Ni sana ni mchana katika studio ya sauti Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine kuzifuata habari za dunia ambazo zinaletwa kuu nami Patrick Nduimana. Vyombo vya habari vya Tunisia Tunisia na Mosaic FM na Ashuruk vimeripoti kwamba rais wa zamani wa Tunisia, Tunisia, Tunisia Zine El Abidine Ali amefariki nchini Saudi Arabia, shirika la habari la Reuters limesema hivi leo. Reuters nasema imeongea na wakili wa Ben Ali, Munir Ben Salah ambaye amethibitisha kwamba kiongozi huyo wa zamani wa Tunisia aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na moja amefariki huko Saudi Arabia. Baada ya kutimuliwa mamlakani kutokana na maandamano makubwa, Ben Ali alikimbilia Saudi Arabia. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo limesema kwamba watu watano ndio waliuawa katika operesheni ya kumsaka kamanda wa waasi wa Rwanda FDLR Sylvestre Muda Chumura. Msemaji wa jeshi Kanal Sylvain Ekenge ameliambia shirika la habari la AFP kwamba Muda Chumura na katibu mkuu wa waasi wa FDLR na watu wengine watatu waliuawa katika operesheni ya jeshi la DRC iliyofanyika usiku wa kuamkia Jumatano katika wilaya ya Ruchuru. Ekenge ameongeza kuwa waasi wengine wanne walikamatwa. Mudachumura alikuwa anatafutwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kwa shutuma za uhalifu wa kivita Rwanda. Kupitia waziri mdogo wa mashauri ya nje Olivier Nduhungi Rehe, ilisema kifo cha Mudachumura kitasaidia kuleta usalama DRC na katika kanda ya maziwa makuu. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Canada Justin Trudeau ameomba msamaha baada ya picha zake kutolewa akiwa amejipaka vipodozi vya rangi nyeusi na baadhi ya vyombo vya habari mapema leo. Alifanya hivyo ka, katika miaka ya tisini. Swala ambalo swala ambalo linaongeza changamoto kwenye juhudi zake za kuchaguliwa kwa muhula mwingine. Picha hizo zilizotolewa na shirika la habari la Global na kuthibitishwa na shirika la habari la FP na timu yake ya kampeni zinamwonyesha Trudeau akiwa amevalia jeans iliyochanika na t-shirt huku akishika mikono juu na uso wake ukiwa na makeup nyeusi ambayo imeonekana kuwa ni kukejeli watu weusi. Wakati akiomba msamaha pia amekiri kutumia mavazi hayo. Wakati akiimba wimbo wa Harry Belafonte wa Banana Boat, wakati akiwa kwenye mashindano ya shule ya upili. Wakati akiwa kwenye ndege yake ya kampeni, Trudeau amesema kuwa anafanya kila juhudi katika maisha yake kupambana na ubaguzi wa rangi. Trudeau mwenye umri wa miaka 47, na ambaye chama chake kilipata ushindi mkubwa mwaka 2015, anakabiliwa na changamoto za kimaadili wakati akielekea kuomba kura. Waziri wa mambo ya nje ya Iran Mohamed Javad Zarif leo ametoa onyo kwa wale wanaofikiria kuishambulia Iran baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo kuishtumu moja kwa moja Iran kuhusika na shambulizi la Septemba 14 dhidi ya vinu vya mafuta vya Saudi Arabia. Zarif aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba maafisa wa Marekani na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu wanafanya juhudi zote ili kuanzisha vita dhidi ya Iran. Ameongeza kuwa wanamshawishi rais Donald Trump, wanamshawishi da rais Donald Trump kuanzisha vita hivyo. Pompeo leo amesema ana habari muhimu kwa rais Trump kuhusu namna ya kulipiza shambulizi la hivi karibuni dhidi ya vinu vya mafuta vya Saudi Arabia. Pompeo amesema hayo baada ya kukutana na viongozi wa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Pompeo anasema viongozi wa mataifa hayo ya kiarabu wanakubaliana kwamba Iran ndiyo ilihusika katika shambulizi hilo lilopelekea Saudi Arabia kusitisha uzalishaji wa mafuta wa mapipa milioni tano na laki saba kwa siku. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine tena, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa undani tunaangalia eh, hali ya mambo inavyoendelea hivi sasa katika, uh, tukio la kushambuliwa kwa vinu vya mafuta katika nchi ya Saudi Arabia, tukio ambalo lina Chu, uh, nchi ya Iran inanyoshwa kidole kulitekeleza, na katika sehemu ya pili tutaangalia e, wasifu mara baada ya kutangazwa kifo cha aliyekuwa uh, rais wa zamani wa Tunisia Zine El Abidin bin Ali, ambaye inaelezwa amefariki dunia nchini Saudi Arabia. Ninayokaribisha mimi jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani, ambapo hii leo katika Kwa Undani tunaangalia uh, hali ya mambo inavyoendelea katika tukio la kushambuliwa kwa visima vya mafuta nchini ya Saudi Arabia, tukio ambalo mpaka hivi sasa mataifa ya Saudi Arabia na Marekani yanaeleza kwamba nchi ya Iran imehusika katika kutekeleza hatua hiyo wakati huo Iran yenyewe inapinga vikali shutuma hizo, wakidai hawahusiki. Na kundi la wahodhi ambalo lilipo nchini Yemen limetangaza wenyewe kuhusika na kufanya mashambulizi hayo. Hatua hiyo imesababisha e, kutokea tafurani nyingine baina ya nchi za uh, Saudi Arabia, uh, Marekani na Iran kwa kile kinachoelezwa ni uchokozi ambapo Uh, waziri wa mambo ya nje wa Iran kwa upande wake, yeye mara baada ya Marekani kutangaza vikwazo zaidi kwa taifa lake, e, ameeleza eh, Muhammad Javad Zarif ametoa onyo kwa wale ambao kwamba wanafikiria kuishambulia Iran, baada ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo uh, kuishutumu moja kwa moja Iran kuhusika na shambulizi la Septemba 14 katika vinu uh, vya mafuta vya Saudi Arabia. Zarifu yeye ametumia ujumbe wa Twitter kueleza um, kwa maafisa wa Marekani na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kwamba wanafanya juhudi zote ili kuanzisha vita dhidi ya Iran, licha ya kwamba wale watu wa karibu na Rais Donald Trump wameeleza bayana kabisa kwamba suala la vita haliko kichwani mwa rais Donald Trump kutokana na mazingira yaliyopo ya, ya Marekani kujihusisha katika vita mbalimbali mbali, eh, ulimwenguni. Hali hiyo ikitokea ambapo hii leo uh, waziri wa mambo ya nje wa Marekani ameendelea na ziara yake E, katika nchi ya Abu Dhabi kwa ajili ya mazungumzo na viongozi e, wa falme za Kiarabu kutafuta njia ya kulipiza e, mashambulizi dhidi ya Saudi Arabia na hali ambayo inahatarisha e, bei ya mafuta kupanda bei kwelikweli, ambapo e, taifa la Saudi, la Saudi Arabia linalazimika kusitisha kwa muda uzalishaji wa mafuta wa mapipa milioni tano nukta saba kwa siku moja inaelezwa, ikiwa ni sawa na asilimia sita ya mafuta yote yanayozalishwa ulimwenguni. Nimeongea na Profesa David Monda kuona kile ambacho uh, kinaweza kutokea na tafrani za vuta ni kuvute zinazoendelea hivi sasa, na nikaanza kumuuliza kwamba nini tutegemee