Mekucha Afrika. Assalamu alaykum, wapenzi wasikilizaji, karibuni katika matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Ni saa 11, alfajiri saa za Afrika kati, saa 12, saa za Afrika mashariki. Hapa studio, katika kukaribisha Kumekucha Afrika, ni mimi Abdushakur Abud, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, tukikukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa. Leo ni Alhamisi tarehe 5 Septemba mwaka huu wa 2019. Karibu sana na katika kumekucha alfajiri hii leo tuna ripoti juu ya ghasia zinazoendelea Afrika kusini na jinsi wakazi wa Afrika mashariki wanavyoathiriwa. Wa Afrika walinyimwa haki zao chini ya ubaguzi wa rangi, lakini pia wa Afrika wengi, ardhi yao ilichukuliwa na iko mikononi mwa, mikononi mwa raia fulani wa nchi hiyo, lakini wengi pia hawana kazi wala ajira hayo. Haya you know, Africa, na vilevile vile, tuna ripoti juu ya kuwasili Papa Francis huko Msumbiji, akianza ziara y mataifa matatu ya mashariki ya Afrika akiwa na ujumbe wa kudumisha amani. hizo mpendo msikilizaji, basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika. Ni matumaini utabaki pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo, na matangazo haya yanaweza kusikika pia katika mtandao wa tovuti www.voaswahili.com. Lakini kwanza Mkamiti anatusomea taarifa habari. Nigeria ilitangaza jana Jumatano kwamba itasusia mkutano wa viongozi juu ya uchumi wa Afrika unaofanyika Cape Town, Afrika Kusini, kuongeza mvutano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili baada ya mifululizo ya mashambulizi yaliyosababisha vifo vya wahamiaji katika miji kadhaa ya Afrika Kusini. Kuondoka kwa makamu rais wa Nigeria Yemi Osinbajo kutoka mkutano wa jopo la kiuchumi duniani kumezusha wingu la dosari katika juhudi za kuimarisha biashara kati ya mataifa ya Kiafrika. Yemi alipangiwa kuhutubia leo Alhamis, jopo juu ya kuweza nishati kutoka sehemu zote za dunia. Ghasia za chuki dhidi ya wahamiaji wa Kiafrika zimeua takriban watu watano huko Johannesburg na Pretoria jana siku ya Jumatano, ambapo makampuni yanayomilikiwa na Waafrika Kusini ya MTN na Shoprite yalifungwa maduka yake nchini Nigeria baada ya mashambulizi ya kulipiza kisasi kufuatia Wanigeria walioshambuliwa huko Afrika Kusini. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara ametangaza serikali mpya jana Jumatano, ambapo Adama Koulibaly anabaki katika nafasi yake ya waziri wa fedha. Kulingana na taarifa ya serikali, Kobenan Kwasi Ajomani aliteuliwa kushika nafasi nyingine ya waziri wa kilimo katika taifa hilo linaloongoza duniani katika uzalishaji wa kokoa. Wachambuzi wanasema mabadiliko katika serikali ya Watara huenda ikawa hatua ya kujiandaa na uchaguzi wa rais mwaka elfu mbili na ishirini. Hali ya kisiasa kwenye taifa hilo la Afrika Magharibi imeyumba kutokana na uamuzi wa Oktoba mwaka jana wa rais wa zamani nchini humo Henry Konan Bedie kuvunja ushirikiano wa miaka kumi na utawala wa Watara pamoja na uwezekano wa kurudi tena nyumbani kwa kiongozi wa zamani Laurent Gbagbo baada ya kuachiliwa huru na mahakama ya kimataifa ya The Hague. Tume ya uchunguzi ya Umoja wa Mataifa juu ya Burundi inaeleza kwamba kufuatia miaka mingi ya malumbano na ghasia, nchi hiyo iko tayari kukabiliana na mauaji ya kimbari. Tume hiyo imetangaza ripoti yake mpya mjini Jeneva juu ya hali ya haki za binadamu Burundi hapo jana. Abdu Shakur Abod