hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka washington dc hamjambo wapenda wasikilizaji popote pale mlipo katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, mwaka huu wa 2019 ukiwa unaelekea kwenda ukingoni, hapa Marekani vilevile joto la uchaguzi linazidi kupanda moto, ambapo hii leo chama cha Demokrat kitakuwa na mdahalo mwingine tena ambao utakutanisha wale walijitokeza kuwania urais wa Marekani kupitia chama hicho na kukabiliana na rais Donald Trump katika uchaguzi wa bwakani, ambapo hii leo e, katika mjadala unaotarajiwa kufanyika katika jiji e, la Houston e, mambo mengi yanasubiriwa kuonekana, uh, kile ambacho kitaelezwa katika sehemu ya pili hii leo, tutaangalia marufuku ya muda ambayo imetangazwa nchini Kenya, ambayo inakataza raia wa kigeni kwa muda e, kuwasili mpaka pale sheria mpya itakapotungwa. Kwa hiyo tutaangalia suala hili kwa undani zaidi. Ninakukaribisha mimi, jina langu naitwa Idi Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani hii leo ambapo, uh, leo hii mdahalo mwingine tena unakutanisha takriban wagombea kumi e, kutoka chama cha Democrat ambao watakuwa wakieleza sera zao vilevile vile, na kile ambacho wao wanataka kukiona kikifanyika endapo uh, watauchukua urais wa Marekani kwa muhula wa kipindi cha miaka minne hii leo kuna masuala mengi ambayo yanatarajiwa kusikika na vilevile kukabiliana nayo na kuona namna gani wagombea hao kumi akiwemo makamu wa rais wa serikali iliyokuwa ikiongozwa na rais Barack Obama Joe Biden alikadhalika moja kati ya wale ambao maseneta katika uchaguzi uliopita ndani ya e chama hicho alitema cheche kwelikweli, e, ambaye ni seneta wa jimbo la Vermont, uh, Bernie Sanders, naye vilevile atakuwepo katika uh, ile e, jukwaa moja akikabiliana na wagombea wengine katika kujieleza kile ambacho wanaona kwa nini anastahili kuwa rais wa Marekani ajaye. Kwenye laini ya simu tunaye uh, Dr. Patrick Nigula. Uh, Dr. Patrick Nigula uh, na tunaona kwamba kuna masuala ya kiufundi yamejitokeza, lakini kile ambacho tunakueleza kwamba tutakuwa naye e, muda si mrefu ujao. Uh, Dr. Patrick Nigula tumesha kupata hivi sasa na naona mambo yamekaa sawa, moja kwa moja tukielekea katika suala la mjadala ama mdahalo wa leo wa chama cha uh, Demokrat, tueleze kile ambacho unakiona kitajitokeza, masuala muhimu ni yapi? Manake midahalo mingine iliyopita, uh, watu um, wengi ama wagombea wengi walionekana kumuangazia zaidi makamu wa rais wa zamani uh, Joe Biden, maanake ndipo ndiye ambaye uchunguzi uh, uh, mwingi wa maoni unaonyesha kwamba ana nafasi kubwa ya kutoka kinara Uh, kwanza tu mi niseme tu ni kwamba mdahalo mda huu utabadilisha uh, safu ya watu ambao watasimama pale mbele wagombea kumi na kumwongeza uh, Senator Elizabeth Warren, ambaye anaonekana kama uh, ataleta upinzani mkubwa zaidi kwa makamo wa rais wa zamani Joe Biden, ambaye watashiriki labda kama wachunguzi wengi wa mambo ya kisiasa waliosema ni kwamba watavutana katika majadiliano mbalimbali kuhusiana na sera za hapa Marekani. Tunaona uh, safu itakuwa ni ndefu kweli kweli, maanake kutakuwa kuna senata Amy Klobuchar kutoka uh, Minnesota, senata Cory Booker wa New Jersey, eh, vilevile tutakuwa na Meya Pet