kutoka studio 15 hii ni voa express barabara kabisa hiyo ni voa express ikiwa hewani kutoka studio za idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington dc leo ikiwa ni halamisi tarehe 29 mwezi wa 8 mwaka 2019 hapa studio anayokaribisha ni Patrick Nduimana, lakini vilevile niko na mwenzangu hapa, mzee wa kazi Harizon Kamau. Nikisema pangwa popote ulipo, mambo ni sawa sana. Tukiwa hapa Washington DC tayari kabisa kukuletea mambo kutoka karibu na mbali, maeneo tofauti, na tutaangalia mambo mengi. Tunaelekea kuangalia teknolojia, baadhi ya mambo yanayovumba kwenye mitandao ya kijamii vilevile. Leo kama ilivyo ada yetu, barazani, bado tutakuwa na, na na mada ambapo tunazungumzia ni kuhusu hatua aliyochukuliwa na bodi ya Kenya inayosimamia masuala ya muziki na filamu. Kuna baadhi ya nyimbo ambazo zimepigwa marufuku kuchezwa kwenye vyombo vya habari na kwenye maeneo ya starehe. Basi wasikilizaji wetu, tutasikia maoni yao vile vile. Tutaangalia Rwanda ambapo mwanamuziki mmoja mashuhuri ambaye ni wa nyimbo za kidini nyimbo za kidini uh, kabisa ametangaza rasmi kwamba yeye anafanya mapenzi ya jinsia moja, maake yeye amejitangaza rasmi na anaeleza kwa nini amezungumza hivyo. Haya basi, nazo dawa feki zinasemekana kuwa zinaendelea kuuzwa nchini Kenya, dawa ambazo zimepigwa marufuku au hazijaidhinishwa ziko kwenye baadhi ya maduka huko nchini Kenya. Na nafikiri moja kwa moja a, tutaanza na nchini Kenya ambapo tunaungana naye uh, Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze yapi haya, yanahusiana na dawa, dawa hizi aina ya antibiotics huko nchini Kenya. Nini kinasemekana kwamba kuna dawa baadhi ambazo ni bandia? Naam, uh, ni, ni kweli kwamba dawa hizo inaelezwa kwamba zipo kwenye soko la Kenya na shirika la afya duniani WHO limetoa onyo kwamba dawa hizo ziko kwenye soko la Kenya, na hivyo basi wananchi, raia wa Kenya wanafaa kwa makinifu sana wanapotumia dawa hizo, kwa sababu ziko dawa zinazoitwa uh, augmentin ambazo zina uh, zinasaidia sana kupunguza makali ya bakteria mwilini. Na sasa hii bodi ya dawa hapa nchini Kenya imetoa taarifa na ikaeleza kwamba uh, ujumbe huu uliotolewa na WHO ni mmojawapo wa mazungumzo ambayo yamekuwa hapo kati ya serikali ya Kenya kupitia wizara ya afya na, na shirika hilo la afya duniani. Na hivyo basi pia bodi hiyo inawaonya Wakenya kwamba iwapo kuna dawa hizo ambazo huenda zikatumiwa na mtu yeyote hapa nchini Kenya anafaa na kuripoti na kueleza iwapo yapo madhara ambayo yanafuatana na dawa hizo. Lakini nimezungumza na daktari ambaye ni afisa wa afya hapa nchini Kenya katika wizara ya afya, Daktari Atamomelo kumuuliza, hizi dawa Augmentin ni dawa aina gani? Hebu tumsikiliza anavyoeleza. Augmentin ni, ni dawa ya aina ya antibiotic ambayo ndio inatumiwa kutibu zile infection ambazo zinaletwa na bakteria. Inategemea, inategemea na uzito wa mtu, pia umri wa mtu. Kawaida watu wazima, inategemea umri wa mtu, uzito wa mtu, na pia ni infection aina gani ambayo mtu ako nayo. wa sasa wandera kuna... sasa, pia nimemuuliza ni, ni, hmm. kweli kwamba dawa hizi zipo katika soko la Kenya na ni dawa gushi na nikamuuliza yapi ya madhara ya matumizi ya dawa hizi gushi ambazo uh, WHO imeeleza kwamba ziko kwenye soko la Kenya. Hebu tumsikiliza anavyoeleza tena