Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa Undani. Nam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC, msikilizaji wetu wa redio, hali kadhalika kupitia Facebook live stream. Huu ni muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Namna katika kwa undani hii leo eh, tunaanza na kumulika sakata la ujenzi wa bomba la mafuta kati ya Tanzania na Uganda, na katika sehemu ya pili tutamulika swala la kizungumkuti cha Uingereza kujitoa katika umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit. Je, hali ikoje? Waziri mkuu akiwa ameshindwa kupata wingi wa kura bungeni mpaka sasa anahaa kutafuta uungaji mkono licha ya kuonekana ni mpiga kampeni mzuri, lakini hali iko vipi kwa upande huo, na na na nini ambacho kinachoendelea mpaka sasa? Na huko nchini Tanzania hali iko vipi? Basi tufuatane. Tunaanza na habari za vyombo mbalimbali vya habari zikieleza kwamba kuna utata katika utekelezaji wa ujenzi wa bomba la mafuta au bomba la kusafirisha mafuta lenye urefu wa kilomita 1445 bomba refu hili kutoka huko nchini Uganda e, mpaka kuelekea nchini Tanzania kwenye bandari ya Tanga. Sasa ujenzi huu umesitishwa. Je, nini kimefikia hapa hatua hiyo? Kwa mujibu wa mashirika ya habari ya kimataifa ya Reuters na Bloomberg, imefikia kutokana na kampuni ya uchimbaji mafuta ya Talo kushindwa kuuzia kampuni za Toto ya Ufaransa na Sinuki ya China vitalu vya mafuta wiki iliyopita. Hiyo ndio ripoti ya awali kabisa inayoeleza, na kampuni ya Ufaransa ya Toto ndio inasimamia ujenzi wa bomba hili ambao ni refu, lenye urefu wa kilomita zipatazo elfu moja, 1445. tayari hatua za awali kuelekea ujenzi huo kama vile ramani e, baadhi ya kandarasi na utanuzi wa bandari ya Tanga kule nchini Tanzania zilikuwa zimekusha anza. Hizi ni hatua muhimu ambazo serikali zilikuwa zimekusha anza kuzifanyia kazi. Lakini basi shughuli zote za ujenzi wa bomba hili la mafuta ghafi la Afrika ya mashariki au East African Crude Oil Pipeline e, zimesitishwa mpaka hapo taarifa mpya itakapotolewa kutokana na kushindikana kwa mauzo ya hivyo visima, na hii taarifa ni kwa mujibu wa afisa mmoja nchini Uganda ambaye alizungumza na Reuters, lakini kwa sharti sharti la kutotajwa jina lake. Inaripotiwa kwamba makubaliano ya uzoaji wa vitalu hivyo yalivunjika tangu Agosti 29 kutokana na mzozo wa kodi za mamlaka nchini Uganda. Kodi ziko vipi? Kiasi gani cha kodi? Hali iko vipi? Tutafuatilia hayo, lakini kuvunjika kwa makubaliano ya mauzo hayo kunaleta sintofahamu juu ya nani atagharamika na kitu gani hatari ya kuendeleza mradi huu ambao ungekuwa na mfumo sawia wa umiliki kama ule wa vitalo vya vi mafuta kwa mujibu wa afisa huyo. Sasa basi, tutaka kujua zaidi kuhusu swala hili, na mwenzangu Patrick Ndwimana aliweza kufanya mazungumzo na mchambuzi wa masuala ya biashara ya mafuta Joe Watson Gakuo kutoka nchini Kenya, na kutaka kujua kwa undani zaidi ikiwa hali hivyo kati ya nchi hizi mbili. Kwanza kabisa, nani anajikuta kwenye hali ya hasara kwa sasa? Kusoma kwa kweli kila mtu atakuwa a, a, amepoteza, lakini pia tuko na, na uhakika ya kwamba hata kama imesimamishwa bado italejelewa, lakini tuta tutagojea kwa muda sasa ambao hatujui. Lakini je, Uganda na Tanzania, kati ya hizi nchi mbili nani anapoteza zaidi? Uganda kwa kweli ndio wanapoteza, ndio kwa sababu ndio wene mafuta e, unajua pale Tanzania hii hi, hi mafuta ilikuwa tu inapitia ingawaje eh, Tanzania walikuwa wanapata fees ama malipo kiasi eh, kwa kwa kila uh, barel ya mafuta ambayo inapita, lakini watu wamepoteza zaidi ni Uganda na ni ni pigo kubwa, kwa sababu hii mwaka watu wengi walikuwa wanatarajia kwamba haya maneno yangefika ile, wangesikizana pande zote zingeweza kusikizana, ndio tuwe na ile ruhusa sasa ya kuendelea na ile sehemu ingine ya, ya, ya, ya huu mradi wote wa mafuta ya Uganda. Kwa hivyo Uganda ndio watapoteza kwa nafasi kubwa. Na je, mfano uh, hawa Total Oil na hawa sinok, iwapo hawatapata mshiriki mwengine, sababu Total limejiondoa, je Uganda yenyewe peke yake au Tanzania na Uganda wakienda pamoja, wana uwezo wa kuweza kujenga uh, hili bomba la kusafirisha mafuta? Wacha, wacha kwanza Patrick nisahihishe kidogo, hii kujiondoa kwa Total si katika, ni, ni ile tu katika hiyo uh, pipeline hiyo uh, ya, ya kusafirisha mafuta, lakini bado wao ni wekezaji katika mambo ya mafuta, wako na leseni huko Uganda, ndio pia Sinok wako na leseni, ndio na Tulo wako na leseni. Kwa hivyo ile tu wamesema ni ya kwamba kwa sasa kwa vile hatujafikiana ile mazungumzo tulikuwa, e, tulikuwa nayo kuhusu ile inaitwa farm down ya kalu kwanza, tusimamishe ile miradi yote tulikuwa nayo kuhusu hii hii pipe ya mafuta kwanza, tumalizane na ile iko ya pale mazungumzo pale huko nyumbani Uganda. Kwa hivyo si ati Total wamejiondoa katika industry ya mafuta ya Uganda. Bado wao ni wekezaji huko, na ni muhimu pia kujua hii mambo yote imeletwa kwa sababu kuna utata katika ushuru ambao, ama ile kwa kimombo inaitwa tax regime katika taifa la Uganda kuhusu mafuta. Kwa hiyo serikali ya Uganda inaomba kodi kubwa, inaomba eh, ushuru mkubwa. Hatuwezi sema wanaomba ushuru mkubwa ile wamefanya ni ya kwamba wamesema kuna kiwango cha ushuru ambacho tulu wanastahili walipe. Hiyo kiwango imekuwa na imeleta utata, kwa vile pia hawa wawekezaji wa kimataifa wanasema haistahili kulipwa ama inastahili kukaa na mpangilio mwingine. Sasa hiyo utata ndio imekuwa iki, iki, le, ime-, ime imekaa kwa muda mrefu, na ikafanya ya kwamba wiki iliyopita talo wakasema hii sasa wataiangalia upya, kwa hivyo hiyo hiyo hiyo mazungumzo yote yakakuwa ya, hay, hayazidi tena sasa. Ndiyo maana uh, Totalo wakasema basi, kama hiyo mazungumzo imekufa ime, ime, wacha basi tue, tue, tusimamishe ile mipango tulikuwa nayo ya, ya hilo bomba la kusafirisha mafuta. So ile, ile kitu ya muhimu sana ni, ni sasa hata kati ya hawa wekezaji na serikali ya Uganda wafikirie wote vile watasuluhisha hili swala la kuhusu ushuru, kwa sababu hiyo ndio iko na shida kubwa sana katika uh, ujenzi wa mafuta Uganda. Je, hawa Tullow oil wakiomba ushuru uh, serikali ya Uganda ipunguze ushuru uh, kwa kwa hiyo, si ni jambo linaeleweka? Sababu uh, si ni lazima serikali nayo irahisishia hawa wawekezaji wa kupunguza ushuru ili uh, mradi huo uweze kutekelezwa bila matatizo. Unajua, hili hili jambo la, la ushuru ni jambo lim, limekuwa likiendelea kwa muda mrefu kutoka wakati Uganda waligundua wali mafuta mwaka wa elfu mbili na sita, na imekuwa eh, kwa ile eh, mambo ya ya tax, ya, ya Uganda wamekuwa na uh, ile income tax act ya eh, Uganda wamekuwa wakibadilisha badilisha hapa na pale wanasonga mbele wakati mwingine wanarudi nyuma. Sasa