Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku, saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Maelfu ya waandamanaji walijazana katikati ya eneo la mji wa Moscow leo Jumapili, wakati makundi ya upinzani yakitafuta uungaji mkono mkubwa kufuatia maandamano ya majira ya joto kali ambayo yalilenga chaguzi zote ndogo lakini pia mfumo wa kisiasa wa Urusi. Maandamano hayo yalikuwa hatua ya kwanza kubwa kufanywa na makundi ya kisiasa yenye msimamo wa wastani na vyama shirika tangu uchaguzi wa mwanzoni mwa mwezi ambao ulisababisha wimbi kubwa la maandamano yanayoipinga serikali kutokea katika kipindi cha takriban muongo mmoja. Badala ya uchaguzi, tukio hilo la Moscow lililenga juu ya ukandamizaji wa kisiasa wakati wanaharakati walipodai kwamba maafisa walizuia kampeni ghafla na kufanya ukamataji unaomlenga mwandaaji wa kampeni Aleksei navani na mtandao wake wa wafuasi nchi nzima. Polisi wa Hong Kong leo walifyatua gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji wanaounga mkono demokrasia huko Causeway Bay katikati ya mji kwenye eneo la biashara, waandamanaji walitamka maneno yaliyosikika, simama na Hong Kong, pigana kwa ajili ya uhuru, wakati wakiandamana kuelekea eneo la ofisi za serikali ili kuendelea na maandamano. Mamia ya wafuasi wa uhuru wa China kwa Hong Kong waliandamana mapema Jumapili kwenye kituo kimoja cha utamaduni. Shirika la habari la Reuters linaripoti kundi lilikuwa linatamka maneno yanayosema mimi ni raia wa China na waliimba wimbo wa kuzaliwa China. Mwandaaji wa maandamano hayo Ines Tang aliambia Reuters kwamba umati ulijibu mwaliko wake aliyousambaza kwenye mtandao wa kijamii kujitokeza ili kuhamasisha matumaini na uzalendo. Maandamano ya Jumapili yanafanyika kabla ya sherehe za Jumanne za maadhimisho ya miaka sabini ya Jamhuri ya Watu wa China. Maafisa wa Saudi Arabia wamesema leo kwamba moto umewaka katika kituo cha reli ya mwendo kasi cha Al Haramain kilichopo pwani ya mji wa Jeda huko Saudi Arabia, na kujeruhi takriban watu watano. Kituo hicho cha reli kilichofunguliwa mwaka jana, kinaunganisha miji miwili mitakatifu ya Maka na Madina pamoja na mji wa Jeda kwenye bahari ya Sham. Moshi mweusi ulitanda angani kutoka juu ya paa la kituo cha reli kwa kiasi cha masaa manne tangu tukio lilipotokea majira saa sita mchana kwa saa za huko, kulingana na picha zilizoonyeshwa kwenye televisheni ya taifa ya Al Akbaria. Taarifa ilieleza kitengo cha dharura kinachohusika na majanga kilipambana kuzima moto huo. Akaunti rasmi ya Twitter ya mji wa Maka iliripoti kwamba watu watano walipelekwa hospitali wakiwa na majeraha. Ilieleza timu yenye wauguzi wa afya kumi na sita ilikuwa ikifanya kazi katika eneo la tukio. Al Aqrabia ilisema watu wanne walipatiwa huduma ya afya katika eneo la tukio. Kituo hicho cha treni kiligharimu dola bilioni 7.3 ni sehemu ya juhudi za kuongeza mapato ya utalii. Wahamiaji haramu wapatao 71 waliokolewa baada ya siku nne za kukaa baharini na kupelekwa kwenye pwani ya mashariki ya mji mkuu wa Libya, Tripoli, mapema leo Jumapili, lakini baadaye walikimbia na hakuna jaribio lolote lililofanywa la kuwakamata, kwa mujibu wa ofisa mmoja wa majini. Libya ni moja ya njia kuu za kuondokea kwa wahamiaji wa kiafrika wanaokimbia umasikini na vita ili kufika Italy kwa njia ya boti, lakini wengi hukwama baharini na hurudishwa walikotoka na walinzi wa pwani ya Libya kwa idhini ya Umoja wa Ulaya. Maafisa wa uchaguzi huko Afghanistan wanasema kiasi cha asilimia ishirini pekee ya wapiga