daktari namba. so, hiyo ni antibiotic ya kutibu unajua, inatumiwa kutibu bacterial infections. So kama ni fake, uh, yule ambaye anapatiwa hizi dawa ndo atibiwe, ha, kitu cha kwanza hatapona. Alafu kama ni fake, kuwa ni substandard antibiotics pia inaweza contribute towards uh, antibiotic resistance such that in future mtu anaweza kupata infection ambayo ingetibiwa na hii Augmentin, lakini kwa sababu amepata resistance, Augmentin hata ile original ishinde kumtibu. Na Wandera, sijui kabla ya taarifa hizi kuzuka kulikuwa labda na malalamishi kutoka kwa baadhi ya watumizi wa dawa kwamba kuna baadhi ya dawa kama hii Augmentin unayosema, ambao wakinunua labda haionekani kufanya kazi labda miongoni mwa wakazi wananchi, kuna malalamishi kama hao ambayo amejitokeza? Hamna ripoti za malalamishi kutoka kwa raia yoyote wa Kenya ambaye ametumia dawa hizi, lakini uh, watu kumekuwapo na manung'uniko miongoni mwa Wakenya kwamba, uh, mambo mengi, uh, bidhaa nyingi zinazojikuta katika soko la Kenya ni bidhaa ambazo ni ghushi, na hivyo basi hata iwapo mafuta yanayopatikana na sukari inayopatikana ikiwa inatumiwa ikiwa na na, na, na kemikali , basi hamna chochote hapa nchini Kenya ambacho wananchi wanatumia ambacho hakina kemikali na huenda sigushi. Kwa hivyo minongono imekuwapo na kueleza kwamba iwapo dawa hizo zipo, basi hii huenda ikawa ni athari kubwa sana kwa wananchi ambao wanatumia dawa hizi. Lakini sasa, uh, bodi hii ya dawa na sumu inaeleza kwamba ni sharti Wakenya waweze kujua ni dawa gani wanazotumia na, na wasiendelee wasi kutumia zile dawa zinazoitwa over the counter. Aa, wanafaa kutumia dawa ambazo tayari wamepewa utaratibu uh, na maafisa wanaosimamia vituo vya afya kutumia. Sasa, kwa kifupi tu, Wandera, sijui kama kuna hatua imechukuliwa na mamlaka, labda kufanya msako kwenye maduka ya dawa hizi na kuondoa dawa ambazo zinasemekana labda ni feki. Kuna hatua yote imechukuliwa? Na mbodi, bodi bodi bodi ya, ya ya dawa na sumu tayari imetoa arifa kwa vyombo vya habari na kueleza kwamba kuna, kuna kuna ile wanaita market surveillance, na kuna uh, research ambayo inaendelea kufanywa na ikaeleza kwamba itakuwa inaangalia kwenye baadhi ya maduka ya dawa, kuweza kudhibiti, kuchunguza iwapo dawa hizo zipo kwenye masoko, na watu wote ambao watakaonaswa wataka wa kuuza dawa hizo watachukuliwa hatua za kisheria . Shukran sana Kennedy Wandera. Bila shaka uh, uh, nafikiri Kenya itashirikiana nchi zingine za Afrika Mashariki sababu dawa kama hiyo ambayo ni fake, uh, na hasa inatumiwa na watu wengi, ikifika Kenya bila shaka itaenea, hata itafika katika nchi zingine kama vile Burundi, Rwanda na kwingineko. Tukushukuru sana kwa ripoti yako hiyo. Haya, uh... Harrison nili, kama tulivyodokeza uh, hapo mwanzo ni kwamba kuna msanii au mwimbaji wa nyimbo za gospel, nyimbo za kidini huko yeah, Rwanda, anaitwa Albert Nabonibo. E, kajitangaza rasmi kwamba yeye e, anafanya mapenzi na watu wa jinsia moja maake jinsia moja kama ya kwake ni mwanamme. E, na habari hii e, alifanya mahojiano kabisa marefu na idhaa ya, ya Kirundi na Kinyarwanda ya BBC e, na unajua huko Rwanda a, si jambo la kawaida. Alifanya mahojiano na vyombo vya habari hivi. BBC, e, idhaa ya Kinyarwanda akiwa ndani ya Rwanda, ni jambo sio la