Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Basi karibu sana popote ulipo kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tarehe ikiwa ni nne mwezi wa kumi mwaka wa elfu mbili kumi na tisa ambapo mambo yanaendelea sawasawa wiki tukiendelea ama kukaribia kuitamatisha. Jina langu Harrison Kamau, moja kwa moja ndani ya nyumba, msikilizaji, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Langu jina ni Sundey Shomari. Leo ikiwa ni Ijumaa, msikilizaji wengine wanasema furahi dei kule Mombasa, Kioko anakuambia hivyo. Mambo ni mazuri kwelikweli, msikilizaji, tuna vitu motomoto moto, vitu vingi vya kueleza e, vinavyoendelea katika maeneo mbali mbali ya Afrika na duniani kwa ujumla. Usikose basi baadaye kidogo kwenye mashindano haya matangazo yetu haya, tutakueleza kuhusu masuala ya kispoti, masuala ya kiburudani kwa sababu leo ni siku ya Ijumaa yapi yanaendelea katika maeneo mbalimbali ya Afrika ya Mashariki, kweli kabisa, na bado tutaelekea huko nchini DRC ambapo tutaangalia hatua zinazopigwa kupambana na ugonjwa wa Ebola na vile vile tutaangalia wiki moja baada ya ajali kutokea ama uh, mkasa kutokea katika bandari ama kivuko cha Likoni huko, uh, pwani ya Kenya. Mambo yanaendelea, shughuli za uokozi zinaendelea, miili bado haijapatikana. Tutaangalia baadhi ya mambo ambayo yanaendelea huko jijini Mombasa. Vilevile jicho letu Nam, hmm. Leo ni Jumaa, jicho letu lipo nalitamulika mavazi ya wanawake. Tutasikia namna yanavyoadhiri maisha yao ya kila siku na vipi labda wavae katika siku hizi ambapo watu wanasema kwamba mambo yamebadilika, mitindo mingi. siku hizi mitindo kama uni mingi sana, kwa hiyo hapa panakuwa na shughuli kidogo. Basi yote ni ndani ya VOA Express, usiondoke manake, wakati fulani pia kibao tutapata ndani ya nyumba. Lakini kwanza tuanze huko nchini Kenya ambapo wiki moja baada ya mama na mtoto wake wa miaka minne kuzama kwenye kivuko cha feri cha Likoni jijini Mombasa, miili yao bado haijapatikana licha ya juhudi ya wapiga mbizi kutoka jeshi la wanamaji waokozi wa bandarini pamoja na wale wa kibinafsi. E, ni kwamba kamao vilevile, vile mbinu zinafanyika za aina tofauti katika kute, kujaribu kupata miili hiyo lakini hata kuna wakati fulani ilitolewa pendekezo la kusitisha shughuli za feri kwa muda, kama unakumbuka e, ili kuwe na utulivu wa maji ya bahari, ili angalau wa hawa wanaofanya shughuli za uokozi waweze kufikia gari ambalo linasemekana limezama takriban mita 60 chini ya bahari pale. Basi mwenzangu Sande, uh, ni kwamba tangu kutokea kwa ajali hiyo Jumapili iliyopita familia ya mama Mariam Kigenda ambaye ndiye aliyezama na binti yake Amanda Uh, familia ayo imekita mizizi mahali pale karibu na eneo la tukio, huku mume wake John Mwambua akilalamikia muda mrefu uliotumika kujaribu kupata miili hiyo. Yeye mwenyewe Jumatano iliyopita alinukuliwa akisema kuwa alitumia zaidi ya shilingi laki mbili na nusu kulipa wapiga mbizi wa kibinafsi kuokoa miili hiyo. Ni kweli kabisa kama au juhudi zinafanyika za kila aina, lakini hata hivyo, kuna mpiga mbizi hii leo mwenye asili ya Sweden ambaye anaishi nchini Kenya, jina lake ni Volka Basen, amejitokeza akisema kwamba yeye yuko tayari kabisa kujitolea bila malipo yoyote, hata senti tano kusaidiana na hawa waokozi kuweza kutafuta hiyo miili, akisema kwamba yeye binafsi anajua na ana