kuona katika suala hili uh, jinsi lilivyo Profesa? nafikiria tutategemea kuona uh, hizi changamoto vuta uh, ni kuvute kati Saudi ya Saudia na Iran uh, zikiendelea. Nafikiria ya kwamba Marekani na Saudia zitawekwa vichwa pamoja na kufikiria ni jitihada zipi ambazo wataziweka kujaribu kudhibiti hii tisho ya Iran. Wahusi wametishia sana uchumi wa Saudi Arabia kwa kushambulia hayo mabomba, na Marekani na Saudia wanaangazia kwamba uh, Iran ndio uh, hasimu mkuu ambayo inasaidia hawa Wahusi uh, kushambulia marafiki wa Marekani hususan kwa wakati huu Saudi Arabia. Tunaona kabisa kwamba Iran yenyewe imekanusha juu ya hili kushiriki kwake na vilevile tunaona Saudi Arabia kwa uchunguzi ambao wameufanya wakishirikiana na Marekani, wameeleza bayana kwamba kuna mkono wa Iran kwenye hili hapa. Nini ambacho unaweza kutueleza, nani anazungumza kitu ambacho kinaleta ukweli? Inaonekana ya kwamba uh, kijasusi na kisiasa, uh, pande zote zinajaribu kufanya uh, hizi chenga, cheka chenga za kisiasa upande wa Iran nafikiria ya kwamba hata ikiwa wamewasaidia Wahuthi Wahuthi, uh, Wahuthi sio taifa. Kwa hivyo Wairan, hata kama wamewasaidia, wanaweza kusema sisi hatujui ni yupi aliyewasaidia Wahuthi, lakini uh, inashukia kwamba ni Wairan. Upande wa Marekani ni kwamba ni vigumu kwao kuhakikisha kwamba au kubainisha wazi kwamba ni Wahuthi, manake tusahau ya kwamba siku za nyuma Marekani ilidai kwamba uh, ilidai ya kwamba Iraq ilikuwa na zile zana za kinuklia, uh, pata kwamba ukweli ulikuwa sio vile. Kwa hivyo jumuiya kimataifa, uh, Marekani ikisema ya kwamba Iran imewasaidia hao wahusi kuna shaka kwenye jamii ya kimataifa ya kwamba Marekani uh, inasema ukweli ya kwamba Iran imehusika, Wasaudia wanasema ukweli ama hizi ni uh, changamoto ama ni uh, majaribio ya Marekani kujaribu kupindua serikali ya Iran, na inatumia hili suala ya Wahuthi na uhasama kati ya Wahuthi na Wasaudia kama shinikizo ya kujaribu kuipendua serikali iliyopo Tehran. Maswali yamekuwa mengi sana katika swala hili, mojawapo ikiwa ni, ni kuhusiana na uwezo wa Saudi Arabia kijeshi kujilinda e, katika himaya yake. Inakuwaje Saudi Arabia inaruhusu shambulizi kama hili kufika katika maeneo nyeti kabisa? Na haya mashaka, watu wanaona kwamba kwa namna moja ama nyingine inawezekana hii hali ni ya kutengeneza, ili mradi tu Uh, Iran aingie matatani. Je, hili kwako unalionaje? Haya yanayoelezwa uh, kuwa swala kuwa ni kama la kutengeneza, kweli ni jambo ambalo lina mshiko? Eh, nafikiria kwa vile ninaangazia, kuna vitendawili viwili hapa. Kwa upande fulani ni aibu sana kwa jeshi ya Saudi Arabia kusema kwamba mabomba yao makuu na yale makubwa yanaweza kushambuliwa na uchumi wa Saudia na uchumi wa dunia kwa ujumla uzoroteke, kwa sababu ya mashambulizi kama haya. Lakini pia tusahau ya kwamba wale ambao wanadhibiti madaraka Saudi Arabia hawataki jeshi lao kuwa kubwa na kuwa na uwezo zaidi, maanake wanaogopa kupinduliwa utawala wao kupinduliwa. Kwa hivyo kuna vitu viwili ambavyo vinafanyika, vina, vina hapa kuna ule patashika ndani ya Saudia hawataki jeshi yao iwe kubwa sana na uwezo wa kuupindua, lakini pia kuna ile aibu ambayo imejitokeza ya kwamba shambulizi hili limefanyika kwa haya mabomba muhimu na uh, wasimamizi wa usalama Saudia wa, wameshindwa kudhibiti ile hali kwenda mbele. Nafikiria Marekani itajaribu kuongeza maarifa iweze ku, uh, ku kuikinga Saudi Arabia Uh, kutokana na um, shambulizi kama hizi kut, kupitia uh, sehemu zake za mashariki uh, siku uh, kwenda mbele. Ukimya wa mataifa mengine ambayo ni washirika wa, wa Marekani na hata wale wasio washirika wa, wa, wa Marekani, maanake tunaona kuna ukimya fulani wa mataifa mengine makubwa kuzungumzia lolote juu ya suala hili. Ukimya huu unatoa ujumbe gani, profesa? unatoa ujumbe ya kwamba uh, mataifa tuseme yale ya Ulaya kwa ujumla pia zina uh, hisia zao hawajui kama Marekani inajaribu kupindua serikali ya Iran au maneno yataenda vipi kwa hivyo ni afadhali kwao uh, kukaa kimya uh, isionekana ya kwamba wako upande wa Marekani au wako upande wa, uh, wa, wa Iran pia tusawo ya kwamba mataifa ya Ulaya mengi yao huwa yanategemea mafuta kutoka Iran, ingawa kuna haya uh, visingizio vya Marekani kutofanya biashara na Iran, mataifa mengi ya Ulaya yanategemea mafuta kutoka Iran. Kwa hivyo kwao kuwa kimya inaongeza nyafa au uwezo wao kuweza kuwa marafiki wa, wa Marekani kwa upande mmoja na pia kuweza kuendeleza zile hisia zao au, au zile maslahi zao za kibiashara na taifa la Iran. Kuna swala moja ambalo vilevile tungependa kulizungumzia, maanake Marekani imeshatangaza bayana kuzidisha vikwazo kwenda moja kwa moja kwa taifa la Iran, na kuna yale makubaliano ya nyuklia ambayo Marekani imeshajitoa, na moja kati ya vitu ambavyo vilikuwa vimekubaliana mwanzo wakati alipoingiwa makubaliano haya na Marekani ni kupunguza vikwazo kwa Iran. Je, tutarajie kuona tabia gani kutoka kwa Iran mara baada ya kuongezewa vikwazo kwa jambo ambalo wao wanaendelea kudai kwamba hawahusiki, nafikiria Marekani ikiendelea kubana kuwekea Iran vikwazo, Iran inajua ya kwamba haiwezi kushambulia Marekani ana kwa ana na kuweza kushinda. Kwa hivyo, Iran itatumia hivi vikundi kama Wahuthi kuweza kushambulia marafiki na maslahi ya Marekani kule Saudi Arabia itatumia vikundi kama Hamas uh, kule uh, Mashariki ya Kati, uh, sehemu za West Bank na pia itatumia vikundi kama Hizbullah kule Lebanon kuweza kushambulia Israel na kuweza kughadhabisha Israel na Marekani, kuonyesha Marekani ya kwamba lazima Iran ifanyiwe heshima yake, lazima Marekani pia iweze kufikiria maslahi ya Iran na isiendelee kupana Iran kila kukicha. Kwa mazingira yaliyopo hivyo, samaki la Saudi Arabia imekuwa katika vuta ni kuvute na taifa la Iran, hata katika ule mgogoro uliokuwa ukiendelea nchini Yemen na kile ambacho kipo. Kuna mataifa mengine ya Kiarabu ambayo kwa namna moja au nyingine nayo yamekuwa yakigawanyika linapokuja suala la Iran na Saudi Arabia. Tutegemee kuona kugawanyika zaidi na nafikiria upande wa wasaudia vile wamejiingiza kule Yemen ni kama uh, wamepata ile aibu. Maanake Saudi Arabia ni taifa ambayo ina uh, umaarufu sana kwa pato la kupitia uh, uh, mafuta yake ghafi, lakini kijeshi sifikiria kwamba inaweza kwenda ana na ana na na taifa la Iran. Iran inaweza kuishambulia Saudi, wasaudia kwa njia nyingi sana na pia eh, tusisahau ya kwamba hapa Marekani uh, wasaudia wakihitaji usaidizi zaidi itakuwa ni vigumu kwa Marekani kuenda, kuweza kuongeza eh, usaidizi wake jeshi, wa kijeshi