hiyo ndio utata, ile imeleta hii shida yote, na ni kwa hakika ina- inasababisha kuwe na sintofahamu kati ya serikali ya Uganda na hawa wawekezaji. Na nilikuwa nimeuliza uh, je, hii serikali ya Uganda na Tanzania wakienda pamoja wako wana uwezo wa kuweza ku kujenga hii uh, hi, hili bomba la kusafirisha mafuta kwa ili kabisa mradi huo uanze kutekelezwa. Sababu Uganda hapa naona inasema kuanzia mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili imepanga kwamba itaanza kusafirisha kwa mara ya kwanza shehena ya mafuta nje, yakauzwe huko nje. Sere, unajua, serikali ya, ya Uganda na serikali ya Tanzania uh, wao sio wawekezaji, itabidi wametafuta hela ya, ya kulipia huo ujenzi, na kwa sasa sidhani wako na uwezo wao wa kujenga hiyo ujenzi bila uh, kutegemea fedha kutoka kwa wawekezaji wa kimataifa ama soko la hisa hizi za kimataifa. Awa talu uh, sinok na Totalo ndio walikuwa kwa mstari wa mbele, eh, wajadiliane vile huo mradi utaendelea uta, uta, uta nani atakuwa ana, anatoa zile hela kubwa. Uh, na na kwa sasa i, i, ni kama imekwama kwa sababu dhani serikali ya Uganda iko na hela ya, ya, ya kulipia huo ujenzi uh, lakini hakika ni kwamba kama ulivyosema uh, athari ni, ni kwa upande wote, sio sio upande wa hawa wawekezaji tu, hasa ni upande wa serikali ya Uganda. Sijui wewe kama vile mtu ambaye unafuatilia haya mambo ya biashara ya mafuta, unaona ni kipi kifanyike ili uh, vikwazo hivi vyote viondolewe vio na mradi waanze kutekelezwa na mafuta yaanze kusafirishwa nje kama kawaida. Uh, unajua kwa kwa nikiangalia kwa maono yangu ni ya kwamba kuna ile ma ambayo yanasaidi yaangalie ionekane ya kwamba kama sisi kama watu kwa hii biashara ya mafuta, kama tunataka mapato ile ya saa hii ama ile kwa kimombo ni short-term, ama tunataka ile itakuwa na na ufanisi kwa taifa la Uganda kwa ule muda na siku zijazo, ama long term gains. Nafikiri ni muhimu hata wale wako kwa serikali ambao wanashughulikia hii mambo ya ushuru waziwe na ile tamaa sana ya kutaka kupata pesa nafasi hii hii pesa ikuje saa hii kwa sahau ya kwamba hii, huu ni mradi ambao utakuwa ni wa mabilioni kama ishirini eh, dola bilioni ishirini na saa hii tunapigania milioni mia moja hivi kwamba tunaweza kuwa tunapoteza nane tukikibilia nne. So kuna hiyo sehemu pia, kwa sababu hii mambo ya ushuru ndio inasababisha kusiwe na ile, e, majadiliano ya kuweza kuwa na final investment decision ambayo wawekezaji wote katika ile mradi wa Tilenga na Kingfisher watakuwa wame, wamepatia sahihi kwamba hii mradi sasa iendelee. Na kama hiyo mradi haiendelei, basi hata ile rifinari inajengwa Hoima ama hiyo pipa la, la, la kusafirisha mafuta haiwezi endelea. Ni Jo Watson Gakuu akizungumza, Sauti ya Amerika, kutoka kule nchini Kenya. Na ikumbuke kwamba bomba hili litapitia wilaya na mikoa kadhaa nchini Tanzania ambapo wananchi wake wangenufaika kwa kiasi kubwa katika utelezaji wa mradi huo. Na rais wa Uganda Yoweri Museveni amewasili nchini Tanzania usiku huu kwa ajili ya shughuli ya kongamano la wafanyabiashara kati ya nchi hizo mbili, Tanzania na Uganda, itakalofanyika hapo kesho. Lakini uji huo unatarajiwa kuwa pia utatoa mwanga juu ya hatima ya ujenzi wa bomba hili, kwa sababu wananchi wa Uganda na Tanzania wanasubiri kwa hamu viongozi hao watakapokutana hapo kesho, kama watazungumzia nini kuhusu sakata hili ambalo linagusa maslahi ya kiuchumi ya nchi hizi mbili na raia wake kwa ujumla. Mradi wa ujenzi huu wa bomba ulifanikiwa kugharimu dola bilioni 2.5 kutoka Hoima magharibi mwa Uganda mpaka bahari ya Hindi Tanga kaskazini mwa Tanzania. Na hapa ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza tayari kwenda katika sehemu hii ya pili. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. zaji karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani na kama nilivyosema hapo awali, tunamulika sakata la Uingereza kutaka kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit, baada ya kuondoka waziri mkuu Theresa May na sasa kuingia Boris Johnson, yeye naye anatupa karata yake kufanikisha azma ya wapiga kura, lakini bado gurudumu hilo hilo linaelekea kuwa ni gumu kulisukuma. Nini ambacho Boris Johnson kwa upande wake amekuwa akitaka kufanya na akiahidi Brexit, tutakuwa tunakamilisha mpango wetu na kutimiza ahadi. Kwa hiyo tunajiandaa kutoka Oktoba 31, vyovyote takavyokuwa, kufa au kupona. Hivyo ndivyo alivyoahidi waziri mkuu Boris Johnson kumujibu, kwa mujibu, akisema kwamba lazima wafanye hata bila makubaliano yoyote na hali ikoje basi? Kwa upande wake ikiwa ameshindwa kupata wingi wa kura kwenye Bunge, na mpaka sasa anatafuta uungaji mkono, licha ya kuonekana kwamba yeye ni mpiga kampeni mzuri. Lakini swala la kuondoka kwenye Brexit au Uingereza kujitoa Umoja wa Ulaya limekuwa bado ni kizungumkuti kigumu. Kwa nini inakuwa kwa hivi? Mpaka sasa vyombo vya habari vinaeleza hali bado ni ngumu kufahamika, na leo waziri mkuu pia alifanya kupata pigo jingine, baada ya ndugu yake kutangaza kujiuzulu waziri mdogo na pia mbunge Jo Johnson, aliandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba amechukua hatua ya kujitoa kutokana na mivutano kati ya familia yake na Uingereza. Kwa hiyo akaamua kwamba hawezi kuwapo kati yake na nchi. Kwa hiyo basi, hebu tuangalie hili, inaungana naye e, kwenye laini ya simu hapa moja kwa moja tunaye mchambuzi e, kutoka nchini Kenya Profesa Chacha Nyaigoti yupo kwenye lani ya simu. Unaambiwa hapa, Profesa Chacha Nyaigoti karibu, kwenye kwenye, karibu Profesa Chacha nyaigoti eh, kwenye kwa undani utueleze, oh, swala yeah. hili la Brexit unavyolifahamu, hali ilivyo mpaka sasa, na je, yale yanayozungumzwa na Boris Johnson waziri mkuu yatawezekana hali unavyoiona? Mimi nafikiri yanaweza yatuwezekane, na inavyoelekea ni kwamba Uingereza Uh, ilifanya kosa sana kujaribu kuanza mchakato wa kujiondoa katika umoja wa nchi za Ulaya na da. Wakati huo tulizungumza tukasema kwamba hili jambo la kujiondoa kwa Uingereza kutoka katika jumuia ya Ulaya litaweza kuwaangusha viongozi waliokuwa wanafika hatamu na tayari kiongozi ameshaondoka Theresa May, na huyu hata yeye kama atakuwa hana uwezo wa kupata kura anazo zihitaji, labda ataelekea ukingoni, kwa sababu italazimisha hali halisi kwamba watafanya uchaguzi mpya kabisa, kwa sababu sina hakika kwamba huyu waziri mkuu aliyeko sasa ataweza kupata kuungwa mkono na idadi ya wabunge kama inavyotakikana na kupitisha yale masuala yake anayotaka yapiti na inaonekana kwamba tayari hilo swala limekuwa ni gumu kwa upande wake kuwapata hao wabunge, lakini vile vile amekuwa akitaka kuwepo uchaguzi wa mapema, ehhe, akisema kwamba basi ukifanyika uchaguzi kiamuliwe kitu gani ambacho kinatakiwa kufanyika hapa. Pengine ni kwa nini e, unafikiri Boris Johnson anasukumia huko, pamoja na kwamba kumetokea watu wengi kwenye bunge kuto kumuunga mkono? Nafikiri ye hey, tayari amesha angalia, akaona kwamba, uh, hali halisi haimuungi mkono, haitamsaidia na katika hayo yale ambayo yalimshinikiza Taleta Mee akajiondoa katika uongozi, hayo hayo ndio yatakayomshinikiza huyu bwana ajiondoe katika uongozi na kwa njia nzuri. Nafikiria anatafuta namna rahisi zaidi ya kuunga uh, uh, kukata pua na kuunga wajihi. Waswahili wanasema kwamba anatafuta namna ambayo haitamweka doa katika harakati zake za kuendelea kuwa mwanasiasa. Lakini unga mkono wa Boris Johnson anasema kwamba inaonekana bado eh, ana nafasi ya kufanikisha azma yake, na ukiangalia eh, pamoja na hayo, kumefuatia kufukuzwa wabunge 21 kutoka chama cha Conservative hivi sasa na kuonekana kama kuna mgawanyiko hapa katika hili suala zima la kwenda mbele. Na amezungumza leo na taifa, akisema kwamba anasisitiza matakwa ya Waingereza lazima ayatimize na ndicho kilichomleta pale. Kwa sababu anaona kama mpinzani wake John Corbyn ataenda kuwakabidhi umoja wa Ulaya wajiamulie wao lini Uingereza wetoke. Pengine hili unafikiri li, linaingia miongoni mwa wale wananchi walikuwa wakizungumza nao mbele ya taifa, uh, wananchi wa Uingereza wenyewe? Nafikiri wamepata taharuki kwa namna ambavyo kwanza walishidikizwa kupiga kura kujiondoa katika umoja wa Ulaya na hatimaye walifikiri kwamba wanaweza kujiondoa na bado wakaendelea kupata masilahi yile ambayo yalikuwa yanatokana na kuwepo kwao kama wanachama wa Umoja wa Ulaya. Na haya yote ambayo sahizi yanatendeka katika serikali ya Uingereza na bunge la Uingereza ni mambo ambayo tuliyathabiri awali. Tulitaja kwamba uh, kwanza lilikuwa kosa kujiondoa kutoka katika Jumuia ya Ulaya na hili kosa ili kulifahirisha watatapatapa kwa namna moja au nyingine, na hatimaye labda itabidi wafanye uchaguzi mkuu. Na katika kufanya uchaguzi mkuu, nafikiri uh, uh, chama cha Conservative kina wasiwasi labda pia kwamba kinaweza kikapoteza kwenda kwa, kwa, kwa lebo. Na kama kitapoteza pengine nafasi ya John Corbyn kwa sasa e, ambayo unaiona wewe kwa upande wako, ukiangalia unaiona ikoje kuendelea mbele? Nafikiri anaweza aweze, lakini kama kutakuwa na, na mchakato wa kufanya uchaguzi mkuu katika nchi ya Uingereza, labda hata chama cha leba pia watatafuta kiongozi mwingine, sio Jon Corbyn, lakini haya yote yanategemea na namna ambavyo siasa zitachezwa, na kwa sasa hivi Brussels, kule makao makuu ya jumuiya ya Ulaya, sidhani kwamba wana huruma na, na, na, na, na upande wa Waingereza wa, wa, kwa sababu wao walijitoa wenyewe, na kwa kujitoa tena wanataka washauriane wa, wa, wa, ili kujitoa kwao kwa kusiwaletee maafa na maporomoko makubwa katika uchumi na masilahi ya wananchi wao, na ili kuzuia hayo maporomoko na masilahi ya wananchi, hali kadhalika kuzuia nguvu ya paundi kuta kuporomoka na pengine kusimamisha uchumi, yeye waziri mkuu Boris, anachokiona ni kitu gani ambacho anaweza kufanya akafanya yote hayo bila kupeleka huu mporomoko ambao unaonekana kwamba pengine unaweza ukaathiri nchi. Nafikiri atajaribu kuwarai wabunge kwamba aweze kupata uh, uh, uh, njia ambayo angependekeza ipatikane kufuatana na utaratibu wa kibunge kama inavyofanyika uh, uh, kwa siku zote, lakini hatimaye atalazimika kufanya mambo ambayo labda hakuja hakuwa ameyatarajia kwamba atayafanya, na mimi ninaona Uingereza inaelekea katika uchaguzi mkuu. Na kama ilikia katika uchaguzi mkuu, kuna hili swala ambalo lilisitizwa kwamba Boris akizungumza angetaka kuona uchaguzi Oktoba kumi na tano. Hilo swala unaliona kwamba linawezekana? Unajua, uzuri wa nchi kama Uingereza na nchi nyingine za, za, za, za kidemokrasia ni kwamba kufanya uchaguzi inakuwa ni kazi rahisi, sio kama hizi nchi zetu za Afrika ambapo kwanza hata register yenyewe ya wapiga kura huwa wakati mwingine inapotea na watu inabidi wajiandikisha upya, lakini wapiga kura wa uingereza wa wako tayari wakati wowote wa wa, kura ikiitishwa wataenda kupiga kura. Na wasiwasi nilionayo na huyu bwana ni kwamba labda chama chake watapoteza uongozi, chama chake inaweza kupoteza uongozi, lakini wakati huo huo Theresa May nayo yuko upande wa pili, akiangalia mambo yanavyoendelea. Pengine kwa upande wake yeye, kuna nini ambacho anaweza kuwa anakiona na nini ambacho anaweza kuwa anachangia au hata kuwa anaangalia vipi swala hili linavyoendelea. Mbele Teresa Mei alipata ali, ali pigo kutokana na hizi, hizi harakati. Na unajua wanasiasa wa Uingereza wakati mwingine wanaweza kuwa wamengatuka e, lakini baadaye tena wakajiumba upya. Kuna uwezekano anaweza kudai kwamba uh, hata kuondoka kwake kulikuwa kuna utata na bado ana uwezo na ana wafuasi wa kuweza kumwezesha kuongoza, lakini haya yote yatategemea pia na namna ambavyo Labour Party ine, itakuwa imejiandaa, kwa sababu msimamo wa Labour Party na namna ambavyo wataweza kuwahamasisha Waingereza kuona upande wao kwamba ni bora kuliko upande wa conservative, basi hili ni jambo ambayo pia wanachelea watu wa conservative kwa sasa hivi. Hiyo ni kazi kubwa ambayo tutaendelea kuiangalia kuendelea mbele. Ni kushukuru sana Profesa Chacha Nyaigoti eh, kutoka huko nchini Kenya kuweza kuungana nasi eh, na kutakia shughuli njema. Lakini pia kwa upande mwingine eh, waziri mkuu Boris Johnson leo hii alipo, akizungumza na wananchi, alisisitiza kwamba akisema, watu wa nchi hii wanataka kuona tunafanya kazi nyingine na sio kupoteza muda kwenye swala la Brexit. Lazima tutoke ifikapo Oktoba 31 ili serikali iweze kuangalia vipaumbele vingine, alisisitiza kwa upande wake na alipoulizwa kuhusu kaka yake Joe aliye staafu alimsifu kaka yake kwamba pamoja na tofauti zake angependa kuona suluhu inapatikana kwenye nchi. Basi pia nimshukuru upande mwingine mchambuzi Joe Watson Gakuo, hali kadhalika mwenzangu Patrick Ndwima na kwa kushiriki nami kwenye kipindi hiki. Pia nimshukuru Aida Iso, upande wa pili msimamizi Abiariami kutoka Washington. Langu jina Sandei Shumari, usiku mwema. hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington dc ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose kwa nasi katika kipindi cha kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za afrika mashariki na Vio express hapo saa kumi hadi hapo mimi ni abdu shakur abud nasema kwaherini Kipi kimekukimbiza ona, babio mamio wote wanakulilia, mtotopikia kunyumbani. Kipi kimekukimbiza ona, babio mamio wote wanakulilia ndani ya Dar es Salaam. Ulikuja bure tena, kimwana kimwana, kujui kuchuna na zile lawama za wale walokuzoeza, ulikuja jana