ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari na mimi langu ni Harizon Kamau, kukaribisha katika matangazo yetu leo, ikiwa ni Jumaa Septemba 27 ambapo tunasikika kupitia masafa mafupi ya mita bendi 19 22 na vilevile 107.5 FM Nairobi Kenya na 107.8 Mombasa Kenya. Karibuni. Nam na, na katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, ni siku ya mjadala wetu wa Ijumaa au live talk. Na kwenye mjadala huu, msikilizaji, ukumbini wako tunakuuliza na kukupa nafasi ya kuzungumza kwamba je, mkutano huu unaoendelea wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa huko mjini New York, mkutano huu una maana gani kwako? kwa hayo na mengi mengi utayasikia katika matangazo yetu. Lakini katika habari nyingine, msemaji wa polisi wa Nigeria amesema kuwa zaidi ya watu mia tatu wakiwemo watoto wengi wao wakiwa wamefungwa kwa minyororo wameokolewa mapema leo kutoka kwa jengo moja huko nchini Nigeria. Basi kwa hayo na mengine mengi utasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa, Harrison Kamau atakusomea habari muhimu za dunia. Kufuatana na taarifa ya makao makuu ya kijeshi ama jeshi la Marekani kwa ajili ya Africa Africom, ni kwamba ndege za Marekani zimefanya mashambulizi ya anga nchini Libya na kuua wapiganaji 17 wa kundi la wanaharakati wa Kiislamu wa Islamic State. Hilo ni shambulizi la tatu mwezi huu dhidi ya kundi hilo la kigaidi kwenye mji wa kusini magharibi wa Libya wa muziko. Mashambulizi lingine siku ya Jumanne liliua wapiganaji 11 wa ISIS huku la wiki iliyopita likiwa wanane 8, kulingana na Africom. Mratibu wa operesheni za Africom William Gayler amesema kuwa mashambulizi hayo yamefanyika kwa ushirikiano na serikali ya kitaifa ya Libya inayotambuliwa kimataifa. Kudorora kwa hali ya usalama nchini humo kumetoa nafasi kwa wapiganaji wa ISIS ya kueneza ushawishi wao kwenye maeneo ya jangwa kusini mwa Libya. Vikosi vya serikali vimekuwa vikikabiliana na vile vya kamanda wa kijeshi aliyejitangaza Khalifa Haftar kwa muda sasa. Saudi Arabia kwa mara ya kwanza inafungua milango yake kwa utalii wa kimataifa, ikionekana kama hatua inayolenga kupunguza kutegemea mafuta kama njia pekee ya kujipatia fedha. Hatua hiyo ya kihistoria iliyotangazwa hivi leo imezindua mpango mpya wa visa kwa wakazi wa mataifa 49 na kutoa wito kwa mashirika ya kigeni kuwekeza katika sekta hiyo kwa matumaini ya kuchangia asilimia kumi ya mapato jumla ndani ya taifa hilo la kifalme. Hatua nyingine iliyotangazwa ni ile ya kuwavutia watalii. Taifa hilo limebadilisha sheria za mavazi ya wanawake, ambapo wataruhusiwa kuingia bila ya hijabu. Waziri wa utalii wa Saudi Arabia, Ahmad Al Khatib ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba watalii wa kike hawatalazimishwa kuvaa nguo ndefu sawa na wanawake wa Saudi, ingawa watahitajika kuvaa mavazi yenye heshima. Vibali vya kutembea nchini humo pia vitatolewa kwa wanawake wasioandamana na wanaume, kinyume na ilivyokuwa hapo awali. Hata hivyo, watalii wasio wa Kiislamu hawataruhusiwa kwenye miji mitakatifu ya Meka na Medina, huku pombe ikiendelea kuwa marufuku. Msemaji wa polisi wa mji wa Kaduna huko Nigeria, Yakuba Sabo, amesema kuwa zaidi ya watu mia tatu, wengi wao wakiwa watoto wameokolewa mapema leo kutoka kwa jengo ambalo walikuwa wameshikwa mateka kwenye mji wa kaskazini mwa taifa hilo wa Kaduna, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Video iliyotolewa jana Alhamis inaonyesha vijana wa kuanzia miaka mitano hadi karibu ishirini wakiwa wamefungwa mikono pamoja na miguu kwa minyororo, huku wengine wakifungiliwa kwenye nguzo za chuma. Polisi wamesema kuwa jengo hilo lilikuwa na shule ya Kiislamu na kwamba watu saba waliokuwa waalimu walikamatwa wakati wa, wa shambulizi hilo. Kufikia sasa haijabainika ni kwa muda gani watoto hao walikuwa wamezuiliwa. Ripoti kutoka kwa vyombo vya habari vya kikanda zinaeleza kuwa wengi wao waliteswa, kunyimwa chakula, huku baadhi wakidhulumiwa kingono. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Maelfu na maelfu ya watu wakiongozwa na vijana wameandamana kwa mara nyingine leo katika miji mbalimbali mbali ya dunia kuhimiza viongozi kuchukua hatua za haraka kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa maandamano makubwa kuwahi kutokea nchini New Zealand yamefanyika katika mji wa Wellington, ambako zaidi ya watu elfu arobaini wamekusanyika kwenye bustani ya Wellington mbele ya jengo la bunge. Watoto wa shule wameandamana na vijana na watu wazima wakionekana kuunga mkono kote duniani, wakiitia wito uliotolewa na Greta Thunberg, mwanafunzi kutoka Sweden, ambayo amekuwa ambaye amekuwa mashuhuri sana duniani kwa kuanzisha vuguvugu vugu la wanafunzi kususia masomo siku ya Ijumaa kuwasilisha ujumbe huo. Urusi leo Ijumaa imesema kuwa imezuilia zaidi ya wavuvi 260 kutoka Korea Kaskazini. Inasemekana kuwa wavuvi hao waliokuwa kwenye boti kadhaa wamezuiliwa kutokana na uvuvi haramu wavuvi hao wanasemekana kupelekwa kwenye bandari iliyoko mashariki mwa Russia ya Nakhodka, huku Russia ikiongeza kusema kuwa walikamatwa wakiwa na zaidi ya tani 30 za samaki aina ya squid. Wiki iliyopita Russia ilikamata wavuvi wengine kutoka taifa wa hilo waliokuwa kwenye mashua tofauti kwenye bahari ya Sea of Japan ambayo Russia inadai kumiliki. Makabiliano yalitokea kati ya maafisa wa Urusi na wavuvi hao uliopelekea majeraha yaliyosababisha kifo cha mmoja wa wavuvi kutoka Korea Kaskazini. Baada ya tukio hilo, Urusi iliandikia mwanadiplomasia wa Korea Kaskazini ikielezea wasiwasi wake kutokana na uvamizi wa wavuvi kwenye eneo hilo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Misri mapema leo imeshuhudia maandamano ya pili yanayofanyika kila mwishoni mwa wiki kulalamikia hali ngumu ya kiuchumi pamoja na ufisadi kwenye ngazi za juu za serikali, yakionekana kukaidi marufuku yaliyopigwa dhidi ya maandamano nchini humo, licha ya misako inayoendelea. Rais Abdel Fattah El Sisi akizungumza kabla ya maandamano hayo hii leo amesema hakuna haja ya kuwa na wasiwasi kutokana na wimbi hilo jipya la maandamano. Mapema leo video kwenye mtandao wa kijamii ilitolewa na mfanyabiashara tajiri aliyetoroka nchini Mohamed Ali, na imewavutia wengi alipotoa wito kwa watu kupinga utawala wa Sisi. Maandamano ambayo ni nadra chini ya utawala wa Sisi yalianza wiki iliyopita na polisi walitumia nguvu kuwazuia maelfu ya watu huku elfu mbili ya miongoni mwao wakikamatwa. Mwanamfalme wa Uingereza Prince Harry leo Ijumaa ametegua bomu la kutegwa ardhini wakati akifanya ziara nchini Angola, ikiwa sehemu ya ziara yake ya siku kumi kusini mwa Afrika. Alianza ziara yake Afrika Kusini akiandamana na mke wake Megan Markle na mwanaye Archie mwishoni mwa wiki iliyopita kuelekea Botswana na mataifa mengine jirani. Wakati wa zoezi la leo Hari alikuwa kwenye viwanja vyenye mabomu ya kutegwa ardhini katika mji wa Diriko ulioko kwenye jimbo la Kwando Kubango. Aliutembelea pia mji wa Huambo ambako mama yake Diana aliwahi kuzuru mwaka wa 1997 wakati huo ukiwa hatari kutokana na mabomu yaliyotegwa ardhini. Leo hii mji huo umeondolewa mabomu yote na unashuhudia maendeleo makubwa na kampuni ya safari za meli ya Iran imesema kuwa meli ya mafuta ya Uingereza kwa jina la Stena Impero iliyokuwa imezuiliwa kwenye ufuko wa Iran wa Bandar kwa miezi miwili sasa imeachiliwa mapema leo. Kushikiliwa kwa meli hiyo kulitokana na hatua ya kulipiza kisasi baada ya maafisa wa Uingereza kuzuilia meli ya Iran kwenye kisiwa kinachomilikiwa na Uingereza cha Gilbrata kwa tuhuma za kusafirisha mafuta nchini Syria kinyume na vikwazo vya kimataifa vilivyowekwa. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Na msikilizaji, ikiwa leo ni siku ya Ijumaa, kama kawaida ni siku ya mjadala wetu wa Ijumaa au Live Talk, ambapo tunazungumza na wewe na wewe unaweza ukatoa na kuzungumza na kutoa maoni yako hali kadhalika lakini wiki hii kama tunavyofahamu, katika jiji la New York hapa Marekani, e, viongozi wa dunia wanakutana katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa, ambapo viongozi kutoka nchi mbali mbali duniani, wakuu wa nchi na wawakilishi wao, wako kule kuweza kuzungumza na kueleza yale ambayo wanajaribu kuyafanya na kuyafanikisha. Si hivyo tu, msikilizaji, mambo yanayoendelea huko New York ni mengi. Lakini je, baada ya mkutano huo, kuna mafanikio yote kuna yote ambayo yanafuatiliwa baada ya hapa, na tunataka kujua kutoka kwako wewe msikilizaji kwamba je, unapokuwa na mkutano kama huu una maana gani kwako? Kuna mafanikio gani kwa upande wako unayoyaona, na yapi ambayo pengine unafikiri yanafanyika kutokana na hayo yanayozungumzwa kwenye mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Msikilizaji, mengi yamezungumzwa, hasa ukizingatia wiki hii wakigusia kuhusu hali ya mabadiliko ya hali ya hewa, ambapo tumeshuhudia hati hapa mjini DC mamia ya wa waandamanaji walifunga barabara wiki hii wakidai hatua kuchukuliwa haraka na serikali juu ya hayo mabadiliko ya hali ya hewa. Na hatua hiyo inaonekana imekuja wakiona kwamba pengine viongozi wa dunia hawafanyi vya kutosha, licha ya kwamba mikutano inafanyika, mazungumzo yanafanyika, lakini utendaji umeonekana pengine kwa upande wao sivyo vile ambavyo wangetaka kuona. Tumeona kijana Greta ambaye amechukua eh, vyombo vya habari vingi duniani akionekana kulaumu kwamba viongozi hawafanyi vya kutosha na pengine watawaumiza vizazi vijavyo, akijaribu kuwapa maelezo wale viongozi ambao wako pale New York. Hatimaye walimpigia makofi kwa jinsi alivyozungumza kama mtu mzima, akilaumu viongozi wa dunia. Sasa basi, tuweze kuzungumza haya, tunao pia wachambuzi kuzungumza pamoja nasi. Tunaye kutoka chuo kikuu cha Nairobi, mhadhiri Wanjala Ocholi, kutoka jiji la Nairobi. Karibu sana Bwana Ocholi kwenye Live Talk ya Sauti ya Amerika. asante. Na vilevile tunaye nam kutoka... kutoka nchini Tanzania, mchambuzi wa masuala ya siasa Bwana Ali Atiki pia tunaye. Karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika Bwana Atiki. asante sana asante napata vizuri na, na, na, nashukuru bila shaka asante sana basi tutaendelea, pengine tutaungana na wachambuzi wengine katika e, hatua za hapo baadaye, lakini moja kumoja, e, kwa moja, kama labda tungeanza e, kuwapa nafasi wachambuzi ambao tayari wako hapa. Bwana Ocholi ukiwa pale Nairobi, Kenya, pengine katika maono na jinsi ambavyo tunafahamu kuhusu mikutano hii ya Umoja wa Mataifa, viongozi wanakuja hapa e, katika jiji la New York kutoa yale ya moyoni kutoka kwao, na pengine labda e, unaweza ukatueleza tu kwa wewe unavyoona hawa viongozi wanapokuja hapa nini ambacho mwananchi wa kawaida pale Nairobi Kenya, na maeneo mengine ya Afrika anaweza kusema anafaidika baada ya mikutano hii kufanyika? Nini ambacho unajua kwamba kweli kinafanyika hapa? Uh, kwa maoni yangu ni kwamba uh, mikutano hii uh, haina manufaa sana kwa wananchi katika nchi zinazowakilishwa hasa zile nchi za uh, Afrika. Ukiangalia kwamba wanakwenda uh, pale wanasikiza, wanatoa hotuba zao, lakini ni kwa juujuu tu. Ikija baadaye, ikiwa kuna ile mikataba ama inaitwaje, declarations mm -hmm. ambayo kwa hakika haina manufaa mengi kwa wananchi. Ukiangalia mtazamo kwa tuseme uharibifu wa mazingira, no. Uharibifu wa misitu, upotevu. Nikiangalia miaka ishirini iliyopita tukuwa na maji safi, sasa maji yamekuwa ni eh, adimu. Unaona misitu inaendelea kuzorotea, kufifia. Unaona kwamba katika miji mikubwa uh, miundo msingi ha, ha, ha, haipo tena. Hali ya hewa sio safi. Kwa hiyo kwa nadhani na, na, na, kwamba pale ni kama tu ni waviongozi wanakwenda uh, kutana kukutana kama viongozi basi eh, machache sana ambayo kwamba anayojadiliwa katika mikutano hii Yeah, na kuja ku-, ku... kutimizwa wanaporudi nyumbani. Asante sana nikupe nafasi na hapo, hapo hapo naomba usubiri hapo hapo, Bwana Bwana Wacholi, asante sana Bwana Wacholi, nimekupata vizuri, naomba yeah, ubaki hapo hapo kwenye line yako ya simu tupe nafasi, Bwana Ali Atiki kutoka kule Tanzania Dar es Salaam. Hebu tueleze kwa upande wako, bwana Atiki. E, haya mambo ambayo tunayasikia, viongozi wanakuja wanazungumza, na kila kiongozi anatoa ya moyoni, na wengine kueleza yale ambayo yanatakiwa kufanyika. Vipi kwa upande wako unavyoona umuhimu wa hii mikutano na wa viongozi hawa wanaokuja katika mkutano wa Umoja wa Mataifa? A, mimi, mimi labda niseme kwamba e, mkutano huo ni, ni mojawapo ya mikutano muhimu, na japokuwa naweza kukubaliana kidogo na ndugu Ocholi kwamba eh, kwa namna moja ama nyingine, matokeo yake ama namna ambavyo eh, wanaweza kufanikisha yale maazimio, kwa sababu katika mfumo wenyewe inaonekana hapo kama wanatizama ripoti za katibu mkuu na wanaangalia mambo ya ya, ya bajeti ili waweze kupitisha na ripoti za za za mashirika mengine ambayo yapo chini ya huo uh, uh, Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo, kwa hakika kwa viongozi wote takriban nchi mia moja na tisini na tatu kukutana mahali pamoja na kuweza kuzungumzia habari ya usalama na maendeleo ya ulimwengu si jambo jepesi, ni jambo kubwa na huwezi ukalidharau. Lakini muhimu unakuja tu kwamba resolution hiyo inayopitishwa ina, ina maazimio hayo ambayo yanapitishwa hapo yanatekelezeka kwa mfano unaweza ukaona kwamba e, katika mwaka wa elfu mbili na kumi na nne kulipitishwa azimio hapo la mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa na nchi takriban mia moja na themanini na nane zilikubali azimio hilo kuunga, wakaunga mkono kuhusu kuondoa vikwazo katika nchi ya Cuba ambayo kwa kweli vina athiri sana wananchi wa Cuba na vinaonekana ni vikwazo kandamizi ambavyo Marekani imeviweka tangu wakati huo wa miaka ya ya mwanzo ya, ya sitini. Kwa hiyo utaona kwamba vikwazo hivyo havijatolewa mpaka leo na hakuna kinachoendelea. Na lakini vile vile, ukiangalia katika mkutano wa Parisi wa shirika la hilo la, la umoja wa mataifa linaloshughulika na mambo ya mazingira, walifanya mkutano, wakaweka mkataba wa Parisi. Lakini mkataba huo ambao kwa kweli ulikuwa ni mzuri na ungeweza kuifanya dunia isipige hatua katika mambo ya mazingira na Marekani imejitoa katika mkataba huo na inataka majadiliano pembeni na na, na umoja huo wa wa wa, wa, wa mataifa unaosimamia mambo ya ya, ya ya climate change ambao unaitwa UNFCCC. Kwa hiyo hata kauli mbiu ya ya ya sasa hivi ya mkutano huu ambayo ni kujumuisha nguvu za pamoja katika kuondosha umasikini na kwe, kwe, kuweka elimu bora na kuwa, kuhakikisha mazingira yanakuwa safi na salama kwa, kwa kwa dunia na kwa kuwashirikisha kwa, kwa watu. Sasa mimi mtazamo wangu na umuhimu wa huo mkutano ni mkubwa, lakini umuhimu wa wa, wa kwake naweza kusema kwamba baraza la usalama linaweza kuwa na nguvu zaidi ipokuwa nalo limekuwa likilalamikiwa kwamba limekuwa limehodhiwa na mataifa matano hayo yenye kura za veto, lakini bado Umoja wa Mataifa e, inatakiwa ma, ma, ma, marekebisho yawe mengi zaidi, hasa kuhusu mambo no. ambayo kwa mfano kama mahakama no. ya, ya, ya, ya haki za binadamu, nayo inalalamikiwa kwamba imejikita zaidi katika Afrika, kama vile kwamba haki za binadamu hazivunjwi katika mataifa mengine katika dunia. Naam, asante sana. Uh, baki kwenye laini ya simu. Jina langu Harrison Kamau, tukiwa hapa na mwenzangu Sande Shomari. Narudi kwako Bwana Wanjala Ocholi. Uh, nimeona ujumbe ambao umeandikwa na wasikilizaji wetu wengi kwa njia ya Facebook, na kuna wengi ambao kwa kweli wanasema hawaelewi mkutano wa New York wa Umoja wa Mataifa unashikana ama unatangamana vipi na maisha yao ya kawaida. Wewe kama msomi, mtu ambaye anaelewa, na ukiwa Kenya, nchini Kenya sasa hivi, wasikilizaji wetu wengi wanataka kujua, je, mkutano huu unaathiri maisha yao moja kwa moja vipi ukiwa New York ukiwa Umoja wa Mataifa, hebu jaribu kidogo kufafanua faida yao, ni faida ya mkutano huu ni ipi baadaye ama ka, katika muda ambao una, unafuata baada ya mkutano eh, katika kusema eh, ingekuwa kwa Kiswahili kidogo kimempiga chenga hapo, ingekuwa ni mkutano ambao unapatia fursa katika eh, viongozi wa nchi ku, ku kutangaza mipango yao, mtazamo wao, msimamo wao na kuweza ku, uh, ku influence. Influence kushawishi, pengine eh, kushawishi kutoa ushawishi yao katika mkondo ama mweneo wa mambo duniani ili eh, ambayo amba yatakuja ya kuwafaidi ku, ku, kuwa, kuwa wananchi wao, uhum. So, in the ideal situation kwamba mkutano wenyewe ndio unapatia una, unatoa fursa kama hiyo ya nchi viongozi eh, kutangaza eh, misimamo yao mtazamo yao na pengine kuwasiliana na viongozi wengine eh, kuafikiana katika mikataba fulani fulani kama tuseme, mfano kiongozi eh, wa Kenya na Somalia walikutana kujaribu kutatua hilo eh, suluhisho la la la, la, la, la la mpaka wa baridi uh, wa, uh, Indian Ocean. Uh, lakini uh, ukija nyumbani like anaongea juu juu mm, tu ukija inachukua muda mrefu sana pengine kuweza ku kuu... manufaa yake moja kwa moja kuhusika moja kwa moja moja, nikiangalia uh, hotuba uh, ya rais wetu ambayo ameongea imekuwa uh, ni kama ile mipango tumefanya ma, uh, uh, mafanikio ambayo serikali yake imekuwa ikifanya ama mipango ambayo imekuwa nayo na ukiangalia, ni kama ni kutoa ripoti tu kutoka kule, sijui kama licha ya kutangaza kwamba kuwakaribisha watu kuona kama ke waje kutembelea Kenya wafanye biashara bia vitu kama hivyo, sioni uh, especially General Assembly uh, ikiwa kuna wanaweza uh, kurafikiana ku, ama kufikia mkataba ambao utakuja ku, kuleta manufaa moja kwa moja ambayo atasikika kwa haraka au kwa nufai kuwafaidi uh, Haya, naomba usubiri hapo, bwana Wanjala uchole e kutoka chuo kikuu cha Nairobi. Na msikilizaji hapa Kamao kwenye njia ya simu kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, ed Filiofil, karibu Sauti America Live Talk. Tuambie huko wapi, tupe maoni yako. Karibu kwenye Live Talk. Asante sana, mimi niko hapo DRC, mtaa ni Masisi, uh, mkoa wa Kivu. Naam, maendelea hiyo. Mm, e, mm, programu ambayo imefanyika huko nchini New York, kwa hakika sisi hatuzani ya kwamba ina mafaa ko nchi za Afrika sababu e, imefanyika mingi sana, imefanyika mingi sana kwa ze, kwenye ngazi zote, lakini Uh, ngambo ya Afrika hatufaulu hatufauru, ndiyo maana uh, sisi kama wa Afrika, labda ingekuwa nasi muungano imefanyika hapa kwenye Afrika, wanatazama matatizo ambao iko isiende fanyika huko Ulaya, nafasi zingine afikikao itabakia hapa hapa kwa Afrika, ndipo tunaweza sema tuenda matatizo ita Bata ku- kuungana mkono kwa mkono hiyo ndiyo maana sisi tunaweza sema ya kwamba hakuna kitu ambacho tutafaulu sisi wa Afrika. Lakini si labda pengine, nilifikiria kabla hujaondoka kwenye laini ya simu, nilifikiria kwamba labda mkutano ukifanyikia kwa mfano kama New York ulivyofanyikia pale, ni kwamba mataifa unayosema yanayoendelea, labda ya Afrika, yanapata nafasi ya kusikilizwa na sikio la kimataifa siwe huoni kama kuna faida kuwa katika miongoni mwa jamii ya kimataifa? E, ndio ndio. E, hatuna uhakika sababu inafanyika mingi banafika, nadhani kukikao ya themanini na nne nadhani hiyo ingine maikao ya kwanza kwanza ambayo imefanyika haikufaulu kwa sisi wa Afrika, ingekuwa e, huenda inakuja inafanyika hapa Afrika, wanatazama wasipeleke Ulaya, wasipeleke wapi, waiache wa, wa, hapa, hapa sababu yenyine fanyika yote imeenda Ulaya, New York, vifasi zingine hatuone sisi kama inafaulu akosa, inaweza kuwa madiplomasia ya kwavo, ili wa, waendelee kamata vi washughulike kung'ambo ya kwao, wakipeleka huko kwao, ingekuwa lazima wala ombi kwa sisi wa Afrika kifanyike vikao saa hiyo hiyo hapa kwa Afrika, watafute nje, wasi nje ya Afrika, wasipeleke nje ya Afrika. Ndipo tunaweza huenda tuka, tukazani kama kuna kitu ambacho kitafanyika, sababu ambayo imefanyika yote huko haifaulu huku kwetu kabisa. Haya, Bwana Ali Atiki, umesikia maoni ya msikilizaji wetu kutoka DRC upande wa Kivu, yanasema ya mambo yafanyikia Afrika moja kwa moja hapo, labda ndio faida itatokea. Sijui una nini la kuongeza kuhusiana na, na wazo hilo au labda kutofautiana na, na wazo hilo. Sasa, ah, hiyo ni mipango, kwa sababu kwa mfano baraza la Security Council, baraza la usalama limeshawahi kufanya vikao nje ya Afrika na nadhani baraza la usalama limeshawahi kufanya vikao Addis uh, Ababa kwa upande wa huku Afrika na, na kama sijakosea maybe labda huenda na South Africa, lakini eh, kwa kuwa makao makuu na mkataba wenyewe wa wa, wa, wa dunia unaelekeza kwamba makao makuu yako hapo, japokuwa zipo ofisi za Umoja wa Mataifa ambazo so, hapo Nairobi Kenya ipo ofisi ya Umoja wa Mataifa, lakini kule chini kwa Uswisi. kwahiyo hii nadhani si wazo baya, lakini muhimu anachosema ndugu yangu wa, wa, wa, wa, wa hapo kifu ni kwamba haoni, haoni haoni haoni kama kuna mafanikio zaidi kwa kupitia mambo haya kwa sababu ni kweli kutizama Kongo nayo imepata msukosuko mwingi tangu eh, wakati wa Dag Hammarskjold yule aliyeanguka na ndege Zambia wakati akipita huku na huku kusuluhisha mgogoro wa wa Kongo wa miaka ya sitini na majeshi ya Umoja Mataifa yalikwenda pale na mpaka leo majeshi ya kulinda amani ya Umoja Mataifa yapo lakini bado tunaona juhudi za kuleta amani bado hazijafikia katika kiwango cha kuridhisha, japokuwa nchi za Kiafrika zinashiriki kama Tanzania, pia ina maaskari ambao wamechangia huko, lakini la muhimu ni kwamba si mkutano tu ufanyike wapi, lakini malengo ya mkutano, malengo ya maazimio. E, e, ndugu yangu hapo Nairobi yeye ameuponda ame, ame pia kwa namna moja au nyingine anaona kama ni no, labda ni sehemu tu ya watu wanakutana, lakini matokeo yake ya hayaridhishi na labda hatuwezi kuona faida moja kwa moja kwa wananchi wa hapa wa Dar es Salaam, ama wa Kivu, au wa Nairobi. Inawezekana pia hiyo lakini, bado muhimu uko pale pale, naam umuhimu uko pale pale na kushukuru sana e, bwana Ali Atiki kutoka Dar es Salaam. Lakini kabla hatujamaliza, niwakumbushe tu kwamba e, mjadala huu utaendelea kwenye mtandao wetu wa www voaswahili com kwenye sehemu ya pili. Lakini kuna msikilizaji kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa dakika chache nikupe nafasi kabla tujaenda kwenye sehemu ya pili. Karibu e, mama Sylvie Kalala. Kwa upande wako e, Kalala, umuhimu wa huu mkutano ni upi? Nafikiri kikubwa ni kwamba amani Kongo sisi tunaitaka unajua, na ya zaidi ni kwamba Umoja wa Mataifa uliposuka kwetu mwanzoni, palikuwa matatizo mengi unajua, kuweka vikosi vingi kutoka nchi tofauti kutumika katika shabaa moja ilikuwa tatizo kidogo, lakini kwa sasa kuna kulikuwa pia kutokolewa ya Wakongomani wao wenyewe. Kwa nini vikosi vya Umoja wa Mataifa na sisi wenyewe tunazo jeshi za kwetu. Kwa nini hizo pesa wanazopatia vikosi ya umoja wa mataifa wasiweze kuipatia jeshi la Kongo ama wasiweze kuimiza jeshi la Kongo kwa hali moja ama nyingine, ili nayo pia iweze kukabiliana na hao wahalifu iweze kukabiliana na hao wanaoleta matatizo mashariki mwa Kongo ama katika majimbo ya kati ya Kongo kama vile Kasai na penginevu kama vile ngambo za juu za Katanga huko, yani tatizo kubwa kwetu ni kwamba Sawa. Ni kushukuru, ni kushukuru Mama Kalala, ni kuombe usubiri hapa hapo kwenye line ya simu, usikate, tunamaliza sehemu ya kwanza. Halikadhalika nawashukuru Wanjala Ocholi, bon, na Bwana Ali atiki kutoka Tanzania. Naomba mwendelee kubaki kwenye line za simu eh, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya live talk, tunaelekea kwenye sehemu ya pili. Tafadhali ingia kwenye mtandao wa www .com. Tuweze kukutana huko, tumalizie sehemu ya pili ya Live Talk tukiangalia muhimu wa mkutano huu wa Umoja wa Mataifa mjini New York. Langu jina ni Sandy Shomari kwa niaba ya mwenzangu Harrison Kamau. Tukutane katika sehemu ya pili. Asanteni, kwa heri kwa sasa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji kwenye mtanda wetu, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk hii leo, tukimulika mada ya mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unaoendelea mjini New York na kutaka kujua wewe, msikilizaji, mkutano huu una maana gani kwako? Viongozi wa dunia wanakutana huko mjini New York e, kuweza kuzungumza masuala mbalimbali yakiwemo haswa swala la mabadiliko ya hali ya hewa. Ni moja ya masuala ambayo yanaangaliwa kwa undani zaidi, hasa ukizingatia hata hapa Washington wamia ya waandamanaji walifunga barabara wiki hii wakidai kwamba hatua zichukuliwe haraka na serikali, kwa sababu hawaoni mengi yakifanyika. Vilevile, viongozi mbalimbali wa dunia walizungumza kutoka maeneo ya mabara ya Afrika pamoja na maeneo mengine duniani na kutoka nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta pia alipata nafasi ya kuzungumza, na kwa upande wake alizungumzia hali ya muhimu kutoka nchini humo. Nchini Somalia, a historic chapter on Africa, on Africa's will to peace. Nchini Somalia kipengele cha historia kinaendelea kuandikwa kuhusu kustawisha amani katika eneo hilo lakini licha ya kwamba kuna muungano wa kijeshi unaojaribu kuleta amani katika eneo hilo, yanayofanywa na jumuiya ya umoja wa mataifa hayatoshi kuhakikisha kwamba kundi la al-shabab aliendelei kuwaua watu na kuleta hali ya wasiwasi katika eneo. Kwa hivyo ni jukumu letu kuongeza uwajibikaji na kujitolea kwa dhati kabisa katika harakati za kuangamiza ugaidi katika eneo hilo With Nam, kama ulivyomsikia Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta akizungumzia swala la ugaidi na kwamba kunatakiwa kufanyika zaidi. Kwa hiyo kila eh, kiongozi wa nchi anaelezea yale ambayo anayaona na kuona yapi yangetakiwa kufanyika, pengine mapendekezo e, na utekelezaji unaofanyika baada ya hapo, je, uko vipi? Kwa hiyo kila nchi itapokea kwa upande wake, lakini hayo ndio mambo ambayo kila nchi inakuja hapa na kueleza yale ambayo ni ya msingi kwa upande wake na nchi yake. Sasa basi kuweza kuangalia haya zaidi, tunaye e, bwana Ali Atiki kutoka nchini Tanzania, hali kadhalika mhadhiri kutoka chuo kikuu cha Nairobi bwana Wenjala Wecholi. E, na vilevile kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tunaungana naye mwanaharakati na kiongozi wa kundi hilo civil Kalala. Sasa mama Kalala alikuwa akielezea kabla hatujamaliza sehemu ya kwanza juu ya yale ambayo yanafanywa na Umoja wa Mataifa hasa katika kuzingatia na kuchangia vikosi vya kulinda amani, kwa sababu hili ndio jambo ambayo ni la msingi katika maisha ya watu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na pengine wao wanaokusikiliza, mama Kalala, ueleze jinsi hiyo umuhimu wa vikosi hivi kuwepo na jinsi gani umoja wa mataifa na, na, na kwa ujumla wanachangia vipi uwezekano wa vikundi hivi vya kulinda usalama kuwepo, uchangiaji na inavyosaidia maisha ya watu pale Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na pengine kwa nini hii ni muhimu sana, na wengine wano, ambao hawaoni umuhimu wa haya mambo, labda kwamba hili ndilo ambalo watu wa Kongo walau wanafaidika kwa kuwepo vikao hivi vya Umoja wa Mataifa. Asante sana kwa, kwa mimi mwenyewe ni basi, nafikiri kuna kuna mambo mawili matatu ambayo yanatakiwa yakieleweka. Ya kwanza ni kwamba vikosi vilivyokuja ni kwa msaada kwetu sisi, sababu tulikuwa katika matatizo na tukiomba. Mimi binafsi kama vile mwanadamu kama vile mungumani, ni kusema hizo pesa zinazopewa vikosi hivyo kwa sasa, kwa hali ambayo nchi imefikia leo na majadiliko ambayo yako katika nchi nafikiri zinaweza zikaelekezwa sasa kwa kuanza kujengea sasa jeshi letu la Kongo, sababu jeshi za Umoja wa Mataifa ni majeshi ambayo tumejiazima, na ya inabidi yatoke ya yaondoke yarudi kwao, lakini hayatarudi kama vile tu wezi walivyoingia wanaondoka ghafla, lakini inabidi warudi na wameacha yani jeshi la Kongo ambayo limejengwa limekuwa na uwezo, ambayo pia limeelewa namna gani ya kupambana na magaidi ambao wanaweza kuwa wakigombanisha nchi kwa sasa. Na ya pili, mipango ya kijamii ambayo inaweza kuwa ikifanyika na vikundi vya, kuna majeji fulani fulani ambayo anafanya mipango ya kijamii ama yanajihusisha pia na kuweza kushirikishwa katika mipango fulani fulani, yaweze pia kurudishwa katika vikundi ambavyo vya kimataifa viweze pia kuendeleza hiyo mipango, kwa kuwa kama vile wageni walivyokuja inabidi siku moja warudi, lakini wasifuti kama wezi, warudi na wameacha kitu fulani ambacho k tunakaa tunasema tundiweza kusaidiwa na majeshi mageni aliokuja aliyokujwa aliyo kwetu, na kwa sasa yameondoka. Tumebaki na jeshi ambalo limejengwa, hatuwezi kukaa. Tunakaa tunajisiu, tuna, tuna, tuna, tuna jeshi kwa sasa. Kuna tatizo kubwa na hiyo tatizo nabidi tusaidiwe, tujengwe, tuwekwe sawa. Hizi pesa ambazo zinapewa Umoja wa Mataifa ni nyingi sana, ambayo majeshi wanalipwa ni nyingi sana lakini, zikiweza kuwekezwa ndani ya kujenga jeshi la Kongo itakuwa mm -hmm. vizuri sana Asanti sana kuweza kuwezeshwa mm, katika namna ya kuweza kuinua kwa namna moja ya majeshi ya Kongo itakuwa vizuri sana. Asante sana, tutaendelea kuangalia hata swali ama swala la Kongo hata zaidi, lakini narudi kwako, kwa kwa Wanjara Ocholi, ukiwa nchini Kenya. Sasa kuna uh, swali ambalo naliona kwenye mitandao, wengi wakiuliza, wanasema hivi, tuliona wengi wakitoa hotuba hasa kuhusiana na migogoro kuna ulo wa Somalia na Kenya, kuna wa Saudi Arabia na Marekani. Uh, kuna migogoro mingi ambayo imezungumziwa kule. Sasa wanauliza je, baada ya hotuba zile ambazo tuliona, ni maneno matupu ama huwa kuna mikakati ya kufuatilia mapendekezo ama maneno yaliyoletwa mbele ya mkutano ule? Ni wananchi wengi labda wa kawaida wanataka kuelewa, kuna ufuatiliaji wa kutatua na kuangalia kwa kina mambo ambayo yaliletwa mbele ya mkutano huo. sema kwamba ni maneno matupu na matupu baada paso, uh, kupene, ka, um, kuna, uh, yamba, ya hutuba kama hizo na mapendekezo kama hayo, huwa kuna mikakati ambayo uh, inawekwa pale wizara husika uh, uh, katika serikali huwa wanafuatilia mambo kama hayo, na kwamba mambo mengi kama hayo kama yanayohusu eh, uhusiano wa nchi mbalimbali eh, ni mambo ya kidiplomatia. Eh, unajua mambo kama hayo huwa kuna mavutano na eh, sio mambo ambayo ni mazungumzo ya faraga, ama naweza sema hivyo. Kwa hiyo kuna mambo ambazo eh, kuna jinsi ambayo hayo yanafuatiliwa, lakini sio wazi kwa wananchi wote kuona kwamba eh, kuweza kufuatilia kusema, oh, hili linafuatiliwa eh, mjadala mjadala, na unajua majadiliano, ma, mawasiliano ka baina ya serikali husika na mashirika mengi huchukua muda mrefu sana. Kwa hivyo kabla haujafikia maafikiano ya eh, masuluhisho, huwa wezazani we, nadhani kwamba hakuna ambacho kinachotendeka, lakini kwa kwa kweli kunayo ambayo inatendeka, yakiendelea ya pale kufuatiliwa, sio yote lakini kuna, kuna, kuna ayo ambayo yanatimizwa. Asante sana mhadhiri um, Wanjala Ocholi kutoka kule nchini Kenya. Msikilizaji, kama unakuwa unafungua redio yako, unaungana nasi, ni kipindi cha Live Talk kutoka idhaa bwana ali ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani uzungumza na kutaka kujua zaidi kwamba mikutano hii hotuba ndio, lakini je, kuna mengine ya pembeni? Na kama yapo ni yapi? Na kama kuna utekelezaji wa aina gani? Ufuatiliaji ni wa aina gani? Yapo kwa mfano, kama katika mkutano mm, huu kuna huu e, utaratibu wanaitwa Samoa Pathway. Samoa Pathway ni visiwa ambavyo viko kwenye Pasifiki huko ambavyo viko mbali na maeneo mengine ya nchi na ni watu wa visiwani wana matatizo yao ambayo yako ya tofauti na, na na na na watu wengine na wananchi wengine wa maeneo mengine wanachama wengine wa nchi zingine za Umoja wa Mataifa, so, yyo, Umoja Mataifa. Kwa hiyo Umoja wa Mataifa ulifikiri kwamba uanzishe hiyo kanuni ya Samoa Pasaway na ipitishani hiyo iweze kuangalia eh, shida za watu wa kule, na hasa wana matatizo yao mengi wameyapata kutokana na ya athari za mambo ya eh, eh, climate change, mabadiliko ya hali ya nchi. Kwa hiyo eh, mkutano huu ni mkutano ambao, kwa sababu unakutanisha wanachama wote wa umoja, wa, wa umoja mataifa, japokuwa eh, mkutano huu una, hauna hauna veto, ni, ni mkutano ambao eh, nchi kama ya China ambayo ina watu zaidi ya bilioni moja ina kura sawasawa na nchi kama ya Palau <laughs> ama Samoa ambayo <coughs> labda ina watu elfu kumi tu. Kwa hiyo <mum> wanapomaliza katika maazimio yao ambayo wamekubali kwamba haya ni maazimio, na bila shaka watazungumza, watazungumza mgogoro huo wa Irani na Saudi Arabia, watazungumza vita ya rindima sasa hivi Yemeni, watazungumza mambo mbalimbali mbali, matatizo mbalimbali mbali ya Kongo matatizo, lakini bado eh, naweza kusema kwamba ni mkutano mkuu ambao unampa sasa katibu mkuu na sekretariat yake, kama kuna mambo ya kuyachukua na ya kupeleka katika vyombo vingine, kama alivyosema eh, eh, mhadhiri hapo kwamba bila shaka yoyote hakuna linalofanyika pale likaachwa barazani pale, lazima itapelekwa kwenye taasisi zingine za umoja mataifa kama hizo, za mambo kwa mfano mgogoro wa, wa Kenya na Somalia kuhusu habari ya mpaka. E, haya ni mambo ambayo yanakwenda kwenye, kwenye International Court of Justice, ambao kama nchi hizo mbili zote ni wanachama na wanaweza kukubaliana na maamuzi ya huko, basi yanaweza na, ya kutoka maamuzi huko, japokuwa na tangu mwanzo nimekuwa nikisema kwamba kuna mapungufu mengi na nimesikia kuna nong'ono kwamba kuna utaratibu wa kubadilisha kanuni na utaratibu fulani katika muundo wa Umoja wa Mataifa. uh -huh. Nadhani huo ungesaidia kwa sababu bado kuna kuna mianya mingi ambayo inatoa mataifa makubwa uh -huh. kukamata ku, ku kula zaidi kuliko mataifa mengine. Asante sana. uh, uh, kwenye laini ya simu tunaye msikilizaji tu kutoka Tanzania, Muhamed Salim, karibu sana kwenye Live Talk. Jina naitu Muhamedi Salim Dinya, kutoka Kondoa Baura, Dodoma, Tanzania, Tanzania member of the Full Respect Media team. E, mimi naimani kwamba wakikutana, lazima kwamba watabadilishana mawazo yaliyokuwa mazuri. Hakuna kitu ambacho chochote kitakachoharibika. Nadhani watawekana tu mambo sawa, kutakwenda vizuri. Muhammad. Aa, aa, kidogo Muhammad Salim wewe, uh, moja kwa moja pamoja na wakazi rafiki zako, um, ukiwa kule mashinani uh, unaelewa ama faida inayopatikana moja kwa moja kutoka kutokana na mkutano huu wa Umoja wa Mkutano? Nasema hivi, kuna matunda ambayo yanaonekana kwa mwananchi wa kawaida ya moja kwa moja kutokana na mkutano huu wa Umoja wa Mataifa. Ndiyo, yapo haya. Sawasawa, basi nakushukuru sana Mohamed Salim ukiwa Tanzania kwa kushiriki live talk. Asante ah, sana. Basi pia vile vile kuna wengi kama kama walivyozungumza hapa, ambao wametuma eh, maoni yao kwenye mtandao wetu wa Facebook. Hebu tuweze kugusia wale watatu eh, kabla tujaendelea na mjadala huu, nikienda kwake eh, mchambuzi mwingine Asante sana, nianze naye mtu pesa Mwambuke yuko kule Katavi, anasema faida ipo kubwa sana, kwa sababu kuna mataifa ambayo yapo kwenye mgogoro na hayo huenda yakafaidika. Mazugu Elias anasema, Waigaga anasema, bado sijaelewa nini dhamira yao na itatunufaisha vipi mimi kama Mtanzania. Mtume Muna anasema una maana kubwa sana tu, kwa sababu unaiangazia dunia katika haki na usawa na majukumu na maamuzi ya tija kwa mataifa kisiasa, kiuchumi, kiafya, hasa usalama wa raia. Ndio msingi wa maisha yetu. Baraka Senga kutoka Geita, Tanzania, anasema mkutano una maana kubwa, kwani umekutanisha viongozi wengi duniani. Mfano, kilichonifurahisha zaidi ni waziri wa mambo ya nje wa Tanzania, ambaye amesaidia kutuwakilisha vyema nasi kupewa msaada wa fedha kwa ajili ya ugonjwa wa sikosel. Pia umesaidia rais wa Kenya na rais wa Somalia kumaliza tofauti zao zilizoko za mpaka wa baharini. Haya basi, maoni ni mengi kweli kweli hapa Kamau, lakini nimalizie tu, au kwa upande wako. Mwanao ninaye Rogers Wanjala anasema mimi sioni matunda yote yanayopatikana, kwa sababu sisi kama raia sioni kama tunafaidika chochote na mikutano kama hii. Ah, kuna Fadhili Fwalinga anasema mkutano wa Umoja wa Mataifa kwangu una maana kubwa sana. Mfano, kuna matatizo ambayo nchi inahitaji msaada kutoka kwa Umoja wa Mataifa, matatizo ambayo yananihusu kusaidia msaada wa matibabu ugonjwa wa Ebola, malaria na mengine mengi. Haya, kama au ni mwingine huyu inamalizia naye, yuko huko Mwanza, Tanzania, Wedi Mshambo. Sasa mimi sijaona umuhimu wa mkutano huu labda kama hapa kwetu Mwanza Tanzania, lakini sitawacha ujumbe huu. Ujumbe unaendelea kuingia. kuna huu, Charles Jumanne, fundi simu anasema kwangu, una maana kila jambo watakalolizungumzia litakuwa faida kwangu. Mfano, wamezungumzia ajira kwa vijira kwa vijana kwa, kwa kwa mojawapo kwangu ndio faida yani ajira kwa vijana. kwa vijana. Sawa kabisa na vijana kama au kama unakumbuka eh, wamefanya maandamano hasa kuidai jumuia ya kimataifa ifanye zaidi kuhusiana na nini? Na hali ya mabadiliko ya hali ya hewa, wakilaumu kwamba serikali zinakutana lakini hawaoni hatua. Hilo linaonekana kuwa, linaonekana kuwa zito sana, wamesukuma kweli kweli. Sasa basi, tukitoka kwenye haya maoni, nirudi kwa mchambuzi. Kuna mtu mmoja hapa kama alivyokwambia kama kutoka kule Kongo, yeye kwa upande wake anaona kama vile hakuna msaada wa kutosha, hasa kwa upande wa Kongo, hasa akizingatia kwamba kuna vita, lakini tunaye E, mzungumzaji hapa ambaye