Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC karibu katika matangazo yetu ya kumekucha afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika saa ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki mimi ni khadija riami na mimi hapa ni mkamiti kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu leo ijumaa asubuhi ikiwa ni septemba 27 mwaka huu wa 2019 karibu sana Katika matangazo yetu ya leo asubuhi tuna ripoti kuhusu siku ya ubaharia ulimwenguni. Imesherehekewa lakini inaelezewa kwa idadi ya wanawake katika fani hiyo si kubwa sana huku nchini Kenya. Kulikoni wenye meli wengi wanaona mama, wa, wasichana ama mama wanakuwa ni shida, maana atakuja atakuwa labda ni wawili watatu kwa wanaume wote, mpaka ni wa weke security, you know, wawe o, ni, ni walinde weke, watalala vipi? na katika VOA Mitaani hivi leo tuko huko nchini Tanzania, katika eneo la Kimara Stop Over jijini Dar es Salaam, ambapo wakazi wanalalamika ujambazi unaofanywa na vijana maarufu kama panya road. Je, ulinzi shirikishi hamna katika eneo hilo? Tumeshafanya kazi pale, tukiwasihi sana wananchi wa pale wakae tukae nao vikao, tutengeneze ulinzi shirikishi lakini wenyewe sana sana walichotuambia kwamba wenyewe sana sana watajitahidi sana kutafuta walinzi ambao ni wa kukodi. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump jana Alhamis alirudi Washington DC huku akiwashutumu wabunge wa Demokrat na vyombo vya habari, akisisitiza kuwa maafisa serikali ambao walisaidia kutoa siri za serikali, walimshutumu rais kwa kutumia madaraka yake vibaya, watashughulikiwa. Rais Trump alikuwa New York kwa siku kadhaa, akihudhuria kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Alirudi siku ambayo kamati ya upelelezi katika bunge ilikuwa inasikiliza kikao juu ya utawala wake kuchelewa kuwasilisha taarifa za mtoa siri za serikali kwa bunge. Taarifa ilieleza ukweli kwamba Rais Trump, katika mazungumzo ya simu ya Julai 25, alitaka msaada kutoka kwa rais mpya wa Ukraine aibue masuala machafu kuhusu makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden na mtoto wake wa kiume ambapo yatatia dosari matumaini ya Biden ya kupata uteuzi wa kugombea urais kupitia chama cha Demokratic na kumpa changamoto Trump katika uchaguzi mkuu wa mwakani 2020. Pentagon inapeleka Saudi Arabia betri za makombora aina Patriot mifumo minne ya rada na kiasi cha wanajeshi mia mbili kusaidia kulinda anga ya nchi hiyo ya kifalme ya dhidi ya mashambulizi zaidi. Msemaji mkuu wa Pentagon, Jonathan Hoffman, alisema Alhamisi upelekaji huo utaongeza nguvu ya ulinzi wa makombora na anga kwenye miundombinu muhimu ya jeshi na kiraia nchini humo. Hoffman aliongeza kuwa betri mbili zaidi za Patriot na mfumo wa ulinzi wa teknolojia ya juu pia unaandaliwa kupelekwa huko ili kujikinga dhidi ya makombora kama ikihitajika. Msaada huo ni hatua ya kwanza katika kujibu kile maafisa wanachokiita shambulizi la Iran lililofanywa mwanzoni mwa mwezi huu kwenye vinu vya mafuta vya Saudi Arabia. Ofisa mmoja wa Marekani aliliambia Sauti ya Amerika, VOA, kwamba shambulizi lilianzia huko kusini magharibi ya Iran. Na kwamba Marekani ina ushahidi zaidi wa kuunga mkono madai yake, sio tu mabaki, japokuwa hakuna ushahidi wowote uliotolewa na Marekani hadi hivi sasa. Waziri wa mambo ya nje wa Pakistan amesema jana Alhamis kwamba uhusiano kati ya Islamabad na Washington unaboreka na ana matumaini maendeleo yanaweza kupatikana katika masuala ya kieneo. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Waziri huyo wa mambo ya nje Shah Mahmud Qureshi amesema nadhani tangu serikali mpya ilipoingia madarakani mwaka jana, kumekuwa na mabadiliko na mambo mengi yameboreka, na kuongezeka kwa mawasiliano ya ngazi ya juu yamekuwa ya, ya kiwango kikubwa, na pia walikuwa na mikutano mizuri na rais Donald Trump. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan alikutana na Rais Trump siku ya Jumatatu pembeni ya mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Awali walikutana White House mwezi Julai. Rais Trump aliwaeleza waandishi wa habari kuwa na mahusiano mazuri sana na waziri mkuu Khan. Waziri wa mambo ya nje Kuresha ameiambia VOA kuwa wamekuwa wakifanya kazi kwa karibu sana na utawala wa Trump katika kusukuma mbele utaratibu wa amani nchini Afghanistan, na kuongezea kuwa eneo jingine ambalo wanashirikiana ni katika uwezekano wa ushirikiano wa kibiashara. Waziri Mkuu Khan pia amekutana wiki hii na rais wa Iran Hassan Rouhani. Leo Ijumaa, Waziri Mkuu wa Pakistan atahutubia katika mkutano wa Baraza Kuu na inasadikiwa atalenga zaidi kuhusu hali ilivyo katika maeneo ya Jammu na Kashmir. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Wizara ya mambo ya nje Marekani inamtaja kiongozi wa chama cha kikomunisti huko Cuba Raul Castro na familia yake ya karibu kwa kile waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anachosema inahusika katika ukiukaji mbaya wa haki za binadamu. Tangazo hilo la umma linamfanya Castro na watoto wake wasiruhusiwe kuingia Marekani. Castro siyo tena rais wa Cuba lakini bado ni mkuu wa chama cha kikomunisti. Kama Pompeo alivyoelezea kwenye taarifa yake. Raul Castro ni kaka wa kiongozi wa Cuba marehemu Fidel Castro na bado anatambulika kama mmoja wa viongozi wenye nguvu sana katika taifa hilo. Pompeo pia alimlaumu Castro kwa kuzorotesha demokrasia ya Venezuela na kuchochea matatizo makubwa ya kibinadamu kwenye ukanda huo wa magharibi huku mamilioni ya watu wakikimbia Venezuela kufuatia kusambaa kwa upungufu wa chakula pamoja na madawa. Waziri wa mambo ya nje wa China, Wang Yi, anasema nchi yake ipo tayari kununua bidhaa zaidi za Marekani, akisema pande zote mbili zinaonyesha nia njema kabla ya mazungumzo mapya ya biashara. Waziri huyo wa mambo ya nje wa China alisema alhamis huko New York kwamba tuna matumaini pande zote zinaweza kuchukua hatua zaidi kupunguza lugha za kukatisha tamaa na vitendo hasi. Aliongeza kusema kwamba kama kila mtu anatekeleza jukumu lake, mazungumzo siyo tu yatarejewa, lakini yatakuwa yenye mafanikio mema. Alieleza kwamba Marekani tayari imesitisha ushuru kwa wakati huu kwa bidhaa nyingi za China. Wang alikuwa mwenyeji wa chakula cha mchana kwa wanadiplomasia wa vyeo vya juu kutoka mataifa mengine wanachama kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, ikiwemo Uingereza, Ufaransa, Russia na Marekani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko New York, katika mkutano wa baraza kuu la umoja mataifa, ambapo jana rais wa mamlaka wa Palestina, Mahmud Abbas, alielezea kutofurahishwa kwake na uamuzi wa waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, kutaka kujenga katika maeneo yao na kusema hilo likitokea basi Wapalestina watajitoa katika utaratibu wa amani ya mashariki ya kati. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mtangazaji wetu Id Ligongo Gongo na kumuuliza ni masuala yapi mengine bwana Abbas aliyasisitiza katika hotuba yake kwa wajumbe. Ameomba Umoja wa Mataifa uongeze nafasi ya Palestina, maanake hivi sasa inachukuliwa kama ni nchi mwangalizi na rais Mahmud Abbas amesisitiza kwamba wanaomba wapewe uanachama kamili wa Umoja wa Mataifa. Faje, kuna kina nani wengine ambao labda wamezungumzia labda wamegusia suala la Palestina pia katika huo mkutano? Inachoweza kusema kwamba mwingine ambaye alikuwa akisubiriwa kwa hamu kabisa ni uh, rais wa Umoja wa Ulaya eh, Donald Tusk ambaye watu walidhani atazungumzia suala la Brexit, lakini yeye ameendelea kusisitiza kwamba kuna haja ya jumuiya ya kimataifa uh, kukabiliana na vitisho vyovyote vile vinaweza kuhatarisha amani ya dunia kwa pamoja, na hapa amekuwa akigusia masuala mengi tu anayoendelea hivi sasa uh, duniani ambayo ya yamekuwa yakisababisha maelfu ya watu kukimbia katika mataifa yao. Kwa hiyo amesisitiza uh, kwamba wanachama wote wa Umoja wa Mataifa kitu ambacho wanatakiwa kuki angalia zaidi ni kufanya dunia kuwa sehemu nzuri. Hakuzungumzia swala la mmiminiko wa wahamiaji ambao wanafanya safari hatari kuvuka bahari ya Mediterania. Hili swala ha haku ilizungumzia kwa kina sana, lakini kikubwa ni kwamba amesisitiza ni wajibu wa kila uh, nchi ulimwenguni kushiriki kikamilifu katika kufanya dunia kuwa ni sehemu salama katika masuala ya usalama hali kadhalika, masuala ya hali ya hewa. Kama unavyofahamu, rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi, yeye ni mgeni katika baraza hilo kuu, ni mkutano wake wa kwanza huu. Je, yeye, yeye alihutubia na nini ambacho amesisitiza zaidi? Kikubwa ambacho amesisitiza ni uh, kile kikosi cha kulinda amani. Yeye ameomba umoja wa Mataifa uh, kukipa E, nguvu zaidi na nguvu yenyewe ni kuweza kupambana moja kwa moja e, na wale waasi. Maanake hivi sasa kwa mujibu wa sheria za Umoja wa Mataifa vikosi vya walinda amani haviruhusiwi e, kupambana moja kwa moja, wao wanachofanya ni uangalizi, lakini kutokana na changamoto ambazo zipo nchini mwake, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ameomba uh, Umoja wa Mataifa e, kukipa meno zaidi hiki kikosi lakini vile vile amekumbushia tu hatua mbalimbali ambazo zinapigwa na nchi yake, akigusia uchaguzi ambao ulimweka yeye madarakani licha kwamba ya kwamba jumuia ya kimataifa walidhani kunaweza kukatokea machafuko, lakini wamefanya vitu ambavyo vimewaonyesha uh, mataifa mbalimbali ulimwenguni kwamba Kongo si ile tena, na hivi sasa amegusia kwamba wanahakikisha kwamba demokrasia ya uhuru wa kujieleza, hali kadhalika, haki za wanawake zinatetewa. Uh, lakini kimsingi ni utumizi, utumiaji wa rasilimali katika kujiletea maendeleo. Ni mtangazaji wetu Ed Ligongo akizungumza nasi kutoka makao makuu ya Umoja Mataifa huko New York Nen Naendelea kusikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Tunapenda kukukumbusha msikilizaji wetu wa Tanzania, kwa pia matangazo haya nasikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Serikali ya muda nchini Sudan jana Alhamis imeagiza kufungwa mara moja kwa mipaka yake inayopakana na Libya na Jamhuri ya Afrika ya Kati, ikielezea hatari kadhaa kwa upande wa usalama na kiuchumi. Taarifa ya Baraza Huru linaloongoza kwa muda nchini humo ilieleza kwamba magari yasiyo halali yalikuwa yakivuka mipaka yake inayopakana na mataifa hayo mawili ambayo yamegubikwa na ghasia. Baraza hilo halikutoa taarifa zaidi kuhusu hatari iliyokuwepo. Tangazo hilo lilifuatia mkutano kati ya baraza na serikali ya jimbo la Darfur Kusini, sehemu ya magharibi mwa mkoa wa Darfur nchini Sudan, ambayo inataabika kutokana na ghasia tangu mwaka elfu mbili na tatu wakati mzozo ulipozuka hususan kati ya watu ambao si Waarabu na serikali ya kitaifa inayoongozwa na Waarabu ya Rais aliyeondolewa mamlakani Omar al-Bashir. Shirika la fedha la kimataifa IMF lilisema Alhamis kwamba Zimbabwe inahitajika kuimarisha juhudi za mageuzi na kuboresha kikamilifu suala la uwazi, wakati serikali inakabiliwa na ongezeko la ukosewaji juu ya nia yake ya dhati kuleta mabadiliko ya kiuchumi na kisiasa. Onyo limekuja siku hiyo hiyo ambapo gazeti la Financial Times linaripoti kwamba IMF ilionya Zimbabwe kafaragha kwamba kiwango kikubwa cha malipo ya serikali kwa kampuni ya ndani ya Sakunda Holdings kinadhoofisha uaminifu katika uchumi. Wapinzani wa rais Emerson Mnangagwa wanasema serikali inarudi kwenye mamlaka ya kiimla, hali ambayo ilionekana wakati wa utawala wa kiongozi wa zamani nchini humo Robert Mugabe, ambaye alifariki mwanzoni mwa mwezi huu. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mkoa wa Shopo uliopo Kisangani, mashirika ya kiraia, viongozi wa shule na wafanyakazi wa serikali wanapewa mafunzo kuhusu hatari za ugonjwa wa Ebola ambao upo katika jimbo la Kivu Kaskazini na pia Kivu Kusini, na hivyo kuwepo umuhimu wa kuwapatia elimu wananchi, ili wajilinde, na hasa wanafunzi ambao wanaweza kuambukizwa na walimu wao ama wanafunzi wenzao. Wakati huo huo, serikali ya Kisangani imepiga marufuku waendesha pikipiki kutembea baada ya saa saba usiku. Mwandishi wetu A Houster Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Wizara ya afya ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikishirikiana na UNICEF inawapa mafunzo viongozi wa shule, mashirika ya kiraia kutoka serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mkoa wa Chopo, mafunzo kuhusu hatari za ugonjwa wa Ebola ambao umewaua watu wengi maeneo yake ya mashariki ikiwa Kivu Kaskazini, Kivu Kusini pamoja na Ituri, ambako watu zaidi ya elfu mbili mia moja wamefariki dunia kutokana na ugonjwa huo. Diedone Baelo ni kutoka Wizara ya Afya katika muji wa Kisangani. Ile formation tunatoka kufata mambo ya Ebola. Aiko mambo Ebola, aiko Kisangani, lakini ina mafaa nguvu mambo ya nini, huko kandokwando yetu njo kusema male majimbo la Nord Kivu na jimbo la Ituri kunakuwa deja Ebola iko konfirme, basi hapa kwetu tunajua kufanya tu, banakua kutufundisha gisi kani tunapasha kufanya juu tuepushe ile magonjwa isifike hapa kwetu. Walimu wa shule wanafunzwa namna ya kuwakinga watoto shuleni wakati huu mgumu ambao Ebola imeshambulia wananchi eneo lake la mashariki hasa Kivu kaskazini pamoja na Ituri. Bale batoto tujue namuna ya kubalinda mambo basipate yale magonjwa na watu wakisubiri chanjo mpya ambayo hivi sasa inaandaliwa. Hivi karibuni, Mami Moloto akiwa ni mama katika muji wa Chopo, anasema kwamba alikuwa hafahamu ugonjwa wa Ebola. Formasion yetu natoka pata iko vrema, ni ya muhimu sana kweku juu, tulikuwa bainyoran ba maeno ingine yetu kwafaa tukuwa na jua Mais pour le moment, tunakomprendre sasa ndela kujikinga juu magonjwa ile isitufikie. Majo Simo, kutoka wizara ya afya, asema kwamba wanafanya hivyo kwani Ebola imewaua watu wengi eneo la mashariki. Makambo matali Ebola, paski mikolo ni mboka na biso, um, tu lejuru bazo makambo matali Ebola. Tumefanya hivyo kwa sababu Ebola imeuaua watu wengi eneo la mashariki, na hili tendo tunafanya ni kwamba tunafunza hawa viongozi na baadaye wao watafunza wengine, na hii ndio itaweza kusaidia watu kuweza kuepuka ugonjwa wa Ebola hasa maeneo haya ya Kisangani ambako ugonjwa huo haujafika. Utafahamu kwamba muji wa Kisangani ni mkoa wa Chopo ambao unapakana na Kivu kaskazini na sehemu nyingine na Ituri. Wakati huo huo, serikali katika mkoa wa Chopo imepiga marufuku waendeshaji pikipiki kufanya kazi zao kwa saa saba za usiku kwa sababu kuna majambazi ambayo hivi sasa wamekuwa wakiwaua wa watu wakitumia pikipiki. kukataza bataksi kutembea a partir de 23h juste iko kabisa mzuri juu bakulule baito umenase kabisa mubaya kama afika a 23h ile biatembea tena bamandoki banini iko matata apate iko mzuri sana lakini hata hivyo, wengine wasema kwamba hatua wa hiyo ni mbaya. oser malivika Sauti Amerika Goma. Ulimwengu ukiadhimisha siku ya ubaharia takwimu zinaonyesha kwa idadi ya wanawake katika sekta mbili ya ubaharia ni asilimia 2 tu kati ya mabaharia milioni 1.25 kote duniani. Licha ya idadi hiyo ndogo, wanawake wanaoajiriwa katika sekta hiyo inaongezeka. Mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, anaripoti kuhusu sekta hiyo inavyotoa fursa kwa wanawake nchini Kenya. Nchini Kenya idadi ya wanawake katika sekta ya ubaharia inatarajiwa kuongezeka kufuatia mkataba wa sheria ya uajiri kati ya Kenya na kampuni ya uchukuzi wa baharini ya Mediterranean. Kulingana na serikali, kati ya mabaharia 272 wawili walioajiriwa katika mkataba huo, 110 walikuwa wanawake. Ingawa hivyo, wanawake katika sekta ya ubaharia bado wanakabiliwa na changamoto. Nancy Kargidhu ni katibu katika idara ya ubaharia Kenya. Changamoto limekuwa ni kwamba sea time, ambayo ni lazima uwe qualified, uweze kupata nafasi, umefanya kazi kwa meli. Meli wenye meli wengi wanaona mam, wa, wasichana mamama wanakuwa ni shida, maana atakuja atakuwa labda ni wawili watatu kwa wanaume wote, mpaka ni waweke security, you know wawe o, ni, ni walinde weke, watalala vipi? maana mpaka wawe wanaka watajitunza vipi? Hiyo ni mambo mengine, imekuwa changamoto kubwa maana hawatapata sita. Muungano wa wanawake katika sekta baharia, WOMESA, wamehimiza wadau kushirikiana nao katika kutoa mafunzo kwa wanawake katika taaluma za baharia. Pia wamezitaka kampuni kuwapa wanawake fursa za taaluma na sio kazi za mkono. Bifiona Mbandi ni mwenyekiti wa Umesa Kenya matters. kuna wengine wameingia kwa meli bado wanapewa zile kazi ambayo zina mshahara ya juu, takwimu zikionyesha kuwa wanawake hukuwepa taaluma za ubaharia. Wanawake katika sekta hiyo walikuwa na ushauri huu kwa wale wanaotaka kujiunga na vyuo vikuu Wenye wako shule pia musikae mseme hamna kazi, ama mchague kazi zingine, maybe mnataka mwende tu nase mfanye kompyuta. Mjikakamue pia tuongeze namba, kwa sababu tukiogopa tuseme ni kazi ya wanaume peke yake hakuna siku kutakuwa na difference. Mapema mwaka huu, Kenya ilijivunia Elizabeth Marami kama mwanamke wa kwanza kutambuliwa na shirika la kimataifa la baharia kama nahodha wa kwanza mwanamke. Amina Chombo, VOA, Mombasa. VOA Mitaani. Leo katika VOA mitaani, tuko nchini Tanzania katika eneo la Kimara stop over jijini Dar es Salaam ambako mwandishi wetu Dina ametuandalia makala hii na amezungumza na wakazi wa Kimara Stopover. VOA Mitaani leo imetembelea wakazi wa eneo la Kimara Stopover jijini Dar es Salaam, ambao kwa mara kadhaa wamekuwa wakilalamikia walichodai kuibuka kwa wimbi kubwa la waporaji wa mali zao ambapo waporaji hao wengine wanajulikana maarufu kwa jina la panyarodi, ambao ni vijana wanaotembea katika makundi makubwa wakiwa na silaha za jadi. Wakazi wa Kimara Stopova wamelalamikia kwamba panyarodi na waporaji wengine wamekuwa wakifanya vitendo hivyo usiku na mara nyingine mchana kweupe. kwa huku mtaa wetu wa ova, wizi, wizi umezidi, tunavunjiwa maduka, panyarodi wanatembea eh, wananchi wanaogopa sana. Tunaomba kwa, kwa serikali tuangalie. Kwa mtaa wetu watu wamekoaoga sana kutembea hata usiku, kwa sababu ya panya road wanavunja kila siku. Kwa hiyo naomba serikali tuangalie. Kwa hiyo wanatembea kwa makundi, sasa hivi imefikia hatua wanatembea kwa makundi. Juzi limepita kundi kubwa limebeba mapanga, limebeba ch saa mbili ya jio ya usiku, yaani mapema tu wanaonekana hao wanapita, wanakwenda kufanya matukio huko. Kwa hiyo ukikutana nao hawa, kwa kweli ni ngumu, wanakunyang'anya simu, wanakunyang'anya kibegi, wakipita na mapikipiki wanakunyakuwa saa kumi na moja ile watu wakikimbia kwenda kwenye mwendo kasi, wanakabwa. Yaani ni tafran kwa kweli, tunaomba msada wenu jamani, tusaidieni huku stop over, tunazidiwa, hawa watu wanazidi, naomba tusaidiwe kwa kweli. Unakuta kuna watu wanadamka labda muda asubuhi kwenda makazini, unakuta mtu anakabwa anapokonywa nauli, simu na vitu kadhaa kwao tunaomba serikali iingilie kati iweze kuweka usalama wa kutosha tuweze ya kufanikisha mambo yetu. Kama kuna siku kuna dada leo ukabwa hapa na vijana wafanya road mchana tu, kwa watu tulikuwa wachache tulishindwa kumsaidia kwa sababu sisi tulikuwa wachache na wafanya road walikuwa wengi. Kwa hiyo tulishindwa la kufanya. Na juzi tu pia hapa wamepita hapa na wamepita wao, oh, baada kama lisaa moja na nusu ndo gari ya polisi inapita. VOA mitaani ilifanya jitihada za kumtafuta mwenyekiti wa mtaa wa Stopova jijini Dar es Salaam Bi Margaret Mbiabuso ambaye amekiri kusikia vitendo hivyo vya uporaji wa mali za watu katika mtaa wake. Kwa jina naitwa Margaret Mbiabuso, ndio mwenyekiti wa serikali ya mtaa Stopova, ni, ni mkazi wa hapa na pia kwamba mmeuliza kwamba kuna wimbi la ujambazi, Panya Lodi, maeneo ya zoni ya kwa Kapinga. Hili tukio nimelisikia na mimi jana. Alafu wananchi wenyewe bahati mbaya hivi vitu kama vikitokea, wanaripoti tu kwa mjumbe, wanapiga simu polisi. Lakini kitu ambacho kinatakiwa, kama kuna tukio lolote ambalo linatokea, mara moja unapiga simu kwa mwenyekiti anayehusika, au kwa mtendaji wa serikali ya mtaa, au unafika wewe mwenyewe kwenye ofisi ya serikali ya mtaa, linashughulikiwa. Maeneo yote ya zoni ya Stopover nimekuwa nayafanyia kazi, zoni zote ambazo tuna zoni karibu tisa. Zoni nyingi zinakuwa na ulinzi shirikishi na sana sana zoni sasa hivi ambayo inafanya kazi ni zoni ambayo ya Rift Valley, lakini zoni ambayo sasa hivi inakumbwa na huo wimbi na mara nyingi inakumbwaga sana na huo wimbi wa sana sana matukio ya vibaka ni eneo la kwa Kapinga. Hata hivyo, mwenyekiti huyo wa mtaa wa Stopover ametaka kuwepo ushirikiano baina ya wakazi hao waliokumbwa na mkasa huo wa uporaji kuliko kutegemea makampuni binafsi ya ulinzi. Umesha fika pale nani, eneo la kwa Kapinga kwa ajili ya kuwahimiza wananchi wenyewe wafanye ulinzi shirikishi wenyewe, na pia waunde vikundi. Na tulifika pale na uongozi mzima kutoka polisi na usidi mwenyewe na kiongozi wa shirikishi wilaya ambaye ni Mr. Malila. Tumeshafanya kazi pale, tukiwasihi sana sana sana wananchi wa pale wakae, tukae nao vikao, tutengeneze ulinzi shirikishi. Lakini wenyewe sana sana, walichotuambia kwamba wenyewe sana sana watajitahidi sana kutafuta walinzi ambao ni wakukodi tukawambia kwamba hapana, ulinzi unatakiwa ulinde we mwenyewe, sio utafute walinzi wa kukodi au wa wa nini wa grupu, fote ngapi haitakiwi. Tuna ulinzi unatakiwa muunde nyewe wenyewe. Wakawa hawana imani na haya makusanyo yao pesa inapelekwa wapi na kwendaje ni, na mimi nikajua kabisa kwamba kwenye ulinzi wote ambao tumekuwa tukiutengeneza kwenye zoni zote unakufa kwa sababu ya mambo ya pesa pesa zinakusanywa na wananchi wanakuwa wanakubaliana kabisa kwamba pesa zikusanywe kwenye, ma, kwenye mazoni zote kwa wananchi wote wale vikundi vya ulinzi, hizo hera ziletwe kwa mtendaji. Lakini kitu ambacho kinakuja kutokea ambacho ni kinashusha morali ya ulinzi shirikishi ni ile pesa imeshakusanywa imeletwa kwa mtendaji, ile pesa inaanza tena inachukua karibu mwezi mzima kuja kulipwa. Nam vioye mitaani kwa leo haina la ziada, kutoka hapa Kimara Stopova jijini Dar es Salaam. Kazi kwao walinzi wa amani na wa mali za watu, wakiwemo jeshi la polisi na wananchi wenyewe kwa ushirikiano. Nikiripotia vioye mitaani kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa, basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Mwana mfalme wa Uingereza Hari jana aliwasili Angola kama sehemu ya ziara yake barani Afrika, mahala ambako alilakiwa na wasanii wa nchini humo. Prince Harry alitokea Botswana ambako alitoa hotuba akisema kwamba hakuna mtu yeyote atakayepinga sayansi pale linapokuja suala la mabadiliko ya hali ya hewa. Rais wa Marekani Donald Trump jana alhamis alirudi Washington DC, huku akiwashutumu wabunge wa Demokrat na vyombo vya habari, akisisitiza kuwa maafisa wa serikali ambao walisaidia kutoa siri za serikali walimshutumu rais kwa kutumia madaraka yake vibaya watashughulikiwa. Rais Trump alikuwa New York kwa siku kadhaa akihudhuria kikao cha baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Shirika la fedha la kimataifa IMF lilisema Alhamis kwamba Zimbabwe inahitajika kujimarisha katika juhudi za mageuzi na kuboresha kikamilifu suala la uwazi wakati serikali inakabiliwa na ongezeko la ukosoaji juu ya nia yake ya dhati kuleta mabadiliko ya kiuchumi na kisiasa. Onyo limekuja siku hiyo hiyo ambapo gazeti la Financial Times linaripoti kwamba IMF iliionya Zimbabwe kwa faragha na hapa basi ndo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Msikose basi kujiunga na matangazo yetu mengine ya leo. VOA Express kama kawaida inakuja saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, pamoja na mwelekezo wa matangazo haya ya cd, mimi ni Khadija Riami na mimi naitwa Mkamitikibaya, Tukisema kwaheri ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.