Afuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni Kwa Undani, kipindi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida Unayasikia yote haya katika kipindi hiki cha kwa undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Sehemu ya kwanza, tutazungumzia kuondoka kwa wakimbizi wa Burundi waliokuwa wanaishi kwenye kambi zilizopo nchini Tanzania, na sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani tutaangazia suala la shirika la reli ya kisasa nchini Kenya, maarufu SGR, kupiga marufuku abiria kuingia na vyakula au vinywaji kwenye usafiri huo. Na msikilizaji, uh, katika mada yetu ya kwanza kama nilivyokudokeza hivi punde ni kwamba, uh, takriban wakimbizi mia sita wameondoka Tanzania na kurudi majumbani kwao katika nchi jirani ya Burundi hii leo. Umoja wa Mataifa umeeleza hili ikiwa ni kundi la kwanza katika kundi la wakimbizi wengi ambao wanatarajiwa kurudishwa makwao, huku baadhi ya wa wahamiaji wakiwa na wasiwasi watarudishwa bila ya ridhaa yao. Maelfu ya raia wa Burundi walikimbia ghasia za kisiasa zilizoongezeka wakati Rais Pierre Nkurunziza alipoamua kugombea muhula wa tatu, na wapinzani wake kumlaumu kuwa amevunja katiba ya nchi hiyo. Tume ya Umoja wa Mataifa juu ya Burundi iliripoti mwezi uliopita kwamba kuna hatari ya ghasia nyingine kuibuka nchini humo wakati nchi hiyo ikijiandaa kwa ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini, huku mzozo wake wa kisiasa ukiwa bado haujasuluhishwa. Lakini Burundi na Tanzania, nchi hizi mbili ziliwekeana makubaliano kwamba mwezi Agosti Tanzania itaanza kuwarudisha wakimbizi laki mbili wa Burundi, wakisema kwamba hali katika nchi hiyo ya Burundi imeboreka. Mwenzangu Patrick Ndwimana amepata muda wa kuzungumzia hili kwa kina na amewasiliana na mwakilishi wa wizara ya mambo ya ndani nchini Tanzania katika mkoa wa Kigoma, Igwe Athumani, ambaye ameanza kwa kusema kuwa hamasa ya kuwarejesha wakimbizi wengi zaidi itaendelea ukamba saaukimbizwa vipi? sisi hotka watu kama nchi yao umetulia. Burundi kuna amani, hakuna vitu vivi ambayo viliwakimbiza havipo. Hakuna hatari yoyote, hakuna vita, hakuna machafuko. Kwa hiyo watu wanaweza kenda hata zaidi ya hiyo idadi unayoisema, wanaweza kenda hata zaidi ya hiyo idadi. Tuna wakimbizi zaidi ya wanakimbizi wa kutoka Burundi, kwa hiyo wanaweza wakarejea kadiri ya wanavyoona inafaa, kwa kuchukuliwa kwa sababu si tunafahamu Burundi na amani kwa sasa hivi. Na wakati huo walikuja waziri wa mambo ya ndani ya Burundi na wakakutana na waziri wetu, na wakatuhakikishia kuwa kule kuna amani njema, watu waende kwao. Sasa na sisi tukiendelea kuwashikilia watu wa kwa kusema idadi sanii itakuwa haifai. Sisi nawategemea watu waondoke kwa hiari, wakajenge nchi yao lakini wakimbizi kuna wale ambao bado hawako tayari na wao wanasema, uh, uh, amani hawajaona kwamba amerejea, na nyiye mnapata tu ripoti ya serikali, sababu serikali yao inakubalisha kwamba amani ipo. Kwa hiyo uh, kuna wale wanasema hawa ambao hawajawa tayari uh, mwape haki yao ya kusalia katika makambi, nadhani so, na serikali inaweza ikaaminika zaidi, kwa sababu serikali anaotunza watu wake, na siani kama serikali inaweza ikawa inadanganywa na wakati huo una wataji watu wake, wakaenda wakajenga nchi yao. Sinajua Burundi iko kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki, naona bwana. Kwa