Jina langu ni BMJ Murithi. Karibu msikilizaji kwa habari za hivi sasa kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tukisubiri kuingia katika kwa undani zaidi, wahamiaji mia mbili kutoka Afrika wameokolewa na walinzi wa pwani ya Uhispania wakijaribu kuingia katika taifa hilo kutoka Afrika. Hatua ya kuwaokoa wahamiaji hao inajiri wakati Spain inajiandaa kwa kuwasili kwa wahamiaji wengine kumi na watano wakiwa kwa meli ya kivita ya Uhispania inayotoka bandari ya Italia, baada ya mgogoro wa muda mrefu kati ya maafisa wa Italia na boti la kibinafsi la uokoaji lililosajiliwa nchini Uhispania. Walinzi wa pwani ya Uhispania wamesema wahamiaji hao kutoka Afrika kusini mwa jangwa la Sahara walipatikana katika mitumbwi miwili katika bahari ya Alboran kati ya kaskazini mashariki mwa Moroko na kusini mashariki mwa Uhispania Jumatano adhuhuri. Wahamiaji hao wamepelekwa katika miji ya Almeria na Malaga kulingana na maafisa wa uhamiaji wa nchi hiyo. Kulingana na wizara ya mambo ya ndani ya Uhispania, takriban wakimbizi elfu kumi na nane wamewasili nchini humo kufikia katikati ya mwezi huu wa Agosti. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anaendelea kukosolewa kutokana na hatua yake ya kuahirisha vikao vya bunge hadi katikati mwa mwezi Oktoba, wiki chache kabla ya muda wa mwisho uliopangiwa Uingereza kujiondoa kabisa kutoka kwa Umoja wa Ulaya. Hatua hiyo ya Johnson imesababisha hasira kubwa kutoka kwa wabunge wanaopinga mpango wake wa kuiondoa nchi hiyo ya kwa umoja wa Ulaya ifikapo Oktoba 31, bila kuwepo kwa makubaliano yoyote. Hatua ya Johnson pia inapunguza muda ambao wabunge hao wangetumia kujaribu kuzungumzia na hivyo basi kuzuia uwezekano wa kutokea hali ya kuchanganyikiwa wakati Uingereza inajiondoa kutoka kwa umoja huo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington. Waziri mkuu mpya wa Sudan leo amefanya mkutano wa faraha wa saa kadhaa kwa nia ya kuunda baraza la kwanza la mawaziri tangu kung'olewa mamlakani kwa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Omar al-Bashir. Abdalla Hamdok alitarajiwa kuwateua mawaziri wachache muhimu jana Jumatano, kufuatia kuapishwa kwa baraza la pamoja la jeshi na raia ambalo linatarajiwa kuendesha shughuli za serikali kwa kipindi cha mpito cha takriban miaka mitatu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, waziri huyo mkuu amethibitisha kwamba amepokea majina 49 ya watu ambao wangependa kuteuliwa kuchukua nyadhifa kumi na nne za mawaziri zilizopo. Mjumbe maalum wa rais Donald Trump wa maswala ya mashariki ya kati, Jason Greenblatt, amesema kwamba mpango wa Marekani wa kutafuta amani kati ya Israeli na Palestina hautawekwa wazi hadi pale uchaguzi wa Israeli wa mwaka wa mwezi ujao utakapofanyika, lakini rais Trump amesema kuwa sehemu ya kisiasa ya mpango huo huenda ikawekwa wazi kabla ya uchaguzi huo kufanyika. Viongozi wa Palestina tayari wamepinga mpango wa kiuchumi uliowasilishwa na Trump ambao ni pamoja na pendekezo la uwekezaji wa kimataifa wa dola za kimarekani bilioni 50 ambao alisema utawasaidia sana watu wa Palestina. Hapaja kuwepo na mazungumzo rasmi ya kutafuta amani kati ya Israeli na Palestina tangu mwaka wa 2014. Ni hayo tu kwa sasa kutoka hapa meza ya habari katika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sekunde chache zijazo utajiunga na mwenzangu Harrison Kamau ambaye tayari