saa moja na nusu Afrika Mashariki, hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Hizi ndizo habari ambazo tumekuandalia kwa leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Tunasikika kupitia redio na internet kupitia tovuti yetu .com, 1, FM, www.voaswahili.com masafa ya 107.5 FM VOA FM Nairobi, Kenya, na redio shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Jukaa la viongozi wa Afrika linalohusisha marais wa staafu linataka jitihada kufanyika kuhakikisha kwamba nchi za Afrika zinajitegemea. Tusidanganyike, watawara wetu wa zamani hawawezi kugeuka na kuwa wajomba zetu na wakombozi wetu kiuchumi. Kwingineko, serikali ya DRC ripoti mafanikio makubwa katika kupambana na mlipuko wa Ebola, idadi ya vifo ikipungua kwa kiasi kikubwa. Wakati alipozungumza kuwa population iwe na tumaini, kwa kweli walimtumainia, lakini kwa sasa watu wanaendelea kufa hasa. Tumaini iko wapi ukiona watu wanaendelea kufa? Ni miongoni mwa mengi utakayoyasikia katika matangazo haya ya nusu saa. BMJ Muridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR limewataka viongozi wa Tanzania na Burundi kutowalazimisha wakimbizi wa Burundi wanaoishi Tanzania kurudi makwao. Ofisi ya UNHCR ya kanda na pembe ya Afrika inataka maafisa wa nchi hizo mbili kuwarejesha makwao wakimbizi katika kambi za Nduta na Mtendeli magharibi mwa Tanzania ambao wapo tayari kufanya hivyo kwa hiari yao bila kusurutishwa wala kushawishiwa. UNHCR imesema kwamba hali ya usalama nchini Burundi si nzuri kwa wakimbizi hao kurejea makwao, licha ya serikali ya Tanzania na Burundi kushirik, kushikilia kwamba ni wakati sasa kwa wakimbizi hao kurejea nchini kwao, wakisema hali ni tulivu. Maafisa wa serikali za Burundi na Tanzania wametakiwa kuzingatia sheria za kimataifa pamoja na makubaliano ya mwaka 2018 kuhusu wa kuhusu utekelezaji wa shughuli za kuwarejesha makwao wakimbizi walio tayari kufanya hivyo kwa hiari. Wakulima katika maeneo mbalimbali mbali ya Marekani wanasema kwamba wana wasiwasi mkubwa kuhusu mpango wa rais Donald Trump wa kuongeza ushuru zaidi kwa bidhaa zenye thamani ya dola bilioni mia tatu za Marekani zinazoagizwa kutoka China. Wakati wa maonyesho ya teknolojia kilimo ya kilimo yaliyofanyika katika jimbo la Illinois hapa Marekani, wadau hao walisema kwamba hawaridhishwi na kasi ya mazungumzo kati ya Marekani na China juu ya suala hilo mzozo. Mauzo ya bidhaa za mashambani hapa Marekani yalishuka kutoka dola bilioni 24 mwaka wa 2014 na kufikia dola bilioni 9.1 mwaka jana, wakati mzozo ukiendelea kati ya Marekani na China. Mjumbe maalumu wa rais Donald Trump wa maswala ya mashariki ya kati, Jason Grenblat, amesema kwamba mpango wa Marekani wa kutafuta amani katika kati ya Israeli na Palestina Ha, utawekwa wazi hadi pale uchaguzi wa Israeli wa mwezi ujao utakapofanyika. Hata hivyo, rais Trump amesema sehemu ya kisiasa ya mpango huo huenda ikawekwa wazi kabla ya uchaguzi huo. Viongozi wa Palestina tayari wamepinga mpango wa kiuchumi wa Trump ambao ni pamoja na pendekezo la uwekezaji wa kimataifa wa dola bilioni 50 ambao alisema utawasaidia sana watu wa Palestina hapaja kuwepo na mazungumzo rasmi kuhusu amani kati ya israeli na palestina tangu mwaka wa 2014 na waziri mkuu wa uingereza boris johnson anaendelea