Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, ikiwa leo ni Jumatano, Septemba 11 mwaka 2019 msikilizaji, ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington DC, tisa na nusu Afrika ya kati, kumi na nusu Afrika ya mashariki. Msikilizaji, nikiwa nimekusha jia tele kama pishi la mchele, jina langu ni Sunday Shomari, nalo langu horizon kama mwenzangu alivyosema, leo ikiwa ni siku muhimu sana, yani tarehe 11 mwezi wa tisa tukiwa na kumbukumbu kumbu ya wakati mashambulizi yalipotokea hapa Marekani katika uh, nyumba mbili ndefu huko New York vilevile vile huko Pennsylvania na Pentagon hapa Washington DC, na tutaangalia swala hilo kwa kina katika VOA Express hivi leo. Jina langu likiwa Harizon Kamao, bila shaka kabisa, Harizon Kamau. Basi vilevile tutaangalia hali inavyoendelea huko nchini DRC, ambapo viongozi wa makanisa na madhehebu mbalimbali wamekutana na eneo la Goma Ee, na kujadili kwa nini ebola imekuwa ni bado tatizo la muda mrefu na kuwaomba waamini wakubali matibabu, maana baadhi ya waumini wanaonekana kwamba matibabu na sio suluhisho. Wanajaribu kutafuta suluhisho mbadala la kwenda kufanya maombi. Basi tutazungumza hali itakavyokuwa huku, tutakavyoona itakavyokuwa huku. Ndio rasmi na kweli kabisa, usiondoke VOA Express, manake kwenye barazani pia tutakushirikisha wakati tukizungumza kuhusu mabadiliko ya kiusalama yaliyotokea baada ya mashambulizi ya Septemba 11 miezi 18 iliyopita, bila kusahau teknolojia na miondoko ya teknolojia hasa kwenye teknolojia mawasiliano, ya mawasiliano, tutasikia nini yaliyobadilika. Sawa kabisa Kamau, lakini tu kwa kuongeza hapo, miaka 18 iliyopita shambulizi hili ndilo lilitokea, tukikumbuka hii leo na kujua yale ambayo msikilizaji unataka kusema. Lakini hivi saa, msikilizaji pia, kunakuwa na muziki bila muziki, bila express bado haijasukumwa gurudumu lake maswala ya teknolojia na yale anayotamba katika e, mitandao ya kijamii. Lakini kama kama walivyozungumza hii leo hapa, marekani ni siku muhimu sana, na duniani kwa ujumla, wamarekani wakiadhimisha miaka 18 ya shambulizi la kigaidi la Septemba 11 mwaka 2001 ambao liliua takriban watu elfu tatu katika jiji la New York, Virginia na Pennsylvania, ambapo hii leo Rais Donald Trump ataomboleza kwa muda waka kimya akiwa hapa White House kabla ya kuhudhuria hafla huko Pentagon, ambapo pia atakutana na familia za wote waliowawa na magaidi wa Alqaida walioteka ndege na kuziendesha mpaka yale majengo makubwa, kama alivyozungumza Kamau, majengo makubwa ya biashara katika jiji la New York na basi unapozungumza, ni kwamba wasafiri wa ndege, na sio tu hapa Marekani bali kote ulimwenguni, watakuambia kwamba usalama katika viwanja vya ndege umeimarishwa katika kila nyanja tangu wakati huo, ikiwa ni ukaguzi wa abiria wenyewe, mizigo au hadi wafanyakazi wa viwanja vya ndege. Na wachambuzi wanasema vifaa vya ukaguzi wa usalama vimeimarishwa sana na utekaji nyara wa ndege umekuwa kitu cha kale. Naam, kwa sababu umekuwa kuchakaa kutokana na utaalamu e, ulivyoinuliwa kwa sababu baadhi ya wachambuzi wanazungumza kwamba kile ambacho wanadai ni vita dhidi ya ugaidi e, kimekuwa kikifuatiliwa na Marekani mekishatumia unasema mpaka sasa trilioni tano