Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harizon. Kama waganga wa kienyeji wa Zanzibar pamoja na vifaa vyao wa vikazi wameanza kusajiliwa na mamlaka ili kuingizwa katika sekta hiyo wa ambayo waganga hao wanadai wanasaidia kutibu maradhi mbalimbali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Roiters, takriban waganga 34 tayari wamesajiliwa tangu kisiwa cha Zanzibar ambacho ni sehemu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kilipopitisha mswada wa dawa za kienyeji na dawa mbadala mwaka wa 2019. Msajili wa serikali, Hassan Kombo, amesema kuna takriban waganga elfu mbili zaidi wanaotarajiwa kujiandikisha. Kundi linalofadhiliwa na ofisi ya msajili mara kwa mara huwa linawaunganisha madaktari na waganga wa kienyeji ili kutoa elimu zaidi kuhusu baadhi ya magonjwa kama vile shinikizo la damu, kisukari, miongoni mwa mengine mengi. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ameomba kuwepo ustahimilivu kati ya rais wa nchi hiyo wakati alipokutana na viongozi wa kijamii wanaotaka kuunda eneo la kujitenga na Ethiopia hatua ya kijamii jamii ya kafiko ya kutaka kuunda serikali mpya ya shirikisho inatishia kusababisha msukosuko kusini mwa Ethiopia, ambayo ilikabiliwa na machafuko mabaya ya miezi miwili iliyopita kufuatia kuanzishwa kwa kampeni kama hiyo na kundi la kijamii la Sidama. Ethiopia imo katika mchakato wa kuunda majimbo huru tisa, na katiba inataka serikali kuunda kura ya maoni kwa kundi lolote la kijamii linalotaka ku kuunda himaya yake. Unaendelea kusikiliza idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Madaktari wa Zimbabwe walitembelea hadi hospitali kubwa hapo jana wakidai kuachiliwa kwa, kwa kiongozi wao wa mgomo anayedaiwa kutekwa baada ya kuitisha mgomo wa kudai nyongeza za mishahara. Wakosoaji kadhaa wa serikali akiwemo mchekeshaji na kiongozi wa jumuia ya waalimu katika siku za karibuni wametekwa wakiwa kwenye nyumba zao, wakateswa na kuonywa na maafisa wa usalama kuachana na hatua zozote za kupinga serikali. Jumuia ya madaktari nchini humo imesema rais wao Peter Mgombei alitekwa nyara Jumamosi, siku chache tu baada ya kupata vitisho kwa njia ya simu. Makamu wa rais wa chama hicho Masiba Ndoro amesema Mgombei aliwaeleza wenzake kwamba watu watatu wasiojulikana walimchukua kwake nyumbani kwa nguvu. Jumuiya hiyo inawakilisha mamia ya madaktari. Madaktari waliolipwa chini ya dola arobaini kwa mwezi wanataka tathmini mpya ifanyike kuhusiana na mishahara yao na marupurupu mengine. Wiki sita baada ya serikali ya India kuchukua hatua katika sehemu ya eneo ya Kashmir, mahakama ya juu sasa imeamuru serikali hiyo kufanya kila juhudi kuhakikisha kuwa eneo hilo linalozozaniwa karibu na milima ya Himalaya limejelejea kwenye hali yake ya kawaida. Majaji wa mahakama hiyo pia wameamuru serikali ya India kuhakikisha kuwa shughuli za shule, hospitali na usafiri zinarejea katika hali ya kawaida. Hata hivyo, mahakama hiyo haijatoa amri za moja kwa moja kuhusiana na hatua zinazohitajika kuchukuliwa. India iliweka tahadhari ya kiusalama pamoja na mawasiliano dhidi