hususan wanajeshi wa Marekani kuweza kwe, kwenda Mashariki ya Kati italeta shida sana kwa bwana Trump hapa Marekani kisiasa. Maanake wamarekani wamechoka na hizi vita uh, kule Afghanistan na Iraq na pia italeta bughudha mpya uh, Mashariki ya Kati. Maanake kuna mataifa mengi ya Kiarabu ambayo hayapendi uh, hili suala la kuwa uh, na wanajeshi wa Marekani wa mataifa mengine ambao sio Waislamu wakiweza kudhibiti au kukalia. Uh, sehemu takatifu ya Kiislamu uh, yaani Saudi Arabia, uh, eneo za Meka, Medina na taifa la Saudi Arabia kwa ujumla, kukaliwa na mataifa ambayo siyo ya Kiislamu, sio sio nafsi nzuri kwa uh, mataifa mengi ya Kiarabu ma Mashariki ya Kati. Mara kadhaa imeonekana watu wa karibu na Rais Donald Trump wamekuwa wakieleza uh, vita ni jambo ambalo Rais Donald Trump halitaki kabisa kulisikia katika Uh, swala hili na ameona vikwazo ndio njia bora zaidi. uh, kwa nini vita si swala ambalo hivi sasa linatakikana sana kwa Marekani? Maanake muda mfupi uliopita umegusia swala la vita uh, halit, halitukikani uh, kwa nafsi ya kijeshi Marekani. uh, jeshi la Marekani lipo kila mahali duniani, wa, uh, lipo kule Afghanistan, lipo pia Iraq na pia Kwanza Uh, mfumo mwingine wa, wa kivita Iran, uh, itakuwa ni vigumu kuweza kutoa hawa wanajeshi kutoka hizi sehemu zote zingine, kuja kuwaleta mashariki ya kati, kujiingiza kwa vita. Jambo lingine pia ni la kisiasa hapa Marekani, uh, wa Wamarekani wamechoshwa na hivi vita vya Iraq, vya Afghanistan. Uchaguzi mkuu unarejelea Uh, unakuja karibu sana mwaka ujao na bwana Trump hatataka kuingia kwenye uh, hizi uh, sokomoko za kisiasa uh, za uchaguzi, kama ameanzisha vita vingine na taifa kama Iran uh, huenda akianzisha vita, huenda umma hapa Marekani ikajaribu uh, kumpiga kalamu, hususan vita hivyo vikiwa vinaenda vibaya kwa jeshi la Marekani. Huyo ni profesa David Monda, e, tukizungumza naye juu ya kile ambacho kinaendelea hivi sasa e, katika suala zima la kushambuliwa kwa vinu vya mafuta vya Saudi Arabia, e, tukio ambalo Iran hivi sasa inalaumiwa. Marekani imeshatangaza vikwazo zaidi yenyewe na Saudi Arabia zikilaumu Iran kwa kufanya tukio hilo, lakini Iran imekuwa ikipinga, wakati wale wanamgambo wa nchini Yemen wahudhi wametangaza kuhusika na shambulizi hili, lakini kwa taarifa ambazo zinaelezwa za kiuchunguzi kutoka Saudi Arabia na Marekani, uwezo wa wahudhi wa kufanya tukio hilo ni mdogo. Kwa hiyo wanaeleza kwamba watakuwa wamepata msaada kutoka kwa taifa la Iran, lakini Iran imeonya, uh, chochote kile kitakachofanyika dhidi yake e, yenyewe itajibu vikali. Tunakamilisha sehemu hii ya kipindi hiki cha kwa undani. Tutakaporejea tutaangalia e, maisha ya rais wa zamani wa taifa la Tunisia Zine El Abidin Ben Ali. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambapo taarifa zilizoingia muda si mrefu uliopita zinaeleza rais wa zamani wa Tunisia Zine El Abidin Bin Ali amefariki dunia nchini Saudi Arabia, ambapo shirika la habari la Reuters limetangaza na likinukuu baadhi ya vyombo mbalimbali vya habari kikiwemo uh, chombo cha habari cha chah Tunisian Uh, FM ambacho kilieleza uh, kile ambacho kimetokea. Reuters yenyewe uh, imeongelea kwamba wakili wa bin Ali ambaye ameshindwa kuthibitisha habari kwamba kiongozi wa zamani wa Tunisia uh, amefariki dunia. Yeye aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya mwaka wa elfu mbili na kumi na moja na ni naye mwenzangu hapa Bmj Muridhi, Bmj Muridhi, moja kwa moja tukianza. Bin Ali, uh, kwa mtu ambaye anasikia jina lake hivi sasa anajua ndio raisi wa zamani wa Tunisia, lakini hasa tunaweza tukasema alikuwa ni nani? Labda idi, tuanze kwa ni lini ambapo alizaliwa bin Ali, kwani ni mwaka wa elfu tisa mia thelathini na sita na akawa kwamba kufikia mwaka wa elfu tisa mia na themanini na saba ndio alisema kwamba yule aliyekuwa waziri mkuu wakati huo alikuwa hafanyi kazi inayofaa, na akachukua wadhifa huo, e, katika mapinduzi ambayo yanasemekana kwamba hayakuwa ya kumwagika au ya kumwaga damu. Huyu alijulikana kama sio waziri mkuu, lakini rais Habib Bogiba, a, ambaye alitangaza uh, au alitangazwa wakati huo kwamba hana uwezo wa kuendelea uh, kuishi ama kuendelea na mamlaka katika taifa hilo. Sasa Ben Ali aliongoza Tunisia kwa miaka ishirini na mitatu kabla ya kushuka ama kuondoka mamlakani mwaka elfu mbili na kumi na moja kukiwa na wimbi kubwa, unakumbuka Idi Ligongo, tumeripoti hapa mara nyingi maandamano ambayo yalifanyika ya barabarani, kukiwa na msukumo mkubwa zaidi, ule ule uliojulikana wakati huo. E, kama uh, wimbi ambalo lilikuwa jipya lililokuwa linafagia eneo lote hilo la mataifa ama, ama, ama nchi za Kiarabu, na akapata sifa kubwa, na kwamba ilisemekana wakati, wakati ambapo analiongoza taifa hilo kulikuwa na utulivu wa aina fulani e, licha ya kwamba idi e, e, kwamba alishutumiwa pia pamoja na utulivu huo, na uchumi pia ukakua, lakini pia alikuwa anatumia nguvu nyingi zaidi katika uongozi wake ikiwa ikiwa ni pamoja na kuwafunga au ku, eh, kuwa dhulumu wale ambao walikuwa hata wanaonyesha ishara tu ya kutaka eh, kumwondoa mamlakani au kupingana naye kisiasa. Lakini kile kile ambacho uh, unaweza kukiangazia vile vile ni swala la siasa, mm -hmm, siasa zake ambazo umegusia kwamba alikuwa akitumia nguvu kivipi na kiujumla siasa zake zilikuwaje? Naam, Idi Benali alifahamika kama mtu ambaye hakutaka sana E, aonekane kama mtu ambaye ni mdhaifu e. Kwa hivyo kama nilivyogusia ulivyosema hapo awali ni kwamba alitumia nguvu nyingi kwa wapinzani wake, na a, kwa mara a, ilisemekana wakati huo kwamba alikuwa pia hata na polisi ambao ni polisi wa siri, wala wanaitwa secret police, ambao hao walikuwa wanatumika kwa njia nyingi za ku Eh, kuwaadhibu au kuwadhulumu watu hasa wale ambao walionekana kama wangeleta upinzani wowote, ishara tu kwamba wangekuwa na upinzani wowote eh, na kwa hakika nilikuwa na, nikipitia pitia hidi pia nikagundua kwamba Eh, huyu ni rais ambaye ha, ha, si mengi sana yalijulikana kuhusu jinsi alivyoishi maisha yake, kwa sababu eh, kutokana na hali kwamba ah, alikuwa anaangaliwa kama mtu ambaye hafuatii demokrasia kama ambavyo eh, hasa vyombo ah, nchi za magharibi zi, zilikuwa zimeeleza demokrasia inafaa kuwa, ilikuwa ni kwamba hawakuwa na habari zozote nyingi kumhusu eh, alikuwa, yani uongozi wake ulikuwa umegubikwa na siri nyingi Wakati huo sasa, kile ambacho unachoweza kutueleza, maanake elfu mbili na kumi na moja ndio alikimbilia nchini Saudi Arabia akiwa ni kiongozi naweza nikasema kwanza kabisa katika eneo la kaskazini uh, mwa Afrika katika lile wimbi ama vuguvugu la mapinduzi mbalimbali mbali ya wananchi kutaka mabadiliko katika utawala uh, elfu mbili kumi na moja akakimbia kwenda nchini Saudi Arabia. mm-hmm. Sasa maisha baada ya kuondolewa mamlakani yalikuwaje kwake? Aya, sasa hili nalo ni lingine hili ambalo pia limegubikwa na siri. Wakati akiwa kule Saudi Arabia vyombo vya habari ikiwa pamoja na Reuters, kama ulivonukuu, uh, ulivoinukuu, Reuters naeleza kwamba kule kulikuwa siri nyingi, na kisa na maana ni kwamba jinsi ambavyo aliondoka mamlakani uh, nchi yenyewe Saudi Arabia uh, kumradhi uh, Tunisia uh, hawakuta, walitaka sana yeye asiondoke lakini Saudi Arabia ikasema ika kwamba anaweza kukaribishwa mle e, na, na kutoka alipoingia kule, kumekuwa kwamba kuna ripoti zozote e, muhimu ambazo zinatoka kuhusu maisha yake e, na kisa na maana ni kwamba kulikuwa na upinzani uliokuwepo hasa mataifa ya magharibi, kwa sababu kuna mataifa ya magharibi ambayo yalisema yangependa aende katika nchi za hakuna aku, hakuna mataifa ya magharibi ambayo yalikubali kumpa hifadhi ile wakati mambo yaliharibika kule Tunisia, lakini labda tutaje pia idi kwamba huyu ni bwana ambaye amefungwa mara mbili wakati yuko uhamishoni. E, mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na moja alifungwa licha ya kwamba hakuwepo uh, mahakamani, akafungwa kwa miaka kadhaa, na labda nitaangalia kuona hasa ni, ni miaka thelathini na mitano. Alafu nafikiri mwaka mmoja baadaye akafungwa tena kifungo cha maisha gerezani licha ya kwamba hayupo hayupo. Yeah. E, lakini kujibu swali lako kwa hakika hakuna mwing, mtu anajua kabisa alikuwa anaishi maisha gani akiwa kule Saudi Arabia, yaligubikwa na siri nyingi sana. Idi Ligongo nam BMJ Muridhi, asante sana maake. Tulikuwa tukiangalia hapa kama ulivyogusia hii miaka thelathini na tano ambayo alihukumiwa uh, yeye pamoja na mke wake Leila uh, trabesly ya miaka thelathini na tano licha ya kuwepo na alipaswa kulipa uh, Uh, faini ya dola milioni sitini na sita mm-hmm. E, ikiwa ni yale ambayo makosa yaliyokuwa yakimkabili ya kutumia vibaya uh, madaraka, lakini kuna makosa mengine ambayo uh, BMG yalikuwa yakiorodheshwa, e, yakiwa ni kukutwa na dawa ambazo ni haramu na vilevile vile, uh, silaha ambazo uh, kama bunduki namna hii uh, ambazo walisema kwamba zilipatikana katika maeneo ambayo hasa katika maeneo ya Afrika kifahari ambako alikuwa anaishi na vile vitu ambavyo ni vya kale ambavyo kwa mataifa mengi huwa yanahifadhi ikiwa kama ni kuonyesha nguvu ama kuleta historia ya taifa fulani. Na hili kwa haraka, manake, naona muda unakimbia, ni kweli kwamba amekufa siku chache tu baada ya uchaguzi uliofanyika kule Tunisia. Kwa hivyo kuna umuhimu hapa kwa wale wanaoangalia historia. BMJ Muridhi, shukran sana kwa kuwa nami hapa leo katika kwa undani tukiangalia kifo uh, cha rais wa zamani wa tunisia zine el abidin bin ali ambaye amefariki dunia ya uhamishoni nchini saudi arabia mara baada ya kuondolewa madarakani mwaka 2011 na, na kupata uh, vifungo licha ya kuto kuwepo uh, kadhaa miaka 35 na maisha kama alivyozungumzia mwenzangu bmj murithi mimi naitwa idi ligongo shukran kwa kuwa nami tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani