Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. VOA Express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani ikiwa tarehe tatu mwezi wa kumi mwaka wa 2019 nikiwa nimechangamka kweli kweli hapa studio nikiwa na mwenzangu lakini, jina langu Harrison Kamau. Na mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja na Kamau, tuko tayari kuwaletea zile ripoti mbalimbali ambazo tumeandalia katika matangazo ya VOA Express leo, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC Tukianza na habari kuhusu wakimbizi wa Burundi ambao walioko huko Tanzania, kama u ni kwamba kuna kundi la wakimbizi ambalo limerejea nyumbani sasa kuanzia leo. Mengi zaidi tutajua tukiwasiliana na baadhi ya wakimbizi huko. Mmoja kati ya wakimbizi huko, huko, huko Kigoma huko na wakati huo huo, tunaelezewa kwamba huko DRC walimu nao wamesema kwamba hamna kazi, kwa hivyo wako kwenye mgomo. Zaidi tutaelezewa naye Mali Vika Austel akiwa DRC. Vilevile vile barazani, leo tumeuliza je, nini lifanyike? Vijana warudi mashambani, manake wanaonekana wengi aa, kutorokea mijini. Kamao ni kwamba ripoti zinasema wamebaki vij... wazetu vijijini, wamebaki wazetu. Sasa tunauliza vijana wote hu <laughs> nini kifanyike, warudi mashambani <laughs> naona wengi sana wametoa maoni yao kwenye Facebook na vilevile tutahuzisha baadhi baadhi ya, ya wasikilizaji wetu, ili tujadilie swala hili la vijana kuraiwa kurudi mashambani, pamoja na baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Lakini moja kwa moja, Patrick, hebu tueleze haya wakimbizi. Najua kwamba wakati ulikuwa umetolewa wa wakimbizi kuanza kurudi uh, Burundi, uh, haijajulikana kama wamerudi au vipi, lakini wewe, najua kwamba una ripoti za sasa hivi. Kulingana na mkataba kati ya Tanzania na Burundi, tarehe mosi Oktoba ndipo wangeanza kurejeshwa wakimbizi ambao wako tayari kurudi, au kwamba wale hawajawa tayari kurudi. Lakini baadaye mambo yalibadilika ikasemekana uh, wataanza kurudi kuanzia leo Alhamisi. Kwa hiyo ripoti uh, zinasema kwamba ripoti ya Umoja Mataifa na serikali ya Tanzania inasema takriban wakimbizi mia sita wamerejea kuanzia leo uh, kutoka katika kambi tatu za wakimbizi na walikusanyika katika kambi kubwa ya Nduta. Lakini kama kuna wale ambao bado hawajawa tayari kurejea, na hao wana wasiwasi, wanasema labda watafurushwa kwa nguvu. Kwa hiyo niliungana na mkimbizi mmoja wa kambi ya Nyarugusu, anaitwa Miburu Eli, na kwanza akaanza kunithibitishia kwamba katika kambi yao kuna wale ambao walirejea kuanzia leo. Tumsikilizi. watu wameshaenda, kwa sababu kwa tarehe hiyo, tarehe thelathini, kuna mkambi, tangazo, mkambi alibandika tangazo ya kwamba kuna watu waliojiandikisha na watu ambao hawakujiandikisha wanapenda kurudi nchini wapeleke mizigo yao kwenye ofisi ya kupokelea watu wanataka waende, e, nchini. Tunaona kwamba watu walienda, tulishuhudia watu zaidi ya mia mbili e, walienda kwa tarehe hiyo, lakini mambo hajawa shwari. E, tunaona kwamba kuna mchakato, mchakato wa kutafuta watu ili wawarejeshe kwa nguvu, kwa sababu tunaona vitu ambavyo Watanzania wako wanatufanyia hapa sio vizuri sana. Kwa mfano Kulifanyika sensa huyu mwezi wa nane, yani walikwamisha watu wengi, walikwamisha watu zaidi ya elfu sita mwa hao watu tuna hofu ya kwamba wanaweza wakawachukua wakarejesha kwa nguvu. Naona hapa kweli bado hali haijawa shwari kabisa kwa wakimbizi waliopo hapa Nyarugusu. Hao mia mbili ambao umesema taarifa ambazo nazo wamekwenda kwa hiari yao E, walienda kwa hiari yao, lakini wakingali wanahamasisha wakingali wanahamasisha kataa, kuenda, basi, hatuwa, badai, na atakayekataa kwenda basi, wanatuambia kwamba hatua zitakazochukuliwa baadaye tusiwaulize, na tunaona hatua zingine za kukandamiza na kuwaumiza wakimbizi zinaendelea kuchukuliwa kwa mfano e, walifunga yale masoko madogo madogo ya masaa ya jioni tunanunulia tuna mboga mboga nini na vile vitu vidogo vya chakula yote waliyafunga wakatuambia, watakayeshikwa wata, ndani ya soko hiyo ni moja kwa moja mahakamani. Na kitu kingine walitukatalia kulima, wanaona kama hapa tulipo kuna lote e, tunaweza tukalima kama mita mbili au moja tukalima mchicha, na hapo walikataza mtu asilime mchicha wala mhindi asifanye lolote. Atakayefanya hilo atakuwa ametenda kinyume na sheria ya Tanzania, hapo hapo atashikwa ili arejeshwe uh, kwa nguvu nyumbani. Kwa hivyo sasa, ndio tunaona tunaona hali hapa tulipo hajawa shwari. Tunaona kwamba e, ile hatua muda mda nyua inaweza ikachukuliwa, wakatuchukua tukaenda nam. Huyo ni mkimbizi wa kambi ya Nyarugusu, moja ya kambi tatu ambazo zinapatikana katika mkoa wa Kigoma. Ukimsikia kisi anavyozungumza ni kwamba yeye bado hajawa tayari na ana wasiwasi kwamba wanaweza kaa lakini force. Kama nilivyosikia pia akiongeza ni kwamba uh, licha ya kwamba wengi wanaogopa kurudi, kurejea nyumbani, vilevile anasema kwamba sio wote tena wanastarehe. Uh, mahali walipo nasema kuna mambo baadhi wanakatazwa. Maisha uh, pia ya magumu nasema kuna hatua kali ambazo zilichukuliwa na hili lazima tuliangalie labda tukibahatika kuwasiliana na viongozi wa mkoa wa Kigoma mm -hmm. ili watupe habari zaidi mm -hmm. lakini hapa naona hii ripoti ya Reuters inasema kwamba shirika la Umoja Mataifa nalohudumia wakimbizi UNHCR linasema yeah, katika mchakato huu halijahusika kuhamasisha wakimbizi kurejea nyumbani. wao wanasema lazima wakimbizi wao wenyewe wao wako tayari, kwa hiyo ndipo wataanza ku, uh, ku, ku, ku, ku kujihusisha zaidi au kuhusika katika mchakato wa kuwarejesha. Anapinga kabisa hatua ya mm kuwarejesha -hmm. mm -hmm. Kwa nguvu, lazima waridhie na wawe wako tayari waseme, kwamba mazingira yako sawa ili waweze kurudi nyumbani. Sawasawa, ripoti nzuri kabisa. hatua zitakavyoendelea kuhusu wakimbizi ao tuta kwa hatuna budi kukueleza zaidi kwenye matangazo yetu mengine, lakini sasa tuelekee kwenye nchi ya DRC, ambapo tunaungana naye Austel Malivika Malivika, karibu sana kwenye VU Express. Tueleze nini tunasikia kuhusiana na mgomo wa walimu. Nini kimepelekea wa walimu kugoma na wamegoma nchini kote au katika eneo fulani tu? Asante sana ndiyo maana uh. <laughs> na kamao ni kwamba kama umetoa kuzungumza, ni kwamba sasa hivi kuna mgomo ambao unaendelea, na mgomo huo ulianza kuanja Kivu Kusini wiki iliyopita ambako, uh, walimu wa makanisa ya Kiprotestani pamoja na Katholika wote walifunga barabara hadi mpaka walipeleka moto kwenye uh, milango ya kanisa, na wakasema kanisa haitafanyika. Lakini sasa mgomo wenyewe umefika Kivu Kaskazini na utaenda katika sehemu nyingine, kwa sababu walimu hapa vilevile wamesema kwamba wanahitaji serikali iwalipe pesa zao kutokana na matamshi ya rais Felix Tshisekedi, ambaye alisema mwalimu wa chini atalipwa dola elfu mbili na arobaini. Na hapo wamesema kwamba hiyo iwe kwa walimu wote, hawataki tena mwalimu atakayesema kwamba hakulipwa. Na mgomo huu umefanya sasa hivi siku tatu, lakini bahati mbaya ya leo wanafunzi walifurushwa shuleni, wa kutukiwa mao na kupelekea shughuli kusimama kidogo tu katika mji wa Goma, na nilizungumza kwanza na wanafunzi wenyewe baada ya kufukuzwa shuleni. Ni kwa ajili ya walimu hawafike kwa masomo, wanakataa kufundisha kwa ajili hawawalipa, kwa ajili hawawalipa se Chisekezi president wetu aliwalaga kuwalipa, lakini hawawalipa, ndio hawataki kufundisha. Tumemaliza siku tatu hizi, hatusome walimu hawafike kwa masomo balimu wetu abafike kwa kumasomo kuya kutufundisha, njo president wetu alibapatiaka promese ki batabalipa aakiaabalipa paka vi, njo wamesirika wanashindwa kia afika kufundisha ni walimu wote na mashule zote za mji wa Goma, hata hizo za Wakatoliki. Ukaangalia watoto wanarudi, za maofisi watoto wanarudi, ila watu wanaendelea kusema ni shule za Kiprotestanti. Ni kusema watoto wanarudi ili government iweze kulipa walimu mshahara yao, kama ilivyotangaziwa hapa, iwali ya kuwa wazazi hawatalipa tena walimu na wa, walimu wanasema hawapendi tena walipwe na wazazi. Serikali kamate jukumu yake, ilipe walimu wote, kusikwata hata mwalimu mmoja ambaye hatalipiwa Ebu, Malivika, hebu tufafanulie kidogo. Kuna mahali nilisikia ukisema kwamba wanafunzi walifurushwa kwa kutupiwa mawe. Walitupiwa mawe na nani? Uh, yani huyu ambaye amesema anaitwa fasia rafiki, mm -hmm. yeye ni kiongozi wa waalimu, mm -hmm. wa lile shirika linalotokea waalimu. Kuna shule fulani ambalo ni la waprotestandi na Katolika, wenyewe ndio walianja wa mgomo, alafu kuna wanafunzi ambao waalimu wao hawakufika sasa uh -huh. Ndio wao wanaenda kwenye shule nyingine kurusha mawe kwenye paa za nyumba nyingine ama shule uh nyingine. Mawe inaumiza watu wengine, ndio uh -huh. watu wanalazimika kukimbia hovyohovyo na hata wazazi kukosa watoto wao. Lakini sasa hivi wakati ambapo tunazungumza, ni kwamba kila mmoja sasa amerudi nyumbani. Wanasema kwamba wanasubiri rais mwenyewe wa, aweze kuchukua hatua, na bahati mbaya rais mwenyewe yuko Marekani. Kwa hiyo pengine waziri wa ausikai na elimu atashughulikia hili swala kwa sababu Uh, sasa inakuwa ni tatizo kubwa, kwa sababu kuna wale ambao wanasema kwamba iwapo hawatalipwa basi hata wengine hawataingia kanisani ama hawataenda shuleni, na, na hii inaweza kuleta hasara kubwa iwapo na wengine wanafunzi ambao hawatakubali wengine waende shuleni, na wengine wakienda shuleni ndio sasa unakutana na wanafunzi wenyewe sasa <coughs> wanapambana kati yao, malivika labda harakaraka kumalizia hii. Nimesikia uh, wazazi ndio wanalipa mishahara ya walimu tangu zamani, tangu zamani ni wazazi wanalipa mshahara ya walimu. Lakini ulisikia Felix Chisekedi, rais wa Kongo, alisema kwamba safari hii kwa sababu yeye katiba inasema ni serikali italipa walimu, safari hii watalipa walimu. alafu mwezi huu umeisha, walimu wameona kwamba pesa zao hakuna nyongezo, wakasema pengine rais amewadanganya. Ndio sababu na kiini cha kuanza kwa mgomo kwamba rais alitamka mambo, lakini mwezi huu umeisha hawakuona pesa zinaongezeka. Asante sana Oster Malivika kwa ripoti yako hiyo. Kama unaona, sasa tuelekee kwenye habari za dunia. Watumishi kutoka katika kamati tatu za baraza la wawakilishi wanaofuatilia suala la kutaka kumfungulia mashtaka rais wa Marekani Donald Trump kutokana na mazungumzo yake na rais wa Ukraine wanatarajia kufanya kikao cha faragha hivi leo na balozi wa Marekani nchini Ukraine aliyejiuzulu hivi karibuni Kurt Volker maswali yao yanatarajiwa zaidi kulenga kuhusu mazungumzo ya simu ya mwezi Julai kati ya Trump na rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski na hatua alizochukua Volka baada ya simu hiyo na shughuli za wakili binafsi wa Trump Rudy Giuliani kuhusiana na madai kwamba Trump alimwekea shinikizo Zelenski kuchunguza makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden. Na vikosi vya usalama Iraq Irak vilitumia mabomu ya machozi na risasi za moto kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu wa Bagdad. Waziri mkuu Adel Abdul Mahdi alitangaza marufuku ya kutembea nje kama namna ya kudhibiti maandamano hayo katika mji mkuu na maeneo mengine ya nchi. Tangu maandamano hayo yaanze, watu kumi na nane wamefariki dunia ikiwa ni pamoja na polisi mmoja na mamia kujeruhiwa pamoja na risasi za moto na mabomu ya machozi. Polisi hao wameweka mapipa ya maji na risasi za bandia ili kujaribu kuvunja maandamano hayo. Jaji mmoja wa Cambodia ameahirisha kufanyika tena, ame, amrisha kufanyika tena uchunguzi katika suala la watangazaji wawili wa zamani wa Radio Free Asia wanaoshutumiwa kwa ujasusi. Jaji Im Vanak wa manispaa ya Fonpen anatarajiwa kutoa uamuzi wake leo katika kesi ya Uon Chin na Yeng So Soderian ambao ni ya mwaka wa 2017 wakati walipokamatwa na kushtakiwa kwa kuhatarisha usalama wa taifa kwa kutoa taarifa za serikali ya nje. Mmoja wa waandishi hao Young Soderian aliwaambia waandishi wa habari amesikitishwa na uamuzi huo wa jaji wa kuitisha uchunguzi mpya kwa sababu atakuwa na athari mbaya kwa uhuru wake na wenzake, Ching. Na karibu wakimbizi mia sita wameondoka uh, Tanzania na kurudi nchini Burundi katika nchi, nchini Burundi, hii leo Umoja wa Mataifa umeeleza hili hili, ikiwa ni kundi la kwanza katika kundi la wakimbizi wengi wanatarajiwa kurudishwa makwao, huku baadhi ya wa wahamiaji wakiwa na wasiwasi watarudishwa bila ridhaa yao. Maelfu ya raia wa Burundi walikimbia ghasia za kisiasa zilizoongezeka wakati Rais Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea muhula watatu na wapinzani wake kumlaumu kuwa amevunja katiba ya nchi. Burundi na Tanzania waliweka makubaliano mwezi wa Agosti kuanza kuwarudisha wakimbizi laki mbili wa Burundi, wakisema kwamba hali katika nchi hiyo imeboreka zaidi. I, I, I, I <muchos> Wazi kabisa mambo yameshafika, mambo ya barazani ndani ya VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, wakati sisi tukishikilia steering upande huu, yaani harizon kama huu, na mwenzangu hapa Patrick Ndwimana, ambapo swali la leo lilikuwa je, kufanyike nini kuwavutia vijana kurudi tena vijijini baada ya wengi wao kuhamia mijini, na tukasema na tukaomba kwa heshima maoni yatolewe, na kweli wito ulipata kusikika wito, kwa sababu wito, maoni yametolewa kweli, tumeitikiwa, wametoa maoni wengi, tunawashukuru na uh, tunasubiri tu muda punde tu tutaungana na wale ambao watashiriki kupitia njia ya simu, lakini kama unaona, tusome baadhi ya wale walioandika kwenye Facebook, nikianza naye Jedeon Ruben anasema, sio rahisi kuwarudisha vijijini, kwani pengine huko wanapata riski za maisha, na vijijini kazi zimebaki za jamaa na wengi wamesoma kwa vituo vya juu, hasa kazi huko vijijini hailingani na elimu yao ya shule. Daud Simon Nsulwa anasema kwamba kuna changamoto za vijijini kwa fursa, kwa upili kuboresha upatikanaji wa huduma za misingi ambazo zinapatikana mijini pekee, na mwisho kutengeneza mnyororo wa upatikanaji masoko kwa bidhaa za kilimo na mifugo. Teofili Mugabo Gakuzo anasema ni jambo gumu kwa sababu ukitizama vijijini na mambo mabaya zaidi na ukitizama sasa nchi yangu, uh, ni nchi ya DRC, uh, na Afrika kwa jumla, uh, hali sio nzuri. Anasema lazima viongozi washughulikie kwanza usalama vijijini. Haya, kuna Kiplagat Joash Rotuk wa chuo kikuu cha Eldoret huko nchini Kenya, wa Singishu County anasema: vijana wenye tuko mjini masomoni tunaona vijijini hakuna ajira, basi moja kwa moja tuwakaribishe baadhi ya wasikilizaji wetu. Namuona John asere akiwa Kisii, Kenya, na Yona mhipa akiwa Dodoma. Karibu kwanza kabisa, Yona Mhipa, ukiwa Dodoma, hebu toa wazo lako kuhusiana na suala hili la vijana kukatalia mijini. Kufanyike nini? warudi mashambani angalau? Ah, kwa mimi naona kinachotakiwa kifanyike, e, ni kutakiwa sekta ya kilimo iboreshwe, alafu miundombinu ya barabara hasa umeme, halafu vijana pia wapewe mashamba, kwa sababu inaonyesha mashamba vijana hamna. Kwa hiyo mashamba kama watatoa mashamba na hiyo miundo mbinu ikaboreshwa, basi vijana wanaweza akarudi vijijini. Lakini kwa kweli, Yona, mimi naona kwamba mashambani, hata vijana wasipomiliki mashamba, bado kuna mashamba mengi ya kukodi. Kwa hivyo, kama ni shughuli za ukulima, sidhani kuna lawama ama chochote cha kusema kwamba hawawezi kurudi mashambani. Mashamba yako, labda nini kingine kifanyike? Aa, wapewe mbegu ama motisha gani, <laughs> inahitajika kutoka labda kwa serikali. Mazingira kwanza, mazingira ya vijijini yaboreshwe ya kibiashara ya, alafu isitoshe hata elimu inatakiwa itolewe kwa vijana ili waweze kurudi vijijini, kwani vijijini kuna fursa nyingi kuliko hata mjini. Mbona tunaona watu hawako mjini wanazurura tu, hawana hata kazi, lakini huku kazi ni nyingi vijijini. Ah, ya, Yohana, wengine kidogo wanasema labda mjini kuna raha na vijana wanapenda raha hawataki kuchoka. La, hilo unaolionaje? <laughs> Yona, hapana, mimi mwenyewe nimewahi kwenda mjini, nikatoka huko vijini kaenda mjini, kwa kweli nilipata tabu. Maisha ya mjini yanataka akili nyingi sana, alafu mm -hmm, isitoshe unatakiwa uwe na miradi ambayo inatosheleza, isipokuwa utakapoenda ukaa hauna mradi wowote, hata shule yote unapokuwa unaenda utapata shida. Haya, Yona, asante sana. Aha, tuungane naye John asere kutoka huko Kisii, Kenya. John, unasema nini? Uh, kiukweli kwamba kinachostahili kufanyika ili vijana waweze kurudi vijijini, kwanza serikali ingeingilia kati, iwe na miradi na teknolojia ya kisasa ili siweze kuboreshwa vizuri na ili isiwe na siwezeze siwe kuwa na manufaa kwa so vijana ili ndio naweza kuruti vijini. Pili, huku vijijini pia kunahitajika elimu, ambapo kutakuwa na vijana wetu waweze kupata elimu ya kutoza kulingana na elimu ya, ya kuanzisha biashara, kilimo biashara, kiweka mm -hmm. nishati ya umeme pia itakuwa, mm -hmm. imenufaisha wa vijana wengi, ili waweze kupata ule uwelewaji kwamba kinachostahili kuwa kijijini ni mambo na tuseme elimu ya kutoza, ili wa waweze kupata elimu na kujiweseza wenyewe, kuweka kama sito kama kiwanda na masini za kusaga na kupopoa ugaji mm -hmm, wa kisasa mm -hmm, na waweze kujiwezesha kwa mambo ya teknolojia. Unajua wengi wao vijana wanaweza kuenda mjini wakisema kwamba huko mjini kuna mambo na elimu. Baada ya kupata hiyo elimu jini, uh, wanachostahili kupata hiyo elimu wanarudi kijijini, ili kuwezesa hiyo elimu na kufanya biashara mzuri. Asante sana. Uh, yule jamaa yuko nchini Kenya mm -hmm. Uh, kwa kushiriki pamoja na wengine wengi ambao kwa kweli muda hauruhusu tusome ujumbe wenyu, lakini nawashukuru sana Eid Yusuf, Boniface, Baba Serapia, Robert Nchime, Mwami Amazon, Bizulu Alex Makendi, miongoni mwa wengine wengi, endeleeni kushiriki kwenye View Express na tunashukuru uwepo wenyu. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye kibao leo, ikiwa siku ya Alhamisi ni, eh, ni, ni, ni ile siku ambazo ambayo tuna tunaleta zile nyimbo zilizopendwa Kamau, na hapa tunaungana na Hafsa Abbas na Kikulacho Band kwa wimbo wao Sina Raha. anganya Kiingereza, Kiswahili, mambo mazito mazito, najua unapomwangalia, unapoangalia upande wa pili na kumuona Aida. mm -hmm. Naona anafurahi sana, nafikiri kuna wimbo ule, kuna kumbukumbu kumbu manake nyingi sana ya. Si huko pwani huko? Mambo ya pwani Haya, ndipo mambo yalivyo ndani ya VOA Express. Ikiwa Thursday wanasema TBT, yani tunarudi katika siku za nyuma, na kweli vibao haviishi, fasheni bado vinagusa moyo. Na moja kwa moja tuangalie basi, kama hauna ajira. Tumezungumza mambo ya vijana hapo awali, wakati wa barazani mm -hmm. lakini wakati ajira inakuwa basi haipatikani mm -hmm. cha kufanya ni nini? Kujituma ili uweze kujiajiri na kujiajiri mwenyewe. yeah, haya hapa tunazungumzia habari ya kijana kutoka huko Kenya, anaitwa Abubakar Basaba bas, bas, alisomea katika chuo kikuu cha hapa Marekani kwa ufadhili wa ule mradi au programu itwao Mandela Washington Fellowship, na aliporejea nyumbani huko Mombasa alianzisha biashara ya, kuchuku, ya kuchukulia watu mizigo kwa kutumia pikipiki kwa jina la Tuma.com. Abubakar ameajiri vijana kadhaa na tunamsikia katika kama huna kazi, akizungumza na mwenzetu Josphat Kioko. Baada ya fellowship, kusema la ukweli, mimi si Abubakar yule niliokuwa. Nikapata fursa mzuri sana ambayo kwamba imenitransform mimi kama binadamu. Nilipotoka huko, nikawa nafikiria nitafanya vipi na mimi nipate kuingia kwa biashara? Biashara gani nitafanya nipate kuleta maendeleo katika jamii yangu na uchumi wetu wa Kenya? Nilikuwa niko na kiskuta changu kidogo nilikuwa nikifanyia transport kutoka nyumbani kwenda shule, kufanya shughuli zangu za hapa na pale. Nikawa niko kwangu kwa balkon na pikipiki yangu nimeipaki pale chini, kuna mtu ananipigia simu akanambia, bwana, mi naomba hii pikipiki yako mama yangu amenituma mahali niende nikamchukulie kitu. Hapo ndio fikra ikakuja kwamba ah, kwa hivyo kuna watu wangapi wanahitaji kwenda kupelekewa vitu pale na pale. Mtu ako busy kwa nyumba, mtu ako kwa ofisi, amesahau simu yake hawezi toka kwa ofisi, tunaenda tunachukua simu yake tunamletea. Pia tuko na watu ambao kwamba wao wana offer online services, hata mahospitali tunawafanyia deliveries, ma chemist, tulianza na baisikeli ile moja kaskuta niliyokuwa nayo niliyoitumia kwa mahitaji yangu, na saa hii ikiwa tunaongea tuko na skuta nne tatu, mtatu huwa ziko kwa field moja, tunaweka standby ili tusipate kucheleshea watu kazi zao. Biashara yetu ya tuma.com lazima tuhakikishe kwamba ile mzigo ambao kwamba tumepatiwa inafika mahali inahapotajika kufika na inafika salama salimini. Wallahi, ukiniuliza kitu gani nimepata kwa hii uanzishi wa Tuma ni idadi ya vijana ambao kwamba nimepata kuwapatia ajira. Mtu alikuwa hana kazi, anakaa kwa mitaa, huyo huyo mtu mmoja sasa hii hana hata time ya kwenda kuomba, yeye anaingia kazi, anafanya kazi zake, mwisho wa mwezi anapata pesa zake, mpaka anapata medical cover ya NHIF bila yeye kuwa na wasiwasi wote. Mazito ile inasema transformation. Kijana alikuja hapa Marekani, kanufaika na huu mpango wa Mandela Fellowship, aliporudi nyumbani akaanza kujiajiri na kuajiri vijana haya. Aleanayovuma yanu, mitandaoni nafikiri umeona video uh, kutoka huko Tanzania. Huyu mkuu wa mkoa wa Mbeya anaitwa Albert Chalamila amewacharaza bakora wanafunzi kumi na wanne wa shule ya sekondari Kiwanja wilayani Chunya ambao wamekutwa na simu shuleni hapo. Wanafunzi hao wanahusishwa na tukio la kuchoma moto mabweni mawili ya shule hiyo ambayo yaliteketezwa Septemba 30. Basi tukiwa huko huko Tanzania, ni kwamba aliyekuwa mbunge wa Singinda Mashariki kwa tiketi ya Chadema Tundulisu ameingia mkataba na kampuni moja ya sheria ya Amsterdam kwa jina Amsterdam and Partners kwa ajili ya kulinda haki zake, kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa kwenye gazeti la mwandishi la Mwananchi la, la Tanzania kampuni hiyo imetoa taarifa jana Jumatano ikisema kuwa watahakikisha kumsimamia Lisu kwenye masuala yake yote ya haki zake za kisheria za kimataifa. Na tukiendelea, mwanamuziki Diamond Platinumz wa Bongo Flava jana wakiwa na mpenzi wake wa Kenya, mpenzi sasa wa sasa, Tanasha Dona wamekaribisha mtoto wao wa kwanza, mm -hmm. Na sasa kilicho cha ajabu ni kwamba ilikuwa ndio siku ya birthday ya Diamond naye mtoto wake kazaliwa, kwa hivyo keki walikatia kwenye hospitali. Habari nzuri kabisa. Haya, Kamau na Patrick na mwelekezi Aida Isa na msimamizi wa matangazo Abdu Shakuru, kwa pamoja tunawashukuru nyote na tunawagendi tukiwatakia jioni njema.