Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mwanamfalme mrithi wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman anaonya kwamba bei ya mafuta duniani itaweza kupanda kwa kiwango cha juu kama jumuiya ya kimataifa haichukui hatua madhubuti na mbadala dhidi ya Iran. Katika mahojiano yaliyorushwa jana Septemba 29 na kipindi cha 60 Minutes cha ja kituo cha televisheni cha CBS hapa Marekani, yametokea siku 15 na baada ya mashambulizi ya mashambulizi yaliyofanyika kwenye kiwanda cha visima vya mafuta vya Saudi Arabia na kuharibu kiasi cha asilimia 50 ya uzalishaji wa mafuta ghafi ya taifa hilo na asilimia tano ya uzalishaji wa mafuta duniani. Mtawala huyo wa Saudi Arabia akiwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo wameshikilia kwamba kitendo hicho ni uchokozi wa vita. Wote waliishutumu Iran kwa kuhusika na mashambulizi ya Septemba kumi na nne. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani na mpinzani wake mkuu Abdallah Abdallah wote wanadai ushindi katika uchaguzi wa urais nchini humo kabla ya kutolewa matokeo rasmi. Mgombea mwenza wa Ghani Amrullah Saleh aliambia sauti ya amerika VOA kwamba yeye na Ghani walipata asilimia 60 ya kura katika uchaguzi uliofanyika jana Jumapili. Abdullah aliwaambia waandishi wa habari leo Jumatatu kwamba amepata kura nyingi. Hata hivyo, maafisa wa uchaguzi wamesema matokeo rasmi ya uchaguzi huo bado hayajatangazwa. Utaratibu wa kuhesabu kura nchini Afghanistan ni mrefu. Masanduku ya kupiga kura yanatakiwa kuwasili kutoka mbali na hakuna mawasiliano ya simu. Matokeo ya awali hayatarajiwi kutokea wakati huu na yatachukua angalau wiki kadhaa. Somalia imeshuhudia mashambulizi mawili yanayolenga jeshi leo Jumatatu. Vyanzo vya usalama vimesema, wanamgambo wa kundi la Al Shababu wamefanya shambulizi kwenye kituo cha anga kinachotumiwa na Marekani kusaidia vikosi vya Somalia. Wanamgambo walilipua milipuko kutoka mabomu mawili yaliyotegwa kwenye gari kwenye uwanja wa ndege wa Bolidog katika wilaya ya Lower Shabelle, iliyopo kiasi cha kilomita 90 magharibi ya Mogadishu. Afisa mmoja katika wilaya aliripoti kusikia milipuko miwili katika eneo karibu na uwanja wa ndege. Wanamgambo wa Al Shabab walitoa taarifa iliyoandikwa kwa lugha ya Kiingereza ikidai kuhusika kwa shambulizi kwenye kituo cha jeshi. Redio ya jeshi la taifa la Somalia ilituma ujumbe kwenye Twitter uliosema wanamgambo walilipua mabomu ndani ya gari kwenye kituo cha jeshi. Ilisema wanajeshi wa Somalia na washirika wao wa, wa Marekani walijibu shambulizi hilo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mawakili wanaomwakilisha mtoa siri, ambaye malalamiko yake yamepelekea rais wa Marekani Donald Trump kuchukuliwa hatua za kuanzishwa kwa uchunguzi wa kufunguliwa mashtaka ya kumwondoa madarakani, wanaelezea umuhimu wa kulinda jina la mtu huyo, wakati rais mwenyewe anasema anastahili kukabiliana na mtu huyo. Timu ya mawakili inayoongozwa na Andrew Bakaj ilitoa taarifa jana Jumapili ikisema mawakili wake wanaendelea kufanya kazi na wademokrat na warepublican katika bunge kukamilisha mikakati ya kumtaka mtoa siri huyo kukutana na wabunge, lakini hakuna tarehe yeyote iliyopangwa. Wakili mwingine Mark Zaid alikanusha ripoti kutoka ikieleza kwamba mtoaji siri huyo alikuwa kwenye ulinzi wa serikali kuu kutokana na wasiwasi wa usalama. Kundi la sheria ilisambaza nakala ya barua aliyoituma kwa ofisi ya mkurugenzi wa ujasusi wa taifa ikieleza kuongezeka wasiwasi wake kwa usalama binafsi na mtoaji siri huyo katika kipindi cha wiki iliyopita. Mwisho wa habari za dunia, naitwa Mkamiti Kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Shukran kwa kunisikiliza. Moja kwa moja kutoka Washington na hii ni kwa undani. Karibu msikilizaji wetu wa redio, na vilevile vile kupitia livestream katika e wakti mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Murithi. Nam katika kwa undani hivi leo tutaangazia maswala mawili. Katika sehemu ya kwanza, tutasafiri mpaka kule Tanzania ambako rais wa nchi hiyo ametoa siku saba zaidi kwa watu ambao ni watuhumiwa wa kesi za hujumu, hujumu uchumi na utakatishaji fedha, ambao alisema kama wako tayari kukiri, basi wamepewa muda huo, wakati akipokea ripoti nyingine kuhusu suala hilo hilo. Katika sehemu ya pili, tutakwenda mpaka nchini Kenya ambako, labda kama mlivyosikia katika baadhi ya taarifa zetu, ni kwamba kumekuwa na ajali ya mtu mmoja na mtoto wake, wanahofiwa kwamba wamefariki baada ya gari lao kuteleza na kuanguka kutoka kwa feri na kuingia katika pwani ya nchi hiyo. Basi nakupa mengi zaidi kwa hayo lakini, kwanza kama nilivyokuarifu, tuanzie Tanzania. Watuhumiwa wa kesi za hujumu uchumi na utakatishaji wa fedha walio tayari kukiri na kuomba radhi sasa wamepewa siku zingine saba za kufanya hivyo baada ya zile za awali kukamilika, huku kukiwa na watuhumiwa mia nne na sitini na wawili ambao waliandika barua kwa mkurugenzi wa mashtaka na kutaka kusamehewa. Taarifa iliyotolewa mapema leo na mkurugenzi wa mashtaka nchini Tanzania, DPP Biswalo Mganga, kwa rais wa nchi hiyo John Magufuli katika ikulu huko Dar es Salaam, inaeleza kwamba kwa kipindi cha siku saba zilizotolewa, washtakiwa 467 wameandika barua na kuomba kurudishwa au kusema kwamba wako tayari kurudisha jumla ya shilingi bilioni 107 ilioni 84b hizi ni pesa za Tanzania, na amesema kwamba DPP utaratibu na sheria ambazo zinafanyika kuhusiana na urudishaji wa fedha hizo pamoja na kubadilishwa kwa mashtaka. Lakini hata hivyo hakusema ama kutaja majina ya watuhumiwa hao, ila tumepata ripoti kwamba baadhi ya watuhumiwa hao wanajulikana, na uh, habari hizo zinaenezwa kwenye mitandao, lakini Sauti ya Amerika haijathibitisha eh, kama ni wao waliolengwa au watuhumiwa hao ndio ambao wamerejesha pesa hizo. Muda mfupi umepita ume, uliopita nimezungumza na mwenzangu huko Dar es Salaam, Dina Chahali ambaye amekuwa akifuatilia uh, na kumuuliza ni nini hasa ambacho kimetokea hivi leo. Kabla hatujaenda kumwangalia mtaalam ambaye ni wakili, kwayo leo walikuwa wametoa taarifa hiyo kwamba kuna washtakiwa mia nne sitini na tatu ambao tayari wameandika barua na kuomba kurudisha jumla ya shilingi bilioni mia moja na saba na milioni mia nane arobaini na mbili na sasa, hebu tumsikie eh, kwa kifupi tu, Biswalo Mganga huyu ambaye umemtaja huyu ni mkurugenzi wa mashtaka DPP alivyozungumza wakati wa hafla hiyo. Kwa kuwa zoezi hili ni la kisheria, tunalazimika kukaa kuyasoma yale majarada na kuyachambua vizuri na kupitia kwa kina, ni maeneo yapi ambayo tunaweza kukubaliana nayo na yapi hatukubaliani nayo, na kurekebisha aina ya mashtaka na kuenda nao mahakamani kwa mujibu wa sheria, ili waweze sasa kulipa mahakamani ili kesho na kesho kutwa wasije wakatumia mbinu nyingine kuishtaki kui, kui tena serikali pia. Dina, tunaripoti kwamba Rais Magufuli, nafikiri kupitia huyu mkurugenzi wa mashtaka, pia ameongeza muda eh, kwa wale wengine ambao wangependa kuchukua hatua kama hii. Ni kweli, ni kweli kabisa. Bishalo Mganga mwenyewe BTT aliomba Rais aongeze muda wa siku tatu, lakini rais baada ya kusikiliza maelezo na kuona mwitikio wa watu wengi ambao wanasema hakutarajia kwamba kuna watu mia nne sitini na saba kwa siku hizi tu saba wameshaandika barua. Akasema kwamba yeye anatoa siku saba, kwa sababu wanajua kuna changamoto za magereza, kuna changamoto za umbali, kwa sababu hii ni Tanzania nzima, sio kwamba kwa Dar es Salaam tu. Kwa hiyo akaongeza siku saba, kwamba kuanzia leo tena watu BPP aendelee kupokea hizo barua za hao wanaotaka kusamehewa. Na kimsingi tu ameitaka taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa TAKUKURU, magereza, pamoja na jeshi la polisi kushirikiana na ofisi ya BPP katika utekelezaji wa zoezi hilo ili wasimkwamishe. Na labda cha mwisho tu, alikuwa anasema kwamba kuna watu wanasema maneno kwamba wanataka wasamehewe, rais anawatega, lakini amesema hilo swala halina kutega. Hiyo kitu kinafanyika kisheria. Yeye ameamua kusamehe, wakikubali hawa hawalazimishi, wakikataa basi wataendelea kufuata mkondo wa sheria. Mwisho kabisa, Dina, najua kwamba tukimaliza na wewe tutazungumza pia na wakili Emmanuel Ukashu lakini labda nitamuuliza swali hilo hilo, lakini kwa kifupi tu, sijui kama pale katika uh, mazungumzo hayo waliokuwa nayo wameeleza uh, vipi mchakato huu utachukua muda gani? Uh, mchakato huu utachukua siku saba ambazo rais amezisema, lakini baada ya hizo siku saba kuleta hizo barua sasa ndio wataanza kuzichambua, kwa sababu kwa mujibu wa viswalo kwamba watachambua ili kujua kwamba mashtaka hayo yanabadilishwa vipi, ili baadaye kusije kukaleta mkanganyiko wa kisheria, labda hawa washtakiwa wakageuka tena serikali. Kwa hiyo watakusanya hizo barua ndani ya siku saba, lakini baada ya hizo siku saba ndio wataendelea kuyashughulikia sasa hayo maombi yote kisheria. Kwa muda gani sasa hajasema, lakini wanasema huu mchakato utachukua muda kidogo, ingawa rais pia ametahadharisha, watu wameshaandika barua ikawa tena mwaka miaka miwili. Kwa hiyo ametahadharisha mchakato huu uende kwa muda ambao ni mwafaka kwa pande zote mbili, serikali na watuhumiwa ambao wameamua kukiri na kulipa hizo pesa. Ni kushukuru sana mwenzangu Dina Chahali, mwandishi wetu ukiwa huko Dar es Salaam, kwa kuzungumza na kwa undani kwa leo. na kushukuru sana BMJ. Basi tukitoka kwake Dina, naona kama nilivyoahidi hapo tukizungumza na Dina, tujiunge sasa na wakili Emmanuel Ukashu Huyu ni mwanasheria ambaye pia ni mtaalamu wa maswala ya sheria za Afrika Mashariki na uh, uh, wakili Emmanuel Ukashu, labda umemsikia Dina hapo akizungumza, lakini twende moja kwa moja, tueleze hasa kwa utaalamu wako ni sheria gani ambayo imetumika hapa katika kuyafanya yale ambayo yamefanyika leo huko Ikulu. Aha, kwanza nashukuru sana. Kwanza napenda kusema kwamba katika Tanzania mwanzoni tulikuwa hatuna sheria ya kukiri makosa au tunaita plea bargain. Tulikuwa hatuna hiyo sheria ya kukiri makosa, kwamba ukikiri kosa unasamewa. Lakini katika bunge lililopita tuliweza kupata msaada, na sio tu kupata msaada, bali tuliweza kupitisha uh, sheria ambayo sasa inaruhusu kufanya kitu kinachoitwa plea bargain, kwamba pale kwa ambapo unakuwa na kosa lakini ukaamua kukiri unakiri kwenye ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka ambapo DPP ameanzishwa kwa mujibu wa ibara ya hamsini na tisa ibara ndogo, ibara ambayo inampa na madaraka yeye ya kusimamia makosa yote ya jinai katika nchi. Kwa hiyo hivyo unakiri kwake kama mwendesha mashtaka wa serikali, na baada ya kukiri kwake, basi yeye anaenda kuondoa shtaka hilo mahakamani, sababu yeye ndo anayelipeleka na yeye ndo sheria inampa mamlaka ya kulifuta. Lakini pia kwa kuongezea hapo, kwa ni kwamba awali pia rais alikuwa na uwezo katika mujibu wa ibara ya arobaini ya katiba yetu, rais alikuwa na uwezo wa kusamehe makosa lakini yale makosa yalikuwa yanasamehewa kwa namna mpaka mahakama ihukumu, kwa kama na kifungo cha miaka kumi, rais anaweza akapunguza au akakifuta. Kwa huko sasa hivi natunaingiza sheria mpya ambayo ndo inaitwa plea bargain, ambayo ni sheria ya kukiri kosa na kusamehewa. Lakini pia nipee tahadhari kwamba kwa namna hii ni very technical kiasi kwamba rais anapaswa amtumie mkurugenzi wa mashtaka DPP, kama alivyomtumia, lakini sio yeye kuja kutoa ule msamaha. Naam, nilikuwa ni kuuliza hilo swali, maanake inaonekana kwamba kwa yote haya rais bado yuko mstari wa mbele katika e, utekelezaji. Je, hivyo ndivyo sheria ilivyotarajiwa itekelezwe kweli? kwa sababu kwa yetu, Olympia, kwanza sheria yetu ni mpya, ni sheria ambayo imeanza kutekelezwa kwa mara ya kwanza sasa hivi. Rais anakuwa mstari wa mbele kwa sababu yeye anamtuma au anamsimamia mkurugenzi wa mashtaka ambayo ni DPP. Kwa namna moja au nyingine, yule ni mteule wake O, pale anapokuwa anampa maagizo, tafsiri inayokuja kwenye umma ni kwamba yeye anamsimamia au yeye yupo mstari wa mbele, lakini kimsingi sheria inamtaka DPP ndo awe mstari wa mbele, na DPP ndo anatakiwa akusaja hizo barua. DPP ndo anatakiwa aangalie hizo maombi ya watu wanaokiri kosa, aangalie uhalali na aangalie namna gani ya kulinda masuala mapana ya nchi. Kwa hiyo kwa sasa hivi kwa dhana ambayo limeanzishwa, sababu wazo lilianzishwa kwa Rais ni atumati watamea kwamba kwa limeanzishwa kwamba yeye ndo yuko mstara wa mbele, lakini sheria yetu inamtaka DPP ndo ainisieti na yeye ndo asimamie. Hivi ni kuonyesha kwamba DPP mwenyewe wakati anatekeleza kazi zake mm -hmm. basi anapata uh, amri kutoka kwa rais, maanake hiyo ni eh, kwa mtu tu hata mtu wa kawaida ni kwamba anadhibitiwa na na rais, ni kweli. Uh, nipende kusema kwamba kwenye DPP ya utekelezaji wa majukumu yake bado haijawa huru mpaka sasa, katika vitu ambavyo katiba yetu imepata changamoto. Lakini sio tu changamoto, pia hata kwenye sheria zetu za mwenendo wa makosa jinai, sheria zetu za, za, za, za proceeds of crime, sheria zetu nyingi za jinai na sheria zote ambazo zinaanzisha ofisi ya mwanasheria mwendesha mashtaka wa serikali na ofisi yake, bado haziko ya huru kwamba DPP yuko huru ni miongoni mwa watu ambao bado aliwekewa kinga katika kuendesha shtaka au kusimamia jambo lote katika ofisi yake, bado hana kazi, ana kinga. Kwa hiyo hili linaweza likamuweka kwamba bado atakuwa haipo huru, kwa sababu uhuru wake lazima upatikane kwenye katiba lakini pia uhuru wake lazima upatikane kwenye sheria inaompa kinga tofauti na Kenya. Kenya ofisi ya DPP iko huru, haiingiliwi au haipewi maelekezo au ina kinga, lakini kwetu sisi DPP hana kinga, ndio maana kwa namna moja nyingine, lazima amsikilize mteuli aliyemteua, kwa sababu asipomsikiliza haya ndefaya bado rais anaweza akamfukuza au akampa maelekezo, popote anaweza akafanya, kwa sababu yeye bado ana madaraka makubwa kwa kulinganisha na sheria, bado hana kinga. Kwa hiyo hata asipotekeleza maamuzi ya rais, lakini kesho hata kuwa salama kwa hatua zijazo kwenye ofisi yake, kwa maamuzi ambayo leo ya kutekeleza sipo, lazima awe hawiko huru na turejelee tena uh, ile kauli yako ya kwanza, wakati ulikuwa unanielezea ni sheria ipi na ni vipi ambavyo ilitungwa. Ni hii sheria inahusu um, makosa fulani au uhalifu fulani, na sio mwingine. Kwa mfano, mtu akiua anaweza kusema kwamba nimekiri kuua na nisamehewe. Sasa aa, ni kweli haa, hii sheria yetu kuna makosa yameyaondoa, mojawapo kosa la kuua kosa la kusudia kuua, kosa la uhaini yameondolewa katika miongoni mwa makosa ambayo unaweza ukakiri, lakini mengine yote unaweza ukakiri ikiwemo la ujumu uchumi, kwa sababu kwenye kutengeneza sheria kuna kitu kinachoitwa purpose au the gist au the mischief. Mischief kubwa ya kutengeneza hii sheria ilikuwa ni kutokana na kwamba makosa ya ujumu uchumi watu wengine wanaweza ukakiri. Kwa hiyo hii sheria ilikiri ilipokasi sana kwenye mambo ya ujumu uchumi kuliko jambo jingine lolote. Kwa hiyo hili imekuwa kinara zaidi manu, huu, na ndio maana unaweza ukaona kwamba msamaha huu umetokana na watu ambao bado kesi za ujumuchumi zinaendelea na kesi ambazo bado hazijamalizika za ujumuchumi, sababu zinachukua taratibu ndefu na zinachukua muda mrefu sana. Hebu tuangalie pia wale ambao labda hawajakiri makosa yao, um, wale, hatima yao ni nini? Itakuwa ni mchakato wa kawaida tu, watapitia mahakamani mpaka, uh, wakipatikana na hatia wafungwe, ama itakuwa vipi? Wale ambao hawajakiri makosa yao, kwanza, bado wanaendelea na hatua zile za upelelezi, bado wanaendelea pia mahakama ilivyo, na hatua za mahakama kama ilivyo, na bado pia wanaendelea na mchakato wote ambao upo katika mujibu wa sheria wa kuleta mashahidi. Kwa sababu sasa hivi labda nikupe kupe tu aueni wa mwenendo huu wa makosa komito. Komito ni hatua ambayo ya awali ambapo mahakama ya chini inachukua ushahidi wote, inakusanya ushahidi wote, inapeleka ina, ina ina mahakama kuu. Mpaka sasa hivi bado faili lao walijapelekwa mahakama kuu. Baada ya hii hatua watapelekewa faili lao mahakama kuu, ambapo litaanza kusikilizwa. Ikishaanza kusikilizwa, inatolewa maamuzi kwao. kama yeye anahatia atapata hukumu na kama anaatia, lakin, pene, kama hana hatia basi ataachiwa. Lakini sheria pia inaongoza, kama atapata hatia ana- anatakiwa alipe fidia fine na atatumikia kifungo kwa muda fulani. Lakini pia atafilisiwa au atakuwa forfeited mali zote ambazo zimepatikana kipindi chote cha wakati wote huo ambao yeye kwa namna moja au nyingine zinaaminika kwamba zimepatikana kwa njia ya jinai. Nam tumalizia kwa kueleza kinaga ubaga manaake nini kuhujumu uchumi. Je, labda mtu akikiuka ama akikwepa kulipa kodi au ushuru uh, je hili hili pia linafuata, hasa ni nini manaake? Shukuru sana. Kwa mujibu wa sheria yetu ya mwenendo wa makosa ya hujumu uchumi, the Economic Organization Crime sura ya mia mbili tafsiri kifungu namba tatu kinasema kwamba ni makosa yote ambayo anajinua katika hali ya uchumi, kama kuitia hasara serikali kui, kui, kuto kulipa kodi, ku-kuibia serikali au kufanya matendo maovu ambayo anatia gharama za serikali. Lakini aishii kwenye fedha, sheria ilienda mbali. Kwa mfano, ukiwa na reli ukazichukua zile reli zile zile njia za reli ukaanza kuuza na machuma, baadaye utakuwa ni ujumu uchumi. Ukiwa kuna daraja ukalibomoa, ni ujumu uchumi. Ukiwa kuna nyaya za TANESCO kama mia mbili tu ziko nyumbani kwako ambazo ni za TANESCO, ukikutwa nazo ni ujumu uchumi kwao. So, mali zote zile za serikali ambazo zinatumika na watu wengi umezi, umezi, umezi nazo ambazo wewe umezidinai au umeziharibu wewe, watu wasitumie nazo, zinaua katika ujumu uchumi. Mimi nipende tu kusema <totipa> kwamba mojawapo ya mambo kwamba kwenye criminal justice sasa ambazo tunaelekea Tanzania, tunajifunza mambo mengi katika minyaza wenzetu, lakini pia Tanzania pia sasa imejirekebisha katika makosa yake. Kwa hiyo ni kuna ulakini, ambapo wakati mwingi ambapo makosa yana akaanza sasa yakajiinua, wakati kwenye karne za dunia zingine ameshafanyika kwa muda mrefu. Kwa mfano Marekani, makosa ya Pompano, mitandao ya kijamii au makosa ya mtandao sio jambo kubwa tena. Tanzania sahivi ni jambo kubwa, sababu tumepata teknolojia kwa sasa na matumizi yalikuwa kwa wengi. Kwa hiyo haya nayo, na sheria zetu zinatengenezwa kulingana na na jamii yetu, lakini ni ngumu sana, kwa sababu bado tunapata ugumu kwenye ya utekelezaji na uelewa wa wananchi nao inakuwa ni tatizo sana. Ndio maana hata sasa hivi tumeingia sheria ya bageni, ambapo isipoangalia kwa umakini inaweza ikaleta tafsira mbaya, au tusipotumia vizuri inaweza ikaleta tafsira nyingine. Kwa hiyo hili nalo ni miongoni mwa mambo ambayo sasa yameingia katika taifa letu. Shukran sana, Wakili Emmanuel Ukashu, kwa kuzungumza na kwa undani, moja kwa moja kutoka hapo Dar es Salaam. Haya basi, msikilizaji, ndivyo hivyo mambo yalivyo. Labda tu tutaje kwamba tuna uh, matumaini yetu ni kwamba tumekupatia uh, kwa kina zaidi jinsi ambavyo sheria hiyo inavyotekelezwa. Ni sheria mpya, na vilevile vile kuna wale wanaikosoa, na kuna wale wanasema kwamba ni muhimu katika kukuza uchumi wa Tanzania. Tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani Barabara kabisa. Karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu BMJ Mridhi, nikiwa hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kama nilivyokuarifu, kumetokea ajali ambapo mwanamke mmoja kule nchini Kenya, jina lake Mariam Kigenda, mwenye umri wa miaka 35 na mwanawe, ambaye inaaminika kwamba ana umri, alikuwa na umri wa miaka minne wanahofiwa kufariki lakini, tutathibitisha hayo na mwandishi wetu ambaye yuko kule standby katika eneo la tukio, baada ya gari lao kuteleza kutoka kwenye kivuko, yani feri, na kuzama baharini, katika feri hiyo ya Likoni huko mjini Mombasa. Inaarifiwa kwamba polisi katika nchi hiyo wamesema vikosi vya uokoaji vilifika na kujaribu kuwaokoa bila mafanikio na mume wa Mariam aliunga ama alijiunga na vikosi eh, vya wanamaji leo asubuhi kujaribu kuokoa maisha ya mkewe na mwanawe eh, lakini bila mafanikio. Kioko alitufahamisha mapema leo kwamba ajali hiyo ilitokea jana usiku, na sasa yuko kwenye laini uh, ya simu moja kwa moja kutoka Mombasa. Kioko, tuambie ni nini kipya kuhusu hali hiyo? Eh, hamna taarifa za karibuni sana kwa sababu nimeondoka pale hii jioni, uh, kwamba vikosi vilivyokuwa vimeanza kujaribu kutafuta, ikasemekana hawana vifaa vya kutosha. Eh, kulikuwa na taarifa pia zimeenea kwamba wakipima wanakisia gari hilo pamoja na hao waliokuwa ndani, mama na mtoto, mm -hmm. wameenda kwa kina cha chini wakikaribia zaidi ya mita sitini kwenda chini, na vifaa vya kuwawezesha kwenda ku katika kile kina mm hawafiki -hmm. Hawatafikia kwa sababu ni kina ambacho kinapitia meli kubwa sana hizi za mizigo kutoka mataifa mbalimbali. Imezama pale pale meli zinapitia, meli zenyewe zinazoingia katika bandari ya Mombasa na hivi kufikia usiku ilikuwa hakuna chochote kimetolewa, la, lakini mapema leo kulikuwa na habari za kuhitilafiana ambazo haikujulikana, uh, kama ni watu wangapi walikuwa kwenye gari hilo. Sasa eh, kwa wasikilizaji wetu ambao labda wanajiunga nasi kwa sasa ni, ilikuja kujulikanaje kwamba ni huyo mama tu na mtoto wake? Nilipofika pale leo mchana, nimepata familia, nimepata mabinti wawili ambao ni dada wa tumbo moja na huyu aliyetoweka, hatuwezi kusema hadi mefariki kwa sababu haijathibitishwa, e, na, na pia nimepata mume wake pale akiwa amehudhuria. Ule mkutano ulikuwa umejumuisha maafisa wa jeshi la maji, wana maji wa Kenya, Kenya Nevi, mm -hmm. Na wale maafisa wa Kenya Feri, shirika la feri, walikuwa na mkutano mrefu sana mpaka mm -hmm. Watu wakazungumza nini, wanazungumza? Yule mume, nimepata habari za kando pembeni kwamba alikuwa akitoa taarifa rasmi, ilikuwaje, waliondoka nyumbani saa ngapi na nini, lakini yeye akasema hahitaji interview nyingi kwa sababu amekaa muda mrefu bila kuona watu wake. Kwa hivyo imedhibitishwa, atazua zaidi kama atawaona. Eh, imedhibitika kabisa ni hao wawili, mama na mtoto wake mdogo. E, lakini Kioko mapema mama, na, na mapema leo ulizungumza na nime, baadhi nimezungumza nime, na katika mahojiano yetu ya Express tulikuwa na mwalimu wa hiyo shule akanithibitishia kwamba mtoto alikuwa akimfundisha huyo miaka minne ni mmoja yeah, na mama yake ndio aliyotoka. Hebu tusikie kidogo ulivyozungumza nao uh, mapema leo niko na watu wengi sana wamesubiri kwa hamu hapo ukoni. Mmoja eh, ni mwalimu wa mtoto ambaye, eh, ametoweka pamoja na mama wake. Niambie jina lako. Jina langu ni Alista Kisende, mimi ni mwalimu. Huyo ni mzazi wangu. Ile mkasa uliotokea jana saa kumi na mbili umekuwa hapa jana. Kaambia twende nyumbani kuja kesho asubuhi. Tumekuwa hapa saa mbili, tumekuwa na mkutano katuambia kwamba tusubiri anashughulika, tutaambiwa ambayo inaendelea. Na kwa upande wangu ninasema ya kwamba kwa watu wa Kenya Ferry, na naomba pia serikali ikaweze kuingilia ndani, ili tuone vile tunaweza kurekebisha hii hali, kwa sababu tangia jana mpaka sahizi hatushapewa ripoti yeyote kama mwili umepatikana ama baado haujapatikana na tunaambiwa ya kwamba tusubiri, na hatujui tutasubiri kwa muda gani, maana hili ni chambo ambalo ni la dharura, na serikali haitaonesha ule uchipaku ya kwamba wanaweza kushughulikia hilo chambo kwa haraka. Mama aliyetoweka ameendesha gari, unamfahamu, unaona akiendesha gari kwa muda gani? Kwa muda mrefu sana. Mara nyingi akija shuleni anakuja na gari, mara nyingi akizotoka anaenda pahali, anatumia hiyo gari. Si mgeni kwa kuendesha gari. Asante sana. Huyo ni mmoja wa umati mkubwa ulio hapa katika eneo la Likoni Feri, wakisubiri kwa sababu zoezi la kuondoa gari ama aliyezama bado halijafua dafu ni hali ilivyokuwa mapema leo. Moja kwa moja, tukizungumza na mwandishi wetu uh, josphat Kioko ambaye kwa sasa yuko uh, kwenye laini ya simu wakati huu akitupa taswira ya mambo. Nafikiri Kioko, sasa swala muhimu hapa ni kuangalia, je, ni ule u utayari wa wale ambao ni wa wanaokuja, uh, wakija kuokoa wa watu, na vilevile ule ni Uh, uh, uh, uliniambia hapo mwanzo kwamba kulikuwa hata maafisa kutoka jeshi. Hebu ulizungumzia ili kwa haraka, mnaona tumebakisha dakika moja tu. Nimepata wale wapiga mbizi wa kibinafsi wameletewa kamba ndefu sana pale na familia na wao wanasema hawajapata idhini tangu jana ya kujaribu kusaidia katika ile shughuli ya kutafuta waliozama, na wameletewa kamba, walikuwa wanashawishiwa na walikuwa na mazungumzo kama walikwe ama waidhinishwe wasaidie wa, wa, katika ile jeshi la wanamaji. Wanasemekana ni wodari sana na walisaidia hata katika ziwa Nakuru, wakati ndege ilizama kule na ikawa watu wa walitoka Mombasa na wakaenda kafaulu waka kupata mabaki yale. Kwa wasikilizaji wetu wa kwa undani ambao wanasikia habari hii kwa mara ya kwanza, sekunde thelathini. Kioko, ni kwa nini gari linaondoka kwenye feri na ili hali feri huwa ina kizuizi pale nyuma? Watu wanadadisi kwamba gari ni magari ya kisasa yanaitwa automatic, ni kama gia yake ilipiga hitilafu ikarudi ili nyuma bila mwendeshaji kufahamu na ikatumbukia baharini, tangu eh, Jumapili saa kumi na mbili jioni. Tukushukuru sana Josephat Kioko mwenzangu, ukiwa huko Mombasa. Tutaendelea kufuatilia, kama unavyosikia sasa hivi ni usiku na hakuna shughuli nyingi zinazoendelea katika kujaribu kuokoa au kuwatafuta hao ambao ni waathiriwa wa ajali hiyo. Kioko, shukran sana kwa kushiriki kwa undani, asante sana msikilizaji. Ni hayo tu kwa sasa, muda umetupa kisogo. Umekuwa ukisikiliza kwa undani kutoka hapa Washington, na jina langu ni BMJ Mridhi. Matangazo haya yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, msimamizi mkuu ni Mwamoyo Hamza. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu um, Saida Hamdun upande wa pili kwa mitambo. Tutaonana tena panapo majaliwa. Usiku mwema.