Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni Harrison Kamau. Marekani imefikia muundo wa makubaliano na Taliban ambao unataka wanajeshi wa Marekani kuondoka katika kambi tano za kijeshi nchini Afghanistan ndani ya muda wa siku 135 baada ya kutiwa saini kwa waraka huo, mpatanishi mkuu wa upande wa Marekani Zalmi Kalizald alitoa maoni hivi leo alipokuwa akizungumza na kituo cha binafsi cha televisheni cha Tolo News. Amesema kwamba wanajeshi elfu tano wataondoka kwenye kambi. Hivi sasa wanajeshi elfu kumi na nne wa Marekani wamepelekwa nchini Afghanistan na kuna wengine ambazo zinaendeshwa na Marekani nchini humo. Hatua hiyo imebainishwa saa kadhaa baada ya Karilzad kuzungumza na rais wa Afghanistan Ashraf Ghani kuhusu mambo muhimu yaliyomo katika makubaliano hayo lakini hakumpa nakala yoyote ya waraka huo ambao huenda ukahitimisha harakati za muda mrefu za wanajeshi wa Marekani nje ya nchi. Iran leo imesema itachukua hatua kali kujitenga na mkataba wa kimataifa wa nyuklia wa mwaka wa elfu mbili kumi na tano endapo nchi za Ulaya hazitachukua hatua kusaidia Iran kuuza mafuta yake na kukwepa vikwazo vilivyowekwa na Marekani. Msemaji wa serikali ya Iran Ali Rabei amesema kuwa ni ulazima mafuta ya Iran yanunuliwe na pesa za mauzo ya mafuta hayo zirejee Iran. Ijumaa, viongozi wa Iran walitoa onyo kwamba wataanza kuchukua hatua rasmi za kujiondoa kwenye mkataba wa nyuklia wa 2015 ambao unaitaka Iran kupunguza vikwazo vya harakati zake za, za nyuklia na ili kupata afueni ya vikwazo. Tayari Iran imekwisha vuka vikwango vilivyowekwa katika kusindika uranium, lakini Iran haikufafanua ni hatua ipi itachukua kuhusikana na mpango wake wa nyuklia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Walinzi wa baharini wa Marekani wamesema muda mfupi uliopita kuwa watu 34 hawajulikani walipo baada ya moto kulipuka ndani ya boti walimokuwa karibu na ufukwe wa kusini mwa California. Vyombo vya habari vya eneo hilo vimetangaza kuwa huenda watu wengi wameangamia kwenye mkasa huo, ingawa walinzi wa habari wa bahari hawajathibitisha madai hayo. Maafisa hao wameongeza kusema kuwa wafanyakazi wanne wa, wa boti hiyo yenye urefu wa mita ishirini wameokolewa baada ya moto huo kuzuka karibu na kisiwa cha Santa Cruz karibu na ufukwe wa Santa Barbara. Ripoti zinasema kuwa waliokosekana walikuwa wamelala kwenye sehemu ya chini ya chombo hicho wakati wa tukio lililotokea alfajiri ya leo. Video iliyowekwa kwenye mitandao ya kijamii inaonyesha boti hiyo ikizungukwa na moto ambayo ilikuwa imebeba watalii wakati wa wikendi ya sikukuu ya leba hapa Marekani ambayo kilele chake ni leo. Mawakili w wa aliyekuwa waziri wa afya wa Congo Oli Ilunga wanasema mteja wao wamehojiwa na polisi kutokana na tuhuma za matumizi mabaya ya fedha zilizokuwa zimepangiwa kukabiliana na janga la mlipuko wa Ebola nchini humo kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters alisimamia shughuli za kupambana na janga hilo linalosemekana kuwa la pili kwa ukubwa katika historia ya Kongo kwa karibu mwaka mmoja. Ilunga alipokonywa wadhifa huo Julai kutokana na amri ya rais na kisha kujiuzulu uwaziri siku chache baadaye. Wakati akijiuzulu alilalamikia vikali timu ya serikali iliyokuwa ikikabiliana na ugonjwa huo, akiongeza kusema kulikuwa na shinikizo kutoka baadhi ya maafisa wa afya pamoja na wengine kutoka mataifa ya nje ili kuzindua chanjo ya pili. Mawakili wake Gay Kabea na Willi Ngashi wamesema kuwa mteja wao aliitwa na polisi kwa mara ya kwanza mwezi Julai kujibu maswali kutokana na madai yaliyotolewa na baadhi ya maafisa wa afya kuwa alitumia fedha za kukabiliana na janga hilo vibaya. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache utaungana na mwenzangu BMJ Muridhi, tayari kabisa kukuletea kwa undani kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC, jiji kuu la Marekani, na kukaribisha msikilizaji wetu wa redio na vilevile vile kupitia live stream yetu, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridhi. Katika e safari yetu ya kwa undani hivi leo tutaanza na kuangalia ziara ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres katika taifa la au katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC na katika sehemu ya pili tutamulika maadhimisho ya sikukuu ya wafanyakazi Labor Day inayofanyika hivi leo hapa Marekani. Lakini kwanza kabisa, kama nilivyokueleza kwenye utangulizi, ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amekamilisha ziara yake ya siku tatu nchini DRC kwa kukutana na rais wa nchi hiyo Felix Tshisekedi na vile vile viongozi wengine wa kisiasa katika taifa hilo. Lakini kabla ya mkutano wa leo ambapo waziri kunradhi, huyo katibu mkuu amekuwa na shughuli nyingi mjini Kinshasa, amekuwa pia ametembea katika eneo la mashariki mwa taifa hilo, ametembelea mji wa Goma kule mashariki mwa DRC na miji mingine ambapo tutasikia mengi zaidi e, tunapojiunga na mwandishi wetu katika eneo la mashariki mwa DRC, Ostel Malivika, na baadaye tutarejea kule Kinshasa kujua ni nini hasa ambacho wamekizungumza hivi leo na wamezungumza na nani. Malivika, tueleze ni nini kimeendelea hapo, uh, upande hapo Goma na katika miji mingine, wakati uh, katibu mkuu Guterres akitembea hapo. Asante sana bmg. Ni kwamba kama vile inapea kuzungumza, hii ni mara kwamba, kwa mba, ya kwanza kuona kwamba mkuu kiongozi wa umoja mataifa kufanya siku mbili katika maeneo ya mashariki mwa Kongo na Antoni Guterres mwenyewe amefika hapa, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kuanzia kwanza maeneo ya mashariki, na mwenyewe nilimuuliza na kwa nini ameanzia mashariki mwa Kongo, akasema kwamba anakuja kuungana na wananji ambao wameteseka kwa muda mrefu wa Kongo na ni maeneo haya ya Kongo vilevile inateseka na tatizo la ugonjwa wa Ebola. Kwa hiyo ni, ni, ni muhimu kwake kuanzia kwanza kufahamu kinachoendelea mashariki mwa Kongo, na baadaye sasa ndiyo alielekea katika mji wa Kinshasa. Na alianza kwanza katika mji wa Goma ambapo alikutana na viongozi wa mkoa, akakutana na viongozi wa jeshi wa polisi na vile wale wa umoja mataifa na baadaye akajielekeza katika kambi moja ambayo inapokea wapiganaji kutoka makundi ya wapiganaji wanaopokelewa na shirika la Umoja wa Mataifa DDRR. Na, na hapa Mkeretu alisema kwamba anahitaji makundi yote yanaoshikilia silaha hasa wale wanenji wa Kongo wasalimishe silaha kwa ajili ya ujenzi wao Nawashukuru sana kwa ukaribu wenyu. Nasema tena, hii ni ziara ya kuungana nanyi na kuonyesha utashi wangu kwa raia wa Kongo kwa jumla, hasa wa Kivu