Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji wa Sauti ya Amerika katika kipindi Kwa Undani. Kwa Undani leo, sehemu ya kwanza, tunazungumzia kuhusu washukiwa wa ugaidi nchini Rwanda ambao wamefikishwa mahakamani leo na katika sehemu ya pili tutatizama juhudi za serikali ya Kenya katika kukabiliana na majanga ya maji. Anayokaribisha kwa undani leo. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, washukiwa 25 wa makosa ya ugaidi leo wamefikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi ya Rwanda. Washukiwa hao ambao miongoni mwao kuna raia wakigeni, wa kigeni walikamatwa mwezi Juni katika operesheni ya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mashariki mwa nchi hiyo na inasemekana ni wapiganaji wa chama cha waasi cha RNC ambacho kinapinga serikali ya Rwanda. Muda mfupi uliopita nimewasiliana na mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kigali Silvanus Karemera na kumtaka aeleze kile kilichofanyika mahakamani hivi leo. Kwanza tu niseme kwamba leo hawa walikuwa ni ama ni watuhumiwa ishirini na watano uh, wanaosadikiwa kufanya kazi na kundi la kigaidi la uh, RNC ambalo kiongozi wake ni mkuu wa majeshi wa zamani wa Rwanda Jenerali Kaimba Nyamwasa ambaye sasa hivi yuko uhamishoni nchini Afrika Kusini, na kwa mara ya kwanza hawa watu ishirini na watano ambao wengi wao walikuwa ni vijana wameweza kufikishwa katika mahakama ya kijeshi iliyoko eneo la Nyamirambo mjini Kigali. Kukafanyika mambo mawili. Mosi, ilikuwa ni kujaribu kuwafahamu na yakina nani, yaani kusoma majina yao kuweza kuhakikisha kama yaani kufanya uhakiki wa majina yao na kuweza kufanya uhakiki wa ni watu wanatokea ni watu waliishi ni watu walizaliwa na ni kwa namna gani waliingia katika kundi hili. Hilo ni moja lakini pili, ilifikia hatua mida ya jioni, jioni hivi punde, ilifikia hatua ya kusomewa mashtaka ambayo watu hawa walikuwa wakishukiwa. Wakati huo huo, kingine kilit kilichotokea ni kwamba wao hawajapewa hawaja nafasi kuweza labda kusema wanahitaji nini, lakini uh, swala la msingi ni kwamba baadaye ma, mahakama alisema kwamba kesi hii itaendelea zaidi kuweza kuingia kwa undani zaidi, lakini kimsingi, uh, watu hawa ni watu ambao mahakama ama uendeshaji mashtaka umethibitisha kwamba ni baadhi walikuwa wanatokea, lakini haujasema wa idadi yao. Kwa kweli baadhi walitokea katika wilaya mbalimbali mbali za nchini Rwanda hapa, kama vile Musanze kaskazini mwa nchi. Uh, wengine walitokea katika walizaliwa na kuishi katika nchi kama Burundi pamoja na Uganda, na baadaye wakapata misaada ya nchi hizi kuweza kuingia mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuweza kujiunga na kundi hili. Na vile vile uendeshaji mashtaka ama mahakama kwa ujumla ikathibitisha kwamba watu hao wa walikamatwa katika mapigano hapo mwezi wa sita majuni mwaka huu. Uh, kule mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia, katika msako ambao ulifanywa ama mpaka sasa hivi unafanywa na majeshi ya serikali ya nchi hiyo maarufu kama FRDC. Kwa hivyo wakasema kwamba hawa ah, watu walikamatwa huko, na kikubwa zaidi Patrick, ambacho naweza nikaelezea katika vijana hawa kuwa na mmoja ambaye alisadikiwa, wala si kijana huyu ambaye alisadikiwa ndiye kiongozi wao, uh, yeye ni meja mstaafu Uh, maarufu kama Habibu Mundasiru. Huyu Mundasiru aliwahi kufanya kazi katika jeshi la Rwanda, lakini baadaye akarejeshwa katika uraia kabla ya