moja kwa moja kutoka mji mkuu wa marekani washington dc hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa hujambo msikilizaji popote unapotusikiliza jina langu ni bmj mridhi na mimi naitwa patrick ndwimana nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo yi ijumaa tarehe 30 mwezi wa agosti mwaka 2019 tunasikika kupitia redio shirika katika eneo zima la maziwa makuu na vilevile kwenye masafa ya fm katika maeneo mbalimbali duniani kote Katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, ilivyo kawaida yetu, tutakuletea mjadala wa wiki Live Talk, ambapo tunajadili kuhusu azimio la nchi saba zenye nguvu zaidi duniani kuunga mkono uwezeshaji wa wanawake barani Afrika kupata mikopo ya benki ili kujiimarisha kimaisha nafasi ya kuenda kuitisha fedha katika benki tofauti tofauti ili tuweze kujikimu ama kujiendeleza kimaisha, si inakuwa ni ngumu sana? Maanake mawazo ambayo watu wako nayo ni kwamba mwanamke nafasi yake ni katika jikoni. Na katika habari nyingine, serikali ya Marekani endelea kushikilia kwamba rais wa Venezuela anayekumbwa na, na matatizo ni lazima aondoke mamlakani haraka iwezekanavyo. Ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia kabla ya kuingia kwenye mjadala wa wiki hivi leo, ikiwa ni Ijumaa kama nilivyotaja. Kwa hivyo ungana nasi na pia unaweza kushiriki kwa njia moja au nyingine, ambapo tutakueleza baadaye kidogo. Lakini kwa sasa, kumbuka unaweza kusikiliza matangazo haya pia kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com. Tuungane na mwenzangu Patrick Ndwimana hapa studio akikuletea habari za dunia kwa sasa. Msichana mmoja wa miaka tisa ambaye ni raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ambaye alisafiri hadi nchini Uganda na kubainika na virusi vya Ebola baada ya kupimwa amefariki hivi leo, afisa wa wizara ya afya ya Uganda ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP. Yusufu Baseka, mkurugenzi wa afya katika wilaya ya Kasese iliyopo kusini magharibi mwa Uganda, amesema msichana huyo alifariki mapema leo asubuhi. Mtoto huyo alifanyiwa vipimo baada ya kuonyesha dalili za Ebola. Wakati alipovuka mpaka na kuingia Kasese siku ya Jumatano, hatimaye alitengwa na watu wengine na kuhamishiwa kwenye kituo kinachowahudumia wagonjwa wa Ebola. Mwili utasafirishwa hadi nchini DRC baadaye hivi leo, amesema Daktari Baseka. Maafisa wa afya nchini DRC wamesema hivi leo kuwa idadi ya vifo kutokana na mlipuko wa Ebola imevuka watu elfu mbili. Mwandishi wa habari za uchunguzi nchini Tanzania, Eriki Kabendera, leo anayekabiliwa na kesi ya uhujumu, ya kuhujumu uchumi, kesi yake imesogezwa mbele hadi Septemba 12, kufuatia upande wa serikali kuieleza mahakama kuwa bado upelelezi haujakamilika. Upande wa utetezi umeambia mahakama kuwa hali ya mteja wake inazidi kudhoofika, na hivyo kuiomba mahakama ya hakimu mkazi kisitu kulitaka jeshi la magereza kumpatia mteja wao matibabu. Wakati wa huo huo, shirikisho la kimataifa la waandishi IFJ limeitaka mamlaka nchini Tanzania kumfutia mashtaka yote mwandishi huyo. Kabendera amekuwa gerezani tangu Julai 29 alipokamatwa na polisi ambao awali walikuwa wakihoji uraia wake. Kabendera hivi sasa anakabiliwa na mashtaka mapema, ikiwemo kukwepa kodi kufanya kazi katika mitandao ya kihalifu na utakatishaji fedha, makosa ambayo hawezi kupewa dhamana. IFJ imesema ina wasiwasi kwamba kukamatwa kwake na kufunguliwa mashtaka ni kulipiza kisasi dhidi ya ripoti zake za uchunguzi. Kiongozi wa upinzani nchini Zambia leo amekana mashtaka ya kumkashifu rais wa Zambia Edgar Lungu kwa kumfananisha na mbwa. Chisimba Kambwili ambaye ni kiongozi wa chama cha National Democratic Congress, NDC, alikamatwa Jumatano baada ya kuweka kwenye mitandao ya, ya kijamii video ambayo amesema mbwa kutoka kitongoji cha Chawama hawachoki kusafiri. Chawama ni kitongoji cha mji mkuu wa Zambia Lusaka, ambako aliishi Edgar Lungu akihudumu kama mbunge kabla ya kuapishwa kuwa rais mwaka wa 2015. Rais Lungu amefanya safari nyingi mwezi huu, jambo ambalo limepelekea polisi kumkamata Kambwili, ambaye ni mkosoaji mkubwa wa Lungu. Waendesha mashtaka wanaendelea kumshutumu Kambwili kama alikuwa na lengo la kumdhalilisha rais Lungu, lakini mwenyewe amekanusha shutuma hizo. Ameachiwa kwa dhamana kabla ya kesi yake kusikilizwa tena hapo Septemba 30. Iwapo atakutwa na hatia, anakabiliwa na kifungo cha miaka tatu jela. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Maelfu ya watu nchini Pakistan leo waliingia mitaani baada ya sala ya Ijumaa kupinga uamuzi wa wa karibuni wa India wa kubadilisha hadhi maalum kwa eneo la Kashmir inayodhibitiwa na India. Usafiri karibu nzima ulisimama kwa dakika kadhaa, huku nyimbo za taifa za Pakistan na Kashmir zikichezwa kwenye vituo vya habari vinavyomilikiwa na serikali. Waziri Mkuu Imran Khan amewaambia mkusanyiko wa watu mjini Islamabad kuwa ujumbe unaotoka hapa hivi leo ni kwamba Kashmir kama haipati uhuru wake, sisi tutasimama nao. Hatua ya India ya kufuta ardhi hadhi maalum kwa jimbo ambalo lenye Waislamu wengi nchini humo iliambatana na amri mbalimbali mbali kutotoka nje na kufungwa kwa huduma za mawasiliano na kuwafanya mamilioni ya Wakashmir wakiwa hawana mawasiliano na dunia. Ripoti za vyombo vya habari zinasema takriban viongozi elfu nne wa kisiasa, wanaharakati na wawakilishi wa jamii za kiraia wamekamatwa. Polisi wa Hong Kong wamewakamata wanaharakati watatu mashuhuri wa kutetea demokrasia saa chache kabla ya maandamano makubwa yaliyopangiwa kufanyika kesho Jumamosi. Maandamano hayo hata hivyo, yamefutiliwa mbali baada ya maafisa kukataa kutoa kibali cha kuruhusu maandamano kufanyika. Polisi wanasema, Joshua Wong, mwanzilishi wa chama cha kisiasa cha Demosito, alikamatwa Ijumaa kwa kudaiwa, kwa kudaiwa kuandaa maandamano ya Juni 21 bila ruhusa. Agnes Shu, mwanachama mwingine wa Demosito, naye amekamatwa akiwa nyumbani kwake. Polisi wanasema Wong na Shaw, wote wenye umri wa miaka ishirini na miwili, wanachunguzwa na polisi kwa kuandaa mkusanyiko wa watu bila ruhusa na kushiriki maandamano wakijua yalikuwa yanavunja sheria. Wong alikuwa na ushawishi mkubwa katika maandamano ya mwaka 2014 yaliyokwamisha shughuli katika mji wa Hong Kong kwa muda wa siku 79. Aliachiliwa kutoka gerezani baada ya kuzuiliwa kwa muda wa wiki tano kwa kukiuka masharti ya mahakama. Zaidi ya wahamiaji 150 leo wamevuka uzio na kuingia nchini Uhispania kwa lazima kupitia mji wa Cheuta ulio kaskazini mwa pwani ya Moroko, kulingana na msemaji wa serikali ya nchi hiyo. Maafisa sita wa polisi wamejeruhiwa wakijaribu kuwazuia wahamiaji hao. Miji ya Wahispania ya Seuta na Melila ni vivutio vikubwa vya wahamiaji haramu wanaojaribu kuingia Ulaya kutoka Afrika kutafuta riziki. Tukio la leo limejiri katika siku ambayo meli ya kivita ya Wahispania ilitarajiwa kuwasili ikiwa imebeba wahamiaji 15 ambao walikataliwa na Italia. Mjumbe maalum wa Marekani kwa Venezuela Eliot Abrama amesema utawala wa rais Donald Trump uko tayari kwa mabadiliko nchini humo na kwamba kuondoka mamlakani kwa rais anayekumbwa na matatizo Nicolas Maduro ni sehemu muhimu mno ya mchakato wa kidemokrasia ili kuiwezesha Venezuela kupiga hatua na kuitisha uchaguzi huru. Abrams amesisitiza kwamba Maduro haonyeshi dalili zozote za kutaka kufanya makubaliano ya kuondoka mamlakani kwa hiari. Mjumbe huyo hata hivyo amesema kuwa msimamo wa Marekani wa kumtaka Maduro kung'atuka madarakani haufai kuchukuliwa kama adhabu au ulipizaji kisasi kwa vyovyote vile. ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambayo yanakufikia kwa njia ya mbalimbali ikiwa ni pamoja na tovuti yetu ya www voa swahili com. Mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia ambazo zimesomwa hapa na mwenzangu Patrick Ndwimana, kama nilivyokuambia hapo mwanzo, ni kwamba ikiwa ni Ijumaa Ilivyo ada ni kwamba tunakuwa na live talk, majadiliano ya wiki hivi. Leo tukiangazia uh, kuhusu azimio la nchi saba zenye nguvu zaidi duniani, eh, kwamba zinaunga mkono uwezeshaji wa wanawake barani Afrika kupata mikopo ya benki ili kujimarisha kimaisha. Kwenye laini za simu tuko tayari na washiriki ambao wamejitolea kushiriki katika mjadala um, wa leo, mmoja akiwa kule nchini Rwanda, mwingine yuko nchini Kenya na tuna wengine pia ambao watajiunga nasi baadaye kidogo. Lakini kwa kifupi tu ni kwamba uh, wiki hii nchi saba zenye nguvu zaidi duniani zimejiunga na baadhi ya nchi za Afrika katika mkutano uliofanyika mjini Bayarit katika mji katika nchi ya Ufaransa, ambako Raisi wa Rwanda, Raisi wa Senegal, Raisi wa Burkina Faso, raisi vilevile Eh, rais eh, au kiongozi wa tume ya Umoja wa Afrika na wenyekiti wa tume mbalimbali zinazohusika na mambo ya Afrika, ikiwa ni pamoja na mwenyekiti wa zamani wa, wa uh, Umoja wa Afrika wote walikusanyika pale, na moja ya masuala muhimu ambayo yaliendelea pale ni kwamba walikuwa na azimio ambalo linaeleza kwamba wataendelea kuunga mkono marekebisho ili kushughulikia vizuizi vya kijamii, kisheria kwa wanawake na kushiriki kamili kwa njia huru kwa uchumi wa uwezeshaji, na akasema kwa kwamba wanaunga mkono utoaji wa mtaji wa fedha kwa wanawake barani Afrika, hususan kupitia taasisi mbalimbali mbali za kifedha kupitia wanawake wa jumuiya ya wajasiriamali kifedha, kwa kifupi wifi Kuzungumzia haya na mengine mengi zaidi kuhusu uwezeshaji wa wanawake kupata mikopo ili kujiimarisha na kujikimu kimaisha, kwenye laini ya simu nafahamishwa hapa na mwelekezi wangu kwamba tuko naye Peter Madhuki. Huyu ni afisa mkuu mtendaji wa East African Business Council, baraza la Afrika Mashariki kuhusu biashara, akiwa kule mjini Kigali, nadhani na vilevile vile tuko naye uh, Salano Brighton huyu ni mwalimu akiwa katika uh, nchi ya Kenya, na wote watajitambulisha na waseme wako wapi, lakini karibu sana kwanza. Peter Madhuki, karibu kwa live talk. Asante sana, nashukuru. Sawa, niko Kigali sasa hivi. Naam, ukiwa hapo Kigali, labda tuende moja kwa moja. Umesikia ni katika utangulizi wangu nikieleza jinsi ambavyo mambo yamekuwa kule Ufaransa. E, lakini sasa tukirejea katika bara la Afrika ambako wanawake ni wengi ambao wanatafuta namna za kupata hii mikopo. Tuanze kabisa wewe kulingana na mazingira ambayo wewe unafanyia kazi, unajua jinsi wanawake wanavyopata labda changamoto au ni rahisi? Hebu tueleze hali iko vipi katika wanawake kupata mitaji na kupata mikopo kutoka kwa mabenki na taasisi zingine? Asante sana. Kama kama vile umesema kweli, inasimamia Baraza la Wanabiashara katika Jumuiya ya Afrika Mashariki, ile mnaita Business Council. Maofisi maofisi zetu ziko kule Arusha nchini Tanzania, na tuko na ofisi nchini eh, Rwanda, tuko na ofisi nyingine kule Kenya, na tuko na ofisi nyingine Uganda. Uganda na kila katika kila nchi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki na kazi yetu haswa ni kuangalia eh, mazingira ya kufanya biashara na kusaidia wawekezaji kuona kwamba wako uh, wa na njia mufti, wako na njia rahisi ya kufanya biashara, ikuwasaidia wenye wanatoa bidhaa kutoka nchi moja kwenda nyingine. Watunawasiliana na tu na vikao, tuseme baraza la mawaziri, baraza la marais, na kuona ni vipi wanabiashara wanaweza saidiwa waboreshe biashara. Kwa hivyo ikiwa ni baraza la eh, la wanabiashara katika Jumuiya Afrika Mashariki, tuko haswa sana na ile inaitwa policy ya kusaidia wanawake wasaidia kufanya biashara, na ukiangalia sana, tunazungumzia na nchi zote za Jumuiya Afrika Mashariki. Ukiangalia kwa bajeti zao walizosoma, walisema kwamba kweli watatenga kiwango fulani kwa wanawake kudiku kupata hela za kufanya biashara na pia kwa vijana. Kwa hivyo viongozi wa Afrika Mashariki zote zimekubaliana kwamba lazima asaidie wanawake kupata hela kama mali nilipo sasa hivi kijani, ukiangalia rais wa Rwanda yeye mwenyewe mwenye amekuwa mstari wa mbele kuunga wamama na wa, wanaofanya biashara hata kwa ngazi za, ki, za, kufanya za kikazi kila mali hata kwa kwa kila, kila mali ukiangalia, kwa mfano bunge la la, la Rwanda uh, asilimia sitini ni, ni, ni, ni wanawake. Ukiangalia serikali ukiangalia kwa kila, kwa kila jambo, la, kwa na labda, labda, labda, labda kabla hujaendelea bwana Maduki eh, twende taratibu tu kwa sababu kuna watu wanajiuliza, imekuwa kuwaje mpaka nchi saba