hadi sita kuweza kupambana haya mambo, lakini pia kuna matumizi ya nguvu za kijeshi napenda. Inasemekana kwamba ujasusi na e, kujaribu kutibu haya matatizo ya ugonjwa huu kunahitajika mbinu mbadala. Wachambuzi wengine wanasema kwamba kunahitajika, kuna mbinu mbadala kupambana haya mambo, kwa sababu inaonekana kama vile e, baadhi ya magaidi wengi wameongezeka baada ya Septemba 11 na ni kwamba usalama wa Marekani unafanya kazi vizuri, lakini usalama nje ya Marekani haujaonekana kama umefanyika vizuri na hiyo ni kwa mujibu wa Ali Sufan ambaye ni mwasisi wa taasisi ya Sufan hapa Marekani. Uh, na wataalam uh, kama ulivyodokezea ambao kwa kweli wamefanya mkutano mapema wiki hii katika majengo ya bunge hapa Washington, wanasema uh, licha ya kwamba mashambulizi kutoka nje yamepunguka, mashambulizi ya ndani yameongezeka, na kwamba wataalam hawa wanakubaliana kwamba Wamarekani wengi wamesafiri nje kujiunga na makundi ya kigaidi, ikiwa ya Kiislamu huko Mashariki ya Kati au wazungu wenye itikadi kali za kulia huko Ukraine na kwingineko, sawa na jinsi wakazi wa Ulaya walikokwenda Mashariki ya Kati na maeneo mengine ya dunia kujiunga na makundi ya kigaidi. Na wanasema kitisho kikubwa zaidi ni kwamba wale wanaofukuzwa huko Mashariki ya Kati hivi sasa wanapata hifadhi mpya katika nchi za Afrika. Naam, bila shaka na kamao, kama tunafahamu kamao, wataalamu pia wengine wanasema kama, nakubaliana kwamba kuna haja ya kuimarisha ushirikiano wa kimataifa na kubuni mkakati waweza kukabiliana na itikadi kali, hali kadhalika nadharia ya ugaidi Duniani kuweza kupambana na mambo haya yanayoendelea na, na kidogo kidogo tu labda nikikumbushe, lilipotokea ama mashambulizi yalipotokea Septemba 11 mwaka wa 2001 ni kwamba takriban watu elfu tatu walipoteza maisha na shambulizi la kwanza lilitokea saa 2 na dakika 46 asubuhi kule New York, na ambapo sifa zimemwendea kwa muda mrefu aliyekuwa meya wa jiji hilo Rudolph Giuliani wakati huo kwa uh, jinsi walivyochukulia swala hivyo lakini alipoeleza huyo uh, Rudy Giuliani baada ya mashambulizi yao alisema kwamba tukio la Septemba 11 ni la kutisha sana katika maisha na historia ya Marekani, akikumbusha watu kwamba wakati Marekani ilipoamkia mshtuko kama huo ni Novemba 22 mwaka 1963 ambayo ilikuwa ni Jumaa, pale rais f, w., uh, John f. Kennedy alipowawa akisema, hilo, ni, hiyo ni siku moja ambayo haitasahulika haita akisema kwamba ilizidi mshtuko uliokuwako wakati rais alipopigwa ali risasi uh, kule upande wa Texas. Nam na, na kweli ni kwamba hii ni kitu ambacho kilishtusha ulimwengu mzima. Kamao, kama kama unavyozungumza, e, ile ndege la ya kwanza ilikuwa ikitokea Boston ikagonga jengo la biashara pale, ndege ya pili ikitoka huko kwa Boston ikagonga, ndege ya tatu ilikuwa katika uwanja wa ndege wa Dallas ilikuenda kugonga kusini magharibi mwa jengo hilo la hapa karibu na hapa tulipo hapo, Pentagon si mbali sana hapa, na ndege ya nne ilikuwa ikitoka huko Newark, New Jersey iliangukia karibu na Shanksville, maeneo ya mashambani huko Pennsylvania, baada ya abiria kupata habari ya matukio na kujaribu kuwashambulia watekaji. Basi kamao tuangalie na upande wa pili baada ya haya. So, so, kabla tuelekee DRC kitu kimoja