Kutoka studio 15 hii ni VOA Express ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni 26 mwezi wa 9 mwaka wa 2019. Jina langu Harrison Kamau, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja tuko tayari kuwaletea ripoti mbalimbali ambazo tumekuandalia kwenye matangazo yetu ya VOA Express kutoka hapa Washington DC. Harrison, uh, tutaendelea kufuatilia mkutano uh, mkuu wa baraza la umoja mataifa ambao wanaendelea huko mjini New York. Tutaungana na mwenzetu Idi Ligongo ili atuambie maswala nyeti ambayo yanaendelea kuzungumziwa kwenye mkutano huo. Kweli kabisa, na pia, ya leo ikiwa ni siku ya kushughulikia maswala ya uzazi wa mpango ama kupanga uzazi, tutaelekea huko nchini Kenya, hasa katika pwani ya Kenya, na kusikia baadhi ya watu wanasema nini, na hasa akina mama kuhusiana na mpango wa uzazi vilevile vile, e, barazani kama kawaida, tuna mada ambayo tunaizungumzia leo, na mada yenyewe tumeuliza: Je, serikali yako inashughulikia vilivyo swala la bima ya afya? Wasikilizaji wengi wamejibu na kuna wale ambao watashiriki moja kwa moja kwa njia ya simu. A, tutajua maoni yao ni yapi. Basi hayo pamoja na hoja kwa hoja, mziki, mziki kama ilivyo kawaida ndani ya VUE express pamoja na mambo yanayotanda kwenye mitandaoni yote yatapatikana ndani ya VUE express kwa hivyo usiondoke na hasa leo ikiwa ni siku ya Alhamisi eh, wakati tunakumbu ni kumbukumbu muziki au vibao ya vile ambavyo vilishamiri zama hizo zile, tutaenda zile, tutaenda zile zama leo. zako Harizon kama <laughs> uh, moja kwa moja tutoke Washington DC tuende New York. Uh, tunaungana naye Idi mwana wa Ligongo, habari za saizi? Uh, hapa ni njema Uh, Patrick Ndwimana, uh, na Harrison wa Kamau. Naam. Uh, Idi Ligongo, uh, mkutano mkuu wa baraza uh, la umoja Mataifa unaendelea na maswali mbalimbali mbali, au maswala mbalimbali yanazungumziwa. Je, leo maswala nyeti ambayo tunayotarajia kuyasikia ni yapi? Uh, kikubwa zaidi ambacho leo tunatarajia kukisikia ni nini ambacho uh, Palestina itakieleza katika baraza kuu la umoja Mataifa? Hali kadhalika vilevile Israel inasubiriwa kwa hamu. Palestina yenyewe itawasilishwa na rais wake uh, mahmud Abbas ambaye anatarajiwa kutoa hotuba, lakini kwa upande wa Israel yenyewe imemtuma waziri wa mambo ya nje anaifahamika kwa jina la Israel Katz ambaye uh, tunatarajia kusikia kile ambacho atakizungumza juu ya mgogoro uh, wa pande hizo mbili ambazo zimekuwa ziki Uh, pingana kwa kipindi kirefu sana. Mgogoro wa kihistoria huu ambao umekuwa mgumu kwelikweli, si umoja tu wa mataifa, hata mataifa mengi ulimwenguni ambayo amejitahidi kwa namna moja ama nyingine kupatanisha uh, na kufanya uh, mwafaka upatikane, imekuwa ikipata tabu. Kwa hiyo hayo, naweza nikasema ndiyo makubwa sana hii leo hapa Umoja wa Mataifa, tukiwa tunaingia siku ya tatu. Watu wanaweza kujiuliza, je, kwa nini waziri mkuu wa Israel mwenyewe Benjamin Netanyahu hatokuwepo hapa. Uh, juma lililopita kulikuwa kuna uchaguzi nchini Israel, ambapo uh, waziri mkuu Benjamin Netanyahu akapata kura za kutosha za kuunda serikali moja kwa moja. Kwa maana hiyo, hivi sasa wanatakiwa wakae chini kupanga uh, mikakati ambayo itakuwa inawafanya wawe na serikali ya umoja. Ndicho ambacho kimemfanya asifike hapa. Kwa hiyo bado wanashughulikia masuala ya ndani ya Israel, na ndio maana wakamtuma waziri wa mambo ya nje kuja kuwakilisha na kutoa hotuba na ujumbe wa Israel. Upande wa viongozi wa Afrika hakuna yoyote ambaye anatarajiwa ku, uh, kuhutubia mkutano uh, hii leo. Nchi ya Burundi ipo kwenye orodha, lakini vilevile uh, nchi ya Tanzania kwa namna moja ama nyingine inatarajiwa vilevile kuwasilisha uh, hotuba yake. Ndicho ambacho kinasubiriwa hapa kwa hapa kubwa kusikia wao watazungumza nini, mara baada ya jana Rais Uhuru Kenyatta kuwa kiongozi wa pili kutoka nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki kuwasilisha kile ambacho Kenya kwa namna moja ama nyingine imekuwa ikikifanya kwa kipindi chote hiyo, kwa kuhakikisha kwamba inatekeleza yale maendeleo uh, endelevu hasa akasisitiza kwamba vijana ndio wanawekwa mbele zaidi katika kuhakikisha wanayafikia malengo haya, lakini akasisitiza malengo hayo hayatoweza kufikiwa endapo amani haitokuwepo, uh, katika ukanda huo. Kama unavyofahamu, nchini Somalia kuna kundi la Al-Shabab, Kenya na majeshi yake, na Kenya imekuwa ikipatwa na mashambulizi mbalimbali mbali ya ugaidi, lakini kikubwa pia kuna mgogoro ambao unaendelea wa mpaka ule wa baharini Somalia, eneo ambalo Kenya ina dai nye la kwake inataka kumiliki, na hivi sasa inaonekana mgogoro huu unasababishwa na utajiri unaoonekana upo wa mafuta katika eneo hilo. Idi Ligongo, shukrani sana, na tutaungana kwa mara nyingine saa nane mchana majira ya Washington DC, itakuwa ni saa tatu usiku Afrika Mashariki, saa mbili usiku Afrika ya Kati, ili utupe mengi zaidi kuhusu yale ambayo yamezungumziwa kwenye mkutano mkuu wa leo. Shukrani, Idi Ligongo. Basi baada ya kutoka huko new York um, tunafuruka moja kwa moja na kujitosa nchini Kenya, ambapo tunaungana naye uh, jospat Kioko. Karibu sana kwenye v express. Tueleze leo ikiwa ni siku ya uh, kupango ama mpango wa uzazi au mbinu za kutumia mpango wa uzazi, hebu tueleze zaidi, mambo yakoje? Asante sana. Kweli mbinu eh, hizi zimezungumziwa katika vikao mbalimbali. kuna raia wameungana kupitia mashirika yanayohusika na jamii mbalimbali mbali. Na kile kimejitokeza zaidi ni kwamba vijana wanajikuta katika hali ya njia panda. Wapo wataalam wa wanaoeleza namna ya kujipanga, kama ni kijana ambaye anataka kuzuia mimba, kuzuia maradhi, lakini kuna mkanganyo mwingine, maanake kuna dini zingine zinasema hamna haja kijana azungumzie kuhusu E, mbinu za kupanga uzazi wanasema, ukimweleza hivyo ni kama ushamwambia tayari shiriki ngono, njia ziko safi. Sasa mganganyo huo ndio tumezungumza na vijana katika nyanja mbalimbali na watu wengine ambao wana uzoefu katika mbinu hizi za za uzazi wa mpango e, e, wa kwanza watakaemsikia hapa ni Caroline upande wangu naona zinasaidia. Tuseme umezaa mtoto, huwezi kupata mimba mtoto akiwa na mwaka mmoja, angalau wafikishe miaka mitano kwenda mbele. Sio ngumu labda kama mtu tu hataki. Je, wanaume wanapanga uzazi? <laughs> wanawake wanawake peke yao. Yes, sijaisikia wanaume. Ukienda hospitali kama uko mjamzito unafundishwa mambo ya family planning mpaka ukijifungua. Ukishajifungua unaelezwa vile utafanya lakini hakuna mtu wanafikiria hawa wasichana na wakina mama pia wanahitaji bidhaa na mawaidha na vile watakinga mimba. Sasa hiyo ndio shida, unafikiria mambo ya afadhali kupata mimba kuliko kupata ugonjwa. So ni lazima ujikinge kivyovyote vile. Mimi ile kitu naweza kuwashauri kwa vijana, uachane eh, so, na mambo ya mapenzi mpaka mtu afikie umri wa kuoa. Afadhali tu wachane nao mpaka siku ukioa ama ukiolewa. Je, Kioko, kuna sherehe maalum ama hafla ambazo zimeitishwa kuhusiana na siku hii? Labda kuna watu wanahamasisha au hata kutoa uh, dawa za kuzuia uzazi au