Kutoka studio 15, hii ni voa express. VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 19 mwezi wa 9 mwaka wa 2019. Jina langu Harrison Kamau, naitwa Kenneth Bwire. Msikilizaji, karibu sana kwenye matangazo haya ya nusu saa. Miongoni mwa yale ambao tutakuandalia ni pamoja na kongamano la maafisa wa polisi kutoka nchi kadhaa za Afrika wanaokutana Arusha, Tanzania kuweza kujadili masuala ya usalama mpakani na nchini Uganda tutaangalia bunge ambalo limemwita waziri mkuu kuelezea kwa kina msimamo wa serikali ya Marekani ama serikali ya Uganda kutokana na msimamo ambao ulichukuliwa na, na Marekani wa kumzuia aliyekuwa kiongozi wa jeshi la polisi nchini humo kutoingia Marekani. Ikiwa ni siku ya Alhamisi, bila shaka inakuwa ni mziki tunakuletea wa vijana wa jana, vijana wa leo wanaofurahia sana, na vijana wa kesho wataweza kufurahia na kukumbuka yani Throwback Thursday, pamoja na habari kuhusiana burudani na yanayotamba kwenye mitandao. Naitwa Kenneth Bwire, karibu sana. Tuanze basi kukuarifu haya tuliyokuandalia kwenye kipindi hiki. Kamau, kweli kabisa, nikitumai kwamba popote ulipo mambo yanaelekea sawasawa. Na katika siku za karibuni na mambo yanavyoendelea, teknolojia na nini, Bwire, hali ya uhalifu uh, baina ya mataifa kwenye mipaka imekuwa pia ni changamoto Labda wahuni wanatoka nchi moja na kuingia nchi nyingine, ama wanaenda kufanya uhalifu katika nchi tofauti, ama wanahepea katika nchi tofauti. Kwa hivyo kuna... Umechagua maneno na waita watu wahuni <laughs> ni kweli, si wale wahuni ama wahalifu. Uh, sasa kunakuwa na juhudi kwamba serikali lazima zishirikiane yani. Na sijui kama hilo ndio limepelekea wakuu wa polisi kukutana jijini Arusha. Hilo tutaelezwa kwa kina zaidi na mwenzetu wa Siraji Mvungi akiwa Arusha. Karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tuelezee kuhusu mkutano huu wa wakuu wa polisi wa kieneo. E, ni kweli kwamba leo hii kumefunguliwa rasmi Mkutano wa shirikisho la wakuu wa majeshi ya polisi kwa nchi za mashariki mwa Afrika ambao umefunguliwa na waziri mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa ambaye amesisitiza umuhimu wa watendaji wa shirikisho hilo ambao ni wakuu wa majeshi ya polisi kuhakikisha kwamba wanaziba mianya yote inayotumika na wahalifu wa, wa, wanaoruka mipaka kuzisumbua nchi hizo na haswa ukizingatiwa kwamba nchi nyingi ziko katika harakati za kufungua mipaka ya kibiashara ha. Kwa hivyo hakikishe kwamba angalau mianya hiyo ambayo pengine fursa hiyo ya kufungua mipaka, kulegeza masharti ya kuwawezesha watu kufanya biashara haitumiki kwa wahalifu, kwa, kwa, kwa, kwa ambao wamekuwa wakitengeza huko wakitumia fursa hiyo. Kwa hiyo waziri mkuu wa Tanzania amesisitiza umuhimu mkubwa wa kuhakikisha kwamba majeshi ya polisi yanadhibiti njia ya zote na kwamba serikali za nchi wanachama zitatoa ushirikiano wa kutosha. Sijui Asiraji kama kidogo, labda, kwa kifupi, waweza ukatueleza baadhi ya viongozi ama wakuu wa polisi ni kutoka mataifa yapi ambao wameshiriki kwenye mkutano huu wa Arusha? E, wakuu wa polisi ambao wameshiriki katika mkutano huu wanatoka katika nchi kumi na nne zilizoko katika ukanda huu wa mashariki mwa Afrika, ikiwemo nchi ya Tanzania yenyewe, ikiwemo nchi ya, ya Sudani, e, nchi ya Uganda, nchi ya Burundi eh, pia zipo nchi zingine kama vile eh, nchi za Congo, nchi zote hizi ambazo ziko katika ukanda huo wa mashariki. Na pia walikuwepo eh, wawakilishi wa vyombo vingine vya dola wakiwemo wakuu wa majeshi ambao pia wameshiriki, lakini pia walikuwepo maafisa eh, wa ngazi mbalimbali za majeshi hayo ambao wote wamehudhuria, wame katika mkutano huo, na wanatarajiwa kuhakikisha ku, ku, kwamba wanatoka na mapendekezo ya kuhakikisha kwamba mianya yote eh, ya biashara hizi ambazo zinaleta zina shida, ikiwemo biashara madawa eh, ya kulevya, ikiwemo pia biashara haramu ya usafirishaji wa binadamu, wizi ya mitandao. Yote haya ni mambo ambayo yanatarajiwa eh, kuwekewa mapendekezo ya kuyadhibiti na kuhakikisha kwamba pengine ukanda huu unakuwa salama na unaepukana na matatizo kama hayo. Unapozungumzia wakuu wa polisi, sijui kama kuna wakuu wa nchi labda, ambao wa viwango vya juu ambao pia wameshiriki ili uh, kushauriana na viongozi hawa wa polisi ya, yaani inaposema wakuu wa polisi, wapo wakuu wa polisi wa nchi, wapo wakuu wa upelelezi pia wa nchi hizo, yaani ile safu yote ya, ya, ya jeshi la ya polisi katika kila nchi ambayo, eh, ina watendaji wakuu wote wanashiriki. Kwa hiyo wanashirikiana kuhakikisha kwa kwamba, uh, watendaji wote wakuu wa, wa, wa, wa jeshi la polisi kwa kila nchi wapo hapa, lakini pia ndio kama alivyosema, wapo pia wa majeshi mengine, lengo likiwa ni moja tu, kuhakikisha kwamba angalau wanatoka na mapendekezo ambayo yatarahisisha kuifanya eh, kanda huo unakuwa salama na pia biashara hizo haramu zinakomeshwa. Asiraji, je, kuna taarifa zinazojitokeza kwamba uhalifu wa mpakani unaongezeka ama ni matayarisho tu kwa kile ambacho kinaweza kutarajiwa? Zipo taarifa zinaeleza kwamba wakati nchi hizi za mashariki mwa Afrika zikifanya jitihada za kufungua za kulegeza masharti ya kibiashara, yaani wakati mwingine kufungua mipaka kwa ajili ya kulegeza, kuakisha kwamba pengine biashara zinakuwa kuondoa vikwazo vile vya barabarani na kuhakikisha kwamba wafanyabiashara wanapata urahisi wa kufanya biashara. Basi zipo taarifa kwamba na wahalifu nao wanata, wanapitia njia hizo hizo, wanatumia mwanya huo huo kuhakikisha kwamba na wao wanapenyeza, wanapenyeza katika katika njia hizo, na mara nyingi inadaiwa kwamba wamekuwa wakitumia njia ya, ku, ya ya rushwa kuhakikisha kwamba pengine baadhi ya wanatumia wana, wana, wana udhaifu wa baadhi ya watendaji Mm-hmm. Kuhakikisha kwamba wanawahonga na kuhakikisha kwamba wanapitisha wanapitisha, wanapitisha biashara zao, lakini kweli kwamba lipo tishio hilo, na kwa kweli wanasema kwamba kuna haja ya kushirikiana zaidi naam, kwa sababu eh, eh, asira inaonekana kidogo kuna matatizo ya kukatika, kuna haja ya kushirikiana zaidi kwa sababu e, wanaweza wakatumia mwanya huo kufanikisha mambo yao. Nashukuru sana Siraji Mvungi kwa muda wako. Iwapo kuna taarifa zaidi ambazo zitajitokeza kutoka mkutano huo wa Arusha, basi uh, tutajuza wasikilizaji wetu kwenye matangazo yajayo. Asante. Tuelekee nchini Uganda ambapo, shukrani kaka. Tuelekee nchini Uganda ambapo wiki iliyopita serikali ya Marekani ilitoa vikwazo dhidi aliyekuwa mkuu wa polisi Jenerali Kale Kaihura, majina kamili Edward Kalekezi kaihura mhwezi wakimshutumu kwamba alikuwa ana, katika nafasi yake akiwa kiongozi wa polisi alitenda kazi yake visivyo, alitumia madaraka yake visivyo katika kukandamiza haki e, za kiraia, kukandamiza haki za kibinadamu biashara ya magendo pamoja na ulanguzi wa madawa za kulevya na ukandamizaji mwingine wa raia wa nchi hiyo. Sasa hii leo bunge la nchi hiyo limemtaka waziri mkuu afike mbele yake na kueleza mbona serikali imekuwa kimya baada ya Kaihura kuweza kuwekewa vikwazo na serikali ya Marekani. Ruhakana Rugunda, waziri mkuu, ameamrishwa na spika Rebeka Kadaga baada ya mbunge wa Buhweju Francis Mwijuche e, kutaka kujua ni kwa nini serikali ambayo Kaihura aliitumikia imekimya wakati ambapo Rais Mseveni alimtaja Kaihura kuwa kiongozi mwema anayefuata masharti, anayetekeleza kulingana na masilahi yake, masilahi ya nchi na kutekeleza kazi kwa moyo wake wote, kutekeleza kwa ule ustaarabu ambao unaridhisha serikali. Waziri anayeangazia maswala ya fedha, waziri msaidizi David Bahati hakuwa na mengi ya kujibu, lakini alipoamrishwa na spika ikabidi aseme kwamba kiranja wa serikali anayefahamu maswala ya serikali Ruhakana Rugunda ambaye ni waziri mkuu ataweza kufika mbele ya bunge na kuweza kuele, kueleza. Ifahamike kwamba Kaihura pamoja na familia yake nzima hawaruhusiwi sasa kukanyaga nchini Marekani. Vikwazo vya Marekani vinaendelea kuandama baadhi ya viongozi wa Afrika, akiwemo balozi wa Zimbabwe nchini Tanzania, Aslem Sanyatwe, ambaye vilevile vile anakumbana na matatizo hayo hayo, shutuma zile zile ambazo zinamwandama Kaihura za ukandamizaji wa haki za kibinadamu. Maafisa wengine wa Sudani Kusini nao pia wameorodheshwa kwenye orodha kwamba wao ndio wanazuia utekelezaji wa mkataba wa amani na kupewa ilani kwamba kama hawatawezesha hilo, nao vilevile vile vikwazo vitawaandama. Na sijui Bwire, labda pengine kuna makosa hasa yaliyovuziwa na Marekani kutokana na hatua dhidi ya, ya Kayihura nilivyotaja kwamba Kaihura anashutumiwa na serikali ya Marekani, kwamba serikali ya Marekani umepata ushahidi wa kutosha baada ya muda mrefu no. kwamba alikuwa anaongoza kikosi cha polisi kilichokuwa kinakandamiza uhuru wa raia, haki za raia, kukandamiza haki za binadamu, biashara ya magendo, biashara ya pembe za ndovu ambayo ni haramu, ulanguzi wa madawa za kulevya kutumia bunduki visivyo, kutumia risasi visivyo, miongoni mwa mashtaka mengine makubwa, yakiwemo kuwazuia raia wa Uganda, wakiwemo wanasiasa, kufanya mikutano yao kwa hadhara, kutumia nguvu kuvunja mikutano ya wapinzani wa Mseveni, pamoja na mambo mengine sawia na hayo. Labda pengine, hauna jibu lakini najiuliza tu, familia pia ilishiriki? Maanake vikwazo vimechukuliwa dhidi ya wote, yaani makataa ya kuja Marekani ni dhidi ya familia, inaonekana karibu familia nzima. Wewe ndio kiongozi wa familia, kwa hivyo unapofanya visivyo, unapowafanyia wenzako visivyo, inakuwa ni familia ya Harrison Kamau. Basi tupate habari za dunia, santi Bwire. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Express. Hizi habari za dunia hapa. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo amemwomba mshindani wake mkuu katika uchaguzi wa bunge uliofanyika Jumanne, Beni Gantz, kushirikiana naye kuunda serikali ya umoja baada ya vyama vyao kushindwa kupata wingi wa viti. Lakini Gantz kwa chama cha mrengo wa kati Blue and White amesema hayuko tayari kujiunga na serikali ya umoja iwapo Netanyahu ataendelea kuongoza chama cha Likud chenye siasa kali za mrengo wa kulia. Waendesha mashtaka kwenye mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC wamewasomea mashtaka ya uhalifu raia wawili wa Jamhuri ya Afrika ya Kati, Patrice Edward uh, Ngaisona ambaye ni rais wa shirikisho la soka nchini mwaka mwake na Alfred Yekotam anayedaiwa kuwa mwanamgambo. Wanashutumiwa kufanya mauaji, manyanyaso wakivita, uhalifu Adam, wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu, dhidi ya Waislamu waliokuwa wanajumuika ndani ya kundi la mgambo maarufu Seleka katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini jamhuri ya afrika ya kati miaka 2013 na 2014 Shambulizi la bomu la kutegwa ndani ya gari ambalo limefanyika leo karibu na jengo la idara ya upelelezi ya Afghanistan katika jimbo la kusini la Zabul limeua watu 15 na kujeruhi wengine zaidi ya 90. Kundi la Taliban limedai kuhusika kwenye shambulizi hilo. Msemaji wa serikali ya jimbo hilo Gal Islam Seyal amesema waathirika wengi wa shambulizi hilo ni watoto na wanawake na walikuwa wakipata matibabu katika hospitali ya karibu. Shambulizi la leo linafuatia mashambulizi mengine makubwa yaliyofanywa na Taliban Jumatano na Jumanne na, na kuua jumla ya watu hamsini. Na waziri wa mambo ya nje wa Iran Mohamed Javad Zarif ametoa onyo kwa wale wanaofikiria kuishambulia Iran baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kuishutumu moja kwa moja Irani kuhusika na shambulizi la Septemba 14 dhidi ya vinu vya mafuta ya Saudi Arabia. Zarif ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba maafisa wa Marekani na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu wanafanya juhudi zote ili kuanzisha vita dhidi ya Iran. Ameongeza kuwa wanamshawishi rais Donald Trump kuanzisha vita hivyo. idaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA Express. Msikilizaji 15 hivi itimie saa 11 saa za Afrika Mashariki, saa kumi Afrika ya Kati. Hapa Washington DC tutakuwa tunaingia saa nne kamili asubuhi. Kennes Bwile jina la kwangu, nashirikiana na Harrison Kamau, matangazo ambayo vilevile vile msikilizaji anaweza kusikika kwenye Facebook streaming live, VOA Swahili ndio ukurasa wetu, ama uende moja kwa moja kwenye www VOA Swahili. Basi, kama alivyosema mwenzangu, mambo yanaendelea sawa hapa Washington DC, lakini sasa tuangalie pia upande mwingine ambapo ni baadhi ya mambo yanayokera katika maisha ya kila siku. Basi, vyuo vikuu nchini Kenya hushuhudia migomo ya mara kwa mara, sababu zikiwa ni nyingi, labda karo ya juu, kutafuta haki za wanafunzi wanaodai kudhulumiwa au hata mitihani. Na si wanafunzi wote wanashiriki migomo hiyo, na pia sio wote ambao wanafurahia migomo hiyo, wengine wakisema ama wakidai kukerwa. Whitney Kimberly ni mwanafunzi wa chuo kikuu akiwa kwa mwaka wa pili masomo chuoni, na anasema anakerwa sana na migomo wakati inaendelea ama kutokea kwenye vyuo vikuu nchini Kenya. Mambo mengi sana nanikera, kwanza kuhusiana na mgomo kwanza kitu cha kwanza kinanikera, hiyo migomo huwa inafanywa ni akiolela olela, haina misingi thabiti. Kwa nini watu wanafanya hiyo mgomo? Alafu kitu cha pili chenye kinanikera, hiyo kupoteza muda huko, najua kuna timetable ambayo umepewa guidelines na, na walimu na administration, mnafaa kufuata, lakini ukianza hizo migomo inachelewesha. Chenye pia kinakera, watu wana resources zinaharibiwa, zinaharibiwa sana, madirisha ya shule zinavunjwa, vitabu zinararuliwa, alafu hakuna hakuna ile amani yenye inafaa kuwa katika shule. Inakerwa sana jambo hilo kwa sababu mi mwenyewe ninaharibia wakati wangu ule ambao nafaa kuwa shuleni kusoma. La pili, unajua akiendelea kugoma hivo, uh, kuna venye autaruhusiwa, autarus, kama ule muda ambao ulikuwa usome kama mko msome semester ya pili hii. Kama mtu amegoma sana, ikielekea kwa muda mwingi sana, inaweza pelekwa kwamba mtasomea second semester next year. Lakini mimi sipendi hivyo, kwa sababu ninataka nimalize. Kuna mambo nafukuzia katika maisha yangu, nataka kufanya, na kero sana na ile tabia, kuwa badala ya watu kukaa chini kuandika, sio, kuna viongozi basi, viongozi wa shule, kuna students union, kuna wale wenye wa class reps wanafaa kukaa chini wakisema, watafute nini, watu wana wanagomea waende waongee na vice chancellor. Na unajua, nashukuru sana hicho chuo chetu cha TUM pale, mwenye yuko pale ni vice chancellor msichana na ni mama, anaelewa. Kwa nini wasichukue muda huo akaandika, hata kama ni barua, hata kama ni ni kitu aenda wa wakamwelezea, maanake si ule si baba eh? Ndiyo, tunaelewa wanawake, jinsi walivyo, they are so friendly, wanaweza kutuelewa. Lakini sasa ikifikia wakati ambapo ni kugoma tu, ndio mwisho, hata unaonekana wa, watu hawako na ustarabu. Haya, ustarabu unakosa kila mara uh, mgomo inapoendelea sio kila mmoja anayefurahia, labda kuna mambo yanakera, ili mradi unaishi na binadamu uh -huh. Kwamba na furaha tu. Wakati, wakati mwingine si, kuna furaha, furaha. Wakati mwingine mambo ndio hayo, maisha ni ndivyo yalivyo basi. Na na basi ikiwa siku ya Alhamisi tunarudi nyuma kwenye ngoma zilizovuma na bado zinaendelea kutia fora, tunamkuta Gwen Guthrie anasema ain't Nakwambia mambo yalivyo hatari sana, wanasema nothing ain't going on but the rent, na hakuna romance tonight bila finance. Anasema hela mbele, hakuna <laughs> chochote kitaendelea bila hela. Namuona upande wa pili Aida Isa amecheka kwelikweli, maanake vitu viwili vitu viwili vimefanyika kwake. Anakumbuka kwamba huyu <laughs> anavyosema ni kweli. Kitu cha pili ja anakumbuka kwamba <laughs> oh, Unaona, umeanza kucheka kama unasoma akili zake. Ameanza kukumbuka eh? Ni kama mlikuwa mmewasiliana, sio? Ah, ni kwa sababu sisi wenyewe tunakumbukumbu kumbukumbu nzuri sana za wimbo huo na vile tulivyokuwa tunauondoka, miondoko ilikuwa kuna break dance, kuna cartoon dance, kuna helicopter, kuna nini. Yote yale yalifanyika enzi zile dakika Dani... nane, msikilizaji, itimie <laughs> saa kumi na moja. Sasa Harrison Kamau, kabla ya kumkaribisha Sande Shomara kutuletea masuala yanayovuma kwenye mitandao, tupe yanayovuma kwenye burudani mwanzo. Ah, kwenye burudani mara moja ni mara moja tu kumgzia eh, eh, tunaenda kwake Lupita Nyong'o. Nani asiyemjua Lupita Nyong'o? yeah, yule mcheza filamu maarufu mwenye asili ya Kikenya na Mexico, lakini yuko hapa Marekani, Hollywood maarufu kwenye Panther, Black Panther na vile vile uh, black. Amefanya 12 Years a Slave. Kwa hivyo kitu amefanya sasa ni kwamba kuna show mpya ambayo itaingia kwenye HBO Max, ambayo tayari show yenyewe kuna trailer yake, na show yenyewe ni kutokana na kitabu cha Chimamanda Ngozi Adichie, kitabu amerikana, ambacho kinazungumzia msichana aliyetoka Marekani aliyetoka Nigeria anakuja Marekani na rafiki yake mpenzi Obinze akaelekea kule Uingereza, lakini wote wakakumbana na changamoto za kutoka mataifa ya Afrika na kuingia kwenye mataifa ya Magharibi. Lakini kilichovuma kabla ya kumkaribisha Sande ni kwamba wa Nigeria na wa Kenya wanalumbana kwenye mitandao ya kijamii na hasa Twitter, wakisema mbona inakuwa kwamba Lupita Nyong'o ndio anacheza nafasi ya Mnigeria wa Kiigbo. Na kitabu chenyewe ni cha Nigeria mwandishi ni wa Nigeria. Kwa nini ni Lupita Nyong'o peke yake, lakini wengine wanaelezewa? Lupita Nyong'o tayari ni wa kimataifa, ana jina lake pale yuko juu. Wa Nigeria wanasema pia tunawacheza filamu maarufu, kwani watajulikana lini wasipopewa nafasi kama hii? Basi mambo ndio hayo, lakini kumbuka Lupita Nyong'o alishapata haki ya kitabu hicho, uh, cha Chimamanda Ngozi Adichie cha Americanah mwaka wa elfu mbili kumi na nne. Basi mambo ni hayo tu. Haya, asante Shomari, na wewe katika masuala yanayovu. Um, na nguruma kwenye mitandao. Yes, asante sana eh, Harrison Kamao, hali kadhalika mwenzangu mwenyewe Kennis K Bwire, wanamwita KKB nashukuru sana Kenneth na Bwile ndani ya nyumba basi. Mimi nimekusha jana tele Kenneth hapa, kama pishi la mchele, kukuambia yale yanayojiri ya na kutamba katika vitandao mbalimbali ya kijamii. Kenneth Bwile, unakumbuka kwamba msanii kama alivyosema Kamao msanii wa Nigeria anayetamba hivi sasa Nigeria, huko Nigeria, huko nami bado ah. niko Nigeria nieria Oga. Davido ogambaba uh -huh. Hey. Igwe. Igwe. I'm coming to you. What? Gojawe. mm. Nigeria msanii David Adedeji Adeleke. Hey. <laughs> Unamjua huyo maarufu aitwa Davido ambaye anajulikana kwamba huyu ametoa taarifa kwamba atafunga ndoa na mchumba wake Chioma yeah, mwaka elfu mbili na ishirini. Sasa ile ndoa inazungumzwa sana kwenye mitandao. mm. Sasa tena Davido ameenda kwenye Twitter. mm. Akatupa taarifa nyingine akasema, jamani hapana. mm. Hajapata mwingine bali bestmen wa harusi yake, anasema amechukua, anamtaka bestmen awe Chris Brown. wow. Wow. Anaweza mm. kuwa mpambe ya hiyo harusi ya kihistoria, anakwambia anasema sasa, kwenye mtandao wake, jamani, Chris Brown anataka kuwa mpambe wangu. Hebu fikiria, unamwona Chris Brown kwenye vazi la heshima kama suti maana watu hawajazuia kumuona Chris Bon katika masuti. Sasa siku hiyo anapiga suti analeta kwaje. Lakini sikule Nigeria wanavaa zile nguo zingine tofauti sana na suti, sijui ni shuka ama nini? Hapana, ni nguo za kitamaduni lakini aha. Sasa siku hiyo, kwa sababu ndoa unajua tena anapiga ndoa ya Kiingereza au ndoa ya kanisani anaenda kupiga suti, inabidi tai nyongwe. Mwingine anayetamba kwenye mitandao, mchezaji wa Tanzania Mbwana Samata, mnamjua. Kombe la Ulaya linaendelea sasa hivi la UEFA. Basi yeye kijana huyu ameweka historia kwa Mtanzania wa kwanza kucheza hilo kombe maarufu la UEFA hali kadhalika kwa mchezaji wa kwanza wa Tanzania kufunga bao katika mechi yao waliocheza na Austria, timu ya Austria Redbull. Unafikiri, unajua vizuri timu hii wachapa Genk bao sita kwa mbili. Lakini katika zile mbili, mbili, Mbwana Samatta alipachika bao la pili kwa timu yake katika dakika hamsini na like, mbili ameweka historia kwa nchi yake Tanzania na Afrika Mashariki. Mchungaji maarufu Pastor Nganga unamjua, ameibua mijadala kwenye <laughs> mitandao baada ya kutandika vibao kusema kwamba anamtoa mapepo lakini. Sasa kule nchini Kenya, hii imeleta mjadala kweli kweli, kama walikuwa wanazungumzia ya mambo, wengi wakijuliza kwa nini mm, mambo yakawaje? Lakini sikiza, sande nam waliokuwa kizabu ma wa makofi walionekana wametulia vizuri sana wa wee, kwa sababu ni okay, waumini na wakulalamika, hawajalalamika ni waumini hawajalalamika, na ndio <laughs> maana sasa watu wamelalamika <laughs> na ndio maana mkurugenzi wa bodi ya filamu nchini Kenya Ezekiel Mutua akazungumza mm, na kusema kwamba mm, ni viongozi wa serikali na wadini mbache kutumia lugha chafu au vitendo vya ajabu pindi mnapokuwa kwenye majukumu yenu. Sasa nani kawambia ajabu? Na wale waliokwenda walikuwa ni sawa tu e, wale waliona sawa kweli, wanapigwa makofi, mi e, napigwa makofi ni sawa, na nafurahi ya kwangu, mbona wewe yakuhusu hilo? Sasa ndio swala jingine kwamba, je, ni sawa? Ndio, ndio maana wakajaribu kuangalia kwenye jamii kwamba, je, niliona ile kitu jamaa anashikwa shingo. Tafuta imani, e, tafuta imani. Basi ni hayo baadhi tu yanayotamba katika mitandao. Shukrani sana kwenye mitandao, tunakushukuru mkuu. Bila shaka basi kabla ya kutamatisha VOA Express, eh, jioni ya leo tuelekee kwenye swali la leo ambalo tumeuliza, nini kifanyike ili waafrika hasa vijana waache kufanya safari hatari za kuvuka bahari ya Mediterranean wakitafuta maisha bora katika nchi za ng'ambo. Bira Pol anasema wafunzwe kujikubali pamoja na kujiamini, waelewe kuwa alivyoumba Mungu hata siku hawawezi kujibadili, wajivunie kuwa Waafrika haijalishi ugumu wa maisha, maana hao hao ama hayo hayo mataifa ya uzunguni ndiyo wenye kuleta hayo Afrika, tunawathamani sana na kuwakimbilia hao, kuwa Mungu yupo, mjikubali. Priskui Anaeli Sambaya anasema yuko kule Nzega, Tabora, anasema viongozi wetu wanapaswa kuhakikisha kuna amani na vilevile vile ajira kwa vijana ili tuzuie safari hatari hizo. Ilunga anasema wanaafrika wakimbia hali yoyote ionayo Weo wazuri kule, watafuta wanakotafuta, lakini alipokuweka Mwenyezi Mungu utengeneza mazingira ya pale, utaweza kuridhika, na. Na malizia na huyu Tomas anasema kusafiri ni kawaida tu. Mimi mpaka dakika hii natamani sana ni safiri hiyo safari, lakini ndi baadhi tu ya maoni kutoka kwa wasikilizaji wetu kupitia mtandao wa na Facebook. Basi kutoka hapa studioni, jina langu Harizon Kamau, nakushukuru msikilizaji kwa muda wako.