Jambo, msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inatangaza moja kwa moja kutoka Washington DC, na mimi ni Mary Mgawe. Mimi ni Kennes Bwire nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano Septemba 4 mwaka 2019. Tunasikika katika masafa mafupi mita bendi 19 na 31, vilevile 107.5 FM Nairobi, Kenya. Karibu sana <mimu> Katika matangazo yetu hivi leo, miongoni mwa mambo mengine, tunakuarifu kuwa hali yaanza kurejea ya, ya kawaida kufuatia vurugu za kibaguzi zilizotokea Afrika Kusini. Jumatano ya leo tumeamka kidogo kukiwa hali ikiwa ni shwari, tofauti na siku mbili zilizopita. Leo kidogo tu tumeweza kwenda makazini. Katika habari nyingine, ndege ya ATCL ya Tanzania iliyokuwa inashikiliwa Afrika Kusini imeachiliwa leo baada ya mahakama kutoa maamuzi. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo. Mpenzi msikilizaji, kaa chonjo kusikia mengi kutoka VOA Swahili hapa Washington DC. Tunaanza na habari za dunia. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amewaambia maafisa na viongozi wa biashara kwamba serikali yake inachukua kila hatua kumaliza mashambulizi yanayoendelea dhidi ya wageni ambayo yametawala katika mkutano wa kiuchumi unaolenga kuimarisha ushirikiano wa kibiashara barani Afrika. Polisi wamewakamata watu kadhaa na kuripoti vifo vya watu kufuatia mashambulizi hayo katika miji ya Johannesburg na Pretoria. Makundi ya watu yamekuwa yakishambulia maduka ya biashara yanayomilikiwa na raia kutoka nchi nyingine za Afrika. Hakuna taarifa maalum imetolewa kueleza sababu za kutokea mashambulizi hayo, lakini wachambuzi wanasema yamechochewa na kiwango kikubwa cha ukosefu wa ajira na mafadhaiko kutokana na ukosefu wa fursa za kiuchumi. Wakati huo huo, kampuni za Afrika Kusini nchini Nigeria za MTN na Shoprite zimefunga maduka yake leo baada ya watu kujaribu kuyavamia kwa lengo la kupora na kufanya uharibifu. Maduka ya kampuni hizo yamevamiwa katika, katika sehemu kama sehemu ya kujibu mashambulizi dhidi ya biashara zinazomilikiwa na raia wa kigeni yanayoendelea Afrika Kusini. Maafisa wa kampuni ya MTN nchini Nigeria wametangaza kufunga ofisi zake nchini humo kwa muda usiojulikana kwa sababu za kiusalama. Kampuni ya Afrika Kusini ya MTN ina wateja milioni 58 na nchini Nigeria, na ni mojawapo ya matawi yanayoletea faida kampuni hiyo kote barani Afrika. Maduka ya jumla ya Shoprite yametangaza kufunga shughuli zake Afrika Kusini, Nigeria na Zambia baada ya kuvamiwa na uharibifu mkubwa kuripotiwa duka la jumla la Walmart hapa Marekani limetangaza kupiga marufuku uuzaji wa risasi za aina fulani ya bunduki na pia kuwataka wateja kuacha kubeba bunduki zao hadharani wakiwa ndani ya maduka hayo, hata katika majimbo ambayo sheria inawaruhusu. Tangazo hilo linajiri siku chache baada ya mashambulizi ya Odessa, Texas mwezi uliopita, mojawapo lilikuwa katika duka la jumla la Walmart el Paso, Texas. Duka la Bentonville, Arkansas limesema litaacha kuuza risasi za bastola na bunduki za automatic. Maduka ya jumla ya Walmart yaliacha kuuza bunduki aina ya bastola miaka 1990 ijapokuwa tu duka lake la Alaska. Tangazo la kuacha kuuza risasi linafikisha mwisho wa Walmart kuacha kabisa biashara hiyo, na sasa kuangazia biashara ya kuuza bunduki na risasi za kuinda wanyama pekee. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema Burundi imo katika hatari ya kutokea wimbi jipya la ukatili wakati taifa hilo linapojitayarisha kwa uchaguzi mkuu mwaka ujao elfu mbili ishirini. Ripoti hiyo inasema mzozo wa kisiasa bado unaendelea nchini Burundi bila ya kuwepo juhudi za upatanishi. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ripoti ya tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa kwa Burundi imesema kuna hali ya hofu na manyanyaso dhidi ya mtu yoyote ambaye haonyeshi uungaji mkono wa chama tawala cha CNDD-FDD. Polisi, majeshi ya usalama na kitengo cha vijana katika chama tawala maarufu kama Imbonerakure wameendelea kutenda ukiukaji mkubwa sana dhidi ya haki za binadamu ikiwemo mauaji watu kupotea, mateso na ubakaji wa genge unaofanywa kwa watu ambao wanampinga rais Pierre Nkurunziza. Wachunguzi wamesema vigezo vyote nane walivyoidhinisha katika ripoti ni mambo ambayo yanatokea hivi sasa nchini Burundi. Mwenyekiti wa jopo hilo la uchunguzi Dudu Dien amesema katika taarifa yake kwamba hakuna onyo zuri la mapema kuliko hili. Ripoti pia imezungumzia kuongezeka kwa udhibiti wa serikali kwa mashirika yasiyo ya kiserikali na pia hakuna mfumo wa kweli wa vyama vingi vya kisiasa nchini, kwa vile kuna juhudi za kuviingilia kati na kuvigawanya. Vilevile, ripoti imesema kuwa rais Nkurunziza amejiongeza nguvu kubwa kimadaraka na kufanya uteuzi ambao hauendani na mamlaka aliyonayo kikatiba na kutegemea miundo isiyo rasmi kama vile kamati ya majenerali unasikiliza sauti ya amerika kiongozi wa kanisa katoliki duniani papa francis ameanza ziara ya wiki moja katika nchi tatu zilizo karibu na bahari hindi zilizogubikwa na kiwango cha juu cha umaskini vita na majanga papa francis anatembelea msumbiji madagaskar na mauritius nchi zilizotembelewa na papa john paul wa pili mwaka 1988 na 1999 Francis anaanzia ziara yake Msumbiji. Hata hivyo, hatafika sehemu za mji wa Beira ambazo ziliathirika vibaya na kimbunga Idai kilichopiga sehemu hiyo mwezi Machi na kuua watu mia sita na kuacha maelfu bila makazi. Serikali ya Msumbiji imetumia kiasi cha dola elfu mia tatu thelathini kujitayarisha na ziara ya Papa Francis inayojiri mwezi mmoja baada ya serikali kusaini mkataba wa amani na kundi la waasi la Renamo ambalo sasa ni chama kikuu cha upinzani. Vita vya miaka kumi na sita vimesababisha maafisa, maafa na uharibifu mkubwa wa mali nchini Msumbiji. Papa Francis atazuru Madagaskar, mojawapo ya nchi maskini sana barani Afrika kabla ya kumalizia ziara yake nchini Mauritius, kisiwa kidogo katika bahari Hindi mashariki mwa Madagaskar. Shughuli za uokoaji zinaendelea Bahamas baada ya kimbunga Dorian kusababisha uharibifu mkubwa katika sehemu hiyo na kuwaacha maelfu ya watu wakiwa wanahitaji hitaji msaada mkubwa. Waziri Mkuu Hubert Minnis amesema vifo vya watu saba vimethibitishwa kufuatia kimbunga hicho na kwamba idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka. Kituo cha kitaifa cha kutabiri vimbunga nchini Marekani kimesema kiwango cha maji katika visiwa vya Bahama na Abako kinatarajiwa kuanza kupungua. Zoezi la kutoa msaada limeathiriwa na upepo mkali na mvua na kufanya vigumu kwa ndege kutumia uwanja wa Grand Bahama. Shirika la kutoa msaada la Red Cross limesema kimbunga Dorian kimeharibu kabisa nusu ya idadi ya nyumba zilizopo Grand Bahama na Abako, na kwamba watu elfu sitini na mbili wanahitaji msaada na maji safi. Umoja wa Mataifa unasema watu elfu sitini wanahitaji msaada wa chakula. Kiwango cha kimbunga Dorian kimepungua, lakini watabiri wanasema bado kinaweza kusababisha uharibifu katika majimbo ya kusini mashariki mwa Marekani. Shukran Kennes Bwire kwa taarifa hizo za dunia, tutarejea kwako baada ya