vifaa vingine? kuna hafla zimefanyika hata miji mbalimbali hata mbali mbali, hata mji wa Mombasa tulioko kuna hafla imefanyika, na karla nimezungumza naye hapa, hata alikuwa ametoka hafla hiyo, na anakubaliana na viongozi wa dini kwamba vijana wahitaji mafunzo kuhusu mbinu za kupanga uzazi kwa sababu hawajafika umri hata wa kufanya ngono. Kile kingine kimezungumzwa, kuna kiongozi mmoja anayesimamia hospitali nimezungumza naye akaniambia, eh, vijana wamezingatia sana kuzuia mimba, wanasahau kwamba mimba akiwa katika salama anasahau anaweza pata magonjwa ya zinaa. Sasa hiyo ndio hatari nyingine wamezungumzia leo katika ule mkutano, wakiepuka kupata mimba ambazo wahitaji pia wakumbuke kuna Eh, magonjwa ya eh, jinaa. Shukran sana, Josephat Kioko kwa ripoti yako hiyo. Uh, Harrison uh, uh, asubuhi kuwa anaambia kwamba jana kuna ripoti, na nimeona leo inaendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii huko Indonesia, huko bunge lilikuwa linatarajiwa ku, ku, ku, kujadili kuna uh, <laughs> mambo mazito na tutakueleza mswada wa sheria ambao unakataza watu kutenda ngono kabla hawajafanya harusi, lakini sasa alitokea maandamano makubwa sana. Tutaangalia hata kwa kina mambo hayo, kila nchi na mambo yake ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii lakini, asante kwa ripoti hiyo kutoka Mombasa yake Josephat Kiyoko. Sasa tupate habari za dunia. Kaimu mkurugenzi wa idara ya usalama ya Marekani ambaye alizuia kutolewa kwa malalamiko ya mtoa taarifa wa siri katika suala la kushtakiwa rais Trump wakati huu anatoa ushahidi wake mbele ya kamati ya maswala ya usalama na ujasusi ya Bunge. Joseph Magwaya pia anatarajiwa kuzungumza na kamati ya usalama na, uja, na ujasusi ya baraza la Seneti kwenye kikao cha faraha hapo baadaye. Jumatano jioni, baadhi ya wabunge walio kwenye kamati hizo waliweza kupata nakala ya malalamiko ya mtoa taarifa huyo. Tathmini ya wabunge hao iligawanyika katika ufuasi wa vyama vyao, huku wademokrat wakisema ni mbaya sana, wakati wenzao wa republican wakibashiri kwamba kutolewa kwa taarifa hiyo mbele ya umma hakuwezi kupelekea wasiwasi wote kwa urais wa Trump. Viongozi wa ulimwengu wanakutana katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa mjini New York, huenda leo Alhamisi wakasikia kuhusu mzozo wa Israeli na Palestina wakati viongozi kutoka mataifa hayo watakapopata nafasi kuhutubia kwenye baraza hilo. Rais wa Palestina Muhamud Abbas anatarajiwa kutoa hotuba asubuhi saa za New York, wakati waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu akiwa nyumbani akijaribu kuunda serikali baada ya uchaguzi wiki iliyopita. Kwa hivyo waziri wa mambo ya nje wa Israel Katz atatoa hotuba kwenye Umoja wa Mataifa. Hali ya sintofahamu inayozunguka suala la Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya maarufu kama Brexit linaweza kuwa kwenye ajenda wakati rais wa Umoja wa Ulaya Donald Tusk atakapo amka kuzungumza. Na watu wanane wanaripotiwa kufariki kutokana na ugonjwa wa kipindupindu huko Sudan, ikiwa ni pamoja na watu sita katika jimbo linaloharibiwa na vita la Blue Nile, kwa mujibu wa shirika la afya duniani WHO, huku kukiwa na ripoti za kuongezeka kwa wagonjwa. Jumla ya kesi 184 zimeripotiwa katika mwezi uliopita katika nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na kesi 128 katika jimbo la Blue Nile na 56 jimbo la Sina WHO ilieleza katika taarifa yake ya Jumatano usiku ikinukuu rekodi za wizara ya afya. Aliyekuwa rais wa Ufaransa, Jacques Chirac, ameaga dunia leo akiwa na umri wa miaka 86 alishiriki katika siasa za nchi hiyo kwa miongo kadhaa na alipata umaarufu mkubwa na uungwaji mkono wa kitaifa kwa msimamo wake wa kupinga hatua ya marekani kuvamia iraq chirak ambaye alijibwaga kwenye uwanja wa siasa katika miaka ya 60 alizaliwa mwaka wa 1933 na alikuwa rais wa pili kuongoza ufaransa kwa muda mrefu zaidi katika historia ya taifa hilo alikuwa rais kutoka mwaka wa 1995 hadi mwaka wa 2007 na kwambia ndio mambo ya barazani, ikiashiria tosha kwamba wakati umefika hatu ujibu kwenye mjadala wetu, kutokana na swali ambalo tuliuliza hapo awali kupitia mtandao wa Facebook. Na tuliuliza je, serikali yako Uh, inashughulikia vipi swala la bima ya afya? Majibu ni mengi ambayo yanaendelea kumiminika kupitia Facebook, na tutasoma baadhi kabla ya kualika baadhi pia ya wasikilizaji wetu ili kushiriki na kutoa maoni yao ndani ya VOA Express hapa jiji kuu la Marekani Washington DC. Nikianza naye huyu Emmanuel Chigoji anasema ni kutoka huko Dodoma, Tanzania, anasema kusajili kujisajili katika bima ya afya ni changamoto, maana haipewi kipaumbele kwa wahusika kutembea katika hadi kata mtaa hadi mtaa na nyumba hadi nyumba. Ni Breti Mahuvi wa Ilula, Iringa, anasema kwamba inajitahidi sana, ingawa elimu haijawafikia watu wote. Na huyu tutakutana na tutaungana naye kwa laini ya simu, atueleze kwa kina zaidi mambo yanavyoendelea. Namuona mpaka Karim wa Mbezi pia Tanzania, Tanzania anasema wengi bima ya afya ni watumishi wa umma, wafanyakazi wa sekta binafsi au watu wenye uwezo wa kipato kizuri. Serikali zetu zilitakiwa kuhakikisha kila mtu anakuwa na bima ya afya ili apate matibabu kwa njia iliyo rahisi. Huyu Elisha Lukmey ni kutoka huko Nairobi, yeye anasema binafsi hajui hata maana ya bima. Huyu tungependelea kuwa naye e, kwenye njia ya simu, lakini kwa bahati mbaya hakuandika namba yake ya simu. Haya basi, moja kwa moja tuende kwenye laini ya simu, nimkaribishe kwanza. Ni Breti Mahuvi, ukiwa Ilula, Iringa, Tanzania. Karibu sana kwenye VU Express, hebu tueleze kuhusu bima ya afya, wewe kwako unaonelea vipi? Asante sana kene anafasi hiyo. Mimi napenda kukueleza kwamba bima ya afya anavyoielewa serikali imejitahidi sana kutoa elimu mbalimbali na watu katika eneo unaloishi, watu wamejitokeza kwa wingi, ingawa <coughs> baadhi ya maeneo hasa vijijini mambo hayo bado hayajafika na changamoto ni kubwa. Wengine serikali inasema changamoto watu hawapati elimu ipatavyo, na haiwafikii kwa muda mwafaka, na wengine wanahoji kwamba kwa hata wakikata bima za afya, wakienda hospitalini wanapewa panadol. Kwa hiyo kuna changamoto baadhi ya maeneo, nilikuwa naomba serikali ingejitika inge, inge, sana hasa hususani vijijini, kutoa elimu na kuwaelimisha zaidi watu ili tuweze kujiunga kwenye bima ya afya e, ni breti, labda uh, kwa wale ambao hawajui mfumo wa bima huko Tanzania. Je, uh, serikali kuna kiwango fulani ambacho inagharamia, na nyie, uh, kama vile wananchi, uh, kuna kiwango fulani mnagharamia, unaweza kutufasiria hapo? E, ndio ndio, kuna kiwango fulani serikali inagharamia na, na, na wahusika wenyewe kwa jumla inagharamia. Ndio maana nimesema nimejitahidi sana. kwa asilimia kwa asilimia, ziwa, kwa asilimia ni kama ngapi? kwa asilimia ni kama percent ngapi? asilimia 50 Eh. Alafu nanyewe wananchi mnatoa zile uh, asilimia hamsini zinazosalia zinazosalia, ndio tunajazia hizo zinazosalia, ingawa vijijini baadhi ni bado na huduma mkienda kuomba huduma au kutafuta huduma ni kwenye eh, eh, zahanati na hospitali za serikali tu au na za watu binafsi? Kuna, kuna changamoto hospitali za serikali ukienda, unahudumiwa vizuri na unapata dawa vizuri vile inavyotakiwa, ingawa kwa kuna sehemu baadhi za serikali. Hii hospitali za watu binafsi ukienda, wanatoa dawa kidogo, halafu wengine wanasema labda uende ukanunue duka sana, wengine wanasema hapa dawa zimeisha, wanakupa panadol. Haya, tumkaribishe naye Doto Mahona, naye ni wa kijiji cha Mangungu Iguga, Igunga, Tabora, Tanzania. Mahona vipi? Uh, kweli swala la bima wananchi wanalizingatia hapo ulipo? Naam, kwa majina naitwa Doto Mahona, niko kijiji cha mazini akkola. Ni kwa mtazamo wangu, yani serikali bado kabisa haitambui kabisa na, na hmm, hmm, juu ya na... bima ya afya kwa jamii ni nikaini na na wanaoishi vizinga, kwa upande wa wengine sana tunaona wasomi pamoja na wafanya kazi ndio wanaonufaika na huduma kama hii ya bima. E, Mawona huo unasema upande wako, serikali bado kabisa haitambui mchango wa bima, lakini mwenzako hapa Mahuvi ni Breti amesema serikali inajitahidi kwa upande mwingine, lakini huku vijijini bado kabisa, hata watu wenyewe watu bado hawana uelewa kabisa juu ya swala la bima. Mwenyewe huo una bima ya afya? Sasa unafikiri ni kwa nini hapo vijijini wana wananchi hawana bima ya afya mfale? <coughs> ni elimu tu, bado hawana uelewa elimu tu, olewa ambazo kabisa hata vijijini kuwafikia kuwaeleza juu ya umuhimu na wa bima hiyo ya afya, ako wataelewa kwamba bima ni bima yao na washukuru sana wenzetu ambao wameshiriki kwenye barazani hivi leo Doto Lakini Mahona kutoka kijijini huko uh, Igunga naye ni, wote ni kutoka Tanzania ni Bret Mahavi. Tuwashukuru sana Harison Mesia kwamba bado kuna changamoto kuhusu swala la bima ya. Nawashukuru sana wanaoendelea kuandika kwenye Facebook, naona kuna Samuel maarufu anasema hapana, kwa sababu wananchi wenye kipato kidogo ambao ndio wengi zaidi hawanufaiki na bima ya afya. Meri Ndege au shangazi kutoka kule Bongwe, Geita, unasema lakini wananchi ndio hawalipi bima kwa wakati na wengi wao hugairi na kuona haina faida yoyote kwao. Ni baadhi ya maoni, tukiwashukuru wengine wote ambao hatungeweza kutaja majina, lakini tunatazama na tuna maoni yenyu kupitia mtandao wa Facebook. Sasa kama ilivyo kawaida ya siku ya Alhamisi, tunarudi nyuma miaka ya sabini, sitini na tano, thamanini hata tisini Ndio kwa kweli, na sasa tunaelekea moja kwa moja hadi huko Afrika ya Kusini ambapo tunapata wimbo malaika wa maswale Harison, umenipa taarifa ambayo nilikuwa sijui Malaika hapa inaimbwa huko Afrika Kusini, Kusini. Lakini chimbuko lake au sijui mwimbo huu uliimbwa kwa mara ya kwanza Kenya nafikiri, ilianzia Kenya huu wimbo, lakini umeenea kote ulimwenguni. Lakini wimbo ambao umetia fora sana ni malaika na kupenda malaika na kupenda malaika, huu ndio hasa kabisa. Najua uliimbwa na Miriam Makeba marehemu ambaye alikuwa anaitwa Mama Afrika. Uliimbwa vilevile na Bonium, kundi la Bonium, na wimbo wa malaika wafadhili Williams mwanzoni kabisa lakini <laughs> ndipo najulishwa <laughs> na <laughs> unawasikia watu wanajua historia <laughs> ya hizo zilizopendwa. Aida hisa, asanti sana kutukumbusha yule to... <laughs> mwasisi mwenyewe wa wimbo Malaika. Haya, shukran sana. uh, tunakwenda wapi sasa? Moja kwa moja tunaelekea hoja kwa hoja, na hoja yenyewe uh... hoja kwa hoja. Baadhi ya Wakenya uh, wanazungumzia kuhusu sababu za migogoro kati ya wapenda nao Dabu. hoja kwa hoja, tuwasikie kutoka huko Mombasa. Hii ni Kenya. Visa vingi tumesikia kama hivi, sababu kuu huwa ni mwanamke ama naweza kuwa nadanganya? Wadanganya, sidanganyi. Si si visa vingi tumesikia, sababu kuu ni mwanamke, lakini mwanamke mwenyewe anafanya hivyo visa na mwanaume mwingine. Sasa ukiona ukiona, labda mwanaume amechepuka kwingine, mwache nini, mwache. Mwache na angekuwa nakupenda angechepuka, ndio hapo nasema hilo si chaguo lako. Tafuta mwingine utulie. Naitwa James Kazungu. Vitu vingi vinachangia katika migogoro hii. Napata ya kwamba kila mtu anaingia na lengo lake mbeleni. Yani napata ya kwamba hamto uelewana maanake kila mtu anataka pesa. Kwa mfano, wengine analiingia kwa lengo lingine. Hoja yangu ya kwanza ni kwamba kumekuwa na utundu mwingi, ambapo wanaume wameongeza visa vyao vya kudanganya na kujihusisha na mipango ya nje ya ndoa. Ni wakuu katika familia, hawataki kuulizwa maswali na wanawake wao. Wanapopatikana waki wakidanganya huko nje, wanakuwa wakali. Kuna ile hisia ambazo mwanamke anapata za kusalitiwa na mume wake, wanakorofishana, wanauana badala ya kusuluhisha shida zao kuzitatua kwa polepole pole, wanajipata wanauana na wao wenyewe. Kwa majina anaitwa Friday Amani. Na chanzo cha kuwa na mvurugano katika mapenzi kuwa na matarajio makubwa. Tuseme wewe msichana umependa mwanaume ambaye kazi yake anafanya kazi labda mikono, unapoingia katika mapenzi unatarajia yule mwanaume aku, akupeleke hoteli za kifahari migogoro ndo inaanza wakati mwingine, tunapata wanaume wanaua wanawake, wakati mwingine wanawake wanaoa wanaume. Hatuwezi egemea kusema ati ni wanawake ama wanaume, hakuna upande mmoja. Tumeviona visa katika habari, wote wanachangia. Hasira za mkizi zinawafanya wao wenyewe wakaumizana, waka anakasirika, anaweza jitoa uhai mwenyewe ama akamtoa ule msichana ama yule bwana wa ule msichana. Nafaa mjuane vizuri, hujue mwenzako alipotoka, ujue historia yake hapo ya nyuma. Makosa ni ya kila mtu hapo, kila mtu uteleza. Labda ni vijana wanazungumza haraka haraka, eh, yeah? Eh, uh, uh, haraka, uh, Harrison, kabla ya kusoma swali la leo, uh, tukumbushe tu kitu ambacho atakumbukiwa, uh, Rais Jacques Chirac ni Jacques Shirak ni uh, uh, ni ni uh, uh. <laughs> itakumbuka kwamba uh, alikataa kuunga mkono uvamizi wa Iraq. Hicho kitu atakikumbukiwa kabisa, kabisa, na kimeelezwa kwa kina kwamba yeye alipinga hatua hiyo ya kushambulia Iraq, lakini kando na hayo, pia jambo ambalo ni Jacques Shirak sio Jaques wewe nayo <laughs> ulimi ukiteleza bwana, unarudi unarudi, nakuelewa. <laughs> Unajua nyewe Waongereza tena njoo hivyo. <laughs> Lakini tukiangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii ni kwamba kama, yeah, ulivyotokezea pale Indonesia, basi pale sheria zimeleta wasiwasi. Unajua wanasema ngono kabla ya yeah, hujafunga huja ndoa, basi pale itakuwa ni kifungo cha lakini sheria sheria ikipitishwa hiyo sheria, itakuwa pale ni kifungo cha mwaka mzima, mm -hmm, ukiishi pamoja na mtu nje ya ndoa pale kuna miezi sita iwapo sheria itapita. <laughs> Haya, kujaribu kumtusi rais, makamu wa rais, dini au taasisi za serikali, pale napo patakuwa na shida zake. Kwa hivyo sheria zile zikipita Indonesia, nafikiri kutakuwa na matatizo haya. Uh, muda huturuhusu kusoma swali la leo, lakini tunawashukuru wasikilizaji wetu wote, tunawashukuru wale wote waliofanikisha VO express leo, kutoka Washington DC, Harrison Kamau na Patrick Nduvimana, tukiwatakia jioni njema.