty Adede kutoka Mombasa. Shehena ya kwanza imenunuliwa na kampuni ya Chem ya China. Kenya inakuwa taifa la kwanza Afrika Mashariki kutuma mafuta yake kusafishwa na kisha kutafutiwa soko katika mataifa ya kigeni. Mapipa laki mbili na elfu arobaini ya mafuta ghafi yenye thamani ya dola milioni 10.3 yamenunuliwa na kampuni moja ya China kusafisha mafuta yalisafirishwa kwa magari kutoka turkana kaskazini mwa kenya hadi mombasa tangu mwaka 2018 yalihifadhiwa katika mtambo wa kusafisha mafuta uliofungwa hapa mombasa yalipofika kiwango kinachohitajika yalinadiwa mwezi julai mwaka 2019 rais uhuru kenyatta anasema hatua hii itafaidi uchumi wa taifa la kenya This greater prosperity must, however, be hapa Rais Uhuru anasema kuwa ufanisi huu unafaa kulindwa kikamilifu. Kwa hilo, serikali yangu inasisitiza nia ya thabiti kulinda mali hizi. Tutahakikisha rasmi mali hizi zinatumiwa kufaidi Kenya leo na pia tukijali vizazi vijavyo. Kenya kwa ushirikiano na kampuni ya Uingereza ya kuchimba mafuta Talo iligundua mafuta katika eneo la zaidi ya mita laki nne mraba mwaka 2012 huko Turukana. Mafuta zaidi yamepatikana eneo jirani la Pokot. Hii ni awamu ya kwanza, ikitarajiwa uchimbaji mafuta haya utafanywa kwa kiwango kikubwa na kupanuliwa hadi maeneo mengine kulikopatikana mafuta. Brian Muriuki ni mshauri katika wizara ya kawi nchini Kenya. Pilot scheme ni ile projekti ndogo ya kuhakikisha tumejua bei mafuta yetu itapata duniani. projekti ile kubwa ya full field development ambayo itakuja miaka kadhaa ijayo, ndiyo sasa italeta manufaa na pia inaweza kuleta fedha kwa serikali ndio tuweze kupunguza bei ya mafuta. Viongozi na Wakenya kwa jumla wamefurahishwa wakitumaini kuwa uhasama wa mara kwa mara unaotokana na wizi wa ng'ombe na umaskini utapungua katika eneo la Turkana na Pokot. Saa hii ninavyoongea na nyinyi, imelete utulivu na imeunganisha Wapokot na Waturkana. Hii tumaini kubwa ya kuwa kwamba dunia ya, ya Kenya huko itafunguka, tutakuwa na maji kwa sababu ya pesa hii ambayo itapatikana tutakuwa na masomo vizuri mashule, tutakuwa na ukulima ya irrigation, ili tupate chakula. Ile njaa mnaona sometimes around Januari, February, March, mwezi wa sita ambayo inaonyesha watu kweli wanakuva kuva. Sisi kama watu wa Turkana leo tuko na furaha kubwa sana tunapoona meli ikielekea hivi, tunaona sisi kama watu wa Turkana we also contributed to the economy of Kenya in one way or the other. Ni gavana wa jimbo la Pokot John Lonyangapuo, pamoja na Esther Loren. Sasa Kenya ina jukumu la kujenga mabomba ya kusafirisha mafuta kutoka Turukana hadi katika bandari inayojengwa ya Lamu kupunguza gharama ya kusafirisha mafuta ghafi. Kando na Kenya katika mataifa ya Afrika Mashariki, Sudan Kusini na Uganda ni mataifa mengine ambayo yana mafuta. Collins Liberty Dede, VOA Mombasa. Naam, asante. Kwa hivyo, Kenya ibarikiwe, ikiwa itaweza kuuza mafuta yake isijikute katika janga kama nchi nyingine za Afrika. Na sasa basi, kutoka hapa studio, nampisha tena mkamiti kibayasi kutusomea muktasar wa habari. Wanasheria wakuu kutoka majimbo 19 hapa Marekani na wa mji mkuu wa Washington DC wamefungua mashtaka dhidi ya juhudi za utawala wa Trump za kubadili kanuni ya muda mrefu inayoeleza ni kwa muda gani watoto wahamiaji wanaweza kuwekwa kizuizini. Marekani inasikitishwa na jinsi idara za usalama za serikali ya Zimbabwe zinavyoendelea kutumia nguvu kukabiliana na kila aina ya malalamiko ya upinzani. Ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani aliwaeleza waandishi wa habari kuwa serikali ya Washington inaendelea kuvunjika moyo kutokana na jinsi serikali ya Harare ikizidi kutumia ghasia nyingi zaidi kukabiliana na upinzani unapolalamika. Marekani ilisema Jumatatu itafuatilia itafuatilia kwa karibu dhamira ya dhati ya serikali ya mpito ya Sudan katika kulinda haki za binadamu, demokrasia na amani kabla ya Washington kuamua iwapo iondoe Khartoum kutoka orodha ya Marekani ya nchi ambazo zinafadhili ugaidi. Ofisa mmoja mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani alisema kama pande zote zinafanya kazi kikamilifu, wataendelea na utaratibu wa haraka kuiondoa nchi hiyo katika orodha hiyo. Asante sana mkamiti kibayasi kwa muktasari wa habari unaokamilishia Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika kwa hii leo, siku ya Jumanne. Tunakutakieni kila la heri siku yenu ya leo, na kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozi wa matangazo Chibairo, mimi Abdu Shakur Abud nasema kwa herini.