Kumekucha Afrika, assalamu alaikum, pendo msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Amerika VOA, ikitangaza kutoka Washington DC, na ni saa 11 alfajiri saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio anayekaribisha katika Kume Kucha Afrika ni mimi Abdu Shakur Abud, mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi, tukikukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa leo Ijumaa tarehe 20 Septemba mwaka huu wa 2019 karibu sana. katika matangazo ya kumekucha Afrika. Asubuhi ya leo tuna ripoti juu ya maafisa wa usalama wa nchi za Afrika Mashariki wanapendekeza kuwa na mikakati ya kupambana na uhalifu wa mitandao na wa kuvuka mpaka. Ni vyema sasa mkaweka mikakati thabiti kabisa ya kukabiliana na magenge yote ya uhalifu unaovuka mipaka ili wahalifu hao wasipate mahali salama wa kufanya uhalifu bila mkono wa dola kuwafikia hapo walipo wa Tunisia wamegawika katika maoni yao kuhusu rais wao wa zamani Abidin Ben Ali aliyefariki jana Saudi Arabia, baadhi wakisema alikuwa hodari kuzuia Waislamu wenye itikadi kali, lakini wengine wanasema alikandamiza upinzani. Na katika makala yetu ya VOA Mitaani tunaelekea huko Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kumekuwepo na moto ukizuka mara kwa mara na kuteketeza nyumba za mji uli huko. Kulikoni? Kama manyumba zinalungula zina ukavu ji akosea kwanza na umeme. Mtu akikosa umeme italomba na instale pano solar. Na ile fya kuinstale pano solaire inatuma masinga zinawanana mubaya zinashuka mubaya na bateri na explose. Basi hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia katika Kume Kucha Afrika kwa hii leo. Ni matumaini utabaki pamoja nasi kwa nusu saa ijayo, na kwanza habari za dunia, Mkamiti anatusomea. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema jana Alhamis ana taarifa muhimu kwa Rais Donald Trump kuhusu namna ya kujibu shambulizi la karibuni lililofanyika kwenye viwanda vya mafuta vya Saudi Arabia. Baada ya kukutana na viongozi huko Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu, mwanadiplomasia huyo wa cheo cha juu Marekani alisema kuna maridhiano kwamba Iran ilihusika na mashambulizi ya usiku wa manane Jumamosi iliyopita ya ndege zisizotumia rubani yaani dron na makombora ambayo yaliharibu nusu ya uzalishaji mafuta wa Saudi Arabia, ambao ni takriban asilimia sita ya mahitaji ya mafuta duniani, lakini hakutoa kidokezo cha namna Marekani itakavyojibu. Matamshi ya Pompeo yametolewa baada wa ya waziri wa mambo ya nje wa Iran, Javad Zarif, alipokiambia kituo cha televisheni cha CNN cha Marekani, kwamba shambulizi lolote la Marekani au jeshi la Saudi Arabia dhidi ya Iran litasababisha kuzuka kwa vita kamili. Mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa ambazo zilianza Jumapili zimewakosesha makazi maelfu ya watu katika jimbo la Fangak kwenye kaunti ya Ayod inayodhibitiwa na waasi Sudani Kusini, kulingana na taarifa ya Alhamis ya maafisa wa waasi kwenye jimbo hilo. Wakazi wanasema wamepoteza kila kitu na wanaomba msaada wa kibinadamu. Yen Hill Mathiel Kamishna aliyeteuliwa na SPLMIO kwenye kaunti ya Ayod anasema mafuriko yamesomba makazi ya muda, vyanzo vya maji na mazao katika maeneo sita. Madhier anasema zaidi ya wakazi elfu nne nyumba zao zimeharibiwa vibaya na wanahitaji msaada wa haraka. Thodor Poch ambaye anawakilisha kundi linalojiita Christian Mission for Development katika kaunti ya Ayod anasema tathmini ya awali iliyofanywa siku mbili zilizopita inaonyesha nyumba nyingi ziliathiriwa kuliko ilivyokuwa awali ikiwemo Yen, Juach, Ker, Werial, Pagier na maeneo mengine. Nyumba moja kwa wakazi wa Sudan Kusini inakaliwa na watu sita au zaidi, kulingana na idara ya Umoja wa Mataifa na serikali ya Sudan Kusini. Rais Adama Barrow wa Gambia akifungua kikao cha bunge cha mwaka 2019 hadi 2020 amesema serikali yake imebadili kabisa sifa mbaya ya historia ya Gambia na kurudisha tena matumaini na ustawi kwa wote. Akizungumza bungeni jana Alhamis, Rais Barrow amesema nchi hiyo ipo katika njia ya maridhiano miaka miwili na nusu baada ya kuchukua madaraka kutoka kwa Yahya Jame anayeishi uhamishoni akikabiliwa na tuhuma za mateso. Abdu Shakur Abod na ripoti zaidi tangu rais baro kuchukua madaraka mwaka 2017 tume ya ukweli maridhiano na mwelewano trrc imekuwa ikisikiliza ushahidi kutokana na maadhui yaliwafika wananchi wa taifa hilo dogo la afrika magharibi chini ya utawala wa kiimla ya jame ikiwa ni pamoja na ushahidi kutoka kwa watu waliopewa kazi maalum kuwashambulia na kuwaua watu wakisema wamewaua darzeni ya watu kwa ajili ya amri ya jame ushahidi wote unatangazwa moja kwa moja na vyombo vya habari vya taifa huku waathiriwa, tangu mwezi Januari mwaka huu, wakiwa wameandaa malalamiko nje ya ofisi za TRRC wakitaka haki itendeke. Rais Baro anasema kupitia tume hiyo waathiriwa na familia zilizopoteza jamaa zao wapendwa wameanza kukubaliana na maafa yaliyofika jamaa zao. Watenda uhalifu kwa upande wao wameanza kufikia mwelewano na maridhiano na waathiriwa wao. Wiki iliyopita Gambia ilitangaza kwamba ina nia ya kumfungulia mashtaka na kumhukumu Jame kwa tuhuma za wizi na ulaji rushwa. Kufuatana na tume ya uchunguzi, rais huyo wa zamani alijimilikisha nyumba binafsi na majengo ya biashara mia mbili na themanini pamoja na msitu na mbuga ya wanyama wakati wa utawala wake wa zaidi ya miaka ishirini. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wawakilishi wa Umoja wa Ulaya, Ukraine na Russia wamekamilisha siku ya kwanza ya mazungumzo huko Brussels kwa mashauriano yaliyokuwa mazuri kwa lengo la kuongeza muda wa mkataba wa gesi inayopitia Kiev pamoja na Russia. Kukamishna wa Ulaya Maros Sevkovich alisema jana Alhamis, maafisa wa nishati wa Ukrain wana wasiwasi kwamba Moscow inaweza kusitisha usafiri wa gesi yake kupitia Ukrain wakati mkataba uliopo sasa unapoisha muda wake Januari mosi, na uwezekano wa kupunguza usafiri wa gesi hiyo kwenda Ulaya katika majira ya baridi, kwa mujibu wa Sevkovich. Pande zote zilikubaliana juu ya mkataba wa baadaye utakuwa kulingana na sheria ya EU na kwamba kampuni ya gesi ya Ukraine Naftogaz inabidi kuvunjwa na hivyo kuruhusiwa kubuniwa kwa kampuni ya nje ikishughulikia usafiri wa gesi kupitia Ukraine. Pia alisema pande zote zilikubaliana kuanza tena mazungumzo ya ngazi za chini kabla ya kumalizika mwezi Oktoba na kwamba wawakilishi wa makampuni waliohusika katika kutayarisha mkataba huo wataendelea na mashauriano ya kina juu ya makubaliano yaliyofikiwa hiyo jana. Haiti inajiandaa kwa maandamano makubwa leo Ijumaa, baada ya makundi ya upinzani kuchapisha taarifa inayotoa wito kwa raia kuingia mitaani leo Septemba ishirini, kudai kuondolewa madarakani kwa rais Jovenel Moise. Maandamano yaliyopangwa yana lengo la kufanyika wakati sawa na siku ya kuzaliwa shujaa wa taifa hilo Jean Jacques Dessalines, Dessalines, mtumwa wa zamani wa jenerali wa vita vya mapinduzi anayeheshimiwa alitangaza uhuru wa nchi hiyo kutoka kwa Ufaransa mwaka elfu moja mia nane na nne. Kwa Wahaiti wengi, anatambulika kama kioo cha uongozi bora. Miongoni mwa madai ambayo upinzani unayapigia debe ni kuundwa kwa serikali ya mpito na watu wote waliohusika kwenye kashfa ya rushwa ya Petro Karaib wanafikishwa kwenye vyombo vya sheria, na maafisa wa serikali walioshutumiwa kwa rushwa washitakiwe, na kuitishwa kwa mkutano huru wa kitaifa kuzungumzia aina ya serikali mpya inayohitajika kuundwa. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mpendwa msikilizaji baada ya taarifa hiyo ya habari hivi sasa kwa alfajiri ya hii leo habari yenye uzito mkamiti inatupeleka wapi ni huko tunis ambapo wakazi wa tunis katika mji mkuu wa tunisia wanatoa maoni yanayotofautiana kuhusu kifo cha rais wa zamani wa tunisia zine el abidine ben ali aliyekuwa kiongozi wa kwanza wa Kiarabu kuondolewa madarakani kutokana na uasi wa wananchi unaofahamika kama Arab Spring. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Tunisia imethibitisha kifo cha kiongozi huyo kilichotokea jana mjini Jeddah, Saudi Arabia, na kulingana na vyombo vya habari. wakazi watamkumbuka vipi rais huyu uh, wa zamani katika nchi hiyo, Abdushakur? Kwa kweli kulingana na shirika la habari la AFP, kuna Watunisia wengi wanaomchukulia kama kiongozi aliyewapiga vita Waislamu wenye itikadi kali, lakini kuna wengine wakisema alikandamiza sana upinzani na wapinzani wake na hakuwa tayari kukubali mfumo wa kidemokrasia kuweka mizizi huko Tunisia wakati wa utawala wake kati ya mwaka 1987 hadi 2011 Ziaid, mkazi wa Tunis, hakuamini habari za kifo cha kiongozi huyo, kwani katika miezi ya hivi karibuni kumekuwepo na uvumi wa mara kwa mara kwamba amefariki. Nimesikia habari za kifo chake ki karibu dakika 30 zilizopita, hizo ni habari za kweli na rasmi. Mwenyezimungu amlaze pema. Alikuwa rais wa jamhuri na kama kila mtu aliyefanya mambo mazuri na mabaya. Baada ya zaidi ya miaka ishirini ya utawala, Watunisia walianza kuchoka naye, na pale kijana mfanyabiashara alipojitia moto hadharani mwishoni mwa mwaka elfu mbili na kumi, uasi wa wananchi ulizuka na kutikisa taifa zima, huku vikosi vya usalama vikijaribu kukandamiza uasi huo na kusababisha idadi kubwa ya vifo. Ben Ali akalazimika kukimbia nchi na kwenda uhamishoni Saudi Arabia Januari 14 mwaka 2011. Kuondoka kwake kulichochea uasi kama huo katika mataifa jirani ya Kiarabu na kusababisha kuangushwa kwa utawala wa muda mrefu wa Misri wa Husni Mubarak na Muamar Gadafi wa Libya. Kutokana na kukimbia kwake, swala linazuka ikiwa mwili wake urudishwe nyumbani kwa maziko. Asma Msafi anaeleza maoni ya wengi kuhusu swala hilo. Ben Ali ni sehemu ya historia yetu, historia ya Tunisia, ikiwa tunapenda au la. Ninachokumbuka, wengi wanataka mwili wake urudishwe ili uzikwe hapa nchini mwake. Nakumbuka alikimbia na akaondoka lakini kwangu mimi, mtu anayetaka kufariki nchini mwake hakimbii kutoka nchi hiyo. Basi Ben Ali atakumbukwa kama kiongozi aliyeifanya Tunisia kuwa na sauti ya wastani katika ulimwengu wa nchi za Kiarabu na kuchukuliwa na nchi za Magharibi kama mtu aliyezuia kuenea kwa Waislamu wenye itikadi kali, ingawa wao ndio waliochukua madaraka baada ya kuondoka kwake. Kiongozi huyo alikuwa mwanajeshi, amewacha watoto sita na wajane wawili. nam wapenda sikilizaji basi mnaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kusikiliza Vue Express saa kumi unusu baadaye hii leo lakini hivi sasa mkamiti anaendelea na habari za dunia Wizara ya sheria ya Marekani inaunga mkono juhudi za kundi moja la kiislamu la kufungua msikiti katika jimbo la Michigan hapa Marekani, likifungua mashtaka kwa mji wa Troy kwa kuzuia mradi uliopendekezwa. Wizara ilifungua mashtaka jana Alhamis dhidi ya mji wenye wakazi 1800 uliopo kaskazini ya Detroit chini ya kipengele cha matumizi ya ardhi kidini na taasisi za watu wanazoendesha dini hizo, sheria ya serikali kuu ambayo inalinda nyumba za ibada dhidi ya ubaguzi wa kanuni za matumizi ya ardhi. Mashtaka hayo ni sehemu ya juhudi za wizara ya sheria mwaka 2018 za kuongeza utekelezaji wa kipengele cha matumizi ya ardhi kidini na taasisi za watu zinazoendesha dini hizo, na kupanua mwelekeo wa utawala wa Trump wa kuhamasisha uhuru wa dini. Mashtaka kama hayo yaliwasilishwa mwaka jana na kundi la Kiislamu la Adam Community Center likiwashutumu maafisa wa Troy wakirudia tena kuzuia juhudi zao za kufungua sehemu ya ibada na kuwasihi waangalie miji ya jirani na hapo ili kutafuta eneo linalofaa kwa ajili ya ujenzi wa msikiti. na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba maafisa wa usalama wa nchi za Afrika Mashariki wanakutana huko Arusha, wakijadili miongoni mwa mambo namna ya kupambana na wahalifu wanaovuka mpaka na utapeli kwenye mtandao unaotokana na harakati za nchi hizo kuondoa vikwazo vya kibiashara. Kwa hivyo mkutano huo ukiwa unaendelea, mwandishi wetu Asraji Mvungi yuko huko ametuarifu na ripoti hii. Hayo yamesemwa na Waziri Mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa alipokuwa anafungua mkutano wa 51 wa shirikisho la wakuu wa polisi wa nchi 14 za Mashariki mwa Afrika unaofanyika Arusha kaskazini mwa Tanzania. Hata hivyo, Waziri Majaliwa amesema hatua za nchi hizo kukabiliana na mitandao hiyo zimeshaanza kuchukuliwa ikiwemo ya nchi hizo kujenga uwezo kwa vyombo vya dola kupitia shirikisho hilo ziko tayari kuunga mkono kuhakikisha kwamba kazi yenu inaleta matunda kwenye nchi zetu. Aidha, amewataka watendaji wakuu wa vyombo hivyo wakiwemo wa jeshi la polisi kuhakikisha wanaongeza ushirikiano miongoni mwao ukiwemo wa kubadilishana taarifa za kuziba mianya yote inayoweza kutumiwa na wahalifu na kuhakikisha wanawadhibiti kabla hawajaleta madhara. Tuhu ni vyema sasa mkaweka mkakati thabiti kabisa ya kukabiliana na magenge yote ya uhalifu na kuvuka mipaka ili wahalifu hao wasipate mahali salama pa kufanya uhalifu bila mkono wa dola kuwafikia hapo walipo, amesema. Kimsingi, hakuna sababu yoyote ya kutoa nafasi kwa mitandao ya wahalifu kutamba, kwani upo uwezekano mkubwa wa kuwadhibiti kama watendaji wa vyombo hivyo watazingatia maadili ya kazi zao na kujiepusha na vishawishi, vikiwemo vya rushwa. Tunawasihi katika hili mjadili vizuri, wateni mkakati wa kupambana na kuondoa rushwa miongoni mwa watendaji ndani ya majeshi yetu. Akizungumza katika mkutano huo, katibu mkuu wa Interpol bwana Jagen Stock amesema wako tayari kutoa ushirikiano wa hali na mali kudhibiti mitandao yote ya kihalifu, ikiwa ni pamoja na kutoa mafunzo kwa majeshi ya polisi ya nchi wanachama wa shirikisho hilo. Baada ya kufunguliwa kwa mkutano huo, Tanzania imepokea nafasi ya kuwa mwenyekiti wa shirikisho hilo iliyokuwa inashikiliwa na nchi ya Sudani, ambapo mkuu wa jeshi la polisi la nchi ya Sudani luteni jenerali Adil Mohamed alimkabidhi bendera mkuu wa polisi wa Tanzania IGP Simon Siro katika mkutano huo, pamoja na washiriki hao kupokea mapendekezo ya kamati za utendaji juu ya namna ya kudhibiti uhalifu unaoruka mipaka pia watendaji watajadili namna ya kukabiliana na biashara haramu zinazoruka mipaka ikiwemo ya dawa za kulevya, usafirishaji haramu wa binadamu na wizi wa kutumia mitandao. Hatua hiyo ya kudhibiti mitandao ya uhalifu ya kimataifa pia imezungumziwa na baadhi ya wafanyabiashara wanaofanya biashara kwa nchi moja na nchi nyingine, ambao wamesema kuna haja ya nchi moja moja kuongeza nguvu kudhibiti mitandao midogo midogo ya kihalifu kwani ndio chanzo cha mitandao ya kimataifa. Wahalifu wanaanzia kwanza ngazi za chini, tulikuwa tunaomba wadhibitiwe kwanza kuanzia ngazi za chini kabla hawajafika juu kwa mataifa, na tufichue siri kama tunawafahamu wahalifu wadogo wadogo. Vituo vya polisi vipo vingi, ukiona unamfahamu mhalifu yoyote mdogo mdogo, peleka taarifa kituo cha polisi, ndo uhalifu tutaudhibiti kwa namna hiyo. Asraji Mvungi, sauti ya Amerika Arusha. Naam, tukitoka huko Arusha tunaelekea Nigeria ambako mjumbe maalum wa Afrika Kusini Jeff Radebe alikuwa na mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo akiwa na ujumbe maalum kutoka kwa rais wa Afrika Kusini kutembelea mataifa ambayo raia wao walikabiliwa na mashambulizi ya wachuki dhidi ya wageni huko Afrika Kusini. Wakati hayo yakiendelea, wataalamu wa mambo ya siasa na uhusiano wa kidiplomasia wanasema iko muhimu kwa Nigeria kutoendelea na nguvu za kwamba lazima walipwe fidia, lakini ifanyike kwa mpango mwandishi wetu wa Lagos Collins ametuletea ripoti ifuatayo. Baada ya mkutano na rais Buhari wa Nigeria, mjumbe hasa Jeff Radebe kutoka Pretoria kasema, We met with his excellency president Buhari to convey our president Ramaphosa's sincerest apologies Tulikutana na Rais Buhari kuleta ombi la msamaha kutoka Rais Ramaphosa kuhusu matokeo hivi majuzi nchini Afrika Kusini. Tukio hilo ni tofauti na msimamo wetu wa kidiplomasia ya kikatiba nchini Afrika Kusini, na rais ametoa ombi na shauri kwamba wote wanaohusika wataadhibishwa kama inavyofaa. Tunajua ujitoleo wa Nigeria kwa Afrika Kusini wakati wa vita dhidi ya ubaguzi wa rangi na makaburu. Hapo tarehe tatu wa Oktoba, ambao rais Buhari atatembelea Afrika Kusini kuhudhuria mkutano wetu wa pamoja, swala hili la malipo ya fidia itazungumzwa. Adamu, waziri mtaalamu wa mambo ya siasa na uongozi, anasema afadhali Nigeria kuonyesha hadhari katika hatua zake. As of now we dont have any concrete basis on which to make claims for compensation. Sasa hivi hatuna sababu yeyote kutaka malipo ya fidia. Itakuwa vizuri kuweka kamati ya pamoja ya upelelezi kujua walioathirikwa na hasara iliyopo. Kumbuka kwamba mashirika ya Afrika Kusini chini Nigeria yaliathirikwa pia. Lazima Nigeria kuonyesha upole, kuruhusu hatua za kidiplomasia kutatua mambo to, to resolve the issue. Mtaalam wa mambo ya uhusiano wa kidiplomasia na siasa Emmanuel Donia ana maoni ya kwamba Pretoria ina wajibu kuchukua hatua zaidi ya kutuma ujumbe kwa Nijeria. Katika matendo yake, inalazimu serikali ya Afrika Kusini kufanya zaidi kutuma ujumbe wa msamaha kuwa serikali yetu kushindwa kuchukua hatua zitu dhidi ukatili unaopigwa dhidi ya wanaigeria nchini Afrika Kusini, ndiyo sababu wanawashambulia kila mara. Maneno kutoka viongozi wa siasa hasa chama tawala inajutiwa, tunaonaje maisha ya wananchi hmm wetu? Hiyo ni muhimu kuliko karibu. Wanaigeria wapatao mia tano wamesharudi na wengine zaidi ya mia nane wamejitayarisha kuondoka Afrika Kusini. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu Collins Atoegwe kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. VOA Mitaani nam na katika VOA Mitaani hii leo basi, tunashuka huko Bukavu, DRC ambako katika siku za hivi karibuni au miezi za hivi karibuni kumekuwepo na moto ukitokea katika nyumba mbalimbali mbali, na tatizo hilo linatokana hasa, wengine wa wanasema umeme mbadala watu hawaweki vizuri, inasababisha moto kutokea. Mitima de la Chance amezunguka katika mji huo kuwauliza wakazi wa Bukavu maoni yao kuhusu ajali hizo. Mi nazani ka kila ni nguvu za giza nyo zikuwa lunguza nyumba Bukavu. Unakuta kila siku kila siku manyumba zikuwa lungula Bukavu juu mi nani ni nguvu za giza, ni vitu venye haveleweke mzuri kama manyumba zinalungula zina Bukavu nicho akosa kwanza na umeme, mtu akikosa umeme italomba na instale pano solar, na ile fya kuinstale pano solaire inatuma masinga zinawanana mubaya, zinashuka mubaya na bateri na explose aiko madawa wala nini, ni ku spostaletu mzuri. Aiko kusema kiebatu waiko waangalifu, lakini ni vile tu ndio vinapashwa kuwa juu hakuna kwenye umeme inapatikana muvile wa Bukavu, hali ya mgini yetu manyumba zina banana sabu yoga, ukikuta nyumba kuna yenyene acha enzavo de santimetre kibambazi ku kibambazi. Sasa hii nyumba moja kisha bana, moto na lungula hata nyumba mia tatu kama ziko kwa ile linye moya, zote zitalungula. Ndo nakuta mpepeo naikwe naende narusha na zaidi. Manyumba zetu za ambao tunajenga ka unatia vidaje, unatia choka, ukimoto naye nasema iko tayari kwa kulunguza nyumba, hata mia ine mia tano zote zinaweza lungula. Mwingine ya ukavu juu ya ile kubanabanisha manyumba fasi mo, hazina hata njia ya maye, njia wese hakuna, mafika hakuna, yote kubanisha banisha, kulimoa ikiisha waka moto na nyumba yote nalungula nina Yaani, watoto ilifo kuangalia mtu wa kupika chakula na mwenye zipika chakula siyajua, juu ya kwetu ayalungula, siyajua probleme ni nini. Kumbe nikuwa sikia maongezi ya batu nikuwa leta ve, siyajua. Sasa kama ni probleme, kama ni mapepo, kama ni nini, nashesha tushangaza, tuyajua ni nini, siajua kabisa ni nini, tushashangala. Hey, manyumba tantosikia hapa leo, tantosikia hapa kesho, natuyajua probleme ni nini Meri, kusema saki nanane na intervention, atapita wapi? atageuzia gari Wapi siku nani, nani nyumba zinalungula? a kum, kumasoma mudekereza gari ya Meri inakuya aprè nani, gari ya Meri kukuya inakosa kwenye de faso, njo izimishe ile inakosa tena nafasi kwenye itageuzia, nalungula lungula, izimishe ile manyumba tokea juu ya kuswa na umeme na inatuma batu wana, banakamatele pano solere, ijapokuwa vitu ya China inaribika kambio na ineza leta masara. Serikali ndio imesababisha hii tukio zote za, za kuungua kwa manyumba sawau. Wangikuwa ametuma umeme, watu wangi nunua pano solere, sababu pano solere ndio zinalunguza nyumba nyingi, sababu nanunua pano solere kabambi shana, bateri ndogo inasababisha kulunguza nyumba mingi. na sharje ingisha ngisha kuwa ya mingi nyumba zimelungula, bateri imejaa, pano solaire inaendelea na kusharje, kisha nyumba zimelungula mingi sana. Serikali jikaze iturudishie umeme, tuachane na hii habari za mapano solaire. Na ingine shida serikali inauzisha ina na inauruhusu watu wajenge kiolela na ile kiolela, nyumba zimebanana kiolelaolela, na inasababisha kulungua kwa nyumba nyingi. Shida ni kuona serikali hiyo yenyewe inaruhusu, inapatia mtu vikaratasi kujenga fasi isiyopendeza, fasi isiyowezekana, kisha ungisha kamata vikaratasi vile umejenga, kumepita miaka na miaka, kungisha fanyika ajali, njo anakuja sema ulijenga fasi pabaya. Wajikaze sana watusaidie, watupatie makaratasi fasi kunastahili jengewa naam. Asante sana Mitima kwa habari hiyo ya kusikitisha sana, lakini sasa muda unamalizika. Nampisha Mkamiti kusomea muktasari wa habari. Marekani imewafukuza maafisa wawili wa ubalozi wa Cuba kwenye Umoja wa Mataifa, ikiwashutumu kwa kujaribu kufanya operesheni za ushawishi dhidi ya Marekani. Wizara ya mambo ya ndani Marekani haikutaja majina ya raia hao wa Cuba au kutoa taarifa yoyote juu ya kile wanachoshutumiwa kufanya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema jana ana taarifa muhimu kwa Rais Donald Trump kuhusu namna ya kujibu shambulizi la karibuni lililofanyika kwenye viwanda vya mafuta vya Saudi Arabia baada ya kukutana na viongozi huko Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa ambazo zilianza Jumapili zimewakosesha makazi maelfu ya watu katika jimbo la Fangak kwenye kaunti ya Ayod inayodhibitiwa na waasi Sudani Kusini, kulingana na taarifa ya Alhamis ya maafisa wa waasi kwenye jimbo hilo. Asante sana Mkamiti kwa muktasari huu wa habari, unatukamilisha kume kucha Afrika kwa wiki hii. Ni matumaini utakutana nasi tena siku ya Jumatatu. Mi nasema asanteni, usikose kuwa nami hapo kesho, siku ya Jumamosi, maswali na majibu. Hadi hapo kwa niaba wenzangu wote walioshiriki, mimi ni Abdu Shakur Abud nikutakieni mchana mwema, Ijuma heri.