Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Alhamisi, tarehe ta, tarehe ni tano, mwezi ni wa 9, mwaka wa 2019. Jina langu wakiniita Harizon Kamau. Akina yahe, mimi huniita Kenneth Bwire. Najua akina yahe, watu wa kawaida tu mimi na wewe. <laughs> na wale si wa kawaida wa kuita Kenneth, sijui kama wana uwezo wa kutaja jina hilo Kenneth nah. Karibu sana msikilizaji kwenye VOA Express, ni utano wa mwanzo tu, lakini mengi ambayo tumekuandalia kwenye kipindi hiki ni pamoja na kutoka nchini Tanzania, tutakapokuwa tunaangazia ziara ya rais wa Uganda Yoweri Museveni nchini humo, akitarajiwa kuingia Tanzania hii leo jioni baada ya kutoka Afrika Kusini. Mambo ni wengi ambayo wanatarajiwa kujadili ikiwemo pamoja na swala la bomba la mafuta kusitishwa ujenzi wake kutoka Uganda hadi Tanga. Hapo hapo tunapoendelea ni kwamba mataifa mengi yameanza kujibu mashambulizi yaliyotokea huko Afrika Kusini kwa njia ama hatua tofauti, na tutakueleza nini watu wa DRC wanafanya, ama baadhi ya watu wa DRC wamechukua hatua gani kujibu mashambulizi yaliyofanyiwa labda raia wao huko Afrika Kusini. Tunapozungumzia masuala ya mashambulizi ya chuki dhidi ya wageni, tuna swali katika barazani ambao tutakuwa msikilizaji na kuhusisha kutoa maoni yako tuweze kujadiliana, ni lili lipi ambalo linastahili kuchukuliwa, lipi ambalo linastahili kufanyika kwa haraka iwezekanavyo hizi chuki na uhasama kumalizika ndani ya Afrika Kusini na katika nchi zingine za Afrika. Maoni yako muhimu sana, tutakushirikisha baadaye katika matangazo haya, tutakupigia simu moja kwa moja, hayo pamoja na kuangalia nini cha kufanya iwapo ajira ni adimu, cha kujituma na kuweza kupata ama kutia chakula kinywani, vipi ujitume. Na pia tutaangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, lakini moja kwa moja tunaingia Dar es Salaam kwake Dina cha hali dada, hujambo <laughs> Nipo mzima, siku zote nikisikia furaha yako na mimi upande wa pili nakuwa na furaha zaidi. Sasa tueleze, inaarifiwa, mm, naarifiwa Rais Museveni wanamuita mzee wa Afrika yeah, mshauri anaingia hapo Dar es yeah, Salaam hebu tuarifu ziara yake, mbona mbio mbio kutoka Afrika Kusini, jioni hii anaingia Dar es Salaam, haendi moja kwa moja nyumbani kwake Rais Yeri Mseveni anatia mguu hapa Dar es Salaam kama ulivyosema, jioni hii ya leo hapa, ni katika maandalizi yako moto moto ya kumpokea katika uwanja wa ndege wa kimataifa Mwalimu Nyerere. Majira wanasema kuanzia saa kumi na moja hadi kumi na mbili jioni ya leo kwa saa za Afrika Mashariki atakuwa anatua hapa, lakini kutua hapa kwa Mseveni, kwa mujibu wa taarifa rasmi ya serikali, anakuja pamoja na mwenzake Rais John Magufuli wa Tanzania hapa kufungua kongamano la kwanza la biashara la wafanyabiashara wa Tanzania na Uganda. Alafu pia baada ya hii ratiba uh, Raisi Museveni na mwenzake mwenyeji wake watafungua pia jengo ambalo ni la taasisi ya Mwalimu Nyerere, ambayo ni rais wa kwanza wa Tanzania na baba wa taifa. Naikumbuka kwamba huu mwaka ni wa ishirini tangu kifo chake, kwa hiyo Museveni tumsikilize afisa wa serikali anavyozungumzia uh, ziara kati ya ha viongozi no. wawili, ndipo nirudi kwako Dina, tuna watu elfu moja mia