Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika wanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ka ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi ni Idi Ligongo nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi ikiwa ni Oktoba 2 mwaka 2019. Karibu Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tuna ripoti kuhusu baadhi ya wakimbizi wa, wa Burundi walioko nchini Tanzania watarudishwa nchini kwao, hasa wale ambao hawana hadhi ya ukimbizi. Kulikuwa kuna mpango ambao ulikuwa unaendelea wa kurejesha wa, wale ambao wamehiari wao kama wao, nafikiri wao mpango wao ule unaendelea, lakini hawa elfu moja ambao wanasemwa, nafikiri watakuwa ni hao hawa ambao hawana hadhi ya kuishi kambini na katika jukwaa la vijana, gavana wa Kivu Kaskazini huko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hawataka vijana kujishughulisha katika ujenzi wa jimbo lao na sio hukaa bure. Hakuna maisha ya bure, tupende kufanya kazi, na ndio tutaweza kufanikiwa, na ndio tutaweza kuhakikisha kama maendeleo ya jimbo letu lime limekuwa na msingi na uh, watoto wetu waweze kuishi kwa jimbo ambalo litawafanikia na litawapatia maisha mazuri. Hayo ndiyo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amewashutumu wa, wa Demokrat katika baraza la wawakilishi kwa kujaribu kuwatishia na kuwashinikiza maafisa watano wa wizara ya mambo ya nje ambao wawakilishi wao wanataka kuwahoji kuhusu sakata le simu ya rais Trump na rais wa Ukraine. Viongozi wa baraza la wawakilishi wanataka taarifa na nyaraka za wizara ya mambo ya nje wanazoweza kuwa nazo kuhusu mazungumzo ya simu ya Julai 25 baina ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Mazungumzo ya simu ndiyo kiini cha uchunguzi wa kutaka kumwondoa madarakani Rais Trump, ambapo imeelezwa kuwa Rais Trump aliomba msaada kwa Rais Zelenski kutafuta taarifa mbaya za mgombea wa urais wa Marekani wa chama cha Demokrat Joe Biden. Inadaiwa pia waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo naye alisikiliza mazungumzo hayo. Korea Kaskazini inaelezwa kufanya majaribio mengine ya makombora saa kadhaa baada ya kutangaza itafanya mazungumzo ya nyuklia na marekani siku ya Jumamosi mosi, Korea Kaskazini ilifyatua idadi isiyofahamika ya makombora katika mji wa mwambao wa Wonsan katika jimbo la Gangwon mapema hii leo, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na jeshi la Korea Kusini, maafisa wa Japan walielezea majaribio hayo yalikuwa ni ya makombora na kueleza kuwa moja lilitua katika ukanda wa kiuchumi wa Japan Shimane. Kombora lingine lilitua nje ya eneo lingine la Japan la EEZ, kwa mujibu wa Tokyo. Kama itathibitika, itakuwa ni mara ya kwanza ndani ya kipindi cha takriban miaka miwili kwa kombora la Korea Kaskazini kutua katika ukanda maalum wa kiuchumi wa Japan. Hakuna taarifa zaidi zilizotolewa. Mahakama ya Iran inasema imemhukumu adhabu ya kifo mwanaume mmoja kwa kuifanyia upelelezi idara ya ujasusi ya Marekani CIA, huku mivutano ikiongezeka kati ya Teheran na Marekani. Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Msemaji wa mahakama Gholam Hossein Ismaili amesema jana Jumanne kuwa watu wengine wawili wamehukumiwa kifungo cha miaka kumi jela kwa kosa la uhalifu huo huo na wanne walihukumiwa kifungo cha miaka kumi kwa kuifanyia upelelezi Uingereza. Ismaili amesema mtuhumiwa aliyepewa adhabu ya kifo amekata rufaa na kwamba uamuzi wa mwisho utatolewa na mahakama ya rufaa nchini humo. Hukumu zimekuja huku mivutano kati ya Iran na Marekani ikizidi kuongezeka baada ya rais Donald Trump kuiondoa Marekani kutoka kwenye mkataba wa nyuklia wa mwaka 2015 ambao Iran ilifikia na mataifa yenye nguvu duniani. Trump pia ameweka vikwazo vipya ambavyo vimedhoofisha uchumi wa Iran katika jaribio la kuishinikiza Teheran kufanya tena mashauriano mapya. Ismaili amekataa kumtaja mtu huyo aliyehukumiwa kifo. Ismaili amesema wanaume wawili waliohukumiwa kifungo cha miaka kumi kwa kuifanyia upelelezi CIA walikuwa ni raia wa Iran, Ali Nefria na Muhammad Ali Babapur. Wanaume hao waliamriwa pia kulipa dola 55 walizokuwa wamepokea. Msemaji pia amesema mtuhumiwa aliyekuwa akiifanyia upelelezi Uingereza pia ni raia wa Iran. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wanajeshi 25 wa, na watano wa Mali wameuawa na sitini hawajulikani walipo baada ya, ya washukiwa wenye msimamo mkali kushambulia kambi mbili za jeshi katikati mwa Mali siku ya Jumatatu, kwa mujibu wa taarifa ya serikali. Idadi hiyo ni kubwa kwa mwaka huu, wakati vikosi vya Mali vikijitahidi kukabiliana na vikundi vya wanamgambo vyenye uhusiano na Alqaida ama Islamic State ambavyo vimepanga kufanya operesheni zake katika sehemu za Mali kutoka walipoanzisha mashambulizi katika eneo lote la Sahel. Serikali awali ilisema kuwa vituo vya jeshi vya Bolkesi na Mondoro vilikuwa vimelengwa lakini haikuelezwa idadi ya waliopoteza maisha. Kwa mujibu, kwa kujibu hayo jeshi lilianzisha operesheni za pamoja na vikosi vya nchi ya jirani ya Burkina Faso vikisaidiwa na vikosi vya Ufaransa ambavyo vipo katika eneo hilo. Na mkuu wa zamani katika jeshi la Israel Benny Gantz ameahirisha mkutano mwingine na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu leo Jumatano na kurudisha nyuma juhudi za kuunda serikali ya kitaifa. Gantz ambaye amesema kwamba masharti ya mwanzo waliokubaliana kwa ajili ya kufanyika kwa mkutano huyo hayakuzingatiwa, lakini amesema mkutano huo unaweza kupangwa kufanyika baada ya wiki hii. Chama cha waziri mkuu Netanyahu cha Likud kimesema kwamba kimeshangazwa na uamuzi wa Gantz na ku, wa kufuta mazungumzo na kumsihi aonyeshe uwajibikaji wa kuondoa uwezekano wa kufanyika uchaguzi mwingine. Chama cha Gantz cha Blue na White kilishinda viti 33 katika uchaguzi wa mwezi uliopita, huku chama cha Likud kikipata viti 32. Huu ulikuwa ni uchaguzi wa pili kwa mwaka huu na hakuna chama kilichoshinda viti vingi kwa ajili ya kuunda serikali <muchilis> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini Tanzania, ambapo jana Jumanne kundi la kwanza la wakimbizi wa Burundi elfu mbili waishio katika kambi tatu nchini humo walikuwa wanatarajiwa kurejea nyumbani kwao nchini Burundi kulingana na mkataba uliofikiwa na serikali za Burundi na Tanzania mwezi Agosti mwaka huu. Taarifa kutoka serikali ya Burundi zinasema wakimbizi elfu moja wataanza kurejea kesho Alhamisi. Mwenzangu Patrick Ndwimana aliwasiliana na mwandishi wa Sauti ya Amerika katika mkoa wa Kigoma, James Jovin, ili kujua iwapo mchakato wa kuwarejesha wakimbizi umeanza kutekelezwa. Waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania Kangi Lugola pamoja na mwenzake wa Burundi Paskali Barandajie walikuwa wamewekeana na mikataba uh, kwamba aifikapo tarehe moja mwezi wa kumi waweze kuwarejesha wakimbizi, hasa wale ambao wako tayari na wale ambao hawako tayari, wote kwa pamoja, uh, lakini suala so hilo halikuweza hali kufanyika. Pamoja na hivyo, wakimbizi walikuwa wamesubiri kuona kitakachotokea, lakini hakuna chochote ambacho kimeweza kutokea, licha ya kwamba walikuwa tayari wametangaziwa kwamba wataweza kurejeshwa kila wiki wakimbizi elfu mbili. Lakini mpaka hivi sasa tunavyozungumza mimi na wewe, hakuna ambacho kimeweza kutokea katika kambi zote ambazo ziko katika mkoa wa Kigoma, ikiwa ni Nduta, Mtendeli na Nyarugusu. Lakini kikubwa ambacho kimefanyika hapa, wameandikishwa wale watu ambao hawana kadi kabisa ama ambao hawana hadhi ya ukimbizi Ndiyo, majina yao yamebandikwa kwenye ya mbao za matangazo katika kambi zote tatu. Inasemekana kwamba hao waliobandikwa na ambao hawana hadhi ya ukimbizi wataweza kurejeshwa, lakini wale ambao wana hadhi ya ukimbizi wataendelea kurejea kwa hiari yao. Kuna ripoti nimesoma ya shirika la habari la Reuters, waliongea na afisa mmoja wa serikali ya Burundi anayehusika na, na mpango wa kurejesha wakimbizi nyumbani amesema kundi la kwanza la wakimbizi elfu moja uh, wataanza kurejea siku ya Alhamisi. Kuna lolote ambalo umepata kuhusu taarifa hiyo? Uh, kuhusu taarifa hiyo hatujaipata, lakini uh, hawa watakaorejea hiyo Alhamisi nadhani ndio hawa ambao hawana hadhi ya ukimbizi, ambao wameshabandikwa majina yao katika kambi zote tatu. Kulikuwa kuna mpango ambao ulikuwa unaendelea wa kurejesha wale ambao wamehiari wa wao kama wao nafikiri, wao mpango wao ule unaendelea, lakini hawa elfu moja ambao wanasemwa, nafikiri watakuwa ni hao hawa ambao hawana hadhi ya kuishi kambini. Katika pitapita yako hapa kwenye hizo kambi za wakimbizi je, kuna wale ambao wako tayari kurejea kwa hiari yao kulingana na hii mipango ya serikali mbili za Burundi na Tanzania au bado wanasita, wanasema hawajawa tayari kurudi Burundi? Walio wengi bado wanasita na kikubwa wanasema kwamba walichokimbia wao kama wao wanaona bado hakijarekebishwa nchini mwao, kwa sababu wanasema kila mtu alikimbia kulingana na matatizo yake binafsi. Lakini ambao wanarejea ni wale ambao walijiandikisha hata kabla ya hili swala kuzungumzwa na waziri wa mambo ya ndani wa Tanzania pamoja na Burundi. Kuna ambao walikuwa tayari wamejiandikisha kwa ajili ya kurejea makwao, ndio ambao walikuwa bado wanaendelea kuondoka. Lakini ambao wanashinikizwa bado wanadai kwamba Uh, walichokikimbia nchini mwao wanadhani kwamba bado hakijakaa sawa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukukumbusha kum msikilizaji wetu wa Tanzania kwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea na habari muhimu za dunia Kundi la wavamizi ambalo lilijitambulisha kama kikosi cha usalama kinacholinda kambi ya wakimbizi ya Al-Hol iliyopo kaskazini mwa Siria limesaidia kuwatorosha kwa magendo wanawake wenye uhusiano na kundi la wanamgambo wa Islamic State kwa mujibu wa serikali ya mji iliambia VOA watu hao walivalia sare za SDF ama za polisi wa usalama, waliosaidia wanawake wa Islamic State kutoroka katika kambi baada ya kulipwa fedha, amesema Judi Sebriland ambaye anafanya uangalizi wa wanawake wenye uhusiano na Islamic State wanaoshikiliwa katika kambi. Licha ya kutoa taarifa hizo Serbiland hakutaka kueleza idadi ya wanawake waliotoroshwa, lakini amesema idadi yao inafikia dazeni. Amesema wengi wao wanatokea nje ya Siria na hasa barani Ulaya na serikali ya Iraq imesema mtu mmoja alifariki dunia na wengine mia mbili kujeruhiwa hapo jana katika mapambano baina ya vikosi vya usalama na waandamanaji waliokuwa wakilalamikia kukosekana kwa ajira na huduma duni za kijamii kutoka kwa serikali. Polisi walifyatua risasi za moto mpira gesi na kutoa machozi na kutumia maji ya kuasha katika ghasia zilizochukua saa kadhaa katika uwanja wa tahariri mjini Baghdad. Polisi walirusha risasi hewani wakati wa waandamanaji takriban elfu tatu walipojaribu kuvuka daraja kuelekea katika ukanda wa kijani wa Baghdad ambapo kuna majengo ya serikali na zilipo balozi za mataifa mbalimbali. Maandamano pia yalifanyika katika maeneo mengine ya Iraq na serikali haikuweka wazi kule kulikotokea vifo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi, UNHCR, imeonya kwamba maelfu ya watu wanaotafuta hifadhi katika visiwa vitatu vya Ugiriki lazima waondolewe kwenda bara, ili kuzuia msongamano mkubwa wenye hatari katika kambi ili kusiwe na hali mbaya. Hadija Riami anayesoma ripoti ya mwandishi Lisa Shlin kutoka Jeneva. Ongezeko la watu wapya wanaowasili kwa njia ya bahari limefikia kiwango cha juu mwezi Septemba, idadi hiyo ikiwa ni zaidi ya watu elfu kumi mia mbili wanaoomba hifadhi, wengi wao familia kutoka Afghanistan na Siria ambao wamewasili katika visiwa vya Ugiriki, ikiwa ni idadi kubwa sana kwa mwezi mmoja katika muda wa miaka mitatu. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi inaripoti hali imezidi kuwa mbaya sana katika visio vya Lesvos, Samos na Kos ambavyo vinahudumia watu elfu thelathini wanaoomba hifadhi. Moto ulizuka siku ya Jumapili katika kituo cha Moira huko Lesvos na kumuua mwanamke mmoja na kuzidisha mivutano. Kufuatia moto huo, wakazi wamekasirishwa na kupambana na polisi katika kituo hicho ambacho ni makazi ya watu elfu kumi na mbili mia sita wanaomba hifadhi, ikiwa ni mara tano ya uwezo wake. Msemaji wa UNHCR Liz Throsel anasema msongamano kama huo na hali mbaya ya makazi iko katika visiwa vingine pia in kuwaweka watu katika visiwa kwa hali kama ilivyo, na hakuna usalama, na si vizuri kibinadamu. Lazima hili limalizwe. Serikali ya Ugiriki imesema kwamba kupunguza shinikizo kwenye visiwa na kuwalinda watoto wasiokuwa na watu wazima ndiyo kipaumbele cha juu, na ni jambo ambalo tunalifurahia, lakini hatua za haraka zinahitajika na tunaisihi mamlaka ya Ugiriki kuharakisha mipango ya kuhamisha watu elfu tano wanaoomba hifadhi ambao tayari wameidhinishwa kuendelea na utaratibu wao wa hifadhi nchini Ugiriki. Wanaomba hifadhi pia ni pamoja na watoto elfu nne mia nne ambao hawakufuatana na watu wazima. Throsel anasema hali hiyo inatia wasiwasi mkubwa na kuelezea kuwa mtoto mmoja kati ya wanne ndiyo yuko katika makazi ambayo mwafaka kwa umri wao. Anasema watoto wanaishi katika hali ya hatari kubwa, na kuna uwezekano wa kukumbwa na manyanyaso. Some 500 children are housed with unrelated adults in a large warehouse tent in Moria. Kiasi cha watoto mia tano wamepatiwa makazi na watu wazima ambao hawana mahusiano nao katika hala moja kubwa huko Moria huko Somos, zaidi ya dazeni ya wasichana wasiokuwa na watu wazima wanalala katika kontena dogo, wakati watoto wengine wanalazimika kulala kwenye paa la makontena. UNHCR inaomba mataifa ya Ulaya kuwakubali watoto hao na kuwapatia hifadhi salama na makazi mazuri, hili liwe ni jambo la kipaumbele kubwa inasema EU ni vyema iharakishe kuwahamisha watoto hao kujiunga na familia, kusudi wasikabiliwe na hali mbaya za ukosefu wa vyoo na misongambano ambayo ni hatari kubwa kwao. nam Na sasa tukielekea huko nchini DRC, baadhi ya wabunge kutoka Beni na Lubero waomba jeshi la Kongo FRDC kuwashirikisha wanajeshi wa Uganda UPDF katika msako wa waasi wa ADF. Wengi ni kutoka nchini Uganda na ni muhimu kuwashirikisha. Mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika, anatupasha zaidi akizungumza na sauti amerika katika muji wa beni ulioko hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo sehemu ambako jeshi la kongo frdc limeanja upya msako wa waasi wa adf mhindo nzangi mbunge kutoka kinjasa aomba serikali ya kongo ikubali kuwashirikisha wanajeshi wa uganda updf katika msako huo kwa sababu wengi wa wapiganaji katika kundi hilo ni kutoka nchi ya uganda. Gizi, tunavyoviona mambo inavyotendeka hapa beni kwa wanagizi wanamgambo wa ADF wanaendelea kuchukua vitu, na kwa kujitayarisha kwa mashambulizi ambayo yatakuwa, tunaona kama kwa sahi wanajeshi wetu hawana uwezo wote wa kuweza kuwashambulia hao watu na kuwamaliza. Kwa hivyo ndiyo maana tunawaomba waweze kuruhusu askari jeshi wa Uganda ambao prezidenti alikuwa amesema kama wamekubaliana nao waweze kuwaruhusu waje wasaidie wanajeshi wetu kwa kuweza kupigana na wanamgambo wa ADF. Hatua hiyo inaungwa mkono na baadhi ya wabunge kutoka maeneo ya Butembo, Lubero na Beni Kizerbo Wateva Kasereka akiwa Kinjasa, tumezungumza naye kwenye laini ya simu. Ndiyo ni kusema kwa sasa tunataka amani na wale wote ambao wanaweza kutusaidia ili ades uweze kumalizika, tunasema karibu waweze kufanya hivi na, naunga mkono kusema UPDS indiweza kusaidiana na FRDC ili waweze kusaka upnani ADF na waweze kumalizika waweze kuwaua waweze kutoka ndani ya ule msitu ambao wamekawia tangu miaka tano sasa, waendelea kuchinja watu huko kwetu Beni. Wakati huo huo, mashirika ya kihirahia yaanja kuhamasisha vijana wanaokuwa katika makundi ya wapiganaji wanaojiita maimai kuingia katika mchakato wa ujenzi wa taifa. Kasereka Kasa Hirion Janvier ni kutoka mashirika ya kirahia Pauwicha, eneo la Beni. Natuwa tunaambia ndugu zetu wote, mama baba, vijana wasichana, watoto wote, ya kwamba tuna jeshi tu ambayo tunaweza kufatanisha, jeshi ambayo tunaweza kutia nguvu, sababu ile tumaini tunawapatia, ile kofia tunapitia jeshi yetu, tutawapa tena nguvu zaidi, kusudi waweze kufanya kazi. Wakati mpango huo ukiendelea, yaonekana kuwa kuna watu wasiopenda wapiganaji hao kutoka porini. kuna wako viongozi wa wa moja wamoja ambao wanawaambia wasiondoke porini kwa sababu wanapata faida ndani yao. Desirenga Bokisuba ni kutoka kundi la NDC Renove yake Gido Simirai wakiwa na makao yao katika maeneo ya Walikale. Ni, ni jambo nzuri na siko tayari kutoka porini Ukitaka mtoke porini, uko tayari kutoka porini kwa muda yoyote, ili mbele serikali ichukue jukumu lake la kutunga raia na mali yao. Wakati wa muula huu, wananchi hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wao waomba usalama kama njia moja ya kuweza kuishi kama vile wananchi wengine ambao wanaishi katika kanda nyingine. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Kwa la vijana katika jukwaa la vijana hii leo, tunaye gavana wa jimbo la Kivu Kaskazini Nsanzu Kazivita kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye amechaguliwa takriban miezi mitatu iliyopita. Alitembelea studio zetu hapa Washington. Na mwenzangu Sande Shomari amezungumza naye na kwanza alitaka kujua juu ya maendeleo ya kampeni ya kupambana na ugonjwa wa Ebola katika jimbo lake. Jimbo langu limetatizwa karibu mwaka moja na magonjwa ya Ebola, na mwanzoni kulikuwa magumu kabisa, kulikuwa hata vikundi vimoja vimoja vilikuwa vinapinga hiyo maradhi na silaha, na watu waliweza kuambiliwa maneno mengi, unajua hiyo maradhi imefika na tuko tunaandaa uchaguzi na communication ilikuwa nyingi sana kwa wa, wanasiasa. lakini sasa hivi tunaenda kuweka tumaini letu kama tutaweza kushinda hiyo magonjwa. Tankia rais wetu ameweka hiyo timu mpya ambayo inaongozewa na, na profesa Muyembe, ameweza kutuwakilisha sisi wote, ili tuweze kupiganisha kabisa hiyo hiyo mambo ya Ebola. Hata mimi binafsi kwa jimbo langu nimeweza kuhakikisha kama uh, raia wangu wamesikia hiyo mambo ya, ya Ebola na tunaendelea ku, kupiganisha. Tumebaki tu na tatizo kwa teritori ya Beni na, na Lubero, hata Butembo tatizo kidogo kidogo. Jimbo lako tangu umeingia, changamoto kubwa ilikuwa ni usalama, pengine unaweza kutueleza yapi ambayo unafanya kujaribu kurejesha usalama kwenye jimbo lako? Hata sasa hivi usalama ingali tatizo. Nimemwelezea rais kama jimbo langu inapenda ipate amani. Na sasa hivi kuna matayarisho kubwa ili amani rudi. E, tunahiyo tunaita magroup e, yenye inafanya vita ya mjini ile tunaita wamaimai na wengine, na tunahiyo tunaita group ambazo zilitokea nje sawa ADF na FDLR e, kila siku jeshi letu zinaweka nguvu ili wapiganishe FDLR na wapiganishe hiyo ADF, nalo tukaweza kumpiganisha ADF na tukamaliza hiyo ADF na FDLR. Hiyo vikundi ndogo ndogo ya wamaji maji siyo tatizo sana, na sasa hivi tunaenda kuwahimiza kila siku na kuna wengi ambao wameitika kutoka porini ili tuweze kupatia uh, bahati jimbo letu tuweke amani na tuweze kuendelea kwa maendeleo. Sasa umegusia kuzungumza na vikundi, kuna huo utaratibu, inasemekana kwamba unataka kuzungumza na hivyo vikundi mbalimbali labda tueleze zaidi kuhusu huo mpango. Tunataka wa vijana letu ambao wamefanya hiyo mambo ya vikundi ya, ya kupiganisha us, eh, usalama waweze kusikia mwito letu wafanyi nguvu, ili tuweze kufanya maendeleo. Na tunataka wale ambao wanaweza kukua na, na nia ya kwenda jeshi na wana haki ya kuenda jeshi wataweza kuenda kwa masomo wafanye jeshi, lakini wale wote wata ambao hawataweza kuitikiwa kwa jeshi wafanye kazi zingine. Tutafanya hiyo, tunaita kwa kifaranza reinsertion sociale, tuwafundishe kazi za mikono, ili waweze kuhakikisha kama kesho wataweza kujitumainia kwa maisha. Nini ambacho unaona kipo kwa vijana wa Kongo pale kaskazini mwa Kivu ambacho wanaweza kufanya kuleta mabadiliko? Najua uh, population yetu ya, ya, ya North Kivu ina, ina juhudi inafanya kazi. Ukafika North Kivu, sio sawa jimbo lingine, tuko kwa vita, lakini watu wanaonyesha kama wanapenda kazi, na ndio maana nataka vijana wenye wananifata kwa VOA wajue kama hakuna maisha ya bure, tupende kufanya kazi, na ndio tutaweza kufanikiwa, na ndio tutaweza kuhakikisha kama maendeleo ya jimbo letu lime limekuwa na msingi na uh, watoto wetu waweze kuishi kwa jimbo ambalo litawafanikia na litawapatia maisha mazuri. Vijana wa Kongo wengi wanapenda muziki, lakini vilevile vile juhudi ambazo zinaonekana kwenye muziki, labda juhudi hizi kwenye upande wa kuondoa vita zingeweza kufanikishwa, na pengine labda wewe na wana muziki wa Kongo, nini ambacho mmekuwa mkizungumza au jamii kwa ujumla kuondoa hili swala la vita? Najua uh, sio tu muziki lakini vijana wetu wanafanya hata kazi zingine wanafanya kabumbu, wanafanya na vitu wengine. Nataka hiyo zuhudi zote, hata wengine wanafanya lucha. Najua kila siku mnawaona mm. muna barabarani na mabasha wanasema tunapenda mabadiliko. Nataka hiyo nguvu zote tuweze kuzitia kwa namna ya kutafuta usalama, kwa namna ya kutafuta maendeleo ya jimbo na kwa namna ya kuhakikisha kama kesho ipo vizuri. Kuna changamoto ya fedha, kuna changamoto ya madini, na unakuta kwenye madini ndio ambao maendeleo yangeweza yeah, kuonekana, lakini unakuta hizo zote zinakaa kama vile sio faida kwa Kongo. Pengine unaweza ukazungumziaje swala hilo linavyoathiri Kongo na vijana e? Unajua sisi gisi, nimetoka kuvieleza, tumepita kwa magumu makubwa sana ya vita, na hiyo mambo ya madini ilileta hata magrup arme kwa, kwa fasi moja moja na ndio tuko tunaimiza watu ili tuweze kujenga maendeleo, hiyo madini iweze kufanikiwa ikuwe na na faida kwetu. Na kama unafika North Kivu utaangalia uh, watu kila siku wanawaza kama hiyo madini kila siku itaweza kuwapatia pesa, lakini North Kivu kuna vitu yengine ya kushinda madini. Sisi tunalima, sisi tunafuga na kuna vitu ambavyo vinashinda hata madini mbeleni. E, tulikuwa tunafanya hiyo tunaita kahawa, tulifanya vitu yengine, ilifika hata hapa kwa Amerika kusoko. Kahawa yetu ilifika fasi yote. Tunataka turudishe hiyo vitu, sio tu madini, turudishe kahawa, turudishe kakao inatoka Beni sasa hivi nyingi sana inakuja hata hapa no. Sisi tuna hiyo kitu kwa kwa kwa Kongo na kwa jimbo letu la North Kivu, tunataka turudishe hiyo vitu yote iweze kusaidia kwa maendeleo na kwa uchumi wa nchi letu. ushauri wako kwa vijana, nataka vijana waangalie mbele kesho. Unajua, nimetoka kufanya historia kusema, tuna miaka makumi mbili na tano ishirini na mbili, jisi wengine wanasema na tuko kwa magumu lakini tunaweza kufanya zaidi na tuhakikishe kama watoto wetu hawataishi kwa mambo magumu ambayo tumeona sisi kwa kwa Kongo na kwa jimbo letu la North Kivu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika. Kwa sasa karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Id Ligongo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anawashutumu wa Demokrat katika baraza la wawakilishi kwa kujaribu kuwatishia na kuwashinikiza maafisa watano wa wizara ya mambo ya nje ambao wawakilishi hao wanataka kuwahoji kuhusu sakata la Rais Donald Trump na rais wa Ukraine. Viongozi wa baraza la wawakilishi wanataka taarifa na nyaraka za wizara ya mambo ya nje wanazoweza kuwachukua na kupata taarifa zaidi. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya sidi, mimi ni Khadija Riami, na mwenzangu ni id Ligongo, tukisema kwaheri, ninakuwatakia na asubuhi njema kutoka Washington DC.