Kutoka studio 15 hii ni VOA Express Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa Ijumaa, tarehe ni ishirini mwezi wa tisa mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Nalo ni jina langu Harrison Kamau. Ni saa tatu na nusu za asubuhi, saa za Washington DC, saa tisa na nusu Afrika ya kati, kumi na nusu Afrika ya Mashariki. Ndani ya nyumba, msikilizaji, nikiwa nimekusha ja tele kama pishi la mchele langu, jina Sunday Shomai. Na usisahau msikilizaji, kama tunavyosema siku zote, siku ya Ijumaa ni siku ya kufurahi, au wengine wanasema furahi dei. Mambo ni mazito kwelikweli, kama wanasema tuna vitu moto bin moto ndani ya nyumba na kweli Sande mwenzangu anaposema mambo ni moto, ni kwamba tutazungumzia mambo ya mabadiliko ya hali ya hewa au tabia nchi ah, katika VOA Express hivi leo vilevile vile, vile kuna maswala ya wanawake na hasa kutoka mataifa ya jumuiya ya Madola, mambo yanayoendelea huko Nairobi, tutakuelezea kwa kina, bila kusahau barazani, ambapo leo tutakupa nafasi na pia umepata nafasi ya kutueleza kupitia Facebook namna utakavyo itumia wikendi yako, bila kusahau kama nilivyokwambia msikilizaji, ni siku ya Ijumaa, maswala ya buru Johnny yako vipi basi, tutaangalia pia upande huo kuona mambo yanavyoendelea katika maeneo yetu ya Afrika ya Mashariki, bila kusahau yale yanayojiri na kutamba katika mitandao ya kijamii. Na je, muziki bila kusahau muziki, bwana vipi <laughs> <laughs> basi, karibu popote ulipo, tuwe nawe kwenye safari au tusafiri pamoja kwenye VOA Express, na moja kwa moja tuelekee jijini Nairobi, moja kwa moja tunakutana naye kule mwenzetu Kennedy Wandera akitueleza kuhusu mkutano wa kumi na mbili wa mawaziri wa masuala ya wanawake kutoka mataifa ya jumuia ya madola unaendelea katika jiji la Nairobi huko nchini Kenya. Hali iko namna gani, Kennedy Wandera? Tueleze mambo katika mkutano huo, yanayozungumzwa ya msingi kabisa ni yapi hii leo? Karibu. Naam, unavyoeleza Shomari, ni kweli mkutano huu wa kumi na mbili wa mawaziri wa maswala ya wanawake katika jumuia ya madola Uh, unafanyika Nairobi lakini unahitimika hivi leo baada ya siku mbili, na maudhui ni kuharakisha usawa wa jinsia na uwezeshaji wa wanawake kufanikisha maendeleo endelevu. Kwa hivyo mawaziri wa maswala ya wanawake katika jumuiya hii wanaeleza kwamba kukutana kwao hapa ni kuzishawishi jamii na kuyashawishi mataifa ya ulimwengu kuhakikisha kwamba wanakumbatia uwezo wa ku-kutafuta mkakati na suluhu kufunga mianya inayoongeza kutokuwepo kwa usawa wa jinsia vilevile, kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na kuongeza ufikiaji wa huduma za uzazi wa mpango wa kina mama. Na katibu mkuu wa jumuiya hiyo Patricia Scotland ameeleza kuridhishwa na mafanikio ya Kenya na nchi hizi uh, za, za Afrika ku, katika ujumuishaji wa chajwa, wanawake katika nafasi za uongozi. Hebu tumsikiliza nao. Kenya now has 28% of parliament being women and women's voices are becoming clearer. Kwa sasa bunge la Kenya lina asilimia 28 ya wanawake, so na sauti zao zinaendelea kuimarika zaidi na kuiana na matarajio ya umma. Kwa hiyo huu ni mkondo tu wa kufikia hayo. Hamna kinachofanyika mara moja. Um, aidha Patricia Scotland ameeleza kuwa anatarajia mengi kujadiliwa katika mkutano huu na yale yatakayojadiliwa yatawasilishwa katika meza ya mkutano wa marais wa nchi za madola mwaka ujao nchini Rwanda kule Kigali. Lakini uh, rais Kenyatta hakuwepo katika mkutano huu, lakini aliyewasilishwa na waziri wa michezo Amina Mohamed, ambaye uh, katika kauli yake rais Kenyatta anaeleza kuwa Kenya imechukua hatua kadhaa za kunawiri uwezo wa wanawake katika serikali yake na taasisi za serikali, na kusisitiza kuwa ni matarajio yake siku mkutano huu utaleta na utaharakisia kuwepo kwa, kwa maendeleo ya wanawake hawa. Hebu tumsikilize he Waziri Amina Muhamed anavyoeleza. More significantly, they serve in dockets. Kwa mara ya kwanza katika historia ya Kenya baraza langu la mawaziri limeteua okay, idadi kubwa ya wanawake na wanatekeleza majukumu hayo ya wizara zilizokuwa zimetengewa wanaume kama vile wizara ya utumishi wa umma, afya, wizara ya mambo ya nje. Sasa, hivyo wajumbe katika mkutano huo wanaeleza kuwa panafaa kuwepo kwa mikakati pana ya ujumuishaji wa makundi yote ya wanawake kunufaika na mikakati ya maendeleo ili kumaliza kukosekana kwa usawa na kufikia malengo kumi na saba ya maendeleo endelevu. Hebu tumsikilize, uh, huyu mbunge mteuli katika bunge la Kenya, Denisa Gasi, anavyoeleza makongamano haya makubwa makubwa, pia yakuwa ni makongamano ambayo wanaangalia kuma, wa mama walio na ulemavu ambao wanaishi katika nchi kama hili na ile mk mkataba mkubwa wa walemavu ambao unaitwa UN uh, CRPD yani, UN Convention on the Rights of Persons with Disabilities. Waona, huo ni mkataba mkubwa, na Kenya iko imetia sahihi, na Kenya umeona imejaribu sana kuhakikisha kwamba mkataba mkubwa kama ule umeweza kuwekwa pia katika katiba. Waona kwamba vipengee uh, vingi katika katiba uh, ni vipengee ambavyo vinaangalia mambo ya watu walio na ulemavu nchini Kenya na tunavyozungumza sasa, mkutano huu unafikia tamati, na katika dakika chache zijazo watakuwa wanatoa mwangaza au mapendekezo ambayo nimeeleza kwamba watakabidhi mkutano wa viongozi wa marais wa Jumuia ya Madola kule Kigali. Na sasa Patricia Scotland anaeleza kwamba hii itakuwa ni afueni sana kwa maendeleo ya wanawake na pengine Kennedy Wandera. Kwa sababu hiyo basi, hivi sasa wadau wa mazingira na wadau wa maendeleo kwa upande wa wanawake nchini Kenya, yapi kwa upande wao wanayozungumza kutokana na mkutano huu? Wanaeleza kwamba kwanza mkutano huu kuja Nairobi ni uwezo, ni, ni uwezo wa Kenya kukumbatia mfumo mpana kuweza kuhakikisha kwamba haki za usawa wa wanawake inapatikana katika katiba ya Kenya, kwa sababu tenge za katiba vinaeleza vina pana jinsi serikali ya Kenya inafaa kushughulikia maswala ya wanawake na kuwa na usawa katika taasisi za la serikali. Lakini pamekuwapo na suala ambalo limekuwa likidunisha juhudi hizo, kue-kutopitishwa kwa mswada, kutopitishwa kwa sheria ya theluthi mbili, ambayo inawapa wanawake uwezo wa kuwa katika nyanja mbalimbali na angalau theluthi moja lakini wanaeleza kwamba ni hatua baada ya hatua, na hivyo basi huenda siku za usoni mpaka wana njia mwafaka za kuweza kuhakikisha kwamba wanawake wanajumuishwa iwezekanavyo vikamilifu katika maswala ya saifi. Bila shaka, bila shaka, tutaendelea kufuatilia eh, maswala haya. Kennedy Wandera ni kushukuru sana, kutoka jiji la Nairobi, Kenya ni kutokia. Ijumaa njema. Basi tukiondoka huko nchini Kenya, ni kwamba maswala ya mabadiliko ya hali ya hewa ni jambo ambalo limezua mjadala mkubwa kote ulimwenguni. Kuna wale wanakubaliana kwamba uh, mabadiliko ya hali ya hewa yanabadilisha mambo ama yapo na kuna wale kamwe hawaamini kuna mabadiliko ya hali ya hewa. Basi kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na shirika lisilo la kiserikali la Kaiser Family Foundation na gazeti la Washington Post, takriban asilimia hamsini na saba ya vijana wanasema wanahofia sana mabadiliko ya hali ya hewa ulimwenguni. Utafiti huo unakuja wakati mwanaharakati mmoja wao uh, wa mabadiliko ya hali ya hewa ambaye ni kijana kutoka Sweden, Greta Thunberg, akiwa hapa Washington kufanya kampeni yake ya mabadiliko ya hali ya hewa. Basi kampeni hiyo iliyopewa jina Fridays for Future imewavutia vijana kutoka kote duniani kushinikiza serikali zao kuchukua hatua dhidi yeah, ya mabadiliko ya hali ya hewa. Hii ni swala ambalo kama unavyosema linapewa kipaumbele cha hali ya juu sana, na maandamano haya hata leo hii saa tano sa za hapa Washington kutakuwa na maandamano yakiendelea, na mwandishi wa Sauti America Sahar Majid anaeleza kwamba maandamano haya ya Friday for Future yanawaleta wanaharakati ambao wanajulikana kama strikers kuchukua hatua au wakitaka hatua zichukuliwe dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Wanaharakati hawa wa vuguvugu vugu la Friday for Future hufanya maandamano kila Ijumaa kuzitaka serikali kuchukua hatua na sera zinazohusu mabadiliko ya hali ya hewa. Kizazi cha zamani hususan hapa Marekani hakikubali swala hili kama lilivyo na hilo linarudisha nyuma harakati hizi, kwa sababu linazuia watoto because kupata kasi wanazohitaji kujiendeleza main... Haya basi, basi kwa mujibu wa jopo la Umoja wa Mataifa la Intergovernmental Panel on Climate Change ama IPCC, katika kipindi cha miaka kumi na miwili athari za mabadiliko ya hali ya hewa katika sayari yetu hazitaweza kubadilishwa kamwe. Siku zote tunajaribu kuongeza ufahamu kuhusu masuala endelevu na mazingira. Swala hili limekuwa likiangaziwa sana Sweden tangu miaka ya sitini, na tunalenga kuwa taifa la kwanza lisio na uchafu wa mabaki duniani. Haya basi, huyo ni Adija Coka ambaye ni mwanaharakati mmoja wa waandamanaji wa Friday for Future na vilevile kutokana na maandamano haya ya Friday for Future yanapoandaliwa au yanapoendelea kote duniani, vuguvugu na mabadiliko ya hali ya hewa na Greta Thunberg wamepatiwa hadhi kuu na shirika la kimataifa la Amnesty International kwa juhudi zao za kuleta mabadiliko kwenye sera za serikali na jinsi zinavyopambana na mabadiliko ya hali ya hewa. Basi kwa kweli tuende kwenye habari za dunia ambapo suala hilo ambalo tumelizungumzia awali la mabadiliko ya hali ya hewa ndilo tutaanza nalo, ambapo maandamano ya kushinikiza hatua zaidi zichukuliwe kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa yamefanyika katika sehemu mbalimbali mbali kote ulimwenguni ikiwemo hapa Marekani. Barani Afrika, mamia ya watoto nchini Uganda wameshiriki maandamano hivi leo wakitaka watu wazima kuchukua hatua madhubuti za kukabiliana na athari mbaya zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. watoto hao Waliwasili kwa magari, baiskeli na pikipiki. Walianza maandamano hayo kwenye mji wa Waskiso wakibeba mabango yaliyoshutumu serikali kwa kutochukua hatua zifaazo. Basi msea mmoja amebeba bango lililoandikwa, ni watu wangapi watakufa ili mchukue hatua? Katika nchi jirani ya Kenya, maelfu ya wanaharakati wa kutetea mazingira nao wameshiriki maandamano katikati mwa jiji la Nairobi kuwashinikiza viongozi kuchukua hatua mwafaka kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Ujumbe wa wizara ya fedha kutoka China ulifanya mashauriano na maafisa wa utawala wa Rais Donald Trump hapa mjini Washington jana Alhamisi. Liao Min, waziri msaidizi wa wizara ya fedha ya China, ambaye pia naibu mkurugenzi wa tume ya masuala ya uchumi aliongoza ujumbe huo kwa mazungumzo na mwakilishi wa wizara ya biashara ya Marekani jeffrey Gerish. Mkutano wao ni hatua muhimu katika kutayarisha mazungumzo ya ngazi ya juu kuhusu biashara kati ya nchi hizo mbili, inayotarajiwa kufanyika hapa Washington mwezi ujao. Jumanne wiki hii Marekani ilitangaza kwamba itaondoa ushuru unaotozwa kwa, kwa bidhaa za China, lakini hiyo ni asilimia 13 tu ya bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 250 ambazo Marekani ilikuwa imetangaza ushuru wa ziada. Marekani imewafukuza maafisa wawili wa ubalozi wa Cuba kwenye Umoja wa Mataifa mjini New York kwa tuhuma kwamba wamekuwa wakifanya operesheni za kujaribu kuingilia maswala ya ndani ya Marekani. Hata hivyo Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani bado haijaweka wazi majina ya maafisa hao. Msemaji wa wizara hiyo Morgan Otagas amesema maafisa hao walikiuka kanuni zilizowekewa mafanyakazi wa ubalozi kwenye Umoja wa Mataifa na kuongeza kwamba shughuli za maafisa wengine wa ubalozi huo zitadhibitiwa na watafanyia tu kwenye ubalozi wao katika kisiwa cha Manhattan, ambako ndiko makao makuu ya umoja huo yaliko. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Cuba, Bruno Rodriguez, amekosoa vikali hatua hiyo ya kuwafukuza maafisa wake na kusema kuwa tuhuma hizo ni kama matusi. wasikilizaji wetu, basi naona kuna maoni kadhaa ambayo tunayasoma kulingana na mnavyo sema kwamba wikendi itakuwa . Jose Lusangani wa Iringa anasema mimi wikendi yangu nitaitumia kuwatembelea ndugu zangu na marafiki. Baraka Senga yeye yuko Geita, Tanzania anasema mimi, kwa upande wangu nitatumia wikendi yangu hii kwenda kuwatembelea wafungwa na kwenda kuwasalimu salimu na pia kuwapa zawadi sana. Mchana J Mchana wa Morogoro anasema wikendi yangu ni wakati wa kutafuta habari mbalimbali mbali kupitia televisheni, redio na pia mitandao, kwa kuwa marudio ya vipindi vya juma zima vinarudiwa. Pia shughuli ndogo ndogo za nyumbani ni muhimu kuzifanya wakati wa wikendi. Sawa kabisa. Na huyu Mashaka Subi yuko Sengerema anasema mimi nitatumia kuwasalimia ndugu zangu na kuweza kuwa julia hali haya. Basi naona ni wengi sana, kinafuli Budula, kuna Julius Bizimana ni breti Mavumi, Mavumi, pamoja na miongoni mwa wengine wengi, kina Baraka Senga na waona wote kwenye Facebook. Lakini kwanza hebu tuungane naye Omete Penwel akiwa nchini Kenya. Karibu sana kwenye VOA Express, tuelezee uko wapi nchini Kenya na wikendi yako umeipangia vipi? Karibu. Haya basi, naelezwa kwamba kuna matatizo nchini Kenya. Moja kwa moja tuelekee DRC, tupatane naye imani Classic. Karibu sana kwenye VOA Express, tueleze wikendi yako itakuwaje? Inaonekana kuna matatizo ya mawasiliano, lakini sande bado Majibu yanaendelea kuandikwa watu wengi wanawasiliana kwa njia ya kimitandao. Inaonekana simu kuna matatizo kidogo ya. Jus Bizimana yuko Rwanda kule, sasa yuko Kigali, yeye ataka wikendi yake kwenda kupumzika na kuwatembelea walio karibu na maisha yake, yani ndugu jamaa ya, ya marafiki. Lembo Songipya Jisama anasema toka Itunduru, Igunga, Tabora, anasema anawapata vyema sana VOA Express. Asante sana kwa kuendelea kupata pata View Express. Martin Petro wa Geita anasema wikendi yangu kama Ijumaa inapoanza humalizia, uh, kazi kisha hujiandaa na kuikaribisha Sabato na Jumamosi huitegemea, uh, sana kwa kumwabudu Mungu hadi jioni inapoisha Sabato, na kesho, yaani Jumapili huendelea na vipolo vya kazi kama havipo. Huyu yuko kule Lusaka, Zambia. Mulishani pale Zambia, anasema kwamba yeye ya wikendi yake anakwenda kuabudu abudu Mungu na kuwasalimia watu bila kusahau, atawasalimia kambi ya ukimbizi. Sawa sawa, tumempata tena. Imani Classic kutoka DRC, karibu VOA Express. Hali namna gani? Na, na wikendi itakuwaje? karibu, VOA... karibu sana VOA Express itakuwaje? Kwa majina ni Penwel Omete. Oh, sasa niomete yo, nchini Kenya karibu. Eh, Penwel, natoka katika jimbo la Kisii, lakini wakati huu sasa niko katika jimbo la na Bungoma naam, ambapo ah, eh, mimi ni mwanafunzi katika Chuo Kikuu cha Kibabi, nasomea shahada ya wanahabari, naam. Na katika swali mulilo uliza la wikendi zenye nitakuwa naitumia, mm-hmm. Mimi ni mpenda mpira na hii weekend nitakuwa nashuhudia mechi mbalimbali, hasa katika zile mechi za ligi kuu nchini Uingereza, ambapo mi ni shabiki sugu wa Chelsea, na natumai tutakuwa na siku ya fanaka, kwani mm -hmm. tuko na miadi na miamba wa soka nchini Uingereza Liverpool. Naona, naona mwenzangu hapa mwanaspoti, na nakutakia kila laheri kwa sababu natumaini hii ni mechi ambayo si rahisi eh, kwa timu ya Chelsea, halikadhalika kwa timu <laughs> ya Liverpool au unasemaje? Si rahisi kwa vile Chelsea saa hii tuko na matatizo angayo ya kufungiwa kununua wachezaji na tunatumia makinda katika mechi mbalimbali tulizocheza, lakini natumai, natumai basi itaangukia upande wetu. Sawa kabisa kabisa, basi nikutakia kila laheri kwenye hiyo mechi ambayo inakuja mwishoni mwa juma. Haya, moja kwa moja tuelekee DRC. Amani Classic, karibu sana kwenye VOA Express. Tueleze ulipo na weekend itakuwaaje? Asante sana. Mimi nipo kwa manyola ya DRP, ni jimboni Kivu Kusini, yeah. Haya, tumempoteza. Kumekuwa na matatizo ya DRC ya hivyo, bila shaka, lakini wewe, weekend utakuaje? Weekend kama unavyosema, kama ni ya kupumzika na kudi kuangalia maswala ya familia, watoto na familia, mambo mengine yanaendelea wakati wa weekend. Kwa hiyo sawa. Na mimi mzuri zaidi. Na wewe je? Mambo ni hao hayo, unafanya shopping kidogo, lakini pia unamshukuru Maulana kwa wiki ambayo imepita vizuri. Basi mara moja, basi moja kwa moja Express wanakuambia bila muziki hujasukuma gurudumu la Express, sio kama? Na kwa umbali, naona wimbo shida na raha, Stamina Augusto wakiwa na Red Sea. Mambo ni mazito kweli kweli, hapa piga vitu, shida na raha Oh, mambo hayo mazito kweli kweli, shida na raha. <laughs> stavi na gusto, watu wa Nairobi hawa na Red Sea, mambo ndivyo wanavyoendelea ndani ya VOA Express Ijumaa yako, nakitumai kwamba inaendelea fiti sana popote uliko, jioni jioni tu mambo ya kisha kuwa, unajua Afrika uzuri no. wa Afrika ni kwamba mwendo wa saa nane saa, uh, saa nane za Ijumaa, mm -hmm. Weekend tayari mambo yameshaanza, kwa hivyo unajua, popote ulipo sasa mambo yameshika kushika, yeah. Wengine wako katika vyumba vya starehe, wengine wako safarini kuelekea nyumbani, wengine wanatamani nyumbani wakaona watoto na mama. mm -hmm. Popote ulipo, VOA Express tunasafiri pamoja hapa Washington DC, bila bila shaka mm -hmm, bila shaka kabisa. Na tunapozungumza ni kwamba pia tuna masuala ya burudani yanayoendelea wikendi katika baadhi ya maeneo sasa hivi, tukimtafuta Josphat Kioko akiwa Mombasa, kwa sababu nimedokezewa kwamba mwanamziki mm -hmm. wa rege wa enzi zetu Alpha Blondy, mkongwe yule yule jamaa, yuko ya, yuko mjini na sasa yuko mjini Nairobi. ingetamani sana Kioko atuelekeze mambo yanaendelea vipi na Alfa Burundi atakuwa wapi? Tunamtafuta polepole hapa kwa njia ya simu, japo kuna matatizo changamoto za hapa na pale. Sijui mawasiliano amekuwaje leo. E, leo kidogo mawasiliano amekuwa yana changamoto, lakini matumaini yetu kwamba mambo yatakuwa sambamba, lakini bila shaka ote itakapokuwa kamao Express itaendelea na kusonga mbele. Sijui kama unaikumbuka ngoma yake ya Jerusalem. Ah, ile ngoma, ile ngoma ilitamba sana kama yule jamaa, na amepiga ngoma nyingi ambazo aha, kweli zimetamba yote ni ndani ya VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Lakini kabla ya kumtafuta Kioko, labda pengine kuna mawili matatu ambayo yanaendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii, na kando na hayo pia kuna swali letu ambalo lili sisi hukuuliza kila wakati. Na swali letu wakati huu lilikuwa nini kifanyike kuzuia vita visitokee kati ya Iran na Saudi Arabia baada ya kuchomwa kwa vinu vya mafuta ghafi vya Saudi Arabia. Wengi wamejibu kama hao. Mawe Kulota anasema kutoka Sengerema, hakuna njia nyingine zaidi ya kukaa mezani na kuzungumza na kuyamaliza kwa njia ambayo haitaleta haita, maafa duniani. Erastus Batura anasema imani haipatikani ila kwa icha ya upanga ha? sijui kama anamaanisha kwamba kuna pita pale au sijui <laughs> yeah. John Peter anasema sisi ni watu wadogo sana kuweza kutoa majibu ya mambo makubwa kama haya. Haya, tutarudia majibu lakini kwanza, tupatane naye Kioko. Karibu sana Josphat Kioko, mambo namna gani? Regeman namsikia yuko kule nchini Kenya. Alpha Blondi, hebu tuelezee zaidi. Ni kweli Alpha Blondy amezuru nchini Kenya leo kwa sababu amealikwa kwa sherehe ya siku mbili, Jumamosi na Jumapili. Kesho kutwa atakuwa anatumbuiza wale wanaoenza muziki ya rege katika tamasha iitwayo Koroga Festival. Ni tamasha ambayo imekuwa ikivutia Wanamziki kwa kimataifa na wale wa hapa Kenya. Alpha Blondy atakuwa pamoja na kina Red Sun, kina Waire, na watu wameonyesha mia kubwa sana kwenda kutizama shoo hiyo kubwa ya wikendi, na itakuwa inafanyika nje kidogo ya Nairobi katika eneo la Kiambu, katika eneo laitwalo Two Rivers Mall. Ndio wengi wanajiandaa kuelekea, na kwa Alpha Blondy ameonyesha kwamba anaenziwa sana na mashabiki wa hapa Kenya. Ni mwanamziki kutoka Ivory Coast. Najua kwamba siku hizi ni rahisi sana kuenda jijini Nairobi kutoka Mombasa kupitia ile SGR ama treni ya kisasa. Je, baadhi ya marafiki ama wakazi wa Mombasa unasikia kama wana mpango wa kupanda kule Two, Two Rivers Mall kule Nairobi? Kuna klabu moja hapa mjini Mombasa ilikuwa imetangaza kwa wafuasi wao, manake wao hupiga mziki wa rege kila siku, na hata jana walikuwa wametayarisha mabasi na wengine wakasema wanaondoka Jumamosi kwenda na treni ya SGR. Hata tulikuwa tumeenda mahojiano pale wakijiandaa kwenda kuona sho inayopigwa na Alfa Blondi. Huyu ni mtu ana umri wa miaka sitini na tano. Sasa ndio anasema kina m mringi wangekuwa Nairobi pale wangepata <laughs> <kwa. laughs> <Kabisa. laughs> ni kubwa. Upande wa spoti, IWF imepokea majina ya wanariadha 80 kutoka mataifa yetu ya Afrika Mashariki na Kati. Maana yake michezo inaanza rasmi doa Juma lijalo. Kenya inaongoza zaidi, lakini Burundi ndio chini kabisa, ina mwanariadha mmoja pekee sio mchezo na vilevile vile, kuna michezo mbalimbali inaendelea mwishoni mwa juma. Basi Joseph ati Kioko, e, mambo ni makubwa kweli kweli, tunashukuru sana e, kutoka Mombasa Kenya kutupa vitus na mambo yatakavyoendelea. Basi wewe na wewe wengine huko Kenya pateni burudani nzuri wikendi hii ya mzee wa kazi, Alfa Blondi ja majaa, wenyewe wanakwambia Rastafari. Asante sana Na shilingi bilioni mia tatu hamsini za Tanzania. Hizi ni hela ambazo ameingiza yeye. Kwenye mkwanja wako tunasema bilioni mavazi bilioni lakini shilingi. Sasa ukija kwenye dola tutakupa amaunti ya dola. Kiasi cha dola bilioni moja nukta tano ameingiza jamaa. Unajua kwa sababu gani? Kampuni yake ile mpya ya mavazi. Unaikumbuka kampuni yake ya mavazi iliyotambatamba ile? mm -hmm. Hizi mm -hmm. e, ile kitu imetamba sana. Unamwona bwana, ukizingatia kwamba pale juu e, mwaka juzi nafasi alikuwa nao JZ alikuwa na kama bilioni 186 na jamaa amekuwa bilionea sasa yule, ah kabisa kabisa kabisa, ameshafika viwango vya bilionea eh kabisa kabisa kabisa. Al orodha ni kubwa, kwa hiyo unaanzia kwa Kanye West, anafuatiwa Jay-Z, mm -hmm. dola milioni 81 ameingiza Drake, dola milioni 75, Didi au P Didi, dola milioni 70 Eminem, nama pia hajabaki si sana, yeah, hajabaki nyuma pamoja na kwamba kongwe na dola milioni 50 ameingiza lakini, na DJ Khaled milioni 4 milioni 40. kwa kweli mambo ndio hawa ya wasanii lakini lakinna, bila kusahau leo ikizungumzwa ni siku ya kombe la dunia la rugby kamao, linatamba kweli kweli hii leo huko Asia, nafikiri unafahamu kwamba mechi imekuwa ikichezwa hii leo eh, kule Japani eh, bila shaka haya mambo yatakaoendea yakifuatiwa katika masuala ya michezo vilevile kama hayo, na kushukuru sana Sandi, naona wakati pia unatupa kisogo, lakini nawashukuru wengi walio kwenye mitandao. Kuna mawe kulota, Erastas Batura, uh, John Peter, kuna Dahir Isa Datayas Katundu, miongoni mwa wengine wengi, kina Hasan Kilongo. Endeleni kusikiliza VOA Express popote ulipo, maanake tuko hapa kwa ajili yako, na wewe pia tunakupenda. Popote ulipo, tukikutakia wikendi njema katika shughuli zote ambazo umepanga. Jina langu Harizon, kama langu jina Sandey Shumari, nakutakia wikendi njema. Usikose vipindi vingine vya VOA kutoka hapa Washington DC. Kwa heri.