anatusomea ripoti ya mwandishi wetu Lisa Schlein kutoka makao makuu ya kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa mjini Jeneva. Onyo hilo kutoka tume hiyo inatokana na tathmini iliyotayarishwa na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuzuia mauaji ya kimbari na wajibu wa kuwalinda wananchi. Tume hiyo ya wajumbe watatu iligundua vigezo vinane vinavyofanana kuhusiana na uhalifu wa kikatili unaoonekana kutokea Burundi itakayoweza kusababisha mauaji ya halaiki, inaeleza tume. Vigeza hivyo ni pamoja na mazingira yasiyo tulivu ya kisiasa, kiuchumi na kijamii, mazingira ya ukosefu wa kuadhibiwa wa kiukaji wa haki za binadamu, mfumo dhaifu wa mahakama, na ukosefu wa vyombo huru vya habari na uhuru wa watu kujieleza, miongoni mwa mambo mengi. Francois Hampson, mmoja wa wajumbe wa tume hiyo, amesema mambo ambayo yaligunduliwa na Kamati ya Kuzuia Mauaji ya Kimbari inaashiria kwamba katika nchi ambayo vigezo hivyo vinapatikana basi kuna hatari, hali ya mambo inaweza kuzorota zaidi. Mbali na hayo, anasema ripoti yao inaonyesha kuendelea kwa vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu kwa kisingizio cha usalama. Wananchi Burundi iko katika hali ya mvutano na misukosuko tangu rais pierre nkurunziza kugombania mhula wa tatu mwaka elfu mbili kumi na tano akikaidi wakosoaji wanaodai amekiuka katiba mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc Idadi ya vifo kutokana na kimbunga Dorian huko Bahamas hadi Jumatano jioni ilifikia ishirini, lakini maafisa wanasema kazi ya utafutaji na uokozi ndiyo kwanza imeanza. Watu huko Bahamas wameishiwa na namna ya kuelezea jinsi walivyoachwa na simanzi baada ya kimbunga Dorian kupiga huko. Kimbunga Dorian kilibaki juu ya anga ya Bahamas kwa takriban siku mbili kikipiga zaidi kaskazini mwa nchi na kusababisha mvua na upepo mkali uliokuwa na kasi za kilomita 251 kwa saa. Waziri Mkuu Herbert Minnis alisema wako katikati ya matatizo makubwa ya kitaifa katika historia ya nchi yao. Kimbunga Dorian kimeharibu vijiji na fukwe za baharini ambazo kwa kawaida hujaa watalii na badala yake hivi sasa zimefunikwa na mabaki ya majengo, magari yaliyoharibika na mabaki ya miili ya watu. Kimbunga hicho hivi sasa kinatishia majimbo ya mashariki ya Marekani kikianza kupata nguvu tena usiku wa jana. Rais wa Marekani Donald Trump alielezea matumaini kuhusu mazungumzo ya kidiplomasia na Teheran, wakati Marekani jana Jumatano ilipochukua hatua ya kuharibu mtandao wa usafirishaji mafuta wa Iran ambao unaishutumu kwa kufadhili ugaidi. Trump aliwaambia waandishi wa habari huko White House kwamba Iran inataka kufanya mazungumzo, inataka kuwepo mkataba. Lakini alipoulizwa kuhusu vikwazo vipya vilivyotangazwa na wizara ya fedha ya Marekani na iwapo Trump yupo tayari kukutana na rais wa Iran Hassan Rouhani baadaye mwezi huu kwenye kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Rais Trump alijibu kwa kusema Marekani haitaki kufanya mabadiliko ya utawala. Wakati wa huo, Iran ilitangaza Jumatano jioni nia yake ya dhati ya kupunguza majukumu yake yaliyoelezwa katika makubaliano ya nyuklia mwaka 2015 na mataifa makubwa duniani. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Habari yenye uzito kwa hakika inatupeleka huko Afrika Kusini, kutokana na kuendelea kwa vurugu za chuki dhidi ya raia wa nchi za Afrika na raia wa nchi za kigeni za Kiafrika. Hasa Kenya inaeleza kuwa inafuatilia matukio hayo kwa ukaribu zaidi. Nchi mbalimbali za Afrika zinaangalia jinsi raia wao wanataabika huko. Serikali ya Kenya imeeleza kuwa raia wake wawili wamelengwa katika ghasia hizo zinazolenga wahamiaji nchini humo na kueleza kuwa huo sio mkondo mataifa ya Afrika yanafaa kufuata. Maeneo kadhaa ya Afrika kusini kama vile Pretoria, Cape Town na Johannesburg, Alexandria yameripotiwa kuwa vitovu vya vurugu hizo zasababisha maafa na uharibifu wa mali. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ana ripoti kamili. Kwa siku ya tatu mfululizo magenge ya wahuni katika miji hiyo ya Afrika Kusini yameendelea kuwalenga wahamiaji ambao ni raia wa kigeni kutoka nchi za Kiafrika. Raia hao wa nchi za kigeni wanaeleza kushambuliwa na hata kushuhudia mali yao yenye thamani kubwa ikiteketezwa kwa moto. Wakenya wanaoishi katika nchi hiyo wameieleza serikali ya Kenya kuwa wameathirika na visa vya uchomaji, wizi wa ngawira na hata kushambuliwa na raia wa Afrika Kusini ambao wanaendeleza vurugu hizo zinazowalenga wahamiaji katika miji ya Pretoria, cape Town, Johannesburg, Alexandria, Alesandria, miongoni mwa miji mingine ya nchi hiyo inayopatikana kusini mwa Afrika. Serikali ya Kenya imeeleza kuwa inaweza tu kuthibitisha visa viwili vinavyowahusisha Wakenya wanaofanya biashara nchini humo ambao wamelengwa na mashambulizi hayo ya kihuni. Balozi wa Kenya mjini Pretoria, Jini Kamau, kupitia taarifa kwa vyombo vya habari Jumatano, ameeleza kuwa Wakenya kadhaa wameathirika katika wilaya ya Gauteng na kuwataka wale wote walioathirika na ghasia hizo kuripoti kwa vyombo vya usalama na vilevile kushirikiana na vyombo hivyo katika uchunguzi wowote unaohitajika. Nairobi inaeleza kuwa ushirikiano wake wa karibu na Afrika Kusini hautadumazwa na vitendo hivyo vya kihalifu. Haya ni kwa mujibu wa taarifa ya waziri wa mambo ya nje nchini Kenya, Monika Juma. Afrika Kusini wanawazuilia zaidi ya watu mia mbili kufuatia siku kadhaa za ghasia za uteketezaji mali yenye thamani huko Pretoria na Johannesburg hata pia katika miji mingine. Karibu watu watano wameuawa wakati wa ghasia hizo, na serikali ya Afrika Kusini imeeleza kuwa haivumilii visa hivyo vya kibaguzi. Vurugu hizi zimelenga maduka na biashara zinazomilikiwa na wageni, kwani baadhi ya raia wa Afrika Kusini walaumu wahamiaji kwa ukosefu wa ajira nchini humo. Kando na Kenya, serikali nyingine za mataifa ya Afrika zimeeleza kufadhaishwa na mwendelezo wa vurugu hizo zinazolenga wahamiaji na kuwataka raia wake kuwa makini. Ubalozi wa Ethiopia Jumanne umeendelea kuwashauri raia wake nchini humo kuwa waangalifu na kuripoti visa vyovyote vya ghasia vinavyowalenga. Mamia ya vijana wameripotiwa kupora mali za watu na kuteketeza maduka yanayomilikiwa na wahamiaji wanaotoka mataifa ya Afrika katika miji hiyo. Kuwepo kwa gasia aina hii si jambo geni katika taifa hilo. Miaka kadhaa visa hivi vimeliandama taifa hilo, huku wakazi hususan vijana wakilaumu serikali kwa kuruhusu raia wa nchi za afrika kuingia nchini humo kufanya biashara na kumiliki maduka makubwa makubwa. Nigeria imetangaza kumuita balozi wa afrika kusini Abuja nchini humo kufikisha ujumbe wa kuonyesha masikitiko makubwa na mafadhaiko yake dhidi ya raia wake wanaolengwa katika gasia hizo, vitendo vya mauaji, kujeruhi na matukio mengine mabaya wageni vimezidi kushika kasi nchini Afrika Kusini, lakini Kenya inaeleza kuendelea kuwasiliana na raia wake kupitia ubalozi wake nchini humo kwa kinga dhidi ya mashambulizi ya aina yoyote. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam, na huko Tanzania vilevile, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Profesa Palamagamba Kabudi alizungumzia vurugu zinazotokea huko Afrika Kusini katika sherehe fulani hapo jana. Dina Chahali anaeleza zaidi. Akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam wakati wa hafla inayohusisha Watanzania mia moja wanaokwenda mafunzoni nchini Israeli, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa Afrika Mashariki Profesa Palamagamba Kabudi amesema Tanzania kama nchi haitajiingiza katika malumbano na serikali ya nchi hiyo ya Afrika Kusini kutokana na vurugu hizo, bali inaamini kuwa tamko lililotolewa na Rais Siril Ramaposa la kukemea vurugu hizo linatosha kufifisha mihemko yoyote ya baadhi ya wananchi hao. Ni nchi ambayo kwa kipindi kirefu sana wa Afrika walinyimwa haki zao chini ya ubaguzi wa rangi, lakini pia wa Afrika wengi, ardhi yao ilichukuliwa na iko mikononi mwa mikononi mwa raia fulani wa nchi hiyo, lakini wengi pia hawana kazi wala ajira. Hayo hayahalalishi yanayotokea Afrika Kusini, lakini yanaweza kueleza visababishi vya hali tunayoiona Afrika ya Kusini. Mapema katibu mtendaji wa Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika SADC Dr. Stagomena Lawrence Tax, alikaririwa akilaani matukio hayo ya kibaguzi nchini Afrika Kusini. Hili suala limekuwa likijirudia mara kwa mara. Kwa hiyo ni wakati umefika ambapo suluhisho la kudumu lazima alipatikane. Tunatambua kama Afrika kwamba kuna au kuna masuala mengi yanayopelekea tatizo hili ikiwa ni pamoja na umaskini na uh, kutokuwepo kwa ajira. Kwa hiyo kama sasa tutaendelea kufanya kazi na serikali ya Afrika ya Kusini, lakini bado serikali ya Afrika ya Kusini inao wajibu wa kuhakikisha kwamba vitoto hivi vinakomeshwa mara moja. Katika vurugu hizo, inadaiwa magenge ya baadhi ya raia wa Afrika Kusini wanavamia biashara zinazomilikiwa na wageni katika maeneo tofauti kupora mali na kuchoma magari ya wageni. Dina Chahali, Dar es Salaam. Nam ni kume kucha Afrika. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti Amerika. Apende msikilizaji, na sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mtoto wa kiume wa rais wa zamani wa Misri Mohamed Morsi, Abdallah Morsi, alifariki jana kutokana na mshtuko wa moyo, ikiwa ni takriban miezi miwili na nusu baada ya baba yake kufariki kutokana na sababu zinazofanana. Kulingana na maelezo ya kaka yake pamoja na familia walipozungumza na shirika la habari la Reuters. Taarifa kutoka kwa familia zinaeleza Abdallah mwenye umri wa miaka ishirini na minne alianza kuhisi mishituko ya mishipa mwilini wakati alipokuwa akiendesha gari huko Cairo akiwa na rafiki yake, na muda mfupi baadaye akafariki. Baba yao alikuwa kiongozi wa kwanza kuchaguliwa kwa njia ya kidemokrasia huko Misri. Alifariki mwezi Juni kutokana na mshtuko wa moyo akiwa na umri wa miaka sitini na saba baada ya kuanguka akiwa ndani ya mahakama moja mjini Cairo wakati akitoa ushahidi kuhusiana na kesi ya uhaini dhidi yake. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa China Wang Yi amekutana jana na waziri mwenzake wa Korea Kaskazini Ri Yong Ho, ambapo Ri alisema Korea Kaskazini ipo tayari kufanya kazi na China ili kukuza uhusiano katika enzi mpya. Wataalam wanasema China huenda ikawa njia mpya ya ushirikiano kwa Korea Kaskazini kama diplomasia na Marekani inashindikana, kulingana na wizara ya mambo ya nchi za nje ya China. Wang Yi alikutana pia na ofisa mwandamizi wa Korea Kaskazini hapo jana huko Pyongyang akiwa katika ziara yake ya siku tatu nchini humo iliyoanza Jumatatu. Wang alimwambia makamu rais wa chama tawala cha Korea Kaskazini cha Workers Party, Ri Su Yong, kwamba ustawi wa China hauwezi kusitishwa na nchi nyingine yoyote, akiwa anailenga Marekani, ambapo Beijing ipo katika mzozo wa biashara na nchi hiyo. Wang alisema Beijing na Pyongyang zinatakiwa kuimarisha ushirikiano na kulinda masilahi yao ya pamoja, huku Ri akielezea matumaini ya kuwa na ushirikiano wa karibu, kulingana na wizara hiyo. tunaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc msikose kushiriki katika maswala na majibu siku ya jumamosi lakini hivi sasa tunaendelea na habari zaidi za waandishi wetu haswa ambapo habari zinazogonga kwenye vichwa vyote vya vi habari vya kimataifa ni kuhusiana na waziri mkuu wa uingereza boris johnson amepatwa na pigo jingine kubwa jana pale wajumbe wa baraza kuu la bunge kupiga kura kupinga pendekezo lake la kuitisha uchaguzi wa mapema na kuidhinisha mswada wa sheria unaoilazimisha serikali ya nchi hiyo kuomba muda zaidi kwa Uingereza kujiondoa kutoka Umoja wa Ulaya inayofahamika kama Brexit. Abdushakuru, hii inaripotiwa kwamba ni hatua ambayo imezusha msukosuko mkubwa huko Uingereza. Hivi sasa mambo yanakwendaje? Kwa kweli Mkamiti, ni msukosuko mkubwa ambao wachambuzi wanasema hawakumbuki lini iliwahi kutokea huko Uingereza namna hiyo, kwani inaonekana hivi sasa bunge huenda ikachukua udhibiti wa serikali. Baadhi ya wabunge walioasi chama cha waziri mkuu cha Conservative walijiunga na upinzani cha Leba na kupitisha miswada hiyo miwili hapo jana, hapo ni wakati wa kupiga kura kumzuia waziri mkuu kuiondoa Uingereza kutoka umoja wa Ulaya bila ya mkataba hapo Oktoba 30. Na, moja. Na baada ya majadiliano makali mchana mzima kama kawaida ndani ya bunge la Uingereza, waziri mkuu Johnson alipendekeza kuitisha uchaguzi wa mapema wa Oktoba 15. Wabunge walipiga kura, matokeo ni kwamba alishindwa. Johnson hakukubaliana na matokeo hayo akasema, I ninapinga kutekeleza uamuzi huo wa spika, na ni wazi kabisa kuna njia moja tu iliyobaki kwa nchi kuendelea mbele. Ingawa wamemkatalia pendekezo lake la kuitisha uchaguzi wa mapema, lakini hakuna njia nyingine isipokuwa kuitisha uchaguzi wa mapema huko Uingereza, kwani hapo jana wabunge walipiga kura kuchukua udhibiti wa serikali ya Johnson siku ya Jumanne, na hivyo kuanzia jana saa tisa, madaraka muhimu ya serikali iko mikononi mwa bunge la Uingereza hadi uchaguzi mkuu. Na ingawa Johnson anaonekana kiongozi mwenye nafasi nzuri ya kushinda katika uchaguzi, lakini uchunguzi wa maoni unaonyesha hatapata wingi wa kura kuunda serikali peke yake. Na hivyo kiongozi wa upinzani wa chama cha Leba, Jeremy Corbyn, alitaka wabunge waruhusu uchaguzi ufanyike, Let this bill pass. Wacha muswada huu upite halafu upate kuidhinishwa. Hapo ndipo tutarudi tena kwenye uchaguzi ambao hautaturuhusu kuondoka kutoka Brexit bila ya mkataba. Hivyo basi, ikiwa bunge la Uingereza sasa litakubali kuitisha uchaguzi mapema, wachambuzi wanasema kuna mambo matatu yanaweza kutokea. Huenda