ya Kashmir Agosti tano baada ya kuipokonya sehemu ya uhuru wake wa kujitawala na kuiweka moja kwa moja chini ya utawala wa New Delhi. Tangu wakati huo India imelegeza kamba kidogo na kurejesha baadhi ya huduma kama laini ya simu. Hata hivyo, huduma za simu pamoja na internet kwenye bonde la Kashmir bado hazijarejeshwa. na Algeria itaitisha uchaguzi wa rais Disemba kumi na mbili. Rais wa muda Abdelkader Ben Salah ametangaza hayo kupitia televisheni ya kitaifa. Maandamano ya wiki kadhaa yalimlazimu rais wa muda mrefu Abdulaziz Buteflika kujiuzuru mwezi Aprili na kuiacha Algeria katika mzozo wa kikatiba. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda usio mrefu utaungana na mwenzangu Idi Ligongo tayari kabisa kukuletea kwa undani. Jina langu Harizon Kamau. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine tunapoangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo basi tutaangalia yale yaliyojiri e, katika ule mkutano wa mawaziri e, wa masuala ya kigeni ama mambo ya nje wa Uganda na Rwanda ambao wamekutana kwa mara ya kwanza katika jiji eh, la Kigali eh, tangu mwezi wa nane mwaka huu eh, na yaliposaidiwa makubaliano ya kutatua mzozo baina ya nchi hizo mbili ambayo hivi sasa eh, hali inaelezwa kwamba mwelekeo unakwenda kuwa ni shwari. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani hii leo tutaangalia tukio la kushambuliwa kwa kituo cha kuzalisha mafuta nchini Saudi Arabia, tukio ambalo limetokea siku ya Jumamosi, lakini kubwa zaidi likihatarisha eh, uhusiano zaidi wa kimataifa baina ya mataifa jirani katika eneo hilo, na vilevile vile, eh, kubwa zaidi ni juu ya kupanda maradufu kwa bei ya mafuta ninayokaribisha. Mimi jina langu naitwa Idi Ligongo Namba, karibu katika kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na kama nilivyokueleza e, katika matangazo katika kidokezo tu cha matangazo yetu leo kwa undani e, bora tunaanzia nchini Saudi Arabia ambapo kulitokea tukio la kushambuliwa kwa kituo kikubwa cha uzalishaji wa mafuta ambacho e, kinaelezwa kwamba kimesababisha bei ya mafuta kwenda juu kuliko kipindi chote ndani ya miezi minne iliyopita, lakini juma lililopita ule muungano wa wazalishaji wa mafuta ulimwenguni OPEC walitoa taarifa wakielezana kwamba wapunguze kiwango hicho, lakini shambulio hili kwa upande mwingine bado linaendelea kuleta tafurani ya nchi na mahusiano yake, kwani Saudi Arabia yenyewe kutokana na shambulizi hizo wale wahudhi walioko katika taifa la Yemen ni wametangaza kuhusika na shambulizi, licha ya kwamba Marekani ikiamini kabisa shambulio hilo limepangwa na kufanywa kutokea Tehran. Kwa hiyo tutaangalia masuala haya na katika laini ya simu tunaye Profesa uh, David Monda, lakini tukianza kwa kuangalia moja kwa moja kile ambacho kipo profesa, kabla ya kuelekea katika suala zima la uh, kupanda kwa bei ya mafuta tuanzie kwenye uh, kizungumkuti hiki cha nani ambaye anahusika, kwa sababu Marekani inaeleza kwamba shambulizi hili limefanyika kitaalam zaidi, na hao ambao wenyewe wamejipambanua kuhusika na shambulizi hili wakielezwa kuto kuwa na