hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc jina langu harrison kamau jina langu ni kennes bwire na kukaribisha katika matangazo yetu ya leo jumatano oktoba mbili mwaka elfu mbili kumi na tisa tunasikika kupitia redio shirika kwenye eneo la maziwa makuu na voa fm mia moja na saba nukta tano nairobi karibu sana Kwenye matangazo yetu hivi leo, wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waomba usaidizi kutokana na mauaji na ghasia ambazo zimedumu kwa zaidi ya miaka mitano sasa. Baadhi yao wanasemaje? Tunaendelea kuhuzunika na kulia sana kuona kwamba ndugu zetu ambao wamewawa kwa ya miaka mitano na zaidi, wako na ndani ya uchungu, na tumepoteza watu wengi. Katika taarifa nyingine, watu walioathiriwa na ugonjwa wa selimundu maarufu katika Kiingereza kama sikosel anemia nchini Kenya wanasema kuwa serikali inahitaji kuongeza juhudi za kukabiliana na ugonjwa huo. Ugonjwa wa sikosel hapa nchini Kenya ndio unaongoza katika ugonjwa ambao watu hurithi, lakini sijui kwa nini waziri ya afya haishughulikiwi sana kama magonjwa mengine. Ni baadhi ya taarifa tulizokuandalia, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa hapa na mwenzangu Kenneth Bwire. Aliyokuwa kiongozi wa jeshi la Israeli, Beni Gantz, ameahirisha mkutano na waziri mkuu Benjamin Netanyahu uliokuwa umepangiwa kufanyika hii leo, ikiwa ni pigo lingine katika juhudi za kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Gans amesema masharti yaliyowekwa kabla ya kuanza mazungumzo hayakutimizwa. Hata hivyo, amesema mkutano huo utapangwa upya baadaye wiki hii. Chama chake Netanyahu cha Likud kimeeleza kushtushwa na hatua ya Gans kuahirisha mazungumzo na kumtaka kuajibika ili kuepusha uwezekano wa kuunda ucha, kuandaa uchaguzi mwingine. Chama chake Gans cha Blue and White kilishindwa ama kilishinda cha Likud chake Netanyahu kwa kiti kimoja bungeni katika uchaguzi wa mwezi Septemba. Gans amesema hataki kuwa sehemu ya serikali inayoongozwa na Netanyahu anayekabiliwa na mashtaka ya ufisadi. Mawakili wa waziri mkuu wanahudhuria mkutano wa faraga na waziri mkuu Avichai Mendelbit leo Jumatano kwa matumaini ya kuepuka kushtakiwa. Mamia ya watu wameandamana katikati mwa Hong Kong kulalamikia hatua ya polisi kumpiga risasi kijana aliyekuwa akiandamana. Kijana huyo mwenye umri wa miaka kumi na nane alipigwa risasi kwenye kifua wakati wa maandamano makubwa ya kitaifa nchini humo. Anatibiwa hospitalini na madaktari wanasema hali yake inaendelea kuimarika. Waandamanaji wamesikika wakipaaza sauti zenye ujumbe kwamba polisi wa Hong Kong wametekeleza mauaji makusudi. Waandamanaji wameeleza kukasirishwa na vitendo vya polisi pamoja na hali inayoendelea kuwa mbaya. Polisi wanasema afisa aliyempiga risasi kijana huyo alikuwa katika hali ya hatari na kwamba alifanya hivyo kulingana na mwelekeo rasmi kikazi. Korea Kaskazini imefanya jaribio la kile kinachoonekana kuwa kombora la masafa marefu lililofyatuliwa kutoka kwa manowari. Hatua hiyo imechukuliwa kuwa muhimu kwa Pyongyang katika utengenezaji wa silaha zake za nyuklia na ya uchokozi, siku chache kabla ya mkutano wa ngazi ya juu kati ya Korea Kaskazini na Marekani. Jeshi la Korea Kusini limesema kuna uwezekano mkubwa kwamba Korea Kaskazini imefanya majaribio ya kombora hilo la masafa marefu kutoka baharini karibu na mji wa pwani wa Wonsan, mkoa wa Gangwon. Maafisa wa Japan wanasema kombora hilo la Korea Kaskazini limeanguka katika sehemu yake ya uchumi isiyokukaliwa na watu, sehemu ya Shimane. Korea ya kusini inasema kombora hilo limepaa umbali wa kilomita 450, urefu wa kilomita 910 kutoka ardhini. Hakuna taarifa ya kuthibitisha iwapo Korea kaskazini imefyatua kombora hilo kutoka kwa manuari au kutoka kwa aina nyingine ya chombo chini ya maji marekani imefungua tena ubalozi wake nchini somalia kwa mara ya kwanza baada ya kipindi cha miaka 28 jengo hilo jipya ambalo liko katika eneo la uwanja wa ndege wa kimataifa wa mogadishu lilifunguliwa rasmi jumanne bmj muridhi anasoma ripoti kamili tangazo hilo lilijiri katika siku ya mwisho ya kongamano la somalia na wawakilishi kadhaa wa jumuiya ya kimataifa ambalo kwa mara ya kwanza lilifanyika mjini mogadishu Ubalozi wa kwanza wa Marekani nchini Somalia ulifungwa mwezi Januari mwaka 1991 wakati nchi hiyo ya mashariki mwa Afrika ilipotumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Marekani ilisema kwamba kuanzishwa tena kwa ubalozi wake mjini Mogadishu ni ishara ya kuimarika kwa ushirikiano kati ya nchi hizo mbili. Balozi wa Marekani nchini Somalia, Donald Yamamoto, ameitaja hatua hiyo kuwa ya kihistoria na ambayo ni ishara ya mafanikio yaliyopatikana nchini Somalia katika miaka michache iliyopita. Wakati wa kongamano hilo, idara ya kutoa misaada ya kimataifa ya Marekani, USAID, ilitangaza msaada wa dola milioni 257 kwa Somalia na kuufanya msaada wa jumla uliotolewa na Marekani kwa nchi hiyo mwaka huu kufikia dola nusu bilioni. Unasikiliza Sauti ya Amerika, VOA. Jeshi la Mali kwa msaada wa nchi washirika limeanza msako mkubwa kuwatafuta wenzao wanaoripotiwa kutojulikana walipo kufuatia mapigano ya miaka saba ya makundi ya wanamgambo. Jumla ya wanajeshi ishirini na tano wa Mali wanaripotiwa kuuawa baada ya wapiganaji waliokuwa wamejihami kwa silaha nzito kuvamia kambi mbili za kijeshi katika sehemu ya Bolkesi na Mondoro, karibu na mpaka na Burkina Faso. Maafisa wa serikali wanasema wapiganaji 15 waliuawa katika shambulizi hilo lililoanza mapema Jumatatu hadi Jumanne. Wanajeshi 60 wa Mali wanaripotiwa kutojulikana walipo bila taarifa zaidi iwapo waliuawa au kutekwa nyara. Shambulizi hilo ni pigo kubwa kwa jeshi la Mali ambalo linaonekana kuzidiwa nguvu na makundi ya wapiganaji katika nchi hiyo yenye historia mbaya ya mashambulizi baina ya jamii. Mjumbe maalum wa Marekani kuhusu hali ya amani nchini Afghanistan, Zalmei Halilzad, pamoja na wawakilishi wa wapiganaji wa Taliban wamewasili katika nchi jirani ya Pakistan huku juhudi za kutaka kuanza tena mazungumzo ya kidiplomasia kati ya Washington na kundi hilo zikiongezeka. Wajumbe wa Taliban wamewasili Islamabad mapema hii leo, masaa machache baada ya kundi linaloongozwa na, na Khalilzad kuwasili katika mji mkuu wa Islamabad. Timu hizo mbili zitakuwa nchini humo kwa siku kadhaa. Pande zote mbili zimeshikilia kwamba zinatembelea Pakistan kwa mikutano rasmi na wawakilishi wa serikali ya nchi hiyo. Msemaji wa Taliban Suhail Shahin ameambia Sauti ya Amerika VOA kwamba hajafutilia mbali uwezekano wa kufanyika mazungumzo ya moja kwa moja kati ya wawakilishi kumi na mmoja wa Taliban na wawakilishi wa serikali ya Marekani. Basi ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele hivi leo ni huko Congo, ambapo leo ikiwa tarehe mbili Oktoba, wakazi wa Beni wanatafakari kuhusu miaka mitano tangu mauaji yaanze katika mji huo, huku ghasia na mauaji zaidi yakiendelea katika wilaya ya Beni, Kivu Kaskazini, kukiwa bado kuna uangalizi wa Umoja wa Mataifa yani MONUSCO. Serikali kwa upande wake imekuwa ikilaumu waasi wa ADF huku watafiti wakisema uchunguzi unaendelea. Wananchi wa upa, kwa upande wao nao wanasema kuwa hali ya maisha ilipofika sasa haivumiliki hata kidogo. Austel Malivika anayeripoti zaidi. Mama Noela Kavira akiwa mmoja wa wananchi katika muji wa Beni ambaye kwa sasa anawalinda watoto mayatima wanaonusurika mauaji hayo na kwa sasa anaishi bila msaada na mlio wa risasi ukisikika kila siku, anasema tarehe kama ya leo kwake ni mbaya sana, inanikumbusha siku ya huzuni sana a, tulikuwa nakimbia Boikene, tunatoka huko na tuko nakimbia, inanikumbusha siku mbaya sana basi. Mi nahitaji serikali tusaidie, aai iendelee inomba, inakomeshwa. Mbali na mama huyu kuna wengine ambao vile wanaishi katika hali ngumu, hasa wakiwa na ugonjwa wa moyo kutokana na mauaji hayo. Inanikumbusha uchungu sana, uchungu sana Iye nieneze namna gani? mateso sana. Tunaomba usalama, usalama itakuwa kila mtu ataenda katika kazi zake za shamba za porini, ili tuweze kusomesha watoto, lakini nakuwa ngufu kwa hii Jamili Musa kutoka mashirika ya kirahia Pabeni hapa Kivu Kaskazini, eneo la Mavivi karibu na kambi ya Umoja wa Mataifa ambako watu huuliwa kila mara, asema Wameendelea kuhuzunika kufuatia mauaji hayo yasiyokoma hadi leo. Sisi kama viongozi wa shirika ya wananchi tunaendelea kuhuzunika na kulia sana, kuona kwamba ndugu zetu ambao wamewawa kwa kwaia miaka mitano na zaidi, sababu tangu miaka mitano eh, ama ya eh, kwetu wako na ndani ya uchungu, na tumepoteza watu wengi. Tunakumbuka ndugu zetu ambao wame, wamekufa Uh, na ile mauaji ambayo inasababishwa na wasi wa Uganda. ades Boris maelezo mbunge wa zamani kutoka kijiji cha Kamango mpakani mwa Uganda aomba nchi zote kusaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwani tatizo la Beni ni la kikanda. Uh, sisi mtu tunakuwa nao ni kusema hawa wanao wa, wanao wa watu wanakuwa ni wa terrorist na vita ya hawa watu wanaofanya ukatili kama huu, inakuwa ni vita ya kimataifa, na inabidi kila mtu anayokuwa na nguvu ya kuweza kutokomeza na kuleta akili au kule kufanya operesheni ya kuweza kuwatokomeza anachangia, kwa sababu tukiachia gavumenti ya Kongo yao peke inakuwa shida, kwa sababu unajua mambo ya terorisme leo inakuwa inapiganiwa dunia mzima. Ifahamike kwamba serikali hapa nchini haijawahi kuandaa misa ama kumbukumbu -kumbu, kwa watu wanaouliwa Beni na haijulikani ni kwa nini watu zaidi ya elfu mbili wameshauliwa katika mauaji ya kinyama na watu wanaodhaniwa kuwa ni ADF, huku mayatima wakiwa wengi. Vilevile wananchi wengine wakilazimika kukimbilia maeneo ya Butembo pamoja na Goma na wengine kukimbilia nchi ya Uganda kuhufia maisha yao. Hosea Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Naendelea kukusomea habari za dunia. Rais wa Rusia Vladimir Putin amemtetea rais wa Marekani Donald Trump kuhusiana na madai kwamba alishinikiza Kiev kumchunguza mpinzano wake wa kisiasa Joe Biden. Putin amesema hakuna kosa lolote ambalo Trump alifanya akizingatia nakala ya mawasiliano kati ya Trump na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Putin amemtetea Trump akisema kwamba rais wa Marekani aliomba tu msaada wa uchunguzi kuhusiana na ufisadi kati ya viongozi wa utawala uliopita na kwamba kiongozi yeyote duniani anastahili kufanya hivyo. Putin vilevile amekosoa ripoti aliyekuwa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller iliyobainisha kwamba Russia iliingilia uchaguzi mkuu wa Marekani wa mwaka elfu mbili kumi na sita na kumsaidia Trump kushinda. Amesema ni jambo la kusikitisha sana kwamba uchunguzi ulibainisha Russia kuingilia uchaguzi mkuu wa Marekani bila ushahidi wowote. Mazungumzo ya simu kati ya Trump na rais wa Ukraine Zelenski yamesababisha mvutano mkubwa wa kisiasa nchini Marekani, uchunguzi dhidi yake wenye lengo la kumshtaki na kumwondoa madarakani ukiwa unaendelea. Trump ametaja uchunguzi huo kuwa mapinduzi. Watu watatu wameuawa katika maandamano makubwa yanayoendelea katikati mji mkuu wa Iraq, Bagdad, huku maafisa wa polisi wakitumia moto na gesi ya kutoa machozi kujaribu kuwatawanya waandamanaji. Maandamano hayo ni changamoto kubwa la kwanza kwa waziri mkuu Adel Abdel Mahdi aliyeunda serikali mwaka mmoja uliopita. Makundi makubwa ya waandamanaji yamekusanyika Bagdad na miji ya karibu, wakielekea katika bustani ya Tahrir waandamanaji wanalalamikia kuongezeka kwa ufisadi, ukosefu wa ajira na huduma mbovu kutoka kwa sekta ya umma. Masidi za Ros, aliyeteuliwa kuwa kaimu rais wa Peru hapo jana na wanasiasa wa upinzani, baada ya rais wa nchi hiyo kuvunja bunge na kuitisha uchaguzi mkuu amejiuzulu. Araus amejiuzulu huku hali ya mvutano ikiendelea kuongezeka kati ya rais Martin Vizcarra na wabunge wa upinzani. Kiongozi wa kamati ya bunge Pedro Olacha anamshutumu Rais Vizcarra kwa kukataa kufanya mazungumzo na badala yake kutaka kudhibiti mahakama ya kikatiba. Rais wa Peru Martin Vizcarra alivunja bunge Jumanne baada ya kukosa kukubaliana na upinzani kuhusu sheria mpya ya kukabiliana na ufisadi. Ameripoti kuungwa mkono na jeshi katika hatua yake ya kulivunja bunge huku maelfu ya watu wakijitokeza mitaani kuunga mkono hatua hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi, siku moja tu baada ya kukamilika kwa muda uliowekwa kuondoa noti za shilingi elfu moja zilizoko na nembo ya rais mwakilishi ama mwanzilishi wa taifa la Kenya, Jomo Kenyatta, Benki Kuu ya Kenya sasa imetangaza kuwa imepokea shilingi bilioni 29. Baada ya zoezi hilo, gavana wa benki hiyo Patrick Njoroge amefichua kuwa kuna kiasi cha fedha kinachotiliwa shaka na uchunguzi unaendelea kubaini jinsi zilivyofika mikononi mwa waliorejesha. Basi mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo noti za shilingi elfu moja zilizozinduliwa wakati wa, wa maadhimisho ya siku kuu ya madaraka pamoja na noti nyingine kutimiza masharti ya kikatiba, kukabiliana na ufisadi, matapeli, uchakatishaji na ueneaji wa fedha gushi, zinatumika nchini Kenya pamoja na noti za shilingi hamsini, mia moja, mia mbili na mia tano. Baada ya uzinduzi huo wa ghafla, Benki Kuu ya Kenya ilitoa makata ya miezi minne kwa raia wa Kenya kuzirejesha noti hizo za kitambo, na kipindi hicho kilikamilika Septemba thelathini. Kwa sasa ni marufuku kutumia noti hizo katika manunuzi au ubadilishanaji wa fedha. Benki kuu ya Kenya ilieleza awali kuwa ilihofia huenda matapeli walioficha noti hizo za shilingi elfu moja huenda wakajaribu kuzibadilisha kwa sarafu za kigeni, kuepuka mtego uliowekwa na serikali ya Kenya wakati wa kuzirejesha kwenye benki. Akizungumza na vyombo vya habari jijini Nairobi Jumatano, gavana wa benki kuu ya Kenya Patrick Njoroge ameeleza kuwa huo ndio uliokuwa mkakati wa serikali ya Kenya na umesaidia pakubwa kuafiki malengo yaliyowekwa na benki hiyo. We needed to deal with the usage of illicit uh, illicit cash flows, illicit financial flows financial in Kenya and other countries. Aidha Bwana Njoroge ameeleza kuwa noti za shilingi bilioni 209 zilirejeshwa kufikia Septemba 30 na kukariri kuwa ni noti za 1000 zenye kima cha shilingi bilioni 7.3 pekee zilizosalia nje na sasa ni fedha zisizo na thamani na haziwezi kutumika popote. Hata hivyo, gavana huyo anaeleza kuwa vipo visa 3172 vinavyotiliwa shaka na kuchunguzwa kutathmini uhalisi na uhalali wa noti zilizorejeshwa kwenye benki. The point here is to minimize the disruptions economic to the economy and also to enhance the effectiveness in addressing the case corruption. And indeed money laundering or tax evasion, if that's what... kwa mujibu wa kipengee cha 231 sehemu ya 4 cha katiba ya Kenya mwaka 2010 sarafu ya Kenya inafaa tu kuonyesha nembo, sura au picha ya kitu kinachoashiria Kenya kama taifa, wala si picha ya mtu binafsi. Hata hivyo, raia wa Kenya wanaeleza kuwa mkakati huu wa serikali ya Kenya utasaidia pakubwa kulemaza mtandao wa mafisadi kwa na watu ametuibia hapa kwa muda sana tangu hii mambo ya kaunti yaanze kwanzia 2013 mpaka 2017. Sasa tu imekuwa ya yakufishwa kwa manyumba, hata hakuna kitu ambayo enya anafanyia. Sasa watu wengine huku anapata shida kama wale waraia raia mwenyawako huku mstoni apati hata chakula, hakuna hata maji. So hakuna kitu ambayo ni makaratasi kama hapa tumeona nini increase mingi sana watu wamenunua vitu sana kama magari. So, ni kama alikuwa ajaribu kudispozi hiyo do. Hata baada ya kuwepo vikwazo vya kutotumika kwa noti mpya zilizozinduliwa katika maadhimisho ya sikukuu ya Madaraka kupitia kesi iliyowasilishwa na mwanaharakati wa ukio mtata, kwa madai kuwa noti hizo zina sanamu ya rais mwanzilishi wa taifa la Kenya, mahakama kuu jijini Nairobi ilitupilia mbali na kusisitiza kuwa sanamu hiyo ni sehemu ya jumba la kimataifa la mikutano la KICC. Sasa benki kuu ya Kenya imetangaza kuwa sarafu na noti nyingine za kitambo zitaondolewa kadri muda utakavyosonga mbele kwa Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Kutoka nchini Kenya, tuelekee kwenye nchi jila, jirani ya Tanzania basi ambapo baraza la biashara la Afrika mashariki EABC limesaini mkataba na umoja wa nchi za Afrika au wa kuunda baraza la biashara kwa nchi zote za umoja huo, hatua inayolenga kuunganisha nguvu na mchango wa sekta binafsi katika kukuza biashara na uchumi na pia uh, kurahisisha uundoaji wa vikwazo vya kibiashara. Asraji Mvungi anayeripoti zaidi kutoka Arusha. Akizungumzia hatua hiyo jijini Arusha, kaskazini mwa Tanzania, mkurugenzi mtendaji wa baraza hilo Bwana Peter Mathuki amesema makubaliano hayo yamefanyika jijini Arusha na tayari wameshaanza kuwakutanisha wadau wa sekta ya biashara wa nchi za Afrika Mashariki kuwaelezea umuhimu wa mpango huo. Tumefikia ma agreement ama moktaba na African Union. Tulikuwa na kikao na mwenyekiti katika komishen ya, ya, ya trade kule African Union. Now, tume na tumekubaliana kwamba tutakuwa na moktaba ya ni vipi tutashirikiana katika sekta ya kibinafsi katika Afrika Mashariki. Bwana Mafuki amesema kwa sasa wameanza kuwakutanisha wadau hao ili kuwapa mwelekeo wa mkakati huo na namna wanavyoweza kushiriki katika kutekeleza, na pia wanavyoweza kuwanufaisha. tutashirikisha wote washikadao katika sekta ya kibinafsi katika kanda la Afrika nzima. Ndipo sasa tuone ni vipi tuta, tuta, tuta, tutashiriki namna gani katika hizi hizi makubaliano ama hii agreement ama mkataba ya wafanyabiashara katika, uh, katika bara, katika Afrika nzima. Watendaji wa sekta ya uchumi na biashara wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wamesema hatua ya makubaliano hayo yakifikia ya hatua ya kutekelezwa kwa vitendo yataharakisha utekelezaji wa mkakati unaoendelea wa kuondoa vikwazo vya kibiashara ndani ya nchi wanachama. Kwa upande wao, baadhi ya wa wafanyabiashara wamesema pamoja na kuwepo kwa mpango mzuri wa kukuza uchumi unaotekelezwa katika nchi wanachama unakuwa mgumu kutekelezeka kwa upande wao kwa sababu ya kutohusishwa katika hatua za mwanzo ambapo wengi wao wamekuwa wakishirikishwa mwishoni. Mwa wiki kaimu mtendaji mkuu wa kamisheni ya uchumi ya Umoja wa Afrika au bwana Islam Swale alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari kutoka nchi mbalimbali mbali za umoja huo waliokuwa kwenye mafunzo ya namna kutumia taaluma zao kuibua fursa za kiuchumi na kukuza viwanda, alisisitiza umuhimu wa nchi za Afrika kuunganisha nguvu, kuimarisha viwanda na biashara katika nchi zao, hatua ambayo itasaidia kupunguza umaskini unaozikabili na pia kuongeza nafasi za ajira. Nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Kwenye makala ya afya hivi leo tunaangalia ugonjwa wa selimundu, yaani sickle cell anemia, ambao ni maradhi makuu ya kurithi yanayoathiri mataifa mengi barani Afrika. Ugonjwa huu unaofahamika unaathiri mamilioni kote ulimwenguni, huku maeneo ambayo yanaathiriwa na ugonjwa wa malaria yakiwa katika hatari zaidi. Basi nchini Kenya, familia zilizoko na watoto walio na ugonjwa huu hupitia changamoto nyingi kwelikweli kweli. Ripota wa VOA Mombasa, Amina Chombo alitembelea mojawapo ya familia hizo, na huyu hapa anatuletea ripoti zaidi. Nchini Kenya, familia zilizo na watoto walio na ugonjwa huu hupitia changamoto si haba. Mtu anayeishi na tatizo la sikoselanemia ama selemundu, chembe hai nyekundu za damu yake zina umbo la mwezi mchanga. Chembe hizo hupitia kwa shida kwenye mishipa ya damu na kusababisha maumivu makali ugonjwa huu hujitokeza dhahiri mtoto akiwa na umri wa miezi sita. Ahmed Dahir ni daktari wa watoto. hazaliwi na ile shida ina, ile shida inajitokeza ina kwa mwezi wa nane mwezi wa tisa, ndo sasa utaanza kupata dalili za kwanza kwa kujua kwa huyu mgonjwa huenda akawa ako na sickle cell na hujitokeza vipi? anafura vidole vya mkono vidole vya mguu, anahisi maumivu kwenye hivi vidole. kuishi na ugonjwa huu sio rahisi. Hapa ni David Sain, mzaliwa wa mwisho katika familia ya watoto wanne. David ana umri wa miaka ishirini na mitatu. Leo yuko nyumbani akipokea matibabu kutokana na maumivu makali. ikiwa mdogo kila wakati ulikuwa na, napeleka hospitali napeleka hospitali mimi mwenyewe kwa sijui ni nini, lakini nilivyoanza kuongeza umri ndo nikaanza kuelezewa amba niko na ugonjwa unaitwa sickle cell, na ni ugonjwa wa damu, huwa inapatikana hivi hivi na hivi kuna vitu tu itakuwa naweza ita kufanya na zingine siwezi kufanya. Sasa itakuwa vile, maisha inaendelea. Maisha ya shule primary hayakuwa mabaya, ilikuwa sawa. Ugonjwa ulikuwa hainisumbui hai hivyo sana u wakati mpya nilikuwa mwerevu kiakili. Gharama za matibabu kwa magonjwa nambatana na sickle cell yanamgharimu dola mia mbili kila mwezi, kama hakulazwa hospitalini. Kama ilivyo kwa mgonjwa mwingine wa sickle cell, David husumbuka na maambukizi mengine ya ugonjwa mara nyingi sana. Mtu yoyote mwenye sickle cell akienda hospitali kama anaugua lazima angaliwe infection iyo. Ni hiyo ndo inasumbua sana, kati ya magonjwa mengine. Tatizo lingine kwa sababu uh, mtu wa kawaida hizi chembechembe zake za za damu huwa zina, zinaisha after four months after kila miezi nne sasa sisi red blood cells zetu huwa zina breakdown haraka after 20 days to 30 days, baada ya kisha maliza kazi yake. Ugonjwa huu umezima ndoto yake ya kuwa mtaalamu katika sekta ya habari na teknolojia, lakini sasa yeye ni mpiga picha. Aliacha masomo yake ya chuo kikuu akiwa mwaka wa tatu. Familia imeshindwa kugaramia masomo yake na matibabu kwa wakati mmoja alipoteza mama yake mzazi akiwa ya na umri wa miaka kumi na mitatu. Dada zake wakubwa wamechukua jukumu la kumlea. Takwimu zinadokeza kuwa idadi kubwa ya wagonjwa wa sickle cell wanapatikana magharibi mwa Kenya na pwani. Serikali haina mikakati maalum kushughulikia wagonjwa. Ugonjwa wa sickle cell hapa in, nchini in Kenya ndio unaongoza katika ugonjwa ambao watu hurithi Sijui kwa nini serikali ime especially waziri ya afya haishughulikiwi sana kama magonjwa mengine. Utapata wasa zingine, hata ukienda hospitali madaktari hawajui kutibu ugonjwa. Hata pia hakuna hakuna mikakati ambayo imewekwa katika kila hospitali kuangazia magonjwa. Kampuni za bima nchini Kenya zimeweka masharti makali kuwashughulikia wagonjwa, gharama ya matibabu ikiwa juu. Monica Sain ni dada yake David. Waiting period ni one year, ambayo hii ni pesa unalipa mwaka, inaenda tu hivyo bila yeye kutibiwa, then ilipo ule mwaka wa pili ndo inaanza kumsaidia. Na tena bima yao, hata ukiangalia hizo bonches, ile bei yenye wameweka pale, si yeye mtu asikose, atapewa yao, huwa iko juu kwa ajili ya ugonjwa ugonjwa wao wa ni mara kwa mara. Ingawa ni nadra, ugonjwa wa sickle cell unaweza kutibika haswa katika mataifa yaliyopiga hatua katika nyanja ya matibabu, japo gharama ni ghali mno. Daktari Ahmed Tahir anasema kuwa ni muhimu kwa wagonjwa kupata damu kwa haraka pamoja na dawa za kupunguza machungu. So the only treatment ambayo yaweza ikatibu ugonjwa wa sickle cell ukapotea kabisa kabisa kwa mgonjwa sickle cell ni kitu tunaita bone marrow transplant. Uh, bone marrow ndio ndio dawa ambayo itaweza ita kutibu uh, sickle cell ikaendezake it, it is one of the most expensive treatments in the world. Haipungui milioni nne mpaka tano. Sisi hatuna lakini nchi za ughaibuni uh, India Europe, America utapata wanaweza kufanya bone marrow transplant. Huku serikali ikiwa katika mkakati wa kuhakikisha afya kwa wote. Wagonjwa kama kina David wanaimani kwamba huenda serikali wakawajumuisha. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Kabla ya kutamatisha habari za leo, basi hebu tupate muhtasari wa habari tukisomewa naye Kenneth Bwire. Katika muhtasari, watu watatu wameuawa katika maandamano makubwa yanayoendelea katika mji mkuu wa Iraq, Baghdad, huku maafisa wa polisi wakitumia moto na gesi ya kutoa machozi kujaribu kuwatawanya waandamanaji hao. Masidi Saros aliyoteuliwa kuwa kaimu rais wa Peru hapo jana na wanasiasa wa upinzani baada ya rais wa nchi hiyo kuvunja bunge na kuitisha uchaguzi mkuu naye amejiuzulu. Mamia ya watu wameandamana katikati mwa Hong Kong kulalamikia hatua ya polisi kumpiga risasi kijana aliyekuwa akiandamana. Kijana huyo mwenye umri wa miaka kumi na nane alipigwa risasi kwenye kifua wakati wa wa maandamano makubwa ya kitaifa. Korea Kaskazini imefanya majaribio ya kile kinachoonekana kuwa kombora la masafa marefu liliyofyatuliwa kutoka kwa manowari. Korea Kusini imesema kombora hilo limepaa umbali wa kilomita 450 urefu wa kilomita 910 kutoka ardhini. Jeshi la Mali kwa msaada wa nchi wa shirika limeanza msako mkubwa kuwatafuta wenzao wanaoripotiwa kutojulikana walipo kufuatia mapigano ya miaka saba ya makundi ya wanamgambo . Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi BMJ Muridhi kutoka Washington, jina langu Harrison Kamau hapa studioni nikiwa naye Kenneth Bwire, tukisema kwa heri na kukutakia usiku mwema kutoka Washington DC.