Kaskazini. Tuko pamoja na viongozi wa DRC katika mapambano dhidi ya ADF na tutatoa msaada wetu kwa viongozi wa DRC ili makundi ya wapiganaji yamalizwe na kurudisha uongozi kwa serikali. Naam, bila shaka tunamsikia hapo Guteres akizungumza wakati kama alivyoeleza Malivika. Lakini Malivika, eh, kando na hayo, pamoja pia na hayo kuna eh, suala ambalo limeibuka hapo, ni kwa nini kama ulivyotaja kwamba hii ni ziara yake ya kwanza kabisa tangu uh, tangu aapishwe ama tangu achukue usukani uh, kwenye Umoja wa Mataifa ni nini ambacho kinaelezwa kwamba ameona ni muhimu atembee huko hivi sasa na wala sio wakati mwingine. Uh, kwa kweli, kuna maswali mengi kwa sababu kwanza mula wa Umoja wa Mataifa unaisha a Disemba sasa hivi tarehe thelathini. Kwa hiyo ilikuwa ni muhimu kwake kuja mashariki mwa Kongo kuona kile kilichopo kwa, kwa, kili kwa, kwa sababu kili kili hata Umoja wa Mataifa umekuwa ukilaumiwa kwamba umeshindwa kazi, kikosi maalum cha Umoja wa Mataifa kwamba tumeshindwa kazi kwa hiyo ilibidi mwenyewe aje afike maeneo ya Beni ambako watu wanauliwa kwa mapanga kila siku, na vile kukiwa ugonjwa wa edi wa, wa, wa Ebola, lakini umoja wa mataifa ukiwepo. Kwa hiyo anasema kwamba amechukua malalamiko na mwenyewe kwenye baraza la umoja wa mataifa ataweza kufikisha malalamiko ya wananchi wa maeneo haya moja kwa moja, na anasema kwamba sasa hivi so wanaenda kuweka uh, mpya kwa kikosi maalum cha Umoja Mataifa FIB ili kiandamani moja kwa moja na jeshi la Congo kupiganisha makundi ya waasi, kwa sababu wakati ambapo tunazungumza ni kwamba kuna operesheni za kijeshi ambazo zinaandaliwa Beni kupatia amri ya Rais Felix Chisekedi, baada ya Dar es Salaam kuomba SADC kikomba imsaidie. Lakini sasa hivi amekuja na wanajeshi, wanakuja mashariki mwa Kongo kusema kwamba hataki mizaha, anataka hakikisha kwamba maeneo ya Beni yanapata usalama na nilizungumza na gavana na wa Kivu ya kaskazini Hari Janju Kativita, baada ya yeye kukutana na Guterres na kumwelezea ya matatizo yake amatumahini. E, tumeweza kumpokea katibu mkubwa wa mataifa na amekuja juu ya kuangalia namna gani e, tunaweza kupigana na hiyo maradhi ya, ya virusi Ebola. Lakini unajua sisi kama nchi yetu tuna matatizo ya, ya usalama na tumeweza kuongelea hiyo mambo ya usalama hususan uh, us hiyo jimbo yetu ya, ya kaskazini ambayo tuna matatizo nyingi, tuna vita na ADF nalu na tumemwambia kama uh, tunataka nchi yetu ipate msaada wa nchi zingine zote kupiganisha hiyo teroris ya ADF nalu. Barabara kabisa labda tukimalizia malivika, utueleze tu baada ya sasa ziara hii, najua uh, na tutazungumza mengi zaidi kuhusu jinsi alivyokutana na viongozi wengine wa kitaifa kule Kinshasa, lakini e, katika eneo hilo la mashariki mwa DRC. Baada ya haya, je, unaona kama wakazi huko wanaona labda sasa kutakuwa na tofauti, kwa sababu kuna maswala kadhaa kama ulivyoeleza, usalama, mambo ya Ebola. E, je wanaona kama sasa baada ya mkubwa yule, mtu mkuu zaidi e, wa Umoja wa Mataifa kuja kutokuwa zo na tofauti zozote? Umezungumza na, nao Mg uh, ni kwamba nimezungumza ni na wananchi na vile wachambuzi wa masuala ya kisasa wanasema pengine, eh, kuja kwa Guterres kunaweza kubadilisha mambo kwa sababu sasa mwanis kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inapata