utaalam ana vyombo maalum vya kutafuta gari hilo, na pia anasema ana uwezo katika vyombo vyake kujikinga na papa hatari ambao wanasemekana wapo katika eneo hilo la bahari. Na yote hapo yanapoendelea, uh, kutokea na uokozi na shughuli za uokozi zinapoendelea, ni kwamba malalamishi yameelekezewa upande wa serikali na uh, halimashauri ya bandari wakisema kwamba mbona hamna vifaa? Wiki moja, karibu siku saba sasa zinaenda kuisha, siku tano tayari zimemalizika. Wanaulizwa, je, mnafanya nini? Lakini pia nilipokuwa nikiangalia jamaa huyu wa Sweden ambaye umemtaja jina lake Volka Basen, ambaye anasema ana vifaa maalum pia anashangaa kwa kweli. Uh, yeye anaishi Kenya, anasema ana utaalamu wa muda mrefu uh, kwa kweli mbona akangoja siku nyingi hivi? Hmm. Na mambo haya ni mambo ya, ya dharura, si angejitokeza mara moja na kusema niko hapa nikiwa hmm, passenger? Sio kwamba unasema ukiwa mbali mwanzoni kwamba nina vifaa actually. Anasema kwamba yeye anaweza akatumia tu uh, saa mbili tu, muda wa masaa mawili hivi kupata kwa kwa gari yenyewe, akisema kwamba ana vifaa vya GPS eh, na ehe, pia vifaa ambavyo eh, vinamulika chini kule na kuona uh, mambo yalivyo eh, lakini, kine, lakini kama au cha msingi, hmm, hapa si tu kwamba medaya ana uwezo lakini watu wache jionee kwa sababu hayo ni madai yake yeye, lakini hajaonekana bado, hajajulikana kama vitu hivyo kweli vipo. Kazi hiyo atafanya kwa hiyo kama ni kweli vitu hivyo vipyo, wacha tuone Afanyi hiyo kazi vile vile. Amesema kwamba ni, ni mtaalam na ametumika katika mataifa mengine mengi kuokoa ama kupata ma watu waliozama, akisema kwamba yeye kinyume na ilivyokuwa kwamba shughuli za, za feri zisitishwe kwanza na za meli. Amesema uh, yeye ta, anaweza kufanya mambo uh, licha ya kwamba meli zinapita juu na feri, lakini tunawatakia kila laheri pia no. Tukiendelea kutoa pole kwa familia ya mama na mtoto waliozama na sasa moja kwa moja tuelekee DRC, tuungane naye Austel Malivika. Karibu sana kwenye VOA Express, tueleze ziara ya waziri wa Ujerumani wa afya inafanyika nchini humo, hebu tupashe zaidi. Kwa kweli, sasa hivi wakati tunazungumza ni kwamba huyu waziri wa afya wa serikali ya Ujerumani iko hapa katikati wa kutoka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Ameweza kuzungumza na waandishi wa habari. Uh, inaonekana kwamba kidogo tuna matatizo ya mawasiliano kati yetu na Malivika akiwa DRC na najua kwamba atatueleza zaidi kuhusiana na ziara ya waziri wa afya wa Ujerumani ambaye ambaye yuko kule DRC. Malivika, unanipata? Ndiyo, nakupata. Haya, tuendelee Malivika. Uh, ni kweli sasa hivi wakati ambapo tunazungumza na nawewe, ndiko katikati ya mpaka wa Rwanda na jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ambako kuna waziri wausikae na afya wa serikali uh, ya Ujerumani iko hapa kutazama vita dhidi ya Ebola, namna serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, WHO na mashirika mengine yamekuwa yakipambana na, na na Ebola na anasema kwamba Ujerumani imewekeza sana pesa nyingi katika haya mapambano dhidi ya, ya ya Ebola ambayo imeua watu zaidi ya elfu mbili hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na sijui uh, kama sasa hivi uh, kuna visa vipya ambavyo vimeripotiwa vya Ebola, na kama vipo, kuna hatua za dharura ambazo zimechukuliwa, maanake tulipokuwa tukizungumza, miezi kadhaa