Betigieg, vile vile Senator Bernie Sanders, uh, makamu wa rais wa zamani ambao tumeshamzungumzia uh, Joe Biden, hali kadhalika seneta Elizabeth Warren, uh, seneta Kamala Harris kutoka California, Andrew Yang na vilevile uh, Beto Ork wa Texas eh, na Julian Castro. Tueleze kile ambacho unadhani leo, yule ambaye atakuwa akileta cheche zaidi na kuleta mvuto kutokana na masuala ya mambo jinsi yanavyokwenda hapa marekani hivi sasa uh, mimi tu kwa karibu au na kwa haraka haraka, ni kwa tu niseme ni kwamba Elizabeth Warren ndiyo atakayeleta cheche nyingi zaidi kwa sababu ya wachunguzi wa mambo ya kisiasa kama wanavyovutia ni kwamba ni mmoja kati ya wagombea ambaye anaongeza kasi na kumfikia Uh, makamu wa rais wa zamani Jo Biden. Na tukiangalia hapa tunaona uh, televisheni ya ABC ndiyo ambayo itakuwa ikiendesha huu mdahalo eh, na kile ambacho kinaonekana uh, eh, ni kwamba ili uh, waliogombea kuweza kufanikiwa kuwepo katika mjadala wa leo ni namna gani waliweza kuchangia E, kushawishi watu kuwachangia kwa namna moja ama nyingine. Sasa yule ambaye anaonekana leo hii atasimamia, e, huu mjadala ambaye ni mtangazaji e, kutoka katika televisheni hiyo a, ya ABC, labda tumzungumzie yeye tuone ni mtu wa namna gani e, George Stephanopoulos. Kile ambacho tutarajie kukiona ni nini kutoka kwake. Mimi tu niseme tu kwamba sifa zake za katika masuala ya kisiasa na uchaguzi ni ndefu sana hapa katika uh, taifa hili la hapa Marekani, na ameongoza kuuliza maswali magumu ambayo yanaweza kuwabana wagombea ya wote hawa kuweza kujieleza kifasaha zaidi, ili, ili kueleweka kwa wapiga kura ni wapo katika msimamo gani katika masuala yao ya uongozi na kubadilisha mwelekeo wa taifa hili katika siku za baadaye uh, wengine watakaoendesha uh, mdahalo huu watakuwa ni uh, david muir eh, huyu vilevile kutoka katika televisheni ya abc hali kadhalika mwanahabari linsey davis eh, kutoka univision na george ramos ambao wote watakuungana kuendesha huu mdahalo tueleze sasa yale masuala muhimu ambayo tutarajia kuyasikia leo Masuala muhimu ambayo utayasikia ni kama yale ambayo tuliyosikia katika midahalo iliyopita, hususan uh, maswala ya kiuchumi, uhamiaji, pamoja na kubadilika kwa sera mbalimbali ambazo zimebadilishwa na rais aliokuwepo madarakani sasa hivi, kwa mfano masuala ya mazingira uh, kutoa kwa taifa la Marekani katika Kyoto agreement. Na pamoja masuala mengine yanayohusiana na haki za kijinai pamoja na masuala ya mikopo ya wanafunzi ambayo imeongezeka kuwa na gharama kubwa katika taifa hili la hapa Marekani. Na hii leo, uh, daktari, ndio itakuwa mara ya kwanza kabisa kwa wale wagombea ambao wanaonekana ni vinara, yaani uh, makamu wa rais wa zamani Joe Biden, hali kadhalika uh, Elizabeth Warren na Bernie Sanders ambao wao leo watakuwa katika jukwaa moja kabisa, kwa sababu katika midahalo ambayo imepita uh, tumeona kwamba uh, uh, Senator Warren na uh, Biden kwa namna moja ama nam nyingine wamekuwa wakishiriki uh, katika nyakati tofauti sana eh, lakini japokuwa kwamba Bernie Sanders na makamu wa rais Joe Biden wamewahi kukutana uh, uso kwa uso kwenye jukwaa moja hapo kabla, na hivi sasa inaonekana kabisa kwamba uchunguzi wa maoni unaonyesha uh, makamu wa rais