kuweza ku... kuingia misituni na kuweza kushirikiana na kundi hili. Na huyu mapema mwezi wa nane, hivi mwezi wa nane wa saba hivi, sikumbuki vizuri, lakini alionekana kwenye mitandao akiwa mashariki mwa DRC. Picha yake iliweza kuingia kwenye mitandao akiwa amejeruhiwa mguu na akiwa amevalia nguo zilizochakaa zilizojaa damu na leo tumeweza kumshuhudia akiingia mahakamani akitembea kwenye kwenye hizi fimbo za kuweza kumsaidia kuweza kutembea, na mguu wake ulikuwa haukanyagi kabisa, alikuwa amefungwa kabisa hivi vitambaa vya kuweza kumtibu kwa hivyo huyu alionekana kidogo ndiye ndiye mkubwa kwa sababu ana- ana umri wa zaidi ya miaka kitu nadhani kitu kama wamesema miaka hamsini na nne hivi na huyu anasema kwamba alikuwa ni miongoni mwa viongozi wa wapiganaji hawa ambao walijiunga katika kundi maarufu kama P5 na ambalo likiongozwa na jenerali kaimba nyamwasa ambalo linaendesha harakati zake kule mashariki mwa mwa DRC kwa hivyo kimsingi leo ndio haya ambayo yamejiri kimsingi katika angalau katika zile siku ya kwanza ya, ya, ya kesi hii Eh, labda watu wanaweza kutaka kujua ilikuwaje, eh, mpaka hawa watu wafikishe Rwanda sababu walikamatwa katika operesheni za jeshi la, la, la DRC. Imekuwaje mpaka wakamatwe alafu na wakapelekwa moja kwa moja Rwanda? Kulikuwa na, walikuwa wanatafutwa mbele na serikali ya Rwanda au eh, vyombo vya sheria vya Rwanda? Uh, kwa kweli hilo halijafahamika, uh, wala ma, mahakama haijaeleza maha waziwazi wazi ni kwa jinsi ni, ni harakati gani zilitumika. Pengine hilo labda wamejizuia kulitangaza, na hatukupata uh, bahati ya kuweza kuzungumza na wale waendesha mashtaka kama majaji kwa ujumla, lakini kitu ambacho naweza nikisema kama mwandishi wa habari ambaye nimekuwa nikiishi hapa, hakuna uh, mwanajeshi wa Rwanda ambaye amevuka kutoka nchi ya Rwanda kwenda katika nchi nyingine kuweza kuwasaka watu hawa, lakini kila mtu, serikali imeshikilia imeshikilia kwamba watu wowote wa ambao wanafanya mikataba wanafanya majaribio ya wa kuhujumu usalama wa taifa, serikali imekuwa ikisema, na hata rais mwenyewe amerudia mara kadhaa kwamba hawatapata nafasi ya kufanya hivyo, na kwamba watafuatiliwa popote pale watakapokuwa wata katika dunia hii. Kwa hivyo hawakuweza kusema labda wanapata namna na gani, lakini wachambuzi na sisi waandishi wa habari tunahisi kwamba pengine kuna harakati za kini kwa chini ambazo labda zilikuwa zinaendelea, na na labda makubaliano baini ya nchi mbili ambayo labda yanawasaidia kuweza kuwapata watu hawa. Niseme tu kwamba kingine ambacho kimetangazwa leo ni kwamba huendesha mashtaka umetaja kwamba waasi wa hao ama vijana hao walikuwa wanapata silaha na bunduki na kadhalika kutokea katika nchi ya Burundi, na katika muda ambao wakutaja na wakati gani waliweza kupokea dola elfu kumi na mbili sambamba sawa na faranga za Rwanda milioni kumi na mbili faranga za Rwanda kutoka kwa mtu uh, mtu mmoja anaitwa Ben Rutabana. Huyu Ben Rutabana alikuwa ni msanii na aliwahi kuwa katika jeshi la Rwanda mapema zamani baada ya mauaji ya kimbari zaidi ya Watusi, na alikuwa na cheo cha chini kabisa, na baadaye alikimbilia katika nchi ya Ubeligiji. Sasa huyu ni mwanaharakati, ni mpereketo wa kundi hili la RNC, na mahakama imetangaza kwamba huyu ndio alituma pesa takriban dola elfu kumi na mbili za kuweza kutumiwa kuweza kuwaajiri vijana kutoka ndani ya Rwanda katika nchi jirani yani nchi jirani na Rwanda