Sana ni mchana katika studio ya sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia ambazo zinaletwa kwenu, nami Patrick Duimana. Rais Donald Trump amemwachisha kazi mshauri wa usalama wa taifa John Bolton. Kupitia ujumbe wa Twitter, Trump amesema kwamba jana usiku alimfahamisha Bolton kuwa huduma yake haihitajiki ya tena kwenye White House. Baada ya Trump kutoa taarifa hiyo, Bolton aliandika kwenye Twitter kwamba naye jana usiku alimfahamisha Trump kwamba anataka kujiuzulu na Trump akamjibu watajadili suala hilo baadaye. Yani leo Rais Trump amesema, hau, amesema alikuwa hakubaliani na Bolton kwenye masuala mbalimbali yanayohusu usalama wa taifa. Bolton ambaye amewahi kuhudumu kama balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa alikuwa mshauri wa tatu wa usalama wa taifa kuteuliwa na Trump tangu rais huyo alipoingia madarakani mwaka 2017. Mwanadiplomasia huyo ambaye ametajwa na wachambuzi wa siasa za Marekani kama mwenye msimamo mkali aliteuliwa kwenye wadhifa huo tarehe 9 april mwaka uliopita. Trump amesema atamteua mshauri mpya wa usalama wa taifa wiki ijayo. Shirika la Human Rights Watch leo limeisihi serikali ya Nigeria kuachia huru maelfu ya watoto wanaoshikiliwa na jeshi kwa kushukiwa kwamba wanashirikiana na kundi la wanamgambo la Boko Haram. Katika ripoti ya kurasa hamsini iliyotolewa leo mjini Abuja, Human Rights Watch imesema maelfu ya watoto wanashikiliwa kinyume cha sheria ndani ya jela za jeshi katika mazingira magumu sana shirika hilo pia limesema kuwa watoto hao wanaziwiliwa jela kwa muda wa miezi au miaka bila mashtaka yoyote. Umoja wa Mataifa unasema watoto elfu tatu na mia sita, nusu yao wakiwa wasichana, inaaminika walikamatwa kati ya Januari 2013 na Machi 2019 kwa kushukiwa kujiunga na makundi yenye silaha. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kiongozi wa Hong Kong Kari Lam leo amesema haitokuwa jambo la busara kwa Marekani au taifa lolote la kigeni kuingilia maswala ya ndani ya jimbo. Onyo hilo la Lam linafuatia mkutano wa hadhara uliofanywa Jumapili na wanaounga mkono demokrasia nje ya ubalozi mdogo wa Marekani Hong Kong wakiomba bunge la Marekani kupitisha mswada unaolenga kuboresha juhudi zao. Iwapo mswada huo utawasilishwa katika bunge la Marekani na kupitishwa, Washington itahitajika kila mwaka kutathmini mfumo wa utawala huru Hong Kong kama unatekelezwa. Na endapo mfumo wa kujitawala haupo, Marekani itaiondoa Hong Kong kwenye makubaliano ya kufanya biashara huru na Marekani. Kundi la Taliban Jumatatu usiku liliteka wilaya moja katika jimbo la kaskazini la Takhar, ikiwa ni wilaya ya tatu kuangukia katika mikono ya wanamgambo wa Taliban mwezi huu wa Septemba. Msemaji wa jimbo la Takhar, Jawad Hejri, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanajeshi wa Afghanistan waliondoka katika wilaya hiyo baada ya mapambano makali yaliyodumu siku mbili. Hejri ameiambia televisheni ya kibinafsi Tolo News kwamba wanajeshi wa serikali waliondoka katika wilaya hiyo ya Takhar ili kuepusha maafa ya raia wasiokuwa na hatia na kuongeza kuwa wanajeshi zaidi wametumwa katika jimbo hilo kupambana na Taliban, lakini viongozi wa jimbo hilo wamekanusha madai ya Taliban kwamba iliua wanajeshi ishirini wa Afghanistan katika mapigano hayo na wapiga kura katika jimbo la mashariki la North Carolina leo wanashiriki kwenye uchaguzi maalum wa kuwania kiti kimoja cha ubunge katika baraza la wawakilishi la Marekani, uchaguzi ambao unaangaziwa kama mtihani kwa Warepublican na Wademocrats kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Kiti hicho kinapiganiwa na Mrepublican Dan Bishop na no Mdemokrat Dan McCready. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo unayetusikiliza, eh, matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com ama kupitia njia ya redio, ikiwa ni muda mwingine tunapoangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia makubaliano yaliyofikiwa baina ya serikali ya Rwanda, Umoja wa Afrika na shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR, ya kuwachukua wakimbizi walioko nchini Libya, na katika sehemu ya pili tutaangalia makubaliano yaliyofikiwa baina ya pande zinazohasimiana nchini Sudan Kusini, za rais wa taifa hilo na kiongozi wa waasi Riek Machar. Mimi ninayewakaribisha jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani. Na kama nilivyokudokeza muda mfupi uliopita, hii leo Kwa Undani inaanza nchini Rwanda, kuangazia e, shauri la wakimbizi ambao wako e, ndani ya taifa la Libya, taifa ambalo hivi sasa limekumbwa na machafuko. Serikali ya Rwanda yenyewe pamoja na shirika la kuhudumia wakimbizi e, la Umoja wa Mataifa UNHCR na Umoja wa Afrika walifikia makubaliano ya kuunda mpango wa kuondoa wakimbizi wanaotafuta hifadhi walioko nchini Libya na kuwapeleka nchini Rwanda. Chini ya makubaliano hayo, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa kwa pamoja na UNHCR, Umoja wa Afrika na serikali ya Rwanda, ni kwamba itawapokea na kuwapatia ulinzi wakimbizi wale wanaotafuta hifadhi sambamba na makundi mengine ya watu walio hatarini ambao sasa wanashikiliwa katika vituo vya uzuizi nchini Libya, hali ambayo hivi sasa jumuiya ya kimataifa imekuwa ikielezwa kuwajibika ipasavyo kushughulikia uh, wale ambao wapo nchini Libya katika vituo mbalimbali, na ikidaiwa kukutana na hali ngumu ya kimaisha na kukosa mahitaji muhimu ya kibinadamu, wakati taifa hilo hivi sasa likiwa katika vita ya wenyewe kwa wenyewe lakini inaelezwa kwamba watu hao watasafirishwa kwenda katika taifa la afrika mashariki nchi ya rwanda kulingana na wao watakavyojisikia chini ya makubaliano hayo kundi la kwanza la watu takriban mia tano wenye mahitaji ya kulindwa kimataifa wataondolewa nchini libya Kundi hilo linaelezwa hasa litakuwa uh, na watu kutoka katika uh, mataifa ya pembe, za pembe ya Afrika ikijumuisha e, e, kundi hilo wakiwemo watoto na vijana ambao wanaelezwa nao pia wapo hatarini kukutana na udhalilishaji mkubwa uh, wa kibinadamu ndani ya taifa la Libya. Taarifa imeeleza kwamba baada ya kufika nchini Rwanda, UNHCR yenyewe ita endelea kuwajibika kutafuta suluhisho e, la kuondoa. Lakini taarifa pia imegusia kwamba baadhi ya watafuta hifadhi hao wanaweza