Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia ya msomaji wako Harrison Kamau. Kufuatana na taarifa ya makao makuu ya kijeshi ya Marekani kwa ajili ya Africa, AFRICOM, ni kwamba ndege za Marekani zimefanya mashambulizi ya anga nchini Libya na kuwaua wapiganaji 17 wa kundi la wanaharakati wa Kiislamu wa Islamic State. Hilo ni shambulizi la tatu mwezi huu dhidi ya kundi hilo la kigaidi kwenye mji wa kusini magharibi mwa Libya wa Musguz. Shambulizi lingine siku za Jumanne liliua wapiganaji 11 wa ISIS huku la wiki iliyopita likiwa wanne, kulingana na AFRICOM. Mratibu wa operesheni za AFRICOM William Geila amesema kuwa mashambulizi hayo yamefanyika kwa ushirikiano na serikali ya kitaifa ya Libya inayotambuliwa kimataifa. Kudorora kwa hali ya usalama nchini humo kumetoa nafasi kwa wapiganaji wa ISIS ya kueneza ushawishi wao kwenye maeneo ya jangwa kusini mwa Libya. Vikosi vya serikali vimekuwa vikikabiliana na vile vya kamanda wa kijeshi aliyejitangaza Khalifa Haftar kwa muda sasa. Saudi Arabia kwa mara ya kwanza inafungua milango yake kwa utalii wa kimataifa, ikionekana kama hatua inayolenga kupunguza kutegemea mafuta kama njia pekee ya kujipatia fedha. Hatua hiyo ya kihistoria iliyotangazwa hivi leo imefungua mlango mpya wa viza za kusafiria kwa wakazi wa mataifa 49 na kutoa wito kwa mashirika ya kigeni kuwekeza katika sekta hiyo kwa matumaini ya kuchangia asilimia kumi ya mapato jumla ya ndani ya taifa hilo la kifalme. Hatua nyingine iliyotangazwa ni ya kuvutia ya kuvatia watalii zaidi, taifa hilo limebadilisha sheria za mavazi ya wanawake ambapo wataruhusiwa kuingia bila kuvaa hijabu. Waziri wa utalii wa Saudi Arabia Ahmad Al Khatib ameambia shirika la habari la Reuters kwamba watalii wa kike hawatalazimishwa kuvaa nguo ndefu sawa na wanawake wa Saudia, ingawa watahitajika kuvaa mavazi yenye heshima. Vibali vya kutembea nchini humo pia vitatolewa kwa wanawake wasioandamana na wanaume, kinyume na ilivyokuwa hapo awali. Hata hivyo, watalii wasio wa Kiislamu hawataruhusiwa kwenye miji mitakatifu ya Meka na Medina huku pombe ikiendelea kuwa marufuku. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Msemaji wa polisi wa mji wa Kaduna nchini Nigeria, Yakuba Sabo, amesema kuwa zaidi ya watu mia tatu, wengi wao wakiwa watoto, wameokolewa mapema leo kutoka kwa jengo ambalo walikuwa wameshikwa mateka kwenye mji wa kaskazini mwa taifa hilo wa Kaduna. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, video iliyotolewa jana Alhamisi inaonyesha vijana wa kuanzia miaka mitano hadi karibu ishirini wakiwa wamefungwa mikono pamoja na miguu kwa minyororo, huku wengine wakifunguliwa kwenye nguzo za vyuma. Polisi wanasema kuwa jengo hilo lilikuwa na shule ya Kiislamu na kwamba watu saba waliokuwa walimu walikamatwa wakati wa shambulizi hilo. Kufikia sasa, haijabainika ni kwa muda gani watoto hao walikuwa wamezuiliwa. Ripoti kutoka kwa vyombo vya habari vya kikanda zinaeleza kuwa wengi wao waliteswa, kunyimwa chakula, huku baadhi wakidai kudhulumiwa kingono. Maelfu na maelfu ya watu, wakiongozwa na vijana, wameandamana kwa mara nyingine leo katika miji mbalimbali mbali ya ulimwengu, kuhimiza viongozi kuchukua hatua za haraka kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Maandamano makubwa kuwahi kutokea nchini New Zealand yamefanyika katika mji wa Wellington, ambako zaidi ya watu elfu arobaini wamekusanyika kwenye bustani ya Wellington mbele ya majengo ya bunge. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, ambapo muda usio mrefu utaungana naye mwenzangu BMJ Mridhi akiwa tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani, ambapo maswala mbalimbali yataangaliwa kwa kina kuliko ilivyo kawaida. Jina langu Harizon Kamau, kwa heri ya kuonana. ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, na kukaribisha kwa mikono miwili msikilizaji wetu wa redio na vilevile live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo ya kina na ufafanuzi zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na jina langu ni BMJ Muridhi. Katika kwa undani hivi leo, sehemu ya kwanza, tutaangazia kundi la kwanza la wahamiaji wa Kiafrika ambao walikuwa wamekwama nchini Libya ambalo liliwasili hiyo jana nchini Rwanda, na katika sehemu ya pili, tutasafiri moja kwa moja pia mpaka Afrika Mashariki kule nchini Kenya na Tanzania na nchi zingine, kuangazia kabisa siku hii ya leo ambayo ni siku ya utalii duniani tutaangalia ni nini kimefanyika na ni kwa nini inaadhimishwa. Lakini kwanza kabisa, kama nilivyokuarifu, tuelekee Kigali. Kundi la kwanza la wahamiaji wa Kiafrika ambao walikwama huko Libya liliwasili hapo jana nchini Rwanda, katika juhudi ambazo zimetajwa kwamba si za kawaida za wakimbizi na watu ambao wanatafuta hifadhi ambao walishindwa kuingia kule bara Ulaya kundi hilo la watu 66, wengi wao wakiwa ni akina mama na watoto, liliwasili Kigali kwa kutumia usafiri wa ndege baada ya serikali ya Rais Paul Kagame kusaini mkataba pamoja na Umoja wa Afrika na shirika la Umoja wa Mataifa la kushughulikia wakimbizi UNHCR mapema mwezi huu kwamba wangewapa hifadhi wahamiaji hao ambao walikuwa wamekwama kama nilivyotaja huko nchini Libya. Kwa kifupi ni kwamba serikali ya Rwanda inasema imejitayarisha vilivyo kuwapokea wahamiaji wapatao elfu thelathini kutoka Libya, ambayo inakabiliwa na machafuko sasa hivi tunavyozungumza. Na japo mpango huo utakuwa ukiwapokea wahamiaji mia tano kila baada ya muda mfupi, na kuzuia hali ya nchi hiyo yenye watu milioni kumi na mbili kuzidiwa na mizigo hiyo ya wakimbizi bado serikali ya Kagame imesema ina uwezo, licha ya kwamba ni nchi isiyo kubwa na wala isiyo na idadi kubwa sana ya watu. Lakini haijabainika ni muda gani wahamiaji hao watapewa makao nchini Rwanda, kwa sababu maafisa wa serikali kwa hakika wajalizungumzia kwa akipana kwa upana suala hilo na kwa hivyo basi eh, ni mmoja tu tuseme, katibu mkuu katika wizara ya mambo ya dharura na maswala ya wakimbizi Olivia Kayumba, tutamsikia baadaye akieleza jinsi ambavyo wanalishughulikia suala hilo. Lakini nisizungumze sana, kwa sababu kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu kule Kigali, Silvanus Karemera, ambaye hata jana tulizungumza naye. Lakini kwa kifupi, Karemera karibu kwa Undani, na atuanze kabisa kwa kutupa hali ilivyokuwa kwenye uwanja wa ndege wakati walipowasili, uh, hawa wahamiaji wa kutoka Libya. Naam, asante BMJ Mridhi, na asante msikilizaji wa Kwa Undani. Ni kwamba watu hawa kumbuka, waliwasili baada ya muda mrefu akawa amesubiria kwa sababu nakumbuka wiki iliyopita tuliwasubiri wafike, lakini hawakuweza kufika na jana uh, kama ulivyotaja katika utangulizi, waliingia mi, mida ya saa tatu na nusu saa za Kigali ambazo ni saa nne na nusu saa za Afrika Mashariki usiku. Kwa hivyo, kama ulivyosema, walikuwa ni wengi, walikuwa ni wanawake, watoto wadogo na baadhi ya vijana pamoja na wazee, na anakumbuka uh, alikuwepo kijana mmoja na mke wake, walio, walionekana ni vijana wadogo, lakini wenye mtoto wao wa kwanza, wen, wa kabisa, wen, wenye miezi miwili na hao ndio shirika la umoja Mataifa la wakimbizi kisara lilivyotwiti li, li, li asubuhi ya, ya leo likasema kwamba mtoto huyu baada ya kuingia Rwanda anaonekana mwenye furaha kuliko ambavyo alikuwa kule nchini Libya. Na waliingia katika uwanja wa ndege wa Kigali kwenye, wakiwa kwenye ndege ya shirika la Rwanda, Rwanda Air, na uh, wakitokea kule Misrata, kule katika mji wa Misrata kule nchini Libya. Uh, kwa hivyo walivyoingia kwa kweli, ilikuwa ni hali isiyo ya kawaida, pamoja na kwamba vyombo vya habari vilizuiliwa kuweza kuchukua picha na na picha za video na picha za kawaida lakini bado tunaweza kushuhudia wakiingia pale na walionekana kwa kweli kama wenye matumaini, ingawaje baadhi wanaonekana kidogo amechoka wa na nini mm -hmm. Na shirika la hiyo awali lilikuwa limeonya kwamba watu hao wasije wakachukula eh, picha na kadhalika, kwa sababu ni watu ambao wanachukula kama ni watu waliokuwa na matatizo, kwa hivyo kuchukua picha zao ilionekana ni kama vile kuwaingilia katika maisha yao ya kawaida. Sasa baada ya kuingia Kigali, walikuta kuna mabasi maalumu yaliyokuwa yameandaliwa na marori makubwa ya kuweza kuwapeleka mashariki mwa nchi, ni takriban kilomita arobaini kutoka hapa jijini Kigali na moja kwa moja walifakiwa na kuonyesha vitambulisho ambavyo bila shaka mimi nilihisi kwamba ni vya Umoja wa Mataifa na moja kwa moja ndio mizigo yao akachukulia kwenye uh, roli maalum, na wao wakaingia kwenye hayo mabasi makubwa tena maalum kwa ajili kwa ajili yao na kupelekwa moja kwa moja kule katika kambi ya Gashora ambayo yuko mashariki mwa nchi, ambayo ilikuwa imeandaliwa maalum kuweza kuwapokea. na, ya, na, ka... tu kwamba mrizi wameshaingia wameshaingia, Karemera. Na hebu kwanza tumsikilize Ahmed Baba Fall, huyu ni mwakilishi wa shirika la UNHCR kama ulivyotaja hapo Karemera. Uh, shirika hili la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi hapo Kigali akizungumza jana usiku. Uh, this is a, a fantastic gesture of solidarity with refugees from the people and the government of Rwanda. Hii ni ishara nzuri sana ya ushirikiano na wakimbizi kutoka kwa watu na serikali ya Rwanda. Huu pia ni mfano mwema kwa uongozi barani Afrika, na ni matumaini yangu kwamba viongozi uh, wengine watawiga umoja huu, na uwajibikaji huu utaokoa maisha ya wakimbizi many wengi ambao bado wamekwama nchini Libya. Karemera tunamsikia hapo na tunavyojua ni kwamba kiasi cha wahamiaji elfu sita kutoka nchi kama Eritrea, Ethiopia, Somalia na wengi wa wale waliofika hapo kwa picha ambazo