Assalamu alaikum, mpendwa msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio katika kukaribisha Kumekucha Afrika, mimi Abdu Shakur Abud naitwa Mkamiti Kibayasi, tukikukaribisha katika matangazo ya nusu saa. Leo ni Jumanne tarehe tatu Septemba mwaka huu wa 2019. Karibu sana <tikaribu> katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Hivi sasa tunaripoti kwamba wakazi wa msitu wa Mau nchini Kenya wanasema hawatakubali kuondoka, licha ya kwamba serikali imeanza zoezi la kuwaondoa. Mlipuko mkubwa wa bomu watokea Kabul wakati mjumbe maalum wa Marekani anaotembelea mji kueleza matokeo ya mazungumzo yake na wapiganaji wa Taliban na vijana wameendesha baiskeli kutoka Mombasa hadi Saudi Arabia kuwachangia wanafunzi wanaohitaji msaada wa malipo ya ada. Kwa nini wametumia mbinu hiyo? Tumeshazoea hizi mbinu tofauti tofauti za kuchangisha kupitia misikiti, kupitia kwa wanasiasa, lakini tukasema tuje na mfumo ambao kidogo tutakuwa ni tofauti. Kwa hivyo tukaja na hiyo mbinu ya kuendesha baiskeli mpaka Saudi Arabia. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia katika Kumekucha Afrika hii leo. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa nzima, wakati tunakuletea ripoti hizo motomoto. Lakini kwanza taarifa ya habari ikisomwa hapa na mkamiti Kibayasi. Kundi la Taliban linadai kuhusika kwa mlipuko mmoja huko Kabul jana jioni, siku moja baada ya mpatanishi wa Marekani Zalmai Khalil Zad kuharifu rais wa Afghanistan Ashraf Ghani juu ya mazungumzo na no makubaliano aliyofikia na kundi la Taliban. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Afghanistan Nasrat Rahmi alisema mlipuko kwenye mtaa unaofahamika kama Green Village ambao ni makazi ya mashirika ya msaada ya kimataifa na nyumba za wageni uliua watu takriban watano na kuwajeruhi jeruhi hamsini wengine. Awali, maafisa wa Marekani walisema walifikia rasimu ya mkataba na Taliban ambao ulihitaji wanajeshi wa Marekani kuondoka kutoka makambi matano ya jeshi huko Afghanistan katika siku mia moja na thelathini na tano za utiaji saini mkataba huo. Zaidi juu ya mkataba huo mtaweza kusikiliza baada ya taarifa hii ya habari. Iran kwa mara ya kwanza imekubali kulikuwa na mlipuko kwenye kituo cha kufyatua satelaiti angani wiki iliyopita. Msemaji wa serikali ya Iran Ali Rabiei alisema jana Jumatatu kwamba mlipuko huo ulitokana na matatizo ya kiufundi wakati wa jaribio la kufyatua roketi. Aliongeza kuwa mlipuko ulitokea kwenye jukwaa la kufyatua na hakuna satelaiti ilikuwa imeshahamishwa kwenye jukwaa hilo. Iran imekiri jambo hilo siku kadhaa baada ya rais wa Marekani Donald Trump kuandika ujumbe kwenye Twitter kuhusu kile kinachoonekana kuwa picha upelelezi inayoonyesha hali baada ya tukio iliyopigwa na satelaiti ya upelelezi ya Marekani. Rabia pia aliikosoa twit ya Trump akisema hawafahamu kwa nini rais wa Marekani ametwit na amechapisha picha za satelaiti kwa furaha hivyo. Wachambuzi wa masuala ya ujasusi wanasema picha zilizochapishwa na Trump huenda ni za siri ya juu ya serikali. Mlipuko huu ni jaribio la tatu lililoshindwa katika kufyatua roketi kutoka kituo hicho cha Iran. Mahakama moja ya kijeshi nchini Burkina Faso imewapata na hatia na kuwahukumu vifungo vya jela majenerali wawili kwa mashtaka ya kupanga njama ya mapinduzi dhidi ya serikali ya mpito mwaka elfu mbili na kumi na tano. Jaribio la mapinduzi lililofanywa na wanajeshi wa tiifu wa rais aliyepinduliwa Blaise Compaore lilizuiwa na maandamano ya wananchi, lakini baada ya watu kumi na nne kuuliwa na mia tatu kujeruhiwa. Mwenzangu Abdushakur Abod anayo ripoti kamili. Majenerali hawa wawili walishtakiwa kwa tuhuma zinazotofautiana. Jenerali Gilbert Diendere alihukumiwa kwa mashtaka ya mauaji na kuhujumu usalama wa taifa na amepatiwa kifungo cha miaka ishirini jela huku mwenzake Jenerali Jibril Basole alishtakiwa kwa uhaini na kuhukumiwa kifungo cha miaka kumi jela. Majenerali hawa wawili walikuwa washtakiwa wakuu katika kesi iliyodumu miezi kumi na tisa, pakiwepo washtakiwa wengine themanini na nne waliotuhumiwa kwa kujaribu pindua serikali ya mpito ya Burkina Faso. Jaribio la mapinduzi lilipangwa na kufanywa na kikosi maalum cha jeshi cha kumlinda rais RSP hapo Septemba 16 mwaka 2015 chini ya mwezi mmoja kabla ya uchaguzi mkuu uliopangwa kufanyika Jaribio lilishindwa katika kipindi cha wiki moja tu kutokana na maandamano ya wananchi yaliyoungwa mkono na jeshi kuvamia kambi ya waasi. Aliyekuwa rais wa muda mrefu wa taifa hilo la Afrika Magharibi, Compaore alikimbilia Ivory Coast mwaka elfu mbili kumi na nne baada ya miaka 27 madarakani. Alilazimika kuondoka madarakani kutokana na uasi wa wananchi alipojaribu kung'ang'ania madaraka na utawala wa mpito ukachukua madaraka. Majenerali hao wawili wanakanusha tuhuma dhidi yao. Hata hivyo, mwendesha mashtaka wa serikali aliyetaka wapewe vifungo vya maisha anasema viongozi hao walikuwa na jukumu kubwa katika jaribio hilo la mapinduzi. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa mjini Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres anawahimiza wafadhili kuheshimu ahadi walizotoa katika mapambano ya Ebola. Guterres alieleza hayo wakati alipotembelea Kongo kuonyesha uungaji mkono wake katika mapambano dhidi ya mlipuko wa ugonjwa huo. Aliwaambia waandishi wa habari jana mjini Kinshasa kwamba Umoja wa Mataifa umepokea asilimia kumi na tano pekee ya kile kinachohitajika katika mapambano ya mlipuko wa Ebola kwa mwaka huu. Alieleza hayo kabla ya kukutana na rais wa Congo, Felix Chisekedi. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa alisema kucheleweshwa zaidi katika kupokea fedha za wafadhili itamaanisha watashindwa katika vita dhidi ya Ebola. Jumapili Guteresh alitembelea Beni, kiini cha mlipuko wa Ebola, na kutembelea zahanati inayowatibu watu walioambukizwa na ugonjwa huo na katika tukio jingine hapo jana, waziri wa zamani wa afya wa Kongo Oli Ilunga amehojiwa na polisi juu ya namna alivyosimamia fedha za kupambana na mlipuko wa Ebola. Ilunga alijiuzulu wadhifa huo mwezi Julai baada ya kusimamia juhudi za serikali kupambana na mlipuko wa Ebola kwa takriban mwaka mmoja. Mawakili wa Ilunga wanasema amehojiwa kuhusu malipo ambayo ofisi yake ililipa kwa wakuu wa kijiji ili kusaidia kusambaza taarifa kuhusu ugonjwa wa Ebola, pamoja na bahasha zilizogawiwa kwa wafanyakazi wake. Mawakili hao walikanusha Ilunga kuhusika na suala lolote kinyume cha sheria. Mvutano wa kisiasa unapamba moto kati ya meya wa Istanbul Ekrem Imamoglu na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan, wakati Erdogan akiendelea kumkosoa hadharani meya huyo wa upinzani. Erdogan alikuwa na anamshambulia Imamoglu kutokana na ziara yake ya Diar Kabir, mji mkuu wa jimbo la kusini mashariki mwa Uturuki linalokaliwa na Wakord, akilinganisha safari ya kwenda kuzungumza na magaidi. Meya huyo wa Istanbul mwishoni mwa wiki alikutana na mameya wenzake wa miji ya Diarbakir, Van na Mardin, ambao wote waliondolewa madarakani mwezi uliopita na wizara ya mambo ya ndani kama sehemu ya uchunguzi unaohusiana na kulisaidia kundi la wasi wa kikurdi la PKK. Imamoglu analaani vikali kuondolewa kwa mamea hao kama shambulizi dhidi ya demokrasia. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baada ya taarifa hiyo habari hivi sasa tunaangalia habari yenye uzito alfajiri wa hii leo inatupeleka huko kenya ambapo serikali imeanza kuondoa maelfu ya raia wanaoishi katika msitu wa Mau uliopo katika bonde la ufa nchini humo. Maafisa wa polisi wanaolinda msitu walionekana kwenye malori hapo jana wakiingia msitu huo huku wakiwasaidia wakazi kuweza kuondoka. Serikali ya Kenya imeeleza kuwa zaidi ya familia elfu sitini zinaishi katika msitu huo kutokana na ardhi waliopata kupitia unyakuzi. Wanasiasa nao wamelimpikiza serikali shutuma kwa kuwaondoa wananchi kwa njia isiyofaa bila kuwapa makao mbadala. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ame ripoti ifuatayo. Awamu ya pili ya kuwaondoa maelfu ya raia wanaoripotiwa kujinyakulia vipande vya ardhi na kuvifanya makao yao katika msitu huo imeanza, huku shughuli nzima ikigubikwa na siasa zinazojitokeza kila mara msitu huo unapotajwa. Wiki chache zilizopita, zaidi ya hati miliki elfu moja ziliorodheshwa kubatilishwa, nyingine zikiwa ni za wanasiasa maarufu katika maeneo hayo na ishara wa serikali ya Kenya ilikuwa inalifuatilia swala hilo kwa uzito kuzihamisha familia zinazoishi ndani ya msitu huo wa Mau zilidhihirika baada ya malori kadhaa yaliyokuwa yamewabeba maafisa wa shirika la msitu nchini Kenya yakionekana kuegeshwa upembeni mwa msitu huo mwishoni mwa wiki. Zaidi ya maafisa mia moja wa shirika la msitu msitu waliingia ndani ya msitu huo kukita kambi, kuzirahi familia na na kujitayarisha kufunganya virago na kuondoka, na japo mawakili wamewasilisha wa kesi mahakamani kusitisha shughuli za serikali ya Kenya kuzifurusha familia zinazoishi ndani ya msitu huo, serikali ngali inasisitiza kuwa ni sharti msitu huo uhifadhiwe, liwe liwalo, jinsi anavyoeleza kamishina wa jimbo la Narok Samuel Kimiti. The policy is na ile mtu ambaye ako kwa pahali ambapo sio kwake, anajijua yule ambaye ako pahali ambapo sio, haina shida. Huyo hana shida. Bwana Kimiti anaeleza kuwa haupo mwafaka mwingine unaohitajika katika mgogoro huu, ila ni raia wanaoishi katika msitu huo kuondoka, kwa mujibu wa maagizo yaliyotolewa na serikali ya Kenya. Siyo mambo ya siasa, siyo mambo ya kabila, siyo mambo ya kuonea mtu. Gavana wa jimbo la Kericho Paul Chepkoni pia amewasilisha kesi katika mahakama ya Afrika Mashariki inayofuatilia maswala ya haki na yanayofungamana na ardhi kutaka usuluhisho wa mgogoro huu ambao umepingwa na wanasiasa wanaotoka eneo hilo. Wanasiasa hususan wa chama tawala Jubilii wameisuta serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kwa kuwageuka wananchi wake waliowapigia kura mwaka elfu mbili na kumi na saba. Mbunge wa Belgut Nelson Koech ameeleza kuwa watu wanaolengwa kuondoka msitu huo wana haki ya kuwa Wakenya na hivyo basi hawataondoka msitu huo kamwe. Hatutoki Mau, sisi si wageni Kenya na tutakaa Mau. Waziri wa mazingira Kiriako Tobiko amesisitiza nia ya serikali ya Kenya kuendelea na mpango wa kuutunza na kuhifadhi msitu wa Mau unaofahamika kuwa mojawapo wa chemichemi kuu ya maji nchini Kenya. Hata hivyo, wakazi wanalalamikia hatua ya serikali yao kuwafurusha kutoka msitu huo, wakati ambapo walinunua vipande vya ardhi na kupewa hati za umiliki. Ni mjadala ambao na endelea kuibua hisia mseto huku wazee wa jamii zinazoishi katika maeneo hayo zikitaka kufanya mazungumzo ya dharura na rais Kenyatta. Inaarifiwa kuwa wanasiasa wengi walijinyakulia vipande vya ardhi katika msitu huo miaka ya nyuma na kuviuzia wananchi ambao sasa wanatakiwa kuondoka msitu huo. Sasa bunge la Kenya limemwandikia waziri Keriako Tobiko barua kufika mbele yake kuelezea juhudi za kuutunza msitu huo na vilevile vile kuelezea mafanikio ya awamu ya kwanza ya ufurushaji kama huo. Kenned Wandera, Sauti Amerika, Nairobi. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, basi tukiendelea na habari na ripoti zetu, hebu tuendelee na habari za dunia na Mkamiti Kibayasi. Waziri mkuu wa Georgia, Mamuka Bakhtadze, amejiuzulu baada ya kuwepo madarakani kwa zaidi ya mwaka mmoja. Bakhtadze alitangaza uamuzi huo Jumatatu akisema alikamilisha mamlaka aliyopewa, aliandika kwenye Facebook, kwa sababu na dhamira kuu ya uteuzi wake kwenye nafasi ya waziri mkuu wa Georgia mwaka elfu mbili kumi na nane ilikuwa kuunda na kutekeleza muda wa kazi za kimkakati kwa maendeleo ya nchi. Muda huo umeshaundwa umetekelezwa, na kwa hivyo ameamua kujiuzulu kwa sababu amekamilisha kazi yake kwa kipengele hicho. Baktaze mwenye miaka thelathini na saba, waziri wa zamani wa fedha, ambaye aliteuliwa kuwa waziri mkuu mwezi Juni mwaka jana, alitumia maelezo marefu kwenye Facebook onya dhidi ya uharibifu wa migawanyiko katika nchi hiyo. Mke wa zamani wa rais wa Guatemala ambaye pia ni mgombea urais Sandra Torres amekamatwa kwa mashtaka ya ukiukaji wa matumizi ya fedha za kampeni. Alikamatwa Jumatatu asubuhi nyumbani kwake karibu na mji wa Guatemala City. Ofisi ya mwanasheria mkuu ilieleza katika taarifa kuwa anashtakiwa kwa uhalifu wa kushindwa kusajili fedha za uchaguzi pamoja na kujishirikisha na watu wanaotafutwa kwa mashtaka ya uhalifu ofisi hiyo ilisema, kibali cha kukamatwa kwa Torres kilitolewa Ijumaa iliyopita. Mwanamke huyo anakanusha mashtaka hayo, akisema kukamatwa kwake ni kutokana na njama za kisiasa. Torres amewania kiti cha rais kwa mara mbili sasa, awali mwaka elfu mbili kumi na tano na mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa ambapo amekuwa mtu wa pili mara zote kwenye uchaguzi kuanzia wajimi na Alejandro. Alejandro anatarajiwa kuchukua madaraka mwezi Januari. Polisi katika jimbo la Texas hapa Marekani wanasema mtu mwenye silaha aliyefanya mashambulizi ya kiholela ya bunduki kwenye barabara kuu ya mji wa Odessa siku ya Jumamosi na kusababisha vifo vya watu wanane, alikuwa amefukuzwa kazi kama dereva wa lori saa kadhaa kabla ya kutekeleza tukio hilo. Lakini polisi wanasema chanzo cha tukio hilo bado hakijafahamika. Mkuu wa polisi wa mji wa Odessa jimboni Texas, Michael Girk, anasema mtu huyo Seth Aaron alikuwa na umri wa miaka thelathini na sita, alikuwa katika hali taabani ya akili kabla ya shambulio hilo. Gerk alielezea nyumba ya Aaron kama makazi yasiyofahamika ambayo yanamulika jinsi hali ya akili yake kuweza kufanya jambo kama hilo. Mkuu huyo wa polisi alieleza kuwa nyumba ambayo Aaron aliacha, ilikuwa ujumbe ambao Aaron aliuacha ulikuwa mrefu na wenye kuchanganya. FBI inasema Aaron alifanya shambulizi hilo peke yake na inaonekana hana uhusiano na kundi lolote la ugaidi ndani au nje ya nchi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukirudi tena katika ripoti zetu, ni kwamba kimbunga cha hatari kabisa katika mwaka huu kote duniani cha Dorian kinakwenda polepole kabisa juu ya visiwa vya Bahamas na kusababisha uharibifu ambao haujapata kushuhudiwa huko Bahamas. Abdu Shakur, sasa ingawa kimbunga kimepunguka nguvu zake, lakini ripoti zinaripotiwa kwamba kinasababisha mvua nyingi na upepo mkali na kuendelea kuzusha hofu pamoja na wasiwasi kwa wakazi wa pwani ya mashariki ya Marekani. Sasa maafisa pamoja na wakazi wa Bahamas wanasema nini kuhusiana na uharibifu ambao tayari umeshatokea? Nam, Mkamiti, kama ulivyosema, ni uharibifu mkubwa kuwahi kutokea katika visiwa hivyo, na ni kimbunga kama alivyosema ya kihistoria, maanake wanasema katika miaka 84 kimbunga kama hicho hijawahi kushuhudiwa katika bahari ya Atlantic na waziri mkuu wa Bahamas Herbert Minnis akizungumza na waandishi wa habari hapo jana amesema, ni uharibifu wa mali wa kihistoria ambao haujawahi kushuhudiwa na wananchi wa huko, na kwamba watu wanane wameripotiwa kuuawa hadi hivi sasa kutokana na kimbunga hicho. The initial reports from Abaco is that the devastation is unprecedented and... Ripoti za awali kutoka Abaco, uharibifu ni mkubwa kuwahi kutokea. Picha na video tunazoona zinatutia wasiwasi mkubwa na kuvunjika moyo. Nyumba, biashara na majengo mengine yameharibika kabisa au sehemu kubwa. Mafuriko makubwa yameharibu miundo mbinu. Hapo waziri mkuu anazungumzia kisiwa cha magharibi cha Abaco ambako wakazi hawakuitikia wito wake wa kuondoka kabla ya kimbunga kuwasili siku ya Jumapili, eneo la kwanza kukabiliwa na kimbunga hicho katika visiwa vya Bahamas. Anasema hawana hakika ni watu wangapi wamejeruhiwa au wamefariki au wamepotea, na kuwataka wakazi wakiweza kuelekea upande wa kati wa kisiwa hicho. Anasema kikosi cha ulinzi wa bahari cha Marekani kimeshawasili na kimeshawaokoa watu kadhaa waliojeruhiwa. Watabiri wa hali ya hewa wa kituo cha kitaifa cha vimbunga cha Marekani NHC wanasema Dorian itaendelea kusababisha uharibifu na kubaki kwa muda kwenye kisiwa cha Grand Bahamas hadi leo asubuhi, kutokana na kwamba kinakwenda kasi za polepole pole cha kilomita saba kwa saa, ingawa upepo umepungua nguvu kwa wakati huu kufikia kilomita 165 kwa saa. Waziri Mkuu Menas ametoa wito kwa wabahamas na wakazi wa visiwa hivyo kuungana pamoja na kuwasaidia ndugu zao wanahitaji msaada wa dharura. Tutatoa habari juu ya mahara na namna na watu, familia na makampuni wataweza kutoa msaada ili kuwasaidia wanaohitaji kutokana na uharibifu na hali mbaya ya hewa inawaomba wa Bahamas ambao hawakuathiriwa vibaya kufungua milango ya nyumba zao na kuwapokea wenzao. Baada ya kimbunga hicho cha hatari kupita Bahamas, hii leo kinatarajiwa kuanza pole pole kuelekea pwani ya mashariki ya Marekani kuanzia jimbo la Florida na majimbo ya mashariki ikiwa ni Georgia na Carolina ambako magavana wameshaanza kuwataka wakazi wa maeneo hayo yanayotazamiwa kuathiriwa zaidi kuondoka na kwenda katika maeneo ya usalama. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kuna uwezekano kimbunga kikabadilisha mwelekeo wake na kurudi baharini upande wa magharibi, lakini wanaonya kwamba kutokana na ukubwa na nguvu zake, maeneo ya pwani ya mashariki ya Marekani bado yataweza kuharibiwa vibaya kutokana na upepo mkali, mvua na mawimbi, pamoja na mafuriko. Mawimbi ya bahari yanatarajiwa kupanda kufikia kati ya mita 13 hadi 18 ya kiwango cha kawaida. Mamlaka ya kukabiliana na dharura ya Marekani FIMA, na makampuni ya umeme na mashirika ya uokozi yameshawapeleka watu wao na vifaa hadi maeneo yanayotarajiwa kukabiliwa na kimbunga Dorian tayari kuanza kazi za uokozi na kutafuta watu ambao huenda wametaabika au wamekwama kutokana na upepo mkali na kimbunga hicho. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington DC. Gharama ya kupata elimu huko Kenya inawalazimu wanaume wane kuendesha baskeli umbali wa kilomita elfu tatu mia tano kwa muda wa siku arobaini na tano kutoka Nairobi hadi Saudi Arabia kwa lengo la kufadhili elimu ya watoto mayatima kupitia wahisani. Juhudi kubwa kabisa. Pamoja na waendesha baskeli hao Muhamed Salim Muhamed amezungumza kwa njia ya simu na mwandishi wa Sauti America huko Mombasa, Josephat Kioko. Alianza kwa kumuuliza madhumuni hasa ya safari hiyo ngumu. Madhumuni na nia yalikuwa ya hii safari ni kuchangisha katika Furkan Institute, iko maeneo ya Kajiado County, inasomesha vijana karibu ya mia mbili na angalau wapate elimu yao, msaada kutoka kwa jamii. Malengo yetu ulikuwa tufikishe milioni tano. Tumeshazoea hizi mbinu tofauti tofauti za kuchangisha, kupitia misikiti, kupitia kwa wanasiasa, lakini tukasema tuje na mfumo ambao kidogo utakuwa ni tofauti. Kwa hivyo tukaja na hiyo mbinu ya kuendesha baiskeli mpaka Saudi Arabia. Je, nyinyi kawaida huwa ni wanamichezo, ni waendesha baiskeli ama ni kitu mlianza tu siku ya safari? Tulikuwa na safari ndogo ndogo ambazo tulikuwa tumejihami nazo, safari ya kutoka Nairobi mpaka Arusha kisha tuliporudi mwezi wa nne tukafanya safari nyingine kutoka Nairobi mpaka Malindi. Tulikuwa na wasiwasi wakati tulipokuwa tuna tunaondoka Nairobi na kuacha familia zetu. Hatukukumbwa na changamoto nzito nzito, na changamoto tuliopata kule ni milima, alafu Sudan, pia nchi jirani ilikuwa pia changamoto, ni hali ya hewa, wanyama pori ndio walikuwepo, lakini sisi ulikuwa sana tunajitahidi kutoka asubuhi sana mapema kuendesha baiskeli kila siku kilomita mia moja. Umentajia kwamba hamkuzingatia njia za kuchanga pesa ambazo zinahusisha wanasiasa sana nchini Kenya. Je, kiwango cha ufadhili masomo nchini Kenya kiko namna gani? Ukiangalia okay, okay, shule za za kiserikali zinakuwa zinasimamiwa na serikali. Shule zingine ambazo ni za kibinafsi kama hiyo Alfurkan Institute inatarajia watu wajitolee binafsi. Kulingana na maisha yetu ya Kenya vile yanazidi kupanda kila uchao, hatimizi yale mahitaji yao. Je, serikali ya Saudi Arabia walikuwa na mawasiliano na Kenya kwamba waendesha baiskeli hawa wanakuja? walikuwa unaofahamu kwamba mnawasili wakawasubiri? ilikuwaje kuingia kwenyewe Saudi Arabia? Tuko na balozi yetu iliyopo Saudi Arabia ya Kenya, walitupokea vizuri na maandalizi wao ndo walikuwa wameshatengeneza kabla. Hujafunga safari ya kwenda mji kama ule wa Saudi Arabia, ni lazima upate vibali, kwa hivyo kitambo sisi tupate hivyo vibali. Ilikuwa tayari wao washajua kuwa sisi tuko katika msafara huo na walikuwa wanatutarajia. Nam, huyo ni mwendesha baskeli kutoka Nairobi hadi Meka, Muhamed Salim Muhamed akizungumza na Josphat Kioko kutoka Mombasa. Nam, basi msikilizaji, tukiendelea na ripoti nyingine, ni kama mlivyosikia kwenye taarifa yetu ya habari hapo awali, juu ya mlipuko mkubwa wa bomu ambao umeutikisa mji mkuu wa Afghanistan wa Kabul jana usiku katika majengo ya mashirika ya kimataifa, wakati mjumbe maalum wa Marekani anayeongoza mazungumzo na waasi wa Taliban anaotembelea mji mkuu huo. Sasa, Abdu Shakur umekuwa ukifuatilia pia ripoti hii ya mwandishi wetu. Vipi, shambulio linatokea wakati kuna juhudi za kutafuta amani huko Afghanistan, hasa wakati wa ziara ya mwakilishi huyu wa Marekani huko kwa hakika mkamiti, ni jambo lisilofahamika kwa tukio kama hilo kutokea, kwani kulingana na wachambuzi wa mambo, mashambulio ya hivi karibuni katika mji wa Kabul yamekuwa yakidaiwa kufanywa na kundi la Islamic State na Taliban kudai kutohusika kwani kwa karibu mwaka mmoja hivi sasa kundi hilo limekuwa na mazungumzo na Marekani yanaoongozwa na balozi Zalmi Khalilzad. Basi ni vigumu kufahamu jinsi mashambulio ya hayo yanavyotokea, ingawa wachambuzi wanasema huenda hiyo ni mbinu ya Taliban kupata nguvu katika majadiliano. Hata hivyo, kulingana na msemaji wa wizara ya ndani ya Afghanistan Nasrat Rahimi ni kwamba mlipuko wa jana usiku ulitokea karibu na mtaa unaofahamika kama Green Village ambako ni makazi ya mashirika ya kimataifa na ofisi za ubalozi mbalimbali pamoja na Marekani na limetokea wakati kituo cha televisheni cha Afghanistan Tolo News kilikuwa kikimhoji mjumbe huyo maalum wa Marekani Halilzad akizungumzia makubaliano yaliyofikiwa na wapiganaji wa Taliban na kwamba wanajeshi wa Marekani wataanza kuondolewa kutoka makambi matano ya Afghanistan karibu miezi minne tu baada ya makubaliano kufikiwa baada ya mlipuko huo mkubwa iliripotiwa kuwepo na mapigano ya bunduki na mlipuko mwingine karibu na kituo cha mafuta na kusababisha moto mkubwa kwenye eneo hilo. Kundi la Taliban limedai kuhusika na shambulio hilo, ambapo watu watano wameuawa na hamsini kujeruhiwa kama walivyosema katika taarifa habari. Na msemaji wa wizara ya ndani amesema idadi ya vifo huenda ikaongezeka. Zabihullah Mujadid ameliambia shirika la habari la AFP kwamba ni shambulio lilopangwa na kufanyika kwa wakati mmoja. Hilo basi ni shambulio la tatu kwa kipindi cha siku tatu, kwana wapiganaji wa Taliban walifanya shambulio katika mji wa pili mkubwa katika Afghanistan wa Kunduz baada ya kushambulia mji mwingine katika jimbo la Baghlan ambako katika mji wa Kunduz watu kumi na sita waliuawa, licha ya kwamba wamemaliza duru ya tisa ya mazungumzo yao na Marekani na baada ya kumaliza duru hiyo ya tisa ya mazungumzo na Taliban, balozi Khalil Zad alikutana na rais Ashraf Ghani mjini Kabul siku ya Jumapili na kufahamisha juu ya makubaliano hayo kati ya Marekani na Taliban. Msemaji wa rais Sedik Siddiq Sediki aliwathibitishia waandishi wa habari juu ya mazungumzo hayo kufanyika. So there was a very good The Afghan, uh, government now, uh, having all the details. Kwa hivyo yalikuwa mazungumzo mazuri na serikali ya Afghanistan. Hivi sasa tuna habari kamili juu ya makubaliano tutatafakari, tutajadiliana na tutajaribu kuangalia na kutoa maoni yetu kulingana na masilahi ya taifa yetu. Lakini kwetu sisi amani ya kweli au njia ya kupatikana amani ya kudumu ni kukomesha ghasia na kuwa na mazungumzo ya moja kwa moja na Taliban. Duru hiyo ya tisa ya mazungumzo kati ya Marekani na Taliban yamemalizika mwishoni mwa wiki na makubaliano yalifikiwa kimsingi, lakini yangali yanahitaji kuidhinishwa na Rais Donald Trump wa Marekani baada ya Kabul kutoa maoni yao. Shukran abdu shakur Abud, ambapo ndio tunakamilisha Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakutakia asubuhi njema.