kukosolewa vikali kutokana na hatua yake ya kuahirisha vikao vya bunge hadi katikati ya mwezi oktoba wiki, wiki, wiki chache tu kabla ya muda wa mwisho uliopangiwa Uingereza kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Hatua ya waziri mkuu Boris Johnson imesababisha hasira kutoka kwa wabunge wanaopinga mpango wa Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31 bila kuwepo mkataba. Hatua ya Johnson inapunguza muda ambao wabunge hao wangetumia kujaribu kumzuia na hivyo kuzuia uwezekano wa kutokea hali ya kuchanganyikiwa wakati Uingereza inajitoa umoja huo. Maandamano yamefanyika nje ya, ya bunge la Uingereza na katika miji mingine huku watu wakianza kampeni kwenye mtandao wa internet, ambayo hadi wakati wa kuandaa ripoti hii imesainiwa na zaidi ya watu milioni moja. Hatua ya Johnson pia imesababisha mgogoro ndani ya chama chake cha Conservative na kuzua shutuma kutoka kwa wakosoaji kwamba serikali ilikuwa inatishia demokrasia ya Uingereza kwa kukiuka kanuni za katiba ya nchi. Spika wa bunge Jacob Rees-Mogg, hata hivyo, ametetea hatua ya Johnson akitaja wanaomkosoa wa kuwa watu wasiotaka faida zitakazopatikana kwa Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya. Hatua kadhaa za kisheria zimetangazwa dhidi ya hatua yake Johnson wabunge wakitaka mahakama ya Scotland kufutilia mbali hatua ya kusitisha vikao vya bunge. Msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu mpya wa Sudan leo amefanya mkutano wa faraha wa saa kadhaa kwa nia ya kuunda baraza la kwanza la mawaziri tangu kung'olewa mamlakani kwa kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Omar al Bashir. Abdalla Hamdok alitarajiwa kuwateua mawaziri wachache muhimu jana Jumaatano, kufuatia kuapishwa kwa baraza la pamoja la jeshi na raia ambalo linatarajiwa kuendesha shughuli za serikali kwa kipindi cha mpito cha miaka mitatu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waziri huyo mkuu amethibitisha kwamba amepokea majina 49 ya watu ambao wangependa kuteuliwa kuchukua nyadhifa 14 za mawaziri zilizopo. Na mahakama ya juu ya Korea Kusini leo imeamuru kwamba kesi inayomkabili aliyekuwa rais wa nchi hiyo Park Geun-hye isikilizwe tena na mahakama kuu ya taifa hilo. Park alipewa kifungo cha miaka ishirini na minne gerezani mwezi Aprili mwaka jana baada ya kukutwa na hatia ya matumizi mabaya ya mamlaka na vilevile vile kushiriki katika sakata ya ufisadi. Baadaye kifungo hicho kiliongezewa kwa mwaka mmoja, lakini hii leo jaji mkuu Kimyansu amesema kwamba uamuzi kuhusu maswala ya ulaji rushwa ungeshughulikiwa tofauti na, na kashfa zingine zilizomgubika kashfa zinazomkabili Park zilipelekea yeye kuondolewa mamlakani mwaka uliopita. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya vilevile msikilizaji anaweza kusikika kupitia www voa swahili com pamoja na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na nchi za maziwa makuu. Nchini Tanzania kumefanyika mkutano wa Jukwaa la Viongozi wa Afrika linaloundwa na baadhi ya marais wa staafu, mkutano uliojadili maswala ya usimamizi wa rasilimali za asili kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi barani Afrika na uliongozwa na rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa. Viongozi hao wametaka juhudi zifanyike kuhakikisha kwamba nchi za Afrika zinajitegemea pamoja na kutoa elimu ya kutosha kuhusu utunzaji wa mazingira. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, anaripoti. Viongozi wengine wastaafu barani Afrika waliohudhuria mkutano huu wa Jukwaa la Viongozi wa Afrika uliofanyika ikulu jijini Dar es Salaam ni rais mstaafu wa Tanzania Jakaya Kikwete, rais mstaafu wa Somalia Hassan Sheikh Mahmud, Olusegun Obasanjo wa Nigeria, Heri rajaunariamapianina wa Madagaskar na Tabombeki wa Afrika Kusini. Rais John Magufuli amepata fursa kuzungumza katika mkutano huo, ambapo kwa mara nyingine amesisitiza haja ya nchi za Afrika kujitegemea, dhana ambayo amesema ndiyo pekee itakayotafsiri vizuri uhuru wa bara hili na kuondokana na masalia ya kikoloni. Maana hasa ya kupigania uhuru ilikuwa ni kurejesha rasilimali na hasa maliasili zetu, lakini pia kuwa na maamuzi kamili kuhusu namna ya kuzisimamia. Kutokana na kutoelewa dhana kamili ya uhuru, tukadhani kwamba watawala wetu wa zamani ndio wenye uwezo wa kutusaidia kusimamia na kuendeleza rasilimali zetu. Tusidanganyike, watawala wetu wa zamani hawawezi kugeuka overnight na kuwa wajomba zetu na wakombozi wetu kiuchumi. Awali akitoa hotuba ya ufunguzi wa mkutano huo rais mstaafu Benjamin Mkapa alisisitiza ni muhimu serikali za Afrika zikajikita kwenye utoaji wa elimu ya utunzaji rasilimali na mazingira, lakini pia akihimiza nchi za Afrika kuweka sera bora za usimamizi wa rasilimali hizo, kauli ambayo imeungwa mkono na wachangiaji mada wengine ambao ni marais wastaafu. Kando ya mkutano huo, VOA ilizungumza na baadhi ya washiriki kwa kawaida wa jukwaa hili la viongozi wa Afrika. Francis Kiwanga: na mimi nimefurahi sana kwa sababu kama mwakilishi wa mashirika yasiyo ya kiserikali tumepata fursa ya kuona ni jinsi gani u, kuna umuhimu wasisi kama Afrika kusimama na kuanza kutetea rasilimali la zetu, lakini pia kuna kuweka nguvu zetu pamoja, kwa mfano kulinda mazingira, kuweka nguvu zetu pamoja kulinda rasilimali ambazo tumepewa na Mwenyezi Mungu, kuzilinda na kuzisimamia. Ndewa Devuta mkuu alikokola, rais wa vikoba endelevu Tanzania, kwa safari hii tunazungumzia zaidi juu ya kutunza rasilimali la zetu, lakini vile vile kuongeza rasilimali zetu, na vile vile kugeuza rasilimali kuwa utajiri. Duniani kote inajulikana kwamba bara la... Afrika ni bara tajiri, lakini haina haja. Kwa nini Waafrika wabaki kwa maskini? Kwa maana kimsingi jukwaa la viongozi wa Afrika limekubaliana kuwepo kwa mifumo thabiti na usimamizi bora wa rasilimali za asili za Afrika, kuwepo pia njia sahihi za matumizi na uendelezaji wa rasilimali hizo, ili kusaidia kuleta maendeleo miongoni mwa nchi za Afrika, jambo ambalo pia litafanikisha azma ya mageuzi ya kiuchumi barani Afrika. Dina Chahali, Dar es Salaam ni matangazo ya jioni yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika e, ukiwa nami bmj mridhi na mwenzangu kennes bwire sasa tunaendelea na habari za dunia zaidi ya wa wahamiaji 200 kutoka afrika wameokolewa na walinzi wa pwani ya uhispania wakijaribu kuingia nchini humo kutoka bara afrika Hatua ya kuwaokoa wahamiaji hao inajiri wakati Spain ikijiandaa kuwasili kwa wahamiaji wengine kumi na watano wakiwa kwa meli ya kivita ya uhispania inayotoka bandari ya Italia baada ya mgogoro wa muda mrefu kati ya maafisa wa Italia na boti la kibinafsi la uokoaji lililosajiliwa nchini Uhispania. Waziri wa pwani walinzi katika pwani ya Uhispania wamesema wahamiaji hao kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara walipatikana katika mitumbwi miwili katika bahari ya Alboran katika kaskazini mashariki mwa Moroko na kusini mashariki mwa Uhispania Jumatano asubuhi, wamepelekwa katika miji ya Almeria na Malaga kulingana na wizara ya mambo ya ndani ya Uhispania. Takriban wakimbizi elfu kumi na nane wamewasili nchini humo kufikia katikati ya mwezi huu wa Agosti. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammad Javad Zarif amesema kwamba iwapo Marekani inataka kufanya mazungumzo ya dhati kuhusu makubaliano ya programu ya nyuklia na Iran ni sharti isitishe kile alichokiita vitendo vya ugaidi wa kiuchumi. Iran na Washington zimekuwa zikilumbana vikali tangu mwaka uliopita kufuatia hatua ya Rais Donald Trump ya kuiondoa Marekani katika mkataba wa kimataifa wa mwaka 2015 wa nyuklia na Iran ambao ulikuwa unalipatia afueni taifa hilo la Mashariki ya Kati. Trump alisema Jumatatu kwamba yuko tayari kukutana na Rais wa Iran Hassan Ruhani, lakini Ruhani mwenyewe amesema kwamba ni lazima Marekani kwanza iondoe au iondolee iran vikwazo vya kiuchumi kabla ya mazungumzo yoyote kufanyika unasikiliza sauti amerika voa tuelekee jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc wizara ya afya imeripoti kwamba idadi ya vifo kutokana na maambukizi ya ebola imepungua kwa kiasi kikubwa kutokana na kuimarika kwa shughuli za kutoa chanjo na elimu jinsi ya watu wanastahili kujikinga na maambukizi. Hesabu ya serikali inasema kwamba jumla ya watu elfu mbili wamekufa kutokana na Ebola katika mikoa mitatu ya nchi hiyo. Oster Malivika na taarifa kamili. Daktari Steve Ahuka, makamu wake Muyembe, wote wakiongoza harakati za kupambana na Ebola hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, amezungumza na Sauti ya Amerika akiwa ofisini kwake na kusema kwamba hali ya vifo kwa sasa imepungua hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutokana na ugonjwa wa Ebola. Ukilinganisha na siku zilizopita, idadi ya vifo haipandi bali inapunguka, kwani kila wiki watu walikuwa wanafariki na kila sehemu, hasa maeneo ya Beni pamoja na Butembo. Lakini siku hizi watu wanafariki, ndio lakini siyo tena kama wakati wa mbele, kwa sababu tumepata matibabu inayojaribu kusaidia wananchi, wananchi ukilinganisha na wakati wa awali. Il nous donnait beaucoup plus de force ensemble avec la communauté pour que nous allions de l'avant Dakta huyu ameongeza kwamba ni rahia wa Ituri, Kivu Kaskazini na Kivu Kusini ndio watasaidia ugonjwa wa Ebola ili uweze kutokomezwa katika maeneo yao du nord kivu de lituri et de sud kivu reste la cle pour la reussite de cette riposte iwapo wanaposikia vibaya, wanaelekea hospitalini ama kutaja sehemu ambako wagonjwa wanapatikana, na vile vile kuepuka kugusa maiti, kulinda usafi na kutogusana na mkono. Kwa sasa tuna matibabu ambayo inasaidia wagonjwa, ila masharti ni kwamba mgonjwa akisikia vibaya aje kwa haraka, na virusi hivi tunaweza kuvitibwa. Idadi ya vifo yaendelea kuongezeka hadi kupelekea wasiwasi wasi miongoni mwa wananchi, ikiwa hadi sasa 1989 Fabrice