ashaingia hapa studio, akikuletea mpango wa Kwa Undani. Jina langu ni BMJ Muridhi, na tutaonana tena panapo majaliwa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari kwa umuhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na unafafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Basi, mkataba kati ya Tanzania na Burundi wa kuanza kuwarejesha makwao wakimbizi wa Burundi walioko Tanzania kuanzia mwezi Oktoba umezua hali ya taharuki miongoni mwa wakimbizi hao, huku baadhi wakitathmini kuhusu kuwasilisha malalamishi yao kwa shirika la Umoja wa Mataifa la wakimbizi, wakati asasi moja kira ya kiraia ikitishia kuwasilisha malalamishi mahakamani kupinga hatua hiyo. Waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kangi Lugola pamoja na mwenzake wa Burundi Pascal Barandagie walitia saini mkataba huo uliotangazwa Jumapili iliyopita kwamba ifikapo Oktoba wataanza kurudisha wakimbizi elfu mbili kila mwaka kila mwezi kutoka kambi kadhaa zilizoko Tanzania. Takwimu za hivi sasa za hivi karibuni kutoka UNHCR zinaonyesha kuwa kuna wakimbizi takriban elfu mia moja themanini na nne wa Burundi walioko kwenye kambi za Nduta, Mtendei na Nyarugusu nchini Tanzania, ambao ni miongoni mwa karibu wahamiaji 350,000 wa wanaotoroka kutoka taifa hilo ndogo la Afrika Mashariki. Taharuki zilizuka nchini humo mwaka wa 2015 baada ya uchaguzi wa mwaka wa 2015 uliotoa muhula wa tatu kwa Rais Pierre Nkurunziza, na kulingana na marekebisho ya kisiasa yaliyofanyika Nkurunziza ana uwezo hata wa kushikilia madaraka hadi mwaka wa 2034. Kando na Tanzania, wakimbizi wa Burundi pia wamekimbilia kwenye mataifa ya Congo na Uganda. Licha ya hatua hiyo, shirika la UNHCR limeandikia serikali ya Tanzania na Burundi dhidi uh, ya kulazimisha wakimbizi kurudi makwao kupitia ujumbe wa mail. Siku chache zilizopita, UNHCR limesema kuwa ingawa hali ya usalama inasemekana kuimarika nchini Burundi, bado haijafikia kiwango salama cha watu kurudi makwao. Shirika hilo limeomba mataifa husika kuheshimu mkataba wa 2018 unaotoa nafasi kwa wakimbizi kurudi nyumbani kwa hiari. Basi Tanzania Jumanne ilisema kuwa imefikia makubaliano na Burundi ya kuwarejesha wakimbizi wote Burundi kuanzia Oktoba mosi. Tanzania imeongeza kusema kuwa Umoja wa Mataifa unachukua muda mrefu zaidi kuwarejesha wakimbizi makwao ambapo ni wakimbizi elfu 75 pekee waliorudi nchini Burundi kwa hiari yao kufikia sasa. Mkuu wa mkoa wa Kigoma zilipo kambi za wakimbizi, brigedia jenerali Emmanuel Maganga ameambia shirika la habari la AP jana Jumatano kwamba serikali ya Tanzania imeunda kamati maalum ya kushauri iwapo itumie mbinu zake kutekeleza zoezi hilo au ifuate mikakati iliyowekwa na Umoja wa Mataifa. UNHCR limesema kuwa hata zoezi, wakati zoezi hilo likiendelea, bado kuna wakimbizi wengi wanaotoroka Burundi wakitafuta hifadhi kwenye mataifa jirani, ikiwa uh, kwamba hali nchini humo bado ni tete, basi nimemtafuta mmoja wa nimejaribu kuwa nikitafuta maafisa wa serikali wa Burundi bila kuwapata, na vilevile wa UNHCR, lakini hata hivyo nimefanikiwa kumpata Emery Pacific akiwa Manchester, Uingereza, ambaye kundi lake liliandikia rais wa Tanzania John Pombe Magufuli likimuomba kwa heshima kuangalia tena hatua iliyopangwa kuchukuliwa kufikia Oktoba. Huyu hapa Ingarenza akianza kwa kueleza hatua yenyewe anayechukulia vipi yeye mwenyewe. Uh, swala hili kabisa ni swala ambalo uh, linaleta uh, matatizo mengi uh, hasa hasa kwa usalama wa wakimbizi wenyewe. Uh, na sisi kama vuguvugu uh, vugu, uh, la vitendo vya uzalendo kwa sababu ndio chama chetu kinaitwa hivyo uh, uh, tumeona kwamba tumwandikie rais John Pombe Magufuli uh, tukimweleza uh, kwa sababu gani hatuoni kwamba Uh, hatua hiyo uh, ya makubaliano katika, katika nchi yake na nchi ya Burundi haifai kabisa na uh, kusema kwamba ina haiko, uh, uh, ina haiko haikubaliani na, na, na sheria za kimataifa zinazosimamia wakimbizi. Pia unajua Tanzania ni nchi ambayo imekuwa ikipokea wakimbizi kutoka Burundi na kutoka nchi zingine uh, tangu zamani sana kwa uh, wakimbizi wa Burundi ni kuanzia miaka ya sabini elfu uh, moja mia tisa sabini na mbili, na wamevumilia sana. Rais wa Tanzania kuanzia kwenye mzee wa taifa Nyerere uh, na wengine waliomfuata, wamejaribu kutatua shida la wakimbizi kwa upole na uh, kwa amani, lakini huu uh, mwendo mwenendo wa kufanya uh, kutumia nguvu kutatua uh, shida tunaona kwamba haufai kwa, kwa Tanzania. Kwa hivyo tulikuwa tukimkumbusha kwamba Tanzania ni nchi yenye amani ambaye imekuwa ikisaidia wakimbizi sana. Hilo uh, ni jambo la kwanza. Jambo la kwa pili ni kwamba tunamweleza pia kwamba kuvunja sheria siyo uh, kitu kizuri. Unajua Tanzania imesign uh, hii convention ya, ya Geneva ambayo inasimamia haki za wakimbizi uh, Tanzania ni nchi miongoni mwa nchi zilizo sign zilivyoweka muhula kwenye uh, convention hiyo na kuona kwamba ni Tanzania yenyewe inaanza sasa kuvunja haki hizo ha haina haileti uh, uh, picha nzuri kwenye nchi ya Tanzania yenyewe uh-huh. Um, la tatu na la mwisho uh, ni kwamba huwa uh, uh, wakimbizi wao ndo wanatakiwa kusema kwamba hivi ni muda mwafaka wa kwetu kwenda nyumbani uh, ukija ukiwa mtu mwingine unasema kwamba mi naona mna usalama huko nyumbani, wao naona hakuna usalama, kwa hivyo sasa unavunja haki zao pia. Kwa hivyo ndizo sababu zilizotutuma zilizotutuma tumwandikie uh, Rais Magufuli, uh, na tunategemea tuna, tuna, tuna, tuna kwamba ataweza kuelewa kwa sasa, sababu gani tuna watu watu? Lakini, uh, waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania bwana Kangi Lugola amesema kwamba yeye akizungumza kama waziri wakiwa na mwenzake wa upande wa Burundi wanasema kwamba hali ni shwari na kwamba wanauhakika kwamba ni sawasawa sasa kwa wale wakimbizi kurudi. Je, uh, wakizungumza kwa niaba ya serikali itakuwaje? Labda pengine hawataaminika ama si? kwa nini tusiwaamini kama sauti ya serikali? Ni ni uh, kuna jibu zuri sana kuhusu suala hilo. Unajua Burundi hata sasa hivi tunapozungumza, serikali iko inanyanyasa Warundi wengi tu uh, kwa taifa yako kuna Warundi wameuawa hivi wiki mbili tu zilizopita, miongoni mwao kuna kiongozi wa chama moja uh, ambaye alikuwa uh, anasimamia chama kwenye sehemu moja ya Bujumbura mjini wa mji mkuu wa Burundi, kwa hivyo watu kuna kuna taarifa nyingi sana kutoka hizi uh, shirika za kimataifa zinazosimamia haki za binadamu kuonyesha ya kwamba Burundi uh, mpaka sasa hivi muda sio mwafaka wa kurudisha wakimbizi nyumbani. Na hii uh, ofisi ya ya ya, human rights, ya ya ya ya shirika la kimataifa na wao pia wametoa ripoti ku, kuonyesha ya kwamba Burundi, hasa hasa serikali ya Burundi inaendelea kunyanyasa Uh, wananchi. Kwa hivyo sasa, tunaona kwamba serikali ya Tanzania ikikubaliana na serikali ya Burundi, basi na hii serikali ya Tanzania pengine uh, mm-hmm. ina zake ina, ina interest za, za, za kisiasa ambazo inataka pia kusimamia kinyume na haki za binadamu. Sasa nimekuwa nikitafuta pia uh, maafisa wa serikali ambao kuwafikia, sasa sijafanikiwa kuwapata, lakini mawaziri wote wawili wakati wakiwa kwenye kambi moja ya wakimbizi Jumapili walisema kwamba, kwamba kuna baadhi ya taasisi ama mashirika yasiyo ya kiserikali yaliyo nje ya nchi ambayo yanatoa taarifa kwamba hakuna amani Burundi. Hapa utasemaje? Wanasema kwamba mashirika mengi yanachochea wakimbizi kuondoka, lakini wengi wao wa wakimbizi wanataka kurudi nyumbani. Nafikiri kama unafuata siasa ya Burundi, unajua kwamba wapinzi wa serikali ya Burundi wote wako nje ani, kwa wingi tu wa ambao wamekimbia kwa sababu walikuwa, serikali inataka kuwaua, wengine ilikuwa inataka kuwaweka gerezani. Kwa hivyo uh, huo ni mfano mmoja, lakini mimi nakueleza kwamba ni, ni, ni maisha ya watu elfu mia mbili ambao wako kule Tanzania. Kuna wengine pia wako nchi zingine kama Rwanda na Congo na Uganda. Wakimbizi wote ni karibu nusu milioni wa, wa Burundi. Unataka kunaambia kwamba hao wakimbizi wamekimbia amani? Najua uh, usalama ni kwa ajili ya kila mtu. Mimi ndo mwenyewe naona kwamba usalama wangu umetimia ili niweze kurudi Burundi, nikiona kwamba rafiki uh, yangu niliyemwacha pale iko ananyanyaswa, iko gerezani, mwingine ameuawa, mwengine ana you know, wanakuwa wana tortured hiyo uh, sio, siyo haki, hali ambayo utaweza kusema ni hali halisi ya wakimbizi kurudi uh, Burundi. Kwa hivyo mi nashangaa sana uh, nikiona kwamba uh, rais wa Tanzania uh, anashirikiana na rais wa Burundi, kwa sababu rais nchi ya Burundi ni nchi ambayo iko kwenye investigation for uh, uh, uh, mauaji ya, ya, ya ambayo ni ni, ni ni ni ni ni ni crimes international, crimes international. Kwa hivyo ukiona serikali ya Tanzania kabisa, nchi yenye amani, inashirikiana na serikali ambayo imeua watu aa, ku, ku, ku, kurudisha wakimbizi kwa nguvu, ili jambo kabisa linakuwa jambo ambalo aa, ni jambo la kusimamia na kukalia na kutatua haraka iwezekanavyo. Hebu tueleze kulingana na unavyoelewa basi mikakati iliyoko labda pengine kulingana na inavyoelezewa, wakimbizi mara wanaporudishwa Burundi, watapelekwa kwa mahali walikotokea mashamba yao, ama kuna maeneo fulani kama kambi zingine za kuwahifadhi nchini Burundi? Mpango wenyewe ukoje ama unasemekana kuwa vipi? Hebu uh, uh, tuelewe uh, hivi vitu viwili kwa sababu ni muhimu sana kuvielewa. Kwa upande mmoja, kuna wakimbizi ambao wanasema kwamba wao wanaweza kurudi nyumbani nao wamerudi na ua au uko kwenye haki zao. Mtu akisema mi nataka kurudi nyumbani, basi huyo mtu ah, hana tena hofu ya kurudi kwao nyumbani. Anaona kwamba usalama wake ah, utasimamiwa na serikali na anaona anaweza kurudi, lakini kuna wengine ambao wanasema ah, sisi kile tulichokimbia bado kiko pale pale, tukirudi nyumbani tutauawa, tukirudi nyumbani tutanyanyaswa, pengine hata ah, maisha yetu atatolewa. Kwa hivyo au watu ni zaidi ya mi, elfu mia moja na hamsini na itabidi wasikilizwe kwa sababu wao wamekimbia na wanaona kwamba kile walichokimbia bado kiko pale. Aa, na la pili, Burundi kuanzia miaka ishirini iliyopita kuna wakimbizi wale tunaoita internally displaced people wako pale pale Burundi hawajarudishwa kwenye mashamba yao na hawa ni watu wengi sana. Aa, kwa hivyo, sasa serikali ingekuwa Uh, na mpango wa kuonyesha kwamba amani iko Burundi, basi wawanzie kwa wale ambao wako Burundi. Hawahitaji vitu vingi ili warudi kwenye mashamba yao, lakini wale wakimbizi wa ndani bado wanaona kwamba usalama wao kwenye nchi yao haujafika. Sasa unanaambia hao wamekimbia mpaka kwenda Tanzania, wao ndo wana usalama, wakati wao wamekimbia hivi karibuni, na wamekimbia watu ambao ni maofisa wa serikali ambao wanataka kuwaua kwa hivyo uh, mi naona kwamba uh, kuna kuna kuna mwenendo wa kisiasa hapa uh, kati ya serikali ya Burundi na serikali ya Tanzania, pengine kuna interest ambazo hatujazielewa vizuri, lakini tunaota tuchokijua kwa upande wa Burundi interest zinaelewe, eh, zinaeleweka. Serikali ya Burundi imekuwa ikituma emissaries, watu kwenda kwenye nchi tofauti uh, kueleza ya kwa kwamba jamani, tusaidie au watu warudi nyumbani. Hata hapa Uingereza nilipo watu wameombwa kurudi nyumbani. Uh, uzuri ni kwamba hapa kuna sheria. Walipoombwa hivyo uh, tumesimama na serikali hasa ikaona kwamba hebu ngo tuangalie vizuri, tutumie sheria, tuone kwamba hii burundi ina amani, na wamekuta kwamba hakuna amani. Kwa kweli nafikiri Tanzania itakuja kufanya uamuzi kama huo, kwa sababu isingefanya hivyo, basi serikali ya Tanzania itakuwa imejiunga na wale watu wanaoua watu, na basi sura ya serikali ya Tanzania pia itachukuliwa kama hivyo. Malalamishi yametolewa dhidi ya UNHCR wakisemekana kwamba wanazembea ama wanarudisha watu nyumbani polepole pole sana, baadhi ya viongozi wa kisiasa na wengine wakisema kwamba labda pengine UNHCR wanataka shughuli hii iendelee zaidi kutokana na labda fedha wanazopokea. Unaona kama UNHCR kwa kweli imekuwa ikitekeleza kazi yake vilivyo, na wewe ungeonelea swala hili likae vipi ama lichukue muda upi? Rafiki yangu, ngoja nikwambie, mimi kama Murundi kuona uh, nchi ya Burundi, serikali ya Burundi inaweza ikatamka matusi kama, matusi kama hayo kusema ya kwamba wale watumishi wa uh, UNHCR wao wako wanafanya business kwa sababu ndo, ndo, ndo, ndo hivyo. Uh, waziri wa mambo ya ndani amesema wa Burundi eti wanafanya business tu. Tunajua ili shirika ni shirika linaloaminika lililosaidia watu wengi, miongoni wa wao watu wale viongozi wa Burundi wamekuwa wakila chakula ya hili shirika kwa miaka mingi sana, kwa sasa hivi wame, wamesahau yale mazuri shirika hili limewatendea. Sasa wanaanza ku, ku, ku, kuleta matusi kama haya, uh, kusema kwamba hawa watu weko kwenye business. Huyu waziri angekuwa kwenye nchi nyingine angefukuzwa tu kwa sababu hajaongea kama anaongea kuhusu, ametumwa uh, na Warundi. Ni maneno yake tu, ambayo anatia haibu sana. Kwa hivyo sasa, shirika hili sisi tunaliheshimu uh, sana, linaheshimika kidunia, na ni shirika lililowekwa ili liweze kusimamia zile haki za wakimbizi, hasa hasa wale wakimbizi ambao wametoka kwenye nchi zao na kuomba wakimbizi kwenye nchi zingine. Kwa hivyo wale tumewaandikia uh, pia barua tumewaandikia, tukisema ya kwamba tunaelewa ya kwamba hali si uh, uh, si nzuri uh, na tunajua ya kwamba kazi wanayoifanya ni kazi nzuri, lakini tumewaomba wafanye wa, wa, wa, wa, wa, wa, hatua nyingine, hatua hata ya kushtaki hizi nchi ambazo zinataka uh, kunyanyasa wakimbizi uh, ili waweze kuangalia namna Uh, kunawezekana labda aa wakimbizi wapelekwe kwenye sehemu nyingine uh, labda nje ya Tanzania au waweze kuzungumza na serikali ya Tanzania wawarudishe uh, kwenye uh, kwenye uh, msimamo mzuri, msimamo wa kusimamia haki za watu. Nashukuru sana kwa muda wako Bwana Emery tutazidi kuongea na kuangalia swala zima la wakimbizi wa Burundi. Nawashukuru pia na mimi, haya asanti sana. Sasa huyo ni mmoja wa viongozi wa vuguvugu wanaloliita la wazalendo wa Burundi, akizungumza kuhusu hali ya kuwarudisha ama kuwarejesha wakimbizi wa Burundi walioko nchini Tanzania. Sasa muda mfupi tutayajitosa kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, tunapoingia kwenye sehemu ya pili ambapo tunaelekea nchini Tanzania, ambako jijini Dar es Salaam mapema leo kumefanyika mkutano wa Jukwaa la Viongozi wa Afrika linaloundwa na baadhi ya marais wa staafu. Mkutano uliojadili maswala ya usimamizi wa, wa rasilimali za asili kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi barani humo na uliongozwa na rais mstaafu wa Tanzania, Benjamin William Mkapa. Viongozi wengine wastaafu wa stafu, afrika waliohudhuria mkutano huo ni pamoja na rais mstaafu wa Tanzania, jakaya Kikwete, rais mstaafu wa Somalia, hassan sheikh Mohamud, na olusegun obasanjo wa Nigeria, na vilevile heri rajao uh, eh, rais wa Madagaskar ambao walisindikizwa pia na Thabo Mbeki wa kule Afrika Kusini. Rais John Pombe Magufuli amepata fursa ya kuzungumza katika mkutano huo, ambapo kwa mara nyingine amesisitiza haja ya nchi za Afrika kujitegemea, dhana ambayo amesema ndiyo pekee itakayotafsiri vizuri uhuru wa bara hilo na kuondokana na utegemezi wa ukoloni. Tusidanganyike, watawala wetu wa zamani hawawezi kugeuka Overnight, na kuwa wajomba zetu na wakombozi wetu kiuchumi. Hapo ni Rais Magufuli akihimiza kuwa ni vigumu kuwaamini wakoloni waliokalia mataifa ya Kiafrika kwa muda mrefu eti kwamba mara moja watageuka kuwa marafiki, lakini baadhi ya waliohudhuria wanasema nini? Francis Kiwanga. Mimi nimefurahi sana kwa sababu kama mwakilishi wa mashirika yasiyo ya kiserikali tumepata fursa ya kuona ni jinsi gani kuna umuhimu wasisi kama Afrika kusimama na kuanza kutetea rasilimali la zetu, lakini pia kuna kuweka nguvu zetu pamoja, kwa mfano kulinda mazingira, kuweka nguvu zetu pamoja kulinda rasilimali ambazo tumepewa na Mwenyezi Mungu, kuzilinda na kuzisimamia. Devuta Mkuu Alikokola, rais wa Vikoba Endelevu Tanzania. Kwa safari hii tunazungumzia zaidi juu ya kutunza rasilimali la zetu, lakini vilevile kuongeza rasilimali zetu na vilevile vile kugeuza rasilimali kuwa utajiri. Duniani kote inajulikana kwamba bara la... Afrika ni bara tajiri, lakini haina haja. Kwa nini Waafrika wabaki kuwa masikini? Sasa basi, tuungane na mwenzetu Dina Chahali akiwa Dar es Salaam atueleze hali hasa ilivyokuwa wakati na baada ya kikao cha leo. Naam, ni kweli. Jukwaa la viongozi wa Afrika linaloundwa na na baadhi ya marais wa staafu la Afrika linaendelea jijini Dar es Salaam, ambapo inatarajiwa litafungwa hapo kesho. Jukwaa hilo liko linaongozwa na rais mstaafu wa Tanzania benjamin Mkapa. Kimsingi, jukwaa hili le lilikuwa lina, lina, lina dhima ambayo kwa, ki, kwa kimombo inaitwa simu. Dhima ya mkutano wa huu wa sasa hivi wa viongozi wa jukwaa la Afrika ni kuangalia rasilimali za asili za Afrika, jinsi zinavyotumika kwa maendeleo ya Afrika. Rasilimali za asili wanasema ni kama masuala uh, ya madini, masuala ya, ya, ya, ya misitu, masuala ya mbuga kwa hiyo hizo walikuwa wanaziangalia na hasa wakijikita katika uh, utunzaji pia wa mazingira hizi ni walikuwa na kulikuwa kuna mjadala ambao ulihusisha marais wa staafu baada ya ufunguzi rasmi, kukawa na mjadala kama wanasema panel discussion, ambayo ndio walikuwa wanajadili juu ya hii dhima ya mkutano huu. Walikuwepo kina Thabo Mbeki, kina rais mstaafu Jakaya Kikwete na Obasanjo, ndio rais mstaafu wa Madagascar. Kwa hiyo ilikuwa ni kama majadiliano ya jinsi ya kufanikisha hii dhima ya mkutano huu ambao ni utunzaji wa maliasili za uh, Afrika. Hebu Dina, tueleze kidogo historia ya muungano huu wa marais wa staafu. Je, ulianza vipi na ni kwa nini ufanyikie Tanzania? Uh, umefanyikia Tanzania kwa sasa hivi kwa sababu raisi mstaafu Benjamin Mkapa ndiyo anayeongoza, kwa hiyo umefanyika uh, kwa ajili ya unakuwa, unakuwa na unakuwa na mikutano inakuwa na dhima tofauti. Mfano mkutano wa mwisho ulizungumzia kuhusu amani na usalama barani Afrika na sikumbuki likoko chini ya rais gani, lakini mkutano huu wa sasa hivi uko chini ya rais mstaafu wa Tanzania, Benjamin Mkapa na ndiyo maana Dar es Salaam, na wameunda jukwaa hili ka, ka, kama viongozi wa staafu kwa ajili ya kuendelea kutumika kama chachu ya kuendeleza harakati za za za, za uongozi harakati za maendeleo ya Afrika. Kwa hiyo ilikuwa tu ni kama kuendeleza yale ambayo walikuwa wameyafanya wakiwa wakiwa viongozi wa serikali, na sasa hivi wako nje ya uongozi wa serikali Dina. hapo awali katika kipindi hichi cha kwa undani tumesikia sauti za watu tofauti na marais wastaafu, kwa hivyo ina maana kulikuwa yes na washikadau wengine, ni watu watuni, ni, ni, ni, kina nani wengine ambao walishiriki kando na marais wastaafu kama rais wa Tanzania wa sasa wameshiriki, wengine wa wafanyabiashara wa, wa, wa kulikuwa kuna mfanyabiashara maarufu kwenye wa, wa, wa, wa chama cha wafanyabiashara mfuruki wameshiriki, wanaharakati wameshiriki, wa mashirika wa wa, yasio ya kiserikali. Kwa hiyo ilikuwa ni makatibu wakuu wastaafu wengi tu walikuwepo, makatibu wakuu waliopo sasa hivi, mfano hapa Tanzania. Kwa hiyo ilikuwa ni mshiriki wa watu wengi, kando ya hao marais wastaafu ambao ni waanzilishi wa jukwaa wa, hilo wa Hatimaye Dina, kesho tutarajie nini kwa kifupi tu? Kesho tutarajie tu ma maazimio ya, ya kutokana na simu ya mkutano huu ambayo ni kutu ni, ni usimamizi wa rasilimali za asili kwa ajili ya maendeleo ya kiuchumi. Kwa hiyo kutakuwa na maazimio ambayo yatafikiwa ili kuendana na huu hii kauli mbiu ya mkutano ambayo, ambayo yameanza kujadiliwa leo. Kwa hiyo kesho ndio itakuwa ni hitimisho kwamba tufanye nini sasa, ili Afrika iendelee kufaidika na rasilimali zake kama Afrika na kuzitumia katika kuleta maendeleo. Kwa heri Dina, na kutakia usiku mwema, kunapokuwa na ripoti zaidi kesho, basi utapata kutujuza na kushukuru sana kama basi. Awali akitoa hotuba ya ufunguzi hotu wa mkutano huo rais mstaafu Benjamin Mkapa alisisitiza ni muhimu serikali za Afrika ziziweke kwenye utoaji wa elimu ya utunzaji rasilimali na mazingira, lakini pia akahimiza nchi za Afrika kuweka sera bora za usimamizi wa rasilimali hizo, kauli ambayo imeungwa mkono na wachangia mada pamoja na wenzake kwenye mkutano wa leo. Basi kufikia hapo ndipo tunafika kikomo cha Kwa Undani Alhamisi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kipindi cha leo, jina langu Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana popote ulipo.