shindikizo kubwa kutoka maingi jirani ya kanda ya maziwa makuu. Wanasema kwamba haieleweke kikosi kikubwa duniani kiwe Kongo kwa zaidi ya miaka ishirini kimeshindwa na hasa huu msukumu ambao Rais Kisekedi aliomba badeki kwamba wao uwaje. Kwa hiyo wanaona kwamba ni haibu kuona kwamba nchi nyingine ikishe jeshi la nchi nyingine, wakati ambapo jeshi lenye nguvu la Umoja wa Mataifa liko Kongo. Kwa hiyo hii pengine linampelekea yeye kuja moja kwa moja, kwa sababu anaona iwapo kutakuja jeshi la binafsi la nchi nyingine, itakuwa ni haibu kwa Umoja wa Mataifa kwa sababu itaonekana sasa kwamba umoja wa Mataifa umeshindwa, na sehemu zetu ambao wanakwenda wanashindwa kulinda raia. Pengine hili, hili, hili tatizo mwenyewe ameliona Beni, kwa sababu kama vile a kuzungumza. Baada ya Beni sasa, Kinshasa anakutana na wapinzani na vile wabunge kutoka mashariki mwa Kongo na mshirika ya kiraia ambao wanamwelezea kuhusu tatizo la umoja wa Mataifa, kwamba MONUSCO imekuwa ikidanganya watu kwamba inafanya kazi, lakini hawafanyi kazi ni wale weusi ambao wanakuwa katika jeshi la Umoja wa Mataifa wanaofanya kazi, lakini wazungu kazi wao ni kubaki akisini. Wananji wanakufa kila siku, wanauliwa kwa miaka ishirini, na makundi ya wapiganaji sasa inaongezeka kuliko hapa wakati wa mbele. Hayo yote wamemwelezea Guterres mite. Kwa hiyo pengine mwenyewe wakifika kwenye Umoja wa Mataifa atachukua hatua mpya, lakini kuna baadhi ya wengine wananji wanasema viongozi wengi wamekuja hapa Kongo bila suruhisho lakini wanasema kwamba walichokiona mabadiliko mm -hmm. ni wakati ambapo ujumbe wa Marekani alipokuja Kongo na kuomba Rais Kabila kwamba asigombaniwe tena urais. Hiyo ndio wameona kwamba ni tokeo kubwa mm -hmm. na wanasema kwamba viongozi wote wangekuwa kama Marekani, pengine hii Kongo ingepata ingepata amani. Lakini wanasema kwamba umoja wa mataifa ukiweka katika nji yako ni kama tatizo ambalo umeweka katika nji, kwa hiyo Guteresi wamempa mzigo na wakamwambia, iwapo hata utekeleza basi, wananchi wenyewe siku moja wakaamua kwamba wachukuze mwenisuku alafu, haya yote nadhani Guteresi atachukua hatua, kwa sababu ameambiwa na mwenyewe wameona. Naam, lakini vilevile anahakikisha kwamba mbali na vita, ebola vili imeua watu wengi, umoja wa mataifa zili utasaidia tatizo la ebola, na hata ili kundi la af mwenyewe alihakikisha kwamba ukisikiliza anasema kwamba tutasaidia Kongo na viongozi wa Kongo ili uongozi wa Kongo ufike hadi kwenye vijiji ambavyo vinadhibitiwa na makundi ya watu. ni kushukuru sana Austel Malivika, mwandishi wetu ukiwa huko Goma, kwa kufuatilia na kutupa hayo tathmini hiyo kuhusu ziara ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika eneo hilo. Asante sana Malivika, asante sana BMG. Na kuangalia tu kidogo ni kwamba umuhimu ambao Umoja wa Mataifa unaipa nchi hiyo ya DRC ni mkubwa hasa ikikumbuka kwamba azimio nambari moja, mbili, saba, tisa, ama 1279 ama 1279 la mwaka wa elfu na vilevile vile azimio lingine la Umoja wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nambari 1291 la mwaka wa elfu mbili ndiyo maazimio ambayo yaliunda muungano huo au tuseme ni ujumbe, eh, wa kikosi cha kulinda usalama. Walikiita Mission in the Democratic Republic of Congo kwa kifupi MONUSCO. Kwa hivyo utaona kwamba ziara kama hii ni muhimu sana hasa ikifanywa na kiongozi wa ngazi za juu zaidi katika umoja huo. Basi moja kwa moja sasa tusikie yaliyojiri mjini Kinshasa ambako mwandishi wetu mwandishi wetu uh, Salehe Mwana Milongo amekuwa akifuatilia kwa karibu, ambako ameniarifu kwamba ni mkutano ambao umefanyika kati ya katibu mkuu Gutereshi na vilevile vile Rais Felix Tshisekedi. Lakini tusikie mengi zaidi, kwa sababu hakukutana tu na rais, amekutana na viongozi wengine. Tutapata mengi zaidi. Tueleze ni nini kimetondeka hapo Kinshasa hivi leo kuhusu ziara hii, Salehe Mwana Milongo. Kinshasa ni mazungumzo ambayo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres alikuwa nayo na rais Feliksi Tshisekedi, ambayo amesema kwamba uh, wamezungumzia na kukubaliana uh, kuweko na juhudi za pamoja kwa ajili ya kuweza kupambana na ugonjwa wa Ebola na pili, wamezungumzia pia swala la kuweza hivi kumalizisha makundi ya wapiganaji huko mashariki mwa Congo ambapo amesema kwamba MONUSCO mb... imepewa uh, uh, uh, mwelekezo mpya kwa ajili ya kuweza kupambana na kundi la waasi hasa hilo la ADF. Safi kabisa, na pamoja pia na kukutana uh, uh, na rais Tshisekedi uh, ni nani wengine ambao amekutana nao? Antonio Guterres amekutana na spika wa baraza la bunge bibi Jeanine Mabunda ambao ni kwa mara ya kwanza wakutane wa, wa na imeashiria kwamba ni ushirikiano huo wa kutaka kuweza kufahamu kinachoendelea kisiasa nchini hapa. Na baadaye amekutana na viongozi wa upinzani, kuona kwa kwamba Jean Pierre Bemba ambaye ameongoza kundi hilo la Lamuka la upinzani hayuko, basi ilikuwa ni viongozi wengine, akiwemo Fidel Babala wa chama, naibu katibu mkuu wa chama cha Bemba, pamoja na Pierre Lumbi ambaye amemwakilisha Moizi Katumbi hapa mjini Kinshasa. Kwa hiyo ni viongozi sita wa upinzani ambao walikuwa nao mashauriano na, uh, kwa mujibu wa chama cha Martin Fayulu ni kwamba wanamwhakikishia uh, uh, Antonio Guterres kwamba uchaguzi uliopita na alioshinda ni Martin Fayulu. Kwa hiyo kumekuwa na mzozo wa kisiasa nchini. Umoja wa Mataifa usidani kwamba ni swala ambalo limekuwa halina umuhimu wowote bali wamesema kwamba bado mzozo wa kisiasa huko nchini Kongo. Na kando na hayo, umetaja kwamba alizungumza, na kama tulivyosikia hapo mwanzo, alisafiri ali na kwenda kule mashariki mwa DRC, lakini sasa, wakati akiondoka hapo, hisia zikoje? Je, safari yake, ziara yake hapo inaonyesha dalili kwamba itatuliza hali katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo, uh, ukizingatia kwamba kuna matatizo ya aina mbalimbali kama mlivyoeleza, uh, kuhusu usalama, kuhusu Ebola. Eh, kuna nini ambacho kinasemwa sasa na watu baada ya uh, kiongozi huyo wa ngazi za juu zaidi kuzuru ku, ku, katika taifa hilo? Hisia za wakongomani walio wengi ni hiyo ya kuona kwamba monusi imekuwa kama vile ni kikosi kilichopumbazika na hakina uzito wa kuweza kuwashambulia ku, ku, waasi wamesema mashirika ya kiraia waliweza kumpa memo yani malalamiko yao katibu mkuu wa umoja wa mataifa na yamemwambia kwamba toka kuweza kukishinda kikundi cha M23 mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi kufikia sasa hakuja kuweko na nguvu zaidi iliyotumiwa na kikosi hicho cha MONESCO katika kupambana na makundi ya wapiganaji huko. Safi kabisa, Saleh Mwanamilongo, mwandishi wetu wa Kinshasa. Asante sana Saleh kwa kushiriki katika kwa undani, asante sana sanam. Barabara kabisa, tutaingia kwa sehemu ya pili hivi punde. Lakini kwa kifupi tu ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa jumuia ya kimataifa iungane na umoja huo katika juhudi za kutafuta usalama au hali ya usalama katika DRC baada ya yeye kukutana na rais Shisekedi pamoja na viongozi wengine wa kisiasa mjini Kinshasa. Punde si punde tutaingia katika sehemu ya pili. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama nilivyokuarifu ni kwamba sehemu ya pili tunaangazia uh, sikukuu ya mwaka wa 125, mwaka wa 125 maadhimisho ya sikukuu ya wafanyakazi hapa Marekani ambapo yamefanyika katika sehemu mbalimbali maadhimisho hayo, wengi wakishiriki ku, uh, kuwa pamoja na familia zao na wengine wakishiriki tamasha mbalimbali mbali. Nikupe tu kwa kifupi uh, kabla hatujaungana na mchambuzi um, wa maswala ya siasa za hapa Marekani uh, Profesa David Monda. Nafahamishwa na mwelekezi wengu kwamba wangu kwamba yuko tayari kwenye laini za simu, lakini kabla hatujaenda kwa uh, Profesa Monda nikupe tu kifupi ni kwamba siku hii ya mfanyakazi ni sikukuu ya kitaifa hapa Marekani na ilianzishwa ili kuwaenzi wafanyakazi wa Marekani na kuonyesha michango yao au kuienzi michango yao e, katika kukuza uchumi wa taifa hili wa Marekani. Wengi wanaitumia siku hii kuadhimisha na kule kumalizika kwa msimu wa sama, yaani kipindi cha joto, na unaweza kustaajabu kujua kwamba siku hii chimbuko lake linatokana na harakati za wafanyakazi mwishoni mwa mwaka wa elfu moja na mia nane manake 1800 pale wakati karne hiyo inakwenda kuisha. Mnamo miaka hiyo ya elfu moja na mia nane, mapinduzi ya viwandani ndiyo yaliokuwa yamefikia kileleni na Wamarekani walikuwa wakifanya kazi kwa masaa kumi na mawili kwa siku siku saba kwa wiki katika mazingira magumu na malipo duni. Hata hivyo watoto wadogo pia walikuwa wanafanya kazi viwandani na takriban eh, hakuna mwajiri yeyote ambaye alitoa likizo ya ugonjwa kwa wafanyakazi eh, kulipa likizo ya kawaida au hata maslahi ya afya. Ukaona kwamba sasa kadri wanafanyakazi walivyokuwa wanaendelea kujipanga zaidi katika vyama vya wafanyakazi, ndivyo hivyo hivyo walianza kuandamana kupinga hali mbaya na hatarishi katika maeneo ya kazi na kuwashawishi kuhusu maslahi zaidi kutoka kwa waajiri wao. E, nitakueleza mengi zaidi lakini nimlete sasa Profesa David Monda. Huyu ni muadhiri wa chuo kikuu cha City University of New York, chuo kikuu cha New York. Karibu David Monda, utueleze hata zaidi kuhusu siku hii eh, eh, vile ambavyo umekuwa ukifuatilia, imefanyika fanyikaje na ni kwa nini tunaiadhimisha hivi leo? Uh, vile umeangazia ni kwamba siku hii imeadhimishwa hapa Marekani uh, sana sana uh, historia yake ni inafunga msimu wa joto na inaingiza ule msimu wa fall, msimu wa Uh, baridi kuingia hapa Marekani. Lakini kwa ufupi, historia yake imechanganyika sana na masuala ya umma, yani haki za wafanyikazi. Uh, kwa mji hapa New York kwa mfano, miaka ya karne elfu moja mia nane uh, tisini na nne, mwaka elfu moja mia nane tisini na nne uh, kulikuwa na maafa mengi na watu waliangazia sana wakasema, lazima haki za umma ziangaziwe au zipewe kipaumbele mwaka huo, uh, mwaka