Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili ya Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Takriban watu 50 wanahofiwa kupoteza maisha yao kufuatia ajali ya treni iliyotokea hii leo kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Waziri anayehusika na masuala ya kibinadamu wa DRC, Steve Mbikayi, amesema kwamba ajali hiyo iliyotokea mwendo wa saa tisa alfajiri katika mji wa Mai Baridi, jimbo la Tanganyika, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mbikai amesema idadi hiyo ya vifo na majeruhi ni ya awali na kwamba taarifa rasmi itatolewa baadaye. Hata hivyo, gavana wa jimbo la, kata, la Tanganyika amesema kuwa idadi ya waliopoteza maisha yao ni ndogo kuliko iliyotolewa na waziri Mbikai. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Kauzi Kosha ameiambia idhaa hii kwa njia ya simu kwamba kufikia sasa shughuli za uokozi bado zinaendelea. DRC ina rekodi mbaya kwa ajali za treni kutokana na reli na treni za zamani. Mezi, mwezi Machi mwaka huu, takriban watu wapatao 24 walipoteza maisha yao baada ya treni ya mizigo iliyobeba abiria kinyume cha sheria kuhusika kwenye ajali katika eneo la Kasai. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na kiongozi wa upinzani Riek Machar wameahidi kutatua masuala yaliyokuwa yamebaki na kuzuia kuundwa kwa serikali ya umoja mwezi Novemba kufuatia mkutano wao katika ikulu ya Sudani Kusini uliofanyika mjini Juba. Viongozi hao wamesema wanaendelea vizuri na mijadala yao, ambapo kuna maendeleo muhimu yaliyofikiwa. Makubaliano ya amani yanataka katiba ya mpito na sheria zinazoongoza mashirika ya usalama, jeshi na jeshi la polisi kufanyiwa marekebisho na bunge kabla ya kuundwa serikali ya umoja, lakini wabunge wapo katika kipindi cha mapumziko cha miezi miwili ambacho kilianza wiki mbili zilizopita. Jumuiya za kiraia zimeonya kuwa kushindwa kufanya mabadiliko ya kisheria kabla ya Novemba kunaweza kuathiri kuundwa kwa serikali ya umoja. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa mjini Washington DC. Mwandishi wa habari wa Tanzania Eric Kabendera anayekabiliwa na kesi ya kuhujumu uchumi nchini humo alifikishwa mahakamani mjini Dar es Salaam na kesi yake kuahirishwa hadi wiki ijayo, huku upande wa mashitaka ukieleza kuwa upelelezi bado haujakamilika. Wakili wa serikali Wankio Simon ameieleza mahakama kuwa bado kuna sehemu ya upelelezi inaendelea kufanyiwa kazi, hivyo kuomba mahakama kupanga siku nyingine ya kutaja kesi hii. Hata hivyo, mawakili wa upande wa utetezi wakiongozwa na Jebra Kambole wameiomba mahakama kuelekeza upande wa mashitaka kuharakisha upelelezi ili shauri lianze kusikilizwa, lakini pia kuwasilisha hoja ya kuomba mahakama kuelekeza jeshi la magereza kwenda hospitali ya Muhimbili kwa ajili ya kufanyiwa vipimo kutokana na maumivu mgu ya mguu wake wa kulia na mfupa wa paja. Familia ya aliyekuwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe, ambaye aliaga dunia wiki iliyopita, imesema kuwa mwili wa mwanasiasa huyo mkongwe utazikwa kijijini kwake katika mji wa Kutama ulio kaskazini mwa mji mkuu wa Harare. Na kauli ya familia inatofautiana na tangazo la awali la serikali kwamba mwanasiasa huyo mkongwe angezikwa kwenye eneo lililotengwa na serikali la kuwazika mashujaa wa kitaifa mjini Harare. Mpwa wa rais huyo wa zamani Leo Mugabe amenukuliwa na shirika la habari la AFP akisema kuwa Mugabe atazikwa wiki ijayo na kwamba uamuzi huo umefikiwa na familia yote. Mugabe aliyeaga dunia wiki iliyopita nchini Singapore na mwili wake uliwasilishwa mjini Harare Jumatano. Hizo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana na Ed Gongo katika kipindi cha kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Mwaka huu wa 2019 ukiwa unaelekea kwenda ukingoni, hapa Marekani vilevile joto la uchaguzi linazidi kupanda moto, ambapo hii leo chama cha Demokrat kitakuwa na mdahalo mwingine tena ambao utakutanisha wale walijitokeza kuwania urais wa Marekani kupitia chama hicho na kukabiliana na rais Donald Trump katika uchaguzi wa bwakani, ambapo hii leo e, katika mjadala unaotarajiwa kufanyika katika jiji e, la Houston, mambo mengi yanasubiriwa kuonekana kile ambacho kitaelezwa katika sehemu ya pili hii leo, tutaangalia marufuku ya muda ambayo imetangazwa nchini Kenya, ambayo inakataza raia wa kigeni kwa muda eh, kuwasili mpaka pale sheria mpya itakapotungwa. Kwa hiyo tutaangalia suala hili kwa undani zaidi. Ninakukaribisha mimi, jina langu naitwa Idi Ligongo. Nam karibu katika kwa undani hii leo ambapo, uh, leo hii mdahalo mwingine tena unakutanisha takriban wagombea kumi eh, kutoka chama cha Democrat ambao watakuwa wakieleza sera zao vilevile vile, na kile ambacho wao wanataka kukiona kikifanyika endapo watauchukua urais wa Marekani kwa muhula wa kipindi cha miaka minne. Hii leo kuna masuala mengi ambayo yanatarajiwa kusikika na vilevile kukabiliana nayo na kuona namna gani wagombea hao kumi akiwemo makamu wa rais wa serikali iliyokuwa ikiongozwa na rais Barack Obama, Joe Biden alikadhalika moja kati ya wale ambao maseneta katika uchaguzi uliopita ndani ya chama hicho alitema cheche kwelikweli kweli. E, ambaye ni seneta wa jimbo la Vermont Bernie Sanders naye vilevile atakuwepo katika ile, e, jukwaa moja akikabiliana na wagombea wengine katika kujieleza kile ambacho anaona, kwa nini anastahili kuwa rais wa Marekani ajaye. Kwenye laini ya simu tunaye Dr Patrick Nigula. Uh, Dr. Patrick Nigula, uh, na tunaona kwamba kuna maswala ya kiufundi yamejitokeza, lakini kile ambacho tunakueleza kwamba tutakuwa naye muda si mrefu ujao. Uh, Dr. Patrick Nigula tumesha kupata hivi sasa na naona mambo yamekaa sawa. Moja kwa moja, tukielekea katika swala la mjadala ama mdahalo wa leo wa chama cha uh, demokrat tueleze kile ambacho unakiona kitajitokeza, masuala muhimu ni yapi? Manake midahalo mingine iliyopita, uh, watu wengi ama, um, wagombea wengi walionekana kumuangazia zaidi makamu wa rais wa zamani uh, Joe Biden, manake ndipo ndiye ambaye uchunguzi uh, uh, mwingi wa maoni unaonyesha kwamba ana nafasi kubwa ya kutoka kinara. Uh, kwanza tu niseme tu ni kwamba mdahalo mda huu utabadilisha uh, safu ya watu ambao watasimama pale mbele, wagombea kumi na kumwongeza uh, Senata Elizabeth Warren ambaye anaonekana kama uh, ataleta upinzani mkubwa zaidi kwa makamo wa rais wa zamani Joe Biden, ambaye watashiriki labda kama wachunguzi wengi wa mambo ya kisiasa waliosema ni kwamba watavutana katika majadiliano mbalimbali kuhusiana na sera za hapa Marekani. Tunaona uh, safu itakuwa ni ndefu kweli kweli, maanake kutakuwa kuna Seneta Amy Klobuchar kutoka uh, Minnesota, Senator Cory Booker wa New Jersey, vile vile tutakuwa na Eh, Mayor Pete Buttigieg vile vile Senator Bernie Sanders uh, makamu wa rais wa zamani ambao tumeshamzungumzia uh, Joe Biden halikadhalika Senator Elizabeth Warren uh, Senator Kamala Harris kutoka California Andrew Young na vilevile -vile, uh, Beto Ork wa Texas eh, na Julian Castro tueleze kile ambacho unadhani leo yule ambaye atakuwa akileta cheche zaidi kuleta mvuto kutokana na masuala ya mambo jinsi yanavyokwenda hapa Marekani hivi sasa. Ah, mimi tu kwa karibu au na ni kwa haraka haraka tu niseme ni kwamba Elizabeth Wallen ndiyo atakayeleta cheche nyingi zaidi, kwa sababu ya wachunguzi wa mambo ya kisiasa kama wanavyogusia, ni kwamba ni mmoja kati ya wagombea ambaye anaongeza kasi na kumfikia Uh, makamu wa rais wa zamani Joe Biden. Na tukiangalia hapa tunaona, uh, televisheni ya ABC ndiyo ambayo itakuwa ikiendesha huu mdahalo e. Na kile ambacho kinaonekana uh, eh, ni kwamba ili uh, wale wagombea kuweza kufanikiwa kuwepo katika mjadala wa leo, ni namna gani waliweza kuchangia eh, kushawishi watu kuwachangia kwa namna moja ama nyingine. Sasa yule ambaye anaonekana leo hii atasimamia e, huu mjadala ambaye ni mtangazaji e, kutoka katika televisheni hiyo a, ya ABC. Labda tumzungumzie yeye, tuone ni mtu wa namna gani e, George Stephanopoulos. Kile ambacho tutarajie kukiona ni nini kutoka kwake? Mimi tu niseme tu kwamba sifa zake za katika masuala ya siasa na uchaguzi ni ndefu sana, hasa katika uh, taifa hili la hapa Marekani. Na ameongoza katika kuuliza maswali magumu ambayo yanaweza kuwabana wagombea ya wote hawa kuweza kujieleza kifasaha zaidi, ili, ili kueleweka kwa wapiga kura ni wapo katika msimamo gani katika masuala yao ya uongozi na kubadilisha mwelekeo wa taifa hili katika siku za baadaye. Uh, wengine watakaoendesha uh, mdahalo huu atakuwa ni uh, David Moore eh, huyu vilevile kutoka katika televisheni ya ABC. Hali kadhalika mwanahabari Lindsey Davis eh, kutoka Univision na George Ramos, ambao wote watakuungana kuendesha huu mdahalo. Tueleza sasa yale masuala muhimu ambayo tutaraji kuyasikia leo. Masuala muhimu ambayo tutayasikia ni kama yale ambayo tuliyasikia katika midahalo iliyopita hususan uh, masuala ya kiuchumi, uhamiaji, pamoja na kubadilika kwa sera mbalimbali ambazo zimebadilishwa na rais aliyekuwepo madarakani sasa hivi. Kwa mfano, masuala ya mazingira, uh, kutoa kwa taifa la Marekani katika Kyoto agreement, na pamoja masuala mengine yanayohusiana na haki za kijinai pamoja na masuala ya mikopo ya wanafunzi ambayo imeongezeka kuwa na gharama kubwa katika taifa hili la hapa Marekani. Na hii leo uh, Daktar, ndio itakuwa mara ya kwanza kabisa kwa wale wagombea ambao wanaonekana ni vinara, yaani uh, makamu wa rais wa zamani Joe Biden, hali kadhalika uh, Elizabeth Warren na Bernie Sanders, ambao wao leo watakuwa katika jukwaa moja kabisa, kwa sababu katika midahalo ambayo imepita uh, tumeona kwamba uh, Uh, Senator Warren na uh, Biden kwa namna moja namna moja, ama nyingine wamekuwa