Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne asubuhi, ikiwa ni Oktoba mosi mwaka elfu mbili kumi na tisa. Karibu. Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tuna ripoti kuhusu baadhi ya washukiwa wa uhujumu uchumi nchini Tanzania waomba kusamehewa na kulipa fedha wanazodaiwa. Je, wakili wa masuala ya uchumi anasemaje? Anasema mwendesha mashtaka mkuu wa serikali ana nguvu ya kupitisha maamuzi hayo, hana kinga, ndio maana kwa namna moja nyingine, lazima amsikilize mteule aliyemteua kwa sababu asipomsikiliza hayadifaa bado, Rais anaweza akamfukuza au akampa maelekezo popote, yeye anaweza akafanya, kwa sababu yeye bado ana madaraka makubwa kwa kulinganisha na sheria, bado hana kinga. Na katika ripoti nyingine, waalimu nchini DRC katika maeneo ya Kivu Kusini wameitisha mgomo kudai nyongeza ya mishahara. Je, waalimu hao wana yapi ya kusema? Ndani ya jimbo letu wanakuwa elfu kumi na nne lakini hawapate mshahara hata mwezi mmoja, na si ambayo tunalipwa, tunalipwa vibaya. Serikali aweze kutekeleza makubaliano ya Bibwa. Hayo makubaliano yalisema kwamba mwalimu wa mwisho anapaswa pata dola mia tatu. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA Swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. wa demokrati katika baraza la wawakilishi la Marekani wametoa hati ya kutaka nyaraka kutoka kwa mwanasheria binafsi wa rais Donald Trump, Rudy Giuliani, ambayo zinahusiana na Ukraine, wakati wakiendelea na uchunguzi wa kumshitaki kuondoka madarakani. Rais Trump. Katika kamati ya upelelezi ya mambo ya nje na uangalizi katika baraza hilo ilitangaza hati hiyo hapo jana, na pia katika taarifa kutoka kwa washirika watatu wa, wa, wa mwanasheria huyo mapema hapo jana. Katika ujumbe wa Twitter uliotolewa mfululizo na rais Trump, uliwashambulia Wademokrat ambao wamekuwa mstari wa mbele katika kutaka uchunguzi kumwondoa madarakani na hasa alielekeza shutumo zake kwa mwenyekiti wa kamati ya upelelezi ya baraza la wawakilishi Adam Schiff. Wakati huo huo, inaelezwa rais wa Marekani Donald Trump alimshawishi waziri mkuu wa Australia kumsaidia kufanya uchunguzi wa Robert Mueller upuuzwe, ambao ulikuwa ukichunguza kampeni zake kusaidiwa na Russia, kwa mujibu wa gazeti la The New York Times. Gazeti hilo hapo jana limeripoti kwamba mazungumzo ya simu ya hivi karibuni, rais Trump alimsihi waziri mkuu Scott M. Morrison kumsaidia mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr kukusanya taarifa za wizara ya sheria ya uchunguzi wa Mula. Gazeti hilo limetaja vyanzo vyake kuwa ni maafisa wawili wa, wa Marekani wanaofahamu mazungumzo hayo ya simu. Linaeleza White House ilizuia kupatikana kwa mazungumzo hayo ya simu na kuruhusu kundi dogo tu la maafisa, hatua ambayo ni sawa na namna rais Trump alivyofanya katika mazungumzo na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski, sakata ambalo sasa linatakiwa kufanyiwa uchunguzi na kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Majaji wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC jana Jumatatu wameamuru mshukiwa kiongozi wa kundi la jihadi kutoka Mali ashtakiwe kwa uhalifu wa vita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Shirika la habari la Associated Press linaripoti. Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Majaji wa ICC katika ushauri wao wa awali wamefanya uamuzi wa kwa kiongozi wa jihad, Al Hasan Ag Abdul Aziz Ag Muhammad Ag Mahmud, ashtakiwe kwa makosa ikiwemo mateso, ubakaji, utumwa wa ngono na kushambulia kwa makusudi majengo ya kidini na maeneo ya kihistoria. Uhalifu huo unadaiwa ulitendwa huko Timbuktu wakati wa ukaliaji wa kimabavu katika mji wa kihistoria wa jangwani uliofanywa na kundi la Waislamu wenye msimamo mkali kati ya mwezi Aprili mwaka 2012 mpaka Januari mwaka 2013. Mahakama hiyo ya kimataifa imesema katika taarifa yake, baada ya kuangalia ushahidi uliowasilishwa na waendesha mashtaka, majaji walifikia maamuzi kwamba kuna misingi madhubuti kuamini kuwa Bwana Al Hassan alihusika na uhalifu huo. Waendesha mashtaka wanasema alikuwa mwanachama mkuu wa kundi la Ansar Din lenye uhusiano na kundi la kigaidi la Al Qaida. Hakuna tarehe iliyopangwa kwa kesi ya Al Hassan kuanza. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka Washington DC. Shambulizi la anga la Marekani limeua wapiganaji saba wa kundi la Islamic State nchini Libya, kwa mujibu wa komandi ya Marekani ya Afrika, AFRICOM. Ni shambulizi la nne la Marekani mwezi huu dhidi ya kundi hilo la kigaidi kusini magharibi mwa mji wa Marzuk nchini Libya. Shambulizi moja la anga wiki iliyopita liliua wanamgambo 17 wa Islamic State na jingine kuua 11, kwa mujibu wa AFRICOM. Shambulizi la Septemba 19 liliua wapiganaji wa nane wa Islamic State. Mashambulizi hayo yalifanywa kwa uratibu wa pamoja na serikali ya Libya ili kudhoofisha uwezo wa Islamic State kufanya operesheni zao kwa ufanisi dhidi ya watu wa Libya, alisema Meja Jenerali William Gaila, ambaye ni mkurugenzi wa operesheni ya AFRICOM. Na mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Siria amesema hapo jana kwamba kuanzishwa kwa kamati ya kuandika katiba mpya ni ishara ya matumaini kwa taifa hilo lililogubikwa na vita. Mwakilishi Geir Pedersen amesema kwamba haya ni makubaliano ya mwaka ya kwanza ya msingi baina ya serikali na upinzani kuanza kutekeleza masuala muhimu ya azimio nambari 2254 la Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Azimio hilo lilipitishwa na kwa kauli moja takriban miaka minne iliyopita kwa lengo la kupatikana mwafaka wa kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe, na kusimamia uchaguzi wa nchi. Septemba 23 karibu, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alitangaza kuwa serikali ya Siria ya Bashar al Assad na tume ya mashauriano ya Siria walifikia makubaliano ya kuunda kamati ya katiba ambayo itasimamiwa na Umoja wa Mataifa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania, ambako watuhumiwa wa kesi za uhujumu uchumi na utakatishaji fedha nchini humo walio tayari kukiri na kuomba radhi wamepewa siku saba zaidi kufanya hivyo baada ya zile za awali kukamilika, huku kukiwa na watuhumiwa wa 462 walioandika barua kwa mkurugenzi wa mashtaka kutaka kusamehewa. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na wakili Emmanuel Ukashu, ambaye ni mtaalam wa sheria za kiuchumi. Anaanza kwa kutoa ufafanuzi wa sheria iliyotumiwa na Rais Magufuli na mwendesha mashtaka mkuu katika kutoa msamaha huo. Katika Tanzania mwanzoni tulikuwa tuna sheria ya kukiri makosa au tunaita plea bargain, tulikuwa tuna hiyo sheria ya kukiri makosa kwamba ukikiri kosa unasamewa, lakini katika bunge lililopita tuliweza kupata mswada, tuliweza uh, kupitisha sheria ambayo sasa inaruhusu kufanya kitu anachoita plea bargaining kwamba pale ambapo unakuwa na kosa, lakini ukaamua kukiri, unakiri kwenye ofisi