ambacho mi mwenyewe na huona ni wakati nasafiri na ndege mara kwa mara mara nyingi hapa Marekani na nje ni namna marubani wanavyofungiwa sasa, tangu wakati huo. Hiyo pia ni hatua ambayo ilichukuliwa sasa, rubani kamwe hauwaoni kitu cha pili, matumizi ya vyombo tunavyovitumia kwenye ndege ni plastiki siku hizi, hakuna mm, vijiko sahani wala visu vya chuma tena ni kweli, na hata ukisafiri, kama kama unaofahamu sasa hivi, lazima uangalie, uvue viatu vyako, vifaa vya maji uweze kubeba kwenye ndege, vitu ambavyo ni kubwa, uweze kupita navyo kuingia navyo, chupa kubwa za maji au viminika vyovyote vile, uweze kuingia navyo. Lakini pia kama kama unakumbuka ulikuwa wapi siku hiyo, mengi yametokea pengine, lakini ni wakati wa kwenda DRC. Tutaendelea kuchambua kwa siku hii wakati mwingine, basi moja kwa moja unaendelea kusikiliza VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuungane sasa naye Austel Mali, Vika, akiwa DRC. Karibu sana kwenye VOA Express, tueleze nini kinachojiri. Inasikia kwamba makanisa yakiongozwa na kanisa Katoliki pamoja na mengine, kuna uhamasisho wanaendelea kufanya nchini humo, tueleze zaidi. Asante sana Sande Shomari pamoja na Arizon Kamau, ni kwamba tunachoendelea hivi sasa hapa katika mji wa Goma ni mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni mkutano ambao wa siku mbili mianja leo unashirikisha madhehebu mbalimbali, kanisa katolika, Protestanti, Orthodox, Waislamu na makanisa mengi. Viongozi kutoka maeneo ya Kinjasa na sehemu nyingine wote wamesema kwamba wanafanya mkutano huo kwa sababu ya kutazama namna makanisa yote na madini iweze kushiriki katika mapambano dhidi ya Ebola. Wanasema wameona kuna wana watu wengi na kwa nini vifo vimekuwa vikiendelea ni kwa sababu kuna watu ambao wametegemea kwamba wanasali Mwenyezi Mungu kuliko, kuliko kupata matibabu kuliko kuelekea kwenye vituo vya afya. Alafu wanaona kwamba hii ni hatari, ni lazima kuhamasisha dini zote, kanisa zote waambie watu kwamba hata kwa wale wa, wa watumishi wa Yesu kulikuwa watu ambao ni waukulu. Kwa hiyo Wakristu waumini wote wafahamu kwamba Ebola haiwezi upona kwa kwa maombi. Ni lazima wafahamu kwamba waende hospitalini, na ni zungumza naye Padri Oswaldi Mosoni, vile vilevile nikazungumza naye Abdul Pilipili kutoka dini uh, ya Kiislamu na vile Fatuma akiwa kutoka wizara ya afya. Wanasema hivi, kumbe watu wasikimbilie sala, hapana, lakini waweze ijapo wanasali ndani ya moyo yao lakini wajikazi kwa kuigombanisha vile vile, na hiyo, uh, hiyo rekomandasyon uh, mbalimbali watakowapatia ya kuweza kuepusha kabisa maladi hiyo. uh, Uh, inchi yetu iko napiganisha sana kwa kutafuta surtout uh, wapartener watu wa kutumika pamoja nao ili waweze gisi ya kupiganisha hiyo magonjwa ya virus Ebola. Kwanza sisi dini yetu ya Uislamu ni dini ya usafi. E, mtume wetu atufundisha usafi, tunatawaza mara tano kwa siku e. Mchango wetu kabisa mkubwa ni kuhimiza watu wawe wakijisafisha mbele ya kwenda ku kila kitu chote, mbele ya kuingia ofisini lazima unawe. Kwa hivyo tunaongezeka usafi wa mara tano kwa siku inakuwa zaidi ya maradufu kwa siku kwa kunawa. Mchango wetu sisi ni kuhimiza watu wawe wasafi na waepuke waepuke sana kujiongelea watu ambao