wakishiriki uh, katika nyakati tofauti sana eh, lakini japokuwa kwamba Bernie Sanders na makamu wa rais Joe Biden wamewahi kukutana uh, uso kwa uso kwenye jukwaa moja hapo kabla, na hivi sasa inaonekana kabisa kwamba uchunguzi wa maoni unaonyesha makamu wa rais raisi Joe Biden anaongoza kwa asilimia 29.8 ya kukubalika akifuatiwa na senata Elizabeth Warren ambaye ana asilimia 18.7 na senata Bernie Sanders hayuko nyuma sana ya senata Warren akiwa na asilimia 18 Na ukiangalia hapa e, hawa watu watatu ndio vinara kwelikweli, na leo kwa mara ya kwanza jukwaa moja, je? Uh, kuna hali ya uh, wale ambao watakuwa wakiongoza mdahalo kuwa na wakati mgumu wa kutoa nafasi kwa wote, na ama maswala tu uh, moja kwa moja yakiasilia kutokana na vinara hawa wako pale, yatakuwa yatakuwa yaki masuala yakiwaegemea wao zaidi. Mimi sidhani ni, ni, inaweza ikatokea hivyo. Ni mapema sana kutabiri, kwa sababu tuna miezi mitano tu kabla uchaguzi wa kwanza. Kwa hiyo mimi naona tu wa, watakaoongoza mdahalo huu watatoa nafasi kwa wagombea wote kujieleza, kwa sababu muda uliobaki ni mchache na wapiga kura wako tayari kujua ni nani katika siku hii ya leo anaweza kuonekana kama ni kiongozi ambaye atakabiliana katika uchaguzi unaokuja na, na rais alikuwepo madarakani sasa hivi na uh, mdahalo huu unafanyika katika jimbo la Texas ambalo, uh, siku si nyingi zilizopita lilikumbwa na lile tukio la chuki ambalo limeelezwa katika mji wa El Paso, na mjadala mpaka hivi sasa bado uko kwenye namna gani ya kushughulikia swala la umiliki wa bunduki uh, swala ambalo linapewa baraka kabisa na katiba ya Marekani. Je, kwa mdahalo huu kuwa, kuwa katika jimbo la Texas na swala hili uh, kuwa limefanyika hapo Texas, si mbali sana ya El Paso, tutarajie kuona kwamba Ha, ndilo linaweza likawa kwamba ni jambo ama ajenda kuu kabisa, ukilinganisha na ajenda zote, hasa ukizingatia kwamba ndipo nyumbani kwa baadhi ya hawa wagombea wa wawili, Castro na Orke. Mimi naona wagombea hawa wawili watajikita zaidi katika suala la umilikaji wa bunduki na suala kama walivyogusia la mauaji yaliyotokea katika mji wa El Paso, pamoja na suala la wahamiaji ambao limekuwa likiwakuta kwa karibu zaidi na wananchi wanaowakilisha, au uh, waliowakilisha walivyokuwa viongozi uh, wanataka kusikia msimamo wao. Kwa hiyo tutegemee zaidi suala hili litazungumzia, masuala ya mawili yatazungumziwa kwa karibu zaidi, la uhamiaji na suala la umilikaji wa silaha hapa Marekani na kuna swala moja ambalo labda tuzungumzie, maanake uh, mara nyingi watu wamekuwa wakijiuliza inakuwaje, hapa watu wanapata fursa ya kwenda uh, moja kwa moja kwenye mdahalo. Lakini kwa mdahalo wa leo ni kwamba ili mgombea aweze kufanikiwa kufika hapo ni lazima awe amechangisha uh, walau uh, e, dola uh, laki moja na thelathini elfu na vilevile vile, e, lazima awe amechangisha kutoka kwa watu ambao wanaelezwa wana kuwa angalau mia nne kutoka katika uh, majimbo takriban ishirini na tano. Sasa kwa nini vitu kama hivi vinakuwa vipo vinawekwa kwa hapa Marekani kwa mtu ambaye asielewa siasa za hapa? Kwa kwanza kabisa ni kwamba kama ulivyogusia, ni kwamba kila mgombea lazima aonyeshe uwezo uh, wa kuchangisha zaidi ya saa kupata asilimia kumi katika katika