Joe Biden anaongoza kwa asilimia ishirini na tisa nukta nane ya kukubalika akifuatiwa na senata Elizabeth Warren ambaye ana asilimia kumi na nane nukta saba na senata Bernie Sanders hayuko nyuma sana ya uh, senata Warren akiwa na asilimia Kumi na nane. Na ukiangalia hapa e, hawa watu watatu ndio vinara kweli kweli, na leo kwa mara ya kwanza jukwaa moja. Je, uh, kuna hali ya wale ambao watakuwa wakiongoza mdahalo kuwa na wakati mgumu wa kutoa nafasi kwa wote ama maswala tu uh, moja kwa moja yakiasilia kutokana na vinara hawa wako pale yatakuwa yaki maswala yakiwaegemea wao zaidi. Mimi sidhani inaweza ikatokea hivyo, ni mapema sana kutabiri, kwa sababu tuna miezi mitano tu kabla uchaguzi wa kwanza. Kwa hiyo mimi naona tu wa, watakaoongoza mdahalo huu watatoa nafasi kwa wagombea wote kujieleza, kwa sababu muda uliobaki ni mchache na wapiga kura wako tayari kujua ni nani katika siku hii ya leo anaweza kuonekana kama ni kiongozi ambaye atakabiliana katika uchaguzi no unaokuja na rais alikuwepo madarakani sasa hivi. Na uh, mdahalo huu unafanyika katika jimbo la Texas ambalo uh, siku si nyingi zilizopita lilikumbwa na lile tukio la chuki ambalo limeelezwa katika mji wa El Paso. Na mjadala mpaka hivi sasa bado uko kwenye namna gani ya kushughulikia swala la umiliki wa bunduki, swala ambalo linapewa baraka kabisa na katiba ya Marekani. Je, kwa mdahalo huo kuwa, kuwa katika jimbo la Texas na suala hili uh, kuwa limefanyika hapo Texas, si mbali sana ya El Paso, tutarajie kuona kwamba uh, ndilo linaweza likawa kwamba ni jambo ama ajenda kuu kabisa, ukilinganisha na ajenda zote, hasa ukizingatia kwamba ndipo nyumbani kwa baadhi ya hawa wagombea wa wawili Castro na Orke? Mimi naona wagombea hao wawili watajikita zaidi katika suala la umilikaji wa bunduki na suala kama walivyogusia la mauaji yaliyotokea katika mji wa El Paso, pamoja na suala la wahamiaji ambao limekuwa likiwakuta kwa karibu zaidi na wananchi wanaowakilisha, au uh, waliowakilisha walivyokuwa wali wali viongozi uh, watataka kusikia msimamo wao. Kwa hiyo tutegemee zaidi suala hili masuala masuala ya mawili yatazungumziwa kwa karibu zaidi la uhamiaji na kuna suala moja ambalo labda tuzungumzie, maanake, uh, mara nyingi watu wamekuwa wakijiuliza inakuwaje hapa watu wanapata fursa ya kwenda uh, moja kwa moja kwenye mdahalo. Lakini kwa mdahalo wa leo ni kwamba ili mgombea aweze kufanikiwa kufika hapo ni lazima awe amechangisha, uh, walau uh, E, dola laki moja na thelathini elfu na vilevile vile, e, lazima awe amechangisha kutoka kwa watu ambao wanaelezwa wana kuwa angalau mia nne kutoka katika a, majimbo takriban ishirini na tano Sasa kwa nini vitu kama hivyo vinakuwa vipo vinawekwa kwa hapa Marekani kwa mtu ambaye asielewa siasa za hapa kwanza kabisa ni kwamba kama ulivyogusia, ni kwamba kila mgombea lazima aonyeshe uwezo uh, wa kuchangisha zaidi ya au kupata asilimia kumi katika, katika kura za maoni ambazo zilipigwa. Kwanza hiyo tu ni kuonyesha kwamba mgombea huyo anaweza kushindana na rais aliyekuwepo madarakani na vilevile katika kupata wafadhili zaidi ya laki moja na thelathini na elfu katika majimbo aidia kama ishirini ulivyogusia au kupata Uh, angalau dola