ni mwanaharakati kutoka kule Kongo Civil Kalala. Mama Kalala, kuna wakongo wengine hapa ambao wanazungumza wakitaka kuona kwamba wangependa kuona zaidi vitu vinafanyika kwenye mikutano hii ili maisha ya watu wa Kongo yawe bora zaidi. Wewe unasimama huko Kongo, unajionea mwenyewe kila siku. Pengine unaona kwamba vimefanyika vya kutosha kutoka kwenye mikutano kama hii. Rais Felix Tshisekedi yuko huko, ameenda huko kwenye mkutano huu au unaona kwamba pengine yamefanyika ya kutosha mpaka sasa? Naweza nikasema ya kwamba yamefanyika si ya kutosha, lakini Kongo ni kubwa. Unajua Kongo ni kubwa, inaweza yakafanyika kwenye jimbo moja ama kwenye sehemu moja ya nchi, lakini sehemu nyingine wasiwezi wakayaona waka, waka kwa macho Unajua, mimi mwenyewe binafsi niko mashariki mwa Kongo naam. na mashariki mwa Kongo mna matatizo mengi zaidi ya ukosefu wa usalama. Kuna magonjwa ya Ebola, kuna wakimbizi kutoka nje ambao nao pia wanakuwa kingine chanzo cha matatizo katika nchi tukiwa so, sisi wenyewe na wakosa ambao waliweza kutoka katika vijiji vyao kuenda kwenye vijiji vingine, yani mashariki, sisi tuna matatizo mengi na sisi wenye kuwa mashariki mwa Kongo hatuna lazima ya vikao vya kila siku visivyozaa matunda ambayo tunapata tuone kwa macho tunachotakiwa yasemekwe ya huko na sisi tuweze kuyaishi, yaani katika kuishi kwetu kwa kila siku hmm. Sio tu kwenda kwenye vikao kila siku, tunasikia kuna vika, mara kuna hiki kikao mara kuna hiki kikao, lakini sisi wenyewe binadamu tunataka tuone kwa matendo ikikamata mfano kama vile ebola. Ebola imeua wengi Umoja wa Mataifa pamoja na sisi hapa mashariki mwa Kongo hatujaona hata mmoja mmoja wa Mataifa ikaa ambayo amefariki na ebola. Utajiuliza ya kwamba ebola imekuja kwa ajili ya makongo mari pekee yake? Hiyo ni maswali tunajiuliza. Ukosefu wa usalama unazidi kukiri kii siku hadi siku, na cha zaidi ni kwamba wanaweza hata wakaida watu wa vita mia ama vita hamsini na vikoti za Umoja wa Mataifa, yaani tuna- tunaona ya kwamba wakati wao wenyewe hawagusi hawashughuliki lakini, wakikuchwa wapo wanashughulika, lakini wakikuta Wakongomani, wao wanakuja tu kama vile wasanjia, wanakuja tu kutizama na, ku, na, wa, na na kutoa taarifa na jambo linaishi hapo. Ndio maana niliweza kusema hapo mwanzo, wa kwamba mazungumzo yao yaweze kuelekea pia kusema hizo pesa ambazo wanapatia majigeki za Umoja wa Mataifa katika nchi ya Kongo ziweze ku, kutumwa kwa kuijenga jeshi ya Kongo ili wakiondoka kesho kubaki na jeshi lenye kuwa nguvu na lenye ambayo itaweza kufanya kazi kama inavyotakiwa. Kwa kuwa wao wakibaki hapo, jeshi itakuwa kama vile limefunikwa. Kazi ambayo jeshi itakuwa inafanya haitakuwa inaonekana kama inavyotakiwa. Lakini wakaondoka, wananchi wataona kazi ya jeshi yao sawa kabisa. Na Mama Kalala, pengine kama unavyosema eh, kunahitajika kufanyika zaidi, lakini wamekushafanya eh, kwa kiasi fulani Vilevile vile kama unavyosema kuhusu juhudi za ugonjwa wa Ebola, wameshakuja kutembelea huko viongozi wa Umoja wa Mataifa, ikiwa pamoja na katibu mkuu, lakini pengine ungependa kuona zaidi. Hayo ni mambo ambayo pengine kwa wale wananchi wa kawaida, baadhi wanayoona, baadhi hawayaoni. Sasa ntarudi kwako Bwana Wanjala Ocholi, pamoja na juhudi hizi ambazo zinafanyika eh, kwenye mikutano hii ambayo tunaishuhudia. Ee, sera zinapangwa pengine, mikutano pia inapangwa, e, ufuatiliaji unapangwa. La, labda unavofahamu kwa uzoefu wako ufuatiliaji huu unakuwaje? Pengine baada ya au kuzungumza na viongozi kurudi kwenye nchi zao, nini ambacho kinafuata baada ya pale? Pale inategemea uh, itakuwa ita ni mkataba gani uliofikiwa, uh, uh, uh, ikiwa itakuwa kuna uh, kawaida ni waziri wa mambo ya nje atafuatilia mkataba huo eh, katika wizara husika eh, kama kuna wale wawakilishi wa mambo ya uh, eh, sheria za uh, sheria za kimataifa international law watakuja kuangalia ikiwa tuseme, eh, kuna declaration fulani ama azimio, sio? ikiwa ni azimio fulani ambayo itakuja kujadiliwa uh, katika vyombo vya kitaifa kusema kama bunge, ikiwa kwamba ni uh, swala la like, takatohitaji ubadilifu wa sheria, basi itakuja uh, uh, ile kwa kimombo inaitwa ratification, sio domestication. Kama ni tuseme, uh, kuna azimio kuhusu uh, hewa eh, eh eh, eh safi, ulinzi wa eh hewa safi, itakuja kwamba ita itabidi sasa iwekua kujadiliwe nyumbani, ili serikali ichukue mikakati ambayo inaweza kufanya kwamba yanatimiza yale maazimio ambayo yalikuwa yamewekewa, nam, nam, shukranimafikiano yali Naam, shukrani kabisa no. Uh, naelekea Tanzania moja kwa moja kwake Ali Atiki. Hebu kidogo mfafanulie, ama umfahamishe msikilizaji wetu kuhusiana na uh, mahali ambapo Umoja wa Mataifa unaungana na mwananchi wa kawaida, hasa kwenye mashirika yanayohudumu hata barani Afrika. Tunazungumzia kama yale ya kulinda amani kama MONUSCO, tunazungumzia shirika kama la wakimbizi UNHCR, UNICEF la watoto, UNEP lile la mazingira. Sasa pale labda ndio faida ya moja kwa moja inafikia mwananchi wa kawaida. Hebu tueleze ama ufafanulie msikilizaji, manake naona kuna maswali mengi, Umoja wa Mataifa na mashirika yake yanavyoathiri maisha yake. Uh, kwa kweli vitu hivi vinataka pia elimu kwa umma, kwa sababu kuna mmoja hapa amesema ajira kwa vijana, angependa ajira kwa vijana ilipo shirika la Umoja Mataifa, eh, ILO linaloshughulika na ajira, na kila nchi wana mwakilishi na wanajaribu kuzungumza na kufuatilia na kupitisha misaada katika sekta hizo kuhakikisha kwamba vijana wanafanya kazi. Mashirika, shirika la, kwa mfano, UNIDO linayoshughulika na mambo ya viwanda, tumeona hapa kwetu Tanzania pia wamekuwa wakisaidia sana katika mambo ya uanzishaji na uendeshaji wa viwanda vidogo vidogo. Kwa hiyo vyote hivyo vinafanyika. UNESCO, shirika la afya la dunia, juzi hapa tumeona wakilalamika lalamika kusema kwamba hawakupata taarifa za kutosha kuhusu mambo ya Ebola, lakini baadaye wamefahamishwa vizuri na wamepata maelekezo mazuri kutoka serikali, na bila shaka kama kuna namna njema zaidi, kwa sababu tayari ugonjwa huo upo katika nchi jirani. Kwa hiyo bila shaka na sisi Tanzania pia unahitaji eh, msaada mkubwa kutoka huko ili kwa ajili ya kujihami na kupata elimu kwa wananchi mm -hmm. na na vitu kama hivyo. Kwa hiyo Umoja wa Mataifa kupitia taasisi zake hizi unafanya kazi na inaratibiwa, kuna kila nchi yupo mwakilishi wa United Nations Development, wanasema UNDP, ambaye ndio wanaratibu ma, ma, ma, mambo yote ya, ya maendeleo na na, na na hayo mashirika karibu kila nchi yapo. Kwa hiyo sio kweli kwamba umoja wa mataifa ni white elephant. Umoja wa mataifa unafanya kazi, lakini swali linakuja, je, hizo kazi watu wanaridhika? Je, kuhusu mambo ya usalama watu wanaridhika kuhusu mambo ya ugaidi? Watu wanaridhika? Mhm, je wanafanya jitihada za kuhakikisha wanaofuta ugaidi kwa namna inayohusika? Kwa sababu katika baadhi ya hao hao wanachama wa umoja mataifa, ndio hao hao wanao wanao wanaofadhili ugaidi, kwa sababu ugaidi hauwezi hau kuwepo bila kumwagiwa maji na kuwekewa mbolea. Kwa hiyo ifanyike jitihada za dhati za kweli kabisa kuhakikisha amani ambayo ni jukumu kubwa la, la Umoja ya wa Mataifa. Jambo la kwanza kabisa ni amani na usalama, hayo mambo mengine yatafuatia: maendeleo, uchumi, haki za binadamu, uhuru na demokrasia. Lakini kwanza amani na usalama. Bado wananchi wanalia katika jambo hilo kwamba kuna upungufu, na hata katika hotuba ya eh, Rais Mugabe aliyoitoa eh, marehemu Mugabe alizungumzia habari hiyo na kusema kwamba hata haya mambo ya nchi tano ziwe na veto ziweze kuamua katika mambo ambayo wao wanaona sawa, bora ingetolewa ili kuwe na uhalisia na usawa na haki na mizania sawa katika maamuzi katika umoja mataifa. Asante sana bwana Atiki kutoka kule Tanzania. Moja kwa moja kunaye msikilizaji kwenye laini ya simu. Fadhili, karibu Sauti America Live Talk, tuambie maoni yako na uko wapi? Asante, naitwa Fadhili Faringa, nipo Tanzania, mji wa Sunduma kwa Songwe. Kwa maoni yangu mimi, mmoja wa mataifa, sisi kwetu na faida kubwa sana. Faida mojawapo kuna kwa mfano labda kama sisi Tanzania tumezi, tumepata na magonjwa mfano serimundu au ebola imezunguka mfano uh -huh. tumeshindwa tume, tunaweza kuomba msaada mmoja mataifa ukatusaidia. Mfano mwingine kama <coughs> kuna makundi ya wasi, labda nchi yetu haijiwezi kupambana na na makundi ya wasi tunaweza kuomba msaada. Mambo mengi tunaweza kuomba msaada ku, ku, kuwezesha uchumi, wapo uchumi umeporomoka. Tunaweza kuomba msaada katika maswala ya, ya mashule tuka, tuka, Umoja wa Mataifa ukatupushi. Isipokuwa Umoja wa Mataifa una, una changamoto zipo ambazo changamoto hizo wakilishi wetu walioko huko za kuzitolea ushauri wakashauri zibadilishe, mfano kuna kuna baadhi ya nchi ziliomba vikwazo ambavyo vimewekwa na jumuia za kimataifa, lakini bado kuna changamoto. Kwa mfano kama nchi kama nchi moja vya Cuba, lakini bado kuna changamoto ambayo mpaka sasa bado vikwazo havijaondolewa. Kua tunaomba wakilishi walioko huko waendelee kulisemea jambo bila kuchoka na niweze kuishia hapo, maoni yangu ndio hayo. Bila shaka, Fadhili nakushukuru sana kutoka kule nchini Tanzania kwa maoni yako, vizuri kabisa. Sasa kama msikilizaji, unaungana nasi tunakamilisha kamilisha hivi muda si mrefu, kipindi hiki cha Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kamao, wachambuzi wetu wapo hapa, pengine kwa kumalizia tu tuangalie, kabla ya kukamilisha, kila mmoja apate nafasi ya kumalizia hapa kueleza. Sasa basi, mengi yamefahamika faida zinazopatikana, mm -hmm. Kazi zinazofanyika mm -hmm. na mengine mengi na pengine changamoto anazokutana nazo. No. Sasa pengine nafikiri labda kwa kuanzia tu ni mpe nafasi eh, Mama Civil Kalala. Yeye yuko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kwa kiasi kikubwa sana ameeleza jinsi gani wao kama nchi wanavyofaidika na misaada ya Umoja wa Mataifa hasa kwenye mambo ya usalama. Lakini pia anajua kuna changamoto nyingi ambazo amezieleza, lakini pengine tu atupe tu kwa kumalizia eh yeye kwa binafsi na kwa watu wa Kongo mpaka sasa anavyoona, e, wamekushafaidika wamekushaona changamoto, nini zaidi angependa kuona kinafanyika wakati viongozi hawa wanakuwepo hapa katika mkutano kuu wa Umoja wa Mataifa. Mama Sivi Kala, karibu. Aya, asante. Nafikiri kwa kumalizia nitazungumzia tu mambo mawili kwa ufupi. La kwanza ni usalama wa mashariki mwa Kongo hiyo, yaani ni changamoto ambayo inabidi nipewe jibu na kwa, kwa sababu kuna vikosi vikubwa yaani vikosi kikia kionoto nataifa hatujawahi kueko kiko reo katika nchi ya Kongo, itakuwa aibu kwao yeah, wakiondoka wakati wataacha usalama bado haujarudi mashariki. Asante sana na, ya pili ni suala la mambo ya hali ya hewa. Kongo ni mmojawapo wanaochangia wa kwa kiasi kikubwa sana kwa utaamini wa hali ya hewa duniani Nafikiri i wakongomani ambao wanepasha kufaidika na hiyi msaada yote ambayo wanaweza kutolewa kufatana na mapori ambayo tunaweza kuwa nao kwa sasa, lakini wanaofaidika ni wengine, sio wakongomani. Nafikiri katika hizo vikao vyote wanavyozungumzia wakumbuke ya kwamba kwa leo tuna na mkuwa mikubwa ambao imehifadhika ili dunia iweze ipate usalama kwa kwa ajili ya hali ya hewa. Inabidi wakumbuke ya kwamba sisi wakongomani tunachangia Yani, tumeitoa kukataa kutumia hiyo misitu ili dunia iweze kupaamili, inabidi sisi njike tukumbukwe katika yote inayotolewa, kama vile faida kwa kuweza kuhifadhi hali ya hewa duniani. Asante sana mama Sivil Klala kutoka kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Najua muda ni mdogo sana eh, Bwana Ali Atiki, kwa kumalizia tu kwamba Afrika yenyewe kwanza inatakiwa iungane katika kuhakikisha kwamba tunaondosha migogoro ya ndani. Utaona kwamba e, mfano mgogoro huo wa Kongo wa tangu ulipoanza, unaweza kuona ni kwamba tu wenyewe tu, maana yake fujo zilianza baada ya kutaka wa, wa, askari wa, wa, wa, wa, wa, wa Belgium waondoke, jeshi liwo likamatwe na wenyewe a na, ndio maana nakushukuru na na sana e... bwana Ali Atiki, muda mda wetu umekwisha kabisa. E, ni washukuru pia washiriki, bwana Wanjala Ocholi wa kutoka chuo kikuu cha Nairobi, na hapa studio upande wa pili, Aida Issa na Fiona na Wamai. Jina langu ni Sande Shomari, mwenzangu Harrison Kamau, na washukuru wote waliopo kwenye live talk. Ni, ni watekeni wote, usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC.