Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya alfajiri yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika kati 12 asubuhi kwa saa za Afrika ya Mashariki. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Oktoba 7 mwaka 2019. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, mashirika ya kiraia na wananchi wa DRC wataka uchunguzi wa fedha za kupambana na ebola ufanyike. Kwa nini? Kwa sababu England inakuja nasema inatuletea pesa, Amerika inakuja nasema inatuletea pesa. Sasa hizi pesa zinakuja, wanaangalia nafasi, pesa zinaenda na ebola haiishi. Sasa hatujua kama hii pesa inakwenda wapi na leo tutakuwa na makala ya jamii na maendeleo ambapo tutaangalia kina mama wa pwani ya Kenya wanaofanya kilimo cha mwani baharini na kupata mafanikio. Mwani unatumika kutengeneza nini? Alafu natengeza shampu, natengeza juisi na sabuni za kipande, pia natengeneza. Maisha yangu yamebadilika, nkasomesa mtoto, alafu na nyingine nkajaribu kujenga. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa na Khadija Riami. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, mtoa siri wa pili wa Marekani amejitokeza akielezea wasiwasi kwamba kuhusu simu ya rais wa Marekani Donald Trump mwezi Julai na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Mwanasheria Mark Zaid ambaye anawawakilisha watoasiri wote wawili amethibitisha habari hizo kwa Sauti ya Amerika. Zaid anasema mtoasiri mpya ana kile ambacho wakili huyo anakiita habari za uhakika kuhusu simu ya Trump na kuthibitisha malalamiko ya mtoasiri wa awali kwamba Trump aliongea na serikali ya kigeni ichunguze habari mbaya kumhusu Joe Biden ambaye anawania uteuzi wa kugombea urais kwa chama cha Demokratic mwaka ujao. Mpaka hivi sasa Trump amelalamika kwamba mtoa siri wa kwanza ametoa habari ambazo hakuzipata yeye moja kwa moja kuhusu mazungumzo ya simu ya Trump na Zelenski. Simu zimeonyesha kuwa Trump alimwomba Zelenski kuchunguza shutuma za rushwa huko Ukraine zinazomhusu Biden na mtoto wake Hunter, na kusababisha chama cha Democratic kuanzisha uchunguzi kuhusu kumshtaki, kumwondoa madarakani Trump. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amemsihi Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron jana Jumapili kusukuma kupatikana kwa makubaliano ya wa Brexit na kumwelezea kwa umoja wa Ulaya iondokane na imani potofu kuwa Uingereza itaendelea kubaki katika EU baada ya Oktoba 31, ofisi ya waziri mkuu imesema. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, Johnson alijadili pendekezo lake la Brexit ambalo limebezwa kwa kiasi kikubwa huko Brussels, huku Macron na waziri mkuu wa Ureno Antonio Costa jana Jumapili. Hii ni fursa ya kupatikana kwa makubaliano ambayo yataungwa mkono na wabunge na ambayo yanajumuisha mwafaka kwa pande zote. Afisa mwandamizi katika ofisi ya Johnson amesema, Uingereza imetoa ombi muhimu, lakini kwa tume, tume inaonyesha kuwa iko tayari kufikia mwafaka pia, la sivyo Uingereza itaondoka katika EU bila makubaliano yote kupatikana, ofisi ya waziri mkuu imesema. Oktoba 31 ikiwa inakaribia, Johnson amesisitiza kwamba hataomba uchelewesho kwa Brexit. Wakati vituo vya kupigia kura vilipokuwa vikifungwa jana jioni katika uchaguzi wa bunge nchini Tunisia, chama cha Kiislamu cha Ennahda chenye msimamo wa kadri kilionekana kupata ushindi. Kura za awali zilionyesha Ennahda kushinda viti ya 40 kati ya 217 kikifuatiwa na chama cha hat cha mmiliki wa vyombo vya habari ambayo yuko kizuizini na Bil Karui kikiwa na viti kati ya 30 na 35. Id Ligongo anasoma ripoti kamili. Hakuna chama kinachoonekana kupata ushindi kamili, jambo linaloashiria kuwa mshindi itabidi aunde serikali ya umoja. Uchaguzi huu ambao ni wa pili toka kuondolewa mamlakani kiongozi wa muda mrefu Zine El Abidin Ben Ali katika vuguvugu la mapinduzi la Kiarabu mwanzoni mwa mwaka 2011 unaonekana kuwa ni wa kuweka maandalizi ya uchaguzi wa urais unaotarajiwa kufanyika Oktoba 13. Vyama vyote vilifanya mkutano na wanahabari Jumapili na kujitangazia ushindi. Matokeo yanatarajiwa kutangazwa Jumatatu. Uchaguzi wa rais wa mwezi uliopita ulishindwa kumpata mshindi wa dhahiri. Duru nyingine ya uchaguzi itafanyika kwa kuwakutanisha wagombea, mhadhiri wa sheria Ki Said ambaye anaungwa mkono na Waislamu na mgombea wa chama cha Hat Karoi ambaye yupo gerezani kwa mashitaka ya kukwepa kodi na utakatishaji wa fedha. Asilimia 41 ya watu walijitokeza katika uchaguzi wa jana Jumapili, kwa mujibu wa tume ya uchaguzi. Wapiga kura ilibidi wachague zaidi ya wagombea 15,000 kutoka vyama 200 wanaowania viti 217 vya bunge. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Idadi ya vifo nchini Iraq kutokana na siku sita za mapambano kati ya waandamanaji wanaoipinga serikali na majeshi ya usalama imepanda na kufikia watu 104 jana Jumapili, huku maandamano yakiingia siku nyingine tena. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Iraq amesema watu 6107 wamejeruhiwa tangu maandamano yalipoanza siku ya Jumanne, ikiwa ni pamoja na zaidi ya wanausalama elfu moja mia mbili. Amesema watu wa nane kati ya mia moja na nne ambao wamefariki katika mapambano ni wanausalama. Maandamano yaliendelea jana Jumaapili, huku mamia kadhaa ya waandamanaji wanaoipinga serikali wakikusanyika katika viunga vya mji mkuu wa Iraq, Baghdad. Walioshuhudia wanasema wanajeshi walifyatua risasi kuelekea kwa waandamanaji na kuziba barabara kuu karibu na Sadr City ili kuzuia waandamanaji kusonga mbele. Maandamano mjini Baghdad na miji kadhaa ya kusini yameongezeka kutokana na madai ya awali ya kutaka nafasi zaidi za ajira na kuboreshwa kwa huduma za maji mjini humo kama vile umeme pia na hasa watu wanataka kumalizwa kwa rushwa katika taifa lenye utajiri wa mafuta na lenye watu takriban milioni 40. Kundi la wafungwa wakuu kumi na moja wa Taliban wameripotiwa kuachiliwa kutoka katika kituo cha pamoja cha Bagram ambacho kinasimamiwa na Afghanistan na Marekani nchini humo, ikiwa ni mabadilishano kwa mateka watatu raia wa India. Vyanzo vya wasi vimesema jana Jumapili kwa mabadilishano hayo yalifanyika katika jimbo la kaskazini la Baghlan na magavana wawili wa zamani wa Taliban walikuwa miongoni mwa wale walioachiliwa. Watu hao wa Taliban walionekana katika kanda ya video wakikaribishwa na wapiganaji wa asi, kwa mujibu wa kanda ambazo zilikuwa kwenye mitandao ya kijamii. Msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid alipoulizwa kutoa maoni yake aliiambia VOA hajapokea maelezo zaidi na kwamba alikuwa anajaribu kuwapata wahusika na akipata habari hizo atazitoa. Mateka raia wa India walitekwa mwaka jana pamoja na raia wanne wa Afghanistan waliokuwa wakifanya kazi katika ujenzi wa mradi wa kituo cha umeme huko Baghlan. Mmoja wao alifanikiwa kukimbia na kurejea India mwezi Mei mwaka huu, wakati hali ya mateka wengine ilikuwa haijulikani wakati huo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kombe Kuu cha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanzia nchini Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo ambapo baadhi ya mashirika ya kiraia mashariki mwa nchini humo na wananchi wameomba kufanyika uchunguzi kuhusu matumizi ya pesa zinazokwenda DRC kutoka mataifa ya kigeni kusaidia mapambano dhidi ya Ebola, kwani bado ugonjwa huo upo na unaendelea kuua watu, huku wafanyakazi wengi ambao ni raia wa DRC wakilalamika kutolipwa. Austeri Malivika na ripoti kamili Mashirika ya kirahia na baadhi ya wananchi waomba kuundwe tume ya kuchunguza matumizi ya pesa ama kamati ya bunge itakayohusika na kuchunguza matumizi ya pesa zinazokuja hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kusaidia mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ebola mashariki mwa nji, kwa sababu kuna mataifa mengi ambayo kwa sasa yote imesema kwamba imekuwa ikituma pesa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mradi wa kupambana na Ebola. Juma akiwa mwananchi hapa Goma, nimezungumza naye hapa katika kata ya Birere, karibu na mpaka wa Rwanda. Sasa ingekuwa muhimu hiyo pesa waangalie hizi pesa zina, zinaenda kwa sababu England inakuja nasema natuletea pesa, Amerika inakuja nasema natuletea pesa. Sasa hizi pesa zinakuja wanaangalia fasi pesa zinaenda na ebola haiishi. Sasa hatujua kama hii pesa inakwenda wapi, kwa sababu huyu waziri anasema kwamba wanawekeza pesa nyingi katika mapambano dhidi ya ebola. Sisi hatuone hilo pesa, kwa sababu ebola ishe? Mpaka sasa ebola ipo. Wangangalia namuna hizi pesa ziko naenda au zienda mifukoni ya watu. Ifahamike kwamba kwa sasa kuna mataifa makubwa duniani kama Marekani, China, Ujerumani na nchi za Ulaya na mataifa mengine ambayo inasaidia kupambana na ebola mkoa wa Ituri, Kivu Kaskazini pamoja na Kivu Kusini, huku ebola ikiwa imewaoa watu zaidi ya elfu mbili na mia moja. Dr Richard Muteke Kune ni miongoni mwa madaktari wanaotunza wagonjwa wa ebola Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. inabidi government zote za nchi za Afrika kwa sasa zifanye preparedness. Preparedness ni kusema kujitayarisha, kwani wakati lolote ebola inaweza ikafika ndani ya nchi fulani yoyote Sio tu Kongo ambao kutafika Ebola kwa sasa, tunakuwa karibu ya elfu moja na tisa ya watu ambao wamepona, tumewatunza Ebola na wanaendelea vizuri. Wananchi wamesema hayo kufuatia ziara ya waziri wa afya wa Ujerumani, Jens Spahn ambaye ametembelea hapa katika mji wa Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutembelea mpaka wa Rwanda na Kongo kutazama namna juhudi shuhudi zidi ya mapambano hayo zimekuwa zikiendelea. Uh, well uh, Ebola ikiwa tishio kwa wananchi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini vilevile vile ni tishio kwa nchi za Afrika. Dr. Richard Mutekekune aomba mataifa yote barani Afrika kuwa makini, kwani Ebola haina mipaka. Kama mna suspect mtu, mnasema hii itakuwa Ebola. Hapana, kuwaza ni malaria tu. Ndiyo maana tunasema watu wote watushike mkono, watusaidie. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na tunapenda kuwakumbusha vilevile msikilizaji wetu kwamba unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com na hivi sasa tunaendelea na habari muhimu za dunia. Saudi Arabia inafanya kazi ili kutaka kuondolewa kwa Sudan katika orodha ya Marekani ya mataifa yanayofadhili ugaidi. Wizara ya mambo ya nje ya ufalme huo imeandika kwenye Twita jana Jumapili. Twit hiyo inafuatia mkutano uliofanyika Riyadh kati ya Mfalme Salman na mkuu wa baraza la mpito la Sudan Abdel Fatah al Burhan na waziri mkuu Abdallah Hamdok. Kutajwa kuwa ni taifa linalofadhili ugaidi kulifanyika mwaka 1993 kufuatia shutuma kwamba serikali ya Kiislamu ya rais wa zamani Omar Al Bashir ilikuwa ikiunga mkono ugaidi. Serikali ya mpito ilisimikwa mwezi Agosti mwaka huu kufuatia miezi kadhaa ya maandamano ambayo yalipelekea jeshi kumwondoa Bashir madarakani. Kuwepo katika orodha hiyo kunaifanya Sudan isistahili kupatiwa ahueni ya madeni na misaada ya kifedha inayohitajika sana kutoka kwa wakopeshaji kama vile shirika la kimataifa la fedha duniani IMF na benki ya Dunia. Kuondolewa katika orodha hiyo hatimaye kutafungua milango kwa uwekezaji wa kigeni. Watu ishirini wameuawa katika shambulizi ambalo linashukiwa kufanywa na wanajihad kwenye eneo la uchimbaji dhahabu kaskazini mwa Bukina Faso siku ya Ijumaa, vyanzo vimesema watu waliokuwa na silaha walifika katika eneo la dolmande katika jimbo la sum na kuwafyatulia risasi watu waliokuwa wakifanya kazi huko na kuwa watu 20 vyanzo vya usalama vimesema jana jumapili katika misingi ya kutotajwa jina kwa mujibu wa shirika la habari la reuters hakuna maoni yaliyotolewa na mamlaka ya burkina faso eneo la sahel ambalo liliwahi kugubikwa na mapambano burkina faso imepata athari za uwazi wa ndani katika muda wa miaka mitatu iliyopita ambao umeeneza ghasia na jihadi na uhalifu kutoka katika nchi jirani ya Mali, ambayo nayo imekumbwa na mzozo. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya VOA. Ngazi za, us za usalama nchini Rwanda zimetangaza kwamba zimefanikiwa kuwaua watu 19 kufuatia msako wa watu waliovamia kijiji kimoja kwenye eneo la Kinigi wilayani Musanze, jimbo la kaskazini mwa Rwanda, usiku wa kuamkia Jumamosi. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti kamili. Tangazo lililotolewa na polisi nchini limesema kwamba mpaka sasa watu waliopoteza maisha kwenye shambulio hilo lililofanywa na watu wenye silaha wamefikia hadi watu kumi na wanne kufuatia msako wa maafisa wa usalama. Mauaji hayo yalifanywa kwa kutumia silaha za jadi pamoja na bunduki, ambapo watu wenye silaha walivamia kijiji hicho na kuanza kufanya shambulio hilo kiholela. Mpaka sasa hakuna kundi lililojigamba mauaji hayo, na wala haijulikani ikiwa shambulio hilo limefanywa na wapiganaji wa kundi la FDLR lililoko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo au ikiwa ni kundi jingine. Hii imefuatia mauaji ya kiongozi mkuu wa kundi hilo aliyeuawa wiki mbili zilizopita kwenye misitu ya mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na majeshi ya DRC. Licha ya tangazo hilo, polisi imejizuia kuzungumza, lakini siku ya Jumamosi alipokuwa akizungumza nchini Ujerumani na Wanyarwanda waishiwa katika nchi za nje, Rais Paul Kagame wa Rwanda alisema kwamba makundi hayo yote yanayohatarisha usalama wa taifa yamekuwa yakipigwa, lakini kama bado yanazidi kujaribu ntibashirwa no baracyagerageza wa hawajachoka, mpaka sasa bado wanajaribu, lakini wanajua wazi kwamba hayo ni majaribio tu yasiyofanikiwa, maana wanajua kile walichoshindwa kukifanya wakati ule hawawezi kukifanya kwa sasa. Rais Kagame aliendelea kusema kwamba Rwanda imefikia mengi kutokana na sera nzuri ya kuhakikisha kila mwananchi anajisikia huru katika nchi yake bila kujali kabila wala matabaka mengine. Lakini akaendelea kuonya yeyote atakayejaribu kudhoofisha sera hii, basi awe tayari kukabiliana na mkono mkali tayari polisi wamesema kwamba kwa, kwa ushirikiano na ngazi nyingine za usalama wameshawaua watu wengine 19 huku akiwakamata wa wengine watano. Eneo hili kulikofanyika shambulio hilo ni karibu kabisa na mbuga ya wanyama ya Virunga palipo na sokwe mtu adimu wa milimani, ambao mpaka sasa ndiyo chanzo kikuu kinachoingizia Rwanda pato kubwa kutokana na utalii wake. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Kiongozi wa upinzani nchini Cameroon Morris Kamto, wafuasi wake na takriban maafisa wa chama chake 100 waliachiliwa huru Jumamosi baada ya mahakama ya kijeshi kuamuru achiliwe, ikiwa ni amri kutoka kwa rais aliye madarakani kwa muda mrefu Paul Bia. Kamto ameachiliwa baada ya kukaa gerezani miezi tisa, ikiwa ni dalili ya maridhiano ambayo hayakutarajiwa kutoka kwa rais Bia, ambaye anakabiliwa na changamoto nyingi za ndani na nje kuhusiana na uhuru wa kisiasa. Ed Ligongo anasoma ripoti kamili ya waandishi wetu Moki Edwin Kinzeka na Isabela Kokoli. <coughs> samtisomtis pur nosid tulipelekwa tena gerezani bila sababu, na tunatoka bila sababu. Tulikwenda gerezani kwa mawazo yetu na tupo tayari kurejea katika mawazo yetu. Hatutapambana na mtu, tunaipigania Kameruni. Unaweza kuipinga serikali lakini utasimama kwa ajili ya nchi yako. Mamia ya wafuasi wa kiongozi wa upinzani Morisi Kamto walikuwa wakiimba mbele ya mahakama ya kijeshi mjini Yaounde kwa furaha ya kiongozi wao aliyeachiwa uhuru, na kudai kiongozi huyo ndiye aliyechaguliwa kuwa rais, lakini ushindi wake uliibwa. Yeye na wafuasi wa chama chake waliachiliwa kutoka katika gereza walikokuwa wakishikiliwa siku ya Jumamosi. Miongoni mwao alikuwa ni kijana wa umri wa miaka ishirini na mitano, Sebastiani Ngomfowe, ambaye alikamatwa pamoja na mamia ya watu mwezi Februari mjini Duala kwa kuandamana kwa kile kinachoitwa wizi wa ushindi wa Kamto katika uchaguzi wa Oktoba saba 2018. Nilikamatwa Februari 28, nilishikiliwa Yaunde kwa miezi saba. Leo ni mara yangu ya kwanza kufika mahakamani. Mungu ni mkubwa, nimekombolewa. Naomba waendelee kuwaachia watu zaidi. Sisi ni wafungwa, tunakabiliwa na changamoto nyingi. Usiku wa Ijumaa iliyopita mazungumzo ya kitaifa yaliyoitishwa na Rais Biya kutatua mgogoro wa nchi hiyo hasa vita vya wanaotaka kujitenga ambavyo vimesababisha vifo vya watu elfu mbili ambapo rais alitoa amri ya kumalizika kwa kesi zilizopo mahakamani dhidi ya wafuasi wa chama cha Cameroon Renaissance Movement CRM cha bwana Kamto. Msemaji wa kiongozi wa upinzani Kamto Sostene Medadi Lipot anasema wataendelea kushinikiza Kamto watangazwe rasmi mshindi halali wa uchaguzi na kutambuliwa kama rais. Ndipo anasema rais wa Kameruni anapaswa kutoa amri kwa mahakama ambayo yeye anaitoa kwa ushawishi wake kumaliza hukumu ya Kamto. Anasema wanataka kuthibitishia mahakama ya kijeshi ambayo inamshtaki Kamto kwa kupigania kile wanachokiita kuibwa kwa ushindi kwa kutumia kauli za uongo za utawala wa rais Bia. Kamto na takribani wanachama 500 wa chama chake cha CRM walikamatwa baada ya kushiriki maandamano ya amani dhidi ya unaoshukiwa kuwa udanganyifu katika mchakato wa uchaguzi ambao rais Bia alishinda uraisi na kutumikia muhula wake wa saba. Matokeo rasmi yanasema Kamto alishika katika nafasi ya pili akiwa na asilimia 14 ya kura zilizopigwa. Biya pia wiki hii ametoa msamaha kwa wapiganaji 333 wanaotaka kujitenga wanaoshutumiwa kwa kufanya uhalifu, lakini viongozi wanaotaka kujitenga ikijumuisha Julius Ayuk Tabe ambaye alihukumiwa kifungo cha maisha gerezani na mahakama ya kijeshi mwezi wa Agosti bado hajaachiliwa kama ilivyopendekezwa katika mazungumzo ya kitaifa. Leo katika jamii na maendeleo tunaangalia wakulima zaidi ya mia tano wameungana katika eneo la Lunga Lunga kusini mwa pwani ya Kenya ili kufaidika kutokana na kilimo cha kipekee cha magugu bahari yanayopatikana baharini na kuyauza ili kujiendeleza kiuchumi kwa kutengeneza sabuni. Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika ya utafiti yamevutiwa na mkakati unaotekelezwa na kundi la wakulima hao wa Kenya ambao wengi ni wanawake walio na kisomo cha chini. Mwandishi wetu Josephat Kioko na ripoti kamili. Nimezuru kijiji cha Kibuyuni, Lungalunga, yapata kilomita mia moja kutoka mji wa Mombasa. Lengo kuu ni kujionea jinsi wakulima wanayofaidi kutokana na gugu bahari, yani siwid. Katika ziara hii, mwenyeji wangu ni mwenyekiti wa Kibuyuni Siwid Farmers, Bi Fatuma Mohamed. Tuwazalisha hiyo kilimo cha siwidi penye bahari ako na masoko kama Amerika, China, kule Belgium. Bi Fatuma Mohamed anaongoza kundi la wa wanawake 113 wa magugu bahari au mwani, asilimia kubwa ni ya wanawake, tangu walipoungana mwaka 2010. Safari yangu ya kuangazia siwidi kilimo biashara inaanzia katika shamba hili, na shamba lenyewe ni baharini. Kijana Usi Bakari: pale kwa maji tunachukua kamba, tunazifunga zile mbegu, kupandisha juu kwa mwamba kidogo, kuzivuna na baadhi tunaregesha kama mbegu za kupevusha baadaye. Wakulima hawa wanasema wana ushirika mkubwa na wenzao katika nchi za Zanzibar, Komoro na Pemba, ambako wanaamini kilimo biashara ya mwani imekuwa kwa miaka mingi. Taasisi ya utafiti Kenya Marine and Fisheries Research Institute ilihusika pakubwa. Bi Nora Magangi ni afisa kutoka taasisi hiyo. Samaki huwa wanaitumia hii mwani kama chakula, itasaidia wavuvi, wavuvi hawataenda kutafuta samaki mbali, so seaweed ni moja ya vitu za muhimu sana katika bahari yetu. Baada ya kujionea upanzi wa magugu haya ya mwani, nimetembelea pia kiwanda cha kisasa ambacho wakulima hawa wamepata kwa ufadhili wa, wa serikali pamoja na mashirika kama vile FAO na Benki ya Dunia yaliyovutiwa na bidii ya kinamama hawa. Hii swidi ni chakula, ni kitu ambayo inafanya mambo mengi sana, hasa ukitaka kutengeneza jam, juisi, shampo multipurpose utoe jelia kutoka hapa kwa siwid. Tumeshatoka eneo pana la ukaoshia mwani huu, zinahifadhiwa katika ghala ambalo limejengwa kwa msaada wa serikali ya kaunti ya Kwale. Mwezi wa nne tu tuliweza kuuza mwani wetu na kiwango cha juu zaidi tuliweza kuuza tani mia moja na nne hapa Kibuyuni. Wakulima ambao walijiwezesha kuuza tani hizo, wengi walijenga majumba hii ya bloki, kununua mabati ya kuweka kwenye nyumba zao. Walikuwa wanadaiwa fees za watoto wao wale wa masecondary school waliweza kulipa. Msaada wa maarifa waliopata pia kutoka kwa msomi raia wa Zanzibar, Daktari Flower Msuya, aliyewafunza manufaa zaidi ya kutengeneza bidhaa kutokana na magugu bahari. Mfano wa bidhaa hizi ni sabuni, inayowaletea kinamama hawa kipato cha juu kupitia mauzo. Hapa katika mtambo huu wa kutengeneza sabuni natembezwa na Bakari, inaitwa pelletizing machine. Tushachanganya ile virutubisho yote tayari kwa kupeleka kwa mfumo wa kutengeneza sabuni. Mwaka uliopita wa 2018 Kenya ilishirikiana na Japan pamoja na Canada kuandaa kongamano la kimataifa kuhusu uchumi wa maji, the Blue Economy Conference. Moja ya malengo yake ni kutoa mwelekeo kwa mataifa kuhusu, kuhusu kuinua maisha ya jamii zinazotegemea maji kiuchumi na kubuni ajira kwa vijana na wanawake. Kinamama wa Kibuyuni wanasema wanaweza. Walianza wanawake kumi na moja na baadaye wakakaribisha wanaume waliotaka maendeleo vijijini. Mwaka uliopita elfu mbili kumi na nane walipata mteja aliyenunua bidhaa yao siwid kwa kima cha shilingi za Kenya milioni mbili. Manufaa hayo ni makubwa na wameyaona. Kwa majina mwanatu Muhamed Bakari, alafu natengeza shampuu, natengeza juisi na sabuni za kipande pia natengeneza. Maisha yangu yamebadilika, ngasomesa mtoto alafu na nyingine ngajaribu kujenga. Naitwa Tima Muhamed Usi. Mradi huu wa mwani toka uingie, mimi nashukuru sana manake nilikuwa sina kibarua, nina limamwani nimeuza mwani nikasaidia nyumba kuweka bati. Nashukuru sana, sisi wakulima wa Kibuyuni tumeinuka sana kidogo. Mashirika mbalimbali yalitusaidia tuweze kupata hizi satifiketi kiwanda, ama hii kampani yetu ndogo. Make tuko na kampuni iweze itanunua hiyo sidi ye ili wale wanunuzi watakaokuja hapa wanunue kutoka kwa kampani. Baadhi ya soko kuu wanaolenga kwa wakati huu ni pamoja na Afrika Kusini. Je, hali ya baadaye ya kilimo biashara ya mwani hapa Kibuyuni na vijiji vingine inategemea nini? Bi Nora Magangi, tena kutoka Kemfri: tuna mwani mwingine ambao unatoa pesa nyingi na unalimwa kwa maji makubwa, yani deep waters. Hizo ndio sasa utafiti Kemfri inafanya kwa hivi sasa kuenda kwa deep waters. Na ili kufanikisha uchumi huu unaotokana na maji, mchango wa kisiasa kupitia uongozi wa serikali ni nguzo muhimu. Dr David Obura, ambaye ni marine ecologist, anasema lazima pia kuweka mkakati wa kisayansi kwa kuzingatia manufaa ya maji kwa vizazi vijavyo. Na ni hayo tu katika makala ya jamii na maendeleo. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Shukrani Josephat Kioko kwa makala hiyo. Na kabla ya kukamilisha matangazo yetu asubuhi ya leo, tumwalike tena Khadija Riami kwa ajili ya kutusomea mukhtasari wa habari za dunia. Mtoa siri wa pili wa Marekani amejitokeza akielezea wasiwasi kwamba kuhusu simu ya rais wa Marekani Donald Trump mwezi Julai na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski. Mwanasheria Mak Zaid ambaye anawawakilisha watoa siri wote wawili amethibitisha habari hizo kwa Sauti ya Amerika. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amemsihi rais wa Ufaransa Emmanuel Macron jana Jumapili kusukuma kupatikana kwa makubaliano ya Brexit na kumweleza kwa Umoja wa Ulaya iondokane na imani potofu kwa Uingereza itaendelea kubaki katika EU baada ya Oktoba 31. Ofisi ya waziri mkuu imesema. Wakati vituo vya kupigia kura vilipokuwa vikifungwa jana jioni, katika uchaguzi wa wabunge nchini Tunisia, chama cha Kiislamu cha Ennahda chenye msimamo wa kadri kilionekana kupata ushindi. Kura za awali zilionyesha Ennahda kushinda viti 40 kati ya viti 217 kikifuatiwa na chama cha hat na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya wa leo, usikose kusikiliza matangazo ya VOA Express hapo saa kumi na nusu. Mwongozaji na mwelekezi wa matangazo haya ni Dieden Chibahiro, mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Hadija Riami kutoka Washington. Shukran kwa kuwa nasi na asubuhi njema.