imepita, ni kwamba maambukizi yalikuwa yanaendelea. Kuna maambukizi ya hivi karibuni kwa sasa uh, hivi katika mji wa ku hakuna maambukizi, maambukizi tu yako katika mji wa Beni na Butembo, lakini sasa hivi inaendelea kupungua, na, na tunapozungumza kuna misaada sasa. Huyo ni, uh, wazi, ni waziri kutoka Ujerumani uh, je, kuna mambo vifaa au uh, fedha kuna misaada yoyote ambayo ameahidi ama anatarajiwa kuahidi kuhusiana na shughuli za kupambana na. Ndio anasema a-anasema kwamba serikali ya Ujerumani imekuwa ikiwekeza pesa nyingi katika mapambano dhidi ya Ebola ambayo i--inakuwa hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda mrefu, na hilo pengine pa ni tatizo ambayo ni la amb muda mrefu, lakini kwa sababu sasa hivi kuna juhudi ambazo zinafanyika, labda utueleze tu kwa upande huo wa hii ziara ya upande uh, wa Ujerumani pengine kuna yapi ambayo unafikiri sasa yatabadilika kusaidia mapambano ya kwenda mbele? Ni kwamba Ujerumani kwa upande wake inasema kwamba Ebola ikiingia katika kanda ya maziwa makuu itakuwa ni hasara kubwa, na hata na wao wengine wataweza kuathirika. Kwa hiyo naomba aa, kwa sababu sasa na mimi hapa Mm-hmm. Nam. Kuna matatizo, matatizo kidogo, lakini kwa kweli taarifa tumeipata ya ziara hiyo ya waziri wa Ujerumani wa afya. Basi tupate habari za dunia. Katika habari za dunia, karibu wakimbizi mia sita wa Burundi waliokuwa wanaishi kambini nchini Tanzania leo walitarajiwa kuanza kuingia majumbani mwao katika sehemu mbalimbali za Burundi baada ya kuwasili ya hapo jana katika kituo cha Gisuru mashariki mwa nchi hiyo. Hii ni kufuatia kauli ya serikali ya Tanzania kwamba kuanzia tarehe mosi mwezi huu kungeanza kuwarejesha nyumbani wakimbizi hao iwe ni kwa hiari yao au la. Kwa mujibu wa watu waliohojiwa na shirika la habari la Reuters, wakimbizi hao waliwasili kwa mabasi wa manane Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wa wakimbizi UNHCR limesaidia kuwarejesha wakimbizi wapatao elfu sabini na tano tangu mwaka elfu mbili na kumi na saba kufuatia makubaliano kati ya Tanzania na Burundi. Inakadiriwa kwamba takriban wakimbizi wapatao laki mbili na ishirini na tano elfu kutoka Burundi wanaishi kwenye kambi tatu za wakimbizi nchini Tanzania. Watu kumi na watatu wamefariki katika ajali ya barabarani nchini Kenya, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation. Polisi wamesema kwamba ajali hiyo imetokea karibu na mji wa Awasi, kaunti ya Kisumu, usiku wa kuamkia leo. Polisi wamenukuliwa wakisema kwamba ajali hiyo imetokea pale basi la kampuni ya Eldoret Express lilipojaribu kupita trakta iliyobeba miwa na kugongana uso kwa uso kwenye barabara kuu ya kutoka Kisumu kuelekea Nairobi. Polisi wanasema watu wazima kumi na wawili na mtoto mmoja wamefariki papo hapo. Abiria wengine waliojeruhiwa katika ajali hiyo wanaendelea kupokea matibabu kwenye hospitali ya rufaa ya Jaramogi Odinga Odinga. Takribani watu watano wamefariki hii leo kufuatia ajali ya ndege ya mizigo nchini Ukraine. Waziri wa uchukuzi wa Ukraine anasema kwamba ajali hiyo ilitokea baada ya ndege hiyo muundo wa Antonov 12 kutua kwa dharura karibu na uwanja wa ndege wa Elviv. Waziri huyo kupitia ujumbe wa Facebook amesema kwamba ndege hiyo iliisha mafuta na kwamba ilikuwa ikitokea nchini Uhispania. Amesema kwamba ndege hiyo ilipotea kwenye rada kabla ya ajali hiyo kutokea na rais Vladimir Putin wa Rasia amesema uhusiano kati ya nchi yake na China umefikia kiwango ambacho hakijawahi kushuhudiwa tangu kuanza kwa uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili miaka 70 iliyopita. Putin alikuwa akizungumza kwenye mkutano wa kila mwaka wa wataalam wa masuala ya siasa na uchumi uliofanyika mjini Sochi, kusini mwa Rasia. Putin amesema ana uhusiano wa karibu na rais Xi Jinping wa China ambaye amemtaja kama aliye na filosofia ya hali ya juu ya kisiasa. Hata hivyo, Putin amesema ushirikiano wao haulengi nchi yoyote na kwamba unahusu tu maslahi ya mataifa yao mawili. Asante sana, ni VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Anaitwa King Kanja huyo msikilizaji, akinesa nesa taratibu kwa mbali, kijana wa Kenya huyo msikilizaji. Haya basi, msikilizaji, kama unaungana nasi ndio kwanza unafungua redio yako, matangazo haya yanakujia kutoka hapa VOA, unaweza pia ukayapata kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom. Mwambie na mwenzako basi wakati mwadi wa jicho letu, kama ilivyo ada yetu, kila Ijumaa jicho linamulika swala fulani, na mwenzetu Rahabu Fredi amezungumza na baadhi ya kina dada ambao wanazungumzia kuhusu mavazi ya wasichana au wanawake katika siku na kizazi cha sasa. Je, ni mavazi yapi yanayofaa na yanaathiri vipi maisha ya kila siku? Hebu tusikie jicho lenyewe. Ni wakati wako wa kujua kilichomo kwenye jicho letu. Ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi, na hapa nipo na Anti Salma ambaye anazungumza na watoto wa kike kuhusu stara ya mavazi. Mtoto wa kike anatoka nyumbani kavaa vibodisuti vyao hivyo, makwapa yote yako nje. Hujui barabarani unakutana na nani wala na nini. Unatakiwa uvae mavazi yako ya heshima. Unapotembea barabarani, unaonekana msichana hasa aliyefunzwa na wazazi wake. Kwa nini hasa watoto wa kike tunatia aibu? Embu naomba tumbadilike kabisa kuhusu hilo swala. Wengine wanalalamika, oh, sipati mume, sipati nini, siju, sifanyi nini. Sio hivyo. Wanaume nao wanaangalia. Niangalie sehemu gani? Mtoto wakike, unaangalia mavazi haya, ni vae usiku, haya ni vae mchana. Mwanamke raha yake kujistiri bwana make. Ndo kila mtu ukimuuliza kisomi kisomi, jamani, hey! mama zenu, bibi zenu, hata tujasoma Usomi unawambia mtembee uchi. Sisi utanzania wetu autaki kutembea uchi, tunatiana aibu jamani. Kwenye madaladala mtu kavaa kiguo chake hivi hivi, kina mikanda akinyosha makwapa juu hivi, inafikia wapi jamani? Kuna suala la kwenda na wakati, utandawazi. Saa hizi tunaona kwenye mativi, huko huko kwenye vyombo vya usafiri, watu wanajiachia, wanavaa watakavyo. Kila nchi na mila zao. Mimi nachojua utandawazi, kupata yale mambo yako ya elimu yako, sindivyo? Una masomo yako, umesoma, umejijua vizuri vaa mavazi yako mazuri unakwenda kazini, ule ndo utandawazi sindivyo? Utandawazi watoto wa kike kujiamini. Zamani tulikuwa tupati fursa kama hizi, lakini sasa hivi mwanamke ana drive, mwanamke anafanya nini? Mi ndo najua maana ya utandawazi, lakini huo utandawazi mwingine watu wanachukulia kwa mara ishirini zaidi. Labda hawa mabinti wanatoka majumbani mwao wamevaa hivyo walivyovaa, wazazi unawaambiaje? Kiukweli na sisi wazazi pia tunachangia kwenye hilo, kwa sababu huwa nikiwa kwenye matembezi yangu ya kawaida unaweza ukazunguka ukamkuta, yani, watu wako familia, anawezekana pale akawepo baba, kaka au labda ndugu yote wakiume wa karibu, na kwakuta mabinti wamevaa vikaptura visinglendi, si ndivyo? Kwa hiyo na yule mzazi labda, naye akili yake inakuwa kwamba imeshika nini, wamesoma familia ya kisomi, si ndivyo? Kwa hiyo usomi ukiuchukulia zaidi, ndo huo ambao unatupeleka pabaya. Usomi ni kwa ajili ya kujielimisha akili yako na kutafuta maisha yako mazuri, na kama ni kuvaa hizo nguo za wazi, basi inatakiwa at least kidogo tuwe tunazivaa usiku. Unaangalia labda umeenda zako klabu, sasa kwa mfano hivyo. Ndo umetoka labda mchana, unatembea, mtoto wa kike ushavaa kimini chako, mapaja yako nje, makwapa yote nje, ndo hizo nyo nyonyo zimekaa wazi, unazurula mwanamke tu, utaotembea barabarani, uzuri ni wako, utaonekana. Sasa we umeamua kujiachia heshima hakuna, na ndio maana mabinti wanatembea na baba zao, mashemeji zao, kwa sababu ile aibu ya mtoto wa kike inakuwa haipo. Shukrani Anti Salma kwa kuwa nasi kwenye jicho letu. Ni hayo kwa leo, mimi ni Rahabu Fredy, VOA Express hayarahabfred <laughs> kabisa wakiwa na Anti Salma <laughs> eh? <laughs> <ni, laughs> mawaidha kweli, kweli, mm. kweli, kweli. <laughs> <laughs> ya kweli kweli mawaidha yenye uzito kweli kweli, mambo yanayofanyika ndani ya VOA Express, jiji <laughs> kuu la Marekani, Washington DC. Na kama ilivyo kawaida, unasema kila siku kwamba mambo hayaendi bila bila ngoma au kuna nini? Nimeshamsikia mvili basi anakuja garu chake akizungumzia pombe na sigara. Anasema nini anachotuambia hapa? Msikilize. naweza wacha bila kumangana, lakini hawa wasichana vile nawapea Liluanasema story story <laughs> story, <query>, story <laughs> ni rahisi kuacha pombe na sigara lakini kwake anaona ni kama laana yeye, mm. <laughs> na wanawake, hiyo story, <laughs> story ndefu sana. Mm, ndefu sana ni mambo yanavyoendelea, lakini kidogo, ikiwa Ijumaa Sunday, tunaangalia mzunguko wa habari labda za sporti pia na burudani na wewe pia ukiwa mtaalam wa mambo haya ya spoti, mawili matatu haukosi. Sande Jimwage, alafu tutaungana naye uh, Kioko akiwa Mombasa, tueleze mambo yalivyo ndani ya VOA Express. Bila shaka bila shaka, kwenye VOA Express tutaangalia kule bwana wakati eh, hivi sasa wikendi hii. Haya, naambia Kioko iko tayari. Josephat Kioko, karibu VOA Express. Mambo yanakuwa ni moto kwelikweli kwenye, kwenye swala zima la mashindano ya Sekafa huko Kenya. Kesho unaambiwa ni fainali, na kesho mashemeji tena wanakutana. Hebu tueleze Kioko zaidi <Oliver> <PUñetina> umesema kweli Shomari, kwa sababu vijana wa Kenya, timu ya taifa chini ya miaka ishirini na timu ya Tanzania, jirani zao wanamenyana kesho katika eneo la Njeru hapo Uganda. Michuano ilianza tarehe ishirini na tano mwezi huu ishirini na moja na kesho ni fainali na imeandaliwa na shirikisho la kandanda eneo hili kandi nzima ya afrika Mashariki na kati. Kenya ili, juzi tu katikati ya wiki Kenya ilichapa um, Eritrea bao moja sufuri, lakini Tanzania wakabobea waka zaidi mabao mawili kwa moja walipokutana na Sudan. Sasa hii ni michuano ambayo inashirikisha mataifa mengine. Uganda ikitolewa, Burundi ikatolewa, Sudani Kusini ikatolewa, na pia Zanzibar ikatolewa pamoja na Somalia. Tutabaini kesho. Ni kesho vijana wa Kenya a ni vijana wa Tanzania wote wana chini ya miaka ishirini na wote hawa ni mashemeji <laughs> <Au>. <laughs> ni mashemeji kabisa kabisa kabisa. <laughs> Unajua, ushemeji umeingia mpaka maswala ya usanii hey. maswala ya kandanda hivi <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> tayari wanazungumzia ndoa kati ya Alikiba mm-hmm. na Amina Khalefa Manake. Eh, kulikoni ndoa hiyo na nini? wanasema ndoa ile kisha ushemeji kisha, lakini Alikiba amejitea amesema, mke wangu ndio amerudi Mombasa, Kenya, lakini usemeji unaendelea pakubwa, maa nafasi na akafanya kazi, wakati mimi nilikuwa napiga kibarua Europe. Sasa usemeji unaonekana umeingia Doha, lakini anasema anaendelea pamoja vizuri, wanasema uko pale pale. Sawa kabisa, na kioko kijuo kidogo, sijui mambo namna gani huko Doha, ya, ya mambo ya riadha yanaendeleaje kusema kweli, Kenya ikiwa ni nchi m -m -m -m -m miongoni mwa zile zinafikiriwa ku hata kuibuka mshindi inamenyana la Marekani. Kufikia leo ilikuwa Kenya imepatwa dhahabu mbili, lakini watu wamepongeza sh... wa sana timu ya Uganda kushinda taji la mbio za mita mia nane. Mnakumbuka kama mmefuatilia riadha sana, juzi juzi wale mabingwa wa mbio za mita mia nane kina Semenya, kina Nyerere wa Kenya, ni msambawa kutoka Burundi, kusemekana Eh, eh, wapimwe wa, wa, wa, wa uwezo wao wa kukimbia, maanake maumbile yao yanawakaribia sana na eh, maumbile ya kiume sasa hawakushiriki. Uganda ikachukua hiyo nafasi, imeshinda dhahabu katika mbio za mita mia nane kufikia leo. Kenya ilikuwa imepata dhahabu mbili ikiwa katika nafasi ya tatu pale, nafasi ya tano na Marekani inaongoza ikiwa na dhahabu nane. Tumeshuhudia vijana wageni wapya wakishinda hasa katika michezo ambayo hawaja wamekuwa wakitamba wanariadha wa, walio wa, na, wa, wa na ukongwe. Kwa hiyo kuna kazi kubwa kweli kweli hapa, kama Kenya wataweza tena kupata taji lao au la na hali itakavyokuwa. Uganda wamejitokeza nao wanang'aa. Kwa hiyo kazi iko mbele tunaiona hapa. Kwa hiyo michuano hii eh, tunajua itakamilika siku ya Jumapili, sivyo? Hey, Jumapili ndio kilele cha mbio zote hata katika kupokezana relay, na Kenya inafikiri ikiongeza dhahabu tatu hivi itamaliza katika nafasi ya pili. Lakini kufikia sasa hamna timu itaondoa Marekani pale juu. Tayari wana dhahabu nane na bado wanatarajia kuongeza kama mbili katika mchezo uliosalia. Burundi yambulia patupu. Tanzania bado haijapata kitu na pia nchi zingine za kanda hii, kwa hiyo kuna kazi kweli kweli kibarua kiko kigumu sana asanti sana, uh, Jospat Kioko tukikutakia mwisho wa wiki salama na wenye raha ukiwa uko Mombasa. Haya, tukitoka Mombasa kama sasa tunarudi katika yale ambayo sasa unajua swali tuizuja. <laughs> Uh, swali lenyewe lilichochewa na hatua iliyochukuliwa dhidi ya wasafiri wa treni na hasa huko nchini Kenya, wakisemekana sasa wasibebe chakula tena, uh, wala wasija wakiwa walevi <laughs> ama hatua yenyewe unaichukuliaje ya wale wasafiri wa treni kutobeba vyakula ndani ya treni? Na majibu yamemwagika mengi sana, mengi sana, kupitia mtandao wetu wa Facebook na vile vile Twitter na baadhi ya mm-hmm, majibu hapa naona kwamba huyu Deus Salvatori anasema hali za vipato vya wasafiri ni tofauti kutofautiana kufuatana na gharama za kimaisha, ikiwa ni pamoja na mtu kuwa huru kutumia chakula anachokipenda. Swala la usafi na ni kuandaa utaratibu mzuri utakaowezesha hali ya usafi ni pamoja na kuongeza idadi ya mabehoa ili kupunguza msongamano. Haya, huyu Charles Jumanne fundi simu anasema yuko Kagongwa, Bahi, Tanzania, anasema wasafiri waruhusi kubeba chakula ndani ya treni kwa sababu kwangu mimi sioni tatizo kubwa, ukizingatia tu swala la usafi. Uh, Mathaya Seth anasema mimi napenda mashirika ya treni tofauti, ikiwemo TX uh, na JR anasema yana ya meza na viti uh, au nyuma ya kiti uh, chako kwa ajili ya chakula, na sikuwahi kuona tatizo usibebe chakula. Sasa hilo swali sijaelewa, chakula gani au uh, mlikuwa mnamaanisha nini? Lakini anasema kwamba tatizo la chakula halijaliona kwenye treni, akionekana kwamba ni mtumizi wa safari za treni, na kwa sababu tu ya kwamba kama ulivyosema, hii ni swala ambayo tumelenga kule Kenya aliotokea kwamba watu hawakuruhusiwa kuingiza vyakula kwenye treni la SGR. Sasa, kutoka Kenya, yuko Timothy Ngaira yeye kakitale anasema, kwangu mimi sioni kama kuna tatizo lolote, ikiwa kuna uwezekano wanaweza wakafanya hivyo, kwa kuwa baadhi yetu tunaendana na mazingira tofauti ya kimaisha. Oh, unazungumza kuhusu jamaa wa Kitale. Uh, alafu Bigwane Uswege anasema hapana, wasiruhusiwe hata kidogo, kwa sababu kiafya huwa kila chakula kinakuja na harufu yake. Kwa kwa hivyo, uh, wakusema kila mtu aja na chakula, wakisema kila mtu aja na chakula, maanake ni uchafu wa hewa ndani ya treni. Sawa kabisa, tuangalie basi alojiri mara moja kwenye mitandao kamao, eh, kama unakumbuka hivi karibuni timu ya Manchester United ilitoka sare kwenye yale mashindano ya kombe la Uropa. Sasa basi washabiki wake wameanza kuongea kwenye mitandao kutokana na mchezaji ambaye alikuwa amefanya majaribio kwenye timu hiyo lakini akaachwa. Mchezaji huyo kaenda kuchezea Arsenal, anaitwa Gabriel Martinelli mm. alipiga mabao mawili haraka haraka wakati timu yake ilipoitandika standard league goli nne kwa bila siku ya Alhamisi. Kijana huyu sasa, wengi wa wanasema kutokana na umri wake mdogo, na miaka 18 tu, wanamzungumzia kwenye mtandao wa kijamii kwamba huyu sasa anaonekana kama vitakuwa ndio Neymar ajaye, ana kipaji kweli kweli, na washabiki wa Manu wanalia, kwa nini tulimwacha mchezaji mzuri kama huyu? Wakati washabiki wa washabi Arsenal wanachekelea kweli kweli wakisaidiana mwenzetu hapa sasa Sande, unajua siku nne zimepita tangu, uh, shilingi ya Kenya ama fedha za Kenya elfu moja ile ya karatasi ya noti mm -hmm. kumalizika na sasa kuna noti mpya, lakini kuna wafugaji wa kuhamahama katika maeneo ya Lamu huko pwani ya Kenya ambao zaidi ya elfu mbili walikuwa malishoni. Sasa wamerudi wanasema kwamba hawakujua kwamba zile fedha zimekwisha, thamani yake ondoka. Na wamerudi wakiwa na nyingi mfukoni. Sasa wamekuja kupata mamkuli na kununua vitu wakaambiwa kwamba sio fedha tena. tena sasa wanasema kwamba watu wengi pia wamenunua ng'ombe kwao kwa kutumia hela kwa zile. Sasa wenyewe wamebaki na zile hela mfukoni, na wanaomba serikali au benki kuu kuwapa nafasi angalau ya kurudisha zile fedha, maanake zimekuwa ni makaratasi matupu yaliyo mfukoni mwao yasiyo na kazi <laughs> kama vile magara do no. Pole zao nyingi sana, basi pengine kutakuwa na namna ya kuwasaidia itafanyika kule nchini Kenya. Haya, Aida anasema washijiko, tutajuaje? Basi kufikia hapo, msikilizaji, ndio tunakamilisha VOA Express. Usikose matangazo mengine ya VOA. Jina langu ni Sandey Shomari langu Harizon Kamau nikikutakia mwisho wa juma wenye fanaka na baraka. Kwa heri.