kupelekwa katika mataifa ya ulimwengu wa tatu, wengine wanaweza kupelekwa katika mataifa ambayo yalishakubali tayari kuwapatia hifadhi ama kurejea katika mataifa yao waliyotokea. Zoezi hilo linatarajiwa kuanza wiki kadhaa zijazo na litaratibiwa kwa pamoja na serikali ya Rwanda na Libya. Kwa upande wa Umoja wa Afrika wenyewe utakuwa na wajibu wa kutoa misaada katika kuondoa watu hao. UNHCR itawajibika katika kuwapatia mahitaji muhimu kama vile malazi, chakula na maji. Maswali yamekuwa ni mengi, juu, mengi tu juu ya mpango huu na ili kupata majibu hayo nimezungumza na mwanahabari Roziga Emmanuel Masantura kutokea Kigali nchini Rwanda, ambapo nilitaka kupata ufafanuzi wa baadhi ya mambo juu ya mpango huu kwa kufahamu ni nini hasa kinachoelezwa ndani ya nchi ya Rwanda kuhusu mpango huu wa kuondoa wakimbizi wa Libya kuwapeleka Rwanda. Roziga, sasa labda tuanze kwa kutufahamisha kile kinachoelezwa hapo Rwanda. Je, kundi la kwanza litahusu wakimbizi wa namna gani? Maanake tumeshaelezwa idadi ya wakimbizi ni mia tano kundi la kwanza manake, manake licha ya kuwepo wale ambao wakimbizi waliokuwa wakikimbia maisha bora e, katika nchi za Ulaya, wapo waliokuwemo Libya kabla ya machafuko kuanza, na kile kinachoelezwa ni nini hasa, Ruzige, kutoka hapo? kulingana na makubaliano ambayo yamewekwa bayana kati ya serikali ya Rwanda na hii shara ni kwamba kwa sasa hivi wakimbizi watakaokuja Rwanda, wale ambao uh, walikuwa ndani ya Lia, lakini i, i, na, ilikuwa ni mpito, kwa sababu wengi wao, japo kuna ambao unaweza kasema ni wa, wa kisiasa, lakini wengi wao walikuwa wanakimbia hali mbaya ya maisha kutoka mataifa yao. Kwa hiyo Rwanda imejaribu kutoa tu nafasi kwa wale ambao wanaweza wakaja nchini hapa na wakapewa nafasi ya ukimbizi na kupewa huduma zile ambazo kupewa mtu yote ambaye uko katika ukimbizi. Lakini Rwanda si nchi ya kwanza kufanya hivyo, kwa sababu inaonekana ni mwito uliotolewa na UNHCR na mataifa mengine yalikuwa isha itikia mwito. Kuna ambao hata wamepokea zaidi ya elfu nne wakimbizi kwa hiyo, wale ambao wanabaki zaidi ya elfu nne bado mataifa mengine wamepewa wito kwenda kuwapokea. Kwa hiyo nadhani itakuwa ni hali tu ya kawaida ya wakimbizi, lakini pale watakapojisikia kutaka kurudi nyumbani, wataiambia serikali na ywa, UNHCR iwasaidie kurejea majumbani kwao. Kile ambacho mnakifahamu mpaka hivi sasa kutoka hapo nchini Rwanda, je, Imeelezwa kwamba hawa wakimbizi wataangazia vigezo gani? Vigezo lazima viwepo, lakini kwanza, kigezo cha kwanza ni uwezo wa taifa kuwapokea. Kwa hiyo taifa limetoa kwanza uh, wakimbizi mia tano. Kwa hiyo watapokea kwanza wakimbizi hao mia tano, na vigezo vitakavyokuwa vinafuata kwa vina, wale watakaokuja Rwanda itakuwa ni vigezo ambavyo vimetolewa na mashaiti ya Rwanda ili kuweza kuwapokea wakimbizi hao. Moja ni kuingia nchini kama ni wakimbizi wa kisiasa, kuepuka kabisa kufanya siasa zinazokashifu mataifa yao wakiwa ndani ya taifa la Rwanda, jambo ambalo pia Rwanda imekuwa ikilalamika kwamba wakimbizi wanaoikimbia Rwanda kwenda mataifa mengine wamekuwa wakifanya siasa katika mataifa hayo, jambo