hiyo sisi kama majirani tunaona hali hii kule imetulia, lakini ndivyo huo wanarejea. Hii urejeji siojaza na tarehe moja, hii urejeji imekuwa ikiendelea, watu wanarejea mara kwa mara, lakini kama zametulia, sisi kama sitiza, waziri wetu wamekuwa wanasisitiza watu hao warejee kwa hiari. Kuna utulivu wa kutosha kule, kuna amani ya kutosha. Waezuopi, ya kutosha, tunataka tufanye biashara na wenzetu tufanye shughuli za maendeleo, tuwachana na hii habari, si nani kamfukuza nani. Hiyo kwa kweli sisi kama majirani tunapata tabu sana kuendelea kusikiliza kwa tunajua kuna amani na mtu wakuweza kutathmini amani ni serikali Je, nyie kama vile watu wa wizara ya mambo ya ndani ya Tanzania mmekwisha uh, wasili wenyewe nchini Burundi katika hiyo mikoa tofauti uh, jirani ya Kigoma ili mjihakikishie nyie wenyewe kwamba amani ipo, na mwongee na wananchi wenyewe wawahakikishie kwamba amani ipo? Kuhakikisha amani ipo ni Warundi kwenye nchi yao. Sisi sisi tunahakikisha amani iwepo hapa kwetu, na kule kuna amani. Usingekuwa na amani Burundi usingepokea wakimbizi kutoka nchi zingine. Burundi pia napokea wakimbizi mpaka sahizi, inamaana tuna amani ya kutosha simekuwa na amani ya kutosha, asipokea wakimbizi wengine, akimbilia tena na wakimbizi wa nchi zingine. Kwa hiyo kuna amani ya kutosha. Je, yeah, UNHCR imeshirikishwa katika zoezi hili? Sababu kuna ripoti nimeona wanasema wao hawajaanza kuhamasisha uh, wakimbizi waanze kurejea sababu wanaamini kwamba Uh, mazingira bora yajakamilika ili waanze ku, ku, kurejesha wakimbizi kwa idadi kubwa kama mlivyopanga nye upande wa serikali ya Tanzania na Burundi. Labda waseme uwezo hawana, lakini sio kwamba waseme eti hakuna amani, labda waseme uwezo labda hauko wa kuusafirisha ku, ku, lakini tunaamini kama tulikubaliana, ni vizuri wao wanaheshimu makubaliano ya kuwarejesha ao watu Burundi kwao, kwa sababu ikisema wao sijui wao mtakuwa tusapoti wao kazi yao kubwa, jukumu lao wa kubwa city, wati teacher, wati aktosa, Kuyo, hata kwa mjibu wa sera yetu wakimbizi ni kutusapoti sisi, kuhakikisha wakimbizi wanapata huduma za kutosha na za kueleweka na wanakatika kwa ubora wa hali ya juu. Kwa hiyo hata kuwasafisha natakiwa wao wawasafisha katika hali ya ubigini tu, ubinadamu, tunashirikiana nao. Hiyo yes, siara kwa tajiri huku, alafu deni shirika la IOM linawasafirisha kwa hiyo tunashirikiana nao vizuri na labda wenyewe waseme labda wajatambia moja kwa moja uwezo huo upo au haupo. Vilevile, nimepata fursa ya kuzungumza na mmoja wa wakimbizi aliyepo katika kambi ya Nduta iliyopo wilaya ya Kibondo mkoani Kigoma huko nchini Tanzania. Revovat, kwa jina moja tu akutaka kujitambulisha jina la pili kwa ajili ya usalama. Leo hii umeshuhudia baadhi ya wa wakimbizi wenzako wakirudishwa nyumbani kule a, nchini Burundi, umepokea vipi au umejisikia vipi kuona kwamba wenzako wanarudi nyumbani kwa hiari. Ndugu mtangazaji, nataka kusimulia kwamba ni kwa majonzi makubwa kuona ndugu zetu wakirejeshwa waki, niseme kwa nguvu, maana baada ya tamko la mheshimiwa waziri, watu wamekuwa kwa hali yasitofahamu, wengine wakisukuma waki, waki kujiorodhesha ku, na, ku, na, ku, na, ku, na kurejea. Kwa hiyo baada ya zoezi la, la, la, la, la assessment ama kuangalia idadi ya wakimbizi lililomalizika li, uh, hapo nyuma kidogo, watu wamekuwa uh, wengi waku, waku, wakuwa na kesi