dakika chache. Kwanza tuangalia habari nyingine ambako inaelezwa kwamba ndege ya Tanzania A220-300 iliyokuwa ikishikiliwa nchini Afrika Kusini kwa siku kadhaa imeachiwa na mahakama ya Gauteng nchini humo na inatarajiwa kuwasili Dar es Salaam leo. Lina Chadi anatuarifu zaidi kutoka Tanzania. Waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano, mhandisi Isaac Kamwelwe ametoa taarifa rasmi ya kuachiwa kwa ndege hiyo kwenye mkutano wa wadau wa sekta ya ujenzi ambao umefunguliwa leo jijini Dar es Salaam na rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli. Sasa taarifa yangu ndo taarifa rasmi kwamba ndege imeachiwa, inarudi katika ratiba zake za kawaida, na nishukuru kwamba nilikuwa na tensheni kubwa Watanzania sasa hivi wanapenda kupanda ndege ya kwao ya ATCL. Akikaririwa kutoka nchini Afrika Kusini, Naibu Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Dr. Damas Ndumbaro alifafanua maamuzi ya mahakama hiyo ya Gauteng. Hoja zote ambazo ziliwekwa na mawakili wetu zimekubalika. Kwa hiyo tumeshinda kesi hiyo na imeamriwa kwamba ndege iweze kuondoka na kwamba kama kuna haja yoyote ile Stein anaweza kaenda kuifungua Tanzania, kwa sababu walikuja huku wakisema kwamba kuna maamuzi ya msuluhishi, lakini maamuzi ya msuluhishi hayo yalishabadilishwa na amri ya mahakama. Kwa hiyo amri ya mahakama ya Tanzania inaweza ikatekelezwa na mahakama za Tanzania, sio mahakama za Afrika Kusini. Katika hatua nyingine, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki, Profesa Palamagamba Kabudi, naye amezungumzia amri ya kuachiwa kwa ndege hiyo. Kumradhi mpenzi msikilizaji, naona tunapata hitilafu kidogo ya mitambo yetu, lakini unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Hapo baadaye kidogo tutakuwa na taarifa pia ya makala ya afya. Hivi sasa nimrejeshe tena Kenneth Bwire ili aweze kutusomea habari zaidi za dunia. Wabunge wa upinzani wa Uingereza wanatarajiwa kuwasilisha bungeni mswada wenye lengo la kuchelewesha hatua ya Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya ili kufikia makubaliano mapya kabla ya hatua hiyo ya kujiondoa. Waziri Mkuu Boris Johnson ambaye ameahidi kuiondoa Uingereza kutoka umoja wa Ulaya ifikapo siku ya mwisho ya Oktoba thelathini na moja, hata kama hata, hakutakuwepo mkataba wa Uingereza kujiondoa amesema hatua ya wabunge imemwacha bila chaguo lingine kando na kuitisha uchaguzi wa mapema. Wabunge wanaopinga hatua ya Boris wana uwezo wa kuchukua hatua ya kuwasilisha mswada baada ya kupata kura mia tatu ishirini na nane dhidi ya mia tatu na moja na kupata nguvu za kusimamia swala la Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya. Wanaopinga hatua ya Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya bila mkataba wanasema itasababisha matatizo makubwa ya uchumi kwa nchi hiyo. Wabunge hao wanatoka vyama vya upinzani na chama chake Johnson cha Conservative. Bei ya hisa katika soko la Hong Kong imeongezeka leo Jumatano baada ya ripoti za vyombo vya habari kwamba kiongozi wa mji huo Carrie Lam anapanga kuondoa kabisa mswada wa kuwarejesha China bara wahalifu wanaokamatwa Hong Kong na kufunguliwa mashtaka. Mauzo ya hisa yameongezeka kwa zaidi ya asilimia tatu masaa ya dhuhuri, baada ya mashirika ya habari ya South China Morning Post na HK01 kuchapisha habari kwamba kiongozi Kari Lam anapanga kuachana na mswada huo. Hatua ya Lam ya kusimamisha mswada huo inatimiza mojawapo ya matakwa matano ya waandamanaji ambao pia wanataka uchunguzi huru kufanyika dhidi ya dhuluma za polisi wakati wa maandamano na mabadiliko ya kidemokrasia yakiwemo uhuru wa Hong Kong. Maandamano yameathiri shughuli katika mji wa Hong Kong wenye shughuli nyingi za kibiashara, pamoja na usafiri wa treni sawa na katika uwanja mkuu wa ndege. Maelfu ya waandamanaji wamekamatwa kufikia sasa. Polisi wamekuwa wakitumia virungu, gesi ya kutoa machozi na maji ya kuwasha kuwatawanya waandamanaji. Na rais wa Rusia Vladimir Putin ametembelea kiwanda cha kuunda meli mashariki mwa Rusia akiwa na waziri mkuu wa India Narendra Modi. Modi yuko nchini Russia kuhudhuria mkutano wa kiuchumi wa nchi za mashariki unaofanyika mjini Vladivostok, utakaohudhuriwa pia na waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe na rais wa Mongoli Kaltamangin Batulga. Viongozi hao wawili wanatarajiwa kusaini makubaliano kadhaa ya ushirikiano kuhusu sera za kigeni na ulinzi. Nam kwako, msikilizaji unaojiunga nasi hivi sasa, matangazo haya ni ya VOA Swahili na tunatangaza kutoka jiji kuu la hapa Marekani, Washington DC. Afrika Kusini, katika siku chache zilizopita imeshuhudia ghasia zikilenga hasa wafanya biashara wa kigeni, hali inasemekana kurudi tulivu licha ya raia wengi wa kigeni kulalamika kuwa imemchukua rais Cyril Ramaphosa muda mrefu sana kuzungumzia tatizo hilo. Muda mfupi uliopita mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na Dkt. Hamza Mokiwa, ambaye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Afrika Kusini akiwa mjini Pretoria, ambaye anaanza kwa kueleza hali ilivyo kufikia leo Jumatano ya leo, Juma leo tumeamka kidogo kukiwa hali ikiwa ni shwari, tofauti na siku mbili zilizopita. Leo kidogo tu tumeweza kwenda makazini, ijapokuwa e, huko mitaani unatembea, unaweza kukuta bado kuna ile wasiwasi sintofahamu ile bado ipo miongoni mwa wageni, wengine wanashindwa kuanza kazi zao, lakini tumetoka, tupo makazini kidogo, leo hali imetulia. Na sijui kama ulipokuwa ukitoka kazini umeshuhudia uharibifu wowote uliofanyika katika siku ya jana na siku iliyotangulia. Uharibifu ambao nimeushuhudia ulifanyika kwa siku ya jana na siku ya juzi ni kwamba biashara, hasa maduka yanayomilikiwa na wageni yameharibiwa, wa kuchoma moto, na kabla ya kuchoma moto tumeshuhudia pia wale wenyeji wakipora bidhaa kutoka kwenye hayo maduka. Sasa hivi ni wageni wako funga funga virago, wakijua sasa wanaanza maisha mapya, wanaanza biashara upya kwa hiyo ni usumbufu, ni uharibifu ambao ulitokea katika siku mbili hizo zilizopita. Wewe ukiwa raia kutoka nchini Tanzania, sijui kama umepata takwimu ama kujua kama kuna watanzania wenzako ambao wameathiriwa moja kwa moja na ghasia hizo? Hakuja kuwa na takwimu rasmi. Kwa taarifa nilizonazo, hakuna mtanzania ambaye ameuawa, lakini wapo ambao wamedhurika aidha kwa kupigwa au kwa kupoteza bidhaa zao kwenye biashara zao. Ghasia kama hizo zinapotokea kwa kweli, huwa zinazua hofu miongoni mwa wale ambao ni waathirika. Sijui kama sasa wengine wameamua kuondoka au kama mmeshuhudia watu wakifunga safari na kuondoka Afrika Kusini. Wapo wale ambao wanasema vurugu hizi zimekuwa zikijirudia mara kwa mara, sasa hivi wamechoka na wanajiandaa kufunga viragu warudi makwao na wapo wageni wengine ambao wanasisitiza kwamba hapana, sisi kule kwetu tulikotoka, hali ni ya machafuko sana. Kuna wenzetu wametoka Somalia, huko bado kwao hali siyo shwari sana. Kwa hiyo wanasema bado tuna imani kwamba serikali ya Afrika Kusini inaweza ikafanya marekebisho, inaweza ikatafutia ika, ika, ika, suluhu hili tatizo. Kwa hiyo bado wapo hawana mawazo ya kurudi, kwa sababu huko walikotoka ni kubaya zaidi. Sijui kama mamlaka ya mji wa Pretoria ambapo wewe unatokea ama ulipo sasa hivi imechukua hatua yoyote leo? No, tumemsikia rais wa Afrika ya Kusini Bwana Cyril Ramaphosa akikemea vurugu hizo, lakini kumekuwa na malalamiko miongoni mwetu sisi wageni kusema kwamba kwa nini serikali ya Afrika ya Kusini imekawia, imechukua muda mrefu sana mpaka kuja kutoa tamko la kukemea vurugu hizo. Kuna watu wa mataifa ya kigeni hasa kutoka Afrika Mashariki, labda takriban kiasi gani wanaoishi Pretoria? Ni wengi au ni wachache? Kuna wageni wengi wengi, sina takwimu rasmi, lakini najua kuna wageni wengi wametokea nchi za maziwa makuu, yaani Kongo, Rwanda, Burundi, Tanzania, Uganda, Sudani ya Kusini, Kenya pia, Malawi na Zambia ni Dr. Hamza Mukiwa kutoka Chuo Kikuu cha Pretoria akizungumza na, na Sauti ya Amerika. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi maendeleo mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Naam, unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka Washington DC. Tuelekee huko DRC. Kamanda wa kikosi maalumu cha Umoja wa Mataifa FIB huko Beni, Mashariki mwa Kongo anasema watatekeleza amri ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa ulinzi wa wananchi eneo la Beni, ila ameomba wananchi kuwapa ushirikiano na kusema kuwa waasi bado wapo. Kanali John Mongi amesema atajisikia vizuri ikiwa Beni itapata amani kama maeneo mengine ya DRC. Austeri Marivika na ripoti zaidi kutoka Goma. Akizungumza na Sauti ya Amerika katika kambi yao ya Umoja wa Mataifa katika mji wa Beni eneo la Mavivi, kamanda wa FIB yani Intervention Brigade, Kanali Johny Mongi asema kwamba askari wake wote wako tayari kutekeleza amri za Umoja wa Mataifa kama vile alivyoagiza katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alipokuwa katika mji wa Beni kuomba kikosi hicho kiweze kushirikiana na jeshi la Congo kuanzisha njisha operesheni mpya dhidi ya waasi wa ADF kutokana na jukumu katika maagizo au maelekezo tuliopewa na Umoja wa Mataifa, jukumu letu moja la msingi kwanza kuhakikisha tunawalinda na kuwalinda raia wote na mali zao, na jukumu letu la pili ni kuhakikisha tunamtokomeza na kumwangamiza kabisa adui, especially ADF katika hapa DRC. Kanali Mongi kutoka Tanzania amesema hayo siku chache tu baada ya Antonio Guterres, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, kufanya kikao na makamanda wa MONUSCO walieko Beni, ambako watu wauliwa kila siku kwa mapanga, shoka, visu pamoja na risasi. Ah, sisi kwetu cha msingi kutoka kwa wananchi, kwanza tunaomba wananchi watuamini katika jukumu hili tunaloenda kulifanya, watupe habari muhimu zozote wanazozijua kuhusu adui kwa sababu jukumu letu la msingi ni kuhakikisha kwamba amani kwa DRC inarudi, raia na mali zao wanaishi kwa amani kama ilivyokuwa hapo awali. Kwa kweli nitajisikia furaha sana mimi kama kamanda ya kikosi cha sita, nikiondoka hapa basi nihakikishe kwamba DRC iko katika hali ya amani na utulivu kama zilivyokuwa nchi nyingine zinazozunguka DRC. Kikosi hicho cha Umoja wa Mataifa, Intervention Brigade, kinashirikisha jeshi kutoka Tanzania, Malawi pamoja na Afrika Kusini wote wakiwa ni weusi na wengi wakiwa wanapoteza maisha wakati wa mapigano, hasa Tanzania ikiwa ndio imepoteza askari wengi katika mapigano ya waasi mashariki mwa Kongo, idadi kubwa ikiwa ilipoteza maisha yake katika misitu ya Beni, Mto Semuliki, lakini askari hao bado wakiendelea na juhudi zao wakiwa wanabanwa na sheria za Umoja wa Mataifa. Lakini kufuatia malalamiko ya mashirika ya kiraia pamoja na wabunge kutoka mashariki mwa Kongo, Antonio Gutereshi, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, amesema kwamba hivi sasa kikosi hicho kitachukua sheria mpya na kushirikiana moja kwa moja na jeshi la Kongo kusaidia serikali ili waasi watokomezwe eneo hili la mashariki. Hussein Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Katika makala ya afya hivi leo, tunakuarifu kuwa barani Afrika magonjwa kadhaa haswa yale yanayosababishwa na vimelea, yaani bakteria, yameanza kuwa magumu kutibika. Madaktari katika hospitali mbalimbali wanalazimika mbali, kutumia dawa za ziada kupata matibabu, swala linalofanya matibabu kuwa ghali. Mwanahabari wetu huko Mombasa, Libatadede, amezungumza na watafiti wa dawa na magonjwa huko Kenya na kutuandalia makala ifuatayo takwimu zinaonyesha kuwa vijidudu sugu vya magonjwa vinasababisha vifo vya zaidi ya watu laki saba duniani kila mwaka. Takriban vifo 45 vya watoto nchini Kenya vinatokana na vijidudu sugu. Watafiti na madaktari wanasema wananchi wanachangia pakubwa magonjwa kadhaa kuwa sugu kwa dawa zilizopo. Gharama ya kutibu magonjwa kama vile malaria, magonjwa ya tumbo na homa ya mapafu, yaani nimonia, inazidi kuongezeka. Nilizungumza na baadhi ya wanawake wa Kenya kuhusu wanavyotumia dawa wakipokea hospitalini. Mimi nikienda hospitali nikipewa dawa, natumia kulingana na vile daktari alivyonielekeza. Natumia kiwango, nikijisikia vizuri situmii zaidi kwa sababu nahisi nishapoa na dawa ishafanya kazi. Naweza kuiweka ikanisaidia wakati mwingine. Ishawaitokea wakati mwingine, labda dawa uliokuwa umepewa ikawa umeitumia kwa jirani. Na katika jamii ya Waswahili tuna tabia hiyo, kwa sababu watu hawajachukulia kwamba labda dawa za zangu za mimi huenda zikamdhuru mwingine. E, kuna siku alikuja ni kuniomba niambia mtoto wake ako na homa. Sasa nika, akanielezea nikajua, nika, ni kama nika, nika, ile ile ilikuwa imshika mtoto wangu, nikampatia nikamwelezea nika, venye atampatia. Halafu dawa iko imemaliza me, kunywa ingine imebakia, huwa mnaitupa vipi? Huwa anatupa tu huwa e, anatupa na chupa yake. Huu ni mfano tu. Kuna wale ambao wanatumia dawa za binadamu kama dawa za kukabiliana na makali ya HIV ama vidonge vya kupanga uzazi kutibu wanyama wengine hupendelea kujinunulia dawa katika maduka ya kuuza dawa maarufu chemist, bila maelezo ya daktari. Lakini watafiti wa madawa wanaonya hatua hizi zimechangia virusi vimelea na vijidudu vingine vinavyosababisha magonjwa kuwa sugu. Nimezungumza na daktari mtafiti Esther Muthumbi, anayehudumu katika kituo cha utafiti wa magonjwa na dawa Kenya Kemri. Daktari Esther anasema baadhi ya dawa zilizopo Zimeanza kushindwa kutibwa magonjwa yaliyokuwa yakitibiwa kwa urahisi hapo awali. Mara kwa mara, watu wanapewa dawa dhidi ya bakteria na hawatumii dawa kulingana na vile wameelezwa na madaktari, wanatumia dosi kidogo, ama wengine wanaenda kwa famasi ama kwa kiosko, wanajinunulia dawa ambazo hazifai, um, za hiyo ugonjwa yenyewe na wakifanya hivyo, hizi magonjwa ama hizi bakteria zinakuwa sugu, zinapata hiyo hiyo ambayo tunaita resistance. Sasa alafu hiyo ni mbaya, kwa sababu zikiendelea hivyo, haziishi kwa mwili na ziko sugu, wanaweza kueneza hizo bakteria mbaya kwa watu wengine, kutumia hizi dawa kwa mifugo pia. Magonjwa haya yakiwa sugu, shida ni kuwa mtoto akikuja hospitali tena kama amepata hiyo ugonjwa ama hata mtu mzima, hatutakuwa na dawa ambazo zinaweza tumika kumponyesha. Uh, na hii ni shida kubwa, kwa sababu hizi dawa ambazo tuko nazo ama zile zime tumebaki nazo ni kidogo, na antibiotics, hakuna zingine zinaendelea kutengenezwa. Tuko na tu zile zenye ambazo ziko sahihi, na hiyo hizo za laini ya kwanza kama hazitumiki tena, hizo zingine za bei ya juu. Miongoni mwa dawa zinazotumiwa vibaya ni Amoxil. Kando na dawa mbalimbali zinazotumiwa kuwatibu watoto, madaktari pia wanawahimiza wagonjwa kuwaelezea madaktari ikiwa wametumia dawa zingine awali kabla ya kutafuta matibabu hospitalini. Ni muhimu kumwelezea daktari ukweli, kwa sababu huwa kuna ile uoga, mgonjwa akija hospitalini baada ya kumeza dawa anaona, nikimwambia daktari ukweli atakataa kunitibu. Lakini kumwelezea daktari ya kwamba hizi ndio dawa nilikuwa nimeanza kuchukua itaweza kusaidia, uh, kumsaidia yule daktari pia kujua jinsi atakavyo kukutibu, kwa sababu katika maabara tumeweza kuona daktari anaweza chukua sampuli, lakini wakati anapo zinapopitishwa katika utafiti ule tunaofanya sampuli inaonyesha hakuna kitu, lakini tukikuangalia zile symptoms, unaonyesha unaonyesha ulikuwa mgonjwa. Mwaka 2015 Uingereza ilichapisha ripoti iliyokadiria kuongezeka kwa vifo kutokana na magonjwa sugu hadi watu milioni 10 kila mwaka duniani, huku zaidi ya dola trilioni 100 zikitumiwa kwa matibabu katika kipindi cha miaka 35. Collins Liberty Adede, VOA Mombasa. Asante Colin Adedi kwa taarifa hiyo ya kitabibu kweli kweli. Basi napenda kukumbusha kwamba matangazo haya yanatokea VOA Swahili hapa Washington DC. Baadaye katika kipindi chetu cha Kwa Undani ambacho kinaandaliwa hivi leo na BMJ Muridhi kwa kushirikiana na timu yetu ya kule Mombasa. Leo miongoni mwa habari tutakazokuarifu ni kuhusu Afrika Kusini. Katika siku chache zilizopita, tutakumbuka kwamba imeshuhudia ghasia zikilenga wafanyabiashara wa kigeni, lakini hivi leo hali inasemekana kurudi tulivu, licha ya raia wengi wa kigeni wa kigeni wakilalamika kuwa imechukua muda mrefu kwa rais wa nchi hiyo kuzungumzia kuhusu tatizo hilo. Basi ukaichonja usikilize matangazo yetu katika kipindi cha kwa undani hivi sasa. Bila kupotezea wakati, nimkaribishe Kenneth Bwire kutuarifu muktasari wa habari. Nam shukran Mary Mugawe kwa muhtasari. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amewaambia maafisa na viongozi wa biashara kwamba serikali yake inachukua kila hatua kumaliza mashambulizi yanayoendelea dhidi ya wageni ambayo yametawala katika mkutano wa kiuchumi unaolenga kuimarisha ushirikiano wa kibiashara barani Afrika na wakati huo huo kampuni za Afrika Kusini nchini Nigeria za MTN na Shoprite zimefunga maduka yake leo baada ya watu kujaribu kuyavamia kwa lengo la kupora na kufanya uharibifu. Wabunge wa upinzani wa Uingereza wanatarajiwa kuwasilisha bungeni mswada wenye lengo la kuchelewesha hatua ya Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya ili kufikia makubaliano mapya kabla ya hatua hiyo ya kujiondoa. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameanza ziara ya wiki moja katika nchi tatu zilizo karibu na bahari ya Hindi zilizogubikwa na kiwango cha juu cha umaskini, vita na majanga. Ni hayo tu kwa leo. Kwa niaba ya mwenzangu Kennes Bwire, mimi hapa naitwa Meri Mgawe. Msimamizi wa matangazo yetu alikuwa ni BMJ Mridhi. Waendeshaji siku ya leo ni Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai. Nakusihi sana, tunani tena wakati mwingine. Sikiliza matangazo ya VOA Swahili, namba moja kote katika bara la Afrika.