kuweza kuweza kusaidia vijana hao wa waweza kuingia katika kambi za wapiganaji katika shiriki ma Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kwa hivyo hilo ndo limeweza kufahamika na hizi harakati za kuweza labda kujua makubaliano, kumekuwepo makubaliano ya chini kwa chini labda baina ya nchi mbili, hilo kwa kweli halikutangazwa. Uh, hakika labda mengi yatajulikana zaidi kesi ikiingia, uh, katika hatua uh, ya kwa undani uh, sababu kuna majina mengi ya watu wanatajwa, anasemekana kwamba ni, ni wapinzani wa serikali ya ya Rwanda. Je, kwa siku ya leo hawa watuhumiwa au washukiwa eh, walikuwa na mawakili wa kuwatetea au walikuwa wenyewe tu? Hapana, walikuwa wenyewe tu, na niseme tu kwamba, uh, kama ulivyosema, kes, kesi hiyo inaonekana ndio imeanza kwa kweli na uh, upande wa mashtaka. Mahakama kwa ujumla imesema kwamba uh, kuweza kuingia kwa undani kuweza, kwa sababu kwa siku nzima ya leo upande wa uendeshaji mashtaka ndio imezungumza ndio imekuwa ikitaja makosa ambayo wanayotuhumiwa ikiwa ni pamoja na kuhatarisha usalama wa nchi, ikiwa ni pamoja na kuweza kujaribu ku, ku, kuunda kundi la magenge la kuweza kuhatarisha usalama uh, wa nchi na kuweza kuhatarisha kuweza kuipindua ku, ku, ku, serikali na kadhalika na kabisa, pamoja na kuunda eh, kundi ambalo wao uh, wanasema kwamba ni kundi ambalo lina nia ya kuweza kuhatarisha usalama wa nchi na kuweza kuua raia kwa, kwa, kwa ujumla. Sasa wamesema kwamba siku ya Alhamisi ambayo ambayo ni kesho kwamba ndio sasa kuzu, sasa watapewa muda muda wao kuweza kuweza kuzungumza kukia labda kutokili Uh, mashtaka ambayo wanashukiwa wana, wana. Kwa hivyo ndio tunasubiria labda tuone, labda hali itakavyokuwa kwa ujumla, lakini kwa, kwa ujumla kwa kweli ni kesi ambayo inafuatiliwa ina, kwa kweli watu wanaifuatilia chini kwa chini, ingawa labda kuweza kupata nafasi ya kuzungumza na mtu na labda akupe maoni yake kuhusu hili imekuwa ni vigumu, lakini ni kesi ambayo kidogo naonekana kwamba uh, watu wanaifuatilia. Na katika makundi ya watu ambao wanaifuatilia kuna makundi mawili, mosi, kuna wale wanahitaji kujua kipi kinachoendelea, lakini kuna wale ambao wanasema kwamba kwa kweli hii ni ushahidi kwamba serikali ya Rwanda imejizatiti katika kulinda usalama wa nchi hii, kwa sababu kumbuka, watu hawa wanaingia hapa nchini. Uh, kulikuwepo na mashambulizi hapa na pale uliopita na pale mwaka uliopita na masomo mwaka huu katika upande wa magharibi mwa nchi, na sasa hivi usalama umetulia na vile vile kumekuwepo na, na mihadhara hapa na pale, serikali ya Rwanda ikijaribu kusema kwamba makundi haya yanapata usaidizi wa nchi jirani, lakini, hakutaj, lakini kwa leo hawakuzitaja lakini tunafahamu kwamba nchi kama Uganda pamoja na, na Burundi zimekuwa zikitajwa, na katika mashtaka ambayo yamesoma leo mahakamani imebainika kwamba Uh, wapiganaji hawa baadhi wamezaliwa wa katika nchi kama Uganda pamoja na Burundi, lakini kubwa zaidi eh, imetajwa kwamba baadhi ba yao wamepata silaha na mafunzo kutoka nchi ya Burundi na kuweza kusaidiwa na jeshi la nchi hiyo kuweza kuvuka hadi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Sasa wananchi wa kawaida ambao wanafuatilia masuala ya kisiasa wanahisi kwamba, uh, huu ni ushahidi tosha ambao serikali imekuwa ikitajwa kwamba yumkini watu wakawa wanapata usaidizi kutoka nchi za kigeni kwamba kweli sasa, uh, ushahidi unaonekana kwamba kile ambacho serikali imekuwa ikitaja imkini labda ikawa na ukweli ndani yake. Kuna mmoja wa msemaji wa kundi la waasi ambaye alikamatwa siku za nyuma, alikamatiwa huko Komoro na kupelekwa moja kwa moja Rwanda na saa hizi eh, bado yuko anashikiliwa katika jela, anaitwa Sankara. Je, huyu Sankara kuna uhusiano wote kati yake na hawa ambao wamefikishwa mbele ya mahakama leo ya kijeshi? Akumbuka waliofikishwa hapa mbele ya mahakama ni ni, ni, ni wapiganaji wa, wa wa wa kundi maarufu kama P5 ambalo limefanya ubia limefanya ubia na makundi ya wa waasi wengine pamoja na kundi la RNC ambalo ndo kidogo inaonekana kama lina sauti na ni kubwa. Lakini huyu Sankara vilevile alikuwa katika shirikisho hilo la makundi hayo, na wakati huo aliteuliwa kuwa msemaji wa kundi hilo. Lakini baadaye alivyokamatwa na kuweza kurejeshwa Rwanda na alivyofikishwa mahakamani mahakamani kwa mara ya kwanza, ndiye alivuja siri zote na akasema kwamba mpaka akataja jinsi alivyokwenda kule Uganda Afrikali, enchiho, na kuweza kukutana na maafisa wa serikali ya nchi hiyo pamoja na wanajeshi kuweza kupanga njama za kuweza kuingia Rwanda kupitia mashariki mwa DRC. Kidogo tu nisema kwamba watu wanahisi kwamba taarifa ambazo anazitoa ndizo zimekuwa zikisaidia kwa, kwa namna moja nyingine kuweza kufikia hatua hii kwa sababu kwa kweli wamekamata watu wengi. Kumbuka baada, kabla ya Sankara kumekuwepo na uh, hawa hawa wasemaji na wapiganaji wa, wa, wa, wa ngazi za juu na mkuu wa kitengo cha upelelezi wa FDLR pamoja na na na, na, na chungu nyingine walikamata mwezi wa 11 mwaka ule vita kule mashariki mwa DRC wakitokea kule Uganda, wote wamekamatwa na kurejeshwa hapa Rwanda juzi, uh, juzi hapo. Umesikia Sylvestre Mudacumura ambaye alikuwa ni kamanda mkuu kiongozi wa FDLR akiwa kule mashariki mwa DRC. Kwa kweli inaonekana kama vile hawa waasi wanazidi wana, wana, wanajaribu kuishiwa nguvu na kuweza kusambaratishwa uh, kitu ambacho watu wanahisi kwamba labda taarifa ambazo zilizotoa Sankara na ambaye sasa hivi anaendelea kuzuiliwa na ambaye kidogo ha haendi mahakamani sambamba na watu kwa sababu hata kwa matokeo walikuwa ni wakati tofauti Umgini uh, zikawa na uhusiano kwa sababu vilevile naye alikuwa kundi hili, lakini akitokea chama kingine, kwa hivyo kuna uhusiano wa namna moja ama nyingine, ingawaje uh, tarehe ya kutokea mahakamani wao wa, makundi haya mawili ikiwemo kundi lake kidogo ni tofauti. Huwa kunakuwa na wasiwasi katika kesi kama hizi kwamba labda upande wa wale ambao wanashtakiwa hawatapewa haki ya kusema, wajitetee. Je, upande wa uendesha mashtaka au upande wa mahakama wamezungumza lolote kwamba hawa watuhumiwa watapewa ile haki ya kujitetea kweli? Ni, ni kama unaelezea kesi sio na upendeleo. Nimesha kuelewa, lakini kikubwa zaidi hapa hata wale waliotanguliwa wamekuwa wakipewa, kwa sababu kupata wakili kwa kweli ni haki ya kila mtu ambaye hana hata uwezo. Uh, kumekwepo na kitengo ambacho kinawasaidia wananchi, ambaye hata mtu kama ana uwezo ka, akipenda anaweza akaamua kwamba fikishe mahakamani na kuweza kuendesha kesi yake mwenyewe, labda aweze kupatiwa aweze kupatiwa wakili. Sijui kwa sababu kwa sababu gani, labda kwa sababu labda imetokea tokeaje mpaka siwepo labda wakili wa halaki, lakini mi naamini kwamba watu hawa wakiamua labda kutoa mawakili uh, watakiwa kwa kweli, kwa sababu nimeshuhudia kesi nyingi na nimekuwa nikihudhuria kesi nyingi ambazo hata wapiganaji wa zamani ambao walikamata hapo zamani ambao baadhi wameshahukumiwa na kadhalika wamekuwa wakitoa mawakili na kuweza kuwatetea. Silvanus Karmera, mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kigali, alizungumza nasi muda mfupi uliopita. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Katika sehemu ya pili ya kipindi hiki naungana moja kwa moja na wenzetu wa Mombasa, Amina Chombo na Collins Liberty Adede ambao wanaangazia majanga yanayotokea baharini nchini Kenya na namna serikali ya Kenya inavyoshughulikia majanga hayo. Hii ni Studio 15 Africa. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Hivi leo katika Kwa Undani tunaangazia jinsi Kenya inavyoshughulikia mikasa haswa sana mikasa inayotokea katika maeneo kama vile baharini ama pia maziwa. Idara zinazohusika zinakabiliana na shughuli hii inavyofaa? Ni hatua zipi zinachukuliwa kuokoa maisha? Tunachukua mada hii kutokana na tukio lililotokea hapa mjini Mombasa, ambapo siku ya Jumapili mama mmoja na binti yake walizama baharini Mombasa baada ya gari lao kutoka kwenye pantoni na kutumbukia baharini. Ni tukio ambalo limeibua hisia nyingi sana miongoni mwa wakazi wa Mombasa na taifa kwa jumla. Tufuatilie ni nini kinachojiri kwa sasa na jinsi gani Kenya imekuwa ikishughulikia mikasa kama hiyo. Nam, ni siku tatu leo tangu kutokea kwa ajali hiyo ambayo ni ya kipekee, japo kumekuwa na ajali nyingi ambazo zimetokea katika kivuko cha feri ya Likoni ambacho kinaunganisha Mombasa na kusini na mwa pwani ya Kenya kuelekea Tanzania. Kwa Mtanzania ambaye anatoka e, kupitia e, mpaka wa Lungalunga hanabudi kupitia feri ili kuingia Mombasa kisiwani na feri kwa yule ambaye ni msikilizaji mpya wa VOA ni sehemu ambayo inavukisha zaidi ya watu laki moja kwa siku na magari elfu sita ambayo hutumia kivuko kile. Na hilo lililotokea Jumapili jioni ni ajali ya kwanza, kwa sababu feri ilikuwa katikati mwa bahari, na ikiwa katikati pale, inadaiwa kwamba ile gari ilipiga reverse na kurudi nyuma Gari ilikuwa rahisi kutoka na waliokuwa ndani ya feri ile walishuhudia kuiona ile gari ikitambaa eh, iki juu juu ya maji kabla uh, kuzama, na tangu hiyo siku basi hajapatikana, na juhudi zinaendelea kulingana na msemaji wa serikali. E, bwana Seira Soguna, mifumo mbalimbali inatumika mbali, kama mojawapo ni sona teknoloji, ambapo ndege zimetumika kujaribu kutambua ni wapi gari hilo lipo kabla ya kuweza kuopolewa. Na mfumo wa pili wameweza kuchukua roboti moja ambayo ina kamera, imeteremshwa hadi kwenye maji baharini pale ndani, kujaribu kuangalia ni wapi gari hilo lipo kabla ya labda jukumu la kuondolewa, na kuna sehemu kadhaa zimeweza kutambuliwa. waogeleaji wameweza kuingia ndani kuangalia ni nini, lakini imebainika kwamba haviko. Lakini bado wana vituo vingine saba ambavyo wanafuatilia kubainisha ikiwa kweli ni gari hilo ama silo, ndipo weze kuopoa. Ni shughuli ambayo imekuwa ime ikifuatiliwa kwa karibu sana na vyombo vya habari na idara mbalimbali za serikali. Imeweza kuibua hisia mbali miongoni mwa Wakenya wakiwa wanauliza ni kwa nini serikali ya Kenya haijakuwa na uwezo wa kushughulikia tatizo hilo haswa sana shirika hili la feri amb linasafirisha watu kutoka sehemu moja hadi nyingine kwenye kivuko hicho. Hapa ni msemaji wa serikali bwana Cyrus Oguna akizungumza uh, na wanahabari wakati shughuli hiyo ilipokuwa ikiendelea. Wanatumia uh, mikono zao kwa kuweza kutambua ni kitu kipi kiko pale. Hawatatumia macho, kwa sababu macho ukiwa kule njini hawaoni. So kile kifaa ambacho kimetumika, ambacho tunaita robot kwa lugha ya Kizungu, robot inasaidia kujua pa robot ni sehemu gani pa kwenda, ila robot haitakueleza ni kitu kipi kiko pale. So ikishatambua basi tunatuma daiva pale kwenda kuthibitisha. Kwa hivyo itaendelea kwa vituo vile tisa zimesalia. Matumaini makubwa sana kwamba kati ya hizo tisa moja wao itakuwa ni gari hilo. Na amegusia baadhi ya matatizo ambayo yamesababisha kwamba hawajaweza kuondoa gari hilo. Miongoni mwao ni kwamba bahari imechafuka, kuna mawimbi mazito sana baharini na hivyo imeweza kuwatatiza wale waogeleaji na vifaa kuweza kutambua pale gari hilo liko. Pili, kumekuwa eneo la pwani limeshuhudia mvua katika siku tatu zilizopita na maji yamechafuka. So imekuwa ni vigumu Uh, kuna ile inaitwa visibility ama uwezo wa kuona umekuwa ni mgumu, kutambua ni wapi gari hilo liko. Ni tukio ambalo japo kwamba ni watu wawili tu peke yake ambao wameanguka ndani ama wamezama ndani ya feri ile ya Likoni, imerudisha mawazo mengi kwa taifa la Kenya katika mkasa wa mwaka 1994 ambapo MV Mtongwe ilipata ajali baada ya ku baada ya kuzama katika eh, eneo lile la Mtongwe, ambapo Mtongwe ni katika karibu na bandari kuu ya Mombasa Kenya. Watu mia mbili sabini na mbili walifariki katika feri ile, kulikuwa na watu mia nne na kile ambacho kili eh, kilisemwa baada ya tukio lile ni kwamba feri ile ilikuwa na uwezo wa kubeba watu mia tatu peke yake, lakini ilibeba watu mia nne na kufikia mwaka elfu mbili na tano ni watu themanini na moja peke yake, ama familia themanini na moja kati ya wale mia mbili sabini na mbili ambao wa walipata ridhaa kutoka kwa serikali. Na mbali na tukio hili la Mtongwe, kumekuweko na matukio kadhaa katika feri hii e, hii ya Likoni ambayo amekuwa akitokea, lakini a, matukio haya mengi yamekuwa ni yale ya mtu kujirusha katika bahari akitaka kujiua, wengine ni magari kukosa mwelekeo pale mwanzo mwanzomwanzo, na wengi wamekuwa wakinusuriwa. Na kile ambacho kimejitokeza ni kwamba feri au ile halmashauri inayosimamia eh, huduma za feri imekiri kwamba haina wapiga mbizi wao ambao wameajiriwa na huwa wanategemea sana wale wa kibinafsi. Si hapo Mombasa tu, taifa la Kenya limeshuhudia mikasa mbalimbali. Mwaka 2017 ndege moja aina ya helikopta iliyokuwa imebeba wanahabari, walikuwa wakielekea kufuatilia mkutano mmoja wa kisiasa. Hii ndege yao ilizama katika e, ziwa Nakuru. Ni tukio ambalo lilichukua mwezi mzima kabla ya wapiga mbizi kubainisha e, ndege hiyo ilikuwa wapi na kuiokoa na kupata miili ya baadhi ya wale waliohusika katika ajali hiyo. E, mwaka elfu mbili na kumi na saba watu watano walipoteza maisha, na katika t uh ziwa la Victoria ambalo ni ziwa kubwa linalounganisha mataifa haya matatu: Kenya, Uganda na Tanzania. Uh, watu thelathini walifariki baada ya boti lao kupinduka uh, ama kuzama katika uh, ziwa Victoria na hili pia lilikuwa la kutatiza kwa sababu wale waliozama ilikuwa usiku wa na kulikuwa kumejaa giza. Ilikuwa mwendo wa saa moja usiku, na wale waliokuwa maeneo yale basi walijaribu sana, kwa sababu watu ishirini na saba waliokuwa katika lile boti walipata fursa ya kunusuriwa, lakini wengine kama tulivyotaja, thelathini waliaga dunia na katika kuzungumzia kuhusiana na maswala ya ajali ukienda katika kisiwa cha Lamu pia kumekuwa na ajali nyingi ambazo zimekuwa zikitokea eh, kutokana na maboti kuzama, na ni juzi tu mwezi wa sita ambapo halmashauri ya maswala ya baharini hapa ya nchini yani Kenya Maritime Authority ilielezea wasiwasi wake kwamba huenda ajali ambazo zinatokana na ajali katika bahari ama maji ikiwemo maziwa na bahari zimeongezeka. Anasema kwamba mwaka elfu mbili na tisa hadi sasa mwaka elfu mbili kumi na tisa kumekuwa na ongezeko la ajali akisema kwamba asilimia hamsini ya ajali ambazo eh, zime zimepatikana ni zile za maboti kupenduka ama meli, vitu kama hivyo na asilimia 40 yake wale wanaokufa basi ni kutokana na kwamba watu huzama kutokana na vyombo ambavyo havifai kuwa baharini. Tuseme kama MV Harambee ambayo juzi ilisababisha ajali, ni kutokana na kwamba lile ramp ama, lile ule mlango wake ulikuwa haufungiki. Lau kama ulikuwa umefungika, ile reverse ya ule gari ya ule mama haingeingia katika maji. Na kutokana na hilo basi, amesema kwamba wao kama mamlaka watahakikisha kwamba wanachukua hatua kali, ambapo alizungumza haya ni Bwana Okongo akiwa yeye ndiye mkurugenzi mkuu wa halmashauri ya maswala ya baharini na amesema kwamba watahakikisha kwamba maeneo ya Uh, hapa pwani ambapo ni Lamu na Mombasa wanazingatia zaidi, na upande wa Kisumu ambao wanatumia sana uh, Lake Victoria, ikiwa kutakuwa na na wale ambao hawatii zile sheria, basi watawachukulia hatua, na amesema kwamba hivi sasa ni kwamba wakenya 242 uh, wamepoteza maisha yao kutokana na ajali za kwenye maji ama, ama, ajali ambazo zinatokana na kuzama kwa vyombo vya baharini na kwenye maziwa, huku 330 wakiokolewa lakini la muhimu zaidi ambalo linafaa kuangaziwa ni jinsi ya kuweza kushughulikia dharura zinapotokea. Kenya imeweza kubuni kikosi maalum cha jeshi kinachofahamika kama Kenya Coast Guards ambacho kimepewa ama kimetuikwa jukumu la kuangazia usalama wa maeneo ya baharini, lakini kikosi hicho kimeshutumiwa kwamba labda hakuhusika kwa karibu katika tukio lililotokea hapa, na si hapa peke yake, hata katika maziwa mengine ama sehemu zingine. Taifa la Kenya limekosa kuwa na mkakati ambao ni wa kisawasawa kuweza kushughulikia kushughulikia majanga. Juzi kuna shule iliyoporomoka na hakukuwa na mpango wote wa kushughulikia hii, na ni matukio ambayo yanatatiza mataifa mengi ya Afrika Mashariki. Taifa la kidemokrasia la Kongo linatumia sana usafiri wa katika mito na maziwa na huko kuna, kuna, kuna ripotiwa visa vingi vya vifo vinavyotokana na vyombo mbalimbali vya bahari kuzama. Na nafikiri ajali hizi zinajiri tu baada ya Rais Uhuru Kenyatta kutia sahihi ile sera ambayo itahakikisha kwamba majanga yanadhibitiwa vilivyo, ama kuzuia majanga. Labda swali linakwenda kwa watekelezaji, je, watahakikisha kwamba miswada hii ama sera hizi zinatekelezwa ili kupunguza ajali katika vivukio vya humu nchini? Kufikia hapo nahitimisha kwa undani. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na Amina Chombo, leo tumekuwa tukiangazia baadhi ya mikasa ambayo imetokea nchini Kenya haswa so sana katika maziwa au eh, bahari na ni vipi taifa limeweza kushughulikia matatizo hayo. Shukrani sana Amina Chombo na Liberti Adede. Shukrani pia kwa waliofanikisha kipindi hiki kwa Undani. Leo tunakomea hapa. Patrick Nduimana na wageni nikiwatakia usiku mwema. Naam, ni mimi mtangazaji wako Hadija Riame ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani, nikikuaga hadi wiki ijayo, na kuacha na ufurahike na burudani safi.