sita themanini na tatu ambao wameshajisajili na kati ya hao watanzania eh, tu, tuko kwenye elfu moja Sini, lakini bado watu wanaendelea kujiandikisha na katika hawa e, kwa upande wa wenzetu wa Uganda tunategemea watakuwepo washiriki 426 Dina, nani huyu? Huyu ni Waziri wa viwanda na biashara Bashungwa akizungumzia hilo kongamano la wafanyabiashara wa Tanzania na Uganda ambayo linatarajiwa kufanyika hapa jijini Dar es Salaam na kufunguliwa na Rais Yoweri Museveni wa Uganda pamoja na mwenyezi wake Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania. Naam Dina, tunajua kwamba ujenzi wa bomba yes. la kusafirisha mafuta kutoka Uganda mpaka bandari ya Tanga, Tanzania unaripotiwa kusitishwa kulingana na taarifa zilizochapishwa na shirika lahabali, la habari la Reuters na Bloomberg ambayo yanahusu maswala ya ujenzi huo kati ya kampuni ya Sinok na Talo Oil. je haya ni maswala ambayo yanahusu hawa viongozi, wamekutana mara nyingi wakizungumzia bomba la mafuta hili swala, mm -hmm, je, litakuwepo kwenye ajenda hii ya mkutano ambao utafanyika? Ah, hili swala kwa mujibu wa ratiba iliyotolewa halipo, lakini kama ulivyosema, marahisi hao wawili ndio wanaohusika katika mradi um, huo wa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka Hoima, Uganda mpaka kijiji cha chongoleani kule Tanga. Kwa hiyo na hizi taarifa za kwamba kuna kuna mgogoro kati ya kampuni ya Total ambayo ndiyo inasimamia ujenzi wa bomba hilo, kufuatia kampuni hiyo ya uchimaji nanatofautiani pamoja na hii kampuni ya tilo. Kwa hiyo Watanzania wana hamu kujua, kwa sababu hii hivi sasa hivi bado ni kwa kwa. Hiyo Watanzania wana hamu kujua kama kweli ujenzi huu utafikishwa utekelezaji wake au vipi? Kwa hiyo tunatarajia tunatarajia, kwa sababu hawa walio wahusika ndio waliozindua ujenzi huo. Nakumbuka alienda Chongoleani, rais Museveni na bwana Uganda, alikwenda rais Magufuli. Kwa hiyo tunatarajia wao wawili ndio wanaweza kutoa kutoa kutoa hofu au kutoa mwelekeo wa utekelezaji wa ujenzi wa bomba hili kutoka Hoima Uganda mpaka Chongoleani huko mkoa wa Tanga. Pongezi zangu za dhati kwako Dina Chahali, asante kwa muda wako. Kusik... kidogo, Harrison, ni kwamba hili bomba la mafuta tunalolizungumzia ni kwamba linasitishwa kufuatia kampuni ya uchimbaji mafuta ya Talo kushindwa kuwauzia kampuni ya Total ya Ufaransa na Sinok ya Uchina vitali vya mafuta wiki iliyopita, na kampuni ya Total ndiyo inasimamia ujenzi wa bomba hilo lenye urefu wa kilomita 1445. Taarifa ambazo lazima tufuatilie kujua kilichofanyika Harrison. Uh, ndipo nilikuwa nasema kwamba unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo Kennis, mambo yameendelea kutokea ama kujitokeza kutoka mataifa tofauti ya Afrika mm -hmm, tukielekea Zambia kuhusiana na mashambulizi ya chuki yaliyotokea awali wiki hii huko Afrika kusini mm -hmm. ni kwamba timu ya mpira ya Zambia sasa hivi imesema kwamba kamwe haitacheza na timu ya Afrika kusini mechi iliyokuwa imepangwa kufanyika Jumamosi katika uwanja wa kimataifa wa Zambia. Hatua ya kwanza, huko Nigeria maduka makubwa ya kutoka afrika ama wawekezaji kutoka Afrika Kusini yamefungwa katika miji mikuu na vilevile vile Zambia. Na sasa kutokana na hatua hiyo, tunaelekea moja kwa moja huko DRC ambapo tunaungana naye Kahozi Kosha, ambapo tunaelezwa kwamba pia hatua wakazi wa, wa DRC wamechukua hatua kutokana na uh, kasia za chuki kutoka Afrika Kusini. Kahozi Kosha, karibu sana kwenye VOA Express. Tueleze nini kinachoendelea hasa katika mji wa Lubumbashi. Kwa kweli hapa Lubumbashi alitangia asubuhi mapema, ilikuwa ya washiwashi, wakaaji walionyesha asira yao wakifanya maandamano eh, kwenye mji wa Lubumbashi kuonesha eh, hivi wanatendewa ndugu eh, zao huko Afrika Kusini. Na eh, kwenye asira yao basi mbaya walibomoa duka moja inaitwa eh, Mr Price inayokuwa ni duka ya raia kutoka Afrika Kusini waliingia e, ndani ya duka hii na kuiba e, makompyuta na mavazi ilikuwa ndani. Wakati ambao e, vijana wasiokuwa na nyumba wanaolala barabarani nao pia waliingia kwa kuiba hiyo, wengine vio, vio, vijana ambao wanahudumia wana, wana haki za binadamu, wakiwa wale walucha wakiwa wale wengine mm -hmm, wa Kilindi na La Voix du Peuple wao walifanya sit-in mbele ya balozi mdogo wa Afrika Kusini hapa Lubumbashi. Naam, na Kaozi, hebu tueleze uh, ili wachukue hatua wa hii, labda kuna mambo ambayo yametendewa watu kutoka DRC kutoka wakiwa Afrika Kusini ambayo wamechochea ama kupelekea hatua hii, eh, kulingana na ripoti kutoka huko Afrika Kusini hasa zaidi kwenye mitandao ya kijamii miongoni mwa watu saba waliofariki huko Afrika Kusini unapatikana wakongomani watatu, na mmoja aliunguzwa moto kama nyama. Hiyo ndio ilileta hasira kabisa, kwa sababu watu waliona hiyo kwenye kwenye mitandao ya kijamii, na ndio maana leo huko Kinshasa walifanya sit-in kwenye ubalozi wa uh, wa Afrika Kusini huko Kinshasa, na hapa Lubumbashi kama nilivyoeleza hapa awali, eh, miungano inao inayo inayogombania haki za binadamu ilifanya sitting mbele ya ubalozi mdogo wa Afrika Kusini, lakini kulikuwa vile vile vijana walipiga mawe kuvunja vioo vya nyumba ya ubalozi mdogo, mm -hmm. ya Afrika Kusini na tunaweza kumfikia eh, mmoja waliofanya sitting akina bwana eh, Jean Mulenda ambaye ni mmoja wa Lucha, anaeleza kwa nini walifanya sitting mbele ya ubalozi mdogo wa Afrika Kusini. mm -hmm. manifestation yetu ya njuu yaka interpele banduku yetu basud africain bale biko na komete ba akta ya genofobia ili, ili tuko Tui, kuya, njou, yakusema, na kondane shibot message itukua njuu ya kusema naomba umoja pour l'Afrique. Nam, nimemsikia vizuri huyo ka hozi kosha lakini japo nusu yake nimesikia Kifaransa kidogo sijaelewa, lakini kuna mahali nimesikia kwamba anazingatia amani. Labda utueleze kidogo, amesema nini. E, amesema eh, wao, ingawa kulikuwa watu wengine ambao wana- walipora mari ya ya ya mduka, anaomba umoja wa Afrika. Huyu bwana Jean Mulenda anaeleza katika historia yake ambayo ya amechanga kifaransa kidogo anaeleza kwamba sio maana kufanya vitendo vya ukatili au kulipisha kisasi e, Afrika kulingana na hayo yanayopita huko Afrika Kusini, anaomba mm -hmm. Afrika Kusini ilikuwa na mambo chungu zima kupitia wakati wa apartheid. Ni Kongo ya Mobutu, ni Kongo ya Kanetika, ni, ni Zambia ndio ilisaidia, anaomba tusifanye malipisho ya kisasi ili tukuwe umoja na tujenge Afrika. Asante sana Kahozi Kosha, lakini kwa sekunde mbili hebu tueleze, kuna watu wameanza wa kuwasili Afrika Kusini, raia wa DRC. Hey, rais mwenyewe wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliomba alewasii raia wote wa, wa Jamhuri ya Kidemokrasia wa ya Kongo wanaoishi huku wa, uamishoni huku Afrika Kusini, ikiwa kama hali yao ya usalama ni tete, warudi nyumbani. Aha. Hali ipo watai yanaomba warudi nyumbani. Na kushukuru sana kwa muda wako na kwa ripoti hiyo nzuri, kahozi kosha ukiwa DRC. Kwa hakika tutaendelea kufuatilia mambo yanavyoendelea, lakini sasa tupate habari nyingine za dunia. Afrika Kusini imetangaza hivi leo kwamba imefunga kwa muda ubalozi wake mjini Abuja na ubalozi wake mdogo mjini Lagos nchini Nigeria. Hii ni kufuatia mashambulizi yaliyolenga biashara zinazomilikiwa na raia wa Afrika Kusini nchini humo kama ulipizaji kisasi kwa mashambulizi yaliyofanyika dhidi ya maduka yanayomilikiwa na, na raia wa kigeni mjini Johannesburg. Huku zikiwa zimesalia takriban wiki mbili kabla ya uchaguzi mkuu wa Israeli kufanyika, waziri mkuu wa nchi hiyo Benjamin Netanyahu anaendelea kutoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kutoshirikiana na Iran baada ya nchi hiyo kutangaza kwamba itajiondoa e, kutoka kwa programu ya utafiti wa kinyuklia ikiwa ni hatua ya hivi karibuni kama njia ya kulipiza kisasi dhidi ya vikwazo ilivyowekewa na Marekani. Vurugu zimezuka hivi leo ndani ya bunge la Haiti ambapo wabunge wa upinzani wamekabiliana na wale wa chama tawala, huku wakirusha madawati, viti na makaratasi katika kisa ambacho kimewashangaza raia wa taifa hilo. Wabunge hao walikuwa wakipinga kura iliyopigwa dhidi ya waziri mkuu Friz William Michael na baraza lake la mawaziri. Hata hivyo, mwishowe kura ilipigwa majira ya usiku, ambapo hoja hiyo ilipitishwa kwa kura 76 kwa sufuri katika zoezi lililosusiwa na baadhi ya wabunge. Na takriban watu kumi wamekufa na wengine zaidi ya 40 kujeruhiwa hi leo, kufuatia shambulizi la bomu la kujitoa muhanga linaloaminika kutekelezwa na mshambuliaji wa kundi la Taliban katikati mwa mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Shambulizi hilo limetokea karibu na makao makuu ya kikosi cha muungano wa kijeshi wa NATO nchini Afghanistan, na pia karibu na ubalozi wa Marekani nchini humo. Basi ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na wakati ambapo tunazungumzia Marekani, ni kwamba kimbunga Dorian kinaonekana tena kimeongeza kasi kutoka mbili 2 hadi tatu baada ya kutoka Bahamas na kusababisha uharibifu mkubwa, hasa kimbunga hicho kinaelekea Carolina. Kwa hakika uharibifu unaonyeshwa kwenye vyombo vya habari ni mkubwa, na tutaendelea kukueleza kuhusu kimbunga hicho, lakini tugonge barazani. Wimbo huo ni kiashiria kamili mm-hmm, kwamba tumeingia kwenye barazani, ambapo sisi na wewe tunashiriki pamoja kuzungumzia masuala yanayotuzunguka, na hivi leo tumeuliza: Je, unadhani hatua gani zinastahili kuchukuliwa kwa haraka kumaliza mashambulizi uh, ya chuki dhidi ya watu wa kigeni Afrika Kusini? aha na na kuzuia uwezekano wa kutokea tena kwa vitendo kama hivyo, na majibu ni mengi ambayo yametolewa. Kabla ya kuingia kwenye laini ya simu na wasikilizaji wetu, tusome baadhi ya majibu ambayo tumepokea kutoka kwako wewe, mwana VOA Express. Payas Dankala akiwa kule Dodoma anasema, maskini hatajiriki kwa kufilisisha tajiri. Kwa hivyo Uh, kuna chochote utakachokipata ukisha mfukuza tajiri. Labda ndivyo yeye anavyosema, uh, Piers Dankala. Kwenye laini ya simu, Papi ukiwa Bujumbura, karibu kwenye VOA Express. Kwa maoni yako, unapofuatilia haya masuala, chuki dhidi ya wageni na wengine pia wanaonekana kukasirishwa katika sehemu tofauti za mataifa ya Afrika kuweza kulipiza kisa, kisasi, Papi Hebu unafikiria hatua gani za haraka zinastahili kuchukuliwa kuzima haya? Kwanza nashukuru kwa kunikubalia, kama inavyochangia kwa ya mada ya, ya chuki ambayo iko katika nchi ya South Africa. Nashukuru sana kwanza, mimi nasikia tu moyo unaniuma sana wakati naona Waafrika wanau, wanaua wenzao wa, wa Afrika sha wanaita wenzio kama ni wageni na wakati wako katika uh, bara moja la Afrika. Hayo mambo kabisa, mimi wanaimiza roho sana. Uh, lakini pamoja na hiyo najua kwamba kwa tuna umoja wa Afrika hmm. Kwa nini hausimamii hayo masuala na kuyakomesha? Leo wa Kongo, leo Warundi, leo wa Nigeria, leo wa, wa Gambia na wengineo kadhalika, wanauawa kama nyama Afrika. Uh, wanachomwa kwa moto, wanapora mali yao, wanaishi kama hawako katika bara lao. Kwa nini, mimi maoni yangu ni kwamba uh -huh. waangalie kama inawezekana waende wadilishe ghasia, sababu hiyo itaambukia uh, Afrika nzima, popote pale ambapo msouth Afrika yuko ata, ata, ata, watamfanyia vibaya uh -huh. na utakuta kisasi kinaendelea na wakati ni sisi ni wamoja weusi ni Waafrika, ii ni wa Naam. sijui ni kwa nini wako na hizo roho na chuki mbaya kama hivyo. Sawa sawa kabisa. Hebu nimkaribishe Dotto Masilaba, ukiwa kule Tabora, Tanzania. Karibu sana kwenye VOA Express. Naona kwa maoni yako umesema kwamba labda hatua moja ni vikwazo vichukuliwe dhidi ya Afrika Kusini. Hebu fafanua unavyomaanisha hapa. Mm, ni kweli kabisa kwanza anaitwa Doto Masilamba kutoka Tabora, ninafikiri mtu hawezi kulitambua kosa mpaka pale atakapopatishwa adhabu, ndio anaweza kapata kosa maana. Kwanza ninafikiri sasa ni muda wa Raisi wa Asakuseni kufanya maamuzi sahihi kukabiliana na vitendo vibaya kama hivyo. Shirika la Umoja liweke vikwazo Asakuseni hadi pale watakaposkulia na kutambua sisi sote ni Wafrika. mm -hmm. Kikweli inauma sana, serikali ilifuatilia jambo hili makini. Zahili, ili kwa makini zaidi ili kupunguza ghasia zinazoweza kujitokeza hapo baadaye, kwani huu ni ukiukaji wa haki za kibinadamu. Narudi swali lako, so unaweza kwamba kuniwekea vikwazo, ukiwekea vikwazo kwa vyovyote vile lazima watakuwa wamejifunza maana sisi binadamu hauwezi kuamini kitu kama ni hatari mpaka pale tutapata hatari. Naam, kicinge kuwa tunamwogopa nyoka bila kuumwa, lakini binadamu mashmwana, ukimwona nyoka, nyoka lazima uogope. Naam, asante Santos Ruto ukiwa Kenya. Naam, nashukuru sana vio hee, kwa muda huu na fursa hii ya kuchangia. Naam, kama nilivyotoka hapo mbele ni kwamba uh, Afrika Kusini lazima ijitokeze serikali yote ya Cyril Ramaphosa na vile vile viongozi wao wajitokeze, watambue ni nini hasa kilichopelekea hao hawa Afrika wenyewe waache kufurusha wenzao, kwa sababu kile kinachotokea sasa inaonyesha kwamba kuna chanzo, kuna kitu ambacho kimewakera hawa raia wa, wa, wa Afrika Kusini. Vilevile uh, muungano wa Afrika umekimya uh, kujitokeza kuhusiana na swala hilo. Kwa hivyo, kile ambacho ninachokipendekeza ni kwamba muungano wa Afrika waingie katika mchakato e, mzima wa kutafuta suluhu mm -hmm. kwa swala hilo, kwa sababu kupoteza sa maisha ya watu. Vilevile nimeona katika mtandao ni kwamba kuna watoto, akina mama vile vilevile wananyanyaswa mahali, kuporwa. Kwa hivyo swala hilo eh, lazima Asante na shukran sana Santos Ruto, shukran Papy ukiwa Bujumbura, na shukran Doto ukiwa Tanzania, kwa maoni yako hayo kuhusiana na kila ambacho kinastahili kufanyika kumaliza hizi uh, ya mashambulizi ya chuki na uhasama dhidi ya wageni Afrika Kusini na majaribio ya kulipiza kisasi. Hii ni VOA Express tuingi, tuingie katika muziki na wakati tukiwa ni Alhamisi, yani TBT, tunakumbuka muziki ya zamani iliyovuma, na leo tuna muziki pia kutoka hiyo hiyo Afrika Kusini, wake Yvonne Chaka Chaka, unaosema from me to you, na wimbo huu unasema tuishi katika dunia ambayo imejaa utulivu na amani, living in a world full of harmony, from me to you, Yvonne Chaka Chaka In, in <laughs> kwamba tuishi kweli kwa amani na utulivu sisi wote hapa ulimwenguni. Na wimbo wenyewe ukitokea Afrika Kusini kwake Yvonne Chaka Chaka, basi tutasema kwamba huyo ni Mwafrika Kusini ambaye anaomba watu wote kuishi kwa amani, si wote ni kwa vile tu kuna, katika jamii kuna watu ambao wamezoea kuona vituko vya uhuni tu, yani uvunjaji wa sheria, yani wanapochukua nafasi hiyo, ndo wana avunja, lakini si sehemu zote, wala si wa Afrika Kusini wote wana dosari, ambao baadhi wachache labda wanafanya kama huna kazi hii. Leo tunaangalia kijana Ian Macharia. Kijana huyu alisomea taaluma ya uandishi wa habari nchini Kenya, lakini baada ya kukosa ajira kwa mashirika ya habari, kutembea hapa, kuingia pale akiomba kazi, kuandika eh, wakufu kazi bila kujibiwa, akaamua kuwa mpiga picha hodari tu kwa kutumia kamera aina ya drone biashara yake imepanuka na hata kununua gari la kifahari kutokana na ubunifu huo, tumsikilize. Kutoka Mombasa, kijana huyu katika makala aliyoandaliwa na Josephat Kioko. Nilianza si kitambo sana, okay, nilisomea mass communication some time back, because tunatumia kamera very expensive, sikuwa nazo wakati huo, ikabidi nifanye kitu kingine, ikabidi sasa nianze kufukuza ile yenye tunaita passion. Mimi hufanya photography photography wedding photography mostly video na na picha kwa raha, sababu nafurahia. Kwa sasa nimekaa kwa hii industry kwa miaka miwili, lakini pia wewe mwenyewe ukiangalia utaona kwamba nimepiga step kubwa sana. Kusema kweli, wapiga picha ni wengi sana sana Kenya. Ukiingia kwenye hiyo industry ndio utaelewa kwamba ni wengi, provided uko na simu, tayari wewe ni mpiga picha lakini cha muhimu na ile yenye inafanya ukue tofauti na wale wengine ni ile creativity, ubunifu wa ile kazi yenye unafanya, ndio kila kitu, na ndio maana umeona yangu iko different kidogo. Hata kwenye studio mambo yamebadilika kidogo, si kama pale mbeleni. Wakati nikinunua drone ya kwanza, sasa hivi na drone mbili. Wakati nikinunua drone ya kwanza, hakukuwa na mtu Mombasa mwenye akona hiyo drone. Drone ni ile kamera yenye inaburuka ni kama ndege, inapiga zile picha kutoka kwa juu, inafanya zile picha zionekane za kitofauti sana. O, kitambo walikuwa anatumia helikopta na hizo vitu zingine, na zilikuwa very expensive, hatungeweza ku afford eh. Sana, sana mimi huwa na deal na maharusi na videography na, lakini wakati niko kwa studio, unaweza kuja upigwe picha zako pale kwenye studio. Kwa mfano huyu mteja umepata hapa, nikimpiga picha eh, ameshagraduate, yes, kutoka university ndio maana akaamua kukuja hapa. Mimi huwa naambia vijana kila wakati, si lazima ukuwe na mashine kubwa kubwa, si lazima ukuwe na kamera kubwa. Nilianza na kamera moja, kulingana na kujua kuitumia, ndio steps zinaenda zikikua. Ile kidogo konayo mahali, unaweza unaweza anzia, hata kama pale ni padogo, anzia hapo ukipanda, sababu hata mtoto uanza kwanza na kutambaa mpaka anakimbia. Ile kidogo unajua, unaweza fanya fanya bidii Ninapoongea na wewe, ninalisha familia yangu, nafanya mambo makubwa, naendesha gari yangu mwenyewe sababu so, kuna wengine mpaka wananiita menta. Cha muhimu ni kuanza ile kitu wewe mwenyewe unapenda kufanya haya. Hmm. Basi umesikia mambo, ushauri mkubwa sana yani, siku zote uwe na mtazamo wa pili katika lile swala unaliona, huenda ni gumu na, na wakati unaona umeng'ang'ana sana kulifanya hili halifanikiwi kuna njia nyingine torokea hapo, alafu jamaa akasema kwamba kila mmoja mwenye simu pia ni mpiga picha. Sasa tofauti hai yako na wao itakuwa nini? Mm, mambo magumu, lakini vizurikiri okay. Unaweza waezu... piga piga tu picha. Unajua siku hizi hata kitu kinatokezea kitu ambacho unaona mtu anastahili kuchukua hatua za kuokoa, lakini watu wanapiga picha tu. Ah, wanapiga really picha tu, unachapwa really pale ngumi na mama pale nje <laughs> badala ya watu wakuja wasaidie o unalimwa tu picha na video, mambo ya mitandao ya kijamii hayo. Sasa basi tuelekee kabla ya kutamatisha VOA Express hivi leo kwenye swali letu, na swali tuliuliza, unaridhika na maelezo ya kuachiliwa kwa ndege ya Air Tanzania iliyokuwa imeshikiliwa huko Afrika Kusini? Haya, ndege hiyo ili, kidogo tu, ndege hiyo ilikuwa imeshikiliwa baada ya mkulima mmoja kuishtaki Tanzania akitaka apewe zile pesa walizoahidiana ndani ya mahakama baada ya mali zake kustaifishwa, sio wakalipa kiasi, kiasi kikasalia, jamaa kaenda okay, <laughs> mahakamani akasema mjanilipa, ndege yenu haitoki mpaka mnilipe. Lakini wameenda mahakamani, ndege imeachiliwa. Sasa taarifa zinazotolea, we msikilizaji, unaridhia basi, majibu ni mengi, na nitaanza na mwa j Juma wa kutoka kule Tanzania. Anasema, raha tu hapa Tanzania, Mungu ndiye mchungaji wetu atatutetea kwa hila. Mungu abariki Tanzania daima, amani ndio tunaomba. Uhum. Kijangwa yupo Tanzania anasema, mimi mpanda mabasi nitaelewa wapi mambo ya ndege? Nilisikia tu imeshikwa, sasa imeachiliwa, hilo tu. Haya mami. <laughs> nitasema ni hilo tu yani. VOA Express, naona kwamba muda umeyoyoma. Jina langu Harizon Kamau, Kennes Buila la kwangu. Asante kwa muda wako kushirikiana nasi kwenye kipindi hiki.