Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump ametoa wito wa wazi wazi kwa serikali ya nje kumchunguza mmoja wa wagombea urais kupitia chama cha Demokrat Joe Biden, kwa shutuma ambazo tayari zimesababisha baraza la wawakilishi la bunge la Marekani kwanza uchunguzi wa kumfungulia mashitaka. Akiulizwa na waandishi wa habari hii leo asubuhi saa za Washington kuhusu aina ya msaada aliyotaka rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amfanyie wakati wa mazungumzo yao ya simu ya Julai 25 Trump alijibu kwamba angependekeza wamchunguze Biden na kijana wake. Trump pia ameitaka China kufanya uchunguzi kama huo, akidai bila ushahidi wowote kwamba makamu rais huyo wa zamani na mtoto wake walizitapeli nchi hizo mbili . Msemaji wa polisi wa mjini Paris, louis Travers, anasema polisi wanne wa Ufaransa wameuawa hii leo kutokana na shambulizi la kisu ndani ya makao makuu ya polisi ya mji huo. Travers amewaambia waandishi wa habari kwamba mshambuliaji wa tukio hilo ni mtu aliyefanya kazi kwa miaka ishirini ndani ya makao makuu yaliyoko karibu na kanisa kuu la Notre Dame. Travers anasema huenda shambulio hilo lilianzia ndani ya ofisi ya mshambuliaji na kuendelea katika maeneo mengine ya makao makuu. Mshambuliaji huyo baadaye alipigwa risasi na polisi na kuuawa. Haijajulikana bado sababu za shambulizi hilo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Maafisa usalama wa Uganda mapema leo wamezuia wafuasi sita wa mwanamuziki mashuhuri na ambaye pia ni mbunge aliyetangaza nia ya kuwania urais Bobi Wine, kutokana na kuvaa kofia nyekundu zilizopigwa marufuku zinazohusishwa na vuguvugu vugu lake la Peoples Power. Wine, ambaye jina lake kamili ni Robert Chagulanyi, mwenye umri wa miaka 37, amekuwa mkosoaji mkubwa wa serikali tangu alipochaguliwa mbunge mwaka 2017, wakati akiendelea kupata umaarufu miongoni mwa Waganda ambayo wanamuona kama kiongozi mpya wa upinzani. Msemaji wa vuguvugu la Wine, la People's Power ameiambia shirika la habari la Reuters kwamba vijana hao wamezuiliwa kwenye kitongoji kilichoko kusini mwa mji wa Kampala cha Kabalagala ambako walikuwa wakifanya kikao na wanahabari kupinga hatua ya kupigwa marufuku kwa kofia nyekundu aina ya beret walizokuwa wakivaa hapo awali. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameanza ziara ya Afrika Kusini hii leo akitoa wito kwa raia wa nje kulindwa ikiwa ni wiki kadhaa baada ya mashambulizi ya chuki za kibaguzi mjini Johannesburg yaliyopelekea mvutano kati ya nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa barani Afrika. Buhari na mwenzake Cyril Ramaphosa walifanya mazungumzo marefu yaliyolenga kuinua ushirikiano wa kibiashara na kisiasa kati ya nchi zao mbili, wakati viongozi wote wakifanya juhudi kuinua uchumi wa nchi zao, lakini mazungumzo yao yaligubikwa na ghasia zilizotokea Afrika Kusini zikilenga wageni ikiwa ni pamoja na raia wa Nigeria. Vikosi vya usalama ya Uganda vinaotafuta raia watano wa Eritrea ambao walitoweka hotelini kwao nchini Uganda ambako timu yao ilikuwa ikicheza katika michuano ya kikanda ya soka. Afisa mmoja wa Uganda alieleza wachezaji hao waliopotea wanaweza kuwa wanapanga kuomba hifadhi jambo ambalo baadhi ya wachezaji katika siku za nyuma walifanya wakiwa nje ya nchi yao. Maelfu kwa maelfu ya raia wa Eritrea wanakimbia nchi yao kila mwaka, wakielezea ukandamizaji wa kisiasa na kuingizwa jeshini kinguvu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Mkamiti Kibayasi katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki, na hii ni Kwa Undani, kipindi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Unayasikia yote haya katika kipindi hiki cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Sehemu ya kwanza tutazungumzia kuondoka kwa wakimbizi wa Burundi waliokuwa wanaishi kwenye kambi zilizopo nchini Tanzania, na sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani tutaangazia suala la shirika la reli ya kisasa nchini Kenya maarufu SGR kupiga marufuku abiria kuingia na vyakula au vinywaji kwenye usafiri huo. Nam, msikilizaji, uh, katika mada yetu ya kwanza kama nilivyokudokeza hivi punde ni kwamba uh, takriban wakimbizi mia sita wameondoka Tanzania na kurudi majumbani kwao katika nchi jirani ya Burundi hii leo. Umoja wa Mataifa umeeleza hili ikiwa ni kundi la kwanza katika kundi la wakimbizi wengi ambao wanatarajiwa kurudishwa makwao huku baadhi ya wa wahamiaji wakiwa na wasiwasi watarudishwa bila ya ridhaa yao. Maelfu ya raia wa Burundi walikimbia ghasia za kisiasa zilizoongezeka wakati Rais Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea muhula watatu na wapinzani wake kumlaumu kuwa amevunja katiba ya nchi hiyo. Tume ya Umoja wa Mataifa juu ya Burundi iliripoti mwezi uliopita kwamba kuna hatari ya ghasia nyingine kuibuka nchini humo wakati nchi hiyo ikijiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini, huku mzozo wake wa kisiasa ukiwa bado haujasuluhishwa. Lakini Burundi na Tanzania, nchi hizi mbili ziliwekeana makubaliano kwamba mwezi Agosti Tanzania itaanza kuwarudisha wakimbizi laki mbili wa Burundi, wakisema kwamba hali katika nchi hiyo ya Burundi imeboreka. Mwenzangu Patrick Nduwimana amepata muda wa kuzungumzia hili kwa kina na amewasiliana na mwakilishi wa wizara ya mambo ya ndani nchini Tanzania katika mkoa wa Kigoma, Igwe Athumani, ambaye ameanza kwa kusema kuwa hamasa ya kuwarejesha wakimbizi wengi zaidi itaendelea. Ni e, kwamba salasuguza vipi sisi tka watu kama nchi yao imetulia, kwa sababu Vurundi kuna amani hakuna vitu vivi ambayo viliwakimbiza haviko, hakuna hatari yoyote hakuna vita, hakuna machafuko. Kwa hiyo watu wanaweza kwenda hata zaidi ya hiyo idadi unayoisema, wanaweza kwenda hata zaidi ya hiyo idadi, sababu tuna wakimbizi zaidi ya wakimbizi wa kutoka Burundi. Kwa hiyo wanaweza wakarejea kadiri ya wanavyoona inafaa kwa kipidii, kwa sababu si tunafahamu Burundi na amani kwa sasa hivi na wakati huu alikuja waziri mambo ya ndani wa Burundi na wakakutana waziri wetu na akatuakishia kuwa kule kuna amani, ni vyema watu waende kwao. Sasa na sisi tukiendelea kuwashikilia watu wa kwa kusema idadi itakuwa haifai. Sisi na tegemea watu waondoke kwa hiari wakajenge nchi yao. Lakini wakimbizi, kuna wale ambao bado hawako tayari na wao wanasema uh, uh, amani hawajaona kwamba imerejea na nyiye mnapata tu ripoti ya serikali sababu serikali yao inakubalisha kwamba amani ipo. Kwa hiyo uh, kuna wale wanasema hawa ambao hawajawa tayari uh, mwape haki yao ya kusalia ya katika makambi. Nadhani serikali inaweza ikaaminika zaidi, kwa sababu si serikali anayotunza watu wake, na sizani kama serikali inaweza ikawa inadanganywa na wakati huo unawataji watu wake wakaenda wakajenga nchi yao. Sinajua Burundi hizo kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki, naona bwana. Kwa hiyo sisi kama majirani, tunaona hali hii kule imetulia, lakini ndivyo wao wanarejea. Urejezi siojaza na tarehe moja, hii urejezi imekuwa ikiendelea, watu wanarejea mara kwa mara, lakini kama zimetulia sisi kaa nasitiza, waziri wetu wamekuwa wanasisitiza watu hawa warejee kwa hiari, kwa sababu wamekuwa kuna utulivu wa kutosha kule, kuna amani ya kutosha tnataka tufanye biashara na wenzetu, kufanya shughuli za maendeleo. Hii habari si nani kamfukuza nani, hiyo kweli. Sisi kama majirani tunapata sana kuendelea, tau kwa kusikiahkatiajua kuna amani, na mtu wakuweza kutathimini amani ni serikali e nyie, kama vile watu wa wizara ya mambo ya ndani ya Tanzania mmekwisha uh, wasili wenyewe nchini Burundi katika hiyo mikoa tofauti uh, jirani ya Kigoma ili mjihakikishie nyie wenyewe kwamba amani ipo na mwongee na wananchi wenyewe wahakikishie kwamba amani ipo. Kuhakikisha amani ipo ni Warundi kwenye nchi yao. Sisi sisi tunahakikisha amani iliyoko hapa kwetu, na kule kuna amani. Sigekuwa na amani Burundi sigepokea wakimbizi kutoka nchi zingine, au Burundi pia anapokea wakimbizi mpaka sahizi kutoka nchi zingine. Kwa hiyo, na maana tuna amani ya kutosha, sigekuwa na amani ya kutosha lasigepokea wakimbizi kutoka kwingine isigekuwa kimbilia tena na a wakimbizi wa nchi zingine. Hii kuna amani ya kutosha. Je, yeah, UNHCR imeshirikishwa katika zoezi hili? Sababu kuna ripoti nimeona wanasema wao hawajaanza kuhamasisha uh, wakimbizi waanze kurejea, sababu wanaamini kwamba uh, mazingira bora hayajakamilika ili waanze kurejesha wakimbizi kwa idadi kubwa kama mlivyopanga nyiwe upande wa serikali ya Tanzania na Burundi. Labda awaseme uwezo hawana, lakini sio kwamba waseme eti hakuna amani, labda waseme uwezo labda hauko wa kusafirisha, lakini tunaamini kama tulikubaliana ni vizuri wa wa na kwa wa, kwa wa. Kusababu wao wanaheshimu makubaliano ya kuwaregesha ao watu vinudi kwao, kwa sababu ikisema wao wao takua tusapoti wao, kazi yao kubwa, jukumu lao kubwa, hata kwa mujibu wa sera yetu wakimbizi ni kutusapoti sisi kuhakikisha wakimbizi wanapata huduma za kutosha na za kueleweka na nakatika kwa ubora wa hali ya juu. Kwa hiyo hata kuwasafisha nakutakiwa wao wawasafirisha katika hali ya dignity binadamu. Tunashirikiana nao kwa ziara, tunawasajili huku, halafu heni shirika la IOM linawasafirisha. Kwa hiyo tunashirikiana nayo vizuri, na labda wenyewe waseme, labda hajatambia moja kwa moja uwezo huo upo au haupo. Vilevile, nimepata fursa ya kuzungumza na mmoja wa wakimbizi aliyepo katika kambi ya Nduta iliyopo wilaya ya Kibondo mkoani Kigoma, huko nchini Tanzania. Revovat kwa jina moja tu akutaka kujitambulisha jina la pili kwa ajili ya usalama. Leo hii umeshuhudia baadhi ya wa wakimbizi wenzako wakirudishwa nyumbani kule, uh, nchini Burundi, umepokea vipi au umejisikia vipi kuona kwamba wenzako wanarudi nyumbani kwa hiari. Ndugu mtangazaji, nataka kusimulia kwamba ni kwa majonzi makubwa kuona ndugu zetu wakirejeshwa, waki niseme kwa nguvu, maana baada ya tamko la Mheshimiwa Waziri, watu wamekuwa kwa hali yasitofahamu, wengine wakisukuma waki, waki kujiorodhesha na, ku, na, ku, na, ku, na, ku, na kurejea. Kwa hiyo baada ya zoezi la la, la, la la assessment ama kuangalia idadi ya wakimbizi lililomalizika li, uh, hapo nyuma kidogo, watu wamekuwa uh, wengi waku, waku, wakuwa na kesi, wengine wakuonekana kwamba kwenye fomu kuna hitirafu. Kwa hiyo wale wote ambao wamegundulika kwamba wanahitirafu yoyote ile wamelazimishwa kwenda kwenye eh, sehemu ya, ya, ya watu wanaotaka kurejea na wakalazimishwa kubaki pale na kupeleka vitu vyao na watoto. Basi wakapandishwa magari na kurudi nchini e, e. Kwa maana hiyo, unataka kusema kwamba kundi ambalo limeondoka leo, wengi wao hawakuondoka kwa hiari yao, ni kutokana na hitilafu walizokuwa nazo, hivyo basi wamelazimishwa kuondoka? ni kweli. Ni kweli ni kwamba uh, baada ya, ya, ya, ya jamii ya kimataifa na watu wengine kupiga kelele na kuitaka serikali ya Tanzania na Burundi waheshimu kile walichokubaliana uh, na UNHCR basi, wamepata mfumo mwingine wa kulazimisha watu kurejea. Baada ya zoezi sasa, wengi wao wengi wao wamelazimishwa wa, wa, wa, wa, kukutwa kwamba wanahitilafu wa kwenye fomu eh, zao. Kwa hiyo kila yeyote ambaye amejikuta ame anahitilafu, ndio wale ambao wamebandikwa na kuorodheshwa kwamba warudi wa, wa, wa nchini. Kwa hiyo zoezi la leo watu kurejea, naweza kusema kwamba halijakuwa la hiari, watu tu wamelazimishwa. Unapozungumzia watu wamekutwa na hitilafu, ni hitilafu za aina gani hizo unazozungumzia? Uh, hitilafu ni, ni pamoja na uh, watu ambao wame, wame, wamezaa watoto wakiwa nje ya kambi ama baadhi ya familia ambao kuna mmoja ama wawili wamejitokezea baada ya, ya, ya serikali ya Tanzania kusitisha zoezi la kupokea wakimbizi. Watu wamekuwa wakiishi hapa bila kupata huduma yoyote ya UNHCR, lakini wakihudumiwa na familia zao. Hao wote zoezi lilipofika, uh, walipoenda kuji, kujieleza, basi au waliambiwa uh, msubiri, baada ya zoezi basi tuwaambia kitakachofuata. Kwa hiyo wale wote wamejikuta kwenye eh, mabango mpwa, ambapo wamebandikwa majina yao na wa, wame, wameambiwa waende sehemu ya departure. Kwa hiyo familia za aina hiyo na zile ambazo bado hazijaitwa ha, ha, tuko kwenye wako kwenye hali ngumu, na mimi nikiwemo. Nikikuambia ukweli, kuna taarifa kwamba UNHCR wakati kundi hili linaondoka haikushiriki vya kutosha au haikujionyesha kwamba ipo tayari kuachia kundi hilo kurudi nchini Burundi. Je, nyinyi ambao mmebaki hivi sasa mkisubiri kuondoka UNHCR inawapatia msaada na mahitaji yanayohitajika? Ni kweli UNHCR inaendelea kutoa misaada inayohitajika hapo, ni kiwemo chakula. Kwanza chakula uh, kimeongezwa kidogo upande wa CSB uji na uh, maji hapa ya kutosha, hakuna dalili yoyote ya uenesiara kusitisha ama kupunguza misaada uh, isipokuwa, kinachotutia hofu pia ni kwamba hakuna uh, watu wa uenesiara ambao wanakuja kututia moyo. Tunasikia tu tangazo tangazo la uenesiara kwamba wanapinga msimamo wa serikali ya Tanzania na Burundi kutaka kuturejesha kwa nguvu lakini sisi ambao tunaishi kwenye makazi, kwenye mazingira ya ya kambi ya wakimbizi, hatujapewa hotuba yoyote, hatujashuhudia msimamizi wa UNHCR ama, ama ama ama ofisa yeyote kwa ngazi ya juu ya UNHCR akija kututia noyo na kusema kitakachotokea. Ndicho kinachotutia hofu, ndugu mtangazaji. Ni sauti ya mkimbizi Revovat anayeishi katika kambi ya wakimbizi ya Nduta iliyopo Kibondo katika mkoa wa Kigoma huko Tanzania. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka mjini Washington DC. Hivi sasa tunachambua kwa undani sehemu ya pili ambayo ni kuhusu marufuku iliyowekwa na shirika la reli ya kisasa nchini Kenya maarufu SGR kwamba abiria wasiingie na vyakula au vinywaji wanapofanya safari zao kutoka Mombasa kwenda Nairobi au Nairobi Mombasa. Maswali mengi yameibuka kwa abiria wa kawaida, wafanyabiashara na wengineo. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi ambaye pia ana ufahamu wa kutosha kuhusiana na shirika hili la reli ya kisasa huko nchini Kenya, Sam Ikwai. Na nikataka kujua kwamba je, kwa nini marufuku hii inatolewa hivi sasa na haikutolewa awali, wakati ambapo uh, reli hii ya kisasa ilipofunguliwa, ilipoanza kufanya shughuli zake za usafiri kutoka pwani kwenda Nairobi, uh, katika siku za hivi karibuni na kuanzia tangu um, uzinduzi wa safari zile au shughuli zile za reli ni kwamba usafiri ule umependelewa sana kwa sababu ya starehe ambayo inaambatana na usafiri ule. Gharama yake imekuwa uh, ambayo inaweza kuumuliwa na watu wengi uh, wa Kenya uh, na hivyo wengi walipendelea sana kusafiri, hasa wakiwa vikundi, ama pamoja na familia. Ukiwa na watoto wengi, ni usafiri ambao unapendelewa sana uh, kwa sababu ya ile flexibility ambayo ilikuwa inatoa, lakini sasa Uh, kwamba hawataruhusiwa kuweza kubeba chakula tena, na labda maji na vinywaji, ni jambo ambalo litaweza kuvuruga wengi ambao walikuwa na mawazo yale, uh, lakini kulichunguza kwa makini ni kwamba kumekuwa na tetesi hivi karibuni kwamba watu wengi ambao wanatumia, baadhi ya watu ambao wanatumia usafiri ule wamekosa ustaarabu. Ikumbuke, uh, kwamba kuna watu wengi wa aina tofauti tofauti, watalii, watu wa familia Uh, watu ambao uh, hawaja awa uh, ambao wanatumia usafiri ule, wanafunzi wa shule. Na hivyo kumekuwa na tetesi hivi siku za hivi karibuni kwenye mitandao, watu wakiripoti kwamba kumekuwa na utumizi mbaya wa kivileo kwa mfano uh, ikipelekea watu wengine kuweza kukosa kujidhibiti uh, suala ambalo linaharibu starehe na hadhi ambayo inatazamiwa uh, katika matumizi ya usafiri ule na tunashukuu kwamba ni hiyo ambayo amepelekea shirika lile kuweza kupeana ilani ile. E, na sio jambo geni unaposafiri ama unapochukua usafiri wa ndege kwa mfano, kuna ndege za nje ama za kitaifa e, na pia kuna ndege ambazo zinasafirisha watu humu nchini. Ni kwamba ndege zile mara nyingi unapotumia, huwa haukubaliwi kuweza kuja na vileo vyako ama kuja na chakula chako. Uh, moja ni kwa sababu za usalama. Uh, na pili pia ni kwa sababu ya hali ambayo tumeweza kuzungumzia. Lakini samu ifahamike kwamba yeah, hapa tunazungumzia utamaduni wa kiafrika utamaduni wa eneo la pwani uh. Mtu anapoondoka kutoka nyumbani kwake kwenda eneo jingine, anaona ni yuko salama zaidi kufunga chakula kile anachokipenda, anachokifahamu, amekiandaa yeye mwenyewe kulikoni kuingia ndani ya treni na kuweza kununua chakula ambacho pengine huwa ni gharama ya juu, hawezi kujikimu nunua chakula hicho. Sasa kwa wale ambao tayari wamezoea utamaduni huu, leo hii wanakatishwa na utamaduni huo, hii inaleta mtazamo gani katika swala la kiuchumi? Je, ni katika kuhakikisha wanapata fedha za kutosha kunyenyua na kuinua uchumi wa Kenya, au tunaliangalia vipi swala hili? Hasa na, nafkiri wale ambao wanauza chakula kwenye reli ni mashiriki ya kibinafsi ambayo labda ameweza kupatiwa kandarasi ile na hatulioni atu kama ni jambo zito sana ambalo litapelekea uh, hasara uh, kutokana na shughuli za reli. Ni e, kweli kwamba unapoamua usafiri na watu wengi wamekuwa na mazoa ya kubeba chakula e, lakini pia sasa kuna ile mipaka, kwa mfano umebeba uh, cha umebeba chakula chako cha samaki, kwa mfano ambao wamebeba chakula chako cha Uh, chochote kile kitu wewe ambacho umebeba, uh, labda umesafiri na watu wengine ambao hawatumii chakula kama kile, ona inaleta kidogo uh, taharuki, ama dukuduku duku kwa wasafiri wengine ama wahusika wengine katika uh, mazingira yale. Uh, la muhimu ni kwamba kumekuwa na hili tunaliangalia kama suala la udhibiti. Mara nyingi unapokubaliwa kuingia na vileo vyako kutoka nje ama chakula chako kutoka nje, na sana haizungumziwa kuhusiana na vileo ni kwamba watu wametumia wame kileo zaidi na kukosa kujidhibiti, na hivyo imetokea kwamba kukawa na, na sababu ya umri tofauti tofauti wa watu ambao wanatumia usafiri ule, eh, ni kwamba imekuwa suala ambalo labda limechangia kuharibika kwa heshima, eh, ama watu kukosa starehe, eh, wanapotumia usafiri ule, na nakumbuka usafiri ule ni wa umma, usafiri wa umma na usafiri wa kiserikali kwa hivyo serikali ina jukumu la kuhakikisha kwamba kila mtu ambaye amechagua kutumia usafiri ule basi anaweza kupata mandhari ambayo yanamstahili. Na nafikiri kwa masaa kidogo, si kwamba unapotumia usafiri ule ni masaa ishirini na nne, utakuwa kwenye usafiri ni masaa sita kutoka Nairobi hadi Mombasa na kurudi. Kwa hivyo unapotumia usafiri ule kama ni wanjia moja kwa moja, waweza kula chakula chako nyumbani, basi naenda uabiri usafiri ule na unapofika basi kule unapoenda safari yako pia waweza kupata chakula kingine ama waweza kujiangalia chakula chako nyumbani. Eh, lakini nafikiri ni ikiangaliwa kwa upande wa ustaarabu na ikiangaliwa pia kwa upande wa usalama eh, ni kwamba ni muhimu sana kuweza kuunga mkono eh, ilani na mpangilio ambao serikali imeweza kutoa eh, kuhusiana na utumizi wa ule usafiri ili kwamba tusiweze kumkosea yote heshima eh, na wote waweze kuwajibika. eh, na sio kwamba hakuna chakula. Nimetumia usafiri ule mara kadhaa, ni kwamba kuna chakula, labda kitu ambacho kitataraji kufanywa sasa ni kuweza kuona ni vipi kuweza kuongeza uh, ile range, ama ule utofauti wa vyakula ambavyo vitakuwa vinapatikana kule, ikiwemo utamaduni ambao watu labda wanaweza kuhitaji eh, lakini vilevile vile pia kuweza kuangalia zile gharama ambazo zitatozwa uh, zita kwa yeyote ambaye ameamua kununua chakula uh, anapokuwa kwenye usafiri ule Nam. Sam, katika moja ya pointi ambazo wameeleza shirika hili la reli ya kisasa ni kwamba abiria watakuwa wanakaguliwa kwa kina kuhakikisha kwamba hawaingii na vyakula katika mabehewa ya kisasa hapa. Unaona ni kwamba wameingiza pia suala la usalama. Je, pengine shirika hili la reli linajilinda na suala zima la kuhakikisha kwamba pengine hakuna kitu kibaya kina kikatokea katika safari zake hizi kutoka uh, eneo la pwani kwenda kwingineko, lakini wanatumia kigezo cha chakula kama ni moja ya kuimarisha swala la usalama. nam ni kweli eh, hivi siku za hivi karibuni kumekuwa na taharuki na changamoto nyingi sana kuhusiana na masuala ya ugaidi na ni kwamba serikali ya Kenya imejitahidi sana kuweza kukabiliana na majanga haya ya kigaidi na njia moja eh, ikiwa jambo fulani lingeweza kutukia Uh, kwa reli ya kisasa ni kwamba watu wengi sana wanaweza kuathiriwa uh, uh, ikiwa jambo fulani linaweza kufanyika. Ndiyo sababu tunasema kwamba Wakenya wote ni vyema tuweze kuunga mkono swala hilo uh, la kuweza kupiga marufuku yale ya chakula, kwa sababu pamoja na ukaguzi wa masuala ya chakula uh, maji na vinywaji, ni kwamba uh, ni vigumu sana wakati mwingine ikuwa umebeba sema chakula chako cha kitamaduni, na labda ni uh, bidhaa ambazo zinaweza kuchanganywa kikemikali zikatokeza uharibifu fulani kwa hivyo tunaona kwamba pia kuna masuala ya kiusalama ambayo yanahusika hapa, uh, kuweza kupigana na mambo ya kigaidi. E, isiwe kwamba umebeba kuku ama mkimo yako ama umebeba utamaduni wako fulani, na labda umesafirisha masuala fulani ambayo labda anaweza kuwa na hatari fulani za kiusalama kwa watu ambao wanatumia relile ya kisasa uh, na kwa hivyo tunaunga mkono sana, hasa ukaguzi wa kina uweze kuendelea kufanywa na ufanywe kwa umakini zaidi. Eh, na hasa marufuku ambayo imeweza kupea kupeana, tuweze kuunga mkono, tuweze kuona ni vipi itaweza kusaidia. La muhimu ni kwamba wasimamizi waweze kuangalia, kuwe na utofauti wa chakula ambazo zinapeanwa kule, eh, vitengo husika public health, na yale ambayo vitengo vyote, vyote vya serikali ambayo vinasimamia usalama kuweza kuhakikisha kwamba chakula ambacho kinapatikana kwenye reli ile ni sawa, iweze kupatiwa ukaguzi kama ule ambao tunapata tunapotumia usafiri wa ndege. Ni kwamba wote ambao wanauza chakula kule chakula ambacho kinauzwa kwenye usafiri ule kiweze kuwa kimekaguliwa, kiweze kuwa kinafikia viwango ambavyo havitaweza kumwathiri mtu kwa afya yake. Nam ni mchambuzi wa masuala ya uchumi ambaye pia ana ufahamu mpana kuhusiana na shirika la reli ya kisasa huko Kenya, SGR. Anaitwa Sam Ikwai. Na wakati huo, uh, kupitia gazeti la Nation kumekuwa na maoni mseto kutoka kwa wananchi, ambapo kuna mmoja ameandika jina lake Kui Angela. Yeye anasema aliishawahi kula chakula mara moja treni na baada ya hapo, akapata uh, tatizo la tumbo. Hivyo basi hataki tena kula chakula cha kwenye treni. Uh, kuna ujumbe mwingine kutoka kwa Olo. Yeye anasema kwamba, uh, SGR ametangaza utaratibu huu Uh, na shirika lihakikishe kwamba linapunguza bei ya vyakula, maana bei ya chakula iko juu, ili kila mmoja aweze kumudu uh, kununua chakula hicho. Uh, kuna huyu naye anaitwa Naomi anasema kwamba uh, abiria ni wengi na msongamano unakuwa mkubwa, hivyo basi sijui ni namna gani ambavyo wafanyakazi watajipanga ili waweze kuhudumia kugawa chakula kwa abiria wanaotaka kununua chakula na hivyo basi kupelekea abiria kutosubiri chakula kwa muda mrefu. Ni maoni tofauti tu kutoka kwa baadhi ya wakazi wa Kenya baada ya tangazo hili kutolewa na shirika la reli ya kisasa SGR ya kupiga marufuku ya abiria kuingia na vyakula au vinywaji uh, wakati wanapofanya safari zao kutoka Mombasa kwenda Nairobi au Nairobi kwenda Mombasa. Lakini vilevile uh, VOA imejaribu kuwatafuta maafisa wa shirika hili la reli ya kisasa SGR ili kuweza kuzungumzia zaidi uh, marufuku hii na haikuweza kumpata yeyote. Nakamilisha kwa kwa undani hivi sasa. Naitwa Mkamiti Kibayasi, shukrani kwa kunisikiliza. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni Mj Muridhi. Mwongozi wa matangazo alikuwa ni Aida Isa. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com kutoka hapa Washington DC, ninakutakia usiku mwema.