ambayo inawaondoa moja kwa moja hadhi ya ukimbizi watu hao. Kwa zote vile tunatarajia kwamba hao watakaokuja Rwanda watakuwa wapo katika mfumo mm, huo wa kuepuka kuepuka, kuepuka kufanya siasa na ndio jambo ambalo serikali ya Rwanda imeweka bayana. Pili ni makubaliano ambayo UNHCR imekubaliana na serikali ya Rwanda ni kwamba huduma nyingi zitatolewa na UNHCR. kwa hiyo inaonekana kabisa watapokelewa tu kama wakimbizi kama ambavyo taifa la Rwanda likiwa na raia wake wanaokimbia nchini hapa kwenda mataifa mengine, na experience ni nzuri, kwa sababu Wanyarwanda walipokelewa sehemu nyingi, na wanajua mateso ya ukimbizi, na wanajua kile ambacho wamekikosa. Inabidi undo uwe wakati mwafaka wa kusahihisha makosa hayo, na mazuri waliotendewa basi ni wakati mzuri wa kuyalipa pia. Tunafahamu kwamba wakimbizi ambao wako nchini Libya wametoka katika mataifa mbalimbali mbali, ndani ya Afrika na nje ya Afrika. Je, kuna uh, lolote ambalo yeah, limeelezwa kwamba hawa ni wale waliotoka Afrika tu, na kama ni Afrika tu ni mataifa gani hasa? Hakuna uh, maelezo ya kusema kwamba ni kutoka Afrika tu, lakini kama ulivyowahi kufuatilia hotuba za Rais Paul Kagame pamoja na, na mazungumzo ambayo aliyafanya katika uh, taasisi moja ya habari ya Ufaransa, akiwa na mjibu mwandishi wa habari ambayo alikuwa anamwambia kwamba badala ya wazungu, wa, wazungu kuwa wanawafundisha waafrika jinsi ya kuishi, waangalie makosa wa wanayoyafanya, ikiwa ni pamoja na kukandamiza haki za wakimbizi wanaotafuta okay, wanaotafuta maisha katika mataifa yao. Kwa hiyo uh, yeye amekuwa akionyesha kwamba wakati wafak, mataifa ya Afrika kuangalia jinsi ya kuchukua kubeba huo mzigo wao na kuangalia jinsi ya kutatua matatizo yao mataifa ya, yenyewe ya Afrika. Na huu ni mfano mzuri, kwa sababu kama unaambiwa kwamba watakao kuja ni wakimbizi waliopo Libya, moja kwa moja vigezo inawezekana kupitia umoja Afrika, wa Afrika inawezekana vigezo vikao Afrika kwanza. Yapo, sidhani kama unaweza ukaweka ubaguzi wa namna hiyo, kama wote, watu wote wana hadhi ya wakimbizi tkualiana na vigezo hivyo tu, kwamba kufanya siasa katika taifa la Rwanda dhidi ya mataifa yao. Nafikiri kigezo kikubwa ambacho a imekuwa kizungumzia zaidi, kuna swala moja balo la msingi pia tungelizungumza hapa juu ya swala hili. Wakimbizi kutoka sehemu nyingine huwa wanakimbia vita ama machafuko, na pindi hali inapokuwa shwari kwenye sehemu ambazo wanakimbia basi hurejea, lakini hawa wengi walikuwa wakikimbia kwenda Ulaya kutafuta maisha bora. Je, kuna kipindi chochote cha muda ambacho kimewekwa wakimbizi hawa watakuwa ndani ya Rwanda? Ah, hapo sasa ndio tofauti iliyopo kati ya hadhi ya wakimbizi hawa na hadhi ya wakimbizi wa kawaida wanaokimbia machafuko katika taifa lao, kati sababu wakimbizi hawa wamekimbia hali mbaya ya maisha, na taifa la Rwanda linaahidi kutoa misaada kwa watu hawa ili waweze kubadilishiwa uh, hali ya maisha, lakini hakuna kipindi ambacho kinaweza kikatolewa kwa watu hawa, kwa sababu kama hawajakimbia machafuko katika mataifa hao, inamaana kwamba hauwezi ukawaambia kwamba sasa wakati wa kurudi kwenu umefikia. Aa, taifa lenu mambo ya hali ya maisha imebadilika, sababu mtu binafsi nanaye jadili kuhusu maisha yake, kwa sababu inawezekana taifa likawa limeendelea i tu akaamua kwamba maisha yake anaona kwamba uh, hawezi kuishi katika taifa hilo kwa hiyo nadhani kwamba hii itasumbua kidogo hawa uh watu -oh. ni wale ambao mara nyingi inatokea, taifa linapofikia mahali wanaona kwamba wameishi katika muda, katika muda, kwa muda mrefu katika taifa wanaanza kuwapa uraia. Nafikiri hii ni moja kati ya, ya sifa walionayo wakimbizi hawa, lakini kingine, kuna ambao walipelekwa katika mataifa mengine kama Romania. Kwa hiyo unajua, kama unawafahamu kesi, tunaangalia kesi ambayo imewahi kutokea kwa Wanyamulenge waliokuwa wamekimbilia Kigoma, wakaja wakapewa uraia wakapeleka Amerika, Marekani. Hata wakimbizi waliokuwepo nchini Rwanda waliendelea kuondoka kwa mtindo huo, kwa kusema kwamba nina ndugu yangu ambaye alipelekwa kama mkimbizi Marekani. Kwa hiyo ameomba nipelekwe kule, inabidi wanakuja wanamchukua mahali popote pale walipo, wakiangalia kwamba na undugu, basi anakwenda moja kwa moja kuishi Marekani. Kwa hiyo inawezekana itakuwa ni mpito wa namna hiyo. Wapo ambao wanaweza kaenda huko Romania na kwingineko watakapokuwa, lakini watakapobaki hapa wakikaa muda mrefu, nadhani hadhi yao itakuja kubadilika, wapewe uraia. Kuna swali vile vile watu wangependa kufahamu, je, Rwanda kuna chochote ambacho inatarajia kufaidika na swala hili labda Angalia makubaliano yaliyoiyo nishaa pamoja na Rwanda, sijaona kitu kikubwa zaidi ambacho naweza nikasema ikanufaika kulingana na makubaliano niliyoyaona, lakini kulingana na mazungumzo ambayo tunasikia pembeni, kwamba kunakuwa anajitolea hizo, ina maana kunakuwa kuna manufaa fulani ambayo inaweza patikana. Naweza nikatoa mfano, kwa mfano sasa hivi katika bajeti ya serikali wamekuwa wakifikia kipindi fulani wanafanya, ee, wanafanya mabadiliko ya bajeti, wakisema kwamba kuna pesa iliyopatikana kutokana na kulinda amani. Kulinda amani alijitolea, kujitolea, lakini kuna pesa ambazo Umoja wa Mataifa unakuwa unatoa na mataifa mengine kwa ajili ya mataifa yanayotumia kulinda amani. Kwa hiyo upo uwezekano kwamba kuna manufaa mengine hajaainishwa katika mkataba huu. Kuangalia mazingira yaliyopo hivi sasa, Rwanda bado inakuwa ni mwenyeji wa wakimbizi kutoka mataifa mengine kama vile taifa la Burundi, uh, hata jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Uh, na je, hawa makambi yao yatakuwa ni rasmi mapya kabisa ama yatajumuishwa, uh, ama watajumuishwa katika sehemu ambapo kuna wakimbizi wengine kutoka mataifa mengine? Labda ni, ni, ni weke tu bayana kwamba Rwanda imekuwa ikidhamiria inafanya kweli kwa sababu unaweza nikakwambia wakati ambapo ilikuwa nazungumzia kuhusu utawala, utawala wa kisheria ndani ya Rwanda, watu wengi walikuwa wana wana wana doubt wanaweza walikuwa wana, wanatilia shaka lakini, wakati e, taifa la Rwanda lilipoamua e, e, kwamba litakuwa linawapokea lina wafungwa wa kimataifa, ilijengwa e, gereza ya kimataifa ambayo ilianza kuwekwa katika standards za kimataifa na wakaletwa walinzi wa gereza ambao wamefundishwa wamesoma, wamefundishwa wame katika standard za kimataifa, wakaanza kulinda hiyo gereza. Hiyo gereza iko mkoa wa chini mwa, mwa, mwa Rwanda. Kwa hiyo so, naweza nikasema hata sasa hivi itakapotokea kwamba ni wakimbizi wale wakimbizi wale, kidogo itakuwa ni wakimataifa ukilinganisha na wakimbizi kutoka mataifa mengine ambayo tumekuwa tukiyapokea jirani, lakini pia naweza nikasema mkimbizi mara zote anapokuja anawekewa kambi, lakini kuna mpango wa ujenzi kama ambavyo ulisikia mpango wa ujenzi wa nyumba za wakimbizi kutoka Burundi. Wamewajengea nyumba, wakawapa makazi kabisa. Baadhi ya wakimbizi kutoka Burundi wamewapa bima ya afya ambayo imeanza kutolewa kwa wakimbizi kama ambavyo Wanyarwanda wote wanatakiwa kuwa na bima ya afya. Kwa hiyo nadhani ni mahali ambapo wanaweza wakawa na uhakika wa huduma nzuri kwa wakati ambapo taifa linakuwa limedhamiria kuonyesha mfano kwa mataifa mengine. Nam huyo basi ni Emmanuel uh, Masantura Ruziga kutoka nchini Rwanda, mwanahabari huyo akituelezea kile ambacho uh, kinaelezwa eh, kuwa ni mpango wa kuondoa wakimbizi kutoka nchini Libya, ambapo mpaka hivi sasa shirika la kuhudumia wakimbizi duniani UNHCR tayari limeshafanikiwa kuondoa watu alfu nne na mia nne kutoka katika uh, eneo hilo lenye uh, hatari. Hivi sasa nchi ya Libya yenye mapigano toka mwaka elfu mbili na kumi na saba ikijumuisha elfu mbili na kumi na ikijumuisha uh, wengine elfu mbili na mia tisa chini ya mpango wa dharura eh, katika nchi ya Niger na wengine watu 425 walipelekwa katika e, kituo cha dharura cha watafuta makazi nchini Romania, ale, nchini Romania. Lakini hata hivyo watu elfu nne na mia saba bado wapo katika hali ya wasiwasi nchini Libya na wanaishi katika mazingira mabaya kabisa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Nam, karibu katika Kwa Undani sehemu ya pili, ambapo tunaangalia makubaliano e, yaliyofikiwa katika taifa ambalo mpaka hivi sasa, hivi sasa kuna makubaliano mengi tu uh, yameshafikiwa ikiwa ni kumaliza mzozo unaendelea katika taifa la hamsini na nne uh, hali kadhalika taifa changa kabisa ulimwenguni Sudan Kusini, ambapo rais wa taifa hilo Salva Kiir pamoja na kiongozi wa upinzani Dr. Riek Machar wamekubaliana kuanza kutekeleza awamu ya pili ya mkataba wa amani uliosainiwa Septemba mwaka uliopita na kuunda serikali ya umoja wa kitaifa ifikapo Novemba mwaka huu, kulingana na taarifa iliyotolewa na Ikulu ya rais Juba. Mkutano kati ya Kir Machar na makamu wa zamani wa baraza huru Jenerali Muhammad Hamdan Daglo umekubaliana kuondoa changamoto zinazozuia uundwaji wa serikali ya umoja wa kimataifa. Mazungumzo kati ya viongozi hao wawili yanaweka hai matumaini ya kupatikana mkataba wa amani na utulivu nchini humo. Viongozi hao walikosa kuunda serikali ya umoja wa kimataifa Mei kumi na mbili mwaka huu baada ya kukosa kukubaliana kuhusu masuala ya usalama na kuunda jeshi la pamoja, idadi ya majimbo na mipaka ambayo nchi hiyo itakuwa nayo. Lakini mara mwisho hukutana kwa viongozi hawa e, ilikuwa ni katika mji wa Vatican kwa mwaliko wa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, ambapo ilizagaa video iliyomwonyesha papa akiwapigia magoti viongozi hao wawili, kuwaomba wamalize tofauti zao na kuleta hali ya utulivu na amani katika taifa hilo la Sudan Kusini taifa ambalo lilijitenga kutoka Sudan na matumaini kwamba hali ingeweza kuwa tulivu na taifa hilo kuwa ni sehemu mojawapo ya amani eh, mara baada ya kupitia vita vya wenyewe kwa wenyewe uh, kwa miaka mingi kabisa. Mwishoni mwa mwezi Julai, Marekani, Uingereza na Norway zilieleza kusikitishwa na namna ya utekelezaji wa mkat, mkataba huo unavyojikokota na kusuasua licha kwamba mbalimbali ya kwamba viongozi mbalimbali jumuiya ya kimataifa imekuwa ikieleza kutaka kuona viongozi hawa wanafikia makubaliano. Kwenye laini ya simu tunaye Profesa Chacha Nyaigoti eh, kutoka jijini Nairobi. Profesa Chacha A, tunaona kwamba makubaliano yalishafikiwa, e, maswala mengi tu yalikuwa hawajakubaliana viongozi hawa wawili, yani ya rais Salva Kiir pamoja na Dr. Riek Machar, huyo kiongozi wa upinzani, swala la kuunda jeshi la pamoja, majimbo yakionekana kuwa ndio vinavyozua vizungumkuti, lakini kwa mazingira yaliyopo, tutarajie kweli kuona hiyo serikali ambayo inatarajiwa kuundwa hapo baadaye mwaka huu, na ikiwezekana kabisa kuona kwamba uh, yale ambayo yamekuwa yakiendelea machafuko kwa kipindi kirefu yanaondoka katika taifa hilo. Profesa Chache Nyaigoti, kama unanisikia nam, naona tumempoteza uh, Profesa Chache Nyaigoti eh, lakini tunaendelea kumtafuta, lakini kile ambacho uh, kinaelezwa mpaka hivi sasa uh, taifa la Sudani Kusini lenye idadi ya watu milioni 13.5, eh, tofauti na taifa la jirani ambayo lina uh, idadi ya watu milioni 42. Taifa la Uganda lenyewe uwezo wake wa kijeshi bado unaelezwa si mkubwa sana licha ya kwamba, uh, kuna vikosi ambavyo vina waunga mkono wanasiasa hawa wawili ambao ndio inaoelezwa kuwa kama wao ndio wanaopaswa uh, kuleta hali ya utulivu uh, katika taifa hilo. Uh, Profesa Chacha Nyaigoti, hebu tueleze kile ambacho unakiona katika uh, haya makubaliano hasa kwenye suala hili la kuunda uh, serikali, licha ya kwamba bado kuna hali ya kutokuwa na uh, taarifa kamili ama wasiwasi juu ya kukubaliana kuunda jeshi. Je, makubaliano haya sasa tuone kwamba ama tuamini kwamba yatafikiwa rasmi? Nafikiri South Sudan ina haina njia nyingine ila kukubaliana hizi, komba, ambayo, vita, Sudan, ili, ili, ili, na tumewahi kusema hivi kwamba ni aibu kubwa kwamba nchi ambayo ilipigana vita dhidi ya Sudani, serikali kuu iliyokunatawaliwa na Waarabu na baadaye wakawa wamepata uwezo wa kuunda nchi yao mpya ya South Sudan, lakini muda mfupi baadaye wakaanza mchakato wa kupigania jeo na mali na ukwati na hatimaye wakatengana makundi mawili, wakarudi tena, ni kama walianza tena harakati za kupigania vita. Kwa hivyo kukubaliana kwao huku kunafurahisha bara zima la Afrika na tunatarajia kwamba huu ni mwanzo tu wa kuweza kukwamua maendeleo ya nchi ya Sudani ya Kusini, kwa sababu wanahitaji maendeleo zaidi katika mbinu na sehemu mbalimbali, kuliko vipa na kung'ang'ania madaraka kwa wale wakubwa. Uh, profesa, tunaona kwamba mwezi Novemba ndio mwezi ambao uh, inaaminika kabisa eh, kwamba lazima serikali ya umoja wa kimataifa uh, iundwe na kile ambacho kinaelezwa ama kuonekana kwamba kuwa ni kinachosababisha mambo yasifikiwe kama vile ambavyo inavyotakikana ni namna katika kugawana majimbo, hali kadhalika katika kuunda uh, uh, usalama hasa usalama utakaosimamiwa na jeshi la pamoja, maanake viongozi hawa wote wa wawili wana vikosi vyao vinavyowaunga mkono. Je, mwezi Novemba uh, kwa mazingira yaliyopo, kuna uwezekano kwamba sa, sa, Sudani kusini ikawa na jeshi moja na makubaliano haya yakafikiwa? Katika mazungumzo yao na makubaliano yao wa ya ya ambayo sasa hivi yanaendelea kusherekewa ku, ni kwamba wamesema wataunganisha vikosi eh, vyao vya wapiganaji wa, na kwamba vikosi uh, vyote hivyo vya upande mbili vitaweza kufanya lile jeshi kuu la nchi ambalo tunatarajia kwamba litakuwa linajumuisha pande zote mbili na, na watu watakubali kufuatana na utaratibu watakaojiwekea, kwamba wanaweza kuwa pamoja na wakalinda uh, ma, mambo ma, ma, ya nchi yao bila tashwishi tena ya kurudi kwenye ukabila, kwa sababu jambo linalowatia wasiwasi ni kung'ang'ania madaraka kwa misingi ya ukabila, na hili limekuwa ni eh, eh, jambo sugu sana katika nchi South Sudan na masikitiko, na tunatarajia kwamba makubaliano yao yanaweza kweli kuwa ya haki. Kwa sasa hivi nafikiri Riek Machar, e, mara nyingi huwa anafikiria kwamba ana uwezo mkubwa, na nigoa labda amedhihirisha hivyo, lakini watu wana wasiwasi kwamba labda makubaliano haya pia yataendelea kumnyanyasa yeye, ya binafsi na wasiwasi wake, tunaye uh, kusema kwamba hakuna sababu kwa nini viongozi wa South Sudan wanaendelea kupigana wenyewe kwa wenyewe, kwa sababu vita waliofanywa kwa muda mrefu sana, wakati wakipigania haki za wananchi, watu weusi hata ha, mpaka ikabidi nchi igawanyike, yani Sudani kubwa hiyo iliyokuwepo igawanyike iwe Sudani ya kusini na Sudani ya kaskazini. Na baada wanika, wa kanto, pena, mbango, ya kugawanyika, wakaanza tena mapambano yaku kijana wenyewe kwenye maskilini aibu kubwa sana. Na kwa hivyo makubaliano haya ambayo sasa hivi inaelekea wameyafikia yanatupatia matumaini makubwa wale ambao tunatafakari masilahi ya watu wa Afrika. Uh, Profesa Chacha Nyaigoti, mimi ni kushukuru sana hii leo kwa kuwa nasi eh, na kukubali kuzungumzia suala so, hili eh, ambapo tusubiri kuona hapo uh, mwezi Novemba kama kweli viongozi hawa wawili, rais wa Sudan Kusini uh, Salva Kiir na kiongozi wa upinzani Dr. Riek Machar eh, watafanikiwa kuunda serikali ya umoja wa kimataifa, lakini cha msingi zaidi ni kuunganisha yale majeshi yao na kukubaliana idadi ya majimbo na mipaka vilevile vile ambayo nchi hiyo itakuwa ikiyatumia na kufanya hali ya mambo ambayo imekuwa ikisababisha vita, vurugu na unyenyesaji mkubwa kuendelea katika taifa hilo. Mimi naitwa Idi Ligongo. Shukrani za dhati kwa kwako wewe msikilizaji, kuweza kutusikiliza kwa siku ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, na kusihi ujiunge nasi kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Shukran kwa kuwa nasi.