uh, mia nne na themanini. Hii tu ni kuonyesha kwamba huyu mgombea kama akipewa nafasi ya kushiriki katika uchaguzi mkuu, anaweza kuvutia watu kuja kupiga kura na kumchagua kuwa rais wa baadaye wa Marekani. Sasa tukimaliza uh, Daktari Nigula eh, hapa majuzi tu Uh, kulikuwa na taarifa kwamba Rais Donald Trump angekutana na uh, wale wanamgambo wa Taliban kutoka Afghanistan wawakilishi uh, wao katika ile uh, kambi ya Camp David, lakini swala hili lilizuiliwa, na kwa kweli lilileta sokomoko kubwa hapa Marekani. Hali kadhalika siku mbili tatu zimepita toka uh, yule ambaye alikuwa ni mshauri wa masuala ya usalama wa Rais Donald Trump, John Bolton, naye amefutwa kazi. Je, tutarajii kuona masuala haya yakigubika mdahalo wa leo, ikiwa kama ni ishara ya kwamba rais Donald Trump kwa namna moja ama nyingine ameonyesha eh, hali ambayo wengi wameona kwamba haikuwa sahihi, licha ya kwamba hii leo pia atakuwa katika mji wa Baltimore ambapo amewahi kutoa maneno yaliyotafsiriwa ya, kama ya kibaguzi. Uh, katika kwanza tunianze na swala la Taliban kualikwa katika p Camp, Camp David ni swala ambalo iliwasukua wananchi wengi hapa Marekani. Ukiangalia katika siku za nyuma, uh, kikundi hiki ni kama ni kikundi cha magaidi kinavyojulikana uh, duniani nzima na ambacho sidhani kama marais waliopita wangeweza kualika kuja katika hapa nchi ya Marekani. Kwa hiyo mi naona kwa mtazamo wangu wa karibu ni kwamba ilikuwa si sahihi labda washauri wa mambo ya siasa wa raisi waliokuwepo madarakani walikuwa wakitafuta kupanga mikakati ambayo inaweza ikamrudisha katika imani wananchi wapo Marekani. Katika suala la aliyekuwa mshauri wa rais Trump uh, John Bolton kuondoka madarakani, mimi naona tu ni tofauti za kutokushirikizana na uzoefu ambao umeonyeshwa wa kutokujiamini Warais wetu walikuwepo madarakani sasa hivi na wale watu wenye uzoefu wa nyingi wakijaribu kujitenga naye, kwa sababu chaguzi inakaribia. Dkt. uh, Patrick Nigula, shukran sana kwa kuwa nasi hii leo eh, katika kipindi hiki cha Kwa Undani, na muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani, kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu my nam karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo hii leo tunaangazia hatua serikali ya Kenya kuzuia raia wa kigeni kuasili watoto ambao kwa sababu moja ama nyingine wapo katika mazingira yanayoruhusu kuasiliwa na familia nyingine. Lakini marufuku hii inaonyesha kutokuwa ya milele, kwa kuwa inaelezwa kwa sasa Kenya inafanya kazi sera mpya itakayofanikisha suala hilo kufanyika na kutoleta ama kutoa mwanya kwa uhalifu na uhalifu wa watoto kufanikiwa. Ofisi ya rais imetangaza leo kwamba kwa sasa idara zinazohusika zinawajibika katika kutunga mchakato mpya kufanikisha hili, kufuatia marufuku hiyo inayoonekana kuwa ya muda, Kenya inaifuata nchi ya jirani ya Ethiopia ambayo mwaka jana 2018 ilipiga marufuku raia wa kigeni kuwasili watoto wa, ikiwa ni juhudi za kukabiliana na matendo haramu ya kusafirisha watoto. Serikali ya Kenya imeitaka wizara ya kazi na ustawi wa jamii kutunga sera mpya kwa ajili ya kuwasili watoto kwa kwa raia wa wa kigeni, kwa mujibu ofisi rais, eh, Kenyatta, ya ya rais Uhuru Kenyatta iliyotoa taarifa baada ya kumalizika kwa kikao cha baraza la mawaziri, lakini kile ambacho kimeeleza na msemaji wa rais alipozungumza na shirika la habari la Reuters alieleza bila kutoa maelezo ya kina kwamba uamuzi huu ni kulinda maslahi ya watoto. Nimezungumza na mwashiria, mwanasheria wa Kenya bwana David Njoroge na nikataka kufahamu kwamba undani wake wa tangazo hili ni nini hasa, hasa kuzuia raia wa kigeni eh, kuasili watoto nini undani wake bwana Njoroge? Unasema ya kwamba ndio, kumekuwa na mabadiliko hapa Kenya uh, kwa ile mambo ya adap- adaptation ya watoto na imekuwa ni decision ya, ya cabinet, ambayo imetolewa hii leo mchana uh, na decision yenyewe imesema ya kwamba mambo ya international adoption ya watoto imesimamishwa kwa sasa na uh, hiyo ndio uh, Uh, sababu ime, imepeana ni kwamba tu ni statement tu imetoka ya kwamba mambo ya international adoptions imesimamishwa kwa sasa, so maybe tutangoja tuone kama uh, juu hiyo imetoka kama cabinet decision, tutaona kama maybe siku zijazo uh, cabinet secretary wa labor ataweza kufafanua zaidi, kwa sababu mambo ya children iko katika wizara yake. So kwa sasa ni hiyo statement peke yake ambayo imetoka na twa tu, ngoja tuone kama wataweza kufafanua zaidi na kiini cha hiyo uh, uh, hiyo hiyo division ambayo wamefanya hivi leo. Lakini kwa hivi sasa, utaratibu uliopo, sheria ambayo imekuwa kabla ya kusimamishwa hii leo, ni uh, nini hasa ambacho mtu alitakiwa akifanye ili aweze kumwasili mtoto? Mambo ya kuwasili mtoto imekuwa na, na na shida toka uh, mwaka wa 2014 Uh, especially mambo ya international uh, kwa sababu kuliweza kufanyiwa uchunguzi na kukaonekana ya kwamba kama kuna jinsia ya child trafficking ambayo ilikuwa inatumika na njia ya ya, ya adoption, na kutoka hapo ndipo kukaweza kupatianwa temporary a uh, moratorium ya kusimamisha uh, again uh, ilifanyiwa tu na cabinet division. Hata uh, kuna maorganization ambazo ziliweza kwenda kotini ni kuchallenge uh, hiyo, kwa sababu ilikuwa ina affect watoto wengi, manake uh, adoption hapa Kenya the local uh, domestic adoption level yake iko chini so unapata watoto wengi sasa sasa wako kwenye mahomes wako kwenye streets Uh, na kana kwamba kama international ingekuwa imefunguka na iwe na utaratibu wema uh, hao watoto wangeweza kuwa uh, wanaadoptiwa. So ni kitu haijaanza juzi, kulikuwa na hiyo temporary order na sasa ni kama imekuwa uh, confirmed, lakini kuna kesi bado iko, iko kotini lakini kwa kipindi chote hiko ambacho uh, mambo haya yamekuwa yanafanyika, maanake umegusia kwamba uh, swala la usafirishwaji haramu wa watoto linaweza likawa limechangia kwa kiwango kikubwa, uh, kuleta marufuku hii ambayo imetangazwa hii leo. Kile ambacho unaweza kutueleza, labda kwa namna moja ama nyingine, je, uh, hapo mwanzo, ni vitu gani hasa vilikuwa vinatakiwa ili mtu aweze kuwasili? Jinsia ya kuwasili mtoto hapa Kenya iko mara mbili, eh, ambapo iko ile domestic na yupo ile ya international. So katika kwa ile domestic inahitajika mtu uh, aende kotini na aweze kutoa hilo ombi uh, akisha identify mtoto mgani anaweza anaweza paka uh, lazima aonyeshane ya kwamba anaishi hapa Kenya na ako na makao yake hapa Kenya, na aonyeshe, aweze pia kuwa na watu wanakuja