wengine wa kuonekana kwamba kwenye fomu kuna hitilafu. Kwa hiyo wale wote ambao wamegundulika kwamba wana hitilafu yoyote ile wamelazimishwa kwenda kwenye eh, sehemu ya, ya, ya watu wanaotaka kurejea na wakalazimishwa kubaki pale na kupeleka vitu vyao na watoto basi wakapandishwa magari na kurudi nchini e, e. Kwa maana hiyo, unataka kusema kwamba kundi ambalo limeondoka leo, wengi wao hawakuondoka kwa hiari yao, ni kutokana na hitilafu walizokuwa nazo, hivyo basi wamelazimishwa kuondoka? Ni kweli, ni kweli e, ni kwamba uh, baada ya ya, ya, ya jamii ya kimataifa na watu wengine kupiga kelele na kuitaka serikali ya Tanzania na Burundi waheshimu kile walichokubaliana uh, na UNHCR basi, wamepata mfumo mwingine wa kulazimisha watu kurejea. Baada ya zoezi sasa, wengi wao wengi wao wamelazimishwa wa, wa, wa, wa, kukutwa kwamba wanahitilafu wa kwenye eh, fomu zao. Kwa hiyo kila yeyote ambaye amejikuta anahitilafu ndio wale ambao wamebandikwa wa na kuorodheshwa kwamba warudi wa, wa, wa nchini. Kwa hiyo zoezi la leo watu kurejea, naweza kusema kwamba halijakuwa la hiari, watu tu wamelazimishwa. Unapozungumzia watu wamekutwa na hitilafu, ni hitilafu za aina gani hizo unazozungumzia? Uh, hitilafu ni, ni pamoja na uh, watu ambao wame, wame, wamezaa watoto wakiwa nje ya kambi ama baadhi ya familia ya ambao kuna mmoja ama wawili wamejitokezea baada ya, ya, ya serikali ya Tanzania kusitisha zoezi la kupokea wakimbizi. Watu wamekuwa wakiishi hapa bila kupata huduma yoyote ya wenye siara, lakini wakihudumiwa na familia zao. Hao wote, zoezi lilipofika uh, walipoenda kujieleza basi au waliambiwa uh, msubiri, baada ya zoezi basi tuwaambia kitakachofuata. Kwa hiyo wale wote wamejikuta kwenye mabango ambapo wamebandikwa majina yao na wameambiwa waende sehemu ya departure. Kwa hiyo familia za aina hiyo na zile ambazo bado hazijaitwa tuko kwenye, wako kwenye hali ngumu, na mimi nikiwemo. Nikikuambia ukweli, kuna taarifa kwamba UNHCR wakati kundi hili linaondoka haikushiriki vya kutosha au haikujionyesha kwamba ipo tayari kuachia kundi hilo kurudi nchini Burundi. Je, nyinyi ambao mmebaki hivi sasa mkisubiri kuondoka, UNHCR inawapatia msaada na mahitaji yanayohitajika? Ni kweli UNHCR inaendelea kutoa misaada inayohitajika hapo, ni kiwemo chakula. Kwanza chakula uh, kimeongezwa kidogo upande wa CSB uji na uh, maji hata ya kutosha. Hakuna dalili yoyote ya uenesiara kusitisha ama kupunguza misaada, uh, isipokuwa kinachotutia hofu pia ni kwamba hakuna watu wa uenesiara ambao wana, wanakuja kututia moyo. Tunasikia tu tangazo kuto, uh, tangazo na uenesiara kwamba uh, wanapinga msimamo wa serikali ya Tanzania na Burundi kutaka kuturejesha kwa nguvu lakini sisi ambao tunaishi kwenye makazi kwenye mazingira ya ya kambi ya wakimbizi hatujapewa hotuba yoyote, hatujashuhudia msimamizi wa UNHCR ama, ama ama ama ofisa yeyote kwa ngazi ya juu ya UNHCR akija kututia noyo na kusema kitakachotokea. Ndicho kinachotutia hofu ndugu mtangazaji. Ni sauti ya mkimbizi Revovat anayeishi katika kambi ya wakimbizi ya Nduta iliyopo Kibondo katika mkoa wa Kigoma huko Tanzania. Unaendelea kusikiliza kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka mjini Washington DC. Hivi sasa tunachambua kwa undani sehemu ya pili ambayo ni kuhusu marufuku iliyowekwa na shirika la reli ya kisasa nchini Kenya maarufu SGR kwamba abiria wasiingie na vyakula au vinywaji wanapofanya safari zao kutoka Mombasa kwenda Nairobi au Nairobi Nairobi, Mombasa. Maswali mengi yameibuka kwa abiria wa kawaida, wafanya biashara na wengineo. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kiuchumi ambaye pia ana ufahamu wa kutosha kuhusiana na shirika hili la reli ya kisasa huko nchini Kenya Sam Ikwai, na nikataka kujua kwamba je, kwa nini marufuku hii inatolewa hivi sasa na haikutolewa awali wakati ambapo uh, reli hii ya kisasa ilipofunguliwa, ilipoanza kufanya shughuli zake za usafiri kutoka pwani kwenda Nairobi uh, katika siku za hivi karibuni, na kuanzia tangu um, uzinduzi wa safari zile au shughuli zile za reli, ni kwamba usafiri ule umependelewa sana kwa sababu ya starehe ambayo inaambatana uh, na usafiri ule, gharama yake imekuwa uh, ambayo inaweza umuliwa na watu wengi eh, wa Kenya uh, na hivyo wengi walipendelea sana kusafiri, hasa wakiwa vikundi ama pamoja na familia. Ukiwa na watoto wengi, ni usafiri ambao wanapendelewa sana uh, kwa sababu ya ile flexibility ambayo ilikuwa inatoa. Lakini sasa uh, kwamba hawataruhusiwa kuweza kubeba chakula tena na labda maji na vinywaji, ni jambo ambalo litaweza kuvuruga wengi ambao walikuwa na mawazo yale e, lakini kulichunguza kwa makini ni kwamba hati, kumekuwa na tetesi hivi karibuni kwamba watu wengi ambao wanatumia, baadhi ya watu ambao wanatumia usafiri ule wamekosa ustaarabu. Ikumbuke e, kwamba kuna watu wengi wa aina tofauti tofauti, watalii, watu wa familia, uh, watu ambao uh, hawajaoa wa, uh, ambao wanatumia usafiri ule, wanafunzi wa shule na hivyo kumekuwa na tetesi hivi siku za hivi karibuni kwenye mitandao, watu wakiripoti kwamba kumekuwa na utumizi mbaya wa kivileo kwa mfano uh, ikipelekea watu wengine kuweza kukosa kujidhibiti uh, suala ambalo linaharibu starehe na hadi ambayo inatazamiwa uh, katika matumizi ya usafiri ule. Na tunashukuru kwamba ni hiyo ambayo imepelekea shirika lile kuweza kupeana ilani ile uh, na, na sio jambo geni unaposafiri ama unapochukua usafiri wa ndege. Kwa mfano, kuna ndege za nje ama za kitaifa, na pia kuna ndege ambazo zinasafirisha watu humu nchini. Ni kwamba ndege zile mara nyingi unapotumia, huwa haukubaliwi kuweza kuja na vileo vyako ama kuja na chakula chako. Uh, moja ni kwa sababu za usalama uh, na pili pia ni kwa sababu ya hali ambayo tumeweza kuzungumzia lakini Samu, ifahamike kwamba yeah. Hapa tunazungumzia utamaduni wa Kiafrika, utamaduni wa eneo la pwani. Uh, mtu anapoondoka kutoka nyumbani kwake kwenda eneo jingine, anaona ni yuko salama zaidi kufunga chakula kile anachokipenda, anachokifahamu, amekiandaa yeye mwenyewe, kulikoni kuingia ndani ya treni na kuweza kununua chakula ambacho pengine huwa ni gharama ya juu, hawezi kujikimu kununua chakula hicho. Sasa kwa wale ambao tayari wamezoea utamaduni huu leo hii wanakatishwa na utamaduni huo. Hii inaleta mtazamo gani katika swala la kiuchumi? Je, ni katika kuhakikisha wana pata fedha za kutosha kunyenyua na kuinua uchumi wa Kenya au tunaliangalia vipi swala hili? Hasa wale ambao wana, nafikiri wale ambao wanauza chakula kwenye reli ni mashirika ya kibinafsi ambayo labda yameweza kupatiwa kandarasi ile, na hivyo hatuwezi atulioni kama ni jambo zito sana ambalo litapelekea uh, hasara uh, kutokana na shughuli za reli. Ni kweli kwamba unapoamua usafiri, na watu wengi wamependa, wamekuwa na mazoea ya kubeba chakula Uh, lakini pia sasa kuna ile mipaka kwa mfano umebeba, uh, cha umebeba chakula chako cha samaki kwa mfano, ambao umebeba uh, chakula chako cha chochote kile kitu wewe ambacho umebeba uh, labda umesafiri na watu wengine ambao hawatumii chakula kama kile, uone naleta kidogo uh, taharuki ama dukuduku kwa wasafiri wengine ama wahusika wengine katika uh, mazingira yale. Eh, la muhimu ni kwamba kumekuwa na hili, tunaliangalia kama suala la udhibiti. Mara nyingi unapokubaliwa kuingia na vileo vyako kutoka nje ama chakula chako kutoka nje, na sana haizungumziwa kuhusiana na vileo, ni kwamba watu wame- wametumia kileo zaidi na kukosa kujidhibiti, na hivyo imetokea kwamba kukawa na sababu ya umri tofauti tofauti wa watu ambao wanatumia usafiri ule E, ni kwamba imekuji, imekuwa suala ambalo labda limechangia kuharibika kwa heshima ama watu kukosa starehe wanapotumia usafiri ule na kumbuka usafiri ule ni wa umma. Wa umma, wa umma, usafiri wa umma na usafiri wa kiserikali. Kwa hivyo serikali ina jukumu la kuhakikisha kwamba kila mtu ambaye amechagua uh, kutumia usafiri ule, basi anaweza kupata mandhari ambayo anamstahili na nafikiri kwa masaa kidogo, si kwamba unapotumia usafiri ule ni masaa ishirini na nne utakuwa kwenye usafiri, ni masaa sita kutoka Nairobi hadi Mombasa na kurudi. Kwa hivyo, unapotumia usafiri ule kama ni wanjia moja kwa moja, waweza kula chakula chako nyumbani, basi naenda uabiri usafiri ule, na unapofika basi kule unapoenda safari yako, pia waweza kupata chakula kingine ama waweza kujiangalia chakula chako nyumbani. E, lakini nafikiri ni ikiangaliwa kwa upande wa ustaarabu na ikiangaliwa pia kwa upande wa usalama. Uh, ni kwamba ni muhimu sana kuweza kuunga mkono uh, ilani na mpangilio ambao serikali imeweza kutoa kuhusiana na utumizi wa ule usafiri, ili kwamba tusiweze kumkosea yote heshima uh, na wote waweze kuwajibika uh, na sio kwamba hakuna chakula. Nimetumia usafiri ule mara kadhaa, ni kwamba kuna chakula labda kitu ambacho kitaraji kufanywa sasa ni kuweza kuona ni vipi kuweza kuongeza Uh, ile range ama ule utofauti wa vyakula ambavyo vitakuwa vinapatikana kule ikiwemo utamaduni ambao watu labda wanaweza kuhitaji, eh, lakini vilevile vile pia kuweza kuangalia zile gharama ambazo zitatozwa, uh, zita kwa yeyote ambaye ameamua kununua chakula uh, anapokuwa kwenye usafiri ule. Naam. Sam, katika moja ya pointi ambazo wameeleza shirika hili la reli ya kisasa ni kwamba abiria watakuwa wanakaguliwa kwa kina kuhakikisha kwamba hawaingii na vyakula katika mabehewa ya kisasa. Hapa unaona ni kwamba wameingiza pia suala la usalama. Je, pengine shirika hili la reli linajilinda na suala zima la kuhakikisha kwamba pengine hakuna kitu kibaya weza kikatokea katika safari zake hizi kutoka uh, eneo la pwani kwenda kwingineko, lakini wanatumia kigezo cha chakula kama ni moja ya kuimarisha swala la usalama. Nam, ni kweli eh, hivi siku za hivi karibuni kumekuwa na taharuki na changamoto nyingi sana kuhusiana na masuala ya ugaidi na ni kwamba serikali ya Kenya imejitahidi sana kuweza kukabiliana na majanga haya ya kigaidi na njia moja uh, ikiwa jambo fulani lingeweza kutukia Uh, kwa reli ya kisasa ni kwamba watu wengi sana wanaweza kuathiriwa uh, uh, ikiwa jambo fulani linaweza kufanyika. Ndio sababu tunasema kwamba Wakenya wote ni vyema tuweze kuunga mkono swala hilo uh, la kuweza kupiga marufuki yale ya chakula, kwa sababu pamoja na ukaguzi wa masuala ya chakula uh, maji na vinywaji, ni kwamba uh, ni vigumu sana wakati mwingine ikuwa umebeba sema chakula chako cha kitamaduni na labda ni uh, bidhaa ambazo zinaweza kuchanganywa kikemikali zikatokeza Uharibifu fulani. Eh, kwa hivyo tunaona kwamba pia kuna masuala ya kiusalama ambayo yanahusika hapa, uh, kuweza kupigana na mambo ya kigaidi. Eh, isiwe kwamba umebeba kuku ama mkimoa yako ama umebeba utamaduni wako fulani, na labda umesafirisha masuala fulani ambayo labda anaweza kuwa na hatari fulani za kiusalama kwa watu ambao wanatumia uh, reli ile ya kisasa, uh, na kwa hivyo tunaunga mkono sana, hasa ukaguzi wa kina uweze kuendelea kufanywa na ufanywe kwa umakini zaidi. Eh, na hasa marufuku ambayo yameweza kupeana tuweze kuunga mkono, tuweze kuona ni vipi itaweza kusaidia. La muhimu ni kwamba wasimamizi waweze kuangalia kuwe na utofauti wa chakula ambazo zinapeanwa kule eh, vitengo husika public health na yale ambayo vitengo vyote, vyote vya serikali ambao vinasimamia usalama kuweza kuhakikisha kwamba chakula ambacho kinapatikana kwenye reli ile ni sawa, iweze kupatiwa ukaguzi kama ule ambao tunapata tunapotumia usafiri wa ndege ili kwamba wote ambao wanauza chakula kule chakula ambacho kinauzwa kwenye usafiri ule kiweze kuwa kimekaguliwa kiweze kuwa kinafikia viwango ambavyo havitaweza kumwathiri mtu kwa afya yake. Nam ni mchambuzi wa masuala ya uchumi ambaye pia ana ufahamu mpana kuhusiana na shirika la reli ya kisasa huko Kenya SGR. Anaitwa Sam Ikwai, na wakati huo uh, kupitia gazeti la Nation, kumekuwa na maoni mseto kutoka kwa wananchi, ambapo kuna mmoja ameandika jina lake Kui Angela. Yeye anasema aliishawahi kula chakula mara moja treni. Na baada ya hapo akapata uh, tatizo la tumbo, hivyo basi hataki tena kula chakula cha kwenye treni uh, kuna ujumbe mwingine kutoka kwa Olo, yeye anasema kwamba uh, SGR mmetangaza utaratibu huu uh, na shirika lihakikishe kwamba linapunguza bei ya vyakula, maana bei ya chakula iko juu, ili kila mmoja aweze kumudu uh, kununua chakula hicho. Kuna huyu naye anaitwa Naomi anasema kwamba uh, abiria ni wengi na msongamano unakuwa mkubwa, hivyo basi sijui ni namna gani ambavyo wafanyakazi watajipanga ili waweze kuhudumia, kugawa chakula kwa abiria wanaotaka kununua chakula, na hivyo basi kupelekea abiria kutosubiri chakula kwa muda mrefu. Ni maoni tofauti tu kutoka kwa baadhi ya kazi wa Kenya baada ya tangazo hili kutolewa na shirika la reli ya kisasa SGR ya kupiga marufuku ya abiria kuingia na vyakula au vinywaji uh, wakati wanapofanya safari zao kutoka Mombasa kwenda Nairobi au Nairobi kwenda Mombasa. Lakini vile vile, uh, VOA imejaribu kuwatafuta maafisa wa shirika hili la reli ya kisasa SGR ili kuweza kuzungumzia zaidi uh, fuku hii na haikuweza kumpata yeyote. Nakamilisha Kwa Undani hivi sasa, anaitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Msimamizi wa matangazo alikuwa ni BMJ Muridhi, mwongozi wa matangazo alikuwa ni Aida Isa. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kutoka hapa Washington DC, ninakutakia usiku mwema. na mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani hivi sasa, sikiliza burudani ya muziki.