Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni BMJ Mrithi, nikiwa hapa Washington. Karibu kwa habari za dunia za idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika Viongozi mbalimbali hususan kutoka bara la Afrika wanaendelea kuomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa kwanza wa Zimbabwe, Robert Mugabe. Mugabe ameaga dunia wakati akipatiwa matibabu nchini Singapore akiwa na umri wa miaka tisini na tano. Rais huyo aliongoza Zimbabwe kupata uhuru, lakini utawala wake wa miongo minne ukamalizika kwa kupinduliwa na jeshi kufuatia hali ngumu ya uchumi, umaskini, mfumuko mkubwa wa bei na maandamano katika barabara za nchi hiyo. Mugabe amesifiwa kwa ukombozi wa Afrika, hasa kuwapokonya mashamba wazungu na kuwarejeshea Waafrika lakini wakati huo huo kuna baadhi ambao wanamkosoa na kusema kwamba amesababisha hali ngumu ya maisha kwa raia wa nchi hiyo. Serikali ya Afrika Kusini imemtaja Mugabe kuwa kiongozi mpenda umoja wa Afrika, shujaa mpiganaji na mpenda mapinduzi. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta naye amemtaja Rais Mugabe kuwa mtu mshupavu ambaye hakuogopa kupigania kile alichokiamini. Rais huyo ameamuru kwamba bendera ziwe nusu mlingoti kwa heshima ya kiongozi huyo wa zamani. Mgogoro wa Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya umeendelea hivi leo huku wabunge wa, wa upinzani wakikataa kuunga mkono wito wa waziri mkuu Boris Johnson wa kuitisha uchaguzi wa mapema Wabunge hao wanataka Boris kutafuta ucheleweshwaji wa Uingereza kujiondoa umoja huo wa Ulaya, jambo ambalo ameapa kwamba hatolifanya. Johnson amesistiza kwamba ni lazima Uingereza ijiondoe kutoka umoja wa Ulaya katika muda wa siku 55 zijazo na kwamba uchaguzi wa mapema ndio njia ya pekee ya kumaliza mgogoro huo uliopo. Wabunge wa Uingereza wamekataa kila pendekezo linalowasilishwa kwao na la mkataba wa Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya pamoja na kuzuia kuondoka umoja huo bila mkataba wowote. Johnson anataka uchaguzi wa mapema kuandaliwa tarehe kumi na tano mwezi Oktoba mwaka huu, wiki mbili tu kabla ya Oktoba thelathini na moja, siku ya mwisho iliyopangiwa Uingereza kujiondoa kwa umoja huo. Boris anatafuta uungaji mkono wa theluthi mbili ya idadi ya wabunge wa Uingereza. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Serikali ya Ethiopia imewaalika raia kutembelea kituo kilichokuwa kikitumiwa kuwazuia wafungwa maarufu wa kisiasa wakiteswa na kuhojiwa. Kufunguliwa kwa kituo hicho kinachojulikana kwa lugha ya Amharik kama Maekelawi, maana yake katikati, e, kunafuatia ahadi ya serikali ya nchi hiyo kwamba haitatenda ukatili na unyanyasaji kwa wafungwa wa kisiasa tena. Waziri Mkuu Abi Ahmed amesifiwa kwa kuachilia wafungwa wa kisiasa baada ya kuingia madarakani Aprili mwaka elfu mbili na kumi na nane na kufunga kituo cha mateso cha Maekelawi. Lakini wakosoaji wake Ahmed, hata hivyo, wanasema serikali yake imeanza tena mbinu za kuwakandamiza wapinzani wake kama ilivyokuwa katika utawala uliopita. Na kimbunga Dorian kimepungua nguvu na kuwa katika kiwango cha kwanza baada ya kusababisha dhoruba na mafuriko kwenye barabara za North na South Carolina mapema Ijumaa, kimbunga hicho kilipiga huko Cape Hatteras, North Carolina kabla ya kuelekea kwenye bandari au bahari ya Atlantic, kikiwa kinaelekea mashariki katika pwani ya Marekani, kikiwa na upepo wa kasi ya kilomita 150 kwa saa. Ni hayo tu kwa sasa, nampisha mwenzangu Harrison Kamau akulete kwa undani. Mimi ni bmj mrithi. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani na jina langu Harrison Kamau Karibu sana kwenye kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Basi tukianza na habari za kifo cha aliyekuwa rais wa Zimbabwe kwa zaidi ya miongo mitatu, Robert Mugabe. Baadaye muda ukiruhusu, tutaangalia uh, athari zilizoletwa na kibunga uh, Dorian huko upande wa uh, Marekani katika eneo la Florida na vilevile visiwa vya Bahamas um, Robert Mugabe ambaye alifariki mapema leo akiwa na umri wa miaka tisaini na mitano alipo alifariki akipokea matibabu kwenye hospitali moja nchini Singapore yaliyokuwa akihudumiwa tangu mwezi Aprili. Mugabe alizaliwa Februari mosi, Februari ishirini na moja mwaka wa elfu moja tisa mia ishirini na nne kwenye taifa hilo ambalo wakati huo lilijulikana kama Rodesia, likiwa chini ya ukoloni wa Uingereza. Baba yake alikuwa fundi wa mbao akitokea kwenye kabila la walio wengi nchini humo la Shona. Basi Mugabe alikuwa miongoni mwa Waafrika wa kwanza kupata elimu kwenye shule zilizomilikiwa na kanisa Katoliki, ambapo baadaye alifanikiwa kuwa mwalimu. Baadaye alipata ufadhili wa kimasomo kwenye chuo kikuu cha Fort Hare Afrika Kusini, ambako alipata shahada zake saba kabla ya kuelekea Ghana akiwa mwalimu. Wakati akiwa Ghana, Mugabe alianza kuvutiwa na mawazo ya ukombozi wa Afrika kutoka kwa kiongozi wa taifa hilo ambalo tayari lilikuwa limejipatia uhuru wake chini ya utawala wa Kwame Nkrumah. Mugabe pia alivutiwa na penzi la Ghana na likapelekea kuoa mke wa kwanza nchini humo kwa jina Sali. Basi mwaka wa elfu moja tisa mia sitini Mugabe alirejea uh, kule Zimbabwe au Rodesia wakati huo, akizingatia ukombozi wa Afrika wakishirikiana na Joshua Nkomo kabla ya kutengana, ambapo alianzisha chama cha Zimbabwe African National Union yani ZANU mwaka wa elfu moja tisa mia sitini na nne baada ya kufanya hotuba ya kutusi serikali ya waziri mkuu Ian Smith kwa kuwaita cowboys Mugabe alikamatwa na kuzuiliwa kwa miaka kumi bila kufunguliwa mashtaka yoyote. Bas, wakati akiwa kizuizini, mtoto wake wa kiume wakiwa na Sali alifariki, lakini serikali ya mbeberu haikumruhusu kamwe kuhudhuria mazishi ya mwanawe. Mwaka wa 1973 wakati akiwa bado kizuizini, alichaguliwa kama mkuu wa chama cha ZANU na kisha baadaye alipoachiliwa alikimbilia Msumbiji ambapo aliongoza waasi dhidi ya utawala wa Rhodesia. Chama chake cha ZANU wakati huo kikishirikiana na kile cha Joshua Nkomo cha Zimbabwe African Peoples Union yani ZAPU. Wakati wa mashauriano yaliyopelekea uhuru wa Zimbabwe, Mugabe Mugabe alionekana kuwa kiongozi aliyekuwa na, na ujeshi mwingi ndani yake. Uh, miongoni mwa viongozi weusi pamoja na yeye alionekana ali akitoa masharti mengi sana na makali kwa wakoloni. Wakati mmoja alizuru uh, uh, mji wa London mwaka wa elfu moja tisa mia sabini na sita na, na pale Mugabe alisema kuwa suluhisho la Rhodesia lingepatikana kupitia utumizi wa bunduki pekee. Kwa hakika, hilo ni jambo ambalo liliwatisha na kuwashtua wale wakoloni. Mugabe alianza kupata heshima kutoka kwa wapinzani wake na wakati wakati wa makobeleano yaliyofanyikia Lancaster House huko Uingereza mwaka uh, wa elfu moja tisa mia sabini na uh, na tisa kabla ya Rodesia ambayo sasa ingejulikana kama Zimbabwe uh, kutengwa kutoa uh, Februari kupata uhuru wake Februari mwaka wa elfu moja tisa mia themanini kama wakati wa kufanyika kwa uchaguzi wa kwanza nchini humo basi uchaguzi hatimaye ulifanyika kati ya chama cha Mugabe na Chankomo ambapo aliibuka mshindi licha ya madai ya udanganyifu wa kura, pamoja na mshangao kutoka kwa waangalizi wa kimataifa waliosema kwamba hawakutarajia ushindi wake kutokana na kuwa Mugabe alikuwa awali amejitangaza kuwa mwenye msimamo wa kimarxist. Ushindi wake ulizua wasiwasi mwingi miongoni mwa wazungu wa Rhodesia, huku ukileta furaha kubwa miongoni mwa Waafrika waliojitokeza barabarani kusherehekea. Hata hivyo, hotuba zake za kwanza kama waziri mkuu zilipunguza hofu miongoni mwa wazungu walikuwa wanapanga kutoroka nchini humo. Hata hivyo, haikuchukua muda mrefu kabla ya tofauti za kisiasa kuzuka kati yake na Joshua Nkomo aliyekuwa waziri kwenye serikali yake, zilizopelekea kuondolewa kwenye wadhifa huo na kupelekea mauaji ya maelfu ya wafuasi wa kabila la Dembele kwenye eneo la Matambeleland katika miaka ya 80, baadaye chini ya kile kilichosemekana kuwa shinikizo, Nkomo alikubali chama chake cha ZANU ama ZAPU kuungana na ZANU na ndipo pakatokea chama kimoja chenye nguvu cha ZANU PF. Baada ya kumaliza ofisi ya waziri mkuu, Mugabe alifanyika rais mwaka wa 1987, na, na, na, na kisha kuchaguliwa kwa muhula watatu mwaka wa 1999. Mwaka huo Mugabe alioa Grace marufu baada ya mke wake wa kwanza Sari kufa kutokana na saratani. Mugabe ya, ya, alibarikiwa na watoto wawili wakiwa na Grace ambaye, mdogo wake ambaye Grace ni mdogo wake kwa umri kwa miaka arobaini. Mtoto wa tatu alizaliwa wakati Mugabe akiwa mwenye umri wa miaka sabini na mitatu. Wakati akiendelea na utawala, uhusiano wake na jamii ya kimataifa ulianza kubadilika, ambapo baadhi ya mataifa yalimwona kama aliyegeuka na kuwa dikteta aliyetawala kwa kutumia vitisho pamoja na ghasia. Licha ya kuwa upinzani uliendelea kuongezeka hata miongoni mwa Wazimbabwe, Zimbabwe bado alikuwa mwenye wafuasi wengi ndani ya nchi. Wakati wa kujipatia uhuru wake wa 1980, Zimbabwe ilikuwa mmoja ya mataifa aliyoendelea sana kiuchumi, ingawa baadaye uchumi huo uliporomoka na kupelekea Mugabe kubadili sera za umiliki wa ardhi. Mugabe wakati wa utawala wake alijitahidi kuhakikisha kuna usawa wa watu wa rangi zote, lakini mwaka wa 1992 akazindua sheria ya umiliki wa ardhi iliyoruhusu watu weusi kuchukua ardhi iliyomilikiwa na wazungu. Mpango wenyewe ulilenga kurejesha mashamba kwa watu weusi kutoka kwa zaidi wa ya wakulima 4500 wazungu ambao walikuwa wamekalia ardhi yenye rutuba. Mwanzoni mwa miaka ya 2000 utawala wa Mugabe ulitikizika kutokana na chama kipya cha upinzani cha Movement for Democratic Change yani MDC, kilichokuwa kikiongozwa na aliyekuwa kiongozi wa wafanyakazi Morgan Changirai. Mugabe alipata nafasi ya kukashifu wakulima wazungu aliyodai wanafadhili chama cha Shangirai. Hatua ya kuchukua mashamba kutoka kwa wazungu ilisambaratisha uchumi wa taifa hilo, hasa kufuatia vikwazo vilivyowekewa Zimbabwe na jamii ya kimataifa. Basi utoaji wa chakula pia unasemekana kupunguka kutokana na kuwa kingi kilikuwa kikitoka kwenye mashamba makubwa ya wazungu. Jumuia ya kimataifa, jumuia ya mataifa ya dola pia ilichukua hatua dhidi ya Zimbabwe ya kutohudhuria ya mikutano yake hadi pale itakapochukua hatua za kuimarisha demokrasia kwenye uchaguzi wa 2008, Mugabe alishindwa na Shangirai kwenye uchaguzi, lakini akashinda kwenye kura ya marudio baada ya Shangirai kujiondoa. Mwaka uliofuata wa 2009, Mugabe alikubali kugawana madaraka na kumkaribisha Shangirai kama waziri mkuu kwenye serikali yake. Basi hatimaye Shangirai aliondoka serikalini, huku kukiwa na wasiwasi mkubwa huenda mke wake Mugabi Grace akawa anajiandaa kuchukua madaraka baada ya Mugabi, hasa kutokana na umri uliokuwa umeendelea sana. Ili kuondoa wasiwasi wasi huo, Mugabi mwaka wa 2015 alitangaza kuwa angeshiriki kwenye uchaguzi wa 2018 ambapo angekuwa mwenye umri wa miaka 94. Basi Februari mwaka wa 2016 alisema kuwa hakuamini kuwa kungetokea mrithi wake miongoni mwa Wazimbabwe, akisema kuwa angebaki madarakani hadi pale Mungu angemwita. Hata hivyo, jeshi baadaye mwaka wa 2017 Novemba ilizu, alizuiliwa kwake nyumbani, na siku nne baadaye aliyekuwa naibu wake Amazon Mnangagwa akashika wadhifa kama rais wa Zimbabwe kwenye operesheni iliyoongozwa na jeshi. Hata hivyo makubaliano yalifanywa kulinda familia ya Mugabe kutokana na mashtaka katika siku za mbele, pamoja na kulinda mali zao, huku akipewa nyumba, wafanyakazi, magari pamoja na pasi ya kidiplomasia. Basi kifo cha Mugabe hata hivyo kimechochea maoni tofauti kutoka kwa watu mbalimbali, viongozi na vilevile wachambuzi. Hebu tusikie baadhi yao wanasema nini kuhusu maisha na utawala wa Mugabe. Kabla hatujamueleza Mugabe na haya aliyoyakosea, hebu tumzungumze Nkwame Nkuruma kwanza. Nkwame Nkuruma akafanya mengi kuja kupatikana uhuru na kuiunganisha Afrika na akaja akapinduliwa, na wakati wa kupinduliwa alikuja akabomolewa kwa kila namna mpaka akaja akatoa kitabu chake cha Dark Days in Ghana, anaelezea wapi alipokuwa anataka kuipeleka nchi ya Ghana. Mugabe alikuwa na fikra hizo hizo; hizo alikuwa anafuata mkondo ule ule wa nani wa Nkuruma, lakini nchi za magharibi ndizo zilizokuja kumvuruga hasa katika lile suala la ardhi, na hapa yeye akachanganyikiwa. Na moja kubwa tulolizungumza la Mugabe ni jambo ambalo analisimamia analoleamini, na anabakia nalo pale pale. Sasa Mugabe tunamona kama ni Mugabe lakini Mugabe alikuwa na wale wenzake alopigana nao, hawa ndio walokuja kumparaganya Mugabe, na Grace akaja akamaliza aka. Lakini nitoe mfano mmoja mdogo tu ambao Mugabe ameonyesha ukakamavu mkubwa ambao Afrika sote tumefurahi: ni kupinga ndoa ya jinsia moja, akasema hili hakubaliani nalo ambalo baadhi ya viongozi wa Kiafrika wameyumba, Mugabe hajayumba nalo. Kwa hivyo, Mugabe alikuwa ni mtu mwenye misimamo. Tumtizame zaidi, watu wa Afrika, katika yale aliyoyapata ya mafanikio kuliko kuyaangalia haya aliyoyakosea, ambayo tunaona nchi ya Magharibi ndio wamezipigia chapuo na vijana wetu ambao wako kileo zaidi na mambo ya dot com haya ya mambo ya internet, wanasoma zinakuwa fikra zao vipi, namna zinavurugika, zina lakini, kwa kweli, Mugabe tumwangalie kama ni shujaa kuliko kumwangalia kama ni ni mtu alovuruga peke yake iliovurugika hiyo Afrika Kusini inaopewa sifa. Tuitizame sasa hivi vipi na mambo wanaoyafanya mambo, mambo ambayo leo mwafrika anamuua mwafrika mwenzake ambaye alijitolea katika nchi yao iwe huru leo, leo a, a, a, anamuua hivi hivi na wale ambao waliwafanya wae katika katika umaskini na hali kama ile hatabu, wamewachia wako wafanya. Mimi naona bado Mugabe anahitajia kupewa sifa, na hayo ni matokeo tu, na takriban nchi zote hatuwezi kuzisema, lakini nchi nyingi za kiafrika tumekwenda kama alivyosema Lorendo mo katika kitabu chake False Start in Afrika, tulianza mguu mbaya yametutokea, alotutokea, lakini Mugabe bado ni, ni, ni, ni alama ya nchi ya Zimbabwe na atakumbukwa kwa yale mazuri aliyoyafanya kwa kweli kuna wengi ambao wametoa maoni, lakini hebu kwanza tusikie naye aliyekuwa naibu waziri, naibu uh, rais nchini Kenya kwa muda mrefu uh, Kalonzo Musyoka alivyokuwa ama alivyosema wakati akizungumza na mwenzetu Kennedy Wandera wakiwa Nairobi tuliwahi kutembelea nchi ya Zimbabwe wakati ule na aliyekuwa rais Daniel Arap Moi, na hata wakati wa rais Kibaki wakati ulikuwa makamu wake. Kwa sasa ni kusema pole sana kwa wenzetu wa Zimbabwe mahala popote walipo, kwa sababu kando na shutuma ambazo uh, hivi majuzi amekuja akazibandikwa mzee Robert Mugabe hapo mwanzo mwanzo, ikumbukwe kwamba wakati wa harakati za kukombo a nchi ya South Africa wakati wa vita dhidi ya apartheid, Zimbabwe chini ya uongozi wa mzee Robert Mugabe ulikuwa katika mstari wa mbele. Kwa hivyo basi ka, ikabandikwa ikapata, ikapata hiyo heshima ya kuwa frontline state. Hiyo frontline state ni vita dhidi ya a, apartheid. Na wengine wanamwona kama kiongozi aliyetumia nguvu za kimabavu kuwakandamiza wananchi wake Zimbabwe. Je, Kenya ilimwona hivi? Unajua, kuna wengine wakiona pengine Mugabe amezeeka na anataka basi wao wachukue nafasi hiyo, wanaweza kufanya maajabu maajabu. Harare declaration ya 1981 ambayo yeye mwenyewe alisimamia juu ya democratisation na uwazi katika uh, vile uh, nchi mataifa ya Afrika na Commonwealth ja, uh, Jumuiya ya Madola ilipaswa walipaswa ku, uh, kuendeleza mambo yao utakubali na utakubaliana na mimi kwamba Zimbabwe chini ya Robert, Robert Mugabe, ilikuwa katika mstari wa mbele wa harakati hizo, lakini nyuma nyuma, ambao wanasema unajua, wakipigania haki za wazalendo wa Zimbabwe haswa kwa upande wa wa umiliki wa ardhi, hapo ndio mambo yakaanza kuwa ngumu kwa sababu e, wakubwa kule katika nchi za magharibi wakaanza kuona huyu amekuwa kazi yake ni kufurusha hawa wengine kwa hivyo akamwekelea fitina nyingi. Uh, hata hivyo nadhani mambo yote hayo sasa, eh, iko katika kumbukumbu -kumbu za nchi ya Zimbabwe, eh, na tuwatakia kila la heri na unazungumziaje hatua ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kuamuru bendera ya Kenya kupeperushwa nusu mlingoti kwa siku tatu mtawalia? Je, hii inaashiria uzito wa ushirikiano kati ya Kenya na Zimbabwe? Nadhani sio tu Kenya na, na Zimbabwe, lakini Afrika nzima. Nadhani Umoja wa Nchi Huru za Afrika au vilevile watachukua msimamo kambambe na huo waliochukua rais Uhuru Kenyatta. Ni jambo la heshima, ni vizuri tuwe tunawaheshimu wazee wetu ambao alipigania vilivyo kwamba Afrika iwe nje isiyotawala kimabavu na wapepari wakati ule. Kwa hivyo heshima uh, anayostahili Robert Mugabe, nadhani ni wazi Rais Uhuru Kenyatta ametambua vilevile, kwa niaba ya Wakenya wenzake. Ni aliyekuwa waziri wa muda mrefu nchini Kenya, pamoja na kuwa naibu wa rais Haya basi, pamoja na kuwa naibu wa rais wa marais wawili waliopita nchini Kenya, lakini pia maoni yametolewa na viongozi wengine na pia wachambuzi wa maswala ya kisiasa. Maoni mseto, wengine wakisema Mugabe, wakizungumzia uzuri wa Mugabe, wengine wakizungumzia labda pengine hakuwa kiongozi ambaye aliweka ahadi zake kwa watu wa Zimbabwe. Hebu tuwasikie wanavyosema, kwamba Mugabe ni kizazi hiki ambacho kinamalizika, ingawa hajakuwa na kina Nkuruma, Nyerere, kamuzu Banda, hajakuwa nao Kenyatta, lakini yeye alikuwa baadaye amekuja na akaongoza mapambano ya kuhakikisha kwamba, e, walowezi kina Ian Smith wachache wanaondoka, na vilikuwa ni vita vikubwa e, akipigana kwa kutokea Msumbiji na baadhi ya wapiganaji wake walikuweko katika nchi ya Zambia. E, Mugabe kwa kweli, tutopotaka kumzungumza inabidi e, tumzungumze pande mbili, pande za mafanikio na pande zile ambazo alipokuja kupoteza ile, e, tunaweza kuita kuiendeleza nchi ile ambayo yeye aliirithi ikiwa ndio inategemewa kulisha katika zile nchi za kusini mwa Afrika, ikaja katika uchumi ukaanguka. Vitu viwili alivyohakikisha vinabakia na viko katika hali ya juu, kwanza ni suala la elimu na suala la pili la afya. E, kuna mwanamama mmoja anaandika kitabu, anasema kwamba hata wale waliokuwa wanafanya kazi Ikulu, wanaokata majani walikuwa uko jikoni, basi alikuwa akikaa nao akiwasomesha. Tunajua katika misingi yake, katika viongozi ambao katika kipindi hichi waliosoma na waliokuwa na mafanikio, ingawa hajakuwa na PhD, lakini anaambiwa alikuwa na shahada tisa na shahada nyingine amezisoma akiwa akiwa yuko jela. Uh, naweza kusema ya kwamba yule Mgabe ambaye namfahamu mimi, si Mgabe mwenye sifa nzuri. Sio Mugabe ikiwa mm -hmm, mazuri kwa sababu, uh, ninasikitika sana. Kwa mfano, lazima tukubali kwamba lazima tukubali kwamba tangu ulimwengu huu tumeanza kunukuu au hususa, kuna kili mambo hususan, ni tarehe za viongozi hatujafanikiwa. Kuna kili tarehe ya kiongozi aliyefaulu kielimu ulimwenguni zaidi ya Robert Mugabe. Hakuna mtu ambaye amesoma katika watu ambao washatawala ulimwengu huu zaidi ya Robert Mugabe, sio bara Europa, sio bara Asia sio bara ya Amerika kusini, kaskazini na hali kadhalika. Kwa mtu kuwepo na digirii zake zenyewe saba maalum saba mbali na za za za za kutuzwa takriban ishirini kwa kiulimu, amebeba sifa zote za mtu ambaye alikuwa anatakikana kuwepo kwa mweledi na mjuaji wa mambo mengi tu. Lakini je, kusoma kule kwake kulifanikiwa kuweza kumsaidia kuweza ku kufasirisha usomi wake katika matendo. Tunaposema tunasema matendo gani? Tunasema matendo, matendo kwenda kuhakikisha watu takriban elfu ishirini wamekufa kule Matabeleland. Hayo sio matendo mazuri. Tunasema kuchukua jeshi kuliingiza Kongo kwenda kupigana, biashara za kwenda kuiba huko kuweza kupata mali ya magendo kuingiza ndani ya Zimbabwe. Hiyo sio sifa nzuri tunasema mtu kupeleka uchumi wake ndivyo sivyo, mpaka inafika kiasi ya kwamba sarafu yake rasmi ya kitaifa inadhalilishwa na inapigwa marufuku inakuwa haipo tena, na mtu una elimu. Yani ikawa kwa mfano, hapa tunasema leo, kama kwetu, kwa mujibu wa katiba ya Kenya, unapohitaji kugombea urais, wameweka shurti ya kwanza ni uwe na digirii. Kuwa na nia njema, Mugabe kwa nchi yake kwamba pande la ardhi zaidi ya asilimia tisini liko katika mikono ya wazungu wachache, na wao ndo wanaoendeza hii. Sasa yeye nia yake ilikuwa awape wananchi watumia ile ardhi, lakini alikuja kukikosea ni kwamba alikuwa na wale wenzake ambao ni wamepigana katika vita vya msituni, wale ndio wakataka kwamba wao sasa wapewe haki kubwa na wao ndo walipokosea. Hapa ndo walipokosea. Haya basi, sisi hapa tunatoa pole zetu kwa watu wa Zimbabwe kutokana na kifo cha kiongozi wa muda mrefu wa taifa hilo Robert Mugabe. Kabla ya kutamatisha kwa undani siku ya leo ama ijumaa ya leo kidogo tu tutupie jicho kimbunga ambacho kimekuwa karibu wiki nzima kikiwa huko maeneo ya Florida na Bahamas, ambacho kibunga Dorian mapema leo kimegonga ufukwe wakati mwa Atlantic kikiandamana na mvua kubwa pamoja na upepo mkali, huku kukiwa na hofu ya kutokea mafuriko kwenye maeneo yaliyo chini kwa viwango vya mita mbili au zaidi. Kimbunga hicho kilichoko kwenye kiwango cha cha kwanza, sasa kinasemekana kufika kule Carolina, South Carolina na North Carolina, na kidogo tu labda, tukikadiria mambo yalivyokuwa, ni kwamba Ki wa kimbunga hicho kilichoanza mwishoni mwa wiki kilikuwa mwanzoni kabisa kikiwa kwenye kiwango cha tano, lakini kufikia sasa kimeshuka uwezo wake na kufikia kiwango cha kwanza tu, ama category one. Na kinasemekana kwamba kimeleta hasara kubwa huko katika kisiwa cha Bahamas kiasi cha kwamba kuna watu takriban thelathini ambao wamekufa, lakini wataalam walioko wanasema kwamba idadi hiyo huenda ikaongezeka kwa kwamba kuna mafuriko na shughuli za uokozi haziwezekani kufanyika vilivyo kutokana na maji mengi yaliyoko. Wanasema pia majengo mengi ama nyumba za watu zimebomoka na huenda kuna watu wengi wamefunikwa kwenye vifusi. takriban bilioni saba, zinasem, do, dola bilioni saba zinasemekana kuwa hasara iliyopatikana ukiondoa miundo msingi. Kwa hivyo utaona kwamba ni hasara kubwa zaidi ya mali za watu uh, iliyotokea huko Bahamas. Uh, ripoti zinasema kwamba uh, sasa hivi tunapozungumza imekuwa ni vigumu pia uokozi wa ndege kufanyika, kutokana na kwamba uwanja wandege, wa ndege wa Marsh Harbour umefungwa kutokana na mafuriko yaliyoko, na wanasema kwamba waokozi sasa hivi wanatumia boti uh, kutoka katika uh, kule Nassau au kutoka Marekani. Uh, ili kusaidia ama kuokoa walioko kwenye kisiwa cha Bahamas pamoja na visiwa vingine ambavyo vimegongwa ama vimeathiriwa na kimbunga, uh, Dorian na sasa hivi tunapozungumza ni kwamba kuna wanajeshi na pia walinzi wa bahari zaidi ya 250 walioko Bahamas wanaoendelea na shughuli za uokozi, lakini kufikia sasa inasemekana kwamba hali ya mvua na upepo umepungua na inatarajiwa kwamba tunapoingia mwishoni mwa wiki ama wikendi, hali itakuwa tulivu, maji yataanza kupunguka na shughuli za uokozi zitaendelea. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu Harizon Kamau, nikikutakia wikendi njema, nikiwa hapa studioni na mwenzangu Aida Isa kwa upande wa pili. Kwa heri ya kuonana.