elfu moja mia nane tisini na nne uh, bunge la Congress liliadhimisha uh, rasmi ya kwamba Uh, siku ya Juni yani Juni ishirini na nane ya kwamba lazima iwe siku uh, iliadhimisha kwamba Septemba Septemba pia pili, uh, lazima kutakuwa na uh, sherehe hizi za Labor Day hapa Marekani na imekuwa hivyo tangu uh, miaka hiyo. Na sasa, profesa, tuangalie uh, tu kwa uh, siku za hivi karibuni kumekuwa na ni tofauti kidogo jinsi ambavyo wafanyakazi wanaungana pamoja. Kabla hatujaangalia historia kueleza ni kwa nini hasa haifanywi kama ilivyo desturi mwezi Mei kama inavyofanyika duniani kwingineko, lakini ukilinganisha sasa na wafanyakazi wa sasa na na jinsi ilivyokuwa siku hizo, wakati wakishinikiza ili kupata nguvu na vile vile kuangaliwa maslahi yao, je, unaona sasa kuna tofauti kubwa kati ya wakati huo na sasa. Nafikiria ya kwamba kuna tofauti kubwa. Uh, masilahi enzi hizo hazikuwa zikishikiliwa kipaumbele sana, uh, na ya kwamba uh, siku hizi maslahi ya ya, ya umma, maslahi ya wafanyikazi zimetiliwa maanani, lakini pia miaka ya kwenda mbele na hata msimu huu wa kisiasa Kumekuwa na changamoto nyingi kwa wafanyikazi hapa Marekani. Kumekuwa yani, ile pato ya wafanyikazi imeendelea kudorora, bima za wafanyikazi zimeendelea kusambaratika, na uwezo wa wafanyikazi kuweza ku kutoa um, masharti yao kwa waajiri zimeenda kudorora. Kwa hivyo uh, nafikiria mwaka huu na mwaka ujao, msimu huu wa kisiasa uh, uh, Uh, wachanganuzi wengi na wagombea wengi wa Democrat na pia wana Republican wataangazia kwenda mbele ya kusema kwamba lazima masuala ya wafanyikazi zitiliwe maanani zaidi. Uh, bima ya wafanyikazi ya afya uh, iweze kuongezewa uh, maanani mm -hmm. Na pia siku za kwenda mbele ya kwamba maadili ya, ya ya siku hii ya kwamba haki za kibinadamu haki za wafanyikazi lazima ziangaziwe ma, ziangaziwe na zitiliwe maanani, manake miaka hii kwenda mbele hapa Marekani ni kama haki za wafanyikazi zimeendelea kudorora. Ni kushukuru sana Profesa David Monda, mhadhiri uh, wa chuo kikuu uh, cha uh, huko uh, New York kwa kushiriki katika kwa undani hivi leo. Shukrani Monda. Nashukuru ndugu, asante, asante na msikilizaji, nilikuwa nimewaahidi kwamba nitakueleza kulingana na historia ambayo tumepekua pekua kujua ni kwa nini siku ya wafanyakazi haiadhimishwi tu mwezi mo, tarehe mosi mwezi Mei kama ilivyo desturi kwingineko, ingawaji hapa pia inaadhimishwa. Kulitokea maandamano ya wafanyakazi ambayo yalifanyika katika bustani itwayo Hay Market, kule Chicago, ili kushinikiza kazi zifanyike. Huo ilikuwa ni mwaka wa elfu 186. Na baada ya hapo, kufuatia tukio hilo la mlipuko wa bomu, upinzani mkubwa uh, dhidi ya wa wanaharakati pamoja pia na wafanyakazi uliibuka hapa Marekani. Na baada ya hapo ikawa kwamba siku ya wafanyakazi pia itaadhimishwa siku kama ya leo. Ndivyo hivyo, ni historia fupi tu, na naona muda umetukimbia tungekueleza mengi zaidi lakini tunatumai kwamba umepata kwa kina zaidi kuhusu sikukuu ya wafanyakazi katika kipindi hiki cha Kwa Undani. Nimekuwa ni mimi hapa, BMJ Mridhi, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Hadija ya Riyami, na nimekuwa hapa studio kwa upande wa pili na mwelekezi wangu Aida Isa, sote tukiwaaga na kuwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington.