Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za sa afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shumari. Viongozi wa dunia wanaokutana katika Baraza Kuu la Umoja Mataifa mjini New York leo huenda wakasikia juu ya mzozo wa Israel na Palestina, wakati viongozi kutoka nchi hizo watakuwa wapata nafasi ya kuhutubia kwenye baraza kuu. Rais wa Palestina Mahmud Abbas alitoa hotuba yake asubuhi ya leo wakati waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu yuko nyumbani akijaribu kuunda serikali baada ya uchaguzi wiki iliyopita. Kwa hiyo waziri wa mambo ya nje Israel Cars ndiyo anatoa hotuba kwenye Umoja wa Mataifa. Hali ya sintofahami inayozunguka swala la Uingereza kujitoa Umoja wa Ulaya, maarufu kama Brexit, inaweza kuwa kwenye ajenda wakati rais wa Umoja wa Ulaya Donald Tusk atakapozungumza. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson hakuzungumzia swala la Brexit katika hotuba yake wiki hii na alikumbana na pigo baada ya mahakama ya juu Uingereza kuamua kwamba uamuzi wake wa kusitisha vikao vya bunge uliku, ulikuwa kinyume cha sheria. Polisi wa Uganda wanasema wanachunguza kesi inayohusiana na hutuma za watu kushambulia makazi ya shirika lisilo la kiserikali linaloendeshwa na wanawake kumi kutoka Ulanzi katika kitongoji cha mji wa Kampala cha Bolanje alfajiri ya leo kufuatana na ofisa wa polisi Edward Senkambwa, watu wanaodhaniwa ni wezi walishambulia makazi ya shirika la Doing Good na kuwapiga walinzi wawili na kuvamia vyumba vya wafanyakazi na kuiba kompyuta nane, simu za mkononi na kiasi cha fedha taslimu shilingi za Uganda milioni 24. Wanawake watatu walijeruhiwa na wamelazwa hospitali pamoja na walinzi wawili, polisi wanasema mtu mmoja amekamatwa kuhusika na shambulizi hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Makala moja maalum ya video iliyotayarishwa na shirika la habari la Marekani la PBS inaeleza kwamba kwa mara ya kwanza mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammed bin Salman amekiri uwajibikaji kwa kiasi fulani kuhusiana na mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogi yanayoaminika kutekelezwa na maafisa kutoka Saudi Arabia. Mohamed Bin Salman maarufu kama MBS amenukuliwa katika ripoti hiyo akisema kuwa ana uwajibikaji kwa sababu kuuawa kwa Kashogi kulitokea wakati wa utawala wake. Mwanamfalme huyo hakuzungumzia kifo cha mwanahabari huyo hadharani tangu alipouawa mjini Istanbul, Turuki mwaka jana, licha ya kwamba idara ya ujasusi ya Marekani CIA pamoja na mataifa mengine ya Magharibi yanaamini kwamba aliagiza kuuawa kwake. Watu nane wanaripotiwa kufariki dunia kutokana na ugonjwa wa kipindupindu huko Sudan, ikiwa ni pamoja na watu sita katika jimbo lililoharibiwa na vita la Blue Nile kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani, WHO, huku kukiwa na ripoti za kuongezeka kwa wagonjwa. Jumla ya kesi zipatazo 184 zimeripotiwa katika mwezi uliopita katika nchi hiyo, ikiwa ni pamoja na kesi 128 katika jimbo la Blue Nile na 56 katika jimbo la Sinaa. WHO ilieleza katika taarifa yake ya Jumatano usiku ikinukuu rekodi za wizara ya afya imesema, tunafanya kazi usiku na mchana na wizara ya afya, maafisa wa serikali na washirika, ili kuweza kudhibiti mlipuko huu na kuzuia vifo zaidi. Mkuu wa WHO Sudan, Naima Al Gasir, alisema katika taarifa yake. Na wakati raia wa Afghanistan wakijiandaa kwa uchaguzi siku ya wa Jumamosi, waasi hawa wa Taliban tena wanatishia kuvuruga upigaji kura Wakati mpango wa Umoja wa Mataifa huko Afghanistan umewataka waasi kuacha mpango wao wa kushambulia raia wanaotaka kutumia haki yao ya kidemokrasia. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Patrick Nduimana katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Karibu msikilizaji wa VOA katika kipindi kwa undani. Kwa undani leo tunaangalia mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa ambao unaendelea huko New York. Vilevile vile, tutatizama mvutano wa kisiasa ambao unaendelea hapa Marekani kuhusu Rais Donald Trump kufunguliwa mashtaka ya kuondolewa madarakani maarufu a impeachment na Baraza la Wawakilishi. anayokaribisha kwa undani leo. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Kianza na sehemu ya kwanza mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa ambao umezinduliwa Septemba 17 mjini New York bado unaendelea hadi tarehe 30 Septemba. Viongozi wa dunia ambao wanashiriki mkutano huo wanajadili maswala muhimu tangu Jumatatu wiki hii, ikiwemo swala la mabadiliko ya hali ya hewa, mzozo wa kisiasa kati ya Marekani na Iran na mengineo. Mwenzetu Idi Ligongo anafuatilia mkutano huo huko New York. Uh, Idiligongo, uh, karibu kwa undani Asante uh, sana Patrick Nduwimana. Naam, uh, Ligongo, leo uh, masuala yapi ambayo yamezungumziwa kwenye kikao cha leo? Uh, leo uh, kulikuwa kuna masuala mengi tu, na kile ambacho naweza nikaanza nacho moja kwa moja ni hotuba ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, eh, Rais Felix Chisekedi, ambapo leo alifika katika Uh, Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa akiwa mmoja kati ya viongozi ambao walikuwa wakitarajiwa sana kusikilizwa, uh, kwa sababu ya masuala ambayo yanaendelea katika nchi yake. Kama unakumbuka ama kama unavyofahamu Patrick Ndwima, na jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo licha ya suala la uthabiti wa usalama eh, ambao umekuwa kwa kipindi kirefu ukitetereka, uh, hivi sasa wanakabiliwa na changamoto ambayo dunia nzima inaangazia, ugonjwa wa Ebola. Kwa hiyo ilikuwa ni wasaa wake wa yeye kama kiongozi mpya wa taifa hilo e, kitu ambacho vilevile watakuwa pia wanataka kuona huyu Felix Tshisekedi ni mtu wa namna gani, na kama vilevile tunavyojua vile, uchaguzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo umefanyika wakati kukiwa hakuna machafuko yoyote, jambo ambalo uh, walio wengi hawakutarajia kama alivyotamka mwenyewe rais Felix Tshisekedi. Eh, Ligongo umesema, uh, Tshisekedi, uh, amehutubia mkutano huo wa, wa baraza kuu la, la, la, la Umoja wa Mataifa, na kuna sauti ambayo tumeipata akizungumza katika lugha ya Kifaransa. Anazungumzia hasa kuhusu, uh, tume hii ya Umoja wa Mataifa au kikosi Sur les uh, hapa uh, Tshisekedi anasema uh, kuna ulazima muundo, uh, muundo mzima wa MONUSCO ufanywe marekebisho hususan upande wa operesheni za kijeshi. Uh, anaomba uh, MONUSCO shirikiana na jeshi la uh, DRC kwa kukabiliana na uhalifu na hasa ligongo. Hapa amesema uh, anataka ule mkataba au mandate ya MONUSCO uh, ibadilishwe uh, sababu MONUSCO Uh, hivi haikubaliwi kuingia vitani na hayo makundi ambayo yanavuruga usalama kwa DRC, na amesema hataki MONUSCO ambayo ina wanajeshi wengi uh, wasiowajibika uh, wasio ku, ku, ku, ku, uh, katika kazi yao uh, uliposikia kauli ya, ya, ya, ya, ya Chisekedi, uh, watu walikuwa wali, wali, wali na mtazamo upi, au wali kuna lolote walizungumza kuhusu uh, i, Uh, hii MONUSCO uh, Patrick, kama ulivyogusia katika sauti ya rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo juu ya swala la MONUSCO uh, kama unavyojua vikosi vingi vya walinda amani vya Umoja wa Mataifa vyenyewe uh, haviruhusiwi kuingia moja kwa moja katika mapambano. Wao huwa wanafanya uangalizi, na ni moja kati ya uh, jambo ambalo rais huyu amelizungumza akipenda kuona linafanyiwa mabadiliko kwa sababu kati ya changamoto ambazo amezizungumzia uh, mojawapo ni suala la usalama kuna vikundi vingi vyenye silaha nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambavyo uh, vimekuwa vikifanya uh, mauaji mengi uh, pamoja vilevile na ya walinda amani ambao uh, kwa miaka miwili mitatu iliyopita wamewahi kuuawa hata jana uh, juzi wakati katibu mkuu uh, Antonio Guterres anafungua baraza hili kuu alizungumzia, kwa mwaka huu peke yake takriban walinda amani na wale wafanyakazi wa misaada maalum wa Umoja wa Mataifa ni wanane wameshapoteza maisha. Kwa hiyo anachotaka kukiona ni MONUSCO iliyo na nguvu, MONUSCO ambayo itaweza kukabiliana na na na wale ambao wamekuwa wakifanya unyama Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kile ambacho watu wanakizungumza uh, ni mapema sana, kwa sababu hili swala ni linahitaji na mchakato mrefu sana kuona kwamba litakubalika ama vipi, kwa sababu ni sera ya Umoja wa Mataifa. Kuna mataifa mengi tu uh, kuna vikosi kama hivi vya Umoja wa Mataifa, na nchi nyingi zimekuwa zikidai kihistoria kwamba hivi vikosi vipewe nguvu zaidi, na jambo hilo limekuwa ni vigumu zaidi kufanyika. Kwa hiyo kwa sasa, uh, hakuna kiongozi yoyote ambaye alizungumza moja kwa moja zaidi ya Rais Chisekedi kuona kwamba ni kitu ambacho kimekuwa kikiendelea na ndicho ambacho anataka kuona kikifanyika e, katika ka hotuba hii ambayo tumeicheza hapa. Chisekedi nimemsikia akisema anahitaji MONUSCO ipewe, uh, mamlaka au nguvu, uh, kama, uh, kile kikosi maalum ambacho kikosi hicho kinaundwa vilevile vile, kuna wanajeshi wa Tanzania ambao, uh, wanaunda kikosi hicho, uh, na unajua waliwahi kukabiliana na wapiganaji na wengine wakafariki yeye yeah, anaomba uh, Monisco katika operesheni zake ipewe majukumu kama yaliyopewa kikosi hicho maalum uh, cha kupambana uh, na wanaovuruga usalama huko uh, huko DRC. Sa uh, sawa kabisa uh, Patrick, jinsi unavyo alieleza uh, hivyo ni sahihi kabisa, kwamba Rais Chisekedi anataka kikosi hiki ni ki kiwe kikosi cha kivita, anaweza nikasema ambacho kitakuwa kina uwezo wa kwenda kupambana kabisa, licha tu ya kukaa na kufanya uangalizi, ambapo mara kadhaa unakuta wanafika katika maeneo ambapo uhalifu fulani umeshafanyika, kama ni wanawake kubakwa, eh, kama mauaji. Kwa hiyo anataka kukiona kikosi hiki kitakachokifanya ni kupambana moja kwa moja na hawa wana hivi uh, vikundi mbalimbali vyenye silaha nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Lakini kingine ambacho amekizungumza uh, kwenye suala hili la usalama uh, Patrick Nduwimana alikuwa analitaarifu uh, baraza hili kuu la Umoja wa Mataifa kwamba wao kupitia ule umoja wa maendeleo wa nchi za kusini mwa Afrika SADC, ambao mkutano wao mkuu wa mwaka ulifanyika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, aliwasilisha na kueleza kwamba wao wamependekeza kiundwe kikosi maalum e, cha mataifa hayo ambacho kitakuwa kinahakikisha kwamba nchi mwanachama atakapokuwa anakabiliwa na hali fulani ya kutokuwa na Pa, amani nchini mwake, basi kikosi iko kiende moja kwa moja, na hili ndio ilikuwa kama sehemu ya kuingilia kuanza kuzungumzia swala hili la MONUSCO. Asante sana Idi, kama ulivyosema, ili MONUSCO ibadilishiwe mkataba uh, au ipewe hayo majukumu ya kuingia vitani na makundi ya waasi uh, ni mchakato mrefu kama ulivyosema, lazima uh, kuwepo na kura kati ya wale wanamemba 15 wanaounda baraza la usalama la Umoja Mataifa. Shukrani sana Idi Ligongo. Uh, bila shaka uh, katika matangazo yetu ya, uh, ya kesho utatuletea mengi zaidi kuhusu uh, yanayozungumziwa kwenye mkutano huo. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Katika sehemu hii ya pili ya kwa undani tunatizama swala ambalo linaendelea kugonga vichwa vya vyombo vya habari vya hapa Marekani na ulimwenguni kote, ikiwa ni mjadala mkali ambao unaendelea kuhusu kufunguliwa mashtaka ya kuondolewa mamlakani rais Donald Trump. Tuwakumbushe tu wasikilizaji wetu kwamba kiini cha mkasa huu ni malalamiko yaliyowasilishwa na mtoa taarifa wasiri kwenye idara ya mkaguzi mkuu wa maswala ya usalama na ujasusi baada ya kusikia mazungumzo kwa njia ya simu kati ya rais Trump na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski yaliyomtia hofu. Na kabla ya kuanza kipindi hiki, kaimu mkurugenzi wa idara ya usalama ya Marekani Joseph Maguaya alikuwa mbele ya kamati ya bunge ya maswala ya usalama na ujasusi kujieleza kuhusu malalamiko ya mtoa taarifa wa siri huyo na ripoti ya muhtasari wa mawasiliano hayo kati ya Trump na Zelenski iliyotolewa na ikulu ya Marekani. Mjadala huu wa kufunguliwa mashtaka rais Trump bila shaka utaendelea kwa kipindi cha wiki na miezi kadhaa, kabla uchunguzi ya uchunguzi kukamilika. Kuelezea suala hili la kumfungulia mashtaka rais wa Marekani hapa studio naye Mwamoyo Hamza, mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu, Bwana Mamoyo Hamza. Asante sana Bwana Patrick Ndwimana. Naam, suala ambalo nalozungumziwa, nalozungumziwa au mjadala huu ambao unaendelea hapa Marekani, ni kuna neno ambalo wanatumia, sijui ni neno la Kiingereza, nafikiri inaitwa impeachment. Impeachment. Impeachment. Naam. Kwa wasikilizaji wetu, nini maana ya impeachment? Impeachment. na kwa Kiswahili tunaweza kusema neno impeachment, tafsiri yake tunaweza kusema ni, ni ile hatua ya kumfungulia raisi mashtaka ambayo yanaweza kumwondoa madarakani. Mm -hmm. Ndiyo neno impeachment. Mm -hmm. Sasa nini impeachment? Uh, huu ni utaratibu wa kikatiba hapa Marekani ambapo rais anaweza kuondolewa madarakani kisheria. Uh, katiba ya Marekani inaipa Congress mamlaka ya kumwondoa madarakani raisi kwa sababu zi, zinaitwa za uhaini rushwa na uhalifu mwingine wa juu na makosa madogo. Kwa Kiingereza wanasema high crimes and misdemeanors mm -hmm. Sasa tafsiri yake pia inakuwa pana. Inahusu nini? Ni lugha pana, lakini pia inachukuliwa kwa jumla kuwa na maana kwamba raisi anapoonekana amekiuka kiapo cha ofisi yake ya uraisi mm -hmm. na imani yake kwa umma, hapo inakuwa ametenda Uh, high crimes and misdemeanors mm -hmm. Uh, makosa ya, ya uhalifu uh, uh, uh, wa hali ya juu na makosa madogo. Utaratibu wenyewe uh, wa kumfungulia mashtaka ya kumuondoa madarakani rais unaanza kwa madai kufunguliwa katika baraza la wawakilishi, si unajua, katika Congress bunge la Marekani kuna baraza la wawakilishi na, na baraza la, na, la, la, la senate <laughs> sasa baraza la wawakilishi linafungua yale madai, wakipitisha pale kwamba sasa huyu tunamfungulia mashtaka ya kumuondoa madarakani na kumalizikia kwa kesi katika baraza la seneti, ambako theluthi tatu ya kura za maseneta inatakiwa kumtia rais hatiani. Kwa Kiingereza wanasema hivi House accuses the Senate judges. Mm -hmm. kwa Kiswahili, kwa Kiswahili ni kwamba baraza la wakilishi linafungua mashtaka na baraza la seneti ndio linaloamua, na hatua ya kwanza imesha fanyika sababu spika wa baraza la wakilishi ndiyo katangaza kwamba sasa mashtaka yamefunguliwa rasmi, uh, haijakamilika mm -hmm. uh, alichotangaza uh, Nancy Pelosi spika wa, wa baraza la wawakilishi ni kufungua rasmi uchunguzi, uchunguzi ambao utawafikisha mahali baraza la wawakilishi wataamua sasa, mm -hmm. tunapiga kura kumfungulia mashtaka rais mm -hmm. na ili kufanya hivyo wanahitaji kitu kinaitwa ni majority, wingi katika, katika baraza la wawakilishi mm -hmm. baraza la wawakilishi lina jumla ya wajumbe mia nne thelathini na tano wingi wake ni mia mbili kumi na saba uh, kwa sasa hivi tayari Wademokrat wa ambao ni wengi katika baraza la wakilishi mm -hmm. wana kura za kutosha kuweza kupitisha Uh, shauri hilo kwa sababu kuna wajumbe mia mbili ishirini na moja alafu na mjumbe mwingine mmoja ambaye ni independent yeah, hana chama chochote. Kwa hiyo kuna wajumbe mia mbili ishirini na mbili katika baraza la wawakilishi ambao e, ikifika kwenye kupiga kura afunguliwe mashtaka hayo, rahisi wanaweza kupiga kura hiyo, na hapo ndio sasa itakuwa rahisi, ndo hatua ya kwanza ya kumuimpich imefanyika na hii ambayo imefanyika muda mfupi kabla ya kuingia hapa studio uh, kwenye kamati ya maswala ya ujasusi uh, na usalama uh, ya bunge ni, ni, ni, ni, ni moja kati ya utaratibu huu ambao unaendelea. Naam. Sasa katika ku, ku, kumfungulia rais mashtaka ya kumwondoa madarakani kuna kuwa na, na, na, na, na mashtaka uh, mbalimbali Sio shtaka moja tu. mm -hmm. Unakuwa na shtaka hili moja mbili, inaweza kuwa hadi sita. Moja ambalo limekuwa limewaka moto kwa muda mrefu sasa hivi ni hili la juzi ambalo wewe umelizungumzia la mazungumzo ya rais Trump na, na rais wa Ukraine Zelenski, ambapo inaelekea kwamba rais Trump alikuwa anajaribu kumwekea uh, shinikizo Zelenski uh, am, amchunguze Joe Biden ambaye ni huenda akawa ni mpinzani wa rais wa, wa rais uh, Trump k mm -hmm, uchaguzi uchaguzi ujao. Ujao. Mm -hmm. Sasa hiyo maana yake ni kwamba uh, katika sheria za Marekani ni kwamba anatumia madaraka yake ku- katika kutaka ku, kushinda uchaguzi kushinda uchaguzi ujao ujao. He, sasa hiyo inaonekana ni kwamba amekiuka ame, ame ile kile kiapo chake katika Uh, kama rais na, na hiyo ndio ambayo inafanyika sasa hivi kuangalia hasa, je ni kweli amefanya kitu hicho au hapana. Lakini ukumbuke vile vile uh, mazungumzo haya kumfungulia ya kumfungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani yamekuwepo kwa muda mrefu, tangu ripoti ya Mala na ripoti ya Uh, lakini wakati ule imekwenda mpaka ile ripoti ilipotoka, ili ili wademokrati wakakwama katika kupata ile shinikizo mm -hmm. Wengine wakawa wamekubali na wengine wakawa bado hawajakubali. Lakini juzi asili ya Nancy Pelosi kuamua, ambaye yeye alikuwa mzito sana, alikuwa na sitasita yeye, e, mzito sana katika mm -hmm. kuchukua hatua hiyo, kwa sababu uh, Nancy Pelosi uh, kule umasaini wamasai wanakwambia ukimlenga simba usikose, <laughs> sababu ukikosa utakuwa hatari. Nafikiri hilo ndio ambalo limekuwa na linamzuia Nancy Pelosi mm -hmm. Sasa juzi, uh, baada ya hii uh, ili swala la mazungumzo ya Rais Trump na Zelensky kujitokeza hadharani kuna, hivi. Uh, he, kuna wabunge wengine mm -hmm. wa Democrat wakaandika makala ndefu sana katika gazeti la Washington Post mm -hmm. kwamba sasa wako tayari katika ku kuenda kwenye mchakato huo na kuunga mkono hadi uh, Rais Trump. Uh, haya lakini, katika historia ya Marekani uh, kuna marais watangulizi wa, wa, wa, wa Rais Trump ambao wamekwisha kutana mkusa, na mkasa huu nam, ndio mara tatu imetokea. mm -hmm. uh, sasa endapo hatua hii ya hii ya, ya safari itafikia hiyo hatua ya kumwondoa madarakani, yani kesi kufanyika hasa ndani ya Seneti. Uh, itakuwa ni mara ya nne katika historia ya Marekani mm -hmm. Uh, marais wa zamani Andrew Jackson mwaka elfu moja mia nane na sitini na nane na Bill Clinton ambayo kesi yake ilikwenda kwa muda mrefu kuanzia Disemba elfu moja mia tisa tisini na nane hadi Februari 1999 walifunguliwa mashtaka kuondolewa madarakani. Ina maana baraza la wawakilishi lilipiga kura ya kuwafungulia mashtaka kwenda kuondolewa madarakani mm. na kesi zao zikaenda ndani ya seneti, ya seneti. Eh, zikafanywa kesi lakini wote wawili hakukutwa na hatia mm -hmm. au ni wawili mm -hmm. watatu alikuwa rais wa zamani Richard, Richard Nixon, Nixon. Mwaka wa elfu moja mia tisa sabini na nne. Sasa yeye mm -hmm. alijiuzulu kabla baraza la wawakilishi kupiga kura mm -hmm. Uh, ilifika wakati mazungumzo yalienda kwa muda mrefu, kwa sababu kulikuwa na kashfa maarufu inaitwa Watergate ambayo ilianza Oktoba elfu moja mia tisa sabini na tatu. Il, ilikwenda ikafika wakati mpaka wa Republican wakamwambia uh, Richard Nixon kwamba bwana, sasa tunakufungulia mashtaka ya, ku, ya, mm -hmm. ya, ya, ya kukuondoa madarakani mm -hmm. kwa hiyo kabla ya hatua hiyo kutimia uh, Richard Nixon akajiuzuu na ndipo makamu wake wa rais Ford akachukua uongozi. Tukirejelea kidogo kuhusu uh, historia ya marais ma, ma wawili Andrew Johnson na Bill Clinton, inavyoonekana upande wa baraza la wakilishi uh, ni kama vile walikutwa na hatia au walifunguliwa mashtaka kabisa, wakaamua hawa waondoli madarakani, lakini walipofika kwenye seneti, seneti ndio, na hapa sasa huu huu unaozuka unaweza ukatokea huu kwa sababu ukumbuke pale nilipokwambia mwanzo uh, -huh. uh, baraza la wawakilishi lina shutumu lina shtaki mm -hmm. na baraza la seneti li, ndio linaamua ile kesi mm -hmm. sasa baraza la wawakilishi linaweza kupitisha na hapa sasa hivi inaelekea kwamba baraza la wawakilishi ni la wademokrat wengi mm -hmm. kwa hiyo wanaweza kufungua haya mashtaka mm -hmm. lakini je wakifika kwenye, bara, kwenye baraza, la, seneti, watafanikiwa mm -hmm. na nafasi ya wao kufanikiwa ni ndogo sana kwa sababu gani? baraza la seneti lina jumla ya wajumbe mia moja. Ndio. Ili upate theluthi tatu ambayo ndio itatakiwa kumkuta kum, na hatia mm -hmm. uh, rais endapo hiyo kesi itafunguliwa mm -hmm. inabidi upate theluthi tatu ambayo ni sasa na, na wajumbe sitini na mm -hmm. wa saba wa, wademokrat wa, wa, wa wako arobaini na saba katika baraza la seneti mm -hmm. wa Republican wako hamsini na moja mm -hmm. sasa ili zipatikane kura sitini na saba za kumkuta na hatia mm -hmm. Rais itabidi wademokrati waweze kuwashawishi wa Republican ishirini waje upande wao. Kibarua kigumu, kibarua kigumu sana, kwa sababu mpaka sasa hivi kuna inaelekea hisia ni kwamba labda warepublican sita tu wanaweza wakavuka mpaka kwenda upande wa pili mm -hmm. lakini taarifa hiyo uh, kuna taarifa ambazo zimetolewa zime kwenye vyombo vya habari kuna magavana wa majimbo ambao ni warepublican vilevile vile kuna wanaseneta ambao uh, wameanza kujitokeza, wakasema kwamba uh, ni kweli hatia hajapatikana na hatia Rais Trump, lakini ni kama vile uh, watu wanasema, kuna baadhi ya wa Warepublican ambao tayari wameanza kuungana na wademokrat katika swala hili. Ukiangalia kuanzia mwanzoni wakati suala la kufunguliwa mashtaka ya kuondolewa madarakani lilipokuwa linazungumziwa, uh, kabla ya ripoti ya Mueller haijatoka, utakuta kwamba Warepublican walikuwa wamesimama kidete imara kabisa na Rais Trump. mm -hmm. Ilikuwa hamna wasiwasi hata kidogo. Alafu na upande wa wademokrat, sio wademokrat wote ambao wa walikuwa wanataka hiyo kitu Uh, kuna baadhi ya wademokrat walikuwa ndio wanasema nafikiri huyu amefanya makosa ya kuchukua hatua hiyo. Uh, spika ambaye ni uh, Nancy Pelosi ambaye ni kiongozi wa wademokrat katika baraza la wakilishi akawa uh, ana sita sita kama hivo, lakini kuna wajumbe wa demokrat vijana akina Alexander Ocasio mm -hmm. wale kina Ilhan Omar mm -hmm. wako na joto sana wale wanaita ile wa, squad wanaita wao wametaka sana toka mwanzo wafanye hivo. Sasa hizi pande mbili zilikuwa zimekaa, kila mmoja imeka, imesimama kwenye msimamo wake. Lakini sasa hivi kila kila siku zinavyokwenda, kila madai inavyozidi kujichomoza, ndio unapoona kunaanza kutokea nyufa katika upande wa Republican. Mm -hmm. Ndio sababu kuna baadhi ya Republicans sasa hivi pamoja na magavana ambao hawana voti kwenye kwenye kwenye mm -hmm. baraza la Senate, mm -hmm. lakini wana wana ushawishi wana ushawishi kwa njia moja wana, ama kwenye nyingine, kwenye moja nyingine. Mm -hmm. Sasa na kitu kingine uh, kikubwa ni kwamba kwa muda mrefu uh, White House uh, ofisi ya rais Trump imekuwa inakataa ina uh, kushirikiana na, na na Congress katika uchunguzi wa masuala mbalimbali mbali ambayo kuna kesi tofauti ambazo uh, baraza la wawakilishi limekuwa linazifuatilia dhidi mm -hmm. ya White House. Mm -hmm. Lakini um, White House in, inakataa kushirikiana nao lakini mm -hmm. sasa kwa sababu imekuwa ni rasmi uchunguzi wa kuangalia kama kuna stahili kufunguliwa mashtaka mm -hmm. mahakama zinaweza kulazimisha mm -hmm. itoe ushirikiano kwa Congress. Labda kwa kumalizia uh, mamoyo Hamza, iwapo mchakato huo hautofaulu yaani, rais Trump, mfano seneti waseme hana hatia, yote madhara gani ambayo atawakuta wademokrat na hasa wakati wanaelekea kwenye uchaguzi mkuu mwaka ujao? Na hiyo ndio hatari kubwa iliyopo. Rudi pale tuliposema kwa Wamasai, ukilenga simba usikosesikosi, kwa sababu ukikosa utakuwa katika hali ngumu sana. Endapo watafanya hivi na hawapati kura za kumwondoa madarakani, watakuwa wamempa nguvu sana Trump. Trump. Mm -hmm. ya kuweza kuchaguliwa tena mwakani. mm -hmm. Kwa Bill Clinton ilikuwa hivi hivi, baada ya Bill Clinton kufunguliwa mashtaka na baraza la wawakilishi ambazo zilikuwa na wademokrat na wa mm -hmm. akaingia, kesi ikafanyika kwenye baraza la seneti ambazo zilikuwa na wademokrat na, na wa wenzake mm -hmm. uh, kesi ikashindwa. Uchaguzi uliofata wademokrat walishinda vizuri sana. mm -hmm. Kwa hiyo wasiwasi sasa hivi ni huo, kwamba hii kesi kama kama ikifika kama wamemlenga simba na wakikosa wakimkosa, basi ni swala la kuendelea kufuatilia. Na Rais Trump anaendelea kujitetea kwamba ha, ha, hajafanya kosa lolote, na anasema wademokrati wanafanya hivi sababu wanajua atawashinda kwenye uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Ni swala ambalo hakika kweli kama uh, kwanza limeshaanza kuleta mgawanyiko mkubwa uh, kati ya Marekani tutaendelea kulifuatilia na bila shaka uh, kama nilivyosema ni mchakato ambao utachukua mm, wiki na miezi kadhaa. Asante sana Mwamoyo Hamza kwa maelezo yako. Niwashukuru wote waliofanikisha kipindi hiki, niwashukuru vilevile wasikilizaji wetu. Patrick Nduwimana na wageni nikiwatakia usiku mwema.