kawaida. Hii imewashtusha wengi sana, lakini huyu Albert na Bonibo ye amesema kwamba ameamua kujitangaza hadharani kwa sababu yeye hawezi kuepuka hii kitu, ni ameishi nayo tangu zamani, ni maumbile yake ye anasema, siwezi kubadilisha. Na anasema tangu bado yuko mdogo, yuko kwenye shule ya msingi, alikuwa hataki kabisa kupenda wanawake, na alipobalehe akajikuta yeye na, anaona kwamba wana wanaume kama yeye ndio wanamgusa zaidi, na anataka apendane nao, na sijui kama wakati akifichua hayo, labda amesema sie yeye peke yake, ni wengi, labda kuna hofu ya kutokea wazi kama alivyojitokeza yeye. Katika ripoti hii ametangaza wazi kwamba wako wengi sana, lakini hawajitokezi, hawakubali kutangaza bayana, sababu Rwanda ni maana yake utamaduni na mila Eh, hawakubali kabisa mambo ya watu wanaofanya mapenzi ya jinsia moja. Eh, vilevile hakuna sheria kwamba inakataza watu kama utampenda mtu wa mm -hmm. Jinsia moja. Hakuna sheria kama hiyo. Lakini huwezi kuruhusiwa kufanya nani, ni, ni harusi katika mazingira ya, ya Rwanda. Bado ni jambo ambalo halijakubalika. Bado ni jambo kabisa, ni, ni, ni jambo. Maanake ni, ni, ni, ni, ni kama vile sijui naweza kusema, maanake halijakubalika katika ka, ka yeah. Jamii ya, ya Rwanda. mm -hmm. Lakini huyu jamaa amesema sina budi, eh, watakao nikubali wanikubali wale ambao watakwenda kubali basi, na anasema ana, ana imani kwa, na anajua kwamba kanisani atapigwa marufuku. Naam, sababu katika kanisa unajua kanisa mm, uh, hii hi kitu haikubali kabisa yeah, lakini anasema pamoja kwamba anajua kwamba kanisani watamfukuza ye ataendelea kuimba nyimbo za Mungu, na tayari amesema kwamba ameanza kupata ujumbe wa kumshambulia kwenye simu yake, wangine kwenye akaunti zake za, za mitandaoni, lakini anasema kuna wangine wanamuunga mkono kisirisiri na hasa hawa ambao wenye na wenyewe wanafanya mapenzi ya jinsia moja. Sasa sijui kama labda hatua hiyo itafungua mjadala, mjadala na ukurasa mpya katika mtazamo wa mambo nchini Rwanda. E, kwa vile huyu jamaa alikuwa na umashuhuri sana, sababu anaimba nyimbo kanisani, labda huenda. Lakini e, ni, ni jambo la kutizama, sababu kama nilivyokuambia, e, jamii ya Wanyarwanda hawakubali kabisa, wala hawavumilii watu kama hao, lakini anasema sina la kufanya, ni maumbile yangu, nimezaliwa hivyo. Napenda uh, na natembea na, na, na, na, na watu wa jinsia moja sa, kwa hivyo rasmi sina Manake ana wengine msimama wa kuchukua. Asante sana mwenzangu Patrick Ndwima, na kwa taarifa hizo kuhusu mwanamuziki wa nyimbo za kidini maarufu huko nchini Rwanda, Albert Nabonivo, nimepata jina Me sawasawa, ambaye yeye ametangaza wazi kupitia vyombo vya habari hususan aki, wakati akifanya mahojiano na BBC kwamba yeye ni shoga au mpenzi wa jinsia moja na anavutiwa na mambo hayo. Basi Tutaangalia mjadala huu utachukua laini gani, lakini hebu tuelekee kwenye habari nyingine za dunia. Zaidi ya wahamiaji 200 waliokuwa wakijaribu kuvuka bahari ya Mediteranean kuingia Uhispania wa wameokolewa hii leo na maafisa wa kulinda pwani ya Uhispania. Hayo ni kwa mujibu wa maafisa wa huduma ya uokoaji ya Uhispania. Haya yanajiri wakati ambapo ya Uhispania inajitayarisha kuipokea meli ya kivita iliyobeba wahamiaji 15 kutoka kwa bandari ya Italia kufuatia kutoelewana kati ya mamlaka za Itali na wamiliki wa kibinafsi wa boti iliyosajiliwa nchini Uhispania. Maafisa wa kulinda pwani wamesema kuwa jana alasiri wahamiaji hao walipatikana kwenye mitumbwi mitatu iliyokuwa katika bahari ya Alboran kati ya Moroko na Uhispania. Mjumbe maalum wa Rais Donald Trump kuhusu maswala ya Mashariki ya Kati, Jason Greenberg amesema kwamba mpango wa Marekani wa kutafuta amani kati, ka, kati ya Israel na Palestina hautaweka wazi hadi baada ya uchaguzi wa Israeli wa mwaka ujao, wa mwezi ujao. Hata hivyo, Trump amesema sehemu ya kisiasa ya mpango huo huenda ikaweka wazi kabla ya uchaguzi huo kufanyika. Viongozi wa Palestina tayari wamepinga mpango wa kiuchumi wa Trump ambao ni pamoja na pendekezo la uwekezaji wa kimataifa wa dola bilioni 50 ambao alisema utawasaidia watu wa Palestina. Mahakama ya juu ya Korea Kusini leo imeamuru kwamba kesi inayomkabili mkabili aliyekuwa rais wa nchi hiyo Park Gunyan isikilizwe tena na mahakama kuu. Park alipewa kifungo cha miaka 24 mwezi Aprili mwaka jana, baada ya kupatikana na hatia ya utumizi mbaya wa mamlaka na kushiriki katika sakata ya ufisadi. Baadaye kifungo hicho kiliongezewa kwa mwaka mmoja, lakini leo jaji mkuu Kim Myeong Mye su amesema uamuzi kuhusu maswala ya ulaji rushwa ungeafikiwa tofauti na kashfa zingine zilizomgupika. Kashfa zilizomkabili Park zilipelekea yeye kuondolewa mamlakani. Na wakulima katika maeneo mbalimbali ya Marekani wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu mpango wa rais Donald Trump wa kuongeza ushuru zaidi kwa bidhaa za thamani ya dola bilioni mia tatu zinazoingizwa kutoka China. Wakati wa maonyesho ya teknolojia ya kilimo yanayofanyika katika jimbo la Illinois, wadau hao Imesema kuwa hawaridhishwi na kasi ya mazungumzo kati ya Marekani na China juu ya suala hilo. Mauzo ya bidhaa zitokazo kwa mashamba ya Marekani yalishuka kutoka dola bilioni 24 mwaka wa 2014 hadi dola bilioni 9.1 mwaka uliopita. kojicho chongo kwa mwingine, sioni tena umenipa magongo, ni tembee niache kuchechema, tujiepushe na waongo, hawakosa wakosaki cha kusema, ulinze nguzo chuma dongo, penzi hey, benzi tuwezeke na mahema, penzi langu lakisigua na kupa taratibu, na miuno na inengua, washikwe na aibu auna mwaka huu monawatagua wakosewa kuwatibu, wenipe mambo ya pwani, ati mwenzako na mwenza nenge, kanga moja begani, uno ulifunge tenge, mguu bara mguu pwani, kama unaruka senyenge, wenivinyie kwa ndani, nitoke malengelenge mambo yaweke hadharani hadharani saula saula kwani unamuogopa nani. Saula. Saula. Yeah. Kwani unamuogopa hey, nani nani kama karata umelamba dume wengine garasa bado saula. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, na leo kama tulivyokuwa tumeandika kwenye mtandao wetu wa Facebook ni kwamba wiki hii bodi inayosimamia masuala ya filamu na muziki nchini Kenya imepiga marufuku baadhi ya nyimbo za wasanii wa Kenya na Tanzania kamwe zisichezwe katika vyombo vya habari na maeneo ya burudani kwa hoja kuwa zina kiuka maadili ya kijamii na taifa na zinapotosha vijana. Nini maoni yako kuhusu hatua hiyo? Tupe pia namba na simu, na ninaona we, namba na pia jina. Nanaona wengi wametupa namba na, na, na, na simu zao na umeandika maoni yao hapo mm. uh, na tayari kwenye laini ya simu tunaye Bernard Sangi kutoka huko Kenya uh, na Omar Kambi kutoka huko Tanzania nam na, na, kabla wageni wetu uh, waanze kuchangia uh, m, kwenye barazani hivi leo, ni vizuri pia tusome baadhi ya maoni yaliyotolewa na wale ambao wanaendelea kuandika kwenye Facebook. Naona Agatha Mbale anajiita otherwise known as fast lady, akiwa Morogoro anasema, ni hatua nzuri sana wamechukua, kwa sababu kizazi kinacho kitajifunza nini? Maana ya nyimbo nyingi zimekuwa zinapotosha jamii na sio kuelimisha kamwe. Jamaa uh, kiukweli, imekuwa mtihani sana Naye Jazari Hassan Rashid anasema wasanii wetu warudi darasani, maana yapo hayo leo. Hivi wasanii ni hasa ni haba sana kuimba nyimbo zinazohimiza kilimo, uwajibikaji katika kazi, huzuni, bali huwa na matusi na kucheza uchi. mm -hmm. Habiba Binti anasema nipo Iringa, anasema ni kweli kabisa, kama zinakiuka maadili basi zifungwe tu naye eh, Juma Silvestre Max anasema uh, ni jambo jema sana kwa serikali ya Kenya kuliona hilo na kuzifungia nyimbo na filamu za ovyo zinazoenda kinyume na utamaduni wa Kiafrika. Haya basi, turudi kwa wageni wetu, wasikilizaji wetu, karibu sana kwenye VOA Express. Bernard Sang, ukiwa Kenya utatueleza sehemu unakotokea na vilevile vile Omar uh, Kambi, ukiwa Tanzania utatueleza mahali tulipo. Tuanze na Bernard Sang nyimbo zimepigwa marufuku nyimbo zenyewe labda baadhi unazielewa labda utuambie ni zipi lakini hebu tueleze mtazamo wako kuhusiana na hatua iliyochukuliwa nashukuru ndugu yangu kwa fursa hii ambayo mmenipatia naam kwa sababu uki lia hizi nyimbo ambayo zinachezwa kwa wakati wa sasa ni nyimbo ambaye haina maadili haina heshima kabisa katika jamii yetu ya Kiafrika. mm -hmm. Ukisoma kuona waimbaji wetu wa zamani kama akina e, Baraka Mshe, akina Daudi william Is ya Kenya. Na Isa Juma Iza Juma, wasee wangwana sana, ambao ukisikia nyimbo sao, ndugu yangu, unavuvuchikwa na machozi naam. nyimbo <laughs> kwa kwa sao kilikuwa na ma, ma, mafundisho ambao unakisikia kweli wewe ni, wewe ni Mwafrika kamili naam. Kwa hiyo Bernard, nikiusikia wewe kabisa, ume, umepokea vizuri sana hatua hiyo, hata nimeshukuru. Serikali yetu ya Kenya iko imeajilia kabisa hiyo idara ya ya muziki iaribiwe kabisa na vijana wa kizazi. Nashukuru serikali na, na wakasie natio kabisa, kwa nguvu ya juu. Haya, waendelee kabisa kushikilia hapo, kulingana na wewe sangi. Na haujatuambia huko kenya wapi, wata kole ndugu yangu, niko Kuresoi Nakuru County, Kenya. Oh. Ah, ya, ba sawa sawa, salimia watu wa Kuresoi waambie ah, salamu za VOA Express <laughs> msikie naye Omar Kambi kutoka Tanzania. Nilivyo niliposoma uh, uh, uh, alivyoandika Omar, inaonekana <laughs> e hakubaliani Omar. Ni kweli eh, ni kweli kabisa, sikubaliani na hatua ambayo wamechukua hiyo mamlaka husika ya ya filamu na muziki hapo Kenya Nafikiri wangechukua hatua nzuri ambayo ni rafiki zaidi kwa au wana music na filamu na pia kwa wale mashabiki zao, na hisi ingekuwa jambo zuri. Wangeanzisha utaratibu ambao unge, ungekuwa rafiki, kama vile kukaribisha filamu na nyimbo ambazo zinatakiwa kusikilizishwa katika jamii, kuzipitia kwanza kwanza kuanza kuziruhusu kuingia katika vyombo vya habari na sasa ufikiri, uh, kwamba Omar labda pengine kuchukuliwa kwa hatua ile kutazuia wengine ambao wanaendelea kutunga ama waliokusudia kutoa nyimbo ambazo labda zina maneno yasiyofaa? Ufikiri kwamba hatua ya mara moja itazuia mwendelezo huu? Uh, kwa hiyo nafikiri haitusaidia sana kwa sababu ukiangalia, uh, wakati sasa hivi teknolojia imekuwa, hata wakisema nyimbo ikipigwa ikisambazwa kwa mara moja, watu tayari wameshapisha idaka katika a mbali na imeshaenea karibu nchi nzima. Itakuwa bado nafikiri hawajazuia ile kuharibu tamaduni, kwa sababu japo hazitopigwa katika vyombo uh, vya habari, lakini tayari imeshawafikia uh, Wakenya wengi. Sawa, uh, tukushukuru Omar Kami kutoka Tanzania na Bernard Sang kutoka huko Kenya kwa michango yenu. Uh, Harrison, tukumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba nyimbo zilizopigwa marufuku na hii bodi ambayo inafuatilia maswala ya muziki na filamu inayoongozwa na, na bwana Ezekiel Mutua, ilikuwa ni hapo siku ya Jumanne, ni wimbo uitwao wa Mlambezi ambao uliimbwa na Sailors pamoja na Tetema ulioimbwa na Raivani na Diamond Platinum na turekebishe kidogo, maanake eh, nyimbo hizi zimepigwa marufuku kweli ku, eh, kwenye vyombo vya habari, lakini vilevile -vile, eh, katika maeneo ya umma, sio ale ma... anasema wanaruhusu vyombo vya habari na kwenye maeneo public spaces yeah. Eh, ya nani ya, ya, ya, ya starehe kama vile mabaa mm. na night club mm. eh, yani klubu za muziki mm. wanaweza wakacheza lakini mm -hmm. Wanaoruhusiwa ni watu ambao wana ule umri, watu wazima, watu wazima. oh, yeah. kwa mfano Kwa, kwa sasa unavyomaanisha ni kwamba hawezi wakacheza nyimbo zile, kama kwenye harusi? Hapana, kwenye harusi zinachezwa, kwenye harusi usizizi mchezo. Sasa hii imepigwa marufuku, huyu wa mlambezi walikuwa wanacheza, yeah, kwenye, kwenye bustani na nini, mmetoka kwenye picnic ama mikutano tuseme kama ya hadhara, hakuna kupiga. Lakini mshangao sasa, nyimbo hizi zinapendwa zaidi zaidi na watu wengi, ukienda Haya basi, mambo ndio hayo. Ni barazani kutoka VUE Express jiji kuu la Marekani, Washington DC, na VUE Express haimaliziki kweli kabisa bila muziki, na leo ikiwa ni siku ya Alhamisi, tunarudi nyuma kidogo kwa miziki mm, iliyovuma zilizo zilizo, na zilizopendwa na zinazoendelea pia kupendwa hata sasa. Tunaangalia jamaa hawa The Mushrooms, wazee tukatike. Kuvunja vunja vikombe, kuvunja vunja visahani. Ndugu zangu wote walikata, ndugu zangu wote walikata, walisema fungia, hatutaki hasara na kale kunja kunja kunja kunja kunja kunja. Sari Harisoni, bila shaka wazee wamekatika. Hii ni kumbukumbu kabisa, mushroom. Wimbo huu nakumbuka hapo zama za kale tukiwa sehemu tukijivunjari kama mnasema huko Kenya, tulikuwa tunakatika kwelikweli. Unajua, wakati wa barazani, Bernard Sang akiwa kuresoi nchini Kenya, unasikia alivyosema, kuna nyimbo za zamani, unasikia kweli machozi yanabubujika. Sasa natumai alipo Sang basi, nafikiri ameridhika ya machozi yanabubujika. Tuende kwenye masuala ya teknolojia haya. Teknolojia leo, tunaangalia kuna kundi moja la wajasiriamali huko Cameroon limebuni app ya simu ya mkononi ambayo inawasaidia wakulima kutambua magonjwa ya mimea na mazao kwa urahisi. Mwenzetu BMJ Mridhi anatuarifu zaidi kuhusu uvumbuzi huo, pamoja pia na uzinduzi uliofanyika wiki hii nchini Singapore wa mabasi yasiyokuwa na madereva tumsikilize. Hatua za kiteknolojia zinaendelea kupigwa katika nyanja ya kilimo ambapo hata wakulima wadogo wadogo wananufaika na uvumbuzi unaoshuhudiwa katika sehemu mbalimbali mbali barani Afrika. App iliyopewa jina la AgriX inawasaidia wakulima nchini Kamerun kukagua mazao mbalimbali mbali na kubaini iwapo yana magonjwa yoyote. Aleine Litbu ni mmoja wa wakulima ambaye anasema amefaidika pakubwa na programu hiyo ya simu za mkononi. Nakumbuka miezi michache iliyopita, nilipoteza nyanya za thamani ya zaidi ya franga milioni moja na laki mbili, kwa sababu sikuwa na njia ya kujua magonjwa zilizokuwa nayo. Ni rahisi kuitumia apu hii. Kinachohitajika ni mwenye simu kuielekeza kamera kwa mmea, matawi au mazao, na programu yenyewe inafanya udadisi kwa sekunde chache tu na kutoa matokeo yake. Mhasisi mwanza wa app hii Dorothy Mvondo anasema kwamba ingawa bado inaendelea kuimarishwa na iko katika awamu ya majaribio, mamia ya wakulima tayari wamefaidika nayo. Baada ya Agrex kutambua ugonjwa, inapeana jina lake na kutoa mapendekezo ya dawa pamoja pia na mapendekezo ya jinsi ya kuepuka magonjwa kama hayo katika siku za usoni. Mtaalamu wa kilimo Joseph Mpo anasema apu hii inatarajiwa kusambazwa kote barani Afrika kufikia mwaka wa elfu mbili na ishirini iwapo zitaimarishwa. Apu kama hizi zitakuwa na manufaa makubwa kwa wakulima barani Afrika. Kwa mujibu wa kituo cha kimataifa cha kilimo na sayansi, inakadiriwa kwamba wakulima barani ya Afrika wanapoteza asilimia 49 ya mazao yao kila mwaka ambacho ndicho kiasi kikubwa zaidi duniani. Na sasa tugeukie suala lingine la mabasi yasiyo na dereva. Singapore imeanza majaribio ya basi zisizokuwa na dereva. Kisiwa hicho ambacho kimeorodheshwa kwa nambari ya pili nyuma ya Marekani kwa nchi zilizo tayari kuzindua magari yasiyo na madereva, wiki hii kimeanza majaribio hayo katika mji wa pwani wa Sentosa ambapo watalii wamekuwa abiria wa kwanza kabisa kwenye mabasi hayo kwa sasa. Licha ya kuwa mabasi hayo hayana dereva, bado kuna mtu atakayeketi karibu na usukani. Mji wa Sentosa ulichukua nambari ya pili kati ya miji iliyo tayari kwa magari yasiyo na madereva duniani kufuatia utafiti uliofanywa na kampuni ya kimataifa inayokagua huduma mbalimbali mbali ya KPMG. Wachambuzi wanasema makampuni mengine ya teknolojia yanaangalia kwa karibu kuona kama uzinduzi huo uliofanyika nchini Singapore utakuwa na mafanikio yaliyokusudiwa. Kutoka meza ya, ya sayansi na teknolojia. DMJ Muridhi, Sauti ya America, Washington. Basi mabasi yasiyo na driver hayo ningetamani kuyasafiria, lakini kabla ya muda kumalizika tuangalie jibu kutokana na swali letu la jana la kuuliza: Je, ni sawa uh, kwa viongozi kufunga akaunti za watu za Twitter kama alivyofanya Mseveni. Huyo, Paul Lambisi, anasema Mseveni anaishi enzi zile kabla ya ukoloni mkongwe na Waganda ndio wamehalalisha utawala wake. Hivyo kwa kumkataa kwa kumtaka kwa kukatadha Waganda ni sawa. Joseph Andrew anasema ni bahati yake hayupo Uganda, ila kama angekuwepo ndani ya nchi basi mambo yangekuwa ni mengine. Naye Mwami Sanjuba anasema yupo sahihi kabisa kwa upande mmoja, kuhusiana na maadili ya wanafunzi wenyewe. Basi tukamilishe hapa, tuwashukuru wote ambao walishiriki kwenye mada zetu tofauti express Patrick na Harrison Kamau, tunakuwa wageni tukiwatakia jioni njema kutoka Washington DC.