Kutoka studio 15 hii ni VOA Express zimegonga saa tatu nusu hapa Washington majira ya asubuhi hapa, ambapo kule Afrika Mashariki ni kama saa kumi na nusu hivi, na saa tisa unusu katika maeneo ya Afrika ya kati. Hapa ni VOA Express, nimeungana ni hapa na mwenzangu. Jina langu ni BMJ Murithi, tukiwa tayari kabisa mwenzangu nani Harizon Kamau, kitumai kwamba popote ulipo, ikiwa siku ya Jumanne unaendelea kupata raha tarehe 27 mwezi ni wa nane mwaka wa 2019. Tumechangamka kweli kweli, ambapo tumejiandaa kukuletea mengi kutoka mbali na karibu. Tutaelekea nchini Kenya kidogo, tuangalie ni masuala yapi yanaendelea kutokana na uchafuzi wa mto hasa mto Nairobi, na pia mazingira kwa ujumla kule Kongo. Nam, Kongo pia tuna mengi baada ya yale mnayojua wasikilizaji, wali e, waliweza kumchagua au kutengeza, kuunda baraza la mawaziri rais wa nchi hiyo. E, kumekuwa na maoni mengi kutoka maeneo mbalimbali mbali, kila mtu akitoa hisia zake. E, tutapata mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu kule Bukavu, lakini kabla ya hapo Kamau, vilevile tutaangalia barazani ambapo mjadala mkubwa umezuka. Maoni mengi yametolewa na Wakenya na pia watu wengine kutoka Afrika Mashariki na maeneo mbalimbali kutokana na mafuta ya kwanza kuuzwa ama kupelekwa nje ya Kenya na meli ambayo ilizinduliwa jana na Rais Uhuru Kenyatta, na pia na, uh, na Mkamau. Na tusisahau kwamba leo tutakuwa na kero ambako tutasikia ni nini ambacho kinamkera huyu msikilizaji ambaye ah, amezungumza na waandishi wetu Kioko akiwa huko Mombasa. Kwa hivyo tuanze, Kamau. Eh, katika nchi ya Kenya. Ah, kweli kabisa. Basi, kama ulivyosikia hapo awali ni kwamba hali mashauri ya kushughulikia mazingira nchini Kenya ya National Environment Management Authority ama NEMA, mapema leo imechukua hatua ya kufunga na kukamata baadhi ya wakurugenzi wa viwanda vinavyodaiwa kuchafua mto Nairobi. Miongoni ni kiwanda cha maziwa cha Daima na kampuni ya kutengeneza rangi ya Modern Lithographic. Kufuatia hatua hiyo, muda mfupi uliopita, nimezungumza na mtaalamu wa mazingira Abdi Kadil Aden akiwa mjini Garisa nchini Kenya, na kwanza nikamuuliza uvunjifu wa sheria ulianzia wapi? Makosa huenda uh, inaanza kutoka hizi ofisi za serikali. Kama kampuni inauanzilishi upya mambo ya kufanya biashara ya uh, aina fulani, inafaa kwamba ofisi za serikali iende kwenye hizi kampuni zenye zinaanzishwa, uh, kama zimehitimu yani standard, ya kuhakikisha kwamba kama ni kampuni ya kutengeneza vinywaji ama, uh, chochote kile, bila tofauti tofauti, environmental impact assessment inafaa kufanyika mara ya kwanza, kuanzia hapo inatakana kila mwaka baada ya miaka wanafanya environmental audit, wanafanya kuhakikisha kwamba hii ndiyo hali ya mazingira iliyoko zamani na iliyoko hivi sasa. Hebu tueleze kidogo kuhusiana na NEMA kwanza, National Environment Management Authority. Sijui kama wana uwezo wa kukamata, kwa sababu inaonekana mara nyingi wanachukua hatua baada ya taarifa kutolewa na vyombo vya habari. Wenyewe wana uwezo wowote wa kuweza kudhibiti mazingira? NEMA kama halmashauri ya mazingira aumu nchini haina uwezo kabisa ya kuzingatia ama kushughulikia masuala ya mazingira katika hii nchi yetu ya Kenya, kwa sababu jambo la kwanza, nema haina fedha ya kutosha ya kufanya kazi yake ya kawaida. Ikiwa eh, ofisi ya serikali haina wana, eh, wafanyikazi wa kutosha, basi haiwezi ikafanya kazi yake. Ikiwa haipati fedha ya kutosha, bado haiwezi ikafanya eh, kazi yake ya kawaida. Mimi sioni sababu ya kufunga kampuni eh, saa hizi, kwa sababu tunasema it is too late. Kama ni uchafuzi wa mto ushafanyika, kama ni makemikali imeingia kwenye maji, ishaingia kwenye maji, kama ni watu washakunywa maji, hizo kemikali zishaingia katika miili za watu. Kuna njia ingine ya kisheria ya kuweza kuwajibisha makampuni hayo kama ulivyosema, tayari uchafuzi umefanyika na labda kuna madhara kwa maisha ya binadamu. Kuna namna ya kuwajibisha makampuni hayo, inawezekana. Kwanza kuna ofisi nyingi za serikali ambazo huwa zinafanya kazi sawa. Kuna halmashauri ya rasilimali ya maji inaitwa WARMA, kuna s halmashauri ya mazingira ya, ya umu taifa, kuna NEMA, kuna manispaa ya jiji la Nairobi. Pia wabunge, kuna lolote wana, wanaweza wakafanya kisheria, au kupitisha mswada fulani ambao utadhibiti mazingira zaidi. Wewe kama mtaalamu wa mazingira unachangia vipi katika suala hilo? Wabunge wamefanya kazi yao, kwa sababu kama ni mambo na mazingira, sheria ziko mingi sana. Kuna Environment Management and Coordination Act, kuna Water Act, kuna mambo na Natural Resources Act, kuna Environment Impact Assessment, kuna act, kuna sheria mingi sana za kiserikali hizo. Kama ni wabunge, wameweza kufanya kazi yao hasa yenye wanapaswa kufanywa katika bunge. Basi huyo ni Abdikadil Aden, mtaalamu wa mazingira akizungumza na VOA kutoka Garisa ambapo ana mradi wa kupanda zaidi ya miti milioni moja. Naam, na Kamau, tukizungumzia swala hili la uchafuzi wa mazingira, unajua uh, kule nchini Kenya, hasa huo mto Nairobi. Nakumbuka e, na sio miezi mingi imepita, kulikuwa hata na visa vya watu kupatikana miili ya watu ikiwa katika mto huo, maanake mto ukachafuka mno ni mto wa jijini, lakini kama hatua zitaendelea kuchukuliwa, inaonekana kwamba hatua madhubuti zimechukuliwa, kwa sababu kamp, makampuni hayo ni makampuni makubwa. Ndiyo, kweli na, na ukiona asubuhi moja yanafungwa kwa kweli, na wakurugenzi baadhi wanakamatwa, wana basi inaonekana labda kuna hatua jipya imechukuliwa, na wale ambao hawakamatwi bila shaka watatilia maanani na kubadilisha, iwapo walikuwa na hulka hiyo ya kutupa takataka kwenye mito katika miji mbalimbali. Basi tuende moja kwa moja mpaka kule DRC ambako kama nilivyoeleza katika utangulizi ni kwamba baada ya kubuniwa kwa serikali mpya ambapo Rais Felix Tshisekedi aliunda baraza lake la mawaziri, kumekuwa na hisia mseto. Jana tulizungumza na mwenzetu uh, uh, Uh, anaitwa nani, uh, Malivika osteo Malivika, akiwa kule Goma, akatueleza jinsi wanavyoeleza na vilevile vile kule Kinshasa. Lakini sasa hivi leo kutoka kule Bukavu uh, tuungane na de la Chanzi, mitima de la Chanzi, ambaye amekuwa akifuatilia. De la Chanzi, ni nini kinasemwa hapo baada ya serikali hiyo kuundwa? Helo BMJ, ni kwamba hapa katika jimbo la Kivu kusini pia maoni yamezidi kutofautiana baada ya kutangazwa kwa serikali hiyo mpya yake Silvestre Ilunga Ilunkamba. Uh, ni kwamba wanawake kwanza, ambao walianza kusema ya kwamba hawajipati kabisa na kwamba asilimia uh, kumi na saba ya wanawake katika hiyo serikali mpya ni ndogo, kwa ijapokuwa tangu muda mrefu walikuwa wakihamasisha sana zaidi uh, kutaka ya kwamba uh, kuweze kuwa usawa uh, wa idadi ya wanaume na wanawake katika uh, serikali au katika pia uh, kwenye ngazi za uongozi uh, kuna hata pia wanawake ambao hapa katika Kivu Kusini waliwahi kujiunga pamoja na kuweza uh, kujiita, ya kwamba wao ni kitengo ambacho kinaitwa uh, hakuna kitu uh, kitakachofanyika bila wanawake yaani asilimia hamsini ya wanawake au bure. Sasa hawa wanawake wa asilimia hamsini au bure wamesema ya kwamba licha ya kuwa uh, kuna wanawake fulani, fulani ambao waliweza kutajwa, bado kabisa kungali na njia mrefu ya kuweza kuwafikisha wanawake uh, kuweza kuwa, uh, kuweza kufikia kwenye ngazi za uongozi kwa idadi moja na wanaume, lakini kwa sababu wale wa zamani wako ndani pia wataambukizia wale wa mupya na vitu vitakuwa kama kawaida kama uh, ile wakati ya ya kabila. Hata hivyo, kuna wakazi wengine ambao wameweza kusema ya kwamba wanatumai ya kwamba huenda mambo yakawa yamebadilika kwa sasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Miongoni mwao kuna huyu mwanasheria Junior Batumike wa hapa mjini Bukavu, naye pia anaeleza hii timu mupya ambayo imewekwa ninatumainia itatumika. Sababu gani? Siwezi weka prejije ama siwezi anza hukumu mtu na bado sijaona kazi ambayo wanaifanya, kwa sababu miongoni mwao ni sura nyipya. Labda wakati mwingine wanaweza kufanya, ikiwa kweli wamewekwa na wanajua shabaha yao kuwa hapo. Ninatumainia kitu kama vile rais anavyosema kila leo, raia ya kwanza, na ikiwa nao wataenda katika hii njia tunatumainia kama nchi yetu ya Kongo na sisi tunaweza tembea katika maendeleo. Kuna pia maoni mengine hapa ambayo yamejiswali kuhusu uh, waziri ambaye anahusika na uh, ambaye anahusika basi na mipango uongozi uh, wa kimitaa Azarias Rubero ambaye aliweza kubaki kwenye wazifa wake. Alikuwa hapo mbeleni waziri na amebaki tu waziri akiweza basi kushikilia uongozi wa kimitaa lakini hali hii ya mambo inatathminiwa kitofauti. Pia hapa katika jimbo la Kivu Kusini ni kama vile Sara anavyohisi. Haya ndo basi maoni uh, kwa kifupi ambayo yanakuwa kwa sasa hapa katika jimbo la Kivu Kusini. Katika taarifa ya jioni itaangazia pia kuhusu upinzani uh, katika Kongo wa Kidemokrasia ambao uh, kuna ule ambao ulitangaza ya kwamba hautashiriki uh, kuweza kushirikiana na, na serikali hiyo kwa jinsi haukuweza kuhusishwa. Bye bye, asante sana Mitima Delechan, mwandishi wetu huko ukiwa Bukavu, kwa kutuambia. Bye bye, bye bye kwako pia. Tuangalie sasa habari za dunia. Japan hii leo ni mwenyeji wa mkutano wa maendeleo wiki hii wa viongozi wa Afrika, ikiwa ni ishara kwamba Japan inataka kuongeza uwekezaji katika e bara la Afrika ili kushindana na China ambayo tayari inaonekana kukita mizizi katika bara hilo. Waziri mkuu wa Japan Shizo Abe amesema anataka mkutano huu wa kimataifa kwa ajili ya maendeleo ambao utafanyika katika mji wa Tokyo uonyeshe manufaa yanayoletwa na Japan katika bara hilo la Afrika. Rais wa Iran Hassan Rouhani ametaka Rais Donald Trump kuiondolea kwanza vikwazo Iran kabla ya mazungumzo yoyote kuhusu harakati za nyuklia za Iran. Rouhani amesema hayo baada ya Rais Trump kusema jana Jumatatu kwamba yuko tayari kukutana na rais wa Iran katika wiki zijazo ili kujadili mkataba mpya utakaodhibiti mpango wa nyuklia wa Iran, mkataba ambao utachukua nafasi ya mkataba wa kimataifa wa 2015. Mwaka uliopita Marekani ilijiondoa kwenye mkataba huo. Kiongozi wa serikali ya Hong Kong iliyo chini ya mamlaka ya China, Carrie Lam leo amesema yuko tayari kufanya mazungumzo na waandamanaji, lakini serikali yake haitovumilia vitendo vya ghasia vinavyofanywa na waandamanaji. Lam amesema haitakuwa jambo sahihi kwa serikali ya Hong Kong kukidhi madai ya waandamanaji ambao wameamua kutumia ghasia na manyanyaso. Amesema serikali inataka kumaliza hali hiyo ya vurugu kwa kutumia mkondo wa sheria. Mapigano kati ya wanajeshi wa Syria wanaopinga serikali na majeshi ya utawala yamesababisha vifo vya wapiganaji 51 kila upande kaskazini magharibi mwa taifa hilo, shirika linalofuatilia haki za binadamu la Siria limesema mapema leo. Kwa muda wa wiki kadhaa sasa, wanajeshi wa Siria wanaoungwa mkono na Russia wamekuwa wakipambana vikali na wanaharakati wa Kiislamu kwenye wenye ngome katika jimbo la Idlib linalopakana na Uturuki. Syrian Observatory for Human Rights limesema waasi wenye itikadi kali pamoja na wanaharakati wanaojiita wanajihadi wameshambulia ngome za wanajeshi wa serikali ya Syria katika mji wa mashariki wa Khan Sheikhun. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, mambo yakiwa safi, ikiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, na kama tulivyoashiria mwanzoni ni kwamba tunazungumzia kuhusu Kenya. mm -hmm. Kwa mara ya kwanza kupata kuuza mafuta nje ya nchi. Bila shaka, bila shaka kufuatia jana Rais Uhuru Kenyatta eh, kufanya katika, alikuwa aliongoza hafla kubwa kabisa eh, kule pwani ya Kenya ambapo ambapoka eh, takriban dola ama shilingi za Kenya bilioni 1.2, kamau alisema kwamba hizo tayari Kenya imepokea kutokana na mafuta ambayo yamechimbwa bara kule juu, mafuta kafi ambayo yamekuwa yakiteremshwa kwa miezi mingi, na sasa jana kwa mara ya kwanza kama ulivyosema, sasa imeingia katika historia. Na nilipokuwa nikifuata hotuba yake na hotuba ya viongozi wengine magavana waliozungumza, hasa ah, kulikuwa na nyakati za vichekesho kidogo, kila mmoja alipodai sehemu, wakilinganisha mafuta hayo na mwili wa mbuzi mbuzi, mbuzi mzima sasa kila mtu anasema anataka sehemu, anasema anataka mguu, mimi nami nataka mbavu na, na, na maini ikiwa <laughs> na maana kwamba kila mtu, kila mtu anataka sehemu ya mafuta. Lakini Uhuru alivyosimama akasema kila Mkenya ana haki ya kupata kipande cha mbuzi hiyo. Kwa hivyo hakuna mtu ambaye atapata nyingi kuliko mwingine. Sijui mgao utakuwa vipi, lakini Kamau ni nani tunazungumza nao kuhusu eh, ba, katika barazani. Basi eh, Kamau ananiambia kwamba tuko tayari kabisa, ni Wakenya ambao wamezungumzia swala hili wakitoa wa hisia mseto, wamezungumza na waandishi wetu. Amina Chombo akiwa huko Mombasa, tuwasikilize. Nimefurahi sana jambo hili la Blue Economy pamoja na mafuta. Ningependa ni serikali iangalie sana upande wa kupunguza mafuta na mgao wa fedha kutokana na yale mafuta, wagawanye katika nchi yetu sawa kwa sawa, maanake sisi kama mimi ninasafiri siku za nyuma, wakati ule ilikuwako Kenya Kenya, Uganda, Tanzania na Zambia. Tulinunua meli tano. Uganda, Harambe, Jogoo, Mlungushi na Ujamaa. Sisi tunataka hizo meli zirudishwe tena mara moja sana. Zikiwa ni za mafuta au ni za mzigo, lakini zirudishwe. Kwa sababu president wetu hayati Mzee Jomo Kenyatta yeye ndo alianzilisha hizo. Na zikawa ameziacha zikiwa zaendelea. Lakini saa zilienda wapi? Na hii Kenya ilikuwa julikana katika ulimwengu ndio wenye mabaharia wengi na wasafiri wengi. Leo Kenya imekuwa iko nyuma eh, hakuna mabaharia wala hakuna kitu chochote. Kwa hivyo tunaomba serikali ifanye bidii sana kuangalia upande wa marini. Ningetaka sana kushukuru rais wetu Kenyatta kwa maana tuna achieve the, four, the big four agendas na pia katika blue economy inaonekana ya kwamba tunasonga mbele. Ah, ni jambo ambalo ni kubwa sana, na wakenya wengi najua wanafurahia, lakini kinachokuwa na hofu ndani yangu ni achi kuwa baada ya hizi pesa ama wakati ambapo tunapata zile profit, zitaendea kila mkenya ama zitakuwa za faidi mtu mmoja. Maana yake imeonekana ya kwamba wakati mwingi ni hata kama nchi ina export vitu wakati tunapata mgao ni watu binafsi tu ndio wao wanapata, lakini wakati huu ningetaka kuhisi, uh, kuhisi serikali ya kwamba wakati tutapata huo mgao kila mkenya aweze kupata, especially wale ambao ni local community, na pia the local government iweze kuangalia the local mwananchi, ili hizi pesa ziweze kufikia kila mtu, lakini ni jambo ambalo limefurahia sana. Kitu mimi nitaomba kwa rais wetu na serikali yetu ni kwamba ifanye training za baharia so that we can be accommodated and we look familia tusije tukawa cut off wakati interviews zinafanyika watu wanapatikana incompetent. Haya mambo ndio hayo. Basi, maoni mseto kuhusiana na mafuta ghafi hayo ya kwanza kabisa kuuzwa kutoka nchini Kenya kwa mataifa ya nje yakisemekana kuwa ni mapipa zaidi ya elfu mia mbili na tunaendelea kusikiliza VOA Express. Kama ilivyo ada ya VOA Express ni kwamba mambo haya maliziki bila mziki, na sasa hivi tunateremka moja kwa moja hadi kule nchini Zimbabwe ambapo tunakuta jamaa anaitwa Nox. Nox anasema ucha difunga Nasikia vitu hivyo vinaangua kutoka Zimbabwe. Ja, <laughs> Laka, lakini okay. Ukisikiza kwa mbali hapo kama unasikia kuna rege na najua unapenda rege, kuna pia ile ilkidogo kidogo ya Afrika Kusini, yeah. ni, ni, ni, kusini. Ndivyo mambo yalivyo ndani ya Express. Bila shaka matangazo ya dakika thelathini yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC na tukiondoka na mziki huo unaosikia chini kwa chini hapo. Uh, tuende sasa tuangalie ni nini ambacho ukera watu, kwa Kiingereza kama huo wanasema pet peeves, manake mambo ambayo hupendi kabisa. Huyu msikilizaji kutoka Mombasa amzungumza na mwenzetu mwenzetupa Kioko, Josephat Kioko, na anasema hapendi kabisa watu ambao hawasemi hawana nidhamu kabisa, ama kusema kama amekukosea akasema pole ama excuse me. Hebu tusikie kutoka kwake. Nisiseme sana, unapata mtu ukiongea na yeye hata matamshi anaotoa yani mbele ya watu si ya nidhamu kabisa, ama tuseme amekukanyaga hata hawezi kukwambia, samahani jamani, dada, ama pole dada, nimekukanyaga. Hawa ni wale watu wanakupigana na wewe kumbo, nakwambia ukaenda kupanda matatu, wataki kujua kama wewe ni mwanamke ama wewe ni mwanamme, atakupiga kumbo kuangusha huko chini, na wala hata kuangalia kama umeumia ama hujaumia huwa wananikera sana, wa watu wanakosa ustaarabu. Watu wasiokuwa na ustaarabu huwa wananikera kabisa. Watu kama hao huwa wanajiona ni kama wako peke yao yani duniani, hawana ile haja ya kuwa wakarimu na watu wengine. Unajua kuwa mtu mkarimu ni une, kitu cha muhimu. Huwezi jua utamuhitaji huyu mtu siku gani, unaweza patana na shida pia, wewe unaweza anguka, unaweza una, kitu inaweza kukufanyikia alafu uwe huna mtu wa kukusaidia, kwa sababu watoto wanamjua, ah, yule yule, hata huwa akipita hapo asalimii watu. Yule hata huwa akipita hapo huwa ijifanya kambe atuoni. Ona, so ni vizuri kwa mkarimu na kuwa mtu wa nidhamu. Kuwa na uhusiano mwema na watu ni hulka tu ya watu, si ati wa, lakini labda kuna wengine huwa ni kitu ambacho kilishawafanyikia kitambo, asha ashaipatana na mtu labda akamtenda vibaya, na akasema kuanzia leo sitaki sicheki na mtu na sitaki kuwa rafiki ya mtu na sitaki mtu awe rafiki yangu. Ona kitu kama hiyo. Lakini kuna wengine ni hulka tu, alizaliwa hivyo, hawataki kuwa na uhusiano na watu, pengine labda waki, walipokuwa wadogo hawakuona watu wakiwa wakarimu kwa watu wengine. Sasa so, hawana mfano wa kuiga. Usarabu pia huwachangia, maanake kama hujatoka tuseme, hujakwenda mali kwengine ukakutana na watu wa kabila lingine, watu ambao wamelelewa kivingine, kama tofauti na wewe, huwezi jua ni, ni tabia gani za kufuata na ni gani ambazo si nzuri. Ona. Lakini watu ambao wametoka nje wamekutana na watu wa, wa nini wa maeneo tofauti ya ulimwengu. Tunasema kama ukienda Tanzania utakuta wa, ha, watu ni wakarimu sana. Sasa ni vizuri kutembea tembea, kukutana na watu tofauti, kuishi na watu tofauti ndio uweze ku saa zingine hata pia kuiga zile tabia zao nzuri, na sio hata hata nini, barabarani tu ati watu ambao wajui, ni watu labda unawajua, unafanya nao kazi, lakini unajuazi, huyu mtu si mtu ambaye anaweza kuniokoa hata kinipata, nimeanguka, nimelala kifudi fudi, hawezi kunishika akaniuliza uko salama? Na anakujua si hata kujua na sura yako anaiona kila siku. Sasa nikija huko nikiona watu ambao hawana nidhamu na hawana ukarimu huo, wananikera sana. Haya ni kero lake, kama unasikia mambo hayo Unajua, hayo ni, ma, ni maneno ambayo ni muhimu sana kwanza, katika mazingira tunapo, tunayoishi tuna hapo. Unajua, mambo ya kusema sorry, excuse me, yanatumika sana na thank you, sijui kwa siku moja we unasema thank you mara ngapi, ama huyo we welcome mara ngapi? Kwa hakika nimezoea, lakini sikudanganyi, si, si kama nilipokuja kwa nchi hii ilikuwa ni changamoto, kwa ni changamoto kwangu manake kabisa nilikuwa sijazoea maneno hayo, na, na hata sasa nikisafiri wakati nimeenda kwetu vijijini mm, nakuta saa zingine maneno hayo yameadimika kiasi ah, na unakua, unawana, kama labda wengine wanaona kama umekuwa mzuri zaidi, umekuwa mnyenyekevu zaidi, shanga unashukuru hey. <laughs> watu tena sana una unye... <laughs> na na uvumilivu na subira tena inazidi <laughs> Lakini ndio mambo ndio mambo, mambo. Lakini unawasikia wao kutoka Afrika wenyewe yeah. Wanasema kwamba ni mambo ambayo yanafaa, na ukisikiliza kwa hakika kuna umuhimu wa kuendelea na eh, kusema mambo kama hayo, kuna ungwana na uadilifu ndani yake. Sasa kabla ya kutamatisha VOA Express hivi leo, kuna swali kama kawaida tunalouliza kila siku na tuliuliza hapo jana, tukasema je, hali ni shwari ama hali iko sawa kwa wakimbizi kurejea nchini Burundi? Haya, Merrick Jonathan ameandika kwenye mtandao wa Facebook anasema, wangewaacha kwanza ndugu zangu wa enjoy amani iliyopo katika uh, nchi ya Tanzania. Baraka Tumuti anasema Mungu awatangulie uh, Haya, Timothy Ngaira akiwa Kitale kule Kenya anasema inategemea na usimamizi uliopo kutoka serikalini. Kama hali iko sawa, basi wanaweza kurejea makwao. Joshua Saimalie Laitei anasema hali iko shwari kabisa, na Mungu atangulie na kuitanguliza amani huko waendako. Uh, tusome pia huyu David Sechenga anasema kwamba kwa uh, uh, kutoka wagumu anasema Eh, watu hawa wamehakikishiwa usalama asilimia hivyo, hakuna sababu ya kukaa ukimbizini wakati Burundi ni shwari na haya mambo eh. Kama ni vizuri, pia tutaje kwamba eh, kuna maoni tofauti, kwa sababu kuna wakimbizi wenyewe wanasema hakuna usalama Burundi. mm -hmm. Kwa hivyo kuna maoni mengi yametolewa na ndivyo hivyo, basi unaweza kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook uone mengi zaidi. Lakini Kamau, kabla hatujafunga, maanake naona time zinakimbia sana, tuangalie kidogo yale yanayovuma sasa hivi tunavyozungumza. Nimeona katika runinga za hapa Marekani kuna hali iliyotokea kule Dayton, Ohio ambapo tayari inaaminika watu wawili, watu wawili wampote, wamefariki, wamefariki na hivi tunavyoangalia ni kwamba polisi wanakimbiza wale ambao ni washukiwa, tunaona katika barabara za mji huo wa Dayton, Ohio ambao hivi karibuni umekuwa kwenye, eh, kwenye nini ukigonga vichwa vya habari kwa sababu ya mauaji yaliyotokea huko. Na kama nilivyoona niliona kama kulikuwa na wizi wa gari la polisi moja wapo ya magari yaliokuwa kifukuzwa, lilikuwa na la polisi. Naam na wanasema watu kadhaa pia wamejeruhiwa katika uh, tafrani iliyotokea hapo. Tutafuatilia na kukujuza mengi zaidi baadaye msikilizaji. Na tunapoendelea kuzungumza ni kwamba msitu wa Amazon unaendelea kuteketea, kuteketea. Ni hayo tu msikilizaji, kutoka hapa VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu BMJ Murithi nalo langu Harizon Kamau nikikutakia jioni njema popote ulipo.