Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha salamu na mziki, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. na msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Assalamu alaikum. habari zenye muhimu al jioni ya hii leo ni kwamba karibu wanajeshi ishirini wa serikali ya Somalia wameuawa na kumi na nane kujeruhiwa wakati wanamgambo wa kundi la Al Shabab kushambulia kambi ya kijeshi kusini mwa mji mkuu wa Mogadishu. Maafisa wa usalama wameiambia Sauti ya Amerika kwamba wanamgambo walilipua bomu la kujitoa mhanga ndani ya gari katika kambi ya jeshi la El Salin na kufanya shambulizi la bunduki baada ya mlipuko huo alfajiri ya hii leo. Afisa wa jimbo anasema kwamba wanamgambo walichukua udhibiti wa kambi kwa muda na walikuwa na kundi kubwa la wapiganaji waliohusika. Hata hivyo, msemaji wa kikosi maalum cha Somalia Maulid Ahmed Hassan ameambia Sauti Amerika kwamba mapigano yalidumu dakika 40 akisitiza kwamba wanajeshi walifanikiwa kulinda kambi hiyo. Anasema wanajeshi zaidi wamepelekwa kuimarisha usalama. Hassan anasema wanajeshi waliwaua wana mgambo kumi na watatu lakini hakukubali kusema idadi ya wanajeshi wa serikali waliouliwa. Shirika la Afya Duniani WHO linaeleza kwamba Tanzania haijajibu ombi la kutoa habari kuhusiana na watu wanaodhaniwa wameambukizwa na virusi vya Ebola. WHO ilitoa taarifa hapo jana ikieleza kwamba imefahamishwa juu ya ripoti zisizo rasmi kuhusu watu kadhaa walioambukizwa na Ebola waliopo katika sehemu mbalimbali za nchi hiyo. Taarifa inasema kwamba mtu mmoja anayetambuliwa amepatikana na virusi hivyo mjini Dar es Salaam, kufuatana na ripoti zisizo rasmi, ameweka katika karantini katika maeneo yasiyojulikana idadi. WHO inaeleza kwamba kutopata taarifa rasmi kutoka kwa maafisa wa Tanzania kunasababisha kuwa na changamoto kubwa kutathmini kiwango cha hatari kilichoko. Rais Donald Trump wa Marekani anasema haijafanya kosa lolote wakati wa mazungumzo ya simu na rais mpya wa Ukraine Volodymyr Zelenski, wakati kuna habari kwamba Trump alimhimiza kufanya uchunguzi dhidi ya kijana wa makamu rais wa zamani na mgombea anayetazamiwa kukiwakilisha chama cha Demokrati katika uchaguzi wa rais mwakani, Joe Biden. Akizungumza na waandishi wa habari hii leo, Trump alieleza mazungumzo yake ya simu na Zelensky yalikuwa barabara kabisa. Anasema kwa sehemu kubwa mazungumzo yalikuwa ni ya kumpongeza, maswala ya ulaji rushwa, akiongeza kusema ilikuwa kwa sehemu kubwa kueleza ukweli wa mambo, wa kutotaka watu wao kama makamu rais wa zamani Joe Biden na kijana wake kuendeleza ulaji rushwa nchini humo ambayo tayari inakumbwa na tatizo kubwa la rushwa. Kufuatana na vyombo vya habari, rais Trump alimhimiza Zelensky mara saba wakati wa mazungumzo hayo kumfanyia uchunguzi kijana wa Biden. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Ukraine Vladimir Peristeko alikanusha jana kwamba Trump alimhimiza Zelenski wakati wa mazungumzo yao, akiambia kituo cha habari cha Hordeske kwamba Ukrain haitoingilia kati siasa za ndani za Marekani hata ikiwa nchi hiyo iko na uwezo wa kufanya hivyo. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo amesema Marekani inafanya kazi kutafuta suluhisho la kidiplomasia kumaliza mvutano na Iran ambayo inatuhumiwa kuhusika na mashambulio katika vituo vya mafuta vya Saudi Arabia, lakini ameonya ikiwa diplomasia haitafanikiwa, Rais Trump atachukua uamuzi unaohitajika kufikia malengo yake. Pompeo amekiambia kituo cha ABC News kwamba uamuzi wa hivi karibuni wa serikali ya Marekani kupeleka wanajeshi zaidi Saudi Arabia ni kuwasaidia kuimarisha uwezo wao na kufanya hali kuwa ngumu zaidi kwa Iran kushambulia. Rais Hassan Ruhani wa Iran alisema hii leo kwamba kuwepo kwa wanajeshi wa kigeni kwenye Ghuba ya Uajemi kunazusha hali ya ukosefu wa usalama katika kanda hiyo. Kwa upande wake, Umoja wa Mataifa umetangaza kwamba umepeleka ujumbe wa wataalamu wane wa kimataifa hadi Saudi Arabia kuchunguza mashambulio ya Septemba kumi na nne. Waandamanaji wa Hong Kong waliharibu kituo cha treni kingine chini kwa chini na kuchora kwenye bendera ya China hii leo wakati wa maandamano ya siku ya pili ya mwishoni mwa wiki kutetea demokrasia. Maelfu ya waandamanaji wengine walikusanyika ndani ya jengo kubwa la maduka katika mtaa wa Shatin na baada ya hapo wakafunga njia ya kuelekea maduka hayo na kuwasha moto. Polisi wa kupambana na ghasia walifyatua mabomu ya kutoa machozi ili kuwatawanya. Wakati huo huo, maafisa wa, wa Hong Kong wamepunguza huduma za usafiri wa basi na treni kuelekea uwanja wa ndege katika hatua ya kuzuia waandamanaji wanaoipinga serikali kuelekea katika mojawapo wa viwanja vyenye shughuli nyingi kabisa duniani na kijana Greta Thunberg mtetea haki za kutetea mazingira na mabadiliko ya hali ya hewa amewaambia mkutano wa vijana wa Umoja Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa kwamba maandamano yaliyofanyika siku ya Ijumaa yanaonyesha kwamba vijana wako pamoja na tayari kupambana kutafuta suluhisho kwa mabadiliko ya hali ya hewa. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti Amerika, Kiswahili, so ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Sunday Shomari, msikilizaji Jumapili ya leo nitakuwa ni kuporomoshea salamu zako kutoka hapa moja kwa moja Washington DC. Na moja kwa moja basi, mwenye bahati ya kutufungulia kipindi chetu cha salamu hii leo si mwingine ni wewe, Priscus Anaeli Sambaya kutoka Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zako za jumaapili hii leo unapenda kwanza kabisa ziende kwa mtangazaji wa zamu, na kumwambia asante sana vilevile vile unapenda ziende kwake Kashinde, mjomba wa watu, kumsahau Solomon Njiko akiwa Nzega, Sombi Mtemi akiwa Mamise, Singida, fundi kinyozi Michael Nunga akiwa Nzega, Basila binti Kimario akiwa Pasua, Moshi, Neema Kimario wa Moshi na Eric Victas Masawe akiwa kule Kimaina, Rombo kule Moshi. Unawaambia ujumbe Uzee haukimbiwi jamani. <laughs> sare sana. Ujumbe maridhawa kabisa huo. Zamu ni yako wewe, Jumanne Paul Msanga kutoka Chikoli, Manyoni, Tanzania. Unapara zako salamu unasema ziende kwake Mapigano Jacobo akiwa Katanga, huku msahau Baraka Raban akiwa wapi hujasema, Tito Jeremia kinyozi mstaafu CDF Guru eh, Juma Mashaka Subi Mkonole, Juventus Joasn Tarima, Mohamed Salimu Dinya, pia uja msahau Masumbuko Elias na pia unasema mkumbuka Emily James na Amadi William. Ujumbe unawambia ukipata salamu nawe kumbuka kumrudisha salamu yule aliyekusalimia. Asae sana na kamata barua pepe yako Elia Umoja, ukiwa wapi, Dar es Salaam. Haya basi, unapenda salamu zako ziende kwa Mrisho Mdemo akiwa Iringa, Tanzania. Wakumbuka mtu mmoja tu, hii safi kabisa. Haya basi, zamu ni yake, nani ni yake? Huyu Roacom Padrao Alimasi akiwa Bujumbura, Burundi, kule mitaa ya Buyenzi anasema salamu zake za leo napenda ziende kwa wote wagonjwa walioko mahospitalini. Safi sana kwa kumbuka wagonjwa na wote, unasema waliofungwa magerezani. Safi kabisa, na bila kumsahau unasema unawafikishia, maana yote yaliotokea wanasema ni mpango wa Mungu kwa hayo wanayopitia. Basi salamu hizo kwa watu maalum kabisa, hii leo ni kwake kutoka kwake Roacom Padrao. Haya basi, kutoka huko Buyenzi Burundi naelekea hadi wapi? Mbulu Manyara, Tanzania nakutana naye Simon Shauri. Simon Shauri, unapenda salamu zako, nasema ziende kwa mjomba wa watu Goligota Magabe, salimu mwenjenu Dania Yona, huku msahau Vedasto Romani Miraji Zakaria Mjuanga na Majaliwa Bususu, na huku msahau nasema Musa Abdullah na wengine wote. Unawambia jamani, ujumbe tukumbukane katika salamu Zamuni yake Banza Kabembe, yuko wapi? Delav Rockford Illinois, hapa Marekani. Unapenda salamu zako, anasema zina kila mtu anayekufahamu na watangazaji wote wa VOA au sauti ya Amerika. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu wote hapa, anakuambia ndugu yangu Banza, asante sana sana sana. Haya, moja kwa moja basi, tupumue pumue na kibao cha muziki eh, alafu tutasikiliza wale ambao watatoa salamu zao kwa njia Naitwa Emmanuel Asukulu Blea, niko Kentucky, niko Louisville Kentucky, Marekani na napendelea na kuwasalimia wafuatao. Kwanza namsalimia mama yangu mzazi, yuko hapa Marekani Tennessee Nashville, anaitwa Laeli Asukulu Blea. Wa pili, namsalimia baba angu mzazi, yuko Tennessee Nashville, na anaitwa Sukulu Mchobwe. Watatu namsalimia mdugu yangu ambaye yuko, yuko Tanzania kambini Nyarugusu anaitwa Akili Mshikwa. Wa nne namsalimia kaka yangu ambaye anaitwa Maenda, yupo kambini Nyarughusu, kijiji cha Detroa. Wa tano namsalimia rafiki yangu mpenzi, imemwacha kambini, anaitwa Amos. Sita nawasalimia ndugu zangu wote waliomo kambini Nyarugusu pamoja na mjomba wangu Ruti Bailanya, yupo Kongo Baraka. Wa sita namsalimia mama yangu mdogo ambaye anaitwa Sofia yupo kambini Nyarugusu, kijiji cha ashi ya kwanza. Saba, namsalimia kaka yangu ambaye anaitwa bezone Abu, yupo ni bezone wa kijiji cha Kide, yupo kambini Nyarugusu, Tanzania. Wa saba nane, namsalimia rafiki yangu mpenzi ambaye sitaki kumsahau sana, anaitwa shabani Lukube, yupo hapa Marekani, yuko katika jiji la Ohio hapa Marekani. Tisa, namsalimia wanangu nawasalimia wanangu wote, mmoja akiitwa Chance Emmanuel, mwingine Blair Emmanuel, Lail Emmanuel, Tomas Emmanuel, bila kusahau kahawa ambayo anaitwa Matayo Emmanuel, na mdogo wamba mmewacha Kongo, wamewacha kambini ya Ruguso, anaitwa Ezra Emmanuel Blair. Ujumbe, nawatakia siku njema ndugu zangu wote, na tukumbukane kupitia VOA America. Asante sana ndugu yangu, na kutakia shughuli njema bana Emmanuel Asukulu Blair. Haya, unangea na Richard Galila kutoka pande za Lulembela hapa ambayo yuko wilaya ya Mbogo mkoani Geita. Salamu zangu za kwanza zinazipetelisha kwake Mperua Sekela, rafiki yangu huyu akiwa pale Niviogero Nyikonga. Za pili ni kwa Gorigota Magabi jem pale Geita. Za tatu ni kwa Faustini Jemsi aliyoko Mwingiro ambayo iko wilaya ya Nyakwale. Tatu ni kwa Jemsi Manwali akiwa Nyakwale, mwingiro hapo hapo une ni kwa Petro Manuali pale pale Yarugujina. Za tano ni kwake Selemani Manuali ambaye ni baba mkubwa huyo, akiwa pale Mwingiro ya Ngwale. Za sita ni kwake huyu mas, Masanja Kuyanja, huyu msanii wa Mwakiyenja Kagongwa hapo. Saba ni kwake huyu Yukasi rupoziali maarufu mwanamasoraneseti kikoma koma. Nane ni kwa Paskali mdugani mkulima wa Ushirombo. Tisa ni kwake kazimilimakoa yakiwa hospitali se ya Biharamulo. Kumi ni kwa Bonifasi sizini baba sirapia wa Katoro. Ujumbe mimi ninawatakia kazi njema watangazaji wote. Nashukuru sana kwa ajina, anaitwa Kurwa Mahona, napatikana kijiji cha Mangungu Igunga. Nataka kutuma salamu leo Jumapili hii, ni kwa kwanza kabisa kwa pocha wangu Doto Mahona, pili kwa Doi Mkama wa Igunga, tatu kwa Buhu Magembya akiwa Legeza Mwendo, nne kwa Masini Machumu akiwa Jeika tano na zituma ziende kwa rafiki yangu anaitwa Ayona Mhita wa Dodoma. Sita na zituma ziende kwa rafiki yangu tena akiwa huko Mbeya, kwa anaitwa Amadi William au Baba Daton. Salamu za saba ni zitume ziende kwa rafiki yangu akiwa huko huko Dar es Salaam, anaitwa Machia Machibia akiwa huko Dar es Salaam. Ujumbe nawaambia tuendelee kusikiliza VOA, ni mtambo mnene unasikika wasikosikika. Asanteni sana <laughs> Asante sana, nimependa hiyo mtambo mnene. Shukrani sana. Haya, kila laheri kule Igunga, nakushukuru sana sawasawa. Karibu Igunga, asante sana. Basi baada ya kupata salamu hizo za simu, msikilizaji wa kipindi hiki cha Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika cha salamu basi tupoze poze makuu yetu, tupoze na kibao cha muziki, kibao cha chari kwelikweli kwa mwanamuziki huyu kutoka kule nchini Kenya. Si mwingine msikilizaji, Victoria Kimani anakuja na kitu chake akishirikiana washit, akishirikiana na Seco D. Sikiliza vitu hivi, msikilizaji. Sani sana ni Victoria Kimani, huyo msikilizaji akiwa naye sako d kwenye kitu hicho washet. Basi moja kwa moja tunarudi kwenye salamu eh, kwa njia ya barua pepe. natamata kadi yako Mkombozi Katambwe, ukiwa DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, unapeda salamu zako zaende kwake mama yako mzazi, mlenga mtambala wa sapote pale alipo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, na ungependa kumsikiliza Ali Kiba, basi sio na wasiwasi, baadaye itaweka hicho kitu hali kadhalika na kamati kadi yako Fuso wa Fuso kutoka wapi? Ili mela Mwanza, Tanzania. Kwanza napea salamu zako zinaenda kwake Edward Nshashi Salibu Unzari, Frank Sheyo, Jafari Kopo huku msahau Frank Mtei, Shukuru Ndembo. Na ujumbe unawaambia, salamu sio umaarufu bali salamu hutolewa na mtu anayekupenda. Asante sana. Baada ya ujumbe huo, ni kamati kadi ya nani? Ni yake yeye Mbega, Mbaga Charles Kubeja. Unasema weye ni baharia wa ndoa, ukiwa wapi? <laughs> Haya, sijaisikia hii baharia wa ndoa. <laughs> Kazi kwelikweli. Anapata salamu zake ziende kwake mashaka subi mkonole kashinje, mjomba wa watu na wasema, na baba yako mzazi Charles kubeja akiwa Geita. Ujumbe anasema nani, kama VOA Swahili. <laughs> Aya, sante sana, hakuna mwingine kama VOA Swahili. Umesema kwelikweli ndugu yangu. Zamuri yako wewe, deluxe buela ebuela unasema huko kambini Nyarugusu, Kasulu, Kigoma, Tanzania, kwenye kambi ya wakimbizi. Salamu zako unasema ziwafikie wote ndugu jamaa na marafiki wote, unasema popote pale walipo. Husein Nasoro, ukiwa Nzega pena salamu zako pia, unasema kwa ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo. Mwingine ni nani huyu? Ni Bernard san Korbariet, salamu zako unasema ndani ya VOA nazivika kwa mashabiki wote wanaokufahamu. Unasema jamani, niko kule soi kule, kule nchini Kenya. Neema Lukumayo ukiwa, ukiwa kule nchini Tanzania mitaa ya Arusha, zako salamu unasema zafikia yako Oleis Wilson Paul, Sixbat Neema, Godwell na Vero Kiriku, wakiwa Magugu Manyara, na unasema ujumbe unawapenda wote. Asante sana kwa ujumbe, aridhawa kabisa huo, Benard Rono, Salamu zako unapenda ziende kwake Cris Nyai Biosi Lingane Nyanjom na Benjamin Sumuko wote wakiwa nchini Kenya. Kipindi unawaambia jamani, mambo yote ni salamu na muziki, hashtag salamu na muziki. Safi kabisa, moja kwa moja. Basi nikikamata kadi yako, wewe ni nani? Ngaola wa mtu ngani? nasema kwanza kabisa nawatakieni wote kazi njema, asante sana. Na pia unapenda salamu na muziki, salamu ziende kwake Bos wa Mtongani, Dar Essalam, Tanzania. Na pia umemkumbuka Musa Abdullah Sudi Kibaso Saria Sajidu Juma Makamba, na pia unasema ujamsahau Shabani Rapwi au kijana mchapa kazi. Haya, zamuni yake nani? Awaz Thomas unapenda salamu zako, anasema zene kwa mzee wako Efraim Thomas akiwa Manyovu, Kigoma, Tanzania masaa Mungu aipe familia yake maisha marefu. Bila shaka moja kwa moja, basi tukaendelea na salamu za muziki na kamata kadi ya nani, ni kadi yako wewe King Sofa, Nyegezi, Mwanza, Tanzania. Unapenda salamu zimfikia, unasema Kashinje, mjomba wa watu na marafiki, ndugu jamaa wote wanaokufahamu Zamuni yake nani? Juventus Joas Ntalima wanapena salamu zako, ukiwa safarini kuelekea Dodoma, ziende kwa wazazi wako Joas Ntalima na Savelina Paul, wote wakiwa, wakiwa Mkitangaro, wanasema Nyabisindu Kabanga kule Ngara. Haya, zamuni ya nani hivi sasa? Zamuni yake Vasco Mwakyusa, ukiwa Gongo la Moto, Dar es Salaam, Tanzania salamu zako moja kwa moja wanasema za Jumapili hii ziende kwa Tunza Godfrey Makapenda, Joel Moga, huku msahau Nazaret Mwakipembe, Anyitike Filemon Msafiri, kwa Inesi na Filbert Jonathan Kinshambi, bila kumsahau anasema King Obed Zenobi. Wewe sasa ndio unakamilisha kipindi hiki cha salamu, na moja kwa moja nipate tena kibao cha muziki ambacho kitakamilisha kabisa matangazo haya jioni ya leo, moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Jina langu ni Sandey Shomari. Msikilizaji ulikuwa nami katika salamu za leo. Nikutakie, ni kutakieni wote jumapili njema kutoka hapa Washington DC, na mwana Ali Kiba yuko tayari kabisa, kama baadhi ya msikilizaji alivyotaka hapa kusikiliza aje, atupe vitu vizito kwelikweli. Ali Kiba huyo, msikilizaji anakenya, kitu chake seduce me, moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam Tanzania. Ali Kiba huyo, msikilizaji Sande na msikilizaji, mtanikalia radhi, muda umemalizika. Alikiba hatoimba kwa hii leo, wakati mwingine, kwa sababu muktasari wa habari. Karibu wanajeshi ishirini wa serikali ya Somalia wameuawa na kumi na nane kujeruhiwa wakati wanamgambo wa kundi la Alshabab kushambulia kambi la kijeshi kusini mwa mji mkuu wa Mogadishu. Serikali wanasema wameua wanajeshi kumi na tatu wa Al-Shabab. Shirika la afya duniani limeeleza hii leo kwamba Tanzania imeshindwa kujibu ombi kuhusu habari za watu wanaodhaniwa wameambukizwa na Ebola. Serikali ya Tanzania inasema haina mtu ambaye ameambukizwa na ugonjwa huo wa hatari. Rais Donald Trump wa Marekani anasema hajafanya kosa lolote wakati wa mazungumzo ya simu na rais mpya wa Ukraine Volodymyr Zelensky, wakati kuna habari kwamba Trump alimhimiza kufanya uchunguzi wa mtoto wa rais wa zamani Joe Biden ambaye anasema kwamba ni kosa kubwa la utumiaji mbaya wa madaraka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anasema Marekani inafanya kazi kutafuta suluhisho la kidiplomasia kumaliza mvutano wa Iran, ambayo inatumiwa kuhusika na mashambulio katika vituo vya mafuta vya ve Saudi Arabia. Lakini ameonya ikiwa diplomasia ifanyi kazi Rais Trump atachukua maamuzi yanayohitajika kufikia malengo yake. Mwisho wa muktasar wa habari kwa leo. Na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.