ya mkurugenzi wa mashtaka, ambapo DPP ameanzishwa kwa mujibu wa ibara ya hamsini na tisa ibara ndogo ibara b ambayo inampa madaraka yeye ya kusimamia makosa yote ya, mako ya jinai katika nchi. Kwa hiyo hivyo unakiri kwake kama mwendesha mashtaka wa serikali, na baada ya kukiri kwake, basi yeye anaenda kuondoa shtaka hilo mahakamani, kwa sababu yeye ndo anayelipeleka na yeye ndo sheria inampa mamlaka ya kulifuta. Lakini pia kwa kuongezea hapo ni kwamba awali, pia rais alikuwa na uwezo katika mujibu wa ibara ya arobaini ya katiba yetu, rais alikuwa na uwezo wa kusamea makosa, lakini yale makosa yalikuwa yanasamehwa kwa namna mpaka mahakama ya kwa kama na kifungo cha miaka kumi rais anaweza akapunguza au akakifuta. Kwa, kwa sasa hivi tumeingiza sheria mpya ambayo inaitwa plea bargain ambayo ni, ni sheria ya kukiri kosa na kusamehewa, lakini ni pia nitoe tahadhari kwamba kwa namna hii ni very technical kiasi kwamba rais anapaswa amtumie mkurugenzi wa mashtaka DPP kama alivyomtumia, lakini sio yeye kuja kutoa ule msamaha. Inaonekana kwamba kwa yote haya rais bado yuko mstari wa mbele katika e utekelezaji. Je, hivyo ndivyo sheria ilivyotarajiwa itekelezwe kweli? Kwa sababu kwanza, sheria yetu ni mpya, ni sheria ambayo imeanza kutekelezwa, so kwa mara ya kwanza sasa hivi rais anakuwa mstari wa mbele kwa sababu yeye anamtuma au anamsimamia mkurugenzi wa mashtaka ambayo ni DPP kwa namna moja ana au nyingine, yule ni mteule wake, kwao pale anapokuwa anampa maagizo, tafsiri inayokuja kwenye umma ni kwamba yeye anamsimamia au yeye yupo mstari wa mbele lakini kimsingi sheria inamtaka DPP ndiyo awe mstari wa mbele na DPP ndiyo anatakiwa kusaja hizo barua au kosa, uwalali, na DPP ndiyo anatakiwa aangalie hizo maombi ya watu wanaokiri kosa aangalie uhalali na angalie na magani ya kulinda maslahi mapana ya nchi. Kwa hiyo kwa sasa hivi kwa zana ambayo limeanzishwa, sababu wazo lianzishwa kwa rahisi, ni atumatikal tu kwamba limeanzishwa kwamba yeye ndiyo mstari wa mbele, lakini sheria yetu inamtaka DPP ndo ainitiate na yeye ndo asimamie hivi ni kuonyesha kwamba DPP mwenyewe wakati anatekeleza kazi zake, basi anapata eh, amri kutoka kwa rais. Maanake hiyo ni eh, kwa mtu tu, hata mtu wa kawaida ni kwamba anadhibitiwa na na rais. Ni kweli tena kusema kwamba kwenye kinga DPP ya utekelezaji wa majukumu yake bado haijawa huru mpaka sasa, katika vitu ambavyo katiba yetu imepata changamoto. Lakini sio tu changamoto, pia hata kwenye sheria zetu za mwenendo wa makosa jinai, sheria zetu za, za, za, za proceeds of the crime, sheria zetu nyingi za jinai na sheria zote ambazo zinaanzisha ofisi ya mwanasheria umeshamashtaka wa serikali na ofisi yake bado haziko huru, kwamba DPP yuko huru ni miongoni mwa watu ambao bado aliwekewa kinga katika kuendesha shtaka au kusimamia jambo lote katika ofisi yake, bado hana katika, hana kinga. Kwa hiyo hili linaweza likamuweka kwamba bado atakuwa alipo huru, kwa sababu uhuru wake lazima upatikane kwenye katiba, lakini pia uhuru wake lazima upatikane kwenye sheria inayompa kinga, tofauti na Kenya. Kenya, ofisi ya DPP iko huru, haiingiliwi au haipewi maelekezo au ina kinga, lakini kwetu sisi DPP hana kinga, ndio maana kwa namna moja nyingine, lazima amsikilize mteule aliyemteua kwa sababu asipomsikiliza, haya andefaya bado, Rais anaweza akamfukuza au akampa maelekezo popote, so topote anaweza akafanya, kwa sababu ye bado ana madaraka makubwa, wa kulinganisha na sheria, bado hana kinga. Ni Emmanuel Lukashu, mtaalamu wa sheria za kiuchumi, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Raia wa Marekani aliyezaliwa China ameshtakiwa kwa makosa ya kuwa mpelelezi wa taifa la nje na kupeleka taarifa za siri za, za, za Marekani kwenda China, kwa mujibu wa wizara ya sheria ya Marekani. Ametajwa kuwa ni Zehua Peng na pia anafahamika kama Edward Peng, aliyekamatwa karibu na mji wa Oakland, California Ijumaa iliyopita na anashikiliwa bila ya kupewa dhamana mpaka atakapofikishwa mahakamani hapo kesho. Mashtaka yake yanajumuisha mbinu za ujasusi za miaka ya nyuma na zinazotumia teknolojia ya kisasa. Kwa mujibu wa hati ya mashitaka ya serikali, Peng alikodi chumba cha hoteli mjini Newark, California na Oakland pamoja na Columbus Georgia, kati ya Oktoba mwaka 2015 na juni 2018. Alikuwa akiacha fedha katika vyumba hivyo ama mapokezi, kwa ajili ya kulipa vyanzo vyake na baadaye kuchukua taarifa za Marekani za usalama wa taifa. Polisi wa Nigeria wamewaokoa wasichana kumi na tisa katika kile kinachoitwa kiwanda cha watoto katika mji mkuu wa Lagos nchini humo. Msemaji wa polisi Bala Elkana amesema waathirika wana umri kati ya miaka kumi na mitano mpaka ishirini na nane na waliokolewa pamoja na watoto wanne. Wasichana hao waliorubuniwa wanatokea sehemu mbalimbali za Nigeria, walipewa ahadi ya kupatiwa ajira na badala walishikiliwa mateka. Polisi inaeleza kuwa wasichana walitekwa na washukiwa kwa lengo la kuwapatia ujauzito uzito na kuzaa watoto. Hao waliwadanganya kupatiwa kazi mbalimbali mbali mjini Lagos, ikiwemo kazi za ndani. Polisi waliokamata wanawake wawili na wanaendelea kumtafuta mshukiwa wa kwanza anayefahamika kwa jina la Madam Oluchi kutoka katika jimbo la Imo. Licha ya kutofahamishwa kuhusu wanunuzi, inaelezwa watoto wa kiume huuzwa kwa dola za Kimarekani 1600 na wasichana huuzwa dola 900. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna ripoti kuwa takriban kwa wiki moja sasa, waalimu ambao wanafundisha katika shule za serikali ambazo ziko chini ya usimamizi wa makanisa ya Katoliki na Kiprotestanti kwenye mikoa ya Kivu Kusini wako katika mgomo. Waalimu hawa wanataka serikali ya DRC iboreshe mishahara yao kulingana na makubaliano yaliyosaini muda mfupi kabla ya kutangaza elimu bure nchini humo. Mwandishi wetu Mitima De La Chance ana ripoti zaidi kutoka Bukavu. Akiongea na Sauti ya Amerika mjini Bukavu, msemaji wa jumuiya ya walimu wa shule za Kikatoliki katika mkoa wa Kivu Kusini, Deud Yalunda, alisema kuwa walimu walianza mgomo huo muda mfupi baada ya kupokea malipo ya mwezi wa Septemba na kugundua kwamba hakuna kilichobadilika kinyume na walivyotarajia. Wengi ndani ya jimbo letu wanakuwa elfu kumi na nne lakini hawapate mshahara hata mwezi mmoja, na si ambayo tunalipwa tunalipwa vibaya. Serikali aweze kutekeleza makubaliano ya Bibwa. Hayo makubaliano yalisema kwamba mwalimu wa mwisho anapashwa pata dola mia tatu. Hatujui kwamba masomo kwa bure ni kwenda kumasomo, hata chaki zinakosekana. Lakini hatua hii ya walimu inapingwa na baadhi ya wazazi wanaohisi kwamba walimu wa shule zinazogoma wangetoa kwanza muda mfupi kwa serikali ya rais Felix Chisekedi ili wachunguze ikiwa itatekeleza ahadi zake au la. Jumapili, baadhi ya wazazi waliandamana mbele ya kanisa za Kikatoliki na Kiprotestanti mjini Bukavu ili kuonyesha hasira yao kutokana na mgomo huo wa walimu ulioanzishwa Jumatatu iliyopita. Wazazi hao wanashuku makanisa hayo kuchochea waalimu kuasi serikali ya Kongo ambayo ilitangaza ubure wa shule nchini humo. Tunapata presida wa kweli, anasema masomo ni bure hayafanya vij mevapadiri na walimu wanasema hakuna masomo, kwa nini leta weze kufukuza walevalima bari wanaangaje vingine. Ilivyoonekana ni hasa kanisa Katoliki lililolengwa zaidi na maandamano hayo, mbele ya viingilio vya katedrali ya Bukavu na parokia nyingi. Waandamanaji waliokasirika walichoma matairi wakiimba ujumbe wa chuki kwa kanisa hilo, walikuwa na kauli mbiu iliyosema hakuna kanisa pia ikiwa hakuna shule. Waandamanaji wamesema kutoelewa vizuri msimamo wa wazi wa kanisa Katoliki kuhusu elimu ya bure nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. kama anatumikia Mungu na kama anapenda nchi basikiye, rais alisema. Wanaonekana kama wamefaidika sana, kwa hiyo hali ya kulipa prime kwa masomo juu woyo avalishe watoto wabazale, ndio maana biko wanalia prime, wakie bafunge kwanza ni makanisa yavo uvyo tuingie bila sadaka. katika sehemu nyingi za mji wa bukavu Polisi waliingilia kati kutawanya waandamanaji hao wakitumia gesi ya kufuta machozi wakati wa mkutano na gavana wa mpito mwishoni mwa juma. Askofu mkuu wa Bukavu, Francois Xavier Maroy, alipendekeza mazungumzo kati ya wazazi, kanisa, walimu na serikali ili kuumaliza mgomo huo wa walimu. Eklezia nzima tujikaze kuvumilia na kusaidia serikali kwa ngisi mupango walikamata ufikilie ukomo wake. Maana yake wazazi wasisumbuki tena na kulipalipa hii maprime. Jana Jumatatu, wanafunzi walifika shuleni na kurudi nyumbani muda mfupi baadaye, baada ya kutambua kwamba hapakuwa na walimu isipokuwa shule mbili tu za Kiprotestanti zilizofungua milango yake huko Kadutu, baada ya viongozi wa shule hizo Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni matangazo ya alfajiri ya Kumekucha Afrika. Mazungumzo ya takriban wiki nzima kuhusu mzozo wa wanaotaka kujitenga nchini Kameroon katika mikoa inayotumia lugha ya Kiingereza yalifunguliwa jana Jumatatu katika mji mkuu wa Yaunde. Rais Paul Bia ameitisha mjadala wa kitaifa kusuluhisha mzozo ambao umesababisha kiasi cha watu elfu mbili kufariki katika muda wa miaka miwili iliyopita. Khadija Riami anayesoma ripoti ya mwandishi Moki Edwin Kinzeka kutoka Yonde. Watu wa thelathini ambao serikali imewataja na wapiganaji wa zamani wanaotaka kujitenga waliimba wimbo wa taifa katika ufunguzi rasmi wa mkutano huo mjini Yaunde. Miongoni mwao kijana Yanik Kawakao mwenye umri wa miaka 29 ambaye anasema ni msemaji wa wapiganaji hao. Kawakawa anasema ameomba msamaha na kutaka kwa sehemu ya mjadala kwa sababu anadhani Kamerun bado inaweza kusuluhisha matatizo yake hasa hili la umiliki wa wanaozungumza Kifaransa dhidi ya wale wanaotumia lugha ya Kiingereza, jambo ambalo limesababisha mzozo. There are But most of those companies are run by French speaking Cameroonians. Kuna makampuni kuzunguka maeneo yetu katika mikoa inayotumia lugha ya Kiingereza, lakini mengi ya makampuni hayo yanaendeshwa na Wakameron ambao wales wanatumia lugha ya Kifaransa. Sisi tuko katika maeneo yetu na hatuna fursa yoyote ya kupata ajira katika makampuni hayo. Watawala ni Wacameron wanaozungumza Kifaransa. Kwa nini tunatendewa hivi? Hizo ndiyo sababu kwa nini tumeshika silaha na kupambana dhidi ya serikali yetu. Kijana mwingine anayehudhuria mkutano huo ni Samuel Bako, mwenye umri wa miaka ishirini na mbili, anasema aliondoka msituni, ambako alikuwa mpiganaji anayetaka kujitenga kwa mikoa ya kaskazini magharibi, ambayo inatumia lugha ya Kiingereza, kwa sababu viongozi wanaotaka kujitenga walimpa ahadi ambazo hawajazitimiza. Like, um, walituahidi kama Oktoba mosi mwaka 2017 walisema tutapata uhuru wetu. Hivi sasa ni mwaka 2019 hatujapata uhuru tangu wakati huo. Pia walituahidi kwamba jimbo la Ambazonia litatambuliwa na Umoja wa Mataifa, na halijatambuliwa hadi hivi leo pia watuahidi kwamba Umoja wa Mataifa wataleta majeshi yao ili kuja kudhibiti amani. Hatujaona hao wanajeshi. Wapiganaji wanasema walijiunga katika mjadala huu kwa matumaini kwamba amani itarejea Cameroon, lakini pia wanasema wanataka kumaliza kutengwa kwa wale wanaotumia lugha ya Kiingereza nchini Cameroon ambako Kiingereza na Kifaransa ni lugha rasmi. Mwenyekiti wa mjadala wa kitaifa wa waziri mkuu Joseph Dion Ngute anasema rais Paul Bia anatarajia wajumbe elfu moja wanaohudhuria mjadala huo watatoa mapendekezo ambayo yataifanya Cameroon kuwa sehemu bora zaidi ya kuishi kwa kila mmoja bila kujali wanatokea mkoa gani. Wajumbe wamegawanywa katika makundi nane ambayo yataangalia masuala mbalimbali ikiwemo lugha na utamaduni mpaka elimu, haki, ujenzi mpya, maendeleo ya ndani, kusalimisha silaha na kuwajumuisha wote pamoja. Wakati huo huo, wa anglofon wanaotaka kujitenga walikataa kuhudhuria mkutano huo wakiuita ni ujinga tu. Pia wametaka kuachiliwa bila masharti kwa kiongozi wao Julius Ayuktabe. Mahakama ya kijeshi Yaunde ilimhukumu kifungo cha maisha mwezi Agosti ikisema alikutwa na hatia ya uhalifu, ikiwa ni pamoja na uhasama dhidi ya serikali. Ofisi ya mratibu wa Umoja Mataifa kwa masuala ya kibinadamu inaripoti kwamba vita vya wanaotaka kujitenga vimewalazimisha zaidi ya watu laki tano na elfu thelathini kukimbia nyumba zao tangu mzozo ulipozuka mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na saba. Mapambano yanaendelea. Vifo vya raia na kuchomwa nyumba, mahospitali na miundombinu mingine vinaendelea kusababisha watu wengi zaidi kukoseshwa makazi nchini humo. Nigeria inakabiliwa na uhaba mkubwa wa nyumba katika nchi hiyo ya Afrika yenye idadi kubwa zaidi ya watu barani Afrika, kulingana na mchunguzi maalum wa Umoja Mataifa anayetoa wito wa kukomesha mtindo wa kuwahamisha kwa nguvu wa kazi. Umoja Mataifa unakadiria kwamba idadi ya watu Nigeria itafikia milioni mia nne ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini na kuifanya kwa nchi ya tatu kote duniani yenye idadi kubwa ya watu baada ya India na China. Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Idadi kubwa ya watu wa Nigeria hawana makao ya kudumu, hasa wale wanaoishi kwa dola mbili kwa siku, licha ya kuwa ni nchi yenye uchumi mkubwa zaidi barani Afrika, anasema mchunguzi maalum kuhusu ukosefu wa makazi wa umoja mataifa, Leilani Farha. Mjumbe huyo anaripoti kwamba nchi hiyo haina nyumba za kutosha kwa raia wake, kwa kuzingatia sensa ya mwaka elfu mbili na sita na hakuna takwimu rasmi za serikali kuweza kubuni sera ya maendeleo ya makazi. Kuna kiasi kikubwa cha fedha zilizopatikana kwa njia ya ufisadi zinazotumika kujenga nyumba. Nyumba za kifahari zinajengwa bila ya mtu kuishi ndani. Miji ya kibinafsi inajengwa ndani ya miji mikubwa, huku idadi kubwa ya raia wakiwa hawana makao. Ni lazima serikali itangaze kusitisha kuwahamisha kwa nguvu watu kote nchini. Sheria za kutosha na utaratibu wa kuwalinda watu dhidi ya kufurushwa zinahitajika ili kuhakikisha kwamba watu hawatahamishwa kwa nguvu, na ikihitajika zifuatu sheria za kimataifa za haki za binadamu. Mji wa biashara wa Lagos umekuwa kituo cha watu wanaohama kutoka maeneo ya wa vijijini wakielekea mijini kutafuta namna ya kujikimu kimaisha. Mamilioni ya watu wanavutiwa katika mji huo kila mwaka wakiwa na matumaini ya kuimarisha mapato yao ya kifedha, idadi ya watu ikiwa sasa imefikia watu milioni 21 na kuendelea kuongezeka. Kiu cha watu kutaka kumiliki nyumba kinasababisha kupanda sana bei za nyumba na makazi mjini humo. Olewale Ailara ni mmiliki wa kampuni ya ujenzi nchini Nigeria. Anasema mbinu zinazotumika katika ujenzi wa nyumba nchini humo ni sehemu ya matatizo. ni vigumu kwetu kuhakikisha kwamba watu wanapata makao kwa mpangilio Tunajenga nyumba za chini badala ya ghorofa na kukosa kutumia nafasi iliyo juu, hivyo tunapoteza nafasi kubwa sana ya ardhi. Kaskazini mashariki mwa Nigeria, wakazi wameathiriwa na wimbi la mashambulizi kutoka kwa makundi wa ya wapiganaji yakiongozwa na kundi la Boko Haramu ambalo limelazimisha zaidi ya watu milioni mbili kutoroka makwao na kuongeza changamoto za kupatikana nyumba kwa watu. Kwa upande mwingine, mchunguzi wa Umoja wa Mataifa Fara amekosoa maafisa wa serikali ya majimbo kutumia nguvu kuwafurahisha watu kutoka makazi yao, na wajenzi binafsi wa wajumbe kuwaondoa kwa nguvu wakazi wa mtaa kamili. Hali hiyo hutokea zaidi katika mji wa bandarini wa Lagos, kwa ajili ya ujenzi wa nyumba za kifahari ambazo watu wengi hawawezi kumudu gharama yake. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa anataka uchunguzi kufanyika dhidi ya madai ya kiukaji wa haki za binadamu pamoja na kuwapa fidia walioathiriwa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muktasari wa habari. wa Demokrat katika baraza la wawakilishi la Marekani wametoa wa hati ya kutaka nyaraka kutoka kwa mwanasheria binafsi wa raisi Donald Trump Rudy Giuliani, ambazo zinahusiana na Ukraine wakati wakiendelea na uchunguzi wa kumshtaki na kumwondoa madarakani raisi Donald Trump. Shambulizi la anga la Marekani limeua wapiganaji saba wa kundi la Islamic State nchini Libya kwa mujibu wa komandi ya Marekani ya Afrika, AFRICOM, ni shambulizi la nne la Marekani mwezi huu dhidi ya hilo ya katika kundi kusini magharibi mwa mji wa Marukizi nchini Libya, ambalo limewalenga wanamgambo wa Islamic State. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa nchi ya Siria amesema hapo jana kwamba kuanzishwa kwa kamati ya kuandika katiba mpya ni ishara ya matumaini kwa taifa hilo lililogubikwa na vita. Mwakilishi Geir Pedersen amesema kwamba haya ni makubaliano ya kwanza ya msingi baina ya serikali na upinzani kuanza kutekeleza masuala muhimu ya azimio nambari 2254 la baraza la usalama la umoja wa Mataifa. Raia wa Marekani aliyezaliwa China ameshtakiwa kwa makosa ya kuwa mpelelezi wa taifa la nje na kupeleka taarifa za siri za Marekani kwenda China. Kwa mujibu wa wizara ya sheria ya Marekani, ametajwa kuwa ni Jehua Peng na pia anafahamika kama Edward Peng ambaye alikamatwa karibu na mji wa Oakland, California. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezi wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riami, mimi ni Idi Ligongo, tukisema kwa herini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.