serikali inaunga mkono kuondoka kwa Uingereza yaani Brexit ikachukua uongozi, ikiongozwa na Johnson, au serikali itakayoongozwa na Leba ikipata ushindi chini ya Corbyn. Aliahidi kura mpya ya maoni itakayokuwa na uwezekano wa kuwataka Waingereza wa, wabaki ndani ya EU au hapata kuwa na mshindi na bunge litagawika. Hivyo basi, kufikia sasa mustakabali wa kadhia ya Brexit ya Uingereza haijulikani bado. Tukitoka huko Uingereza, tunaelekea huko mashariki mwa DRC ambapo waziri wa mambo nje wa Ujerumani Heiko Maas ametembelea mji wa Bukavu. Ametembelea hospitali ya Panzi ambayo inaongozwa na Dennis Mukwege, mshindi wa tunzo ya Nobel ya afya na amani, na kutangaza msaada wa Ujerumani kwa waathiriwa wa vurugu za ubakaji katika nia ya kuwarudisha katika haki yao ya kulipwa Mist Tima de la chance ametuandalia ripoti ifuatayo. Ni umati huo wa wanawake ulioonyesha shangwe ili kumpokea waziri huyu wa mambo ya nje toka nchi ya Ujerumani. So alipokutana nao waziri Haiko Maas amesema kuwa nchi yake imetoa kiwango cha dola za Kimarekani laki nne kwa kuchangia kuunda mfuko wa Umoja wa Mataifa ili kuwalipa walioasiriwa na uovu huo katika nchi tofauti mkiwemo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mas amesema kuwa nchi hiyo imejumuika baada ya Daktari Denis Mukwege kuipata tuzo ya Nobel na kutaka wanawake hao walipwe fidia. Nchi hiyo imechukua fursa ya uwepo wake katika baraza la Umoja wa Mataifa kwa kuwajali waathirika wa ubakaji. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas anaeleza serikali ya Ujerumani inatamani kumuunga mkono zaidi Daktari Denis Mukwege. Na yale tuliyoona hapa yalituvutia. Tunataka kuunga mkono wale wote ambao wanapigana dhidi ya dhuluma, dhidi ya wanawake na ambao husaidia kuponya siyo tu majeraha ya mwili, lakini pia ya kisaikolojia. Na ndiyo sababu bado tunahakikisha kuleta tena msaada wetu. Upande wake Daktari Denis Mukwege amesema kuridhishwa na hatua hii ya Ujerumani ambayo imeshinikiza jamii ya kimataifa kuweka suala la fidia ya waasiriwa wa ubakaji kwenye ajenda yake kutokana na azimio 2467 wakati ya kutetea kule nations unies au amerike kwenye vanendaka Zambia. Ni kusema watu wanafanya ubakaji wasibakie bila kupewa malipizi. Anasema ya pili anapenda kutetea hata mnaweza kuwa wakati yenye shida vile, nafika msiachiliwe tu, mupate matunzo bora na kuwasaidia kimawazo na zaidi. Huyu ambaye analeta mtu mahakamani, ukimshinda sheria, basi kuambie tu kwa heri, lakini bakulipe ile amande au kutengeneza shida ambayo imekufikia. Baadhi ya wanawake hao waasiriwa wanaopokea matibabu katika hospitali ya Panzi wamesema pia kuridhishwa kutokana na vile Umoja wa Mataifa umewakumbuka. Hao wameitaka jamii ya kimataifa Daktari Denis Mukwege pamoja na waziri huyo wa mambo ya nje wa Ujerumani na ujumbe mwingine watazungumzia swala hilo la waasiriwa wa zuluma za ubakaji na ngono katika mkutano unaopangwa huko New York, Marekani. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Na mkuu wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis alipokelewa kwa shangwe na nderemo na maelfu ya watu wa Msumbiji pamoja na rais wa nchi hiyo Filipe Nyusi wakati alipowasili Maputo hiyo jana Papa Francis alisema analeta ujumbe wa amani kwa taifa hilo lililokumbwa na vita kwa miaka mingi sasa. Abdu Shakur Abod, tunafahamu kwamba mwandishi wetu wa sauti ya Amerika Anita Powell yupo Maputo akifuatilia kwa karibu ziara hii. Je, anaeleza vipi kuhusu wakazi wa Msumbiji walivyoichukulia ziara hii? Kweli, mkamiti, kama unavyosikia hizo nderemo, ni furaha tupu inayoelezwa na Wamsumbiji waliojitokeza kumpokea Papa Francis jana usiku akianza ziara ya mataifa matatu ya bahari ya Hindi. Alitua jana usiku katika uwanja wa kimataifa wa Maputo na kupokelewa na umati wa watu waliokuwa na furaha, wanawake wengi wakivaa nguo za kitamaduni ambazo zilichapishwa zikiwa na picha ya mkuu huyo wa kanisa la Katoliki. Rais Filipe Nyusi alimkaribisha na kufuatana naye kukutana kwanza na viongozi wa kidini na vijana wa nchi hiyo. Katika ujumbe uliorekodiwa kabla ya kuwasili, Papa Francis kwa Kireno aliwahutubia wa Msumbiji na kuwataka kuungana naye kwa misa ya hadhara wakati wa ziara yake. Nina hamu kubwa ya kuja kuwatembelea, ninakualikeni nyote kuungana nami katika dua ambayo mora na baba wetu sote aweze kubariki maridhiano, yaweze kupatikana Msumbiji na kote Afrika, ikiwa ndiyo matumaini pekee yaliyopo ya kuweza kupata amani ya kudumu. E, wa Msumbiji wanasema huo ni ujumbe wenye nguvu, hasa kwa vile unatolewa muda mfupi tu baada ya kutiwa saini mkataba wa amani wenye lengo la kumaliza miongo mingi ya ghasia kufuatia miaka kumi na sita ya vita vyenyewe kwa wenyewe nchini humo. Hata hivyo tayari matatizo yamejitokeza kutokana na mkataba huo ambao unaonekana ni dhaifu pale wajumbe wa chama cha upinzani cha Renamo wakiwatuhumu wanachama wa chama tawala Frelimo kwa kuwashambulia wanachama wao katika maeneo ya mashambani. Vyama hivyo viwili ndivyo vilipigana vita virefu vya wenyewe kwa wenyewe. Basi, akiwa katika ziara yake ya siku tatu, Papa Francis baadaye hii leo atakutana na wabunge, vijana na viongozi wa kidini, kutoa hotuba tatu tofauti ya kutaka amani idumishwe nchini humo na kuwepo na mwelewano zaidi kati ya watu wote. Hapo kesho anatarajiwa kuongoza misa ya hadhara na anatarajiwa kuzungumzia ghasia zinazofanyika kaskazini mwa nchi hiyo. Ghasia hizo zinadaiwa kufanywa na vijana wenye itikadi kali za Kiislamu. Kasisi Giorgio Ferretti wa kanisa kuu la Maputo anasema kiongozi huyo wa kanisa anatarajiwa pia kuzungumzia changamoto nyinginezo ambazo Msumbiji inakabiliana nayo. Tunafahamu atazungumzia kuhusu watu wa mapato ya chini, atazungumzia mazingira atazungumzia amani, atazungumzia undugu duniani kwa kina kabisa. Na hayo ndiyo mambo tunayosubiri kusikia. Baada ya Msumbiji, Francis atatembelea mataifa ya visiwa vya bahari ya Hindi vya Madagaskar na Mauritius, ambapo ameshapeleka pia ujumbe wa video akihimiza upendo kati ya watu wote. Ufatao sasa ni muktasari wa habari. Nigeria ilitangaza Jumatano kwamba itasusia mkutano wa viongozi juu ya uchumi wa Afrika unaofanyika cape Town, Afrika Kusini, kuongeza mvutano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili baada ya mifululizo ya mashambulizi yaliyosababisha vifo vya wahamiaji katika miji kadhaa ya Afrika Kusini. Rais wa Ivory Coast ya Alassane Ouattara ametangaza serikali mpya jana jumatano ambapo adama kulibali anabaki katika nafasi yake ya waziri wa fedha kulingana na taarifa ya serikali asante mkamiti kwa muktasar huo wa habari unaotukamilishia kumekucha afrika kwa hii leo siku ya alhamisi ni matumaini kwamba tutarudi pamoja nasi kesho saa kumi na mbili kwa niaba wenzangu wote waliosikika hapa mimi abdu shakur nikisema kwaherini mchana mwema