kusimama na kusema ya kwamba ni mtu anaweza ishi na, na, na yule mtoto alafu pia court ilikuwa inafanya hiyo uchunguzi, na pia report inakuwa fil na children's officer uh, so ni process ilikuwa inatake uh, kama mwaka hivi, na hiyo ni local uh, adoption uh, kabla adoption kabla order ipatianwe hapo mwisho. So ni process inatake kama kama mwaka hivi, nayo ya pili ni ile sasa ya international mtu uh, yoyote ambaye si Mkenya angetaka kuasili mtoto then process inakuwa ni tofauti, kwa sababu ya kwanza, wewe sio Mkenya, so lazima ukifanya ukifanya lile ombi uh, uweze kubainisha uh, kwa kweli ya kwamba uh, koti inaangalianga the best interest ya yule mtoto na kama ana familia yoyote, yale wanaweza consent na kukubali. Hiyo ilikuwa ina involve uh, process ndefu zaidi. Nyinyi kama wanasheria, kile ambacho kwa siku nyingi mmekuwa mkikiona kama ni matatizo ama mwanya ambao umekuwa ukileta uh, matatizo ama ukikaribisha makosa mengi kufanyika katika suala hili la kuwasili watoto. Ni nini hasa? Uh, ile imekuwa challenge na katika hii mambo ya adoption, especially international, kulikuwemo uh, sheria ilikuwa inatazamia ya kuwa kutakuwa na adoption committee, na uh, miaka iliyopita hiyo adoption committee iliweza kuvunjiliwa mbali na kukuwa na, na replacement yake, so kutoka hapo, kwa sababu hiyo adoption committee pia hupeana ripoti yake ya yaweza kukubali ama kukataa process ya adoption kuendelea. So ile adoption committee ni critical sana, maanake iko na wale experts, so, iko na watu wa, wa children rights, iko na mawakili na iko na pande ya serikali, so pande zote wamekuwa represented. So hiyo adoption committee ikaweza ku, ku, kurudishwa in place, itaweza kusaidia structure ndio tunakosa uh, mzuri ambayo inaelekeza ina uh, na kila kitu uh, na tukipata structure vizuri uh, adoption committee ikiwepo then hiyo uh, mambo inaweza rudi ina na inaweza endelea vizuri nam. Basi huyo ni mwanasheria uh, ambaye alikuwa akitueleza kile ambacho uh, kinaendelea. E, Bwana David Njoroge, lakini kwenye suala hili la kuasili, Marekani ni moja kati ya mataifa ambayo yanaonekana vinara kabisa, ambapo kwa mujibu wa ripoti ambayo imetolewa na wizara ya mambo ya nje ya Marekani kwa mwaka wa 2018 takriban watoto 459 waliasiliwa kuja hapa Marekani, lakini hii inaelezwa ina kwamba idadi uh, hii ilipungua kwa watoto 655 katika mwaka uliopita wa 2017. Na, na katika mataifa ambayo yanaongoza uh, China kwa Marekani ndiyo ilielezwa, lakini kidunia vilevile vile China ipo nambari moja. Uh, nchi inayofuata ni jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Uh, Ukraine, uh, Korea Kusini na taifa la India ndiyo mataifa matano ya juu kabisa yanayoelezwa mpaka mwaka 2016 kuwa na idadi kubwa ya watoto walioasiliwa. Kwa Afrika Mashariki, Uganda yenyewe inaongoza kuwa na idadi kubwa ya watoto walioasiliwa. Mimi naitwa Idi Ligongo kwa niaba ya watu wote walifanikisha kukuletea matangazo haya. Nikutakia kila laheri na tukutane kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. Hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za Afrika Mashariki na Vio express hapo saa kumi hadi hapo. Mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwaherini.