Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamis asubuhi ikiwa ni Septemba 26 mwaka huu wa 2019. Karibu sana katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tuna ripoti kuhusu baadhi ya washiriki wa shiriko, mkutano wa amani katika eneo la Beni wataka juhudi za pamoja zichukuliwe kusitisha ghasia ili raia waishi kwa amani na bila ya hofu. Wetu sisi imani inasema umoja ni nguvu. Kupitia mpango huu tunaamini kama inaweza wezekana. Na katika ripoti nyingine, baadhi ya kinamama katika wilaya ya Mpigi kusini mwa Uganda wanakusanya mifuko ya plastiki na kutengeneza mikoba ili kuhifadhi mazingira kutokana na athari ya takataka za plastiki. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Iran Hassan Rouhani aliwaambia viongozi wa dunia jana Jumatano kwamba hakutakuwa na mashauriano yeyote na Marekani iwapo vikwazo vya kiuchumi vinaendelea kuwepo. Marekani ilichukua hatua ya vikwazo ikilenga sekta kuu ya mafuta nchini Iran baada ya kujitoa mwaka jana katika mkataba wa mwaka 2015 ambao unadhibiti programu ya nyuklia ya Iran. Utawala wa Trump ulisema kwamba mkataba kati ya Iran na mataifa yenye nguvu duniani hautafanya, haukufanya vya kutosha kuizuia Teheran kuendelea na utengenezaji wa silaha za nyuklia. Teheran tangu wakati huo ilivuka baadhi ya viwango vilivyowekwa katika mkataba huo, ikieleza kwamba mataifa mengine yaliyoshiriki katika utiaji saini mkataba huo hayasimamii sehemu ya mkataba huo, hususan katika kuhakikisha Teheran inapata nafuu ya vikwazo. Maelezo kuhusiana na mazungumzo ya simu ya mwezi Julai kati ya Rais wa Marekani Donald Trump na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky, yanaonyesha Trump aliwataka maafisa wa Ukraine kumchunguza makamu rais wa zamani Marekani Joe Biden. Wademokrat wanasema maelezo hayo yaliyotolewa na White House yanathibitisha mashaka yao kwamba rais alikuwa akiendesha sera za mambo ya nje za Marekani kwa manufaa yake binafsi ya kisiasa. Hata hivyo, Rais Trump alipouzia maelezo hayo kwamba kila kitu walichosema si kwamba ilikuwa ni makosa. Wabunge kadhaa wa Republican pia walimtetea rais hiyo jana Jumatano wakisema maelezo hayo hayaonyeshi kitu chochote cha kumtia hatiani. Akizungumza na waandishi wa habari baada ya mkutano wake wa pamoja na Zelenski pembeni ya kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko New York hiyo jana, rais Trump alisema anaunga mkono juhudi za kiongozi wa Ukraine za kupambana na rushwa iliyokithiri na kupuuzia shutuma zinazomkabili dhidi ya Biden na mtoto wake wa kiume Hunter Biden. Mama wa msichana huyo ambaye alisafiri kwenda Uingereza akitokea Bahrein huenda akarejeshwa nchini kwake huko Sudan, na ameelezea masikitiko, huku machozi akimtoka, kwa mtoto wake wa kike anaweza kukabiliwa na ukeketaji. Sudan ni moja ya nchi zenye viwango vikubwa vya ukeketaji wanawake na wasichana FGM hapa duniani. Wasichana wengi wanapitia utaratibu huu ambao wasichana wenye umri kati ya miaka mitano na tisa ndio waathirika wakuu. Mahakama ya kifamilia ya Uingereza imesema kuwa msichana huyo huenda akakabiliwa na ukeketaji kama akichukuliwa nje ya nchi baada ya idara ya ustawi wa jamii kuwasilisha maombi ya kuomba alinde na kuzuiliwa kuondoka nchini. Lakini wizara ya mambo ya ndani ya Uingereza ambayo inakabiliana na, na masuala ya uhamiaji imetoa changamoto kwa mahakama kutumia nguvu yake kuzuia kufukuzwa nchini kwa msichana huyo, na jana mahakama hiyo imekiri kuwa haina nguvu kama hizo. Uingereza imehusika sana katika juhudi za kupambana na ukeketaji katika nchi ambazo zina utaratibu huo hasa katika baadhi ya sehemu za Afrika ambako inaonekana kama kiongozi wa kimataifa katika suala hili. Shukrani sana Khadija Riyami, katika ripoti ya shirika la habari la Reuters inayoripoti kuhusu mahakama ya Uingereza ambayo jana ilisema kwamba haina mamlaka ya kusitisha kufukuzwa nchini kwa msichana wa miaka kumi ambaye yuko katika hatari ya kukeketwa baada ya mamlaka kukataa maombi ya hifadhi ya mama yake. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Jeshi la Marekani lilisema shambulizi la anga la Jumanne kwenye malengo ya Islamic State nchini Libya liliua wapiganaji kumi na mmoja wa IS. Komandi ya Marekani Africa, AFRICOM, ilisema shambulizi la anga karibu na mji wa kusini magharibi mwa Libya wa Morzok lilifanywa kwa ushirikiano na serikali ya kitaifa nchini Libya. Wiki iliyopita Marekani ilifanya shambulizi la anga nchini Libya, pamoja na shambulizi la kwanza mwaka huu dhidi ya makundi yenye msimamo mkali wa kiislamu katika nchi za afrika kaskazini. Shambulizi hilo pia lililenga washirika wa IS nchini Libya karibu na Morzok na kuwaua wanamgambo wanane. Kamanda wa AFRICOM jenerali wa jeshi la Marekani Stephen Townsend alisema wakati huo shambulizi lililenga kuwamaliza viongozi pamoja na wapiganaji wa ugaidi na kuvuruga harakati zao za kigaidi. Rais wa Israel amemtaka waziri mkuu wa nchi hiyo Benjamin Netanyahu kujaribu kuunda serikali mpya baada ya uchaguzi wa wiki iliyopita kutopatikana mshindi wa moja kwa moja na hivyo umezorotesha nchi. Ofisi ya rais Ruven Rivlin ilitoa tangazo baada ya kukutana Jumatano na Netanyahu pamoja na mpinzani wake wa karibu Benny Gantz. Rivlin anajulikana ana jukumu la kuchagua mgombea anayeamini kwamba ana fursa kubwa ya kuunda serikali ya umoja, baada ya wote Netanyahu wala Gans kutopata uungaji mkono unaohitajika wa kupata wingi wa viti katika bunge. Rivlin aliongoza mikutano miwili ya awali wiki hii kati ya wanasiasa hao, akitumaini kufikia makubaliano kati ya chama cha kiconservative cha Netanyahu cha Likud na ushirika wa mrengo wa kati na wastani wa Blue and White unaoongozwa na Gantz. Mazungumzo yalimalizika bila kupata suluhisho juu ya nani anatakiwa kuongoza serikali mpya ya umoja. Gantz anasema hatoshiriki katika serikali inayoongozwa na Netanyahu kwa sababu ya matatizo ya kisheria ya waziri mkuu huyo. Netanyahu ana nia ya kuendelea kubaki madarakani kama waziri mkuu licha ya uchunguzi wa rushwa unaoendelea dhidi yake. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA na habari iliyopo umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko New York, ambapo mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa umeingia siku ya pili hapo jana, kwa baadhi ya viongozi wa mataifa wanachama wakiwahutubia ujumbe wa baraza hilo. Jana Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya alipanda jukwani kwa wahutubia ujumbe wa mkutano. Nimezungumza na mtangazaji wetu Ed Ligongo akiwa New York na kumuuliza hotuba ya rais Kenyatta imelenga maeneo gani haswa. Kubwa zaidi ni ule mgogoro baina ya taifa la Kenya na Somalia, ambapo rais Uhuru Kenyatta amesema wao kama Kenya wanaheshimu yale ambayo yameelezwa na Umoja wa Afrika na kusisitiza kwamba mgogoro huo lazima wahakikishe kwamba wanautatua kidiplomasia zaidi, lakini suala lingine ambalo Uh, rais Kenyatta amelizungumzia ni maendeleo na hatua mbalimbali ambazo Kenya inazipiga na kuahidi kwamba wao kama Kenya wanachotaka kukiona kinafanyika ni vijana wanapewa nafasi ya kuendelesha, kuendesha taifa lao na dunia kiujumla, na kusema kwamba wao kama Kenya wanatoa fursa kwa vijana na si kuwaacha kuwa kama watazamaji wa yale ambayo yanafanyika, lakini kingine ambacho rais Uhuru Kenyatta amekigusia ni namna Kenya ilivyotumia muda mwingi katika kuhakikisha kwamba inalinda uh, amani nchini Somalia, ambapo eneo limekuwa lina changamoto, na akagusia kwamba kutokana na hilo, Kenya imekuwa ni moja kati ya mataifa ambayo yameathiriwa sana na suala zima la ugaidi ambao unatoka nchini Somalia. Kila rais ambaye anakuja hapo au kiongozi wa kiafrika anazungumzia malengo ya maendeleo endelevu. Je, yeah, amezungumzia nini kuhusu malengo ya maendeleo endelevu? Alichokizungumza rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ni kwamba Kenya bado ni muumini mkubwa kabisa wa maendeleo endelevu, na imekuwa ikijitahidi kuhakikisha kwamba inafikia yale malengo na si kuimba wimbo tu ambapo uh, kwa namna moja ama nyingine ametaka uh, mataifa mengine vilevile ulimwenguni kuhakikisha kwamba si kuja tu hapa jijini New York na kutoa hotuba, lakini viongozi wanaporejea katika mataifa yao basi hawawajibiki ipasavyo. Ameendelea kuliahidi Baraza la Umoja wa Mataifa kwamba Kenya yenyewe itaendelea kuhakikisha kwamba uh, pale inapofika ule muda ambao wamejiwekea yenyewe itakuwa katika hali nzuri kabisa ya kufanya tathmini na kuona kwamba imefikia malengo hayo. Je, kuna kiongozi gani mwingine tena wa taifa la Afrika ambaye amezungumza katika mkutano huo hapo jana? Kiongozi mwingine wa Afrika aliyozungumza ni uh, Rais Emerson Mnangagwa wa Zimbabwe, ambaye yeye vile vile katika kugusia mabadiliko ya hali ya hewa akakumbushia kile kimbunga ambacho kilikumba taifa lake, hali kadhalika taifa la Msumbiji. Lakini kikubwa zaidi alichosisitiza ni kwamba suala la mabadiliko ya hali ya hewa si suala ambalo, kama baadhi ya viongozi wanaliona, si suala la msingi sana. Wao wameonja yale machungu ya kitu ambacho amekiita ni moja kati ya ishara kwamba ulimwengu hivi sasa upo katika hatari ya kukumbwa na majanga mengi. Je, yeah, tutarajie viongozi gani tena wa Afrika kuja kuhutubia kwenye Baraza Kuu la Umoja Mataifa? Mpaka muda huu tunavyozungumza na wewe Hadija Riami, bado viongozi mbalimbali wanaendelea kulihutubia hapa jijini New York, na tunachosubiri ni kusikia serikali ya Tanzania nini ambacho itazungumza. Kwa hiyo hivi sasa ndicho ambacho tunakisubiri, lakini pengine katika matangazo yetu yanayofuata, tutaeleza kile ambacho Tanzania yenyewe ambayo inawakilishwa na waziri wa mambo ya nje uh, Palamagamba Kabudi. Mtangazaji wetu Ed Ligongo akizungumza nasi kutoka New York. Tutasikia mengi zaidi kuhusu mkutano huo katika matangazo yetu mengine ya redio na televisheni. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu wa Tanzania kwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea basi na habari muhimu za dunia. Marekani na Honduras walitia saini mkataba jana Jumatano, kama sehemu ya juhudi za Marekani kupunguza mmiminiko wa wahamiaji wa Amerika ya kati wanaojaribu kuvuka mpaka kutoka Mexico. Maelezo zaidi juu ya mkataba huo hayajatolewa. Lakini imekuja baada ya kile inachoitwa na nchi hizo mbili makubaliano salama ya nchi tatu ambapo Marekani hivi karibuni ilitia saini na nchi ya El Salvador na Guatemala. Mikataba hiyo inamtaka mtu yeyote anayetafuta hifadhi nchini Marekani kuomba hifadhi ya kisiasa katika nchi ya kwanza salama aliyoingia baada ya kukimbia kutoka nchini mwake. Ofisa mmoja wa cheo cha juu kwenye wizara ya usalama wa ndani aliwaambia waandishi wa habari kwamba mkataba wa Honduras utawaruhusu wahamiaji kama ikiwezekana kutafuta ulinzi karibu na nchi wanazotoka. Lakini wanaharakati wa masuala wa ya uhamiaji wanakosoa wa makubaliano ya nchi tatu salama wakisema ina wasababishia wahamiaji kukwama katika hali hiyo hiyo ya ghasia na yenye umasikini ambayo wanajaribu kuikimbia. Ripoti ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani ya mwaka 2018 ilielezea Honduras imegubikwa na magenge ya uhalifu na wasafirishaji wa madawa ambao wanafanya uhalifu, wizi wa fedha, utekaji nyara na unyanyasaji na kuwatisha maafisa wa haki za binadamu, maafisa wa mahakama na wengineo. Rais wa Honduras Juan Orlando Hernandez alikutana na rais wa Marekani Donald Trump kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa huko New York hapo jana. Vyombo vya habari havikualikwa kufuatia wasiwasi kuhusu ghasia, wizara wizi wa kura na uwezekano wa machafuko ya baada ya uchaguzi. Wagombea wamekamilisha jana Jumatano kampeni zao za siku sitini nchini Afghanistan, siku mbili kabla ya upigaji kura katika uchaguzi wa rais siku ya Jumamosi, kama inavyotakiwa kisheria. Wapinzani wa rais Ashraf Ghani ambaye anawania muhula wa pili, wanamshutumu kwa matumizi mabaya ya rasilimali za serikali wakati wote wa kampeni. Abdallah Abdallah, mmoja wa wagombea wanaoongoza ambaye pia alishakuwa kwenye mkataba wa kushirikiana madaraka na Ghani kwa miaka mitano iliyopita, alisema Ghani haonekani kupata ushindi na atajaribu kushinda kwa njia ya wizi, lakini hatutamruhusu kufanya hivyo. Mgombea Gulbadin Hekmatia, mbabe wa zamani wa vita ambaye alikubali ombi la Ghani la makubaliano ya amani, alionya kutokuwepo na matokeo mabaya kama uchaguzi hautakuwa huru na wa haki. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA nam, na tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko Uganda. Faith Aweko, raia wa Uganda, mjasiriamali wa uchafu, amebuni njia mwafaka ya kubadili takataka za plastiki kwa kutengeneza mifuko kwa ajili ya matumizi ya kila siku. Mwandishi wetu Halima Athumani ana ripoti kutoka mji wa Mpigi nchini Uganda, na mwenzangu Khadija Riami anaisoma ripoti hiyo. Faith Aweko hana tatizo kuokota uchafu. Ameifanya shughuli hii tangu alipokuwa mtoto, wakati maji ya mvua na uchafu mwingine unapofurika nyumbani kwao, ambako katika nyumba iko kwenye eneo la mabanda katika nyanda za chini karibu na mjini Kampala. Hivi sasa anafanya kazi na wanawake ambao wameajiriwa kukusanya takataka na kuosha mifuko ya plastiki katika wilaya ya Mpigi, kusini mwa Uganda. Mifuko hiyo baadaye inatengenezwa kuwa ni bidhaa nzuri yenye kuweza kutumika kwa muda mrefu zaidi na haiharibiki hata ikiingia maji, na kwa mwonekano ni mifuko inayopendeza. Aweko na wenzake kupitia mradi wa Reform Africa Project walitaka kubadili mifuko ya plastiki ambayo imezagaa mitaani kote nchini Uganda na kuonekana ni kero kwa mazingira wanakusanya chupa za plastiki lakini mifuko ya plastiki inaachwa na hiyo ndio hatari zaidi kwa mazingira. Unaiona imetupwa tu. Baadhi ya watu wanaichoma wengine wanaitupa katika bustani zao ambapo haisaidii katika uzalishaji kilimo. Nchini Uganda, mifuko ya plastiki inaagizwa kutoka nje na utafiti umebaini kwamba itachukua miaka elfu moja kwa kila mfuko moja kuoza kabisa wazo la aweko lilikuwa ni kukusanya na kuipiga pasi na kushona mikoba rachel mema mkimbizi kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya congo anayefanya kazi katika reform africa anasema alipokuwa akiishi katika moja ya kambi za wakimbizi nchini humo kulikuwa na uchafu mwingi wa mifuko ya plastiki ambayo ilikuwa mazalia ya mbu na kupelekea milipuko ya magonjwa lakini masuluhisho yaliyopatikana ni kitu ambacho sio tu kwa watu wa mijini lakini pia kwa wale ambao wako huko nje na wanahitaji kitu kama hicho ambacho ni kizuri kwa mazingira na hatua ambazo zinasaidia katika masuala ya afya yao. Wakati viongozi wa dunia wanakutana kupanga ajenda mpya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuokoa mazingira, Mema na Aweko na wengine katika Reform Africa wanaaminwa na mchango mkubwa katika kuhifadhi mazingira na wakati huo huo kuwa na kipato. Naam, na sasa tukielekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, katika mji wa Beni, kuna mkutano wa siku mbili ambao unaendelea, unajadili hali ya usalama katika wilaya ya Beni ili kubuni njia mwafaka za kusitisha mauaji ambayo yamesababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mbili tangu mwaka elfu mbili kumi na moja. Mwandishi wetu Auster Malivika anatupasha zaidi kutoka Goma. Umoja wa Mataifa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wasema vita ama utumiaji wa nguvu siyo suluhisho kwa machafuko inayoendelea katika muji wa Beni na wilaya zake, kwani ni vita vinavyotokana na rasilimali iliyoko katika eneo hilo, na kawaida migogoro kama hii inahitaji mazungumzo. Deni Bushe anayewakilisha MONUSCO katika kikao cha siku mbili kujadili suluhisho kuhusu tatizo la Beni amesema kwamba ku, ni lazima kuwe mazungumzo kwa kupata suluhu la haraka. <tipo> wanashiriki mkutano huo viongozi kutoka serikali ya mkoa wa Kivu ya Kaskazini, wabunge kutoka serikali ya Kinjasa na vile mkoa, mashirika ya kiraia pamoja na wananchi wa kawaida. Muhindo Nzangi Butondo ni mbunge kutoka bunge la taifa mji wa Kinchasa wakati kazi zitakuwa zikifanyika, ndio tutaona kama mwelekeo wa mkutano unaweza kusaidia ili mizozo na migogoro ambayo inakuwa mitaani inaweza kumalizika. Kwa siku mbili, pande zote zitaamua iwapo njia ya kijeshi ama njia ya mazungumzo ndio itachukuliwa kumaliza tatizo la ADF, lakini baadhi yao wengi wakisema kwamba ni lazima kuchukua njia ya silaha kwa sababu waasi hao wameua watu wengi. Kahindo, ni mwananchi katika mji wa Beni: kwetu sisi imani inasema umoja ni nguvu. Kupitia mpango huu tunaamini kama inaweza wezekana. Baadhi ya wananchi mitaani kwa upande wao wasema wanachokihitaji kwa sasa ni amani na wanasubiri suluhisho ili wafanye kazi zao kama kawaida. Hiyo sio mkutano wa kwanza ame naweza sema, itaendeka kanijua nini kwani kwetu ukalunguta deja majimaji lisha kujikusanya iko na chunga iende kwa kazi ya askari. Viongozi vyote wakati wanaonana hivi, tunatumaini sana kwamba mambo itaendeka vizuri. Ifahamike kwamba watu zaidi ya elfu mbili wameshauliwa katika mapigano hayo. Mkutano huo unafanyika katika maeneo ya Beni wakati vilevile vile ambapo jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo nalo na limejipanga kuwasaka waasi kupitia njia ya silaha, kwa sababu wamehusika na mauaji ya watu. Na kikosi kingine cha jeshi ikiwa kimemaliza mafunzo yake katika mkoa wa Maniema ambako kitakuja kusaidia wanajeshi wa Beni kuongeza nguvu ili waweze kuwasaka waasi hao kwa njia ya silaha. Sauti Amerika, Goma. Msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 Tano, tano, moja. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni livetalk Friday. Na, msikilizaji, na Umoja wa Mataifa umeonya kusambaa kwa ghasia na kuongezeka kwa mzozo wa kibinadamu nchini Libya, kuna isukuma nchi kukaribia kurejea katika vita kamili vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilimwondoa mamlakani diktekta wa zamani Muammar Gaddafi mwaka 2011 khadija riami anaisoma ripoti ya mwandishi wetu lisa schlein kutoka geneva ambaye anaelezea kuhusu ripoti ya karibuni kuhusu libya iliyotolewa na baraza la haki za binadamu umoja wa mataifa umeonya kuwa maendeleo kuelekea katika kufanikisha serikali thabiti zaidi inayofanya kazi na kuwatendea watu vyema yote haya yamevunjika Inasema uchokozi wa kijeshi wa kiongozi wa waasi Jenerali Khalifa Haftar kwa mji mkuu wa Libya, Tripoli, mwezi Aprili kumesababisha utaratibu wa amani kukwama. Naibu kamishna wa haki za binadamu Kate Gilmore anasema anahofia vurugu, madhila yasiyoelezeka yanayowakabili raia na kusambaa kwa ukiukaji wa haki za binadamu katika nchi hiyo, na hii itaendelea bila kizuizi. Anasema mauaji holela, utekaji nyara, kuwapoteza watu kwa nguvu, mateso na manyanyaso ya kijinsia ni mambo yaliyokithiri. Anaelezea kuwa maelfu ya wa wanawake, wanaume na watoto wamezuiliwa katika magereza kwa muda mrefu. Anasema watetezi wa haki za binadamu na wanaharakati wanalengwa anasema wafanyakazi wa Umoja Mataifa, wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu na raia wa kawaida wanashambuliwa, wanauawa na kujeruhiwa. Kujeruhiwa, kuwalenga kwa makusudi raia na mali za raia, pamoja na mashambulizi holela, ni sawa na uhalifu wa vita. Uhalifu mkubwa kama huu hauwezi kuachwa upite bila ya adhabu kutolewa kwa wale waliohusika na lazima watajwe na kuwajibishwa. Gilmore ameelezea wasiwasi wake kuhusu hali ya maelfu ya wahamiaji ambao wanashikiliwa katika mazingira ya kusikitisha sana hali ya manyanyaso nchini Libya katika magereza. Anasema wahamiaji wengi pia wanajikuta katikati ya matokeo ya mizozo today of the Hivi leo kati ya wahamiaji 4900 waliotiwa ndani katika hali ambazo haziridhishi kibinadamu nchini Libya 3500 wanashikiliwa katika vituo ambavyo viko kwenye maeneo yenye mizozo. Vingi ya vituo hivyo viko ndani au karibu na maeneo ya wanamgambo au ghala za silaha. Mmoja ya kati ya watu watano waliozuiliwa ni mtoto. Kila mwaka maelfu ya wahamiaji, wengi wao kutoka barani Afrika chini ya jangwa la Sahara, wanafanya safari hatari kuvuka jangwa hilo kuelekea Libya. Wakifika huko maelfu huhatarisha maisha yao kwa kuvuka bahari ya Mediteranean wakielekea Ulaya kusaka maisha bora. Gilm anaelezea kuwa wahamiaji wanaingiliwa kati katika bahari na walinzi wa pwani wa Libya na kurejeshwa kwenye vituo vya kuzuiliwa. Ametaka kufungwa kwa vituo vyote vinavyotumika kuwashikilia wahamiaji nchini Libya. Afisa diplomasia wa Libya huko Geneva, Tamim Baiyu, ameukubali ukosoaji mwingi uliomo katika ripoti ya Umoja wa Mataifa, lakini anaelezea kuwa mgawanyiko wa kisiasa nchini kwake hauwezi kumalizika bila msaada wa kimataifa. Ameitaka jumuiya ya kimataifa kuisaidia serikali yake kukabiliana na matatizo ya kusambaa kwa silaha, magengi ya kihalifu, uhamiaji haramu na ugaidi. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika kwa sasa. Basi karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na mkamiti Kibayasi. <muchiliki> Rais wa Iran Hassan Rouhani aliwaambia viongozi wa dunia Jumatano kwamba hakutakuwa na mashauriano yoyote na Marekani iwapo vikwazo vya kiuchumi vinaendelea kuwepo. Maelezo kuhusiana na mazungumzo ya simu ya mwezi Julai kati ya Rais wa Marekani Donald Trump na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky yanaonyesha Trump aliwataka maafisa wa Ukraine kumchunguza makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden. Mahakama ya Uingereza imesema Jumatano kwamba haina mamlaka ya kusitisha kufukuzwa nchini kwa msichana wa miaka kumi ambaye yuko katika hatari ya kukeketwa baada ya mamlaka kukataa maombi ya hifadhi ya mama yake. Jeshi la Marekani lilisema shambulizi la anga la Jumanne kwenye malengo ya Islamic State IS nchini Libya liliua wapiganaji kumi na mmoja wa IS. Komandi ya Marekani Africa, AFRICOM, ilisema shambulizi la anga karibu na mji wa kusini magharibi mwa Libya wa Morzok lilifanywa kwa ushirikiano na serikali ya kitaifa ya nchini Libya. Rais wa Israel amemtaka waziri mkuu Benjamin Netanyahu kujaribu kuunda serikali mpya baada ya uchaguzi wa wiki iliyopita kutopatikana mshindi wa moja kwa moja na hivyo umezorotesha nchi. Ofisi ya rais Ruven Rivlin ilitoa tangazo baada ya kukutana Jumatano na Netanyahu pamoja na mpinzani wake wa karibu Benny Gantz. Marekani na Honduras walitia saini mkataba jana Jumatano kama sehemu ya juhudi za Marekani kupunguza mmiminiko wa wahamiaji wa Amerika ya kati wanaojaribu kuvuka mpaka kutoka Mexico. Maelezo zaidi juu ya mkataba huo hayajatolewa lakini imekuja baada ya kile kinachoitwa na nchi hizo mbili makubaliano salama ya nchi tatu ambapo Marekani hivi karibuni ilitia saini na nchi ya El Salvador na Guatemala. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami nami naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.