nimekuwa nikiziangalia hapa kwenye runinga uh, picha za AP zinaonyesha kwamba walikuwa wanatokea Somalia na kuna wengine kutoka Sudan na vile vile mataifa mengine ya Afrika ambao wanazuiliwa katika vituo mbalimbali vinavyosimamiwa na makundi ya wa wapiganaji huko Libya, ambayo yanashutumiwa kwa mateso na dhuluma nyingi. Sasa kuna hii uh, hili swali ambalo linaulizwa na wengi manake tume, tumezungumzia kuja kwao kwa muda mrefu. Kambi hii ambako wanakwenda, hebu tupe e, kwa kifupi, tueleze ni kambi ya aina gani? Na hii ni kambi ambayo make nimeitembelea make takribani mara mbili ama mara tatu hivi kama sijakosea, ni kambi ambayo awali iliwapokea wakimbizi wa Burundi mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati machafuko kuli nchini Burundi, na baadaye nilivyokuja uh, swala hili la kuweza kuwapokea wakimbizi kutoka Libya waki wa Kiafrika, ndo ikakarabatiwa katika kiwango cha kimataifa. Na nilivyokwenda pale takribani siku mbili hivi tatu ilizopita, nilikuta kila kitu kiko tayari pale. Kulikuwa na maji ya kutosha, kulikuwa na viwanja vya michezo, na inavyosema michezo ni viwanja vya michezo tofauti kabisa, uh, uh, michezo kama handball, netball na kadhalika na basketball na kulikuwepo na vyumba maalumu kama zahanati hizi, na kulikuwepo na wahudumu wa afya, kulikuwepo na vyakula na hii serikali imesema kwamba ni, ni, ni kambi ya muda ya muda, maana kwa maana kwamba wakimbizi hao wenyewe wataishi kwa muda, si kwamba ni ya muda labda baadae ije kuondolewa. Hapana, kwa sababu nyumba pale kulikuwa na nyumba thelathini na mbili, nilizihesabu nyumba thelathini na mbili. mm -hmm, zenye uwezo wa kuwapokea watu hao, na ni ya muda kwa sababu watu hao watakuja kwa muda kuishi pale katika muda ambao hata hivyo sijaweza kutambua vizuri, na baadaye watakuwa na chaguzi mbili. Mosi itakuwa ni kuku, kuamua kuishi Rwanda. watakapoamua kuishi kuishi Rwanda basi watapewa vibali vya kuishi Rwanda, basi vibali kama raia wa Rwanda wakaa Kawaida. Na chaguo la pili watakuwa wale wa, wa watakaopenda kurejea kwao, kwa mfano kule Eritrea, Somalia, Sudani kama ilivyotaja na kadhalika, wataweza kusaidiwa na kuweza kupata usaidizi wa kuweza kuwapeleka katika nchi zao, lakini kabla ya kufikia hatua hiyo, ndio sasa wanaishi katika eneo hilo na amba, niseme tu kwamba ni kando muda kwa sababu kadri wanavyozidi kuingia basi kuna, kuna wasiwasi kama inawezekana labda waka, wakazidi uwezo wa kambi hiyo kwa hivyo Uh, ndio maana kumekuwepo na hali fulani ya intervals. Yani, interval kwa maana muda fulani, kundi moja linaingia jingine linatoka, kwa kwa kwa maana hiyo. Kwa hivyo kweli kweli ambayo ina uwezo na watu si wengi kiasi kwamba wasiweze kuenea, kuna kuna, kuna, kuna maeneo mengine ambayo yamesalia bila kuwa na watu. Kwa hivyo labda tunasubiria kwamba mwezi unaokuja takriban wiki mbili kwanzia sasa watawapatia wakimbizi wengine mia na ishirini na Raisi Paul Kagame mwenyewe amelizungumzia suala hili hata alipokuwa hapa mjini New York hapa Marekani ni swala ambalo linaonekana liko katika vichwa vya viongozi. Hapo katibu mkuu katika wizara ya mambo ya dharura na maswala ya wakimbizi hapo Rwanda, Olivia Kayumba, pia alizungumzia hiyo jana. Hebu tusikie, alafu nikuulize swali la mwisho la mwisho, kunradi Karemera, alafu tuendelee 149... Ingawaje nchi yetu ni ndogo, tuna uwezo mkubwa. Hatuwezi kusema eti kwa sababu nchi ni ndogo, hatuwezi kuwapokea wakimbizi zaidi. Tuna wakimbizi elfu mia moja arobaini na tisa na, na tutawapokea wengine wengi. Kwa msikilizaji Karemera tukimalizia, ambaye anasikia haya kwa mara ya kwanza Uh, labda nipatie tu kifupi kwamba baadhi ya wahamiaji hao wamekuwa wakikamatwa katika bahari ya Mediterranean wakiwa safarini kuelekea Ulaya, tukuwa tumelisema hilo, lakini ni kwa nini Rwanda na ili hali, uh, nchi zingine zipo katika bara la Afrika tu. Tupe kwa kifupi jinsi ambavyo walikubaliana hata katika Umoja wa Afrika uh, mie, miezi si mingi iliyopita kwa kifupi mlivi kwa kifupi, nianze na hilo ambalo nimemalizia kwamba kwa nini Rwanda, kwa nini nchi leo kama Rwanda yenye kilomita za mraba elfu ishirini na sita na thelathini na nane yenye wakazi takriban mia nne na arobaini kwa katika kila siku ya kilomita ama kilomita moja ya mraba iliyokaa hiyo, yenye wakazi kumi na mbili elfu milioni kumi na mbili na kadhalika. Kwa nini iwe Rwanda naisiwa nchi nyingine kubwa kama ambavyo ni majirani zake hapa? Uh, mi naona labda ni kujibu tu kwa kusema kwamba kuna mesali moja ya Kiswahili ama mbili hizi kwamba isifue mvua imemnyea na adhabu ya kabuli anaijua ni maiti na adhabu ya mosha ijuae kitu kama hivyo. Kwa hivyo Rwanda kwa mfano ime takriban nusu ya wakazi wa Rwanda kwa kweli ni watu ambao wameshuhudia ukimbizi hata mimi mwenyewe nayezungumza hapa, si kwamba limezaliwa katika nchi hii ingawaji ni mnya Rwanda. Kwa hivyo kimsingi ni kwamba Rwanda imejaribu kuonyesha kwamba kutokana na ule ha, ile hali mbaya ya ukimbizi, basi ionyeshe ile hali ya utu, kwa sababu watu wengine ni kama hawajali kwa kweli, wana hali zikubwa, lakini kama vile hawajali. Kwa hivyo serikali imekuwa ikisema, hata rais gani mwenyewe amekuwa akisema mara moja mara, mara zaidi ya moja, ambaye vilevile amekuishi katika ukimbizi kwamba ukimbizi ni mbaya. Kwa hivyo mba, Acha tufanye tuonyeshe mfano wa nchi nyingine, kwa mfano, kwamba labda ukimbizi si hali nzuri kwa kweli, na hatuwezi kuona kwamba Waafrika wenzetu wanazidi kupa maji kule Mediterranean Sea, si kwa hivyo lazima tuwapokee kwa sababu hadhi yao ya ubinadamu inazidi kuteteleka pale kwenye hayo maji ya Mediterania, kama nilivyosema. Kwa hivyo kitu ambacho kwa nini ni Rwanda? Kwa sababu Rwanda imepitia katika matatizo, imepita katika jinamizi la mauaji, imepita katika jinamizi la ukimbizi na hali na kadhalika na kadhalika. Kwa hivyo ni suala la kuonyesha kwamba kweli kuna utu, pamoja na kwamba ni nchi ndogo, lakini ni nchi ndogo ambayo ina utu na kuweza kuwapokea watu hao ambao kimsingi ni wafea wa kwa kweli maanake hata hii mipaka tunayozungumzia lea na wakoloni kule mwaka 1884 kwa hivyo ni katika huo muktadha ambao kwa kweli rwanda imesema kwamba hapana lazima tuwapokea watu hao kwa sababu ndugu zetu bila kujali mipaka bila kujali kabila asante asante inaonyesha mfano kimsingi ni kushukuru sana silvanus karemera ka mwenzangu akiwa kigali mji mkuu wa Rwanda. Bila shaka ni habari ambayo tutaendelea kuifuatilia, kujua hatma ya wale wakimbizi wengine ambao hata sasa hawajafika. Ilikuwa ni kundi la watu tu sitini na sita, na wengine wanatarajiwa. Kwa hivyo tutaifuatilia kwa karibu sana. Uh, Karemera ukiwa hapo Kigali. Barabara kabisa msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ukiwa nami BMJ Muridhi. Nilikuahidi kwamba sehemu hii tutaangazia siku ya utalii duniani. Kwa kifupi ni kwamba tarehe 27 mwezi Septemba. Nasikia kelele kelele huko, nafikiri ni waandishi wetu wakijitayarisha uh, kumwaga mambo, kutueleza ni nini kinajiri, lakini ni kwamba tarehe 27 mwezi Septemba kila mwaka ulimwengu unaadhimisha siku ya utalii ulimwenguni au uh, duniani ukipenda. Sababu ni siku ya utalii duniani ni kwamba wana, ni Umoja wa Mataifa ulisema kwamba ni kukuza na kujenga uhamasishaji miongoni mwa jamii ulimwenguni kote juu ya umuhimu wa utalii na vilevile vile jinsi ambavyo uh, utalii unaingiza pesa, vile uh, siasa zinaingilia utalii na umuhimu wake na mambo mbalimbali mbali ya kitamaduni na kadhalika. Uh, kupata kujua mengi zaidi jinsi ambavyo siku hii imeadhimishwa maeneo mbalimbali, tujiunge sasa na mwandishi wetu kule Mombasa. uh, uh, uh, Adede uh, Liberty Adede, karibu, tueleze imekuwaje hapo Mombasa kuhusu utalii na jinsi utalii ulivyo hapo nchini Kenya kwa jumla. Nam, shukrani sana BMJS. Sijui kama unanipata vizuri. Na kupata safi kabisa mubashara kabisa Nam. Sasa eh, hivi leo ni tarehe ishirini na saba, kama ulivyodokezea hapo mapema, ni siku ya utalii duniani, na pwani ya Kenya ni mojawapo ya vituo vinavyotambulika duniani kote kwa kuwa kituo maarufu cha utalii kwa mara ya sita mfululizo, pwani kusini, eneo moja la pwani ya Kenya, imepigiwa kura na kutambuliwa kama kituo bora sana ama e, e, ufuo ambao ulio bora na msafi zaidi duniani. Na hivi leo kuhakikisha kwa, kwa, kwamba imeweza kuadhimisha siku hii, kuna vitu kadhaa ama kuna matamasha kadhaa yamepangwa siku nzima. Masaa ya asubuhi wadau katika sekta ya utalii wameweza kukutana na jamii na vijana, ukikumbuka kwamba kauli mbili, mbiu ya sherehe za mwaka huu ni kwamba utalii na ajira tuweze kuimarisha maisha sasa. <laughs> Wadau katika sekta ya utalii wameweza kukutana na jamii na vijana kuwahamasisha, kuzungumza, kuweza kutafuta ni jinsi gani makundi haya yanaweza kufaidika na utalii kwa wote, kwa upande kwa upande wote, na wameweza kuangazia mambo mengi: utalii wa wale watu na wagonjwa, utalii wa vyakula vya kienyeji na mambo mengi zaidi. Nilipata fursa ya kuongea na Sami Kwae ambaye ni afisa anayesimamia chama cha wafanyikazi wanaohudumu katika hoteli za kitalii alikuwa anasema haya. Anasema kwamba uh, uh, utalii umeweza kuimarika kwa asilimia sita duniani kote, kulingana na washirika la Umoja wa Mataifa kuhusu biashara, na anasema kutokana na hilo ajira li, bilioni moja nukta sita zimetengezwa na ni muhimu sana vijana wakiweza kufaidika, kando na wao wadau wa hoteli. Tumsikie anasemaje ambapo tumekuja pamoja kama wadau kuweza kuangazia mada ya mwaka huu, kuweza kuona ni vipi uh, sekta ya utalii inafanya kuweza kushauriana, kuona ni vipi ambavyo tunaweza kuboresha uh, utendakazi na kusaidia kwamba uh, kuwe na ajira uh, mchango wa sekta ya utalii pakubwa, itambulike kwamba kumekuwa na ongezeko la karibu asilimia sita uh, kulingana na takwimu za UNWTO kisema kwamba kuna kazi moja nukta saba bilioni ambazo zimeweza kutengenezwa katika sekta hii. Na hivyo ukuzi huu ni muhimu sana uh, na ni vipi ambapo sisi kama wadau tunaweza kuchangia kuweza kusupport ama kuunga mkono vijana kuweza kuunga mkono uh, supply chain. Na asante sana, asante sana. Uh, Adede, ukiwa hapo Mombasa, muda hauturuhusu kuendelea na wewe, kwa sababu tuna afisa wa ngazi za juu wa serikali ya Tanzania uh, kuhusu utalii. Hebu ajitambulishe naye he, tusikie ana yapi uh, Asante sana mimi, uh, ni profesa Losanto Silayo, ni kamishna wa hifadhi wa misitu Tanzania, wakisimamia taasisi ya wakala wa huduma za misitu Tanzania, TFS. Asante sana, karibu basi kwa undani na tueleze moja kwa moja, hali ikoje kwa utalii katika taifa hilo la Tanzania? Asante sana mtangazaji, kwa kweli e, tunashukuru kwamba utalii Tanzania hali ni nzuri sana kwa sasa hivi. Tumeendelea kama taifa kuimarisha vivutio vyetu, vimezidi kuwa bora zaidi kwa sababu tumeimarisha vita dhidi ya ujangili ambazo zilifanya baadhi ya wanyama kutoweka, lakini sasa tumeimarisha na wanyama mbuga zetu na wanyama wengi na kwa kiasi kikubwa pia tumeongeza mbuga za wanyama. Kwa hiyo kwa kuwa utalii wetu unategemea sana mazingira na, na, na, na, na, na, na, na, na ile mali asili, kwa maana zaidi ya wanyama pori, basi tuna mtandao mkubwa sana wa maeneo yaliyohifadhiwa sasa hivi, na wageni wanaongezeka sana kuja Tanzania kuanzia viongozi mashuhuri na wana michezo na watu wengine mashuhuri duniani. Hivi kwa kawaida kwa... Naam, naam, nilikuwa nasema kwamba kwa kawaida uh, watu ambao wako kwenye serikali uh, kama ilivyo desturi duniani kote, wangependa kuipigia debe serikali wanayoifanyia kazi, lakini tuangalie ni yapi ambayo labda yameimarika kutoka wakati ambapo Uh, ma, uh, dunia iliadhimisha siku hii mwaka uliopita. je, eh, pole, taratibu tu. ni nini ambacho unaona uh, kimeimarika uh, kuliko ilivyokuwa mwaka mmoja uliopita? Asante eh, eh, sana. Kwanza tumeboresha sana vivutio vyetu na tumeongeza bidhaa uh, mbalimbali maarii kadhaa. Tumeweka mkazo sana kwenye masuala ya utalii wa utamaduni, utalii wa michezo utalii wa mazingira asilia, kwa mfano, utalii wa miamba. Lakini tumeimarisha sana pia uh, e, miundombinu wezeshi ya utalii, kwa mfano uh, tumeboresha tume usafiri wa anga kama taifa. Sasa hivi tunazo ndege zinazoruka maeneo mbalimbali hapa nchini, kwa hiyo zinatoa fursa kwa wageni wanaokuja hapa Tanzania kuweza kwenda maeneo mbalimbali wa, kwa gharama nafuu zaidi, lakini tumeimarisha sana utangazaji wa utalii ndani na nje ya Tanzania kiasi kwamba kuvutia wageni kutoka nchi ambazo hapo awali kulikuwa ni nchi zenye watalii wengi wa kuja Tanzania. Sasa hmm, hivi kuna wageni kutoka China, kuna wageni kutoka uh, nchi kama Urusi, uh, India, Israel. kwa hiyo unaweza ukaona ule wigo wa utalii nchi hii umeongezeka sana na hii ni kwa sababu ajitihara mbalimbali za kuimarisha Uh, utalii wetu na kuimarisha hali ya usalama katika taifa letu. Na kuna nini? Kuna mm. nam endelea tu eh, sasa kusema pia kwamba ukiangalia iliyofanywa uh, pia na serikali kwa... <gulis> imewezesha <gulis> <gulis> uh, uh, fursa ya kutangaza vivutio vyetu kwa lugha ya Kiswahili na, na pia sasa inaweza ku kuvutia zaidi kuonyesha Watanzania wenyewe na watu wa Afrika Mashariki na uh, nchi ya Kiswahili kuweza kuvitambua vitu vyetu na uh, um, um, um, um, um, um, um, um, hivyo kuongea sana ni kutoka kwa watalii wa ndani ambapo, um, mwanzo haikuzoea vivutio hivi kutembea zaidi na wageni kuliko watalii wa ndani. Nieleze basi tukimalizia tu uh, nini ambacho unaweza kusema basi ni changamoto ambazo zinakumba sekta hiyo tukielekea sasa eh, uh, kuchukua mwanzo wa mwaka mwingine mpaka tutakapoadhimisha mwaka ujao siku ya watalii ya utalii ulimwenguni. Asante sana. Changamoto tukabili kwa sasa tunazoelekea kwenye kuongeza kasi kwenye utalii ni ile ya kufanya utalii wetu, vivutio vingine navyo viweze kufahamika na watalii kutoka nje waweze kuvitembelea badala ya kuegemea zaidi kwenye vile vivutio vya wanyamapori. Kwa mfano, utalii wa maeneo asilia kama kwenye misitu ambayo sasa tumeimarisha nguvu kubwa sana kutangaza maeneo hayo, utalii wa maeneo ya mambo kale, utalii wa fukwe; ni maeneo ambayo tunawekea msisitizo ili sasa tuweze kuepukana na changamoto hiyo na kupunguza msongamano wa wageni na watalii katika maeneo yenye wanyamapori pekee. Tukifanya hivi, tutaweza sasa kufanya wageni wanaokuja Tanzania wawe na chaguo uh, la maeneo mbalimbali ya kutembelea zaidi hapa Tanzania. Ni kushukuru sana Profesa kwa kuzungumza na kwa undani hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Naam, naona tumesalia na dakika moja tu kwako, Adede. Ukimalizia tupe taswira, kwa sababu Kenya ilisemekana kwamba hali ilidorora ili kiutalii hapo hasa kufuatia uchaguzi. Je, sasa imeimarika na msukumo uko vipi? Nam, hali imeimarika. bmj sasa Kenya imeanza kupokea, mwaka jana Kenya ilipokea wageni milioni moja nukta saba ikilenga e kupata milioni mbili. Unapozungumza sasa hivi tuko mjini Mombasa, pale ambapo kuna hafla ya food festival pale. Wanaonyesha vyakula mbalimbali vya kipwani, watu wametoka, wako kwenye barabara za mji wa Mombasa, ni kujiandaa tu nazi, yaani vyakula vya kienyeji vilivyoandaliwa hapo. Kuna mziki wa kienyeji, watalini wengi nimezungumza, tuna mwanadada moja kutoka Australia yuko hapa wakifuatilia yale yanayojiri sasa. Mm -hmm. Kwa, kwa, ni kwenye utalii wa vyakula kando na zile sherehe ziko zinafanyika mchana. Sasa huku utalii unaendelea kuimarika, BMJ na wadau wanaona kwamba kufikia mwishoni wa mwaka huu wa kifedha tutakuwa tumepokea labda wageni milioni mbili nukta, nukta tano hivi, ilikuwa unaanza kurudia hali iliyokuwa pale awali. Shukran sana Liberty Adede, mwenzangu hapo Mombasa, ukiangazia jinsi mambo yalivyokiutalii hapo. Najua kwamba tutapata mengi zaidi. Eh, kupitia redio zetu shirika na vilevile kipindi, kipindi chetu cha televisheni cha duniani leo. Msikilizaji, kwa hayo tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo, lakini nitangaze haraka haraka tu, nitaje haraka haraka kwamba maonyesho ambayo yameadhimishwa maadhimisho rasmi ya siku hii yamefanyika kule India. Mimi ni BMJ Muridhi, msimamizi amekuwa ni Mwamoyo Hamza, kwa heri ya kuonana.