zenye nguvu zaidi duniani zinakutana kujadili kuhusu uwezeshaji wa wanawake kupata mikopo hii. Je, hili ni suala ambalo moja kwa moja limeonekana kwamba linaleta, uh, tatizo hapo, kwamba wanawake hawatendewi kama wanaume katika katika suala hili ya? Ni kweli kabisa. Kwanza hiyo ni jambo la mununa, ni jambo la munu, si katika bara la Afrika ama dunia la Afrika Mashariki lakini kote ulimwenguni, kuwa na Kukitina, kuwa na viongozi kuketi na ma, kutoa maamuzi makali kwamba ni vizuri waone ni vipi watasaidia wanawake kupata hela za kufanya biashara. Kwa hivyo hiyo kwanza, hiyo ni pongezi niongera sana kwa kwa, kwa, kwa au viongozi kuona hii ndio njia na ndio italeta usawa kweli na kupatia nguvu wa mama na, ku, ku, ku, ku, kuwa na katika ulimwengu wetu kwa hivyo, kwa hivyo, kwa hivyo, kwa hivyo, kwa hivyo kitu cha kwanza ni kuwashukuru na kuona hiyo ni jambo la muhimu zaidi, na hiyo ndio kutekeleza kila hiki, iwe sikusema tunakutana, lakini kutekeleza kwa sababu. Kwa hiyo unaweza kuenda kwa vikao, mnaongea mambo mengi, lakini pia ni kutekeleza, inakuwa ni changamoto. Na sisi kama baraza la wanabiashara katika jumuia, kazi yetu ni kuona mikakati hiyo inayowekwa, na hiyo majadiliano, ni vipi tutaongea, tutaona kwamba yamefanyika kwa kila nchi, katika nchi za Afrika Mashariki. Wanapita madhuki uh, uh, kabla ya kumpokea uh, Salano Brighton bmg uh, mrudhi sijui kama ume, ume, umegusia swala la takwimu, takwimu ambazo zimetolewa na benki ya maendeleo, benki ya afrika kwa ajili ya maendeleo. AFDB inasema asilimia sabini na saba ya wanawake wa wafanyabiashara wa Afrika hawapati mikopo. Sabini na saba asilimia mm -hmm. Na huko Kenya eh, hali ni kama hiyo hiyo. Niliongea na bimwajuma Villa ambaye yuko katika shirika au kampuni ambayo eh, inasaidia kinamama wenye miradi kuweza kujiendeleza. Eh, shirika hilo inaitwa Timeless Women of Wonder. Nilipoongea naye kanihakikishia kwamba anakubaliana na hizi takwimu za African Development Bank. Tumsikilize. Kwa nchi ya Kenya, serikali ya Kenya ime, imejenga fund inaitwa Women Affirmative Enterprise Fund. Ndiyo. Women Enterprise Fund ambayo serikali imeweka pesa bilioni mbili ya Kenya ambayo wanawake wanaweza kujiunganisha ku, ku, kwa um, uh, group vikundi, na kwa hivi vikundi wanaweza kuchukua pesa na interest. Kwa hiyo kwa hiyo pesa inakuwa chini, ni haina haina interest, ndio isaidie wanawake wajiendeleze kibiashara. Hiyo ni kitu Kenya imefanya, na inasaidia wanawake wengi wengi wengi. Kwa hiyo serikali ya Kenya imeshaanza kupiga hatua, inaelewa haya hili tatizo na inataka kuwasaidia wanawake wanaofanya biashara. Ndio, ndio ndio, ndio. Eh, samahani kidogo, msikilizaji huyo ni Nyakani Munyeki eh, na huyo vilevile ni mwanachama wa shirika hili la Timeless Women of Wonder ambayo inasaidia wanawake kujiendeleza kimaisha. Uh, yeye alikuwa anazungumzia kwamba serikali ya Kenya angalau imepiga hatua kwa kutenga fuko no. uh, la shilingi bilioni mbili za Kenya ili kuwasaidia wale wanawake ambao wana miradi midogo midogo ya maendeleo. Lakini Mwajuma Vila, turejee kwa Mwajuma Vila, anakubaliana kabisa kwamba swala la wanawake kupata mikopo mm -hmm. ni tatizo kubwa nchini Kenya na barani Afrika ni kweli kabisa, wanawake wako na shida ya kupata fedha kutoka benki. Maanake pia ukizingatia mila na mikakati za Kiafrika, unaona kwamba mwanamke hazingatiwi sana, hayuko katika kipaumbele kwa mawazo ya jinsi ambavyo mambo yanaendelea katika dunia. Kwa hivyo hata zikifika nafasi ya kuenda kuitisha fedha katika benki tofauti tofauti ili tuweze kujikimu ama kujiendeleza kimaisha inakuwa ni ngumu sana, maanake mawazo ambayo watu wako nayo ni kwamba mwanamke hafai kuwa, hajiwezi, mwanamke nafasi yake ni katika jikoni. Kwa hivyo inakuwa ni tatizo sana kwa wanawake kupata fedha hizi. Kwa hivyo ni kweli hiyo asilimia s sabini na saba ambayo umesema ni ukweli kabisa na mfano hapo Kenya, uh, kama umekwenda benki, umefikisha uh, mradi wako wa uh, unataka kufanya biashara fulani, umefikisha vile vitu vyote ambavyo vinaombwa, kama vile garanti au sijui riba, kwa nini benki kunyime mkopo? Um, huwa wajua mchezao wa niile ya uh, paka na panya, yaani wanakupeleka, wanakupelekapeleka upande huku na kule, wanahitaji uwe na fedha um, zaidi, yaani laz, lazima uwe na akiba yako mwenyewe kama kizungu wanasema collateral, iwe ni kama security, yani iweze kushikilia hiyo loni yako, ndio uweze kuipata. Kwa mfano huwa wanaitisha uwe na ardhi, uwe na gari, uwe na mali ambayo hiyo, bila kuzingatia kwamba kama wewe mwanamke ni kuanza, unaanza na ni ngumu, na sana sana pia wanataka Ukiangalia masala ambayo wanaitisha, ardhi, gari, nyumba, ni wanaume huwa ndio wameweza kujitimu kuwa na nafasi hiyo, alafu pia ukiangalia masuala ya mikakati na mitaratibu yetu ya kiafrika ni vigumu sana, yaani mwanamke hazingatiwi, yeye si kipaumbele katika mawazo haya. Alafu wanawake pia wanaogopa, unajua, kuwa mwanamke nakwenda kuitisha fedha hizi, vitoo menyewe, unajiuliza maswali, je, yes inaweza kutumia hizi fedha niweze kufika pale ambapo unataka kufika ama tatizo langu ni lipi? bmg Mrithi, umemsikia huyu Mwajuma Vila, yeye anahakikisha kwamba mabenki yanawaomba vitu vingi sana mm. Uh, wanavita malake ni zile riba au guarantee za zenye thamani kubwa sana na tatizo ambalo wanalo sana mm -hmm. Unakutana ikiwa ni nyumba ikiwa ni shamba ikiwa ni vitu vyote vya thamani mm -hmm. Ni mme ndiyo anakuwa kama vile ndio mmiliki wa hivyo vitu, japokuwa wanakuwa wamefunga ndoa mke na mme. E, lakini wasikilizaji, e, kwa ku, kuwafahamisha tu ni kwamba e, bado tunajaribu kuwapata wale ambao wako upande ule mwingine e, watueleze ni nini hicho ambacho kinawafanya wakaitisha vitu vingi kwa wanawake kuliko wanavyofanya kwa wanaume. Eh, lakini tukiwapata pia tutawashirikisha katika live talk. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Muridhi na mwenzangu Patrick Nduimana katika live talk leo, tukiangazia uh, jinsi ambavyo wanawake wanapata changamoto kupata biashara uh, au kupata mikopo kutoka kwa mabenki. Kabla hatujaenda kwa Peter Mathuki, nataka nimlete Arasa Makori Huyu ni msikilizaji wetu lakini yuko uh, yuko nchini Kenya kule Kisii, na kisa na maana ni kwamba yeye anasimamia kwamba wanawake hawafai kabisa kupewa mikopo. Ana sababu zake. <laughs> e, karibu Arasa Makori, tusikie ni nini ambacho uko nacho kwa live talk. Asante sana, tuende moja kwa moja. Naam. Eh, naonelea kwamba ni kama hizi sheria za za kama zili hizi ziko nchini Kenya ni za kizungu hizi. Wanajua mwanamke kupata mkopo, kuna kuna zile mila za kiafrika zinafuatiliwa mkazo hadi saa hii. Sasa mwanamke anaridhi nini? vile mwanadada amesema hapo, mwanamke ako na nyumba, nyumba ni ya bwana, ardhi ni ya bwana, ameolewa akuja wakina bwana. Kwa hivyo mimi kwa maoni yangu, wanawake wafai kupata hiyo mikopo. Wacha washirikisha womezaa so. Na kama huu mwanamke ni mjane ni, ni, ni, ni basi ni sawa, lakini lak, lakini, kwa hakika rasa makori, katika siku hizi ambapo wanawake wenyewe wamesoma, wengine ndo wanajisimamia kimaisha, hata wengine hawajaolewa. Umesema uh, tu kuhusu wajane, lakini huoni kwamba uh, nyakati zimebadilika? Nyakati zimebadilika ndio, lakini tuache kujidanganya. Maanake ukiangalia kama the Matrimonial Act 5 of 2013, Kenya inasema ina ina ina- ina, ina mwanaume na mwanamke kama kitu sawa ha? lakini kweli mwanamke na mwanamume ni kitu sawa kama mwanaume ndi anaenda kumuoa mwanamke anamleta kwao, mbona basi mwanamke asipeleke mwanamume kwao basi ili naye aweze kupatiwa hiyo huo mkopo Uh, basi sijui kama hapo <laughs> mambo anayoeleza huyu ni msimamo wake <laughs> lakini mi nafikiri ni, ni ile tunaita katika nchi zetu wanasema E, mambo ya mfumo dume au mifumo dume basi. <muchas> Lakini tuko naye pia Salano Brighton eh, e, huyu ni mwalimu lakini anafunza mambo ambayo yanahusiana na, na maswala haya na, na, na, na, na, na, na kama tulizungumza kidogo kabla ya kuja hewani akasema anafahamu zaidi e, Salano Brighton, umesikia wote waliozungumza hapo, pamoja na wale wanaopinga na wale ambao wanakubali kwamba wanawake changamoto wanazopata zinafaa kupunguzwa wawe sawa na wanaume, hata ikibidi wawe hata wana, uh, wanapata mikopo hiyo mingi zaidi kuliko wanaume. Lete kauli yako. Naam, barabara kabisa. Hapa nikiwa maeneo ya, ni ya Eldoret, katika taifa la Kenya, na tazungumzia baadhi ya changamoto ambazo aswa zinakumbwa kinamama. Tukirejelea katika taifa la Afrika Mashariki, utapata ikiwa kwamba wamekuwa na juhudi za kufanya ila ili akina mama waweze kupata uwezo. Na katika mchakato huu wa suala la mzima kuhusiana na changamoto zinayokibwa kina wanawake wa Afrika Mashariki, asua wanaohusiana na mikopo. Aidha, kuna changamoto ambazo si haba katika utawala huu wa mkoloni mweusi kuliko mkoloni mweupe aliyetoweka hapo awali au jadi. Tutazungumzia baadhi ya ata, badia, changamoto ambazo haswa zinawakumba akina mama na wanapojaribu kutafuta mkopo katika benki. Uh, utapata jambo la kwanza, haswa kuna riba ambayo inatozo, mba, mbari, ya juu ambayo inatozwa katika benki mbalimbali bila kuzingatia pata za kinamama katika jamii. Uh, utapata labda mama anapata mshahara ambao huenda hauridhiani na vileile ambayo anataka kuomba labda kwamba anashindwa kwamba unafanya hivo utafanya hivo anashindwa aanzie watu wamalizia watu nakuwa vigumu. Uh, jambo la pili, uh, ukabila ambao unategemea eneo anayotoka mtu aswa wanawake wanaopewa katika tabaka fulani, mm -hmm. A, utapata labda na ukabila ambao labda umesheeni katika mataifa haya ya Afrika Mashariki utapata labda jina lako lenyewe linakuza, anapata akina mama anapoenda kutafuta mkopo, labda jina lake ambalo aliiani na aswa na mtu anaswa katika eneo anaotafuta mkopo inakuwa vigumu. Jambo la tatu kuna kuhujumia kabla kabla ya kupewa mkopo A, labda atamwambia afanye hivi ndiposa hivi ndiposa hivi kupata mkopo. Aa, labda, labda mama labda mene kumba mkopo na anapata kwamba ile meneji wa pale labda ni mme, labda atamwambia ufanye hivi na hivi ndiposa, anaweka vigezo ambavyo hawezi akafaulu, mm -hmm. Jambo la nne kuna vigezo ambavyo hutolewa kama vile stakabadhi ambazo kwa hakika wakina so mama hawana uwezo wa kumiliki. Utapata kwamba kuna baadhi ya stakabadhi ambazo wakina mama hawezi wakamiliki. Jambo la kwanza kuna akimiliki ya shamba Uh, inakuwa vigumu sana tangu jadi, uh, katika bara la Afrika Mashariki kupata akinamama wanamiliki uh, hatimiliki ya shamba. Na unapoenda kuomba mkopo wanakuambia kwamba ikiwa kwamba jambo la kwanza una hatimiliki ya shamba, na ikumbuka kwamba baadhi ya katika taifa hili letu hatimiliki zilizotolewa kwa wakati. Sasa inakuwa vigumu akinamama kwenda kuomba mkopo, maanake wanashindwa. Wakiulizwa wapeane hatimiliki, watatoa wapi? na ilihali Baba, naomba usiondoke hapo Salano uhum. Brighton naomba ushikilie wazo hilo, manake tutaingia hivi punde kwa sehemu ya pili. Nasikia huyu uh, Brighton ana mengi kabisa, ana orodha kubwa uhum. ya jinsi ambavyo e, mambo machangamoto wanazopata hasa wanawake katika nchi ya Kenya. Sure. Naam na pia tulikuwa naye Peter mm -hmm. Madhuki, nilitaka nimuulize katika sehemu hii ya kwanza kuhusu ni uh, nini ambacho benki zinasema zina, kwa nini zinafanya, hawawapi mikopo wapi mikopo ama wanatoa hivyo uh, mm -hmm. hivyo, hivi vikwazo tofauti na jinsi ilivyo kwa wanaume kama ambavyo tumesikia sana. Msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo mm -hmm. ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naona muda wetu katika sehemu ya kwanza umetupa kisogo. Kwa wale wasikilizaji wetu wanaotusikiliza kupitia njia ya redio eh, kupitia redio zetu shirika katika maeneo yote ya maziwa makuu eh, tunawaaga kwa sasa, lakini kumbuka kwamba utajiunga ama unaweza kujiunga nasi kwa njia ya mtandao eh, katika takriban dakika thelathini kutoka sasa eh, tuendelee na mada ya leo kutoka hapa. Wale ambao tunaagana kwa sasa Tuonane wakti mwingine. Jina langu BMJ Mrithi na nina mwenzangu hapa Patrick Ndwimana. Tukiingia katika sehemu ya pili, tutaungana tena Nam, tunaingia kwenye sehemu ya pili ya live talk, na katika live talk leo tunazungumzia changamoto ambazo zinawakabili wanawake wa Afrika ambao wanafanya biashara, kutopewa mikopo na benki. E, changamoto hizo kabisa ni jambo ambalo liko, liko wazi, kama tulivyosikia alivyozungumza Bi Mwajuma Vila kutoka huko Kenya. Uh, uh, pamoja na hivyo uh, Kenya ina, imeanza kama vile ku, imetenga fuko maalum la ambalo uh, uh, ni bilioni mbili shilingi za Kenya kuweza kuwasaidia wale wanawake wenye miradi midogo midogo kuweza kujikimu na kujiendeleza kimaisha. Uh, Peter Madhuki ameondoka uh, tena kwenye laini ya simu lakini tutaendelea kumtafuta. Turudi kwake mm -hmm. Salono ele, ele, Brighton nafikiri na uh, Patrick, maanake tuna muda kabla hatujaingia kwa Salono sar ambaye yuko na mengi ambayo ameorodhesha. Nataka tu wale wasikilizaji labda wanajiunga nasi kwa mara ya kwanza tangu mm -hmm. tuanze kipindi, ni kwamba kuna azimio ambalo limetolewa na wa ushirikiano wa nchi saba zenye nguvu zaidi duniani pamoja na nchi za bara la Afrika na kutilia mkazo kwamba wanawake barani Afrika ni sharti wawezeshwe ili kuweza kupata mikopo hii, e, kama tu ilivyo kwa wanaume. Na tuongeze tu kwamba katika mkutano huo wa hizo nchi saba tajiri e, ulimwenguni G7, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mwenyewe mm -hmm. e, akiwa pamoja na wawakilishi wa Benki ya Afrika kwa ajili ya maendeleo walianzisha mradi wa dola milioni mia tatu mm -hmm. na hizi dola milioni mia tatu ni katika uh, mlolongo huo wa haya matatizo ya kupewa mikopo wanawake. Wanataka hizi pesa ziweze kusaidia angalao, kuwasaidia wanawake waweze ku, kuanza biashara yao na ku, kufanya kazi bila matatizo bila shaka. Tumrudishe sasa Salano Brighton, uh, huyu yuko mjini Eldoret. Ulikuwa kuna mambo ambayo ulikuwa hujamalizia, unaweza kumalizia kwa sasa tukiendelea kuwatafuta washiriki wengine ambao simu zao kidogo zina matatizo. mm -hmm, Patrick. Naam na, barabara kabisa, utapata kwamba kuna baadhi ya changamoto ambazo huenda zinawakumba akina mama na tutazungumzia baadhi ya changamoto ambazo haswa zinawakumba akina mama katika taifa hili la Kenya. Jambo la kwanza utapata kwamba imekuwa vigumu sana kina mama labda kupata kimiliki cha shamba, na utapata labda wanaambia kwamba eti kumiliki... kabla wachukue mkopo sharti wawe na hatimiliki ya shamba. Sasa inakuwa vigumu kwao, uh, labda kupata uwezo wa kuweza kumiliki uh, hatimiliki na wanalazimishana wanapojaribu kutaa kuchukua mkopo sharti wawe na hatimiliki wa ya shamba. Uh, jambo la pili utapata kwamba ni sharti kuwepo na wakili ndiposa waweze kuthibitisha kwamba labda unapokila e mkopo ambao ni wa gharama ya hali ya juu shartiwe na wakili kwamba ambayo atakusimamia ndiposa uweze kupata mkopo huo, na ikumbukwe kwamba Si rahisi kumpata wakili, maanake mchatua na wazazi wengine, ndiposa unaweza kumpata wakili. Ah, kuna cheti cha kazi, labda unakuambia ni kaziki ambayo wanafanya, labda we ni daktari, walimu, katibu au rubani, na labda huenda labda auna kazi, inakuwa vigumu haswa kupata mkopo. Ah, kuna uwezo, ah, wa riziki ya kila siku, labda itategemea ah, riziki yako kila siku. pa labda riziki yako iko chini na inabidi kwamba labda riba ambayo utakuwa unalipa aie, na ribiki yako inakuwa vigumu, nasio sana kwa watu wengi kwenda kuchukua mikopo hiyo. Labda kwa mfano, unapata riba ambayo ni ya juu mno, na e, ukijaribu kuzingatia na ribiki yako inakuwa vigumu. Unashinda kuelewa unaanzia wapi malizia wapi, inakuwa vigumu hasa wakina mama, labda kuchukua riba hiyo. Vilevile wanapatwa na wasiwasi hasa ukikumbuka uh, kwamba tangu jadi akina mama ni viumba ambavyo wamekuwa wakibaguliwa kuwa ni zaifu, na imekuwa vigumu sana haswa kwa wao labda kuchukua riba, na inakuwa vigumu. Wanasema kwamba labda mkopo huenda labda watashindwa kulipa, au wanaofia labda changamoto mbalimbali ambazo labda zinaweza zikawasibu wanaweza kuchukua mkopo. Kuna hali ya uchumi labda huenda inapanda kila uchao, na haswa hii ni changamoto ambayo labda kutokana hali ya uchumi kila siku unapoamka kila uchao unapata kwamba mahitaji kama vile kodi ya nyumba, karo ya shule, uchukuzi au usafiri, vile vile kuna kuna bili labda ya umeme inakuwa ukipanda kila uchao, inakuwa vigumu. Vile vile kuna inaposaidia pale unapata kwamba deni ya chakula labda inapanda juu kila uchao. Sasa inabidi mama anapopata mkopo labda mm -hmm. na idadi kubwa ya wana labda labda ana karibu wanne au watano vilevile vile, Uh, anaogopa kwamba labda atachukua mkopo kisha ashindwe kulipa kutokana na hali ya maisha vilevile. Uh, vile labda kuna ushuru labda ambao unapoza uh, unapochukua mkopo vile vile unafanya, kuna mama wanaosia haswa labda kuingiliza kwenye uh, kwenye kuchukua mkopo. Uh, jambo la mwisho ambalo labda inazungumzia kwamba kuna mila ya tamaduni uh, katika mila kwa kwa ya tamaduni unapata kwamba kuna baadhi ya wanaume mm -hmm. ambao watoa wanatasudi na dhana kutovu zilizopitwa na wakati Naona kabisa ni kama vile ulifanya ta utafiti kujua, uh, hizo changamoto ambazo uh, wanawake wanapambana nazo wanapokwenda kuomba mikopo benki hmm. Lakini uh, wanapo hii hisia kwamba mwanamke hawezi akipewa mkopo na benki hawezi kulipa mkopo, hawezi kufanya mm -hmm, biashara akafaidika. Eh, wewe upande wako hisia hii unaizungumzia una, mm -hmm. una nini? Na jambo la pili, kwa nini wanawake watatizwe, sababu mm -hmm. wanaombwa vitu vingi, alafu vilevile inaonekana vile kama vile ni kuwabagua yeah, haswa ikizingatia labda mwanamke bado ajapewa nafasi ambayo nisawia na mwanaume mwana mwana mwana mwana katika jamii, akikumbuka tangu jadi hadi sasa hivi. Uh, unaona hali ya uh, maisha ya mwanamke na mme mwanamke uh, alichukuliwa kama kigumbe dhaifu, na ili hali labda huenda labda ku, kujaribu kubatiisha dhana ambayo watu wanaopotou, uh, i ya kwamba hawawezi inakuwa vigumu na haswa akina mama wenyewe wanakosa ile uwezo, wanakosa wana, wana kujiamini. Lakini wapo wanaweza kajiamini, basi mi naona kwamba wana uwezo wa kuchukua mikopo na wajiendeleshe, haswa labda Uh, serikali ya Kenya uh, ulimsikia huyu mama Nyakan Munyeki yeye, yeah, alizungumza kwamba Kenya uh, ilitenga uh, kuna mfuko ili, iliweka do, uh, shilingi bilioni mbili ni kama dola milioni mbili uh, mm -hmm. kuweza kuwasaidia wanawake uh, katika uh, miradi yao tofauti ya maendeleo hatua hii Uh, hii pesa uh, kulingana na na uh, matarajio uh, au mahitaji ya wanawake wengi wa hapo Kenya, hii pesa inatosha au uh, hatua hii ni hatua nzuri uh, uh, iliyochukuliwa na serikali ya Kenya? Uh, labda nikizungumzia suala ambalo haswa serikali yetu imetenga pesa ambazo haswa ni za kusaidia kina mama, na ikumbuka kwamba akina mama wamepewa kipawa mbele haswa kulingana na ajenda kuu nne za kitaifa Uh, utapata kwamba akina mama vilevile wanatoa kikao mbele. uh, hata kumekuwa na baadhi ya mashirika ambayo yamekuwa kwamba thuluthi uh, tatu sharki we uh, akina mama ambao labda wanachukua nyadhifa mbalimbali katika taifa hili naam. uh, kipindi ni Live Talk, uh, tunaendelea kuzungumza changamoto zinazowakabili wanawake wa kiafrika kupata mikopo benki. hapa kwenye laini ya simu tulikuwa naye Salono Brighton, huyu ni mwalimu kutoka Ukenya. Vilevile tulikuwa naye Peter Madhuki, huyu ni mwenyekiti wa uh, kile chama cha wafanyabiashara katika jumuiya ya Afrika Mashariki, East African Business Council. Lakini naona mawasiliano ya BMJ yanatukubalia yani, natuletea matatizo, sababu yuko Kigali. Tulitaka kuungana naye, angejibu maswala mengi, hasa kujua upande wao kama walishapata mashtaka kutoka kwa wafanyabiashara wanawake sababu, eh, hii bodi, East African Business Council BMJ, eh, huwa mara nyingi inapokea malalamiko ya wafanyabiashara mm -hmm. katika Jumuia ya Afrika Mashariki iwapo eh, wanatatizwa eh, kufanya biashara yao vizuri. Na bila shaka swala hili la wanawake kunyimwa mikopo na mabenki, nafikiri eh, hii bodi yake bila shaka ni lazima hili swala ilichunguze chungu, ili wala, wala labda wameshapata hata, hata, ma, hata malalamiko upande wa wanawake. Kweli kabisa, Patrick Nduima, na kama unavyoeleza ni kweli kabisa, na hizi changamoto kidogo zinaonekana zimeenea katika eneo lote hilo la maziwa makuu na sio nchi moja, Afrika nzima kabisa. Wanasema ni Afrika nzima, sababu zile takwimu zilizotoa za asilimia sabini na saba mm -hmm. ni Afrika nzima Naam, anajiunga nasi sasa msikilizaji Paul Bahame, ambaye anafahamishwa ni mwandishi wa habari e, naye achangie katika live talk hivi leo. Karibu Paul Bahame, na pia naambiwa kwamba Arasa Makori bado yuko nasi kwenye laini ya simu. Kwa hivyo tukimaliza na Paul, tutakwenda kwake Arasa tusikie ni nini kingine atakachoongeza. Karibu kwa live talk Paul Bahame. Ndio, asante. Tuende moja kwa moja aya to eh, tupe maoni Tuendelee. Naam, tuendelee. Ndio, ni taratibu ambazo ziko kwa nchi za Afrika. Natolea mfano kama nchi kama Tanzania ambapo anaishi mimi, ni changamoto ambayo iko kwa upande wa wanawake haswa. Tukienda kwenye hoja kwamba, so wanapoenda kuomba mikopo katika mabenki, kuna viongozi wale wa mabenki ambao wanakuwa wanashughulikia masuala ya mikopo, sawa sawa. Sasa kwa upande wa mwanamke anaweza zungushwa aambiwe njoo kesho. Unakuta labda afisa anayeshughulikia mkopo wake ni mwanamme, na yeye huyu ni mwanamke, anaweza mwambia kwamba njoo kesho. Akienda kesho, anamwambia tukutane labda sehemu fulani ambayo inaweza kuwa labda atataka kama wazungumzie eneo lile, lakini moja kwa moja kwa upande wa mwanamke anaweza asipewe mkopo mpaka labda itumike kama kwa lugha nyingine rushwa, rushwa ya ngono kwa upande wake, ndo aweze kufanikishiwa ule mkopo wake. Sasa moja kwa moja hiyo inakuwa inamwasili, na wakati mwingine sio rushwa tu hiyo ya ngono. Nasikia maafisa wengine wa mikopo wanakuwa wanataka labda, kwa mfano, mtu anataka mkopo wa milioni kumi achukua asilimia kumi ya ile hela ndo aweze kumuidhinishia ule mkopo wake. Kwa hiyo ni moja kwa moja anakuwa na changamoto nyingi kwenye mkopo tu tayari. Mfano milioni kumi imeshatoka milioni moja ambayo angeweza kuifanyia biashara kwa jumla ya mkopo wake na akaweza kurejesha ule mkopo bila matatizo kabisa. Ni maoni yangu tu hayo. Paul Bahame, tunaomba usiondoke, usiondoke kwenye laini ya simu Paul, lakini tumlete pia Arasa Makori. Tulikuwa naye Patrick huyu hapo uh, mwanzo uh, yuko uh, katika uh, nchi ya Kenya kule Kisii. Umesikia yote ambayo yanasemwa na hao wasikilizaji na washiriki wa leo katika uh, live talk. Eh, kuhusu suala hili la mikopo kupatikana kwa mikopo kwa wanawake, je, labda kwa yale umeyasikia, kuna lolote ambalo ungependa kuongeza ama ubadilisha msimamo wako? <laughs> Bila shaka siwezi kubadilisha msimamo wangu, ni kwamba wanawake wanafaa tu kunyimwa hiyo mikopo kwa sasa. Maanake unavyosikia mwingine anasema eh, afisa fulani anataka asilimia kumi ya huo mkopo ili aidhinishe. Mwingine anataka rushwa ya ngono hiyo tu mambo mengi yanaovunja familia. Na pia kidogo nilisikia, kunradi, sikufikia hiyo sehemu ya kwanza, ambapo kulikuwa na afisa fula, fulani kutoka nchini Kenya. kuna chama fulani na kaka mabengi, chama fulani, inaitwa... e, kile, kile, kile chama cha wanawake inaitwa Timeless Women of Wonder. Uh, ni chama cha wanawake wa Afrika, lakini kina vilevile vile kina makao makuu pale hapo kwenu Kenya hapo. Sasa chama hicho kikopesha mkopo na pia, katika zile terms and agreements zile mnazoafikiana, ni kwamba huwe ukiweka savings katika akaunti yako upewe mkopo mbali na kulipa huo mkopo sawa. so, ukishalipa huo mkopo. Ni kufahamishe kidogo, uh, uh, Rasa Makori, uh, shirika hili au chama hiki cha wanawake hakitoe mikopo, bali kinasaidia wanawake kuwasaidia, uh, kuwaonyesha namna wanaweza wakafanya biashara na kuwatafutia wafadhili. Hakitoe mikopo, ni kama vile ni chama uh, litasema ni Kenya Women Finance Trust. Hatimaye unakifahamu ndio? Rasa Makori, samani kidogo, la kwa kuendelea na, na, na, na maelezo yako, tumpokee msikilizaji kwenye laini ya simu uh. Tunaye Otien George kutoka huko Kakamega nafikiri huko Kenya. Otien George karibu, ongeza sauti Otien, hatukupati vizuri asante sana kile ninachosema ni kwamba kupatia mama fedha ya kujikimu ni kusaidia jamii na kwa hivyo mimi ninaunga mkono kuinua kina mama ni vile chuma wa mama wapewe sera ya kwamba ukishapewa fedha basi nastahili kutumia kwa njia hii yaani wapewe mafundishoni lakini kumuinua mama kumpatia fedha ama kumsaidia na mikopo ni kumuinua jamii ki ujumla Ukipatia mme basi haujanufaisha jamii pakubwa, lakini mama ataweza kuendelea na familia zote nzima. Kwa hivyo mimi naunga mkono na kama au nchi kubwa kabla zilizofanya mcano, na waunga mkono kabisa kabisa. Asante sana Otien ya Otien salia like. kidogo tu nikuulize, Otien George, nikuulize ni swali Otien. Uh, mke wako mfano akiwa na mradi uh, anahitaji mkopo uh, benki uko tayari kushirikiana naye na kumsaidia ili apate mkopo huo na uh, utoe cheti kama mtakuwa na, na nyumba au, au shamba uweze kutoa ile hati ili aweze kupata mkopo? Mimi naweza muunga mkono, yani naweza msaidia hata kama anataka ardhi ama hata kile, kile, kile anachokihitaji kama dhamana kuweka pale kama dhamana nitampea, lakini nitampeatie tu baada ya yeye kunieleza juu hii fedha anayoichukua itamsaidia vipi, ataitumia kwa njia hii, mm, kwa njia ile, lakini maana, ninaamini ya kwamba ninapomsaidia na kumpatia kile anachohitaji isiwe ni title deed, iwe ni logbook ya gari, na aweze kuchukua nayo hiyo fedha, aweze kuisaidia nayo na hiyo na na na na na na mkopo Tukushukuru sana ah, yeah. Ochieng George kwa mchango wako. naona uh, msimamo wa Ochieng unatofautiana kabisa na Warasa Makori, arasa <laughs> mako Makori ako tofauti kabisa <laughs> yeye na ashikilia kwamba wanawake kitamaduni lazima wakae nyuma ya wanaume kwa mambo yote ikiwa ni pamoja na kupata mikopo kutoka kwa benki <laughs> lakini, Salano Bryant, sijui kama bado tuko naye. Paul Bahame, Paul Bahame bado uko nasi? yeah. Naam, Paul Bahame, kabla hatujasikia kutoka kwa Salano, ni nani yuko kwenye laini ya simu? yeah. Sa, ni Salano ama ni Paul mimi ni Paolo, Paul Bahame, uh, Paul Bahame mm. Eh, kuna mengi ambayo yamesemwa na, lakini sisi hapa studio tukiwa na Patrick, swali moja tu ambalo mm -hmm. bado hatujapata uh, jawabu lake, na hasa kwa sababu mm -hmm. pia hatujapata maafisa kutoka kwa benki, lakini wewe kama mwanahabari, mafahamisho mwandishi wa habari, labda katika pita pita zako, uh, labda unadhani ni nini ambacho kinawafanya uh, ama kinazifanya taasisi zinazotoa mikopo hii kuitisha ama kutoa orodha ndefu ya vitu ambavyo vinahitajika kutoka kwa wanawake na sio kwa wanaume wakati wanapotoa mikopo hii? Aa, ni nini kinaelezwa? Ni ni mazingira au ni fikra ambazo zimejengeka kwenye baadhi ya jamii yetu, kwa kusema kwamba mwanamke ni mtu ambaye labda hawezi kusimamia pesa au mradi yeye bila kuwa na mwanaume. Kwa hiyo ha. Mm-hmm. Hata mataasisi kama benki wanakuwa na hofu kwamba akimpatia mkopo mwanamke anaweza asirejeshe kama ambavyo angeweza kumpatia mkopo mwanaume. Kwa nini wasiwi na hofu, hapo hapo, kwa nini wasiwi na hofu hiyo kwa mwanaume? wao kama nilivyokwambia, wao hofu wow, yao au fikira yao ni kwamba mwanamke hawezi, lakini wanajua mwanaume anaweza. Lakini sasa changamoto nyingine ambayo ipo ni kwa nini hawatoi mkopo bila kumshirikisha mwanamke? Kama mwanaume ameoa, lazima wanamwambia njoo na mke wako kabla sijakupatia mkopo. Sasa, mm -hmm. ni inatakana hapo kuiondoa hiyo fikra kwamba mwanamke hawezi, ndio maana wanakuwa wanafanya hivyo. Tukushukuru sana Paul Bahame kabla ya kurudi kwake Rasa Makori na mwenzake mwe, mwe, mwengine eh, Salono Brian Briton, tunaye eh, msikilizaji kutoka Tanzania na, ni Sali Bunzali, msikilizaji wa siku nyingi msikilizaji uh, uh, uh, kabisa ni uh, mpenzi msikilizaji wa vipindi vya VOA uh, huwa anajiita kwamba yeye ni waziri wa mtabu, atatueleza tabu na mipango. Sali Bunzali, karibu <laughs> <Sali> <laughs> <Now. laughs> waziri wa mipango ya ghafla, nimekumbuka, waziri wa mipango ya ghafla. <laughs> hebu, hebu anza kutueleza, waziri, ni, waziri wa waziri wa shida na mipango ya ghafla ile, wa huko kwenu huwa mnaniita minister of problem and emergency projector. <laughs> <laughs> <laughs> Sawa, Sali Bunzali, nini mchango wako kwenye mada yetu ya leo? <laughs> Naam, mchango wangu kwa mada ya leo, mimi nizungumzie katika ukanda wetu wa nchi zetu tunaangalia kwamba ni jinsi gani wanawake wanapata misukosuko, hususan katika mikopo, mabenki na, na sekta mbalimbali ni kwamba kuna kitu ambacho mimi huwa nakiona kwa macho yangu kwamba mwanamke zamani alikuwa hasaminyiki, lakini imekuja imekuja kubadilika sasa hivi. Kuile kuitafuta hamsini kwa hamsini ndo imekuja kuonyesha sasa hivi kwamba kumbe mwanamke anaweza, isipokuwa kuna kasoro moja ambayo ina, inaonekana ambayo mpaka inakuja ukatisha tamaa na anashindwa kuungwa mkono aidha na mume wake kwamba pindi anapo anapoenda kupata mali yani, anakuwa na kiwango cha juu kumzidi mwenza wake kwa hiyo pale inakuwa na attention kidogo kwa ajili ya kuonekana kama vile kwamba haliridhi na yule mwanaume, kwa sababu kiwango chake kiko chini. Sasa anapomwona mwenzake kwamba fulani alikuja kubadilika, alipokuja kuwezeshwa na akaweza, alikuja kubadilika, akaonekana kama vile kwamba anaishara ya kuvunja nini. Kwa hiyo sasa mimi nikaona kwamba hicho ndio kigezo ambacho wanakumbana nacho sasa hivi, ila wengi wao kwa ukanda wetu sasa hivi wameonyesha kuweza, yaani, kila mwanamke ambaye ukimwona hivi ambaye akiwezeshwa kwenye benki anafanya kazi kutuzidi sisi wanaume kwa takwimu niliyo nao na si mimi tu, kwa takwimu yote iliyoko huku. Shukrani sana, Sali Bunzali, uh, waziri wa shida na mipango ya ghafla ni hivo. <laughs> E, ni waziri wa shida na mpango ya ghafla, asante sana, uh, asante sana sana msikilizaji wetu huyo kama tulivyosema wa siku nyingi na ametoa maelezo ya kinifu kweli kweli kuhusu jinsi mnavyotazama mm, hali hii. Basi nafikiri ni wakati ufaao sasa tuangalie ni nini kingine ambacho wanasema kwenye mitandao ya kijamii wasikilizaji wetu ambao wameandika kwa wingi kweli kweli, kweli wakichangia mada hii Patrick. Nikianza naye Elisha Mazoya ni kutoka Mwanza, Tanzania, anasema ugumu wa mikopo si kwa wanawake peke yao, bali hata kwetu, ikiwemo vikwazo vingi kama hati za nyumba, ili hali kwamba ndio umemaliza shule. Naye David Wilson walwagamza ana, wala, lua, lua Mgasa kunradhi, anasema changamoto wanazo nyingi kweli kweli, maana wanaambiwa mume wako anajua kwamba unakopa. Pia ukopaji wao unakuwa ni mgumu kwa baadhi ya wanawake, maana hati za nyumba zimeandikwa jina la wanaume hivyo <laughs> na kumpelekea mwanamke kuwa na ugumu wa kukopa mikopo hii. Sayenda Mabula Magesha kutoka Nyanga Kolwa, Bariadi, Tanzania, anasema ni kweli wanawake walio wengi wa Afrika Mashariki wapata changamoto sana kupata mkopo kwenye mabenki. Tatizo, mwanamke anajulikana kama mwanamke kinyonge, lakini ukizingatia kuna baadhi ya wanawake wanaojitahidi sana kufanya kazi hasa kibiashara na wanafanikiwa. Uh, huyu Dedan Yotham Zilikana anasema yuko kule Kasulu, Kigoma, Tanzania, anasema kwa hakika wanawake wengi wa Kiafrika ni wachapakazi na ni hatari eh, katika kazi wanayofanya, na ndio nawaongoza, ndio na wanaoongoza kiuchumi. Kwa hivyo mimi naunga mkono kwamba wapewe, eh, mikopo hii kama tu ilivyo wanaume. Nam, ni wengi ambao waliandika, na tunawashukuru waliotoa mchango wao kupitia mtandao wetu wa Facebook. Uh, BMJ Mridhi. Uh, tukielekea kwenye kukamilisha Live talk leo, nafikiri tupokee salono. Brighton alikuwa mambo mengi sana ya kuzungumza, lakini nataka ni pachiki hapa uh. Brighton, wewe naona kama vile ume, umefanya kabisa utafiti hili suala la kwamba uh, mali zote zinamilikiwa na, na, na mme, hata kwamba atakuwa amefunga ndoa na mwanamke huoni uh, kwamba na hii pia ni, ni, ni, ni kikwazo kwa wanawake kuweza kupata nini ni, mikopo kwenye benki sababu, eh, kama ule mama niliongea naye anasema ni hata mme wangu akinishindikiza benki wakinipa mkopo itaonekana ni yeye ndiyo kapata mkopo, sio mimi. Ah, labda nikizungumzia suala hilo uh, ya kwamba imekuwa vigumu haswa akimiliki nyingi. Ah, watu ambao wanawajuruzi kwa haswa kwa wingi ni akina baba na inakuwa vigumu sana hapo, labda nawapate akina mama labda wawe labda akijumiliki hizo stakabadhi na labda, utapata wakati ambapo labda umeenda kutafuta mkopo inakuwa kwamba nisaki na kuna baadhi ya vigezo ambavyo huenda labda nimewaleza moja au vii nisaki na vile stakabadhi. Na huenda labda, iwapo hauna vile stakabadhi, inakuwa vigumu labda kupata mkopo labda katika benki yoyote. Na nikumbuke kwamba ni vigumu sana akina baba labda kuwasa akina mama vile stakabadhi. E, e, basi sijui unapendekeza nini Salon Brighton, ili e, wanawake wasi- wasihisi kwamba wanaendelea kufanyiwa unyonge, sababu wana miradi, wanaweza wakafanya biashara na wakafanikiwa, ili e, mabenki yaweze kuwapa mikopo kama vile wanavyowapa wanaume? Ah, labda tu kwa njia moja au nyingine ilikuwa vizuri labda waregeze baadhi ya vijeza ambavyo huenda labda ambavyo wapunguze baadhi ya vijeza ambavyo inawazia kinamama labda wasipate mikopo kwa wakati. Uh, shukran sana shukran sana naona muda unakimbia sana Patrick. mm -hmm. lakini tunaweza pia kumrejesha arasa makori manake bado iko kwenye laini ya simu mm -hmm. arasa uh, nimeona mtu anauliza swali hapa kwenye mitandao kuuliza kwamba wale ambao wanapinga uh, wanapinga wanawake kupata mikopo hasa katika bara la Afrika, je, wangefanya hivyo iwapo watu hao ni wajamaa yao. Yaani, hivi ni kwamba kama tuseme ni binti au hata mama yako, kwamba unasema kwamba lolote lifanyalo wasipatiwe nafasi sawa na wanaume. Nafikiri eh, ni sawa kuuliza swali hilo, Patrick. Kabisa, tumsikie anavyosema. Makori, badilisha, tukuwe <laughs> na sheria mzuri ambayo ina wafanya wanawake waisipia wao na watu katika jamii, lakini kwa sasa hatuna sheria maanake, kama ni bibi yangu ama mke wangu anakuja ku, ku, kutafuta mkopo katika benki sahii, nitamkataza, nitaenda kwa niaba yake, maanake akienda pale kile ambacho ataandikisha pale kama usalama wa huu mkopo ni changu bado ama ni chetu kwa familia. Kwa hivyo basi, kama mimi nikienda, tutaendeleza familia yetu kiusalama vile ambavyo yangeendeleza angeendeleza kwa hiyo Makori, mi navyokusikia, kama hiyo sheria haijawekwa, wewe msimamo wako ni ule ule, asipewe mkopo hata akiwa binti wako. Sheria ambayo mimi natilia shaka ni sheria, inakaa ya kizunguzungu, mnaviona, mnaambiwa kwamba mwanamke na mwanaume ni sawia, lakini sio sawa, wao wako sawa. Kwa hivyo hiyo ikibadilishwa tu hivi basi, mkopo ikipewa ni sawa. Mkopo upatiwe kulingana na hiyo sheria na, na ukimalizia, ukimalizia Makori, kwa hivyo msimamo wako ni upi kwa nchi hizi tumesema hapa saba zenye nguvu zaidi duniani, e, kutoa sasa shinikizo e, kwamba watatoa taela ili kuhakikisha kwamba wanawake wanafanikiwa katika kupata mikopo kutoka kwa taasisi zinazotoa mm-hmm, pesa hizo, kwangu ni dalili za kikoloni, hazina maana <laughs> kwetu kabisa, hazina maana. Basi tumsikilize naye eh, Bahame Paul <laughs> kwa kumalizia, tumsikilize eh, ni ni Mahame Paul pale, Mahame. Nae, uh, Paul Mahame Bahame Bahame Paul ameshaondoka. Haya basi naona, haya basi naona, msikilizaji, muda unakimbia sana lakini tunaweza pata nafasi ya mmoja wao Patrick atoe hisia zake mwisho mwisho, naye ni Salono Brighton, ndiyo bado yuko kwenye laini ya simu. Ah, kwa mapendekezo yangu na leo upande wangu imekuwa vizuri, labda warekebishe labda baadhi ya vijeza ambavyo labda vimewekwa hata ambapo akinamama abaakuchukua mikopo, halafu vile ile mataifa ya Afrika Mashariki, labda wapewa akinamama vipaumbele, labda kuwe na miradi ambayo labda itakuwa nawapa akinamama uwezo wa kupata mikopo na labda vilevile uongozi, uh, so, labda labda uongozi, hali ya uongozi, kuna baadhi ya maeneo ambayo kuna baadhi ya vigezo ambavyo huenda kulingana na wakati, labda kama sayansi na teknolojia ambazo zinaendelea kubadilika, elimu, uongozi, na labda tabaka mbalimbali na mila na desturi ambazo zinaweza kubadilika, akina mama watakuwa sawa, na labda kwa mapendekezo yangu mi naona labda wangekuwa kina mama wakawa mbele akiwa well labda watenge miradi ambayo wafungule kina mama miradi no. ambayo inahusiana na kujiongeza kwa kina mama. Asante sana Salano Brighton, huyu mwalimu kutoka Kenya, na wote ambao wamefanikisha matangazo haya ya Live Talk hivi leo. Matangazo msikilizaji yamesimamiwa na Khadija Riyami, nimeshirikiana hapa studio na Patrick Nduima na jina langu BMJ Mridhi. ni washukuru pia waelekezaji hapa Aida Hisa na vilevile vile Fiona Wamai. Shukran sana, tuonane tena panapo majaliwa. Tunawatakia wikendi njema.