kura za maoni ambazo zilipigwa kwanza. Hiyo tu ni kuonyesha kwamba mgombea huyo anaweza kushindana na rais aliyekuwepo madarakani, na vile vile katika kupata wafadhili zaidi ya laki moja na thelathini na elfu katika majimbo saidia kama ishirini ulivyogusia, au kupata uh, angalau dola mia uh, nne na themanini. Hii tu ni kuonyesha kwamba huyu mgombea kama akipewa nafasi ya kushiriki katika uchaguzi mkuu anaweza kuvutia watu kuja kupiga kura na kumchagua kuwa rais wa baadaye wa Marekani. Sasa tukimaliza, uh, Dkt. Nigula, eh, hapa majuzi tu eh, kulikuwa na taarifa kwamba Rais Donald Trump angekutana na uh, wale wanamgambo wa Taliban kutoka Afghanistan eh, wawakilishi wao katika ile eh, kambi ya Camp David, lakini swala hili lilizuiliwa na kwa kweli lilileta sokomoko kubwa hapa Marekani. Hali kadhalika siku mbili tatu zimepita toka uh, yule ambaye alikuwa ni mshauri wa masuala ya usalama wa rais Donald Trump, John Bolton, naye amefutwa kazi. Je, tutarajii kuona masuala haya yakigubika mdahalo wa leo, ikiwa kama ni ishara ya kwamba rais Donald Trump kwa namna moja ama nyingine ameonyesha E, hali ambayo wengi wameona kwamba haikuwa sahihi, licha ya kwamba hii leo pia atakuwa katika mji wa uh, Baltimore ambapo wamewahi kutoa maneno yaliyotafsiriwa uh, kama kibaguzi. uh, Katika kwanza tu nianze na swala la Taliban kualikwa katika Camp, Camp David. Ni swala ambalo liliwashtua wananchi wengi hapa Marekani, ukiangalia katika siku za nyuma Uh, kikundi hiki ni kama ni kikundi cha magaidi kinavyojulikana uh, duniani nzima, na ambacho sidhani kama marais waliopita wangeweza kualika kuja katika hapa nchi ya Marekani. Kwa hiyo mi naona kwa mtazamo wangu wa karibu ni kwamba ilikuwa si sahihi. Labda washauri wa mambo ya siasa wa raisi waliokuwepo madarakani walikuwa wakitafuta kupanga mikakati ambayo inaweza ikamrudisha katika imani wananchi wa hapa Marekani katika swala la aliyekuwa mshauri wa rais Trump uh, John Bolton kuondoka madarakani, mimi naona tu ni tofauti za kutokushirikizana na uzoefu ambao umeonyeshwa wa kuto kujiamini kwa rais wetu waliokuwepo madarakani sasa hivi, na wale watu wenye uzoefu wa si nyingi wakijaribu kujitenga naye kwa sababu chaguzi inakaribia. Dkt uh, Patrick Nigula, shukran sana kwa kuwa nasi hii leo. Katika kipindi hiki cha Kwa Undani na muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo hii leo tunaangazia hatua serikali Kenya ya Kenya kuzuia raia wa kigeni kuwasili watoto, ambao kwa sababu moja ama nyingine wapo katika mazingira yanayoruhusu kuwasiliwa na familia nyingine. Lakini marufuku hii inaonyesha kutokuwa ya milele kwa kuwa inaelezwa kwa sasa Kenya inafanya kazi sera mpya itakayofanikisha swala hilo kufanyika na kutoleta ama kutoa mwanya wahalifu na uhalifu wa watoto kufanikiwa. Ofisi ya rais imetangaza leo kwamba kwa sasa idara zinazohusika zinawajibika katika kutunga mchakato mpya kufanikisha hili, kufuatia marufuku hiyo inayoonekana kuwa ya muda. Kenya inaifuata nchi ya jirani ya Ethiopia ambayo mwaka jana 2018 ilipiga marufuku raia wa kigeni kuwasili watoto, ikiwa ni juhudi za kukabiliana na matendo haramu ya kusafirisha watoto. Serikali ya Kenya imeitaka Wizara ya Kazi na Ustawi wa Jamii kutunga sera mpya kwa ajili uh, ya kuwasili watoto kwa raia wa kigeni, kwa mujibu wa ofisi ya rais eh, Uhuru Kenyatta iliyotoa taarifa baada ya kumalizika kwa kikao cha baraza la mawaziri. Lakini kile ambacho kimeelezwa na msemaji wa rais alipozungumza na shirika la habari la Reuters, alieleza bila kutoa maelezo ya kina kwamba uamuzi huu ni kulinda maslahi ya watoto. Nimezungumza na mwanasheria wa Kenya, bwana David Njoroge, na nikataka kufahamu kwamba undani wake wa tangazo hili ni nini hasa hasa, kuzuia raia wa kigeni e, kuwasili watoto? Nini undani wake, bwana Njoroge? Nasema ya kwamba ndio, kumekuwa na mabadiliko hapa Kenya, uh, kwa ile mambo ya adapt, adaptation ya watoto, na imekuwa ni decision ya, ya cabinet, ambayo imetolewa hii leo mchana, uh, na decision yenyewe imesema ya kwamba mambo ya international adoption ya watoto imesimamishwa kwa sasa, na hiyo uh, ndio uh, sababu imepeana ime, ni kwamba tu ni statement tu imetoka ya kwamba mambo ya international adoptions imesimamishwa kwa sasa, so maybe tutangoja tuone kama juu hiyo imetoka kama cabinet decision. Tutaona kama maybe siku zijazo uh, cabinet secretary wa labor ataweza kufafanua zaidi, kwa sababu mambo ya children iko katika wizara yake. So kwa sasa ni hiyo statement peke yake ambayo imetoka, na twa mm -hmm. tu, tuangoja tuone kama wataweza kufafanua zaidi na kiini cha hiyo, uh, uh, hiyo hiyo division ambayo wamefanya hivi leo lakini kwa hivi sasa utaratibu uliopo, sheria ambayo imekuwa kabla ya kusimamishwa hii leo ni uh, nini hasa ambacho mtu alitakiwa akifanye ili aweze kumwasili mtoto? Mambo ya kuwasili mtoto imekuwa na, na na shida toka mwaka wa 2014, uh, especially mambo ya international Uh, kwa sababu kuliweza kufanyiwa uchunguzi na kukaonekana ya kwamba kama kuna jinsia ya child trafficking, ambayo ilikuwa inatumika na njia ya, ya ya adoption, na kutoka hapo ndipo kukaweza kupatianwa temporary uh, moratorium ya kusimamisha uh, again. uh, ilifanyiwa tu na cabinet division hata uh, kuna ma organization ambazo ziliweza kwenda kotini kuchallenge uh, hiyo kwa sababu ilikuwa ina affect watoto wengi. Maanake uh, adoption hapa Kenya the local uh, domestic adoption level yake iko chini, so unapata watoto wengi sasa, sasa wako kwenye mahomes wako kwenye streets uh, na kana kwamba kama international ingekuwa imefunguka na iwe na utaratibu wema, hao uh, watoto wangeweza kuwa wanaadoptiwa so ni kitu haijaanza juzi, kulikuwa na hiyo temporary order na sasa ni kama imekuwa uh, confirmed. Lakini kuna kesi bado iko, iko kotini. Lakini kwa kipindi chote hiko ambacho uh, mambo haya yamekuwa yanafanyika, maanake umegusia kwamba uh, swala la usafirishwaji haramu wa watoto linaweza likawa limechangia kwa kiwango kikubwa Uh, kuleta marufuku hii ambayo imetangazwa hii leo, kile ambacho unaweza kutueleza labda kwa namna moja ama nyingine, je, uh, hapo mwanzo ni vitu gani hasa vilikuwa vinatakiwa ili mtu aweze kuwasili? Jinsia ya kuwasili mtoto hapa Kenya iko mara mbili, eh, ambapo iko ile domestic na iko ile international. So katika kwa ile domestic inahitajika mtu uh, aende kotini na aweze kutoa hilo ombi. Uh, akisha identify ni mtoto mgani anaweza anaweza taka uh, lazima aonyeshane ya kwamba anaishi hapa Kenya na ako na uh, makao yake hapa Kenya na aonyeshe aweze pia kuwa na, na watu wanakuja kusimama na kusema na ya kwamba ni mtu anaweza ishi na, na, na yule mtoto alafu pia koti ilikuwa inafanya hiyo uchunguzi na pia ripoti inakuwa file ya children's officer uh, so ni process ilikuwa inatake Uh, kama mwaka hivi, na hiyo ni local uh, adoption uh, kabla adoption order ipatianwe hapo mwisho, so ni process inatake kama kama mwaka hivi nayo. Na ya pili ni ile sasa ya international. Mtu uh, <clears throat> yoyote ambaye si Mkenya angetaka kuasili mtoto then process inakuwa ni tofauti, kwa sababu ya kwanza wewe sio Mkenya, so lazima uki- ukifanya ukifanya lile ombi uweze uh, kubainisha uh, kwa kweli ya kwamba uh, koti inaangalianga the best interest ya yule mtoto na kama ana uh, familia yoyote yale, wanaweza consent na kukubali. Hiyo ilikuwa ina involve process ndefu uh, zaidi. Nyinyi kama wanasheria, kile ambacho kwa siku nyingi mmekuwa mkikiona kama ni matatizo ama mwanya ambao umekuwa ukileta Uh, matatizo ama ukikaribisha makosa mengi kufanyika katika suala hili la kuwasili watoto ni nini hasa? uh, ile imekuwa challenge. Na katika hii mambo ya adoption especially international, kulikuwemo uh, sheria ilikuwa inatazamia ya kuwa kutakuwa na Adoption Committee, na uh, miaka iliyopita hiyo Adoption Committee iliweza kuvunjiliwa mbali na kukuwa na, na replacement yake. So kutoka hapo, kwa sababu hiyo Adoption Committee pia hupeana report yake ya uh, whether kukubali ama kukataa uh, process ya adoption kuendelea. So ile Adoption Committee ni critical sana, manake iko na wale experts. So, iko na watu wa, wa children rights, iko na mawakili na iko na pande ya serikali so pande zote wamekuwa represented. So hiyo adoption committee ikaweza ku, ku, kurudishwa in place, itaweza kusaidia process sana. So structure ndio tunakosa uh, mzuri, ambayo ina, inaelekeza steps na kila kitu uh, na tukipata structure vizuri uh, adoption committee ikiwepo, then hiyo uh, hiyo mambo inaweza rudi na inaweza endelea vizuri. Naam, basi huyo ni mwanasheria uh, ambaye alikuwa akitueleza kile ambacho uh, kinaendelea bwana uh, David Njoroge. Lakini kwenye suala hili la kuwasili Marekani, Uh, ni moja kati ya mataifa ambayo yanaonekana vinara kabisa, ambapo kwa mujibu wa ripoti ambayo imetolewa na Wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa mwaka wa 2018 takriban watoto 459 waliasiliwa kuja hapa Marekani, lakini hii inaelezwa kwamba idadi uh, hii ilipungua kwa watoto 655 uh, katika mwaka uliopita wa 2017. Na, na katika mataifa ambayo yanaongoza uh, China kwa Marekani ndio ilielezwa lakini, kidunia vilevile China ipo nambari moja. Uh, nchi inayofuata ni jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Ukraine, uh, uh, Korea Kusini na taifa la India, ndiyo mataifa matano ya juu kabisa yanayoelezwa mpaka mwaka 2016, kuwa na idadi kubwa ya watoto walioasiliwa. Kwa Afrika Mashariki, Uganda yenyewe inaongoza kuwa na idadi kubwa ya watoto walioasiliwa. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya watu wote walifanikisha kukuletea matangazo haya nikutakia kila laheri, na tukutane kesho katika sehemu nyingine ya kwa Undani.