Karibu mpenzi msikilizaji popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida, siku ya Jumaa ni kipindi Livetok anayokaribisha katika Livetok. Leo Septemba 20 mwaka 2019, jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa ni BMJ Mrithi. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Maziwa Makuu pamoja na 107.5 VOA FM kule Nairobi, Kenya na 104.3 FM kule Kigali, Rwanda. Kadhalika, unaweza kutupata kwa masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni. Katika mjadala wetu leo tunaangazia suala la vijana wa Afrika kuelekea ughaibuni kutafuta maisha bora, lakini wengi wanafariki dunia au kutoweka kabla ya safari kumalizika. Je, kwa nini vijana hao wanatoroka nchi zao? Sisi kama vijana kwa zaidi tunapenda mafanikio na tunapojaribu mafanikio hasa nyumbani katika nchi zetu za Kiafrika tumekuwa hatupati zaidi sapoti na kabla ya mjadala wa wiki, tutakuletea habari za dunia, ambapo kati ya mengine maandamano makubwa ya kutaka hatua madhubuti zichukuliwe kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa yafanyika duniani kote. Basi mpenzi msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza BMJ Muridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba Tanzania imesema hii leo kwamba imeanza awamu ya kwanza ya usafirishaji wa mahindi kupeleka nchini Zimbabwe, ambayo wengi wa raia wake wanakabiliwa na athari ya njaa kufuatia ukame uliosababishwa na hali ya hewa ya El Nino. Waziri wa kilimo wa Tanzania Jafedha Sunga amesema kwamba kiasi cha tani elfu moja mia mbili cha mahindi yako njiani kuelekea nchini humo na kusema kwamba serikali imekubali kuiuzia Zimbabwe laki saba za mahindi, e, kuona kwa kwamba bado nchi hizo mbili bado zinajadiliana kuhusu jinsi serikali ya Emerson Mnangagwa ambayo inakabiliwa na uhaba wa mkubwa wa fedha vilevile itakavyolipa mahindi hayo. Tanzania, ambayo ina takriban tani tano, tani milioni tatu za mahindi ya ziada kufuatia mavuno mema katika misimu ya awali. Pia imesema kwamba ina mipango ya kuuza nafaka hiyo kwa Kenya na nchi zingine za Afrika Mashariki ambazo zina uhaba wa chakula. Marekani imewafukuza maafisa wawili wa ubalozi wa Cuba kwenye Umoja wa Mataifa mjini New York kwa tuhuma kwamba wamekuwa wakifanya operesheni za kujaribu kuingilia maswala ya ndani ya nchi hii hata hivyo wizara ya mambo ya nje ya Marekani bado wa haijaweka wazi majina ya maafisa hao. Msemaji wa wizara hiyo Morgan Octagas amesema kwamba maafisa hao walikiuka kanuni zilizowekwa kwa wafanyakazi wa ubalozi katika umoja huo wa mataifa, na kuongeza kuwa shughuli za maafisa wengine wa ubalozi huo sasa zitadhibitiwa. Na watafanya kazi tu kwenye ubalozi wao katika kisiwa cha Manhattan ambako ndiko makao makuu ya umoja huo yaliko. Lakini waziri wa mambo ya nje wa Cuba Bruno Rodriguez ameikosoa vikali hatua hiyo ya kuwafukuza maafisa wake na kusema kwamba tuhuma hizo za Marekani ni kama matusi. Uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili umezorota hususan chini ya utawala wa rais Donald Trump, hata ingawa ulikuwa umeanza kuimarika kwa kiasi kikubwa wakati wa utawala wa rais wa zamani Barack Hussein Obama. Ujumbe wa wizara ya fedha kutoka China ulifanya mashauriano na maafisa wa utawala wa rais Donald Trump hapa mjini Washington DC, ambapo leo Omin, waziri msaidizi wa wizara ya fedha wa China ambaye pia ni naibu mkurugenzi wa tume ya maswala ya uchumi aliongoza ujumbe huo kwa mazungumzo na mwakilishi wa wizara ya biashara ya Marekani Jeffrey Gerrish. Mkutano wao ni hatua muhimu katika kutayarisha mazungumzo yanayotarajiwa ya ngazi za juu kuhusu biashara kati ya nchi hizo mbili ambazo zimekuwa zikivutana huku kila moja ikiweka ushuru wa ziada kwa nyingine kwa bidhaa zinazotoka kwa mataifa hayo mawili kuingia kwa kila moja. Mazungumzo hayo yanatarajiwa kufanyika hapa Washington mwezi ujao. Jumatano, wiki hii, Marekani ilitangaza kwamba itaondoa ushuru unaotozwa kwa baadhi ya bidhaa kutoka China, lakini hiyo itakuwa tu ni asilimia 13 ya bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 250 ambazo Marekani ilikuwa imetangaza kuongeza ushuru wake. Maandamano ya kushinikiza hatua zaidi zichukuliwe kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa yamefanyika katika sehemu mbalimbali duniani kote hii leo hapa, hapa, ikiwemo hapa Marekani. Huko barani ya Afrika, mamia ya watoto nchini Uganda wameshiriki maandamano hii leo wakitaka watu wazima kuchukua hatua wa madhubuti za kukabiliana na athari mbaya zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa. Watoto hao waliowasili kwa magari, baisikeli na hata pikipiki walianza maandamano hayo kwenye mji ulio kando kidogo na mji mkuu wa Kampala witwao Wakiso, wakibeba mabango yaliyoishutumu serikali kwa kutochukua hatua zifaazo. Msichana mmoja alibeba bango lililoandikwa, ni watu wangapi watakufa ili mchukue hatua? Katika nchi jirani ya Kenya, maelfu ya wanaharakati wa kutetea mazingira pia wameshiriki maandamano katikati mwa jiji kuu la nchi hiyo, Nairobi, wakiwashinikiza viongozi kuchukua hatua mwafaka kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Nao pia wakibeba mabango, walikuwa na jumbe zilizoandikwa za kutaka sera mpya kubuniwa ili kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na waandamanaji hao wamesema hatua zinafaa kuchukuliwa kwa sasa eh, kukabiliana na ongezeko la joto duniani eh, kwa sababu zinazochukuliwa hivi sasa hazitoshi. Baadhi ya waandamanaji wamewataka viongozi wanaokutana mjini New York katika kongamano la sabini na moja la Umoja wa Mataifa kutenga fedha zaidi kwa mataifa ya Afrika ili kukabiliana na athari za mabadiliko hayo ya hewa. Huko Australia na katika visiwa vya Pacific watoto pia wametoka madarasani na kuandamana wakitaka wa watu wazima kuchukua hatua wa maalum dhidi ya uharibifu wa mazingira. Zaidi ya hafla elfu tano zimeshuhudiwa duniani kote hivi leo huku zaidi ya wanafunzi milioni moja nukta moja moja ya nukta 11 kutoka shule elfu moja na mia nane wakiruhusiwa kutohudhuria masomo ili kushiriki katika hafla hizo. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington, Idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kimbunga kilichopewa jina la Imelda kilichopungua nguvu kilipiga pwani ya kusini mwa Marekani jana usiku na kusababisha mvua kubwa na mafuriko pamoja, pamoja pia na uharibifu wa mali na wakazi wa baadhi ya maeneo ya kusini mashariki mwa jimbo la Texas wakaanza kuhama makwao. Kituo cha taifa cha Marekani cha kutabiri vimbunga kimesema kwamba baadhi ya maeneo huende yakashuhudia kiwango kikubwa zaidi cha mvua cha hadi sentimita 89. Mamilioni ya watu mjini Houston na maeneo yanayozunguka mji huo wameathiriwa zaidi na mafuriko hayo, huku baadhi ya vyombo vya habari hapa Marekani vikiripoti kwamba takriban watu wawili wamepoteza maisha yao. Jeshi la Marekani limesema kwamba limefanya mashambulizi nchini Libya na kuwaua watu wanane wanaoshukiwa kuwa wanamgambo wa Islamic State. Mashambulizi hayo yalitekelezwa karibu na mji wa Muzuk ulio kusini mwa nchi hiyo. Kituo cha kijeshi cha Marekani barani Afrika, AFRICOM, chenye makao makuu mjini Stuttgart, Ujerumani, E, kimesema kupitia taarifa kwamba shambulizi hilo lilitekelezwa jana Alhamisi. Na kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kundi la kigaidi la Islamic State limepoteza nguvu yake ya udhibiti wa mji wa Sirte katikati e, mwa jimbo au mwa nchi ya Libya mnamo mwaka 2016 lakini wanamgambo wa kundi hilo wamekusanyika tena katika eneo la jangwa nchini Libya na kuanza kupanga mikakati ya mashambulizi na michuano ya kombe la dunia la mchezo wa raga imeanza hii leo nchini Japan ambako maelfu ya mashabiki walifurika uwanja wa Tokyo kwa tamasha za ufunguzi zilizozingatia tamaduni mbalimbali za Kijapani, ikiwa ni pamoja na uchezaji wa densi maarufu kama kabuki. Mwana wa mfalume wa Japan Akishino ndiye aliyefungua rasmi michuano hiyo ambayo inaendelea kuanzia hii leo tarehe mbili, a, a, hadi tarehe mbili mwezi Novemba mwaka huu. Mwenyekiti wa shirikisho la raga duniani Bill Beaumont amesema wamejiandaa vilivyo kuhakikisha kwamba hilo litakuwa kombe la dunia bora zaidi ulimwenguni. Michuano hiyo ni ya tisa tangu uzinduzi wa kombe la dunia kuanza kufanyika mnamo mwaka wa 1987 kule nchini New Zealand na Australia. Baada ya kuzipata taarifa hizo mbalimbali, mbali na mwenzangu bmj Muridhi, sasa tuingie kwenye mada yetu leo katika kipindi cha Live Talk. Maelfu ya vijana ambao ni nguvu kazi kutoka bara la Afrika wanaendelea kusafiri kwa kutumia njia hatarishi kama vile bahari ya Mediteranean wakielekea nchi za Ulaya. Takwimu za shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR zinaonyesha kwamba tarehe 15 Septemba, yani siku tano zilizopita wahamiaji na wakimbizi elfu kumi na mbili na mia sita na sitini na mbili waliwasili Ugiriki na Uhispania kwa kutumia njia ya barabara. Tarehe 16 Septemba, wahamiaji na wakimbizi elfu hamsini na nne na mia mbili ishirini na nne waliwasili Italy, Ugiriki, Spain, Cyprus na kisiwa cha Malta kupitia bahari, na wahamiaji na wakimbizi wapatao mia tisa 32 walifariki au kutoweka mnamo mwaka huu wa 2019, wakati mwaka wa 2018 idadi ya waliofariki au kutoweka ilikuwa ni 2277. Rekodi ya wahamiaji waliokufa maji au kutoweka kupitia bahari ya Mediterranean ilikuwa ni ya mwaka 2016 ambapo idadi ya vifo ilifikia 5096. Swali la kujiuliza, swali la kujiuliza hapa: kwa nini vijana wanaondoka katika nchi zao na kuamua kuweka maisha yao hatarini wakidai wanakwenda kutafuta maisha yaliyo bora barani Ulaya? Je, kipi kifanyike kuzuia janga hili? Kujadili swala hili kwa kina tunao washiriki ambao naomba mwenzangu hapa studio BMJ muridhi awakaribishe. Naam, tuna washiriki Mauru Bwana Maka akiwa kule nchini Kenya. Huyu ni mchambuzi wa maswala mbalimbali Aa, ikiwa ni pamoja na siasa na jinsi ambavyo uchumi unaathirika nchini e, katika maeneo ya Afrika Mashariki na na Kati kwa sababu mbali mbali, ikiwa ni pamoja na kama tulivyoeleza e, jinsi ambavyo vijana wanahama kwenda nchi zingine kutafuta maisha mazuri. Charles Mtabwa yeye ni mchungaji kule nchini Tanzania, pia tuko naye kwenye laini ya simu nafahamishwa, na vilevile tuko naye Abdul Nzeyimana, huyu ni Eh, ni mmoja wa watu ambao wako nje eh, ya Afrika lakini pia amekuwa ah, ki, ah, akifuatilia kwa karibu yale yanayoendelea kuhusiana na uhamiaji. Shukrani sana BMG Mridhi, eh, karibuni washiriki wetu, asante sana, asante sana haya. Eh, kama wanavyosema madaktari au kwenye sekta ya afya, huwezi kutibu ugonjwa bila kujua sababu za ugonjwa huo. Swali tunajiuliza, kwa nini vijana wetu wa Afrika wanaacha vitu vyote eh, wanatoroka nchi zao, wanaacha familia zao na wanakwenda huko, uh, nchi za Ulaya kutafuta maisha. Sijui nani ataanza kujibu, lakini hili ni swali ambalo eh, tunataka kila kila kila mmoja ajibu. Hacha nianze naye bwana Maur, bwana Maka. Naam, asante sana. Natumai nyote msalama buheri wa afya, pamoja na washirika wenza. Naam, katika kujibu swali lile hili, nasema kwamba kwa, <clears throat> kwa mtazamo wangu mimi, hili ni jambo ambalo silishabiki hata kidogo, na silishabiki kwa sababu ninakuta vijana wengi wa Kiafrika wameamua kuambata ujinga zaidi kuliko uerevu, kutokana na kwamba mbali kuna fitna kubwa ambayo inawachochea wao kuwa na hamu ya kwenda kuishi yale maisha wanaona yanashereheshwa sana na filamu zinazotoka Hollywood, zinazotoka sehemu za Uropa, vipindi vya televisheni vinavyoshabikia sana maisha ya hali ya juu no, yanayopatikaniwa katika bara Uropa, bara ya Amerika ela tu kwa wale malumbukani. Manake wengi hawajapata nafasi ya kuenda nchi zile, kama kwa masomo au kuenda kule kwa biashara au kuenda kule kwa shughuli kadha wa kadha, zile zingine hawapati kufahamu ya kwamba wazungu ni watu mahodari sana. Ni mahodari kwa kiasi ya kwamba kila siku wanapoonyesha kuhusu maisha yao jamii zao huhakikisha wanaonyesha mazuri yao. Ni nadhira sana uone mzungu akionyesha umaskini wake, akionyesha umaskini wake. Ni nadhira sana uone katika filamu ama vipindi vya televisheni ama dokumentari na hali kadhalika, vikionyesha kwamba kuna wazungu kibao chungu tele, wengi hawakusoma wengine ni wapumbavu, wengine hawana manyumba ya kuishi, wanalala nje ya mabarabara. Wengine wanajinyonga kwa kushindwa kukimu mahitaji ya familia zao. Anajinyonga yeye, ananyonga mke wake, anaua paka na wanawe, kwa sababu ya kushindwa kukimu mahitaji yake. Sasa kila saa wakiangalia, vijana wengi wa Kiafrika wakiangalia hizi sisi, hizi runinga, alafu nakuta katika jamii za Kiafrika nasi, nasi vile vile tuna upumbavu wetu wa maumbile kwamba televisheni zetu hazikamiliki mpaka tuonyeshe mitali ya kutoka Mexico ya kutoka Amerika, kutoka Europa, tunaonyesha uzuri wa maisha yale. Wanawake wa Kiafrika sahi kuwa mzuri mpaka ajipinde, am ajipodoe kama mzungu, ndio aamini kwamba amekuwa mzuri. Sasa huo bila shaka, huo unafanya watu wanakuwa na hamu ya kutoka hapa kukimbilia Europa, ndio kwenye maisha, na huku kwetu ni motoni. Bila shaka utapata nafasi, nasikia na mengi zaidi kueleza huyu Uh, yeah. Mwenzetu uh, Bwana Maka uh, na kuna nafasi lakini, pia tuwakaribishe wengine, Patrick. Haya mchungaji Charles Mutabwa kutoka huko Tanzania, karibu. Uh, umemsikia Bwana Maka anasema, uh, kiasi kikubwa sababu kuu ni upumbavu wa vijana wetu. Sijui unasema nini. Naweza kukubaliana naye asilimia nyingi kwa sababu ni kweli vijana wetu huwa hawataki kufanya kazi, wanataka maisha yaende tu kilaini waweze kufanikia , lakini hawajui kwamba ili mtu afanikiwe lazima afanye kazi. Sasa hiki kitu ndio kimeshindwa kuwekwa kwenye kichwa cha vijana wetu, kwamba lazima ufanye kazi, alafu upate matunda ya kazi yake. Kutaka kukimbia kwenda nje kule, wanafikiri kuna kitu rahisi, kwamba wanaweza kwenda, lakini wanagundua kwamba kule maisha sio rahisi kama wanavyofikiria. Maisha ni shida kabisa. Sasa tunaona wanaotokea Afrika ya Kusini sasa vijana wamekwenda kule. Sasa hivi wanakufa, wanauawa. Wenzao wanakasirika kwa sababu wanaona wamekuja wageni huku kupata vile ambavyo wana. Matokeo yake ni hayo. Wangeweza kujifunza tu yanayotokea Afrika ya Kusini, ili waweze kutiria karibu kwenye nchi zao na wakafanya kazi hayo. Mimi nafurahi hata furahio yanayotokea Afrika ya Kusini, lakini iwe ni somo kwamba kwamba vijana watilie katika nchi zao, watapata mafanikio kwa sababu hata sisi wazazi wao, kuna maisha mazuri ambayo tulikaa hapa hapa, hatukuenda kuyatafuta nje. Tulisoma au tulifanya kazi, na sasa tunakula matunda. Lakini wao hawataki kufanya kazi mm -hmm. Wanataka maisha mazuri, wanataka kuendesha gari nzuri, wanataka kuishi kwenye nyumba nzuri, wanataka kuishi maisha fulani ya hali ya juu aka kufanya kazi Naam, uh, mchungaji, tutakupa fursa pia ueleze yako zaidi, lakini hapa Patrick, tayari naona hawa washachukua msimamo kwamba <m Typically> ni upumbavu <muchilie> kwa wa vijana hawa vijana wanataka maisha ambayo ni rahisi <muchilie> <muchilie> <muchilie> lakini mimi katika pitapita zangu za uandishi nimeona kwamba kuna na, kuna upande mwingine vile wanasema Kiingereza kwamba two sides of a coin. kuna wale wanaosema ni hali imekuwa ngumu katika nchi hizi. Mm -hmm. Lakini tutaangalia yote hayo, na tukimkaribisha Abdul Nzeyemana uh, sijui Patrick ulitaka achukue mrengo gani, lakini nataka tucheze uh, tusikie alivyosema rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, sio juzi, sio kitambo ni mm -hmm. juzi mm -hmm. wakati akizungumza katika uh, kongamano ambalo limekuwepo, uh, kongamano la, la, la kutoka uh, watu kutoka bara la Afrika eh, makongamano ambalo lilifanyika mjini Nairobi na akaguzia swala hilo mm -hmm. yeye kama rais, tusikie kauli yake eh, yote tu ki kwa Kiingereza lakini tatafsiri kwa haraka haraka. It is very sad. It is very disheartening to see our sons and daughters struggle, lose life, crossing the Mediterranean, being humiliated in foreign lands. Hapo kwa Kiingereza kwa haraka haraka ni kwamba anasema, ni jambo la kuhuzunisha kama mm -hmm. tunavyosema na kama kina uh, bwana Mako anavyoeleza mm -hmm. kuona hawa vijana wetu uh, wasichana kwa wavulana wakivuka Mediterranean kwenda kutafuta Kunda, maisha bora na ilhali wanakufa, wanakufa. Lakini hapa Kenyatta anasema ni ni ni huzuni pia sababu ni kosa letu sisi, kama vile viongozi tumeshindwa kuwapa maisha bora hmm. na kuwapa ajira, na kama ungesikiliza baadaye, baada ya hapo alikuwa anaeleza kwamba ni wajibu wa nchi ama viongozi wa Afrika kuja pamoja. Maanake anasema kwamba anaamini suluhisho liko Afrika na wala sio katika nchi ambazo wanakwenda haya. Kwa hiyo tumkaribisha Abdul Zeimana, Abdul Zeimana. Abdul, nafikiri eh, umemsikia Rais Kenyatta anavyosema, sijui wewe eh, au yale ambayo yamezungumza na watangulizi wako, una msimamo upi? Naam, kwanza ni kusalimuni nyote, ni wasalimu wadau wengine ambao wanachangia kwenye kipindi hiki na wasikilizaji wetu, wasikilizaji wa Sauti ya Amerika kokote kule waliko ulimwenguni. Naam. Eh, nije kwenye swala hilo ambalo ni nyeti sana, na nadhani kama wamevyozungumza wadau ambao wamechangia mwanzo wame, wametoa sababu sababu unaweza kusema sehemu ya sababu lakini mimi kana, kwa maisha nayoyaishi hapa eh, hapa Belgium muda ambao nimeishi hapa kama miaka kumi nimeona nimeona mawimbi mengi ya uhamiaji ambao yamekuja hasa baada ya kutokea vita kule Libya, eh, na na, na mingineyo nchini Afrika. Ni kwamba kuna sababu ambayo kama itakuwa tukuizungumzia tutakuwa tumewadhulumu wale ambao wanahamia. Sababu yenyewe ni hii, ni nyeti Watu wamepoteza wamepoteza ma wa-wamepoteza naweza kusema hawaoni hatima yao, wamepoteza matumaini ya maisha mm -hmm. watu wamepoteza kabisa matumaini ya maisha, hawaoni kesho. Hao watu wako tayari na ndo wamekuja mpaka hapa Ulaya hapa, nakwambia mimi, kutoka kule Burundi au mtu kutoka Burundi au Tanzania au Kenya hafahamu hilo jambo. Watu wanaingia kwenye Mediteranea na wanaona kama maisha yao yanakwenda kwenye hatari. Wale watu wanakwambia, bwana, sisi tulikuwa tayari kwa chochote, kwa lolote, hususan watu kutoka sehemu za Guinea, watu kutoka sehemu za, za Eritrea kule, watu kutoka Somalia na wengine kutoka Sudan. Hawa watu wengi hupitia Libya na kuja kupitia kwenye Mediterania mpaka hapa Ulaya na ukikutana nao hawa watu wanakuonesha kama hawaoni mbele yao kesho kuna kitu gani. Wamepoteza matumaini makubwa kabisa kwa maisha yao, mpaka pale wanaona afadhali wakifanye kile wanaweza kukifanya, ikiwa watafanikisha wafanikishe, na kama watu kufanikisha potelea mbali, wakitaka wafe. Wafe katika kwenye safari hii, na hebu... nadhani kuwa hii ni sababu nyeti kufanyiwa uh, ne... kazi sana ndiyo uh, lakini kuna Eh, kabla sija kuacha, eh, kuna watu wamekuwa wakiuliza mchakato wote huu maanake, wewe ume uko nje na umefuatilia jinsi ambavyo wanafika wengi wao wameonekana kupitia kule eh, Libya. Lakini swali nimeona likiulizwa sana ni je, eh, kama ni kutoka Burundi, Kenya, Tanzania wanafikaje kule Libya, ndio sasa waanze kuchukua tena safari eh, kuingia hiyo pwani ya Mediterranean? Ah, nita, ndugu mtangazaji nitakwambia kwamba watu wa East African, yani watu wa East African community eh, isipokuwa watu wa South Sudan ndio ambao wana, wanakuja wana kwenye njia hiyo. Watu wa kutoka kule Kenya, Uganda, Tanzania, Burundi, Rwanda hawana wala DRC hawatumii hawana, ha, hawana, hi, hi, hi, hi, njia hiyo. Mara nyingi watu kutoka kule kwetu wanakuja kwenye kupitia wanakuja na passport wana njia zingine unazitumia wale wanasafiri yeah, kwa ndege wanakuja, wanakuja, mm -hmm. wanakuja na ndege mara nyingi wanakuja na ndege na wamepata wamepata passporti, ni mara haba sana mm -hmm. sana. Sijui kama huyu mtu utampata mtu kutoka kule Burundi ambaye alipita Libya, wengi Kabele. ni watu ambao wanatoka Eritrea mm -hmm. na wengine wanatoka Eritrea, wengi wao ni watu ambao walipita jeshini na kutoka Somali Ha, na watu wengine kutoka Afrika hii ya magharibi na wengi wao wanakuonyesha kama wamepoteza matumaini mm -hmm. kabisa kabisa kuhusu maisha yao ama zem..., ya maisha yao mm -hmm. Kama unavyosema Abdul Nzeyimana, hizo nchi ambazo umezitaja, Eritrea, Sudani Kusini, Somalia, ni nchi ambazo ziko katika vita miaka mingi sasa. Uh, ni kweli kabisa uh, kuna hiyo sababu ya vita na nini, lakini kuna sababu nyingi tu zinafanya watu hasa vijana kukimbilia uh, huko Ulaya. Uh, vijana ndio wanahusika sana tuna, tunawazungumzia sana vijana uh, katika mjadala wetu. Nataka uh, tumsikie kijana mmoja ambaye anazungumza kwa nini anaona wenzake wanaacha uh, vitu vyote na kwenda kutafuta maisha Ulaya. Kwa majina naitwa Lucas Alberto Mseti kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Hili imekuwa ni suala ambalo kiukweli litaendelea kuwepo kwa sababu sisi kama vijana, huwa zaidi tunapenda mafanikio na tunapojaribu mafanikio, hasa nyumbani katika nchi zetu za Kiafrika, tumekuwa hatupati zaidi support. Sasa tunapoona kwamba support katika mataifa yetu inakuwa hamna sababu tumekuwa tukiwa na sera ambazo kimsingi haziwasapoti zaidi vijana, zinakuwa zimekisababisha hata kukimbia katika mataifa yetu, licha ya kwamba huko tuna, tunako kwenda pia huwa hatuna uhakika sana na maisha yetu, lakini zaidi ni ni vyema ukafa ukiwa unapambana kuliko kukaa tu alafu unajaribu kupambana kwa namna moja ama nyingine nyumbani, na tumekuwa hatuoni mafanikio zaidi, kwa hiyo tumekuwa ni wahanga wa kutumiwa tu kisiasa katika mataifa yetu, na tumekuwa hakuna sera thabiti zaidi ambayo inaweza ikatusaidia kuweza kukabiliana na umaskini. Kama mnavyojua, vijana wengi katika mataifa yetu ya Kiafrika, hasa Tanzania tuliyopo kwa sasa, ajira imekuwa ni changamoto sana, na tumekuwa tukiambiwa kwamba sisi tujiajiri. Sasa ukisikilia kujiajiri katika nchi hizi zetu za Kiafrika, ajira imekuwa hakuna hiyo ni nafasi nzuri kuwaleta tena kina Mahuru. Unamsikia huyu anasema, huyu Alberto Lucas kutoka Tanzania anasema, vijana wanapenda mafanikio lakini hawana support. Bwana Maka, umemsikia kijana huyu Alberto Lucas kutoka Tanzania. Dakika moja tu kuhusu hayo ameyazungumza. Naheshimu maoni yake, lakini kwa taswira nyingine, narudia kusema na kusisitiza msimamo wangu kwamba vijana wengi wa Kiafrika nasikitika mpaka sasa haya matatizo. Mwalimu Nyerere aliposema kwamba Mwafrika ana tatizo zaidi la upumbavu hata kuliko la ujinga, kutokana na kwamba ujinga ni mtu akifundishwa hujua, lakini mpumbavu ni maumbile. sasa basi kutokana na kwamba watu wanadai kwamba Afrika hakuna ajira, Afrika hakuna uwezo, hakuna uwezeshaji, unakuta ya kwamba mtu unataka uwezeshe namna gani? Sasa kila kitu tutakuwa masuala tunalaumu serikali zetu, ndiyo tunajua serikali zetu zina udhaifu, zina mapungufu, yote hayo yapo, lakini kuna mambo mengine ambayo hayahitaji kiongozi. Je, unahitaji kiongozi kumweka mke wako mimba? Hauhitaji kiongozi kwa mwenyewe binafsi. Sasa kati ya vile ambavyo vijana wameingia katika ule maradhi ya autopilot ya ukoloni. Ukoloni kashaondoka, katuweka kasumbu ya kwamba sisi ni dhaifu, tunaendelea kukubali udhaifu. Tunaona jamii ya Amerika, tunaona jamii ya bara Europa, ndio jamii ndio yenye maisha, na saa zile tunafanya bidii kuondoka. Unakuta mtu anatumia gharama ya dola elfu tano za tosha kuanzisha biashara hapa, aingie safari, ima kwa mguu aende Ethiopia, aende sijui Sudani, aende mpaka Libya apate kuvuka. Dola elfu tano ndani ya Tanzania unaweza kufanya biashara sampuli gani? Au ndani ya Uganda, hapa Kenya unafungua biashara kubwa sana. Na vile tunavyofanya sijui kutoka kutoka hapa twende Europe au twende Amerika, ndivyo Wachina na Wahindi na Wapakistani wanafanya juu chini kuja Afrika. Kwa hivyo, waambie kutokamana na kutokuwepo na uzalendo, kutokamana na kutokuwepo na kujiamini, na kutokamana na kwamba tunaambua hata Mwenyezi Mungu, kwa sababu sisi tunaishi vile vile Mungu alivyotuumba, tutakatufu hivyo, hatutaki kuwa wabunifu, hatutaki kuwa wajanja wa kuzalisha, tunaiga mifumo ya kitamaduni ya kibara ya Europa na Kimarekani, lakini hatutaki kuiga mfumo wao ya kiteknolojia na biashara. Wenzetu wanatengeneza vyombo, wanatengeneza vipuri, wanatengeneza kila aina sampuli ya vitu. Sisi tutataka kuishi tu hivyo hivyo kihali holela holela tu. Uh, maur bwanamaka wana samani kidogo. Uh, Charles mutabwa Muta, Muta, Abdul Zeiman amsalie kwenye line ya simu. Tunafunga sehemu ya kwanza live talk uh, kwa njia ya redio, lakini katika sehemu ya pili mtatupata pale kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com na kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Punde tu tunarejea kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Nam, hii ni sehemu ya pili ya Livetalk Livetech Livetalk. Leo tunajiuliza kwa nini vijana wa kiafrika hawakomi kuweka maisha yao hatarini kwa kusafiri kupitia bahari ya Mediteranean wakielekea huko barani Ulaya kutafuta kile wanachosema maisha bora. Haya, kwenye sehemu ya pili uh, Bwanamaka alikuwa bado akizungumza, lakini Bwana Maka nataka nikuulize, uh, Afrika mara nyingi tunasema tuna rasilimali za kutosha Uh, hata majuzi juzi tu wiki zilizopita uh, Rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa alipofungua uh, kikao cha wale viongozi wa zamani wa Afrika, alisema Afrika inazo mali za kutosha kiasi kwamba hatungekuwa na nia yoyote ya kutegemea msaada kutoka nje. Sasa kwa nini tuna hizi rasilimali? Tuna kila kitu lakini vijana wetu wanapoteza matumaini na kwenda kama vile kujitoa mwanga kwenda ku, eh, wanatumia njia za ajabu ku, kuelekea kutafuta maisha bora. Kwa nini, kwa nini inatokea hii ya? Iko hivi kwa sababu gani? Swala zima la elimu kwa mwafrika hajapata kuelewa kwa nini mwalimu, na kwa nini serikali, hapo ndio kwenye tatizo hajaelewa malengo ya elimu. Elimu ambayo tuko nao mpaka sasa inaofanya unaona hawa vijana wanadhoofika ni kutokamana na kwamba tuko na mfumo ule wa kikoloni wa kumfundisha Mwafrika elimu ya kuenda kuwafanya kazi serikalini. Ndio unakuta hapa Kenya mathalan, unakuta tuna mainjinia wakubwa, tuna watu ambao ni mahodari wa uchumi, zaidi ya idadi ya raia wa United Arab Emirates zaidi ya raia, tuna watu wana digrii ya Bachelor of Commerce, Bachelor of Economics, masters na PhD. Tumejazana nao hapa, idadi yao inazidi idadi ya raia wa United Arab Emirates. Mm -hmm. Lakini angalia uchache, watu wa United Arab Emirates ni matajiri kutuliko sisi. Kwa nini? Kwa nini mainjinia wetu hawawezi kutengeneza barabara, lakini ni mahodari wa kutengeneza theoretical paper, technical <coughs> paper? Hii barabara itengenezwe hivi, mpe pesa sasa tota itengeneze, kwa sababu gani? Tatizo ni mfumo wa elimu. Alafu kiangalia kwa mfano, naomba unipatie ruhusa kuoshe hiyo nukta uh, na, na, na kuomba, Kido, na msamaha kidogo tu bwana ba, maka bwana maka uh, samahani kidogo tu. Kuna msikilizaji ambaye amesubiri muda mrefu kwenye line ya simu, tumsikilize anazungumza nini? Karibu Ochieng George. uh, msikilizaji huyu nafikiri ni kutoka Kenya. Uh, jitambulishe vizuri, alafu endelea kuchangia katika live talk. Alo, alo? Naona hayupo tena George, bila shaka atarudi. e, Bwanamaka, labda kwa sekonda chache tu umalize e, kutoa maoni yako, alafu baadaye tutakwenda kwake Charles Mtabwa naye tusikia anasema nini. Asante. Sasa utakuta hizi nchi za Uropa na Amerika, uh, Waingereza, Wajerumani, Wajapani, wa China wameleta mfumo wa elimu ambao wenye malengo na mbali, mojawapo ya mfumo wao wa elimu wa kwamba huchukua pia wanafunzi wao waende wakasome nchi za kigeni wakiwa na malengo watakachokisoma wakiregesha nyumbani. Lakini leo Mwafrika, mpaka leo role model wake ni mwanasiasa. Hapa Kenya, role model wake yeye ni kufanya kazi serikalini. Katika vichwa vya watu havijachebuka kujua mfumo, ndio nakuta kwa mfano Kenya m, m, m, m, m, mwajiri mkubwa wa serikali baada ya serikali. Eh, the private sector iko na jamii moja tu ya Kihindi ndio ina control private sector. Alafu unakuta ikifika siasa, kabila moja hapo wanaweza kujipitisha peke yake wakawa maraisi, lakini kujiajiri hawawezi. Kutokana na nini? Mfumo mbovu wa elimu huo mfumo ambao unafanyia watu wafikiria kwamba wanasoma wakaajiriwa. Hata wakiwa shule, walimu wanakuambia "If you don't work hard, you'll never be employed." mm -hmm. Sasa watoto wanatoka shule na kasumba ya kuajiriwa wakiendelea na hii kasumu, wanakuta serikali haiwezi kuajiri wote. mm -hmm. private sector yenyewe imeshikiliwa na watu wachache. Sasa ikiwa imeshikiliwa na watu wachache, hawa wengi watakwenda wapi? Ndio naona unakuwa na surplus population ya potential employees, wanaanza kumwagika nje. Lakini tukibadilisha mfumo, tuchukua mfumo wa kichina ama wa kijapanizi, ya kwamba ni intensive education ya watu wajue kuzalisha Mm -hmm. Ujenga bila shaka. Haya, bila shaka shukrani sana uh, maur Bwana Maka uh, Charles Mutabwa uh, ni muda mrefu ulikuwa usikiki wewe. Ni mchungaji na mara nyingi huwa uko na vijana kweli kabisa. Vijana wanaposema kwamba uh, serikali uh, hazi uh, haziwasaidii kupata ajira uh, hapo hawana hawana ukweli hapo? Mimi naweza kusema ni, kwa mfano kwa nchi mii, naongea kama nchi yangu ya Tanzania. Tanzania ni nchi kubwa sana ambayo ina watu wachache sana. Ukitembea, karibu eneo kubwa ni pori ambalo tangu nafikiri kuumbwa kwa dunia hajawahi kukaa mtu hata siku moja au kukanyaga mtu pale, ni ardhi kubwa sana na vijana wako ambao mi nawafahamu ambao wamejiwekeza kwenye kilimo, labda matikiti maji au matunda wanatengeneza pesa nzuri. Sasa hivi Tanzania ni nchi tajiri, ina ina migodi, ina maziwa makubwa, ina bahari vijana ina... shida niliyosema tangu mwanzo, vijana wetu hawataki kufanya kazi. Mimi niliwahi kwenda Uholanzi na sai, nilipofika kule nilikutana na kijana mmoja mwaka elfu mbili, akaniambia umefanikiwa kufika Uholanzi, kwa nini unarudi Tanzania? Akaniambia wewe, tupa paspoti zako, chana chana paspoti tupa naenda, akajitambulishe akanifundisha wimbo fulani wa wimbo wa taifa wa Burundi, kwamba uh -huh. nionekane ni <laughs> kwamba mimi natoka Burundi ili nikaribishwe, ni, ni kama wakimbizi uh -huh. ni mjinga mimi nija kufanya nini? ni, ni, ni nini hivi, wakati nchi yangu kuna kila kitu. Naweza nikalima, naweza nikavua, tuna maziwa makubwa matatu, tuna bahari kuanzia kaskazini mpaka kusini zote zimekaa. Tuna poli kubwa kabisa ambalo halijawahi kuguswa na mtu. Vijana hawataki kufanya kazi, wana ndoto ya kuwa na maisha mazuri ya kuendesha gari kubwa, kukaa nyumba nzuri, kuishi maisha, kufanya kazi. Mimi naamini kwamba nchi kama nchi Tanzania, vijana sasa hivi wamepata fursa, kuna mikopo wanapewa ipo, ya wakinamama na vijana, wanawezeshwa, wameacha kufanya biashara wanavyotaka, lakini hawataki kufanya kazi wanataka maisha mazuri pasipo kufanya mm -hmm. kazi kijana, unakumbuka ah, huko nyuma kuna vijana waliwahi kuteka ndege kwa kutumia maembe, kwamba waenda. Afadhali wanasema afadhali kuishi jera London kuliko kuishi uhuru Tanzania. Hiyo angalia kwenye kichwa cha kijana kama huyo <laughs> kuna kitu gani huko? Sawa, mchungaji Mtabwa, uh, chaz Mtabwa, kabla ya kuja kwako, kwa, Abdul Zeiman anataka tumsikilize tena, msikilizaji wa pili uh, anavyozungumza kuhusu uh, swali hili, hii mada ambayo tunaizungumzia kwenye live talk. Naitwa Charles Silvesta Turuka, natokea mpakani mwa Kenya na Tanzania, hapa Sirari. Kiukweli nimeguswa sana mjadala wa leo, kwa sababu vijana wengi wa Afrika wanazidi ku, kupoteza maisha, hasa kutokana na kwamba wanavuka bahari ya Mediterania ya kuenda kutafuta maisha nje ya bara la Afrika, kitu ambacho kimsingi kabisa hakitakoma miongoni mwa vijana wengi, kwa sababu kwanza kabisa hali hiyo inachochewa na hali mbaya kiuchumi ambayo ipo katikati ya nchi zetu za Afrika. Lakini namba mbili ni kwamba vijana wengi wa Afrika wanashindwa kupewa nafasi kwenye labda uongozi wa serikali, kazi pamoja na ajira. Kwa kitu hiki kimeendelea kuwa na matokeo hasi kwa jamii yetu na tunapoteza nguvu kazi kubwa, tunapoteza vijana ambao ndio wajenzi wa taifa, lakini serikali za maeneo husika hazichukui hatua. Hicho ni, ni, ni maswala ya msingi sana ambayo kiukweli serikali kwenye mataifa husika ya Afrika yanapaswa kuchukua tahadhari kwa ajili ya kunusuru maisha ya vijana wenzetu. nam Abdul Nzeimana, uh, bila shaka nafikiri wewe katika mipango yako uh, ulikuwa hautegemei kwamba uh, utakuwa huko Belgiji uh, sababu uh, hakuna mtu anayependa kuondoka katika nchi yake. Uh, ukiwasikiliza uh, Bwana Maka na Charles Mutabwa, sijui uh, unazungumza nini. Na huyu huyu msikilizaji wa pili anasema, uh, sababu kuu ni kwamba uh, vijana hawapewi nafasi kwenye uongozi, vilevile vile amerejelea lile swala la ukosefu wa ajira. Naam, nirudi kwanza kule kwa ndugu yangu Bwana Mwaka kule Kenya ambaye amezungumzia swala la elimu na kazi. e, e, nitarudi tu kwa, nitamrudishia swala kumwambia, kumuuliza Vipi, nani afanye shughuli ya nani, aambatanishe elimu na kazi. Nadhani kuwa hii sio kazi ya vijana ya wanaohamia, wana, wanaolazimika wana, kuhamia nchi zingine. Hii ni kazi ya uongozi, lazima kuwepo, tuwe na uongozi ambao unapangilia, una, una, una, una mipangilio. Tusiwapati tu viongozi wa kutuonyesha kama kazi, viongozi wale tunawapata, wengi wao wanatuonyesha kazi ni serikalini Sababu leo unamwona mtu alikuwa ni masikini, hatukuzungumzia swala la rushwa. Unamuona mtu alikuwa alikuwa na hali ya kawaida, alafu kesho tu kwa kuwa amekuwa katibu kata au amekuwa eh, amepewa nyadhifa fulani serikalini, maisha yake yanabadilika maradufu. Wale vijana mfano unataka wautoe wapi? halafu kazi zile za uongozi ni kazi ambazo watu wanazifikia kwa kutumia nguvu nyingi. Mnajua na nyinyi matatizo yenye yako katika siasa ili kuweza kufikia nafasi fulani za uongozi. Wale vijana o wanachoka, wanakosa, hawaoni wa kitu gani wakifanyi kesho. Kupoteza matumaini katika maisha ya binadamu, mtu anaweza kufanya e, chochote kile. Jambo la pili nirudi huku kwa kwa mchungaji Tanzania. Mchungaji anasema Tanzania ni nchi yenye utajiri mkubwa, wote tunafahamu. kama vile DRC ni nchi yenye utajiri mkubwa, lakini bado vijana wa DRC wanaangaika ulimwengu mzima kwa kupoteza matumaini, sababu hakuna uongozi ambao unawajibika, unaleta unaweka mazingira ya kazi ambazo utafanya vijana wa DRC, wabaki DRC. Hili jambo lazima liwe wazi. Sasa nirudi kwenye sababu nyeti, nadhani nyeti nyeti sababu nyeti ni kwa kuwa hatuna uongozi ambao unaofaa nchini Afrika. Viongozi wote wanakuja ni papara, hawana mipango rasmi, hawana mipango ya kueleweka. Mpaka sasa eh, bado tunajitafuta tuna tafuta katika mambo ya uongozi. Ndio sababu unaona watu wanapofika kwenye uongozi hawataki kuondoka, sababu wanajua wakiondoka pale na wao maisha yao naweza kuwa kurudi kuwa duni mpaka leo tumeona viongozi waliokuwa viongozi kule katika nchi zetu, kesho wanapokuwa hawako tena viongozi wengine wanahamia kama wanakuhamia vijana hao, sababu hawana na, na wao matumaini ya maisha yao yanapotea. Sasa nilete mfano mdogo tu kwa kumaliza hii point mimi mm -hmm. nimekuwa katika miaka ya sabini themanini kule kwetu Burundi kweli, uongozi ulikuwa sio, sa haukuwa demokratika, lakini ulikuwa ni uongozi ambao uliweza ku Kuanzisha uh, kuanzisha kazi nyingi, ajira ilikuwepo nyumbani. Watu walikuwa wanakuja kusoma huko Ulaya, nchi za magharibi. Walakini walivyokuja kusoma walihesabu siku, wanahesabu siku ziishe haraka ili waweze kurudi nyumbani kwenda kuwajibika kufanya kazi. Na hakuna mtu, hakuna mrundi hata au um, ndiye mjua alikuja wakati huyo hakurudi Burundi kufanya kazi, walakini nyuma sasa hii miaka ya tisini elfu mbili mambo ya vita na fukushani na na na upuuzi na mwingi na wizi na rushwa, kila mrundi anayekuja, wakija warundi kusoma kumi Ulaya basi umoja ndo atarudi Burundi sababu kule anarudi ata, atarudi tena ana, anarudi kwenye kukosa ajira mm, anarudi kwenye rushwa, anarudi hawezi kupewa nafasi ya kufanya kazi, hata angekuwa ni enjinia mzuri hatopewa nafasi pale, kwa kuwa yeye sio CCM, kwa kuwa huyu ni wachadema huyu injinia ni wa Chadema na anatakiwa mtu wa CCM ndo akae pale. Basi uchafu kama huyo unafanya kuwapotezesha watu hata mwelekeo. Bila shaka, hata wale ambao wanazipenda nchi zao, ni wazalendo, wana- wanalazimika kusema basi, tufanyeje? Hacha nikae hapa, sababu hapa nitalindiwa kidogo heshima yangu, nitakwenda kufanya kazi, nirudi nyumbani, hawatanitazama, labda wataona kama mimi ni mtu mweusi, sio mtu hapa, ni mwamiaja, lakini ile heshima yangu kazini italindwa. hmm na si tatukano kwa kuwa mimi ni wachama fulani au ni, wa, ni au na msimamo na, na, fulani. Haya yote ni matatizo ambayo yanataka yafanyiwe kazi ili watu waweze kubaki nyumbani kwao. Hakuna mtu anapenda kuenda kuishi nje, hakuna huyo mtu hayupo. Bila shaka hiyo kauli tume eh, wasikilizaji wameisikia uh, vilivyo. Abdul Zeimana, ukiwa huko Ubelgiji, nataka tu, kabla tujamkaribisha Mauru Bwana Mwaka, manake ametajwa sana na azungumzie pia masala kuhusu uongozi e, naambiwa kwamba tuna msikilizaji kwenye laini ya simu e, karibu msikilizaji. Nafikiri ni waziri fulani wa masala fulani <laughs> Patrick, lakini mwenyewe atajitambulisha. E, karibu waziri. Naam, asante. ni kwa majina naitwa Sari Bunzari Sari, au waziri wa shida na mpango ya gafla. huwa napiga simu nikiwa hapa maeneo ya Kahama, mkoa wa Shinyanga, nchini Tanzania hapa. Aha, karibu mjadala e, na wetu. Nadhani sana sana tunaangalia kwa vijana wengi wanakimbilia Ulaya na kupitia njia isiyo halali. Mimi katika katika tafakuri yangu ambayo mi naijua wazi kwamba ni kwamba katika wachambuzi wote waliochambua, tuanze na mchambuzi wa kwanza na mchungaji, nimewakosoa kidogo kulingana na kwamba vijana wengi wanaokimbia kule ni wasomi, ukifuatilia sio wakulima, wote ni wasomi ambao wamepitia shule, unaona. Kwa hiyo unapopata takwimu kama hii iliyotamkwa nani, iliyotamkwa na na rais wa chama cha madaktari hapa, mt Dr Elisha Osanti, yeye alibainisha akasema kwamba amesema kwa sasa kuna kuna idadi kubwa ya wahitimu, yani wa masomo ya udaktari, na ambapo tunaona asilimia kubwa kwamba madaktari ambao wameajiriwa ni wachache, madaktari ambao hawajaajiriwa ni wengi, lakini wana elimu kichwani. Sasa wanapokaa wanapokaa bila kuajiriwa, pengine ndio hicho kisa kinachosababisha wakimbilie sasa kule na kupitia njia isiyo halali, na matokeo yake kwenda kupata mikasa. Kwa hiyo mi najua wazi kwamba unapo- unapoanguka huwa tunaangalia pale mahali ambapo umejiikwaa, sio uangalie tu pale mahali ambapo umeangukia. Angalia kule ambako umejiikwaa ndio uanze kuchambua kimoja kimoja. Kwa hiyo mi najua wazi kwamba vijana wote mm -hmm. wanaokimbilia kule, ukifatilia ni wasomi wote, wana elimu zao na wana digrii. Hawezi akimbilia huko Ulaya mtu ambaye hajasoma. Mtangazaji mii niseme mii nadhani tuangalie tuangalie ni chanzo kipi kinachosababisha vijana wakimbie. Tukishali baini hilo hili, nadhani na kuwa vijana tutawapata vizuri, tuna watafanya kazi vizuri. Mi nadhani mawazo yangu ni hayo, mtangazaji. Bila shaka asante sana Sali Bunzari, uh, waziri wa shida na mipango ya ghafla. Huyu ni msikilizaji mpenzi kabisa wa vipindi vya Sauti Amerika. Unaendelea msikilizaji, ndio, ni kweli kabisa, Patrick ni wa siku nyingi. Unaendelea msikilizaji kupata matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ikiwa kama labda ndo unajiunga nasi, ni matangazo au ni kipindi cha LiveTalk ambapo huwa tunaangalia kwa kina na kuchambua na vilevile vile kufanya mjadala kuhusu maswala nyeti, swala la leo likiwa ni jinsi ambavyo hasa vijana wanahama eh, kutoka bara la Afrika na kuvuka uh, pwani ya Mediterranean kuingia Ulaya kutafuta maisha bora, lakini pia kuna changamoto zake. Nilikuwa nimetaja kwamba tutaenda kwake Mauru Bwanamaka, na kisa na maana ni kwamba eh, amemtaja sana huyu uh, Abdul uh, Zeimana huyu uh, yuko Ubelgiji, na hasa ni kwa sababu kuna kauli moja ambayo tulicheza hapo awali, sijui kama ulisikia. Mauru Bwanamaka huyu ni rais wa nchi yako huyo, uh, rais Uhuru Kenyatta. Na kisa na maana nilicheza kauli hiyo ni kwa sababu yeye anaonyesha kwamba anasema vi, uh, viongozi pia wana majukumu ya kuhakikisha hawa vijana hawatoki uh, katika nchi hizo na kuwapa nafasi nzuri. Yeye mwenyewe amekuwa Uh, utawala wake, uh, tumekuwa tukiripoti kwamba anasema vijana wanaangaliwa vilivyo, wanaanzisha miradi na nini. Je, unadhani uh, uongozi sio tu Kenyatta peke yake, lakini katika eneo zima hilo uh, la Afrika Mashariki na Kati, viongozi hao wa kisiasa ambao tumewataja kidogo katika um, wakati tukizungumza hapo awali, wanafanya vya kutosha kudhibiti hali hii? Naam, uh, hiyo nao ni changamoto ambayo hatuwezi kuipuuzulia mbali, kutokamana na kwamba tatizo uh, uh, kubwa ambalo tuko nalo katika maeneo yetu ni kwamba pia tuna tabia ya kuchagua uh, ya kumpenda paka kwa rangi yake, sio kwa kazi yake. Sasa basi tunavyopatia viongozi ama wale watu ambao kwako mamlakani, unakuta wengi wamepata, wamepata nafasi ya kuwa katika mamlaka kutokamana na ukubwa wa makabila yao, sio ukubwa wa fikira zao na haya yanawezeshwa ni nani? Utaangalia idadi ya vijana ni wengi kuliko idadi ya wazee. Sasa hawa vijana wanaporudi kulalamika kwamba tuna utawala mbaya, na pale wanapopata nafasi ya kuweka utawala mzuri wenye maslahi hiyo, hawapo, wanafikiria kikabila. Je, yeah, huo utawala mzuri utatoka wapi? Lakini nafikiri, nafikiri, nafikiri Bwana Maka, Bwana Maka, twende moja kwa moja, maanake hapa tunazungumza wazi wazi. Hapo nchini Kenya kiongozi sasa hivi ni Rais Uhuru Kenyatta. Je, unasema kwamba yeye hajafanya vya kutosha kuhakikisha vijana wanasalia humo nchini? Sema tu wazi. Nitakwambia wazi ni kwamba hajafanya ya kutosha, hajafanya ya kutosha kutokana, anajitahidi lakini kadiri anapojitahidi analemewa na washikadau wa ufisadi katika nchi hii, kutokamana na kwamba kila wanapojaribu kunyorosha miundombinu ya kiserikali hususan, kuweka kupiga vita, si jambo zima ama mchakato mzima wa ufisadi, masuala ya rusho, hajakuwa mkali ya kutosha, kutokamana na kwamba hata sahi kwamba Ha, hana chochote cha kupoteza cha kisiasa, lakini anajaribu, kwamba, anajaribu, anapapasa papasa tu tu, lakini akiwa amevaa gloves. Yani ni kupapasa tu, kutokana na kwamba Kenya kwa mfano saa hii inao mazingira endelevu ya kuwezesha watu wote kuweza kujikimu na kujifaidi kwa sekta zote ambazo zipo, walakini utaangalia kwamba tuna tatizo kubwa, ni kwamba mfumo wetu bado ambao tunaokwenda nao, kwa mfano tuna senti za kina mama tuna senti za vijana, tuna benki ambazo zinatembea kwenye simu za rununu sahii hii zinakubembeleza we ukope, unaona, lakini maeneo ma, ma, endelevu ya, ya, ama ya uwezeshaji ya kibiashara bado unakuta yanabanwa na mazingira ya kifisadi kiasi kwamba yanabana watu kuweza kufaulu kwa, kwa namna ile ambayo inaotekania. Na haya ni mambo ambayo kwamba ni jukumu la uongozi, lakini mbali na uongozi huu, uongozi lazima usukumwe uweze kuwajibika. Wale watu wa Europe wanaonekana wamenyoroka vile, hawakunyoroka kwa sababu walizaliwa wakiwa wamenyoroka. Walinyoroshwa ni wananchi wa nchi zao Waamerika vile vile walinyoroshwa na wenye rais leo. Tukumbuke kisa cha Hosni Mubarak, tukumbuke kisa cha huyu rais ambaye amengatuliwa mamlakani Sudani, Bashiri ametolewa na nani? Ametolewa na harakati za vijana vijana mm -hmm. Wamekasirika, wamekataa kata kata na wakasema, wakasema ah, hapo ilivyofika sasa, lazima tukutoe, kutokana na kwamba mm -hmm. uongozi wako unatudhuru. Yeye kama wale wasudani wangekubali, wapange njama wote, waende wakaingie Libya, wapande vihori waende, waende nini, France ama Italy ama nini, yani mabadiliko maka... ni, ni, ni, sana yangepatikana bwana. Makala zima hawa wachukue huu mfano, asante sana kusababisha uh... mabadilisho wenyewe, asante sana wenyewe. Ninavyoelewa uh... kauli yake Patrick ni kwamba uh... ingawaje kama ma... Na raisi na viongozi hawafanyi wa vya kutosha mm -hmm. eh, bado sio sababu uh, mwafaka ya, ya vijana kuanza kutoka nje, kwamba watengeneze wakiwa humo humo. Haya <laughs> eh, eh. Aya, uh, bmj nafikiri tumsikilize msikilizaji mwengine eh, kabla ya kusoma maoni ya wale ambao wameandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Bila shaka, asante sana vioe, kwa kunipa nafasi hii. Jina langu ni Wanyela Evans, nikiwa hapa Bungoma Kaunti nchini Kenya, Ningependa kuchangia katika hii mada ya leo kuhusiana na baadhi ya vijana ambao wanahatarisha maisha yao, e, katika pilikapilika zao za kujitafutia maisha, na vijana hao huhatarisha maisha yao wanapotumia njia za mkato kama vile kusafiria baharini, kitu ambacho huwa kinachangia. Na sababu kuu ambayo huwa inachangia ni baadhi ya vijana hawa hawana hela za kutosha za kusafiria kutumia uh, uchukuzi wa angani na jambo ambalo linawasukuma hawa vijana kuenda katika nchi za Ulaya kutafuta maisha mazuri ni kwamba baadhi ya nchi ambazo wanatoka haswa za Afrika Mashariki, kuna hali tata ya uchumi, gharama ya maisha imepanda. Kwa hivyo vijana hawa wanaona ya kwamba katika nchi za ng'ambo ni ako kuna, kuna kazi ambazo zinawalipa vizuri. Wanapata wengine, wanaposafiri hivyo wanapata ajali baharini, wengine wanatekwa nyara na maharamia na no, maisha hayo wanayaweka hatarini. Ni Live Talk, matangazo ya moja kwa moja. Tumshukuru huyo msikilizaji kwa mchango wake. Ni matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington, ikiwa leo tunazungumza kuhusu uh, kuhama uh, kwa vijana ambao wanasema kwamba wanaenda kutafuta uh, maisha hmm, bora katika uh, bara Ulaya na kuhatarisha maisha yao wakati wakijaribu kufanya hivyo. Haya, naona sasa tusome maoni ya baadhi ya wale walioandika kwenye Facebook, nikianza hmm, naye huyu Fadhili Fwalinga anasema vijana wengi hawakomi kuhatarisha maisha yao kwenye bahari ya Mediterranean ni kwa sababu ya kwenda kutafuta usalama na maisha mazuri. Wahamiaji haramu wengi wanaovuka mipaka wa, wa bahari kwenda Ulaya, wengi wanatoka nchi za magharibi mwa Afrika, nchi ambazo ni jirani kwenda Ulaya na anasema yuko Tunduma, Tanzania. Haya basi, mimi nikiangalia Patrick, maoni mengi ninayoona ni yale yale, yale ambayo tumeyazungumzia. Wengi wanasema kama huyu Edward Kabamba anasema ni umaskini, wakirudi hawa vijana hushawishiwa, na ndo kinachopelekea vijana kukimbilia ughaibuni na kuhatarisha maisha yao. Lakini kuna mmoja hapa nimeona amezungumza kitu tofauti kidogo mm -hmm. Hussein Machui anasema ni balozi wa Power Family Group, ako kule mpirani Bokomu Moshi anasema hivi e, pia kuna suala la ma, ukoloni mamboleo ambao ulipatikwa katika siasa zetu hali inayosababisha kuiteka demokrasia ndani ya bara la Afrika na kukosa viongozi wanaosijui uh, sijui hapo anajaribu kusema nini lakini mm, anasema na wananchi wao pia wanashindwa kutulia na kufufisha uh, ku, ku, ku, ku, uh, kufanya maisha yao yawe eh, ni mema zaidi, kwa hivyo na kupelekea umaskini. Sasa analeta mm -hmm, kachumba mm -hmm, ya ukoloni mambo leo. Tumalizie na huyu Edward Jacques Edma kutoka huko DRC anasema hapa DRC hapo, hapa Kongo hakuna hata milioneri mmoja. Nani aje awekeze na tuajiriwe sote? Anajiuliza. Jibu hapa haya. Uh, tulikuwa tunataka ni muda ungeturuhusu, tungeungana na mwandishi wetu wa huko Kigali uh, Silvanus Karemera, lakini muda ndio hivyo tena. Nakuenda sababu najua Rwanda uh, ilikubali kupokea na kuwapa hifadhi wale wahamiaji ambao walikwama huko Libya katika bila mazingira shak. magumu sana Na Patrick, hiyo ni taarifa muhimu kwa wasikilizaji he he. Na Rwanda anasema ilifanya hivyo kwa sababu uh, nchi za Ulaya zimekataa kuwapokea hawa watu, kwa hiyo lazima nchi za Afrika zikubali kupokea uh, na kuwapa nafasi nzuri, mazingira mazuri, wananchi wao wa Afrika. Kwa hiyo nataka tu wasikilizaji wetu na kwa hizi dakika ambazo zinasalia kila na mmoja azungumze kuhusu hii hatua iliyochukuliwa na Rwanda kukubali kuwapokea hawa wahamiaji, na nini tufanye au kifanyike ili kuzuia janga hili. Sababu mi nasema ni janga naam, sababu ni maafa mengi yanatokea. Tuelezi wana dakika moja moja, na hasa huyu msikilizaji huyu, um, uh, panelist wetu Abdulzeimana yuko kule Ubergiji, labda hmm, akizungumza pia azungumzie ni nini hasa kikubwa ambacho nchi hizi zimekiona zinakataa kuwapokea hawa Waafrika kutoka. Hacha tuanze naye Mchungaji Charles Mtabwa huko Tanzania. Kwa kweli mimi bado na kwanza, nilikuwa nataka nikatae kitendo hili ki, uh, jambo aliosema msemaji kutoka Shinyanga kwamba wa vijana wengi wanaokwenda Ulaya ni wale ambao wana elimu, na mimi napingana na naye kabisa. Na tena amesema kwamba madaktari wengi wako wamehitimu hawana ajira, si kweli. Tanzania tuna uhaba mkubwa sana wa, wa madaktari, kwa hiyo kila daktari anayehitimu lazima ameajiliwa ukiona daktari ambaye hakuajiliwa ni yule amepewa mahali, kwa mfano amepewa kuenda kufanya kazi mahali ambapo yeye amekataa kwenda kule. Sasa ametaka abaki mjini katika miji mikubwa mm -hmm, afanye kazi kule wakati mm -hmm, huku kwa madaktari wapo, amepelekwa mahali amekataa. na Mchungaji mchungaji, pole lakini uko na sekunde kama thelathini tu, maanake muda umekimbia, zungumzia hilo la Rwanda, basi ndio tuwape nafasi kila mtu sekunde thelathini, wengine so. Mimi nashangaa Rwanda kukubali ku, kukubali kuwapokea ku. Mbona kuna wakimbizi Tanzania wa Rwanda kibao wako bado Kigoma, hawajaenda kule. Sasa itakuwaje wapokea hao wanao kutoka huko ambao, no, wamekataliwa huko Libya au Ulaya, lakini wapo Tanzania wakimbizi wa Rwanda kibao hawajarudi kwao. Basi unafikiri nini kifanyike, lijanga hili kabisa, tulizuie? Mimi nafikiri ni vijana kuamua wenyewe kufanya kazi kwa kujiajiri wenyewe Uwezo huo upo na nafasi zipo. Ni ule ulimbukeni wa kutaka maisha bora pasipo kufanya kazi, hicho tu. Asante sana mchungaji. Uh, mchungaji ukiwa hapa tunakushukuru hata zaidi, lakini twende moja kwa moja mpaka Ubelgiji kwake Abdul Zeima, sekunde thelathini. Naam, kwanza ni mshukuru Bwana mwaka kule Kenya sababu mwaka ametoa kipi kifa, amesema, amezungumzia uh, kin, kipi kifanyike sababu amesema vijana lazima vijana wa, wa, wa wawe wazalendo wa, wa, washike hatima yao kwenye mikono yao eh, watakapokwenda kwenye chaguzi kesho waweke viongozi ambao wanaweza kushughulikia masuala ya ajira ya watu na kuweka miundo mbinu ya kufanya watu waweze kubaki kwenye maeneo yao. Hilo ni jukumu la vijana na wasiokuwa vijana kule Afrika ili kuweza kutoa swala hili njiani. Pili, nataka nishukuru Uh, nchi ya Rwanda angalau mchungaji kule amesema kama bado wako Wanyarwanda. inge nishukuru ni, ni shukuru nchi ya Rwanda kwa kuwa nchi ya Rwanda imechukua msimamo ambao ni wa kibinadamu uh, kwa sababu wale ndugu zetu ambao walikuwa uh, kule Libya ambao walikuwa wameishaanza ku- kuchukuliwa kama watumwa kama watumwa mm -hmm. E, ilikuwa inahitajika warudishiwe heshima yao na nchi ya Rwanda imefanya hili, uh -huh. E, ni shukrani kubwa kwa nchi ya Rwanda. Asante sana Bwana Abdul Zaimana uru. Muda hauturuhusu nikushukuru sana, nimshukuru pia Charles Mtabwa, nimshukuru pia mauru bwanamaka Maka, niwashukuru pia wasikilizaji wote ambao walichangia kwenye mjadala wetu wa leo, namshukuru pia msimamizi wa, wa matangazo Hadija Riami, waelekezi wetu Aida Isa na Fiona Wamai Shukrani sana BMJ Mridhi, Patrick Nduimana na BMJ kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia kuanza vizuri weekend.