kura ndio wamepiga kura katika uchaguzi wa urais katika nchi yenye zaidi ya watu milioni nane wanaostahiki kupiga kura. Mchambuzi wa kisiasa Atanor aliliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kwamba idadi ya watu waliojitokeza ilikuwa ndogo kwa sababu ya vitisho vya usalama na kampeni dhaifu ya wagombea. Wanamgambo wa Taliban waliwaonya wapiga kura kukaa nyumbani au kuingia katika hatari ya kudhurika. Maafisa wanasema waasi walifanya mashambulizi kadhaa, lakini walizuia kufanya ghasia zozote kubwa kutokea. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa. Sekunde chache utasikiliza kipindi cha salamu na muziki. kwako Mabere Malale wa Nzega kule Tanzania. Natuma zako salamu kwa Samuel Kasembo Sombi, Mtemi Ngasa Ngwengwe, Solomoni Njiku, James tano Zafa Chinga, Simoni Mseti, Sayenda Mabula, Baraka Mganga mwanamichezo, King Sofa, Paul Minyinzi, Fikili Ndario Galaka, Masanja Ngasa, Mwalimu Kennedy Mpemba, Mwalimu Steven Katia, Juma Maiko mwanaharakati, Mperwa Seleka, Golikota Magambe, Magabe Sali Bunzali Sali basi la binti Kamalio, bila kumsahau mama mzazi Teresia Shingela. Ujumbe salamu ni nusu ya kuonana, ndivyo wanaosema Mabere Malale kutoka kule Nzega, Tanzania. Zingine nazozipokea sasa hivi ni zako Frank Shayo Wasakina kule Arusha, unaomba kuwasalimia Faruk Matei wa Arusha, Jafar Kopo Magembishe uh, binti Miramiro, William Kitengai, David John na wapenzi wote wa VOA pamoja na watangazaji, kwa niaba ya yao nasema asanti sana wewe Frank Shayo. Salamu na zikamata zako Peris Kamao, Peris Kamao, zako salamu za kwanza kabisa ungetaka zimwendee dadako An Muridhi akiwa kule Nairobi, Kenya, Milicent Wenjiko akiwa Nairobi Kenya, Judith Njeri akiwa Gilgil, na vile vile wale wazazi wako akiwa upande wa kaunti ya Nakuru, pamoja na walimu wote mnaofunza nao shuleni upande wa Lanet, ukisema kwamba unawapenda sana na ungalitaka tu waendelee kuombeana kila uchao. Ni salamu kutoka kwako kwa Paris Kamau kutoka Lanet Nakuru. Salamu zingine nazo zikamata sasa ni za nyanda pastori Unasema zako kwanza kabisa zimwendee Dokta Elias Masunga, kocha Mongo Sengeka, Mongo Sayenda, Mabula Magesha Sombi, Mtemi Baraka Mganga, mwana michezo Kolikota Magabe, mkono fikiri Dario Galaka, mke wako Elizabeth, uh, Daniel Wailula majengo magumu mzaa mtangazaji wa VOA na mimi nasema asanti sana kwa zako salamu, nyanda pastori. Ndivyo mambo yanaendelea hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington, yakiwa yameshika kasi kweli kweli, ambapo natumai popote ulipo hali inakuendea vizuri kabisa, napomwona huyu Vivian kutoka nchini Kenya akija na wimbo wake woman in love Chake, Vivian uchake na zikamata zako wewe, marebe marare wa Nzega Tanzania, unapenda kupeperusha salamu zako tena kwa Samuel Kasembo, Sombi Mtemi Ngasa, Ngwengwe, Solomoni Njiku, Teresia Shilenga, Jalanga Bugumba, Sita Ndemela, Sita Musa, bila kusahau familia yako. Unasema kwamba Mungu awaongoze na hautasahau wazazi Teresia Shigela maarufu kwa jina la Mwanashigela akiwa Mwamala, Igunga. Ni salamu kutoka kwako kwa Mabere Malale kupitia VOA. Zingine salamu una zikamata ni zako Deus Masunga. Deus Masunga anasema huko kule Sikonge, Tabora, Tanzania, unasema zako sharamu, salamu ziwafikie mashabiki wako wote, siku nyingi nawapenda, nawaombeeni, na unasema kwamba unasalimia ndugu jamana marafiki wakua Tanzania, rafiki zako wakiwa kote Afrika Mashariki na Kati, na vilevile vile watangazaji wote wa Voice of America. Nami kwa niaba yao, Deus Masunga anasema asanti sana