wanatumia hizo nyama za haramu. Unajua, sisi Waislamu wanatuambia tusili nyama za haramu, na ukaona Ebola imetoka katika popo, katika nyani, na hizo nyama zote mbili zile sisi Waislamu kwetu ni haramu kuzila. Kwa hiyo mchango wetu sisi unakuwa ni mkubwa kuwafundisha, kuhimiza wengine madini, kwa sababu hizo nyama wasizitumie. Alafu ni hivyo walivyo wamezungumza, lakini sasa hatua ya mwisho itachukuliwa hapo kesho wakati watamaliza mkutano wenyewe ambao unaendelea hapa Goma. ni kushukuru sana e, mwenzetu kule Austere Malivika kutoka Goma, DRC e, kwa taarifa hiyo. Basi tunashukuru sana, tukutakia. Tutaendelea kufuatilia yale ambayo yatazungumza huko, na sasa basi tuendelee kwenye habari za dunia. Wamarekani leo hii wanaadhimisha miaka 18 ya shambulizi la kigaidi la Septemba 11 mwaka wa 2001 ambalo liliua takriban watu elfu tatu huko New York, Virginia na Pennsylvania. Rais Donald Trump tunapozungumza sasa hivi yuko katika eneo la Pentagon kuadhimisha siku hiyo. Msemaji wa serikali ya Iran anasema kwamba kufukuzwa kazi kwa mshauri wa usalama wa Marekani John Bolton kutawezesha utawala wa Rais Donald Trump kushughulikia Iran kwa kutokuwa na upendeleo mkubwa. Ali Rabey amesema mapema leo kwamba Bolton alikuwa ni ishara ya sera za ukandamizaji za Marekani na uonevu dhidi ya Iran. Maafisa akiwemo waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohammed Javad Zarif mara kwa mara walimwelezea Bolton kuwa kama kizuizi cha mazungumzo ya kutatua mgogoro wa Marekani na Iran. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema hapo Jumanne kwamba hatua ya rais Trump kumfukuza kazi Bolton akutabadilisha sera za mambo ya nje za Rais Donald Trump. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na kiongozi wa waasi Riek Machar wamekubaliana kuunda serikali ya mpito itakapofika katikati mwa mwezi Novemba. Shirika la habari la Reuters leo hii limemnukuu waziri wa habari wa Sudan Kusini Michael Makuey Luweth juu ya mafanikio hayo ya viongozi hao ambao pande zote zao, zao zinahasimiana. Viongozi hao wawili walitia saini makubaliano mwaka mmoja uliopita kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vimeua maelfu ya watu na kukosesha makazi watu wanaokadiria kufikia theluthi ya idadi ya watu wa taifa hilo pamoja na kuzorotesha uchumi. Mahakama ya Scotland imetoa maamuzi kuwa hatua ya Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson kusimamisha bunge kwa muda ilikuwa ni kinyume cha sheria. Majaji hawakuamua kusimamishwa huko kwa bunge kubatilishwe, lakini wamesema hatua hiyo inahitaji kuamuliwa na mahakama ya juu ya Uingereza. Serikali imepinga maamuzi hayo ya mahakama na kusema kwamba itakata rufaa. Kusimamishwa huko kwa bunge kwa wiki tano kulianza rasmi hapo jana. Wabunge wa upinzani wamepinga vikali kile walichokiita mapinduzi yaliyofanywa na waziri mkuu Johnson Wakati Uingereza inakabiliana na kabliana siku ya mwisho iliyowekwa ya kujitoa umoja wa ulaya ya Oktoba 31 Johnson amesema ataiondoa Uingereza umoja wa ulaya kwa kupatikana ama kutopatikana maafikiano ya mpango wa kujitoa, oh. na kwambia ni kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, ambapo leo mambo yanaelekea kukumbuka miaka kumi na minane tangu shambulizi la kigaidi kutokea katika jiji la New York, kule Pennsylvania na vilevile vile Pentagon hapa karibu tu na tulipo. Na sasa, hapo awali kwenye Facebook tuliuliza, je, mambo yamebadilika vipi kuhusiana na hatua za kiusalama na za kukabiliana na ugaidi kote ulimwenguni tangu wakati wa shambulizi hilo. Tuna baadhi ya wasikilizaji ambao tutakuwa nao kwenye laini ya simu lakini hata kabla ya kualika labda tusome mawili matatu yaliyotumwa kupitia no. Facebook. Naona maoni ni mengi sana. Aha, sasa namwona Celestin Kajuna anasema anatokea kule Kagera, Tanzania. Anasema yalibadilika maisha kwa sababu walijua umuhimu wa kuwa na ulinzi mahiri siku zote, mpaka asu, usubiri tukio litokee ndipo ujue kujihami. Basi anasema kwa kifupi, kuchukua hatua kabla ya tukio kutokea. Haya, Senego Sudi anasema kwa ujumla, serikali za nchi zote za dunia ni wajibu wao kufundisha na kutoa tahadhari kwa wananchi wao, waelewe madhara ya ugaidi na jinsi ya kuepuka na kukabiliana na janga hili hatari la ugaidi huu. Um, Simon Shauri anasema kwamba ni ugaidi ni kundi ambalo ni la muda mrefu. Binafsi ningeomba jitihada za kutosha zifanyike ili kutokomeza janga hilo. Sawa kabisa. Tayari kwenye laini ya simu yuko Sali Bunzali kutoka nchini Tanzania, hali kadhalika Joshua Turuka. Nawakaribisha wote kwenye eneo letu hii leo kwenye siku ya kuzungumzia eh, hali ilivyo kwa sasa au ilivyobadilika tangu kipindi yalipotokea mashambulizi haya ya Septemba 11. Nikukaribishe basi kutoka nchini Tanzania, Joshua Turuka, karibu Vo Express. Tueleze yale ya ulio nayo na unayoona mpaka sasa, kutokana na hali hii ya mashambulizi yaliyotokea hapa, nini kimebadilika? Asante. Kiukweli uh, na katika hali ya uhalisia naona hali imebadilika kwa maana ya kwamba, uh, watu wamekuwa tayari na wamekuwa wakichukua tahadhari kubwa sana kuhusu ugaidi, na hiyo sio sio tu katika nchi ya Marekani. Naamini hata kwa baadhi ya nchi za Afrika tahadhari imekuwa kubwa sana kuhusu ugaidi, kwa maana ya kwamba uh, ugaidi umekuwa ukiendelea na umekuwa ukichukua maeneo, baadhi ya maeneo mengi sana Afrika, kwa mfano maeneo ya Somalia na maeneo mengine ya jirani na Tanzania kama vile Kenya, tumeshuhudia mara kadhaa wa kadhaa ugaidi ukitokea. Kwa hiyo tahadhari kwa kweli imekuwa kubwa sana, na serikali yetu nizipongeze, kwa kuweka ulinzi shirikishi, hasa katika maeneo ya mipakani, katika kuhakikisha kwamba ugaidi hauendelei kutokea katika maeneo yetu. Sawa kabisa, nikushukuru sana Joshua Turuka. Yupo pia kwenye laini ya simu Sali Bunzali. Naam, asante e, mifari buzaru ni nukokukee neneejesi yuko kahama hapa, waziri wa shida hiyi. E, ni kweli tunapoangalia mazungumzo yanayolenga kulitazamia hili tukio la Septemba kumi na nane ilionyesha ilionyesha upana mkubwa kwa ajili ya nchi kama vile kuzipa tahadhari, kwa, kwa sababu tunapokuja kuangalia kama sasa hivi ongezeko ongezeko liliopo unaweza kusema kwamba limeshuka kidogo, lakini kitu ambacho bado kinaonekana kwamba kinaendelea ni pale mahali ambapo tanakoitwa mikusanyiko mi, yaani mikusanyiko, mfano kama makanisani. Tumeona kama Ujerumani, mtu wa kujitolea tu binafsi, yaani mtu wajitokeza tu kwenda kufanya shambulizi binafsi yeye. Tumeona mfano kama huko Kenya, Darisa, tumeona mfano kama Somalia. Sasa matukio kama hayo kwa hivi yamekuwa tu kwa ajili ya watu binafsi ambao watakuwa labda na kitu chake. Sasa kubwa zaidi ambao huwa tunaangalia mlongo mm -hmm. wake anatoka wapi? Sasa labda pale ndio mahali ambapo imebakia kutafuta njia zao, wanazitoa wapi, ndio mahali ambapo labda huo usaa unawezi ukakomeshwa kwa staji kama hiyo, naam. Nakushukuru sana Sali Bunzari, ukiwa kule Kahama Tanzania, lakini kidogo katika kumbukumbu kumbu ya wakati huo, hebu tueleze ulipopata taarifa kwamba mashambulizi yamefanyika, ulikuwa wapi? Kidogo tukumbushe kwa sekunde chache. Mimi Sali Bunzari, hayo yalifanyika mm kipindi hicho -hmm. ikiwa bado niko Mwanza, Mwanza a maeneo ya kuimba msingi pale na leo kumi na nane niko hapa Kahama. Laini unapoangaliaunaoangalia historia ndio unapata aini ya kwamba toka shambulizi ile ifanyike, kuna badiliko kubwa, nchi zimechukua tahadhari kubwa. Ambao wanaweza kufanya mashambulizi binafsi, ndio hao ambao wamechukua nafasi. Asante sana, asante sana Salibu Nzaya. Tunaye Stanley kutoka Bukavu. Karibu VOA Express ana laki la kuongeza. Haya, laini ya simu imekuwa na tatizo. Basi ni kushukuru tu to Joshua Toroka, hali kadhalika Sali Munzali kutoka nchini Tanzania na Stanley. Bahati mbayo laini ya simu imekatika kutoka kule Bukavu, DRC. Basi moja kwa moja msikilizaji, kama tunavyokuambia, Express bila muziki, bado hujasukuma gurudumu la express. Gurudumu la express linakwenda na muziki. Haya, tumsikilize basi huyo Vivian akiwa na Camilian wa Uganda. Unamjua yule bana, kuna ngomachamcham bebi, tuende kazi, vitu vizito hivo. Mbira, cham to me cham cham <laughs> meniroga. Meniroga. Meniroga ni mambia, baby, roga. Yani ni nikiwa, ni ni ni ni roga si yani kwamba ameshachanganyikiwa sasa, anasema jamani, mimi ni merogwa, maana haoni njia nyingine. Mambo mambo kutoka kule Kenya sio sio mchezo, sio mchezo, mazito zito, mazito. Nani karoga? Tutamuuliza, anaona kama merogwa, sio mchezo. Tunashukuru sana msikilizaji wa VIWW Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Mambo yanakujia moto moto kutoka studio hapa Washington DC, na namwona wakati huo wa BMJ akiwa anacheka na, na kufurahia kama ulivyomsikia. Msikilizaji, amekusha tinga ndani ya studio hii akiwa uh, amekusha jaa kweli kweli kama pishi la maandazi hapa. Nikwambie tu msikilizaji ni kwamba katika masuala ya teknolojia ndio BMJ anamleta hapa. Leo tunamulika kampuni ya Apple ambayo imezindua hapa Marekani simu mpya kabisa za iPhone 11, iPhone Max na iPhone Pro na pia kutangaza mikakati mipya e, eh, kwa juhudi zake za kuimarisha huduma na vifaa vyake ambavyo vimekuwa vikabiliwa na ushindani mkubwa e, eh, kutoka makampuni mengine makubwa duniani kama vile Samsung, wengi mnafahamu hivi. Sasa basi tayari namuona BMJ Muridhi. Huyu ni ripota wetu maalum kabisa katika masuala ya sayansi na teknolojia. Anataka kuangusha vitu vizito. Karibu BMJ. Asante ah, sana Sandy Shomari. Nilikuwa nacheka oh, kwa sababu jamaa huyu anayosema amerogwa ndio ni kidogo nimechanganyikiwa sasa nikaangalia. Lakini ni kweli kabisa ulivyosema, uzinduzi huo ulikuwa unasubiri hasa na wateja wa hiyo kampuni ya Apple eh, ambao ulifanyika katika mji wa San Francisco hapa Marekani, jimbo la California kule, na simu ya kwanza kuzinduliwa kama ulivyoeleza hapo Sunday ni iPhone 11 eh, ikafuatiwa na ile ya iPhone 11 Pro, na hatimaye wakazindua iPhone 11 Max, zote zikiwa na uwezo wa aina mbalimbali wa teknolojia za kisasa za simu za mkononi, na nilikuwa naangalia hapa hapa tu wakati tukiendelea na kazi, naangalia jinsi uzinduzi huo ulifanyika, na walichukua muda kweli kweli, mm -hmm. kuelezea hasa ni vitu gani. Nawe, asante pia, tulikuwa nawe pia. We jana, kumbuka, eh, eh, ilikuwa mm -hmm. safi kabisa wakionyesha kabisa sana, jinsi hali ilivyo, iPhone 11 inakuja na kamera mbili kwa mfano a simu hizo pia zina uwezo wa kustahimili maji kuliko simu zingine za awali. Simu hizo pia zina uwezo wa kupiga picha na video kwa mazingira mbalimbali bila kupoteza ubora wake, ikiwa ni pamoja na, na kuongeza mwangaza kwa video zilizopigiwa gizani. Unaona sasa, kwa hiyo hata ukiwa una na flash wanasema, unaweza ukapata picha yako nzuri, zile kamera zinakusaidia sana na mm -hmm. Unajua, kwa muda mrefu watu wamekuwa wakijaribu kuona ni vipi unaweza kuimarisha picha yako ikiwa kwa giza, maanake mm -hmm. mara nyingi zinatoka na ile mavumbi mavumbi namna vile vilevile. Simu hizo sasa ziko na uwezo pia wa kurekodi video kwa mfumo wa kisasa ule ambao sasa wanaita 4K. Mm -hmm. Eh, na kwa wale ambao wanapenda michezo ya video games, basi kampuni ya hapo imeongeza uwezo kwa simu zake Eh, wa kustahimili matumizi ya juu kwa sababu video games zinatumia sana vifaa, kifaa hicho kina mitandao na nini sasa. mm. zile simu wanasema kwamba zina nguvu zaidi ilina kubwaupa wa na, na upana uh, kwenye kioo chake na mambo kama hayo, lakini na pia BMJ cha kuongeza labda, kwa nini unaweza kutugusia tu kama zimezungumzia kuhusu 5G simu, sasa hapo ndipo pana nini, kina, ma, pana changamoto mm -hmm. manake nimekuwa naangalia wamepokeaje hasa katika masoko kule Asia wapi? mm -hmm. Unasema 5G haipo haipo, na sasa hili wanauliza, wanazinduaje simu mpya? <laughs> e, simu ya kiwango cha juu hivyo alafu 5G, na inasemekana ndo mustakabali wa mawasiliano mm -hmm. inakuwa kwamba hakuna e, lakini huyu Tim Cook, huyu mkuu wa apo, anasema jana alipokuwa mm -hmm. akizungumza, akisema kwamba labda wataangalia swala hilo mwaka ujao wa 2020 kwa hivyo, tutasubiri tuone itakuwaje, e, katika baada ya kutoa hizo simu na kama zitafika kwenye masoko hasa, e, kule barani Afrika, watapokea vipi? Na unajua BMJ, simu hizi pia gharama yake si ndogo, wengi wanazungumza hivyo bila, yes, shaka. Lakini sande nikushtajabishe hmm, ni kwamba hizi simu sio hali, sio hali kama zile zilizotolewa awali, uh -huh. Kwani hii simu ya kwanza kabisa ya iPhone X, na sasa wanauza dola 699 ni maneno ambayo BMJ na yaelewa kwa kina kweli kweli, na natumai kumwona na iPhone hivi karibuni. Basi muda nao unakimbia sana hapa kwa kweli. Basi hatuna la ziada kutoka hapa Washington DC, muda umekwisha kabisa. Nikushukuru sana BMJ Mridhi, alikadhalika wasikilizaji wetu wapenzi kwa kutufuatilia na kutufuata kila wakati. Mwendelee kusikiliza matangazo mengine ya VOA siku nzima kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari, langu Harizon Kamau, kwaherini.