Muganza ni mkaaji hapa katika mji wa Goma. Wakati alipozungumza kuwa population iwe na tumaini, kwa kweli walimtumainia, lakini kwa sasa watu wanaendelea kufa. Hasa tumaini iko wapi? Ukiona watu wanaendelea kufa, inaleta huzuni tu kwa watu wote sababu hata umwambie mtu akuwe na tumaini ila anaona watu wengine wanakufa ni, ni, ni shida kubwa zaidi. Wakati huo huo, vijana kutoka kundi la Rucha wameandamana hapa katika mji wa Goma wakibeba damu ya ng'ombe na hata wengine wakiweka kwenye sura zao pamoja na mavazi kama alama ya kuonyesha mauaji inayoendelea katika mji wa Beni. Umonisko ama Umoja wa Mataifa umeshindwa kazi yao Akisema Emmanuel Binyenye, angaza raia kwa Kongomani, ni kitu ambacho kinachangaza e, dunia nzima kuona e, Monisco ambayo ina kikundi kubwa sana ndani ya Jamhuri e, ya kidemokrasia ya Congo, lakini inashindwa kuleta amani ndani ya nchi yetu. Hosen Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam ni matangazo ya jioni ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Shirika la afya duniani WHO linaonya juu ya matokeo mabaya kama mataifa hayachukui hatua za haraka kusitisha kusambaa kwa maambukizi ya surua ambayo hivi sasa yamefikia viwango vipya vya kutisha. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva na Hadija Riami anaisoma ripoti kamili karibu kesi laki tatu na elfu sitini na tano za surua zimeripotiwa kote ulimwenguni hadi hivi sasa mwaka huu, ikiwa ni kiwango cha juu mno tangu mwaka elfu mbili na sita. Shirika la afya duniani WHO linasema kwamba kesi ni mara tatu zaidi na ilivyokuwa kipindi kama hiki mwaka jana. Ikiwa imebaki miezi minne tu kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa kumalizika, shirika hilo limeonya kuwa kuna habari mbaya zaidi ambazo zitajitokeza WHO inasema surua inaongezeka katika maeneo yote duniani hata pia hapa nchini Marekani. Mkurugenzi wa idara ya chanjo katika WHO Kate O'Brien anasema dunia inarejea nyuma na haiko katika mwelekeo wa kutokomeza hatari hii ambayo kwa kiasi kikubwa ugonjwa huu unaweza kuzuilika ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini. We are absolutely backsliding on the measles situation and that is extremely worrying. Tunauhakika uhakika kuwa tunarejea nyuma katika suala la surua na hili linatia well, uh, wasiwasi mkubwa sana hasa kwa afya ya watoto. Kwa hakika inahusu afya ya watoto na watu wazima kama nilivyoeleza, na pia inaashiria kwamba kuna umuhimu wa kuwepo na umakini zaidi katika mifumo ya chanjo. Ripoti ya Ulaya imebaini kwamba nchi nne Albania, jamhuri ya Czech, Ugiriki na Uingereza zimepoteza hadhi ya kutokuwa na surua. Hata hivyo Austria na Uswizi zimepata hadhi kwa kutokomeza surua na wamefanikiwa kuzuia maambukizi ya ugonjwa huu kwa takriban miezi 36. O'Brien anasema watoto hawapati chanjo dhidi ya ugonjwa kwa sababu mbalimbali. Ameiambia VOA kwa mara nyingine, inakuwa vigumu sana kwa wazazi kwenda kwenye kliniki kuwapatia watoto wao chanjo. Anasema kusitisha chanjo au kutokuwa na chanjo za kutosha, pamoja na habari potofu kuhusu usalama wa chanjo hizo vinakuwa na mchango mkubwa sana katika afya. In tunaona katika, well, nchi tajiri kwa kiasi fulani, kuna idadi ndogo na jamii ambazo kwa imani za kidini au uh, uh, kitamaduni uh, uh, au kijamii ambako jamii kwa jumla wanakataa kupatiwa chanjo. Kwa upande mwingine O'Brien ameelezea kwa nchi zenye mizozo na maeneo ambayo ni tete, kupata na kufikisha chanjo za kuokoa maisha kwa jamii mara nyingi inakuwa ni vigumu sana. Anasema ana wasiwasi mkubwa sana kuhusu kuipa sura ya kisiasa chanjo ya surua. Anasema chanjo haina jukumu lolote katika mzozo wa kisiasa na kamwe isitumiwe kwa njia hii. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia ripoti iliyotolewa hivi karibuni kuhusu usafirishaji haramu wa binadamu nchini Nigeria. Waathirika wakuu katika ripoti hiyo walitajwa ni wanawake na wasichana ambao walilazimishwa kuingia katika ukahaba na ajira za lazima katika maeneo mbalimbali mbali ya Ulaya. Waathirika wengi hivi sasa wamerejea nchini Nigeria na kuanza kujijenga tena kimaisha. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Audrey Wabwire, msemaji wa Human Rights Watch Afrika, kwa Afrika, ambaye anaanza kwa kuelezea lengo kuu la ripoti hiyo. Tulikuwa tunaangalia hawa wanawake wanaposafirishwa maisha yao yanakuwa vipi, na pia wanapoweza kurudi nyumbani, maana wengine wanatoroka huko walikosafirishwa wanarudi nyumbani. Wanaporudi nyumbani maisha yao inakuwa vipi? Wanapata usaidizi wa kiasi gani, na wanahitaji usaidizi wa aina gani. Na tulipozungumza nao, wanawake na wasichana walituambia mambo mengi ambayo tuliweza kutoa mapendekezo kwa serikali wa- waweze ku, ku, ku kuzidisha na kuwasaidia ili wapate waweze kurudi katika familia na jamii zao. Nini hasa changamoto zinawapata wakirudi huko nyumbani? Changamoto wanaopata wanaporudi nyumbani, wanafungwa katika makazi ambayo yametengenezwa ya, ya na serikali. Wanafungwa kwa muda mrefu, wakati mwingine mwezi, wakati mwingine wiki chache, wakati mwingine hata wiki sita. Wanafungwa hapo, na walipofungwa hawana ruksa ya kutengenezwa na familia na marafiki zao, na makazi haya yanawakumbusha maisha walizopitia wakati walipokuwa wanasafirishwa, maana walipokuwa wanasafirishwa walikuwa wanafungwa pia. So wanaporudi tena nyumbani, alafu wanapata kwamba wanafungwa kwa muda mrefu, wanajisikia vibaya sana. Na pia wanaporudi hawapati usaidizi unaofaa, hasa usaidizi wa kiafya na usaidizi wa kisaikolojia maana hakuna mtu anazungumza nao na kuweza kujua hasuwa huyu mtu ana shida gani, alipata matatizo gani, aliko safiri labda ana majeraha, labda yani mambo ambayo ameona hadi sasa bado yanamtatiza. kwa, kwa, kwa nini serikali kwa, kwa, kwa, au maafisa wanawashikilia kwa muda mrefu namna hiyo? Wanawachukulia ni watu wabaya, au wanafanya nini hata kuwafunga hivyo? Wanafungwa kwa muda huo, na serikali inasema kwamba ni ili kuwapatia usaidizi na kuwawezesha kurudi katika jamii, na pia kuwatenga ili waliowasafirisha wasiwapate na wasi, wasiwasafirishe tena kwa mara ya pili. Lakini unapata kwamba huyu mwanamke ambaye amefungwa amekaa pale ndani, hapatani na marafiki zake, hapatani na jamii, basi anahisi kwamba ah, nilitoka kule nimefungwa nimerudi nyumbani tena ninafungwa. Unaona, hiyo sio kumsaidia, hiyo sio usaidizi ambao anataka yeye. Na wanasemaje maisha yao, wanaokwenda wanakuwa na kwenda, wanarubuniwa vipi? Hata wanafika kwenda huko, hawaoni kwamba wengine wamekwenda wamepata maafa kama hayo? Na unajua kwamba wanaosafirishwa huwa ni watu wa karibu, ni ndugu zao, ni marafiki, na ni vigumu kuona kwamba rafiki yao amu ndugu zako, ama wakati mwingine hata ni mzazi mzazi mwenyewe hajui kwamba utakaposafiri bahati yako haitakuwa nzuri kama labda mtu mmoja ambaye alienda akafanikiwa. Na mara nyingi tunaona kwamba usafirishaji huu unaanza na mtu wa karibu sana sana, na ndio maana kila wakati hao wanaosafirishwa wanaimani wana kwamba wataenda kupata maisha mazuri kule nje, ila wanapofika huko wanapata mateso, wanabako, wanapigwa, wanauzwa na wana wanaingizwa katika madeni ambayo hawakujua kwamba watakuwa nayo. Wanaambiwa lazima utalipa uh, usafirishaji wako uh, lazima ulipie hapa, tunakukuweka. Kwa hiyo maisha yenyewe, maisha yenyewe sio mazuri wanapotoka. Kwa hivyo inaweza kusema kwamba maafisa wa serikali wakiona wanarudi, wanawachukulia hawaamini, au wanawachukua tahadhari zaidi wanaporudi, hawa wanawake, maafisa wa serikali wanaowapokea wanawafunga kwa muda mrefu ili wapate habari za, zaidi taarifa zaidi kuhusu waliowasafirisha, na hiyo ndiyo lengo kuu ya serikali. Lakini utafiti wetu unasema kwamba cha msingi ni muhimu kujua hali ya afya ya huyu mtu iko vipi. Naam, unaangalia kwamba huyu mtu yuko sawa sawa kwanza ndipo una- unaweza kuendelea na uchunguzi wako na mambo mengine, lakini afya ya hawa wanawake ndiyo cha msingi ambacho hadi sasa serikali haijakuwa ikiangalia. Na hawa wanarudi, wanasema wanarudi vipi? Wanakimbia au wanasaidiwa na shirika lolote kuweza kuondoka katika hali hiyo? Wanarudi kwa njia tofauti tofauti, wengine wanasaidiwa kutoroka na watu ambao wanapatana wana, wana nao huko, wengine wanapatikana na IOM, e, shirika la uhamiaji. Wengine labda ni polisi wamewakamata. Yani ni wanarudi kwa njia tofauti tofauti, ila wanaporudi nchini, wote wanachukuliwa na wakala wa uh, usafirishaji ambao unawachukua na kuwaweka kwa muda mrefu. Na, na, na kutamatisha taarifa hizi ni kusomee muktasari wa habari. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR limetaka Tanzania na Burundi kutowalazimisha wakimbizi wa Burundi wanaoishi Tanzania kurudi makwao. Wakulima katika maeneo mbalimbali mbali ya Marekani wanasema wana wasiwasi mkubwa kuhusu mpango wa Rais Donald Trump wa kuongeza ushuru zaidi kwa bidhaa zenye thamani ya dola bilioni mia tatu za Marekani zinazoagizwa kutoka China. Mjumbe maalum wa rais Donald Trump wa maswala ya mashariki ya kati, Jason Greenblatt amesema kwamba mpango wa Marekani wa kutafuta amani kati ya Israeli na Palestina hautawekwa wazi hadi pale uchaguzi wa Israeli utakapofanyika mwezi ujao. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameendelea kukosolewa vikali kutokana na hatua yake ya kuahirisha vikao vya bunge hadi katikati ya mwezi Oktoba, wiki chache kabla ya muda wa mwisho uliopangiwa Uingereza kujiondoa kabisa kutoka umoja wa Ulaya. Waziri mkuu mpya wa Sudan leo amefanya mkutano wa faragha wa saa kadhaa kwa nia ya kuunda baraza lake la kwanza la mawaziri tangu kung'olewa mamlakani kwa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo, Omar al Bashir. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Msimamizi wa matangazo amekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na BMJ Muridhi. Mimi naitwa Kenneth Bwire kutoka Washington DC. Niruhusu ni kutakie usiku mwema.