uweledi ama uzoefu e, ama vilevile vile teknolojia ya kina ya juu kuweza kufanikisha uh, kufanya shambulio hili katika eneo nyeti kabisa la uzalishaji uzalishaji wa bafu nchini Saudi Arabia, uh, huku ukizingatia kwamba Saudi Arabia ni moja kati ya mataifa ya Kiarabu yanayoelezwa kuwa na nguvu ya juu kabisa uh, ya kijeshi na kuwa na teknolojia ya kisasa katika kulinda mipaka yake na maeneo nyeti, hasa katika vinu hivyo ambavyo vimekuwa vikifua mafuta. Profesa, kwanza tukiangazia hili hapa kwa namna mambo yanavyoelezwa, ukweli uko wapi? Nani anayehusika hasa? Uh, kusema kweli ndugu, ni kwamba Marekani inaidondolea uh, jicho Iran na kusema kwamba ina shuku uh, ya kwamba Iran imehusika kuwasaidia uh, haya kusaidia mashambulizi haya uh, ya makombora kuelekea Saudi Arabia, hususan kusaidia kikundi cha Wahuthi. Tusisahau ya kwamba msimamo au uh, patashika hizi uh, Mashariki ya Kati haziwezi kuangaziwa kando na ule mgogoro mkubwa kati ya Saudi Arabia uh, na Iran kwa upande mmoja na wasaidizi wao kwa upande wa uh, Saudi Arabia ya kwamba ni Marekani na upande wa Iran ni Urusi. Kwa hivyo hizi ni kama ni pata chenga chekachenga za maudhi za kisiasa ambazo zinaendelea na hivi punde, kama Baraza la Umoja wa Mataifa unaendelea kufunguka hapa New York na fikiria, hili ni jambo nyeti ambalo litangaziwa Profesa, sasa tukiangazia kwenye swala zima la uh, kupanda kwa bei ya mafuta, ambalo kwa namna moja ama nyingine, licha ya kwamba uh, shauri hili uh, linaonekana kama kuchukua uh, kwa kiwango kikubwa swala hili, maanake dunia hivi sasa ina wasiwasi e, kwa kile ambacho kipo. Vitu ambavyo vinajulikana ni kwamba shambulizi la Jumamosi limehatarisha nusu ya uzalishaji wa mafuta kwa nchi ya Saudi Arabia. Vilevile imesababisha kutumika kwa mafuta yote ya akiba ambayo huwekwa kwa ajili ya kutumika endapo kunatokea maafa yoyote makubwa duniani yatakayosababisha uh, upungufu wa uzalishaji wa mafuta. Na inachoelezwa ni kwamba shambulizi limeshasimamisha li uh, uzalishaji wa mapipa uh, milioni tano nukta saba kwa siku ya mafuta ghafi ya Saudi Arabia, ikiwa sawa na asilimia tano ya mafuta yanayozalishwa duniani kote. Vilevile shambulizi limesababisha li kupungua kwa hifadhi ya mafuta ya Saudi Arabia ya pipa milioni mbili kwa siku ambayo kuwekwa kwa ajili ya dharura kwa miaka minne mfululizo. Mpaka sasa taifa hilo limekuwa ndilo e, kama mzalishaji mkubwa wa mafuta na kuweka hifadhi kubwa. Tunaelekea wapi juu ya hili? Nini tutarajie kuona kinatokea, profesa? Mimi nafikiria kwamba a, kwa hi, hi, siku kwenda mbele, nafikiria Marekani na Saudi Arabia zitafanya jitihada na Trump amefungua uh, lile soko la uh, la Marekani la mapipa za ziada uh, kuweza kuingia kwenye soko la kimataifa ili kujaribu uh, kudhibiti ongezeko la bei uh, kwa mafuta, lakini nafikiria msukosuko um, huu ukiendelea Uh, soko za mafuta hususan, mafuta ghafi, zitaendelea kuhakikisha kwamba bei ya mafuta itaendelea kwenda juu. Na jambo pia jingine lazima tusisahau ni kwamba Bwana Trump uh, amesema ya kwamba anaweza kukutana, huenda kukawa na uwezekano wake sana na taifa la Iran. Kwa hivyo inaonekana haya mashambulizi ambayo yanafanyiwa na usaidizi wa Iran ni kama yamesongeza Marekani kujaribu kufanya uh, mazungumzo na Iran. Manake Marekani pia imeanza kuhofia kwamba Saudi Arabia imejiingiza kwenye vita kule Yemen kujaribu kusukumana na Iran na uh, Saudi Arabia haijiwezi kijeshi kuweza kubishana na mataifa uh, makubwa kama Iran kule Mashariki ya Kati. Na kuna swala hapa uh, la OPEC yenyewe, je, kwamba inaweza kuhakikisha kwamba uh, hali hii isiasarishe dunia uh, kuwa na upungufu mkubwa wa uh, mafuta ambapo tunafahamu kwamba uh, siku chache zilizopita uh, walitangaza kupunguza uzalishaji na washirika wake kama vile Russia walipunguza uzalishaji wa mafuta kwa kuzuia e, kushuka kwa bei ya mafuta kwa sababu soko la mafuta limekuwa likienda chini uh, ulimwenguni, na map, mapunguzo hayo ya kuzalisha uh, mafuta licha kwamba ya kwamba wote walikuwa wamekubaliana yanaonekana mengi E, kutokea nchini Saudi Arabia kwa takriban mapipa milioni 1.2 kwa siku. Sasa kwa kile ambacho kipo profesa, uh, bei ya mafuta uh, kabla ya hapo ilikuwa ikishuka, na wao wakaamua kuzuia uzalishaji, lakini vilevile vile kutokana na hili tutarajie kuona mataifa mengine uh, yakiongeza uzalishaji ama kuachia zile hifadhi uh, zake, na nafasi ya Iran na Venezuela hapa inakuwa vipi? Nafikiria kwamba Marekani na marafiki zake watahakikisha kwamba uzalishaji wa mafuta umeongezeka ili bei ya mafuta isiende juu. Tusahau ya kwamba hapa Marekani kuna uchaguzi utakaokuja mwaka ujao na uchumi wa Marekani unategemea uh, bei nafuu ya, ya mafuta. Kwa hivyo bei kupanda inadhoofisha uchumi sio wa Marekani uh, pekee, ma, pia mataifa mengi kama Uchina na dunia kwa ujumla, lakini nafikiria kwenda mbele, lazima pia tuangazie yanayofanyika Mashariki ya Kati. Kuna uchaguzi kule Israel, kule Israel kuenda Israel ikaanza ika, ika, ika kuzozana na Iran na pia hatuwezi kujua Bwana Trump anaweza kugeuza msimamo wake na aidhinishe Uh, vita vianze kati ya Marekani na Iran kuhusu shambulizi hili. Kwa hivyo kwenda mbele na fikiria ito, kutakuwa na uh, uh, kitendawili kikubwa uh, mataifa haya makubwa kama Iran, Saudi Arabia, Marekani uh, yatajiweka vipi kwenye hizi misukosuko ya Mashariki ya Kati. Na tukiangazia kwa mfano kwa Iran katika masuala mzima ya uzalishaji wa mafuta tunaona kwamba yenyewe imewekewa vikwazo na utawala wa rais Donald Trump na kiwango chao cha mauzo uh, kimeshuka uh, kweli kweli eh, kwa pipa milioni mbili kwa siku toka uh, mwezi Aprili. Lakini Venezuela uh, licha ya kwamba imewekiwa na vikwazo na Marekani eh, lakini uzalishaji wake wa mafuta pia ilionekana kushuka. Na kwa hali jinsi ilivyo, mataifa ambayo yanatarajiwa ama yanaangaziwa sana ni namna gani eh, Saudi Arabia, Marekani na China. Uh, yanayoweza kuona kwamba yakatoa hifadhi ya mafuta yake. Maanake mataifa haya huwa yana hifadhi ya kimkakati endapo chochote kile kitatokea na kuhatarisha uzalishaji wa mafuta, basi shughuli katika mataifa yake yaendelee kama kawaida. Sasa kile ambacho tunakiona uh, profesa, maanake eh, tumeshagusia Russia wenyewe wamepunguza uzalishaji hali kadhalika hii ni vita baridi fulani hivi ya mafuta na mpaka hivi sasa bado tunajua kuna hali ambayo maswali mengi magumu juu ya tukio hili zima kwamba nani anahusika. Uh, mimi nafikiria haijafika kiwango cha vita baridi kuhusu mafuta, lakini ni ni ni, ni, ni muhimu kwamba tuweze kuteng, kutenga masuala yanayofanyika kule Venezuela na yale ya Iran kule Venezuela kupungua kwao kwa kuzalisha mafuta ni hususan masuala ya kisiasa na uwekezaji kwenye sekta yao ya mafuta. Uh, upande wa Iran ni kule kubanwa kwa mauzo yao ya pipa za mafuta. Kwa hivyo Iran inatumia Wahuthi kushambulia Wasaudia, manake inajaribu kuonyesha Marekani na wafuasi wao hususan kule Ulaya kwamba lazima wafanye mabadiliko kwa msimamo wao dhidi ya Iran kuwe na mazungumzo ya kwamba Bwana Trump hawezi kuwa na ibana Iran na kuhakikisha kwamba uchumi wao unaendelea kuzoroteka. Nao uh, Wairan kivikundi wana, wana, wana, uh, uh, kama Wahusi kama Hizbullah ambao wanaweza kuwatumia kuwaumiza uh, Wamarekani na pia mataifa ya Ulaya. Kwa hivyo hizi ni patashika za kisiasa, na kwenda mbele, nafikiria vitaendelea. Asante sana uh, Profesa David Monda kwa kufanikisha ama kutueleza haya ambayo yametokea uh. Na kwa kweli tunaendelea kufuatilia swala hili eh, kwa kiwango kikubwa kabisa kuona uh, mataifa haya makubwa, hali kadhalika OPEC watafanya nini? Lakini kubwa zaidi kuona mwisho wa tukio hili nani atawajibishwa, uh, kitu gani ambacho Saudi Arabia itafanya na Iran yenyewe fasiyake, kwa nafasi yake itawajibika vipi, licha ya kwamba yenyewe kukana ikieleza kwamba Marekani imekuwa ikihitaja kwenye vitu ambavyo yenyewe haihusiki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa Undani na tuelekea moja kwa moja katika nchi ya Rwanda jijini Kigali. Nakaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo mawaziri wa mambo ya nje wa Uganda na Rwanda tunaelezwa kwamba wamekutana ikiwa ni mara ya kwanza kabisa katika mji mkuu wa taifa la Rwanda, Kigali, tangu mwezi ambao yaliposainiwa makubaliano ya kutatua mzozo baina ya nchi hizo mbili e, yaliyofanyika katika jiji la Luanda nchini Angola mwezi wa nane, ambapo marais wa mataifa hayo ya Rwanda na Uganda, Yoweri Museveni wa Uganda na Paul Kagame wa Rwanda, waliweka saini kumaliza mgogoro ambao umeendelea kwa kiwango kirefu na kusababisha mara kadhaa kwa upande wa Uganda kuelezwa kwamba mpaka umefungwa e, na taifa la Rwanda, huku Rwanda imekuwa ikieleza kwamba si kufunga mpaka, isipokuwa ni matengenezo ya miundombinu kuelekea katika mpaka huo. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu wa Kigali, Uh, Silvanus Karimera. Karimera, moja kwa moja, kwanza tueleze hiko kikao maanake, japo kuwa kilikuwa ni cha faraha, ni uh, nini ambacho kimeelezwa, hebu tupe undani wake kwanza. Asante Idi na asante msikilizaji, kilikuwa kwa kweli ni kikao cha faraha. Kwanza a leo uh, mawaziri hawa walifungua kikao hicho, lakini baadaye wakajifungia waka uh, kikao ni kikao ambacho waandishi wa habari hawakuruhusiwa wa kuingia, kwa hivyo kutwa nzima mpaka jioni ya leo walikuwa wanazungumzia masuala kadha wa kadha, lakini baadaye wakafanya kikao kifupi na waandishi wa habari. Na kilipokuwa kikao kikiendelea, kilikuwa kinaongozwa na waziri wa nchi za nje wa Uganda, Sam Kutesa, akiwa na mwenzia wa Rwanda, naibu waziri katika wizara ya mashauri kigeni, balozi Olivier Nduhungirehe, na wote wako mmoja, wakawaambia waandishi wa habari kwamba wamezungumzia matatizo chungu nzima kinagaubaga, lakini kubwa zaidi walichokikiri miongoni mwao ni kwamba Rwanda imeiomba Uganda wa achia huru watu ambao ni mia mbili na kumi na tisa nadhani. Na hapo hapo katika kikao hicho na waandishi wa habari, Uganda ikakiri kwamba Rwanda imeipatia orodha ya watu na mnaona, uh, mawasiliano yamekatika hapo baina ya Uh, sisi na mwanahabari wetu tunaendelea tena kumtafuta ili kumpata tupashe, kile uh, kinachoendelea, lakini yale ambayo yamezungumza ni kwamba kwenye eh, kikao hicho ambacho ni cha faraha eh, walikuwepo pia mawaziri wa mashauri ya kigeni uh, wa Angola na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo eh, nchi ambazo zimeelezwa kuwa kama ni wapatanishi wa mzozo huo, na hiki ni kikao cha kwanza kabisa eh, eh, kilichowakutanisha pamoja waziri hao kutoka Rwanda na Uganda eh, lengo lao ili ni kwanza mchakato wa kutatua changamoto zilizopo baina ya nchi hizo mbili, na kikao vilevile kinaelezwa kuwa na mafanikio makubwa. Sasa Karimera, umerejea tena, maanake mawasiliano alikuwa amekatika. Hebu tufahamishe kuna yale yani, yoyote ambao wamekubaliana ya wazi, hasa tukitaka kujua, je, mpaka hatima yake umekuwa vipi? Umetangazwa kufunguliwa au mpaka ulishatangaza kufunguliwa tokea mwanzo, kwa sababu kama unavyotambua tarehe ishirini na moja mwezi uliopita wa nane marais kupotea mkataba saini pale Angora mji Rwanda, uh, mpaka ufunguliwe na shughuli zianze mara moja, lakini kitu ambacho kimeendelea kuwa kizungumkuti hatujaona uh, uh, ule ubize yani, ama tuseme zile shughuli za hapa na pale ambazo zilikuwepo katika mpaka mpaka sahizi. Sasa kidogo ndio kunakuwa na mkanganyiko miongoni mwa watu ambao wanashuhudia ama wanaangalia wana, wana suala hili kutoka kutokea mbali, lakini kubwa io mawaziri hao wawili wamekubaliana, na hapa ikumbuka kwamba kulikuwepo na mawaziri wengine wa wawili wa, wa, wa kutoka, uh, kutoka kutoka kutoka DRC na Angola, ambazo ni nchi kwa kweli ni wapatanishi tokea mwanzo uh, mchakato huu uanze, na wakubuwa, wakasema kwamba kuanzia leo wataanza kutathmini kufuatilia kila, kila kila azimia ambalo limetokea limeandikwa lime katika mkataba huo kwamba linatekelezwa, na ndo wakasema kwamba baada ya siku thelathini watakutana katika jiji la Kampala kule Uganda kuweza kutathmini kile ambacho wamekubaliana nacho leo kwamba sasa kinaanza kutekelezwa vizuri. Kwa hivyo, kimsingi hii ni, ni, ni tume ya dharura ambayo iliunda na, na marais wa nchi mbili akuweza kuangalia kwa, kwa, kwa hivyo, kimsingi leo kilichokuwa kinatazamwa ni kwamba je, kuanzia tarehe ishirini na moja mwezi mwezi Uh, mwezi wa nane mwaka mwe, mwezi uliopita yani, kuna chochote ambacho kimefanyika? Basi ndio swali hilo likawa linaulizwa mawaziri wao, lakini wakawa wanasema kwamba wanakiri kwamba kuna kinachoendelea kufanyika, lakini wakawa hakweli hawaonyeshi ithibati za wazi kwamba labda ni labda, labda katika asilimia ya kiwango gani ambacho kinaendelea kufanyika, lakini wote wakakiri kwamba kuendelea kuzorufika kwa uhusiano huu kuna wafanya wananchi wa nchi mbili kuweza kupata matatizo, kwa sababu kihistoria nchi hizi zimekuwa ni nchi marafiki. Uh, wakazi wa nchi mbili wamekuwa na uh, mafungamano ya kihistoria enzi na enzi. Kwa hivyo wakasema kwamba kweli wakati umefika kwamba zile tofauti ambazo zilikuwa zinawatenganisha basi ziweke kwando, lakini kila nchi ikakubali kwamba kwa, kwa kweli uh, inahitaji uh, kujiachia kuweza kuhakikisha kwamba sasa uh, mambo yanakwisha, lakini wakati huo huo Rwanda ikasema kwamba katika maazimio kumi ambayo yameandikwa kule kule kule Angola, takriban maazimio tisa hivi yaliyoonekana kwamba zilikuwa ni tisahizi, yale, uh, yale mahitaji ya Rwanda kuhusu changamoto ambazo zinaendelea. Kwa hivyo akasema kwamba uh, waziri wa, wa nchi za nje wa Rwanda akasema naibu waziri akasema kwamba kwa kweli usuguri itapatikana pale tu pande mbili zitakapokuwa wazi, yani kukubaliana kwamba na kusiwepo na kudanganyadanganya hivi danganyadanganya hapa na pale kwamba kinachoandika kwa sicho sicho kinachotekeleza katika vitendo. Kwa hivyo kusema kwamba mpaka pale wa, wa, wazo takapotawala basi ndio inawezekana labda changamoto hizi zikaisha. Sasa karamela, kwenye kikao cha Angola ambacho kiliokutanisha uh, hawa viongozi eh, pamoja na mataifa ambayo yalielezwa kuwa kama wapatanishi, yaani Kongo Brazzaville, hali kadhalika uh, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wenyeji Angola, uh, moja kati ya mambo walioelezwa ni kukubaliana Uh, kuundwa kwa tume ya dharura itakayosimamia uh, haya masuala na ikutane mara kwa mara, na mojawapo ni kuheshimu mipaka ya kila nchi na swala zima la kukamatwa kamatwa kwa wananchi, ambalo limekuwa likilalamikiwa hasana na Rwanda kwamba wananchi wa Rwanda wamekuwa wakikamatwa nchini Uganda. Hili nalo limeelezwa nini? Hili limeelezwa na Uganda imekiri kwamba kuna Wanyarwanda ambao inawashikilia, na kwa upande wa Rwanda ikatoa orodha pale pale kwenye kikao na waandishi wa habari, pale pale wakatoa orodha ya watu mia mbili na zaidi, ambayo Rwanda inaamini kwamba wanaendelea kushikiliwa katika magereza mbalimbali eh, kule nchini Uganda, na ikaitaka Uganda pale pale kwamba eh, iwaachie huru watu hao ambao wanaendelea kuzuiliwa kule. Na waziri wa nchi za nje wa Uganda, Samu Kutesa, akakiri kwamba kweli kweli Uganda inawashikilia watu hao, na akasema kwamba atakaporejea nyumbani kule Uganda, ngazi za sheria za Uganda zitafanya tathmini uh, kuangalia wale ambao wana hatia na wale ambao hawana hatia. Basi akasema kwamba wasio na hatia wataachiwa, lakini wenye hatia watafikishwa pale kizimbani na kuweza kujibu mashaka ene wakabiri. Kwa hivyo, uganda ukweli kinagaubaga imekubali kwamba ina watu inawashikilia, lakini kizungumkuti hivi kimetokea pale ambapo uh, watu wanaendelea kujiuliza kwamba kila uchao, hata leo tunavyozungumza, siku ya Jumatatu, kuna wanyarwanda wamerejeshwa kutoka Uganda ambao wamekiri wanazuiliwa katika maeneo ya Uganda yani, hata juzi kama siku ya jua yani, kumekuwepo na hali w-walirejeshwa watu thelathini na mbili ambao ni, ni, ni, ni watumishi wa Mungu pale kwenye makanisa mbalimbali, lakini wakishukiwa kuwa Wanyarwanda na nini. Sasa watu wanajiuliza kwamba hao je, hatima yao ni ipi? kama kama hao wengine wanakubaliwa kwamba wanazuiliwa kule kwa Uganda na hao wengine ambao wanasakwa wana, wana uh, chini kwa chini uh, na kuweza kukamatwa na kuweza kuzuiliwa, je, wao hatima yao ni ipi? Na ndio maana baadhi ya wadadisi, wananchi hapo, ambao nimezungumza nao wanasema kwamba inavyoonekana, yumkini bado viongozi hawajaenda chini kabisa kuweza kuambizana ukweli kwamba kile kinachozungumza kwenye kumbi za mikutano kitakuwa labda tofauti na kile ambacho kingeonekana pale uraiani. Uh, kwamba kwa na ndio maana unasema kwamba mpaka kuwepo na hali fulani ya uwazi baina ba ya pande bas mbili basi ndipo utapatikana suluhu la kudumu vinginevyo, uh, inawezekana labda patikana labda suluhu la hivi karibuni kwa kweli. Sasa Karimera, kwa uh, masuala hayo ambayo umeyazungumza yakionyesha kwamba Uh, kile ambacho kimekubaliana uh, kimekubalika hii leo katika uh, kikao hicho uh, ni mambo kwenda mbele, basi tusitarajie kuona uh, hitilafu zozote zile. Je, sasa uh, Uganda katika kukiri kwake kushikilia raia wa Rwanda kwa kifupi tu wameeleza kuachia ama bado itaendelea kufanya uchunguzi kwa madai ambayo wamekamatwa nayo? kwamba watakwenda nyumbani kule na kuweza kutathmini uh, kwa sababu uh, washakubali uh, uh, kwamba kuna raia wa Rwanda ambao wanashikiliwa, na amesema kwamba mahakama uh, na ngazi nyingine ambazo zinafuatilia zitajaribu kufanya tathmini ya ya kina kuweza kutathmini wale ambao labda wana, wana, wana makosa fulani labda wanayosukiwa, na akasema kwamba wale ambao watapatikana hatia watafikishwa kizimbani kule Uganda, na wale ambao wataonekana hawana makosa basi wataachiwa huru na mwisho kurejeshwa hapa nchini Rwanda. Eh, lakini ukiangalia kwa jicho la karibu, kuna nisema kuna aina mbili ya watu wanaozungumzwa hapa. Kuna hawa ambao kwa kweli serikali imetoa orodha, Rwanda imetoa orodha kwamba watu hawa wanashikiliwa, ambao ni zaidi ya mia mbili, lakini kuna wengine wananchi wa kawaida ambao kwa kweli wanafanya biashara zao ndogo ndogo, wengine wanakamata pale mpakani, wengine wanasaka katika miji mbalimbali ya Uganda na mwisho wanarejeshwa Rwanda, wengine wanazuiliwa hapa na pale. Sasa hao ndio kidogo wana- wanaangaliwa kwa jicho la wasiwasi kwamba serikali ya Uganda inawazingatia ama la. Kwa hivyo kuna hali fulani kwa kweli ya wasiwasi miongoni mwa wananchi uh, wasaa labda hali ya China ambao kimsingi walikuwa wanafanya biashara zao kule Uganda, ambao wana asili ya Rwanda. Asante sana, asante sana Karemera. Basi tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani. Mimi naitwa Jiligongo. Tukutane kesho katika sehemu nyingine ya kipindi hiki.