ni saa tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington dc ni saa nane kamili mchana hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni kenneth bwire rais wa tanzania john magufuli amempongeza mkuu wa mkoa wa mbeya albert chalamila kwa kuwachapa viboko wanafunzi wa kidato cha tano na sita wa shule ya sekondari kiwanja wilayani Chunya kwa madai ya kuchoma moto mabweni mawili ya shule hiyo. Magufuli ameonya kuwa ni lazima wazazi wa wanafunzi hao walipie gharama ya kujenga upya shule hiyo, ndipo waruhusiwe kusoma. Ameagiza kwamba wanafunzi waliohusika kuteketeza mabweni ya shule hiyo wafungwe jela. Rais Magufuli amelalamikia mabadiliko ya sheria yaliyofutilia mbali wanafunzi kuchapwa viboko kuwa chanzo cha vurugu shuleni, akiwataka wazazi kuwatandika viboko watoto wao nyumbani ili kujenga taifa lenye watoto wenye nidhamu. Kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam amepiga marufuku waandamanaji kufunika nyuso zao katika juhudi zake mpya kujaribu kuzima maandamano ya kupinga utawala wake unaungwa mkono na China. Wakati akitoa tangazo hilo, Lam amekemea ongezeko la machafuko katika maandamano ya miezi minne ambayo yameendelea Hong Kong kupinga utawala wake. Amesema sheria hiyo mpya itasaidia maafisa wa polisi kukabiliana na waandamanaji. Na baada ya tangazo hilo, maelfu ya waandamanaji waliofunika nyuso zao wamejitokeza katikati mwa Hong Kong wakitaka utawala wa Carrie Lam kuheshimu demokrasia na uhuru wa raia wake. Waandamanaji wamesema hatua ya kupiga marufuku waandamanaji kufunika nyuso zao itasababisha tu hasira na maandamano zaidi. Nchini Ecuador, rais Lenin Moreno ametangaza hali ya dharura huku idadi kubwa ya waandamanaji wakijitokeza barabarani kote nchini kupinga kumalizika kwa mpango wa ruzuku kwa mafuta ya serikali. Moreno amesema alitangaza hali ya dharura kwa sababu waandamanaji walitaka kuharibu na kuyumbisha utawala wake. Watu kumi na tisa wamekamatwa. Waandamanaji wametatiza usafiri wa magari na ndege kwa masaa kadhaa huku Rais Moreno akisisitiza kwamba amri yake ni muhimu katika kukabiliana na uhalifu kwa kupunguza baadhi ya haki za kiraia. Kumalizika kwa ruzuku ya mafuta ya serikali ni sehemu ya mpango wa dola bilioni mbili wa kuleta ukuaji wa uchumi nchini Ecuador. Moreno ameapa kwamba hatalegeza msimamo wake katika kutekeleza hatua ambazo ametangaza, akisisitiza kwamba zitanufaisha nchi hiyo. Na nchini Iraq, watu 44 wamekufa kufuatia maandamano makubwa ya kulalamikia ongezeko la mafuta, la mafuta na ufisadi, ukosefu wa ajira na mabadiliko ya kidemokrasia. Maafisa wa polisi wa kutuliza ghasia wamekabiliana ume na waandamanaji licha ya ombi la waziri mkuu Adel Abdel Mahd kutaka uvumilivu kati ya raia, huku huduma za intanet ikiwa imekatwa kwa siku ya nne mfululizo. Waziri Mkuu Adel Abdul Mahid, kwa mara ya kwanza tangu maandamano kuanza Jumanne, amehutubia taifa kupitia televisheni kabla ya alfajiri na kuomba muda zaidi kutekeleza mabadiliko yanayostahili katika nchi hiyo ambayo imeshuhudia ongezeko la kiwango cha ufisadi baada ya miongo kadhaa ya mapigano. Wakati hotuba yake Mahdi iliyorekodiwa ilikuwa ikicheza kwenye televisheni, milio ya risasi ilikuwa ikisikika katika sehemu mbalimbali za Baghdad ripoti za waandamanaji wawili zaidi na afisa wa polisi kuuawa zikiripotiwa sehemu za kusini. Maafisa wengi wa usalama wameshika doria katika mji mkuu wa Bagdad katika kutekeleza amri ya kutoingia mjini Bagdad inayotangazwa ama iliyotangazwa Alhamisi. Njia zote za kuelekea bustani ya Tahriri zimefungwa japo waandamanaji wamekaidi amri ya kutoingia mjini na wameonekana wakishuka kutoka kwa malori na mabasi wakiwa wamebeba bendera za Iraq. Na waziri mkuu wa Ugiriki, Kiriakos Mitsotakis, ameshutumu Uturuki kwa kuonekana kujinufaisha na mgogoro wa wahamiaji, akisema utawala wa Ankara unaweza na ni lazima udhibiti wimbi la wahamiaji wanaoingia Ulaya. Nakomea hapo kwa sasa, nikimwacha hapa niki Harrison Kamao kukuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth bw Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote ulipo na unapotusikilizia kupita kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau. Basi karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani. Leo sehemu ya kwanza, tukiangazia ongezeko la ajali za barabarani nchini Kenya, pamoja na hatua zilizochukuliwa au kutochukuliwa, na kisha kwenye sehemu ya pili tutaangalia michezo ya riadha ya dunia inayoendelea huko Doha, Qatar, na inayomalizika mwishoni mwa wiki. Basi ajali za barabarani ni tatizo ambalo limebaki nchini Kenya kwa muda mrefu sana. Tukirudi kwenye kisa ni kabisa, cha karibuni kabisa ni kile cha usiku wa kuamkia leo Ijumaa, ambako watu kumi na watatu wamepoteza maisha yao kwenye ajali ya basi la kampuni ya Eldoret Express karibu na mji wa Awasi ulioko magharibi mwa nchi katika kaunti ya Kisumu. Kuhusiana na ajali hiyo, msemaji wa polisi Charles Owino alisema kuwa uchunguzi wa mwanzoni umebainisha kuwa basi hilo lilisababisha ajali likiwa limewasha taa zote huku likipitisha uh, kiasi ama mwendo unaohitajika. Polisi wamenukuliwa wakisema kuwa ajali yenyewe ilitokea baada ya basi hiyo uh, kujaribu kukwepa trakta iliyobeba miwa, na hapo ndipo ilipogongana ana kwa ana na gari jingine. Ni siku mbili tu zilizopita ambapo idara ya usalama wa barabarani ya kitaifa ya Kenya NTSA ilipotangazwa kurudi tena barabarani baada ya miezi kumi tangu Rais Uhuru Kenyatta alipositisha shughuli zake kutokana na madai ya kupokea hongo pamoja na kuitilafiana na shughuli za polisi wa trafiki. Kwenye waraka uliotolewa na wizara ya mambo ya ndani, NTSA iliamuriwa kuungana tena na idara ya trafiki kwenye msako mpya dhidi ya magari mabovu na yanayovunja sheria za barabarani kuanzia Jumanne wiki hii. Hatua hiyo inasemekana kufikiwa baada ya mashauriano na waziri wa mambo ya ndani Fred Matiangi kufuatia malalamishi kutokana na ongezeko la ajali, ajali za barabarani. Takwimu zilizotolewa na NTSA zinaonyesha kuwa ajali zimeongezeka kwa asilimia 15 tangu mwaka uliopita takriban watu elfu mbili mia tatu ishirini na sita wanasemekana kupoteza maisha yao kwenye kipindi cha miezi kumi na miwili iliyopita. Jumanne na Jumatano wiki hii, baada ya NTSA kurudi barabarani, maafisa wake weo wamefanya msako dhidi ya magari mabovu kwenye barabara kuu ya kutoka Nairobi kuelekea Nyeri. Hata hivyo, kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation uwezo wa kukamata umeachiwa maafisa wa trafiki kinyume na ilivyokuwa hapo awali kabla ya shughuli za NTSA kusitishwa miezi kumi iliyopita. Mkuu wa NTSA Francis Meja mapema leo amesema kuwa ajali nyingi zinasababishwa na magari ya kibinafsi. Miaka miwili au mitatu hivi iliyopita, magari ya umma yalishikilia nafasi ya pili katika kusababisha ajali kwenye barabara za Kenya. Meja amesema kuwa kupitia juhudi za NTSA wamefaulu kupunguza ajali kutokana na magari ya kubeba abiria hadi nafasi ya nne. Basi, kulingana na NTSA, ajali zilizosababishwa na magari ya kibinafsi zimeongezeka kutoka 579 mwaka uliopita hadi 702 mwaka huu. Hata hivyo, ajali kutokana na magari ya kibiashara zimeongezeka kutoka 564 hadi 597 huku za pikipiki zikiongezeka kutoka 364 hadi 542 katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita. Meja ameongeza kusema kuwa kuna wasiwasi mkubwa ambao unatokana na ajali za waendesha bodaboda boda, ambazo zinaongezeka kwa asilimia 30 katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita kulingana na NTSA watu walioathiriwa zaidi ni watembea kwa miguu ambao zaidi ya elfu moja na thelathini na watatu wamekufa mwaka huu pekee, huku abiria wa 524 wakipoteza maisha yao katika muda huo huo. Baadhi ya hatua ambazo NTSA imechukua ni kufuta leseni za madereva watakaopatikana na makosa pamoja na uangalizi wa mienendo ya madereva ambao inachangia pakubwa ajali za barabarani. Muda mfupi uliopita nimekuwa nikimtafuta mkuu wa NTSA Francis Major, na licha ya simu kuingia kukawa kuna matatizo ya mawasiliano. Kwa hivyo hakuweza kuingia ama kuleta mchango wake moja kwa moja kwenye uh, kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Hata hivyo ni na mwenzetu kutoka Mombasa uh, Liberty Adede ambaye kwa kweli pia ana uelewa wa hali ilivyo barabarani na namkaribisha kwenye uh, Kwa Undani. Karibu sana Liberty Adede, hebu tueleze. Uh, tangu NTSA kwanza kabisa tuanzie hapo waliporudishwa barabarani uh, mapema wiki hii. Je, maafisa wale umewaona katika eneo la Mombasa? Naam. uh, hatua hii inavyotolewa mara moja tu, kwa sababu walikuwa na magari ya kutekeleza kazi zao, na maofisa ambao wamekuwepo wameweza kushirikiana na maafisa wa polisi wale wa trafiki katika vituo mbalimbali vya mbali barabarani na hatua hii inakuja tu huku Kenya ikielekea msimu wa sherehe pale ambapo kuna safari nyingi sana. Wakenya hufanya safari a sosana kutoka mijini kuelekea sehemu za mashambani kuenda kujumuika na wapendwa wao katika sherehe hizi, na pia imesalia tu mwezi mmoja kufikia miezi ya Novemba na Desemba. Basi hatua hii inachukuliwa na serikali kwa ruhusu. Kumekuwa na mvutano kati ya idara ya polisi wa trafiki ha maafisa wa NTSA na serikali kuhusu ni nani ana jukumu gani la kufanya hili na ni nani anafaa kuchukulia otihi. Kwa wakati mmoja ikaleta mvutano mpaka hata wale ambao walikuwa wanatafuta leseni za kuendesha magari ikawa ni matatizo, kwa sababu ikawa ni kwamba mamlaka hii ya NTSA ndio inatoa leseni za, ku, za kuendesha magari, huku maafisa wa polisi wa trafiki wakihitajika tu kuhakikisha kwamba usalama barabarani na kuwakamata wahusika. So wale wa NTSA walikuwa wamezuiliwa kuchukua hatua ya kuwa barabarani, kuwakamata wahusika na labda kuwashtaki. Na Liberty, sijui kama kwa kipindi cha miezi kumi ambayo imepita, ambayo NTSA wamekuwa hawako barabarani, baada ya amri ya rais, sijui kama ongezeko la ajali kama inavyosemekana limepanda, ama labda kutokuwepo kumebadilisha mambo chochote barabarani. Takwimu ni za kuchanganya. Kuna wakati kama mwaka uliopita, msimu wa sherehe, kuanzia mwezi wa nane mpaka Disemba, mwezi wa nane mpaka mwezi wa tisa, halafu kisha baadaye mwezi wa Novemba mpaka mwishoni mwezi wa Disemba, ajali zilipungua kwa kiwango kikubwa sana, zile ajali ambazo zilikuwa zinasikika barabarani haswa sana kwa sababu ya safari za haraka, ma, ma, ma, ma, masharti yaliyoanza kutekelezwa kuhakikisha kwamba magari ya usafiri yametekeleza, yamehakikisha ya kwamba yamefuata masharti yale, e, uve, na nikanda, e, katika, e, kwa ukamilifu, waabiria kuwa wana mikanda kuelekea katika mwendo, kwa kiasi fulani ilifanya ajali mwaka jana zilikuwa zimepunguka sana, na wakati huu wa sherehe ambapo ajali zilikuwa zikiongezeka, ziki, lakini sasa kutokana na ule malumbano yalikuwepo, wakaondolewa na takwimu. Tumekuwa tukina mwenzangu Amina Chombo tukiangazia kwa undani hapo nyuma, tukipata kwamba idadi ya ajali ikilinganishwa na mwaka jana imeongezeka. Sasa wanaanza kushangaa ni kwa nini kwa nini, nini kinafanyika? Je, watu wamesahau kutekeleza masharti ambayo yalikuwepo ama vipi? Kwa sababu pale nyuma kuna masharti ambayo yalikuwa makali sana, yalitekelezwa na waziri wakati wa ule mwenda zake John Michuki, na mpaka sasa sheria hizo zinatambulika kama Michuki rules, sheria ambazo zilifanya barabara zikawa salama Asua sana mabasi yali yakwenda kwenda safari ndefu kwaikisha, kuna madereva wawili mmoja wa kupumzisha mwenzake na mengine mengi ambayo yalipunguza ajali hizo. Lakini mwaka huu kuanzia ja, mwezi Januari mpaka mwezi wa sita mwaka wa kifedha, kulingana na Kenya inaonekana kwamba ajali zikuwa zimeongezeka, na ndipo nafikiria hatua hii ya kuwarudisha tena NTSA unapoelekea katika uh, msimu um, wa sherehe lakini kabla niondoke kuna kitu ambacho ningependa kuangazia. Aha. Mjini Mombasa, kutoka Mombasa kuelekea Nairobi. Naam. Ajali zilikuwa nyingi sana kwenye barabara hii. Naam. Haswa sana mabasi ambayo yalikuwa yanasafiri kutoka maeneo ya bara yakiwa yamepiga ya safari ndefu sana ya zaidi kama kilomita elfu moja kufika mjini Mombasa yalikuwa yanafanya ajali kubwa sana barabarani, na kukiwa na magari mengi haya malori ya kubeba makasha ya mizigo kutoka bandarini na hiyo ilikuwa ni matatizo makubwa, lakini ujio wa reli ya kisasa ya SGR mm -hmm. imepunguza kwa asilimia tisini ya ajali katika barabara hii. Nitakuambia kwamba kwa miaka mitatu ama miwili ambayo SGR imefanya kazi, Harrison, hatujafanya habari kuhusu taarifa ama taarifa kuhusu basi limeweza kuanguka katika kiti, eneo hili la Mombasa na Nairobi ambayo imechukua ama ime, ime, ajali ambayo imesababisha vifo vya zaidi ya watu watano. Naam, kuna basi moja tu lililoteketea na watu watatu walipoteza maisha. Sasa, na, kwa, kwa, kwa mtizamo wangu mm -hmm. ujio wa wa, wa reli ya kisasa umepunguza kwa nafasi kubwa sana ajali za barabarani, haswa sana zilihusisha mabasi na hata magari madogo, kwa sababu magari yalikuwa mengi, malori ya kubeba mizigo Nam. mabasi ya usafiri matatu, na pia magari ya kibinafsi Uh, adede ni kwamba NTSA walipokuwa wakiitoa ripoti baada ya ajali ya leo, wamesema kwamba uh, wakati wakiwa kwenye shughuli za kudhibiti magari ama usalama barabarani ajali za magari ya umma yani zile matatu imepunguka sana, wakisema kwamba matatu zimeshikilia nafasi ya nne pale chini, lakini wanasema watu ambao wameongoza kwenye ajali ni magari ya watu binafsi. Ongezeko hili na magari madogo madogo ya watu binafsi, kwa nini unafikiri kwamba yanasababisha ajali hivi? Ni kutojua kuendesha ama labda watu wamepata hela na kuwa na magari mengi ya kibinafsi? Kwa nini takwimu hizo ziko tofauti? Sasa magari ya, ya abiria yameshuka, hayasababishi ajali sana. Harison, magari ya uchukuzi wa umma uh -huh. yamebanwa sana na sheria zile, zikwambia sheria za Michuki no. ambazo kwa u, kwa uwezo mwingine hauwezi kutekeleza sheria kama zile kwa gari binafsi uh -huh. Halafu kuna jambo la unywaji pombe. Ajali nyingi kulingana na takwimu zao, unaona ajali nyingi sana zinatokea siku za Ijumaa, Jumatano, Ijumaa, wikendi mpaka siku ya Jumaapili, kwa na sana sana ni kuanzia saa kumi na mbili jioni mpaka saa nne usiku yeah. so hii inaonyesha watu <laughs> wa unywaji pombe unasababisha ajali nyingi. Alafu jambo la tatu katika uchunguzi wao ambao walikuwa umefanyika hapo awali ni, ni kwamba eh, kulikuwa na shule nyingi za kutoa mafunzo ya madereva na hapo ikachukua hata hatua NTSA ikachukua hatua ya kuweza kufunga baadhi ya vituo ama shule za yeah. kutoa mafunzo ya udereva na kwa sasa wakaja na mtaala mpya ambao unatumika sasa kwa shule ambazo zimepewa leseni yeah, ya ku, kutoa mafunzo hayo ya, ya, ya madereva. Sawa, sawa. kumekuwa na mambo jaribu anajaribu kutekeleza. Alafu pia jambo lingine ni kwamba serikali ya Kenya imeendelea kutengeza miundo mbinu barabara zimetengezwa nzuri zimeendelea kunyooka. Sasa kuna madereva wengine anakwenda mpaka anajisahau, masharti yanasahau, barabara ni nzuri, halafu ajali kama hizo zinatokea na kuna kujukuru... mambo mengi ambayo yanajaribu kuangaziwa ambayo yanafaa kufuatiliwa. Nakushukuru na sana Liberty ya Dede. Lakini la mwisho kwa sekunde chache, wiki imekwisha tayari, tunaelekea Jumamosi. Kuna ajali ya feri iliyotokea, kuna miili bado iliyokuwa chini ya bahari. Hebu uh, tueleze kufikia sasa, labda miili yenyewe imepatikana jioni ya jumaa Ijumaa huko Mombasa, au hali imekuwaje kufikia jioni kabisa? Kufikia sasa, nitakufahamisha, hakuna lolote limeweza kufanyika. Hawajafaulu kupata lile gari lilokuwa limezamba pale katika kivuko cha feri. Kulikuwa ku, kuna, kuna raia mmoja wa wa Uswidi ambaye alijitolea, ambaye kupiga mbizi na vifaa vya kisasa kuingia uh. baada ya alisema atafanya atakamilisha shughuli hiyo kwa masaa mawili, lakini ame, alichupa ndani baada ya muda akatoka na kusema kwamba hali ni mbaya, hadi bahari ni chafu. Eh, eneo la pwani limeshuhudia mvua kwa kipindi cha wiki moja, na maji yamechafuka. Sasa hakuna hii inaitwa visibility. Hawana uwezo wa kuona kitu. Cha pili wanasema kuna, eh, kuna upepo mkali, yani kuna mawimbi mazito sana chini ya bahari. Unajua ajali hii imetokea kwenye e, barabara ama njia ambayo inatumiwa na meli zinapoingia, no. katika bandari ya Kenya. mm -hmm. Na sehemu hiyo kina chake kijiteremshwa zaidi kuruhusu meli kubwa zaidi. so, wameshinda hawajafaulu kupata hilo gari no. na mili hiyo ijatolewa, yapo shughuli zinaendelea mm -hmm. mm -hmm. wakitazamia labda maji yatakuwa maenge na kwamba wataweza kufanikiwa kuwa na gari hilo na kuliondoa. na kushukuru sana Liberti ya Dede, kuwa na wakati mwema, na asante sana kwa mchango wako ndani ya uh, kipindi cha kwa undani hivi leo, kuwa na mwisho wa juma wenye fanaka tunapojiandaa kuingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Ah, karibu kwenye sehemu ya pili ya kwa undani ambapo sasa, ikiwa Ijumaa na mambo yanaendelea vizuri popote ulipo, labda katika ah, vyumba vya starehe na katika hali ya kupumzika kidogo kidogo, tunakimbia moja kwa moja kwenye riadha za ama uh, ubingwa wa riadha za ulimwengu huko Doha nchini Qatar ah, uh, ambapo ni mashariki ya kati, na kwenye laini ya simu nina mwanaspoti na pia mwanahabari mwenzetu pia kutoka Mombasa Josephat Kioko, karibu sana kwa undani. Tueleze uh, kabla sisi wenyewe kuongea na jamaa ambayo yuko kule Doha, mambo ya koji na unaona nini tofauti wakati huu uh, Kioko, na riadha ama michuano mingine ya uh, ushindi wa ulimwengu, ubingwa wa ulimwengu. Kivutio changu kikubwa ni kuangalia nchi za kikanda zimefanya vipi. Imekuwa ikiziangalia baada ya kuona kwa mfano Burundi, ilikuwa inawakilishwa na mwanariadha mmoja pekee Tanzania wawili watatu hapo. Kenya ilikuwa na wanariadha hamsini na nimeona Kenya na Uganda wamejaribu sana siku e, za karibuni kabisa. Uganda imeanza kushinda mataji ambayo Kenya imekuwa ikishinda hata ya jadi, na ukiangalia nchi ambazo zimepata medali kufikia sasa, si nchi zaidi ya hamsini kati ya mataifa yote zaidi ya mia mbili e, format inaonekana vile, vile yani ukisema riadha kila baada ya miaka mili utakuta Marekani iko hapo juu, Uingereza, Kenya, Ethiopia, Uchina yaani eh? Eh, eh, kila kiandalio zinafuata na hivyo hivyo. Kila nimeshuhudia mimi kama mtu ambaye nashughulikia na masuala ya riadha sana hapa Kenya ni kwamba nimeona vijana chipukizi wakija kushitaji ambayo mbeleni ilikuwa ni vigumu. Kwa mfano, kuna kijana Mjerumani jana akashinda Decathlon. Decathlon ni michezo kumi kwa pamoja, umri uh -huh, wake miaka ishirini na moja pekee. Na ukiangalia kuna kijana wa kutoka Marekani hapo Hanoi, uh, imeona naye ameshinda mbio za mita mia moja na kumi, umri wake ukiangalia ni mdogo. Na cha zaidi nimeshuhudia ni kwamba michezo hii inafanyika katika mazingira ambayo yana joto, labda utasikia kwa wale waliokataa kwa sasa joto uh -huh, kweli limeathiri wanamchezo wengi wengi sana na Kioko, sijui kama pengine hali ya wanariadha wa, wanariadha wa Kenya kuwa wakishikwa ama kushukiwa kwamba wanatumia dawa za kusisimua misuli ni jambo ambalo labda limevunjavunja moyo wa uh, wanariadha wengine ambao ni chipukizi nchini Kenya. Naona kama limeathiri orodha ya wanariadha wa Kenya kwa kiasi. Tunaweza sema kweli imeathiri kwa sababu Kenya ilitoa, ilitoa ilani kwamba atakayehusishwa kabisa hatapaa nafasi ya mm. Lakini sasa watu wameanza kuteta kwamba kuna nchi ambazo wametaja taja, lakini wameonekana na wanacheza nawanacheza bilakuzuiwa na mataifa yao. Sasa Kioko, hebu kidogo tukimbie Doha tukutane na huyu jamaa, ni Mkenya anafanyia gazeti la Sta nchini Kenya, Meshak Masenge, nafikiri jina nimelisema sawa, ambaye pia, japo tumekuwa na mawasiliano magumu kidogo, ametupa taswira ya mambo yalivyo. Hebu tumsikilize akiwa Doha. Ah, tunapozungumza hali ikoji? kule Doha Yani, ikizingatiwa kwamba mashindano yenyewe yanafanyika katika eneo ambalo lijangwa, kuna changamoto ambazo wanariadha wanakabiliana nazo. Uh, leo shughuli imeweza kufunguliwa na semifainali ya mbio za wanaume kwa mita 1500 ambapo uh, Uh, Timothy Cheriot ambaye alimaliza uh, wa pili katika uh, mwaka 2017 uh, nyuma ya bingwa mtetezi ambaye hatashiriki uh, makala haya kwa sababu ya jeraha, Elijah Manangoi eh, hame, ameweza kufuzu katika fainali na pia uh, Mkenya mwingine Ronald Kwemoi pia ameweza kufuzu katika semifinali. Uh, mbio zingine ambazo zimeratibiwa kuja hapo uh, baadaye ni zile za 3, 3,000 meters steeplechase na zingine kufikia sasa, ambapo umekuwa ukifuatilia kwa karibu uh, hali ya riadha na hasa katika mbio Hebu tueleze, nini unaona tofauti hasa kwa wale wakimbiaji kutoka Afrika ikilinganishwa na michuano mingine ambayo imeshawahi kufanyika hapo mbeleni ya riadha? Kuna tofauti unayoiona ya washindi ama kuna washindi wapi ambao hawakutarajiwa? Nikizungumzia maswala ya mashabiki, ni kwamba ni kweli attendance haijakuwa ya kuridhisha, lakini kwamba leo tumeshuhudia tofauti kubwa, kwa sababu leo ni holiday. E, wamejitokeza kwa wengi, wamejaza uga huu. Sehemu ambazo zilikuwa zimezibwa, leo angalau mashabiki wameruhusiwa kukaa, na tunatarajia kwamba pia kesho iwe hivyo e, na labda pia siku ya mwisho e, changamoto kubwa imekuwa katikati ya wiki, ni kwamba hawapati nafasi na pia uh, mbio za kwanza pia uh, tenda zijakuwa mzuri sana lakini mbio za usiku labda kuelekea uh, usiku wa saa sita, uh, unapata kwamba wanajaribu kuingia na pia uh, ni nadra sana kuona a, mashabiki ama tu tunasema tu a, watu tu kutembea tu katika vichochoro a, mchana kwa sababu ya joto, lakini angalau tu kwa leo pia tunasema kwamba tenda zimekuwa kuridhisha tu kidogo. Kuna mambo ambayo mengi yamepangwa. Kuna kama mbio za mita elfu moja mia tano kwa wanaume, kuna pia zile a, relay za wanawake Aha. Na vilevile vile naangalia naona kwamba pia kuna mita mia nne ya kuruka viunzi ya wanawake. Hebu tueleze uh, mambo ya koji na mambo haya yamefanyika? Je, kuna washindi wa leo au tunapozungumza labda ndio michezo ama mbio zenyewe zinaanza? Hali. E, ni kweli ya kwamba Kenya kwa sasa haijaonesha aija, makali yake ambayo yanatambulika sana katika mbio za riadha kwa sasa. Imejinyakulia medali nne, mbili za dhahabu na mbili za shaba, lakini kuna matumaini katika mita 1500 fainali a, mita 10000 fainali a, marathon ya wanaume a, na steeplechase ya wanaume bado kuna matumaini ya kwamba Kenya itatoa medali nyingi zaidi a, ujio wa Uganda pia a, awali nimeongea na kocha mkuu wa Kenya a, Julius Kirwa na amesema kwamba ndio walijaribu sana katika mita mia nane kwa upande wa wanadada na watafanya juu chini kuhakikisha kwamba ushindi utakuwa wa Kenya katika a, mbio zijazo. Tupe taswira kidogo ya mambo yalivyo wakati tunapotazama kwenye baadhi ya vyombo vya habari tunaona kwamba katika viwanja vingi watazamaji hawatokei ama hamna hata watu wa kushangilia, wakati mwingine. Sasa inakuwa kuna tatizo gani? Ni watu sio wengi Doha, au ni watu hawashabikii sana wanariadha, au ni hali labda ya joto inazuia watu kujitokeza? Hebu tueleze kabisa hali ikoje. Tunasema mwaka huu mwanariadha ambaye amejitokeza na kushangaza wengi ni uh, Sifan Hassan ambaye alishinda medali ya dhahabu katika mbio za mita alfu kumi uh, na pia amefuzu katika fainali ya mita alfu moja mia tano ambapo anatarajiwa kupambana uh, uh, Faith na Faith kipiegona ambaye ndio bingwa mtetezi na Uh, wa Kenya, na Mkenya mwingine uh, Wini Chebet na wanariadha wengine. Ni kweli ya kwamba Sifana alionyesha mchezo wa kuridhisha katika uh, mita elfu kumi ambapo uh, alimshinda uh, Uh, bingwa wa Olimpiki katika mita 1500 wale nobiri na Wakenya wengine na wanariadha wengine ambao walikuwa wamepigiwa upato kutoa uh, uh, ubingwa katika shindano hili. Eh, ni kuomba katika uh, raundi ya kwanza ya mita 1500 ni kwamba uh, uh, alifuzu kwa semifinali kwa njia a rahisi na pia tumeona katika semifinali yenyewe pia jana alifanya vizuri. Uh, anatarajiwa kwamba labda ana, anapigiwa upato mkubwa sana uh, kutoa na asanti sana, japo kulikuwa na matatizo kidogo ya mawasiliano tulikuwa na bahati ya ya kuzungumza naye, Meshack Masenge, moja kwa moja kutoka Doha na hali ilivyo, hali ametupa ilivyo. Natumai kwamba umepata taswira ya hali ilivyo huko Doha, manake tumezungumza naye moja kwa moja. Nashukuru wote walioshiriki, Josephat Kioko, Liberty ya Dere na upande wa pili, aidha Isa. Kutoka hapa Washington DC, jina langu Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana na mwisho wa wiki yenye mafanikio. Hadi wakati mwingine, basi kuwa na baraka.