kwa zako salamu na ujumbe mwafaka kabisa. Unasema kwamba kila siku unatuombea mema na kutukatakia baraka katika yote yale tunayofanya. Asante sana Dius Masunga. Salamu zingine nazo zipokea sasa hivi ni zako Peris Kamau. Peris Kamau ukiwa maeneo ya Lanet kule Nakuru unasema zako salamu za kwanza kabisa zimfikie dadako Ann na familia wake wakiwa Thika, vilevile vile Judith na familia yake wakiwa Gilgil, bila kusahau Millicent na familia yake wakiwa Athi River. Unasema kwamba wazazi wako Reverend Barnabas Kamau na vilevile Lusi Wanjiru, ambaye ni mama yako, wote wakiwa upande wa eneo la Nakuru. Unasema unawapenda sana na kuwasalimia na kuwatakia kila laheri, hasa mwaka bado ukiwa mchanga. Ndivyo unasema wewe Peris ama Paris, kama ukiwa Lanet huko una kuru. Salamu zingine anazozipata sasa ni zako Queen AC. Queen AC mchungaji Queen AC ukiwa maeneo ya Texas Dallas, unasema unawasalimia wanashakaina popote walipo iwe ni Afrika iwe ni Marekani hata Ulaya unawasalimia, unasema kwamba anawapenda sana na ninawaombea kila uchao. Unasema pia waimbaji wote wa nyimbo za kidini walioko nchini Kenya, Marekani na kwingineko, wote wasalimike na wapate salamu zako. Wewe Apostle Queen AC ukiwa Texas na mmeo Bernard mnasema kwamba salamu za heri njema na za Mungu ziwafikie, ukisema kwamba baraka zipitazo kuelewa kwa binadamu ziwafikie popote mlipo. Salamu zangu ziwafikie kama wafuatao: leina shani Ismaili togolani lenda Chapache akiwa pale mahaha Bariadi, bila kumsahau mbogoshi jagira pande za mkololo Bariadi, sai boga akiwa pale stendi somanda Bariadi, Johni ndongo masota akiwa pale nyangokolwa Bariadi, nchini Tanzania, bila kumsahau nyanda mayara akiwa pale ivula Magu, Mwanza bila kumsahau Eriki Vitikasi Masawe akiwa pale Lombo Mashati. Bila kumsahau huyu hapa anaitwa Sidemsa pande za Nzega, Tabora. Bila kumsahau ndugu yangu anaitwa Joseph Musa Kaswahili akiwa hapa hapa Mwakitodo. Ujumbe, mimi nawatakia siku njema. Aya, safi sana, safi sana. Bwana Saenda Mabula, uwe na wakati mwema. Aya, kuna ndugu yangu hapa nataka atuma salamu. Naitwa Joseph Musa. Ktkmwakitry kutoka mwakitorio Shinyanga namba sita nawasalimia sana mama yangu unafikiri musa na na pili msa una sikujua msa vyaku msaujafetipita na mkapa safari. Ujumbe nawatokea siku mwema. Naitwa Pedasto Romani, mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu zangu za jioni ziende kwa Jenefa Romani, Asteria Romani, Bazila binti Kimario, Profesa Romani Seke, Seke akiwa kingati meema Kimario smbaya anaelea asante. Asante bwana Kamau kwanza kwa ajila. Naitwa Mpero wa Sekela Nyanda, mwanaharakati mpendamani, napatikana Lulembela Geita nchini Tanzania. Kama kawaida yangu napenda kupeperusha salamu zangu kwa rafiki zangu kama wafuatao. Kwanza kabisa naanzia kwa Richard Galila, anapatikana hapa hapa Lulembela, namwambia tuko na radio VOA pamoja. Sana za pili nazipeleka kwa Sali, Bunzali, Sali waziri wa shida na mipango ya gafula anapatikana pale kashishi Bulige, namwambia kwamba tuko pamoja. Za pili nazipelekwa kwa Thomas Makanyaga, anapatikana mtimbwe Lukwa, namwambia tuko pamoja. Za nne nizipeleke kwa, kwa, kwa Bonifasi Babaserapia, huyu anapatikana pale katolo Geita, nazirudisha hapa, hapa Lulembela na wamsalimia huyu mwenyekiti wa kitongoji na mwenyekiti wetu wa kijiji huyu; ni sahani buzia Ndukindagila, namwambia kwamba situka, tuko pamoja. Namalizia kwa mke wangu huyu ni mama ni, ni, ni mama Neema anapatikana hapa Ngeloe, Mbea. Malizana mtoto wangu Mwajuma mpewa na Sato mpelwa na Jafet mpelwa, nawaambia kwamba tuko pamoja ndani ya ujumbe, na wapenda imara daima, nawaendelee kusikiza VOA Kiswahili, Washington DC, America. Pale anaitwa Fred Dison kutoka huyu Mbea, Tanzania. Tuma salamu kwa hawa wafuatao Napotazama naona kuna wengine hapa ambao salamu zao wangetaka zipeperishwe, na tunaanza na wewe, Eric Victes Masawe. Unasema sasa hivi unapatikana Rongoma Shop, Dar es Salaam, Tanzania. Salamu zako kwa Lucas Albert Mseti, Viola Alfred Sayenda, Mabula Magesha, Filbert Jonathan Kieshamb na Miraji Mwawakibinda, ukisema pia Zakayo pia Bundala akumbukwe, bila kusahau Stephen Bonifas baba Sep, Serapia James tano Isaac Petro. Unasema kwamba unawapenda sana na VOA ndiyo nusu ya kuonana na zikamata zako. Wewe Ngedhe Njoroge Ngedhe kutoka Powder Spring kule Georgia upande wa Marekani zako salamu ziwafikie madereva wote wanaoendesha malori yenye miguu kumi na minane, ndivyo unasema. Unasema unatoka Atlanta, unaelekea kule Dallas, kisha Boston na pembe zote za Marekani. Ujumbe usalama kwanza tunapoendelea, na pia amani idumishwe katika nchi ya Kenya. Salamu zingine ni zako Prospalwena, Prospalwena unasema kwamba huko pande za Tanzania kule Dar es Salaam unasema kwamba salamu zako kabisa kabisa ziwafikie Daudi Siwale, Sijali Shomari na Sibunziku George, Jefrata Matanga na ndugu zako wote. Wanasema kwamba ni Prospa Lwena ukisema kila siku tukumbukane kuombeana na tupendane, na Kenya inapoendelea mambo yawe sawa sawa kabisa, ili eneo lote la Afrika Mashariki liendelee kushuhudia amani salamu zingine nazozikamata sasa hivi ni zako rose malima rose malima unasema huko kibaha tanzania salamu zako ziende kwa thomas makanyaga fikiri dario salimu nasoro yasungu jingo edward miraji kibinda bila kusahau isaac petro wote unasema unawapenda sana na kila uchao unawakumbuka kupitia idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moses edward mndela Moses Edward Mndela wa Power Family Group Belangandalalu, unasema Manyara, Tanzania. Salamu zako ziwaendewe Eric Masawe, Radisras Damas, Makoleo Clifford Mwananyanda, Levi Meri, Bakari Hamisi Matikiti, Muhamedi Edward Albert, Kim Emmanuel Mwanya Mnyapanda. Edward Albert ukisema kwamba nusu ya kuonana ni kusalimiana na popote mlipo, nawapenda sana. Ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwa Moses Edward, ambapo tunaendelea kutafuta na kupeperusha zako salamu pamoja na muziki motomoto, langu jina likiwa Harizon Kamao. Zingine salamu nazikamata ni zako Deus Masunga. Deus Masunga, unasema huko kule Sikonge, Tabora, Tanzania, unasema zako sharamu, salamu ziwafikie mashabiki wako wote, siku nyingi nawapenda na waombeeni na, na nasema kwamba unasalimia ndugu jamaa na marafiki wakuwa Tanzania, rafiki zako wakiwa kote Afrika Mashariki na Kati na vilevile watangazaji wote wa Voice of America, nami kwa niaba yao, Deus Masunga anasema asanti sana kwa zako salamu na ujumbe mwafaka kabisa. Unasema kwamba kila siku unatuombea mema na kutukatakia baraka katika yote yale tunayofanya. Asanti sana, Deus Masunga salamu zingine nazozipata sasa ni zako Queen AC. Queen AC, mchungaji Queen AC ukiwa maeneo ya Texas, Dallas, unasema unawasalimia wanashakaina popote walipo, iwe ni Afrika, iwe ni Marekani hata Ulaya. Unawasalimia, unasema kwamba nawapenda sana na ninawaombea kila uchao. Unasema pia waimbaji wote wa nyimbo za kidini walioko nchini Kenya, Marekani na kwingineko wote wasalimike na wapate salamu zako wewe aposto Queen AC, ukiwa Texas na mmeo Bernard mnasema kwamba salamu za heri njema na za Mungu ziwafikie, mkisema kwamba baraka zipitazo kuelewa kwa binadamu ziwafikie popote mlipe, unaowapenda wakiwa mbali na karibu. Naitwa sayenda magula magesha na patikana hapa mwakitoyo namba sita, mkoani Shinyanga nchini Tanzania. Salamu zangu ziwafikie kama wafuatao leinashani isumali togolani lenda chapache akiwa pele mahaha bariadi bila kumsahau mgogoshi jagira pande za nkololo bariadi saibogi akiwa pele stendi somanda bariadi joni ndongo masota akiwa pele nyangokolwa bariadi nchini tanzania bila kumsahau nyanda mayara akiwa pele ivula magu mwanza bila kumsahau eriki vitikasi masawe akiwa pele lombo mashati bila kumsahau huyu hapa anaituasidmsa pande za nzega tabora kumsahau ndugu yangu anaitwa Joseph Msa Kaswahili, akiwa hapa hapa mwa Kitorio. Ujumbe mimi nawatakia siku njema, kabla ya kupata ngoma naona zako salamu. James Tano, James Tano unasema wewe umetoka Kole Nzega, sanduku la posta ni tatu mbili mmoja. Uh, ukisema kwamba zako salamu zimwendee Maika mwanaharakati, Mabere Marare, Deus Masunga, Fikili Dario Galaka, Eric Masawe, Sali, Bunzali, Sali. Michael Noga, Golikota Magabe, Masanja Gasa, ujumbe jamani, tukungane kupitia mtambo mkubwa wa VOA Swahili, Washington DC. Jumu Michael mwanaharakati, zako salamu unazikamata, unasema kwanza za kwanza kabisa zimwende Anthony Mazengo, RJ Shumbi, Jafari Kopo, Joshua Turuka, Edward Kabamba, Mase Mbise, Mage Mbise, Fikiri Dali Ogaraka, Reina Shani, Neema Kimario, James Tano, Goligoza Makame na Solomoni Njiku uchumi Filbert King Majuto, Mwalimu Kennedy Mpemba, Sombi Mtemi, Mohamed Kachuru wote ukisema kwamba unawapenda sana. Anapokuacha na kibao chake Nadia Mukami anasema ikamate hiyo. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau nikikutakia wakati mwema popote ulipo, kutoka hapa Washington DC, kwa heri ya kuonana. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha Salamu na Muziki ambacho kimeandaliwa na kuletwa kwako na Harrison Kamau. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Hivi sasa ninakusomea muktasari wa habari. Maelfu ya waandamanaji walijazana katikati ya eneo la mji wa Mosco leo Jumapili, wakati makundi ya upinzani yakitafuta uungaji mkono mkubwa kufuatia maandamano ya majira ya joto kali ambayo yalilenga chaguzi zote ndogo, lakini pia mfumo wa kisiasa wa Rasia. Polisi wa Hong Kong leo walifyatua gesi ya kutoa machozi kwa waandamanaji wanaounga mkono demokrasia huko Causeway Bay, katikati ya mji kwenye eneo la biashara. Waandamanaji walitamka maneno yaliyosikika, simama na Hong Kong pigana kwa ajili ya uhuru, wakati wakiandamana kuelekea eneo la ofisi za serikali ili kuendelea na maandamano. Maafisa wa Saudi Arabia wamesema leo kwamba moto umewaka katika kituo cha reli ya mwendo kasi cha Al Haramain kilichopo pwani ya mji wa Jedda huko Saudi Arabia, na kujeruhi takriban watu watano. Kituo hicho cha reli kilichofunguliwa mwaka jana Kinaunganisha miji miwili mitakatifu ya Maka na Madina pamoja na mji wa Jeda kwenye bahari ya Sham. Wahamiaji haramu wapatao 71 waliokolewa baada ya siku nne za kukaa baharini na kupelekwa kwenye pwani ya mashariki ya mji mkuu wa Libya, Tripoli, mapema leo Jumaapili, lakini baadaye walikimbia na hakuna jaribio lolote lililofanywa la kuwakamata, kwa mujibu wa ofisa